ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

==>> --> ดาบซากุระริมฝั่งใบดาบ Tamahagane ฮามอนแท้ ชุดแต่งญี่ปุ่นทั้งตัว <-- <<== SOLD!!

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ประกาศ ซื้อ - ขาย อุปกรณ์เดินป่า แค้มปิ้ง Tactical อุปกรณ์ทหาร ที่นี่มีผู้อ่านมากสุดของไทย
ความเห็นทั้งหมด: 9
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 1,945
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

เมื่อ: 12 ก.พ. 2554 เวลา 11:13 น.

สำหรับเล่มนี้เด็ดสุดในช่วงนี้เลยครับ
ทุกชิ้นส่วนสั่งนำเข้าจากญี่ปุ่น 
ดูจากงานแล้ว เนียนกว่า Fitting จากจีนหลายขุมอยู่ครับ
(ลองได้จับงานจีนมาเป็นร้อยๆ เล่มอย่างผม พอมาเจอเล่มนี้ รู้สึกเลยครับ)

ขอเอาส่วนประกอบต่างๆ ของ Katana มาให้ชมเพื่ออ้างอิงการอธิบายนิดนึงนะครับ

ช่างแจ้งว่าใบดาบมีโครงสร้างแบบ Kobuse ครับ

ทุกชิ้นส่วนนำเข้ามาจากญี่ปุ่นทั้งสิ้น 
ใบดาบ Tamahagane เห็นทั้ง Hada และ Hamon ได้อย่างชัดเจน
ค่าความแข็งก็ปกติครับ ตามแนวคม 60HRC แนวสันดาบ 40HRC
แต่แตกต่างกับเล่มอื่นๆ ในเว็บตรงที่เนื้อเหล็กมีลาย Hada เทียบเท่ากับดาบญี่ปุ่นเลยครับ
มีแผ่นหนังสำหรับถนอมปากฝักมาให้ด้วย ซึ่งจะมีให้เฉพาะดาบชั้นเลิศเท่านั้นครับ
ความฟิตของ Habaki กับฝักดาบทำได้อย่างพอเหมาะพอดี ไม่คับไป ไม่หลวมไป เขย่าไม่มีเสียง
การพันด้ามดาบ พันแบบมีกระดาษยัดไว้ข้างในเพื่อรูปทรงที่สวยงาม
เรียกได้ว่าขึ้นแท่นโชว์ได้งดงามอย่างยิ่งครับ

ข้อมูลทางเทคนิคโดยละเอียดของดาบเล่มนี้ครับ

ใบดาบ : เหล็ก Tamahagane จากญี่ปุ่น ฮามอนแท้ 
ความยาวใบดาบ (ไม่รวม Habaki) : 72.5 ซม. / 28.5 นิ้ว
ร่องใบดาบ : ไม่มี
นน.รวมฝัก : 1,341 กรัม
นน.เฉพาะดาบ : 1,064 กรัม
ความยาวรวมฝัก : 103.5 ซม. / 40.75 นิ้ว
ความยาวฝัก : 76 ซม. / 30.75 นิ้ว
ฝักดาบ : ไม้จริง จากญี่ปุ่น
Sageo : เชือกไหมญี่ปุ่นเส้นใหญ่สองสี (ดำ-น้ำตาล)
ด้ามดาบ : 25 ซม. / 10 นิ้ว พันภายในด้วยหนังกระเบนแท้ฟอกขาว 
Tsuba : จากญี่ปุ่น รูปกิ่งพร้อมดอกซากุระ
Kashira : จากญี่ปุ่น รูปเกลียวคลื่น ละเอียดมาก
Fuchi : จากญี่ปุ่น รูปเกลียวคลื่น ละเอียดมาก
Menuki : จากญี่ปุ่น รูปพัดพร้อมกลีบดอกซากุระ
Mekugi : ไม้ไผ่
Habaki : เงินแท้ขัดเงา
Seppa : เงินแท้
ถุงผ้า : ถุงผ้าจากญี่ปุ่น (ขอเปลี่ยนได้ ตามแบบที่มี)
แท่นวาง : 2 ชั้น (ขอเปลี่ยนเป็น 1 หรือ 3 ชั้นได้)
พิเศษ : แผ่นหนัง ถนอม Tsuba และ ปากฝัก

เชิญชมรูปกันเลยดีกว่าครับ

สิ่งที่จะได้รับไปได้แก่ดาบ, ถุงผ้าจากญี่ปุ่น และแท่นวางสองชั้นนะครับ

นน.ดาบพร้อมฝักอยู่ที่หนึ่งโลกับสามขีดนิดๆ ครับ

การประกอบฝักกับด้ามทำได้เนียนมากๆ ครับ ไม่แน่น ไม่หลวม การชักออก การเก็บ เรียบลื่นแบบหาได้ยากจากดาบพี่จีนครับ

ส่วน Kashira ท้ายด้ามรูปคลื่นแปรปรวนครับ

ด้ามดาบฝั่งซ้ายครับ 

ส่วนตัว Menuki เป็นรูปพัดพร้อมดอกซากุระ 3 ดอกครับ

ฝักดาบก็สั่งนำเข้าจากญี่ปุ่นนะครับ ลักษณะของ Kurikata จะแตกต่างออกไปครับ และดาบเล่มนี้แถมแผ่นหนัง สำหรับการเก็บดาบไม่ให้กระแทกกับปากฝักแรงจนเกินไปด้วยครับ

ปลายฝักดาบครับ

ดูด้ามดาบฝั่งขวากันบ้างครับ ด้านนี้ตัว Menuki จะอยู่ใกล้กับตัว Kashira นะครับ

ชมตัว Menuki ใกล้ๆ กันหน่อยครับ ส่วนตัว Mekugi เป็นไม้ไผ่นะครับ ราคาดาบเล่มนี้ถูกกว่าดาบ Tamahagane เล่มแรกพอสมควรเพราะส่วนนี้ด้วยล่ะครับ

ด้านหลังฝักครับ

ปลายฝักฝั่งขวาครับ

ส่วน Kurikata ทำจากเขา ลักษณะต่างจากฝักของจีนเล็กน้อยครับ

เข้ามาดูใกล้ๆ อีกช็อต

ตัว Tsuba นี้ Made in Japan เช่นกันครับ แบบนี้ในเว็บผมเองก็ยังไม่เคยเห็นครับ เป็นแบบล่าสุดที่ช่างได้มาครับ

ขยับมุมมองนิด เป็นรูปกิ่งซากุระพร้อมดอกครับ

ขอโชว์ใบดาบเต็มๆ กับรูปนี้ครับ ลายฮามอนชัดเหลือเกิน ถอดแผ่นหนังกันกระแทกมาวางไว้ข้างๆ แท่นครับ

นน.เฉพาะดาบ ไม่รวมฝักอยู่ที่หนึ่งโลนิดๆ นะครับ

Koigushi ปากฝักใช้เขาเช่นกันครับ

ตัว Habaki และ Seppa ทำจากเงินแท้ครับ

โคนใบดาบฝั่งซ้ายครับ ถ่ายแบบยิงแฟลชก่อนครับ

พยายามเรียก Hada เท่าไหร่ ก็ยังขี้อาย ไม่ยอมออกมาต้องแสงแฟลชเท่าไหร่ครับ (ฝีมือการควบคุมผมยังต้องฝึกฝนเพิ่มครับ)

ดูกันครับ ทั้ง Hamon , Hada

ปลายใบดาบฝั่งซ้ายครับ เส้น Yokote คมกริบไม่แพ้คมดาบครับ

ถ้าช่างไม่บอกว่าทำแบบ Kobuse ผมต้องคิดว่าเป็นแบบ Sanmai แน่ๆ ครับ แต่ช่างยืนยันหัวชนฝาว่าเป็น Kobuse ครับ อยากรู้ว่าเป็นแบบไหนแน่ สงสัยต้องผ่าดูอย่างเดียว

ดู Habaki เงินแท้ ฝั่งขวาบ้างครับ ทำลวดลายดูคลาสสิคดีครับ

โคนใบดาบฝั่งขวาครับ

พอเห็นลาย Hada ได้บ้างครับ แต่ Hamon ชัดเจนจนไม่รู้จะชัดงัยแล้ว

ชม Hada กันอีกซักส่วนครับ

มองมาเรื่อยๆ ครับ

Hada รูปนี้น่าจะชัดสุดแล้วมั้งครับ

ขัดฮามอนแบบนี้ ทำให้ผมคิดถึงดาบ Muramasa ที่ได้ไปเห็นกับตาที่ญี่ปุ่นจริงๆ ครับ

ปลายใบดาบฝั่งขวาครับ เส้น Yokote คมกริบ

ถ่ายแบบไม่ยิงแฟลชบ้างครับ

ชมกันเรื่อยๆ ครับ Hamon Hada

ดูๆ ไปก็ไม่มีประโยชน์ที่จะถ่ายอย่างนี้เท่าไหร่ :-P

ดูฝั่งขวาบ้างครับ ลาย Hamon ช้าาาาด ชัด

กลางใบดาบครับ

อ้อ... รูปนี้เห็น Hada ขึ้นมาชัดเลยครับ

ดู Hamon กว้างๆ อีกหน่อยครับ

ปลายใบดาบฝั่งขวาครับ

ชมดาบพร้อมฝักเต็มตัวกันอีกซักหน่อยครับ

พลิกให้ชมอีกฝั่งครับ งามแต๊ๆ

ขณะอยู่ในมือชายไทยตัวล่ำๆ สูง 175 ซม.ครับ มีที่จับ 2 มือ พอดีๆ (ผมว่าพอดีไปหรือเปล่า?) อาจจะเกี่ยวกับวิธีการจับแต่ละสำนักก็ได้ครับ

ทดสอบความคมตามปกติของผม ถึงกับขนพองสยองเกล้า... มันคมมมมม หวานจับใจเลยทีเดียวครับ

และได้ถ่ายเพิ่มจากแสงธรรมชาติดังนี้ครับ

เอาภาพใบดาบขณะต้องแสงอาทิตย์มาให้ชมเพิ่มนะครับ

มองตามเรื่อยๆ เลยครับ คนเล่นดาบอยู่แล้ว เห็นเนื้อดาบแล้วจบเลยครับ ไม่ต้องสืบ  ยิ้มยิงฟัน

ปลายใบดาบฝั่งขวาครับ

ชมเนื้อ Hada กันชัดๆ ^^

ดูฝั่งซ้ายกันบ้างครับ

ดูยังงัยก็ไม่เบื่อครับ สำหรับคนที่ชอบนะ

ดูชัดๆ ดูให้มันลึกๆ

ถึงปลายใบดาบฝั่งซ้ายแล้วครับ

สำหรับกรรมวิธีการทำดาบ ชมได้จากที่นี่เลยครับ
(ดาบเล่มนี้ไม่ใช่ของช่างในคลิปนะครับ  ต้องแจ้งไว้ก่อนกันเข้าใจผิด)

ราคา 90,000 บาท รวมค่าจัดส่งทั่วราชอาณาจักรไทยทาง EMS แล้วครับ

สนใจกรุณาติดต่อสารวัตรโจ๊ก 08-1399-9486 
หรือเมลมาที่ joker3753@hotmail.com เพื่อคุยรายละเอียดครับ

หมายเหตุ : โปรดทราบโดยทั่วกันนะครับว่านี่มิใช่ดาบแท้ๆ จากญี่ปุ่น
เพราะทางประเทศญี่ปุ่นถือว่าเป็นสมบัติประจำชาติ และราคาสูงมาก
หากต้องการหาของแท้มาเก็บไว้จริงๆ แนะนำให้พยามติดต่อเว็บเหล่านี้ครับ
http://www.aoi-art.com/sword/katana/main.html
http://www.nihonto.com/itemsaleswords.html
ส่วนดาบเล่มที่ให้ชมนี้เป็นดาบที่ทำขึ้นมาเพื่อให้ผู้ที่ชื่นชอบในดาบญี่ปุ่นได้มีโอกาสได้ครอบครองโดยง่าย
โดยดาบเล่มนี้ทำจากเหล็กจริง ลับมาคมจริง สามารถใช้งานได้ครับ 
แต่วัตถุประสงค์หลักของผู้ขายคือเพื่อนำไปประดับตกแต่ง เสริมบารมี ดีกว่าดาบสเตนเลสถูกๆ หลายขุมครับ 
ท่านที่ได้ไปแล้ว กรุณาระมัดระวังลูกหลาน หรือตัวท่านเองด้วยนะครับ 
ทางผู้ขายไม่ขอรับผิดชอบต่อการนำไปใช้ผิดวัตถุประสงค์ของผู้ขายครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 16 มิ.ย. 2554 เวลา 13:00 น. โดย joker3753

"คนมีคม" แหล่งศึกษาเครื่องมือที่เก่าแก่ที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติครับ ==> คลิก

อยากได้ดาบเจ๋งๆ ซักเล่มเหรอ?  ลองมาดูที่นี่สิครับ ==> คลิก

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete
joker3753@hotmail.com joker3753@hotmail.com http://www.bladegoo.com

Dinbon
จำนวนโพสต์: 34
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 12 ก.พ. 2554 เวลา 12:32 น.

สวยงามมากครับ แต่ราคา .... 

ก็ของแท้จาก ญี่ปุ่นนิน่า

Back to Top

fujiwara69
จำนวนโพสต์: 1,135
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 12 ก.พ. 2554 เวลา 13:52 น.

สวยมากๆ สวยที่สุด...เท่าที่เคยเห็นมาเลยครับ ด้วยความเคารพ

www.flashlightmania.com ห้องสมุด....ของคนเล่นไฟฉาย

แบ่งปัน...ไฟฉาย...หลายรุ่น,หลายยี่ห้อ...(ในบางโอกาส)...ครับผม

พรชัย ภักดีไพฑูรย์
บริษัท หม้อแปลงไฟฟ้า ศิริวิวัฒน์ จำกัด
49/13 ม.4 ซ.กิ่งแก้ว 30(ทองดี) ถ.กิ่งแก้ว ต.ราชาเทวะ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540

081 - 371 - 5759
ธ.กรุงศรีอยุธยา  สาขาถนนวัดกิ่งแก้ว(ราชาเทวะ)  ออมทรัพย์  373 1464 922
Back to Top
fujiwara69@hotmail.com "เล่นไม่เป็นครับ นานๆ จะได้ออนกับเค้าบ้าง http://www.flashlightmania.com

cooldear
จำนวนโพสต์: 21
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 12 ก.พ. 2554 เวลา 17:14 น.

งามมากครับ

Back to Top

hotspot
จำนวนโพสต์: 464
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 13 ก.พ. 2554 เวลา 02:15 น.

งามหยด แต่คงได้แค่มองกับเชียร์ครับ

คนมีคม 477
ธนาคารกรุงเทพ หมายเลขบัญชี 481-0-23986-5
ธนาคารกรุงไทย หมายเลขบัญชี 117-0-08905-4  ชื่อ ปิยะพงษ์ ทั้ง 2 บัญชีครับ  โทรศัพท์ 08-1745-3410 กอล์ฟ ครับ

ประวัติการขายครับ คลิก
Back to Top
hotspot2011@hotmail.com

joker3753
Rank:

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 13 ก.พ. 2554 เวลา 02:47 น.

ขอบพระคุณทุกๆ ท่านที่แวะเวียนมาเยี่ยมชมและทักทายครับ
ก็ไม่ได้หวังจะขายออกหรอกครับ เป็นความชอบส่วนตัวล้วนๆ 
แบ่งปันกันชมครับ มีของสุดยอดในมือ อิอิ

"คนมีคม" แหล่งศึกษาเครื่องมือที่เก่าแก่ที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติครับ ==> คลิก

อยากได้ดาบเจ๋งๆ ซักเล่มเหรอ?  ลองมาดูที่นี่สิครับ ==> คลิก

Back to Top
joker3753@hotmail.com joker3753@hotmail.com http://www.bladegoo.com

GiLane
จำนวนโพสต์: 2,579
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 13 ก.พ. 2554 เวลา 13:51 น.

Back to Top

THE MATRIX
จำนวนโพสต์: 14
Rank:

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 24 ก.พ. 2554 เวลา 21:05 น.

ขอเก็บเงีนชัก..........ปี

Back to Top

joker3753
Rank:

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 27 ก.พ. 2554 เวลา 00:17 น.

แบ่งๆ กันชมครับ... คิดว่าน่าจะอยู่กับผมไปอีกซักปีครับ 

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 9
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :