ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ตำนานมีดชะน็อก Share
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> สำหรับพูดคุย แลกเปลี่ยนในสังคมคนรัก มีดเดินป่า และ มีดอีเหน็บ ไทย
ความเห็นทั้งหมด: 120
กำลังแสดงหน้าที่ 2 / 3 หน้า
9 7 1 [ 2 ] 3 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 3,321
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

เมื่อ: 6 พ.ย. 2555 เวลา 15:50 น.

จริงๆแล้วกระทู้เกี่ยวกับมีดชะน็อก ผมตั้งใจจะเขียนตั้งนานแล้ว
ก่ะว่าทำตัวอย่างมีดให้เสร็จซะก่อนแล้วจะเอามาโชว์ รวมถึงการพูดคุยในกระทู้ด้วย
พอดีมาสะดุดกับกระทู้นึงที่ถามเกี่ยวกับมีดชะน็อก ก็เลยตัดสินใจเขียนกระทู้จากความรู้
อันน้อยนิดเท่าที่มี ค่อยๆเขียน ค่อยทำแล้วกัน

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 6 พ.ย. 2555 เวลา 16:00 น. โดย นายนนท์

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete
nitipong_nont@windowslive.com

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 70 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2555 เวลา 15:53 น.

ภาพตะขอบ้องลึกครับ

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 69 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2555 เวลา 15:51 น.

สายรากความเชื่อเรื่องดังกล่าวผูกโยง
มาถึงข้าวของเครื่องใช้ที่เกี่ยวข้องกับช้าง
เช่น ตะขอสับช้างในราชสำนักอยุธยา ภาคใต้
และอินเดียที่กล่าวมาแล้วนั้น เป็นตะขอแบบบ้องลึก
ส่วนตะขอสับช้างที่เห็นในปัจจุบันเป็นตะขอสับช้างแบบบ้องตื้น
ของชาวอิสานใต้ ซึ่งแตกต่างกันที่ตรงบ้องของตะขอ

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 68 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2555 เวลา 15:48 น.

เอาเป็นว่าเรามาว่ากันเรื่องด้ามมีดชะน็อกก่อน
หลายท่านจะคุ้นหน้าคุ้นตากับมีดหมอด้ามพระพิฆเนศแกะสลัก
มีด้วยกันหลายสำนักหลายอาจารย์ สำหรับมีดชะน็อกนั้นมีปรากฏว่ามีใช้มาตั้งแต่สมัยอยุธยา
แต่อิทธิพลทางด้สนคติความเชื่อนั้น
พ่วงกับการจับช้างของกลุ่มครวญช้างในเขตกำปงจาม
ซึ่งภายหลังอิทธิพลดังกล่าวได้เข้ามามีผลต่อความเชื่อใน
เรื่องของการจับช้างในสมัยอยุธยา ดังจะสังเกตว่า
ารใช้ตะขอสับช้างของราชสำนักอยุธยา ภาคใต้
เป็นแบบเดียวกันทั้งนี้เกิดจากต้นรากความคิดที่ได้รับจากอินเดีย
ผ่านทางเขมร ผนวกกับความเชื่อเรื่องของพระพิฆเนศ ที่เชื่อว่าเป็นเทพเจ้าแห่งช้างทั้งปวง

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 8 พ.ย. 2555 เวลา 15:50 น. โดย นายนนท์

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 67 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2555 เวลา 15:04 น.

ขอบคุณภาพจากพี่ธนิตครับ
นั่นมีดชะน็อกในตำนานเลยหน่ะครับ กำลังเข้าเรื่องตรงนั้นพอดี

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 66 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2555 เวลา 12:47 น.

ยังครับยัง
สำหรับเจ๊ต่ายที่เหลือเพียบ....

Back to Top

กระต่ายป่าไทย
[ ผู้ดูแลบอร์ด TWS ]
จำนวนโพสต์: 21,035
Rank:
ผู้อาสาดูแลบอร์ด

ความคิดเห็นที่ 65 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2555 เวลา 10:11 น.

ว้า มาช้าอ่ะ ที่นั่งเต็มหมดเลย 

Back to Top

theluckboy
จำนวนโพสต์: 384
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 64 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2555 เวลา 00:22 น.

สนใจติดต่อ ธนิต สวนจันทร์

E-mail  theluckboy@hotmail.com

http://www.oneclickmarket.com/shop/theluckboy

โทร 0914599520

โอนเงินผ่าน ธนาคาร ทหารไทย

สาขานราธิวาส ชื่อบัญชี นายธนิต สวนจันทร์

เลขที่3942466511

ขอขอบคุณ TKT ที่เอื้อเฟื้อสถานที่ดีดีครับ

Back to Top
theluckboy@hotmail.com

theluckboy
Rank:

ความคิดเห็นที่ 63 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2555 เวลา 00:21 น.

E-mail  theluckboy@hotmail.com

http://www.oneclickmarket.com/shop/theluckboy

สาขานราธิวาส ชื่อบัญชี นายธนิต สวนจันทร์

ขอขอบคุณ TKT ที่เอื้อเฟื้อสถานที่ดีดีครับ

Back to Top

theluckboy
Rank:

ความคิดเห็นที่ 62 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2555 เวลา 00:21 น.

ขอเพิ่มภาพให้นะครับ มีกชะน็อกที่อาจารย์พิชัยทำให้ อ.อรุณ ส่วนงานเลี่ยมเงินเป็นฝีมือของอาจารย์อรุณครับ

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 61 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 22:27 น.

นอกจากมีดชะน็อกของอ.พิชัยแล้วผมยังเคยเห็นมีดชะน็อกของหมอพื้นบ้าน
ท่านนึง(เขาหวงมากเลยไม่ได้ถ่ายรูปมา)ท่านได้เล่าให้ฟังว่า"มีดชะน็อกของท่าน
ตีจากตะขอสับช้างโบราณและโซ่ล่ามช้าง ท่านยังได้บอกอีกว่าจะให้ขลัง ต้อง
เป็นเหล็กที่มีความเกี่ยวข้องกับช้าง เข้ามาเป็นส่วนผสม เช่น ตะขอสับช้าง
โซ่ล่ามช้าง โซ่ล่ามคอ โซ่ผูกขา เหล็กพวกนี้จะมีความขลังในตัวเหมาะ ทำมีดหมอ
หรือมีดชะน็อก" ด้ามมีดชะน็อกของหมอพื้นบ้านท่านนี้ยังแกะเป็นด้ามพระพิฆเนศ
อีกด้วย

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 60 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 22:08 น.

หลังจากที่เราได้ทราบกระบวนการขึ้น
รูปมีดชะน๊อกไปแล้วจากในหนังสือหน่ะครับ
เดี๋ยวผมจะขออนุญาตข้ามชอตไปซักนิดนึงเนื่องจาก
หนังสือได้เล่าไปแล้วพอสมควร
ในส่วนของกระบวนการทำมีดชะน็อกนั้นต้องเล่ากัน
ตั้งแต่การทำด้าม ใบมีด เงี่ยง และฝัก ซึ่งกระบวนการทำมีด
ชะน็อกจะพ่วงกับเรื่องของศิลปกรรมบนมีดชะน็อกด้วย

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 59 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 22:05 น.

อ้างถึงความเห็น 57 : ดำเมืองลุง @ 7 พ.ย. 2555 เวลา 21:14 น.

แกะได้สวยงามเก็บรายละเอียดได้ดีฝีมือชั้นครูจริงๆ โหม๋เด็กผมบอกว่าคนถือเล็บดำจุงเบย

ฝีมือชั้นครูเลยหล่ะครับ เพราะอาจารย์พิชัยแกะเอง
ส่วนเล็บดำนี่ต้องทำใจครับ รถถีบหลานโซ่หลุด แฮ่ะๆ

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 58 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 22:02 น.

อ้างถึงความเห็น 56 : thanatch @ 7 พ.ย. 2555 เวลา 19:40 น.
หยุดกินข้าวยำ  น้ำชา ก่อนต่ะหลวงนนท์
ฮ่ายยยยย์ ไม่กินหรอกของพันนั้น....เชย
ต้องแกงน้ำเคย ผัดลูกเหรียง แกงสมรสใส่เห็ดแครง
คั่วแลน แกงขี้เหล็กใส่ปลาช่อนย่าง คั่วกลิ้งมุสัง ฯลฯ
แบบนั้นค่อยเหมาะกันไฮโซอย่างผมหน่อย

Back to Top

ดำเมืองลุง
จำนวนโพสต์: 197
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 57 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 21:14 น.

อ้างถึงความเห็น 31 : นายนนท์ @ 7 พ.ย. 2555 เวลา 00:53 น.
อีกด้านนึงคับ ครบรอบด้านพอดี
นี่เป็นลักษณะของมีดชะน็อกที่อ.พิชัย
ได้สร้างขึ้นตามขนบและพิธีกรรมดั้งเดิม
ซึ่งปัจจุบันเหลือเพียงอาจารย์พิชัยคนเดียวที่
มีความลุ่มลึกในเรื่องมีดโบราณเหล่านี้

แกะได้สวยงามเก็บรายละเอียดได้ดีฝีมือชั้นครูจริงๆ โหม๋เด็กผมบอกว่าคนถือเล็บดำจุงเบย

ดำนอก ในผ่องแผ้วนพคุณ

Back to Top

thanatch
จำนวนโพสต์: 17,494
Rank:
เย้..จบแล้วการเดินทางอันยาวไกล

ความคิดเห็นที่ 56 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 19:40 น.

หยุดกินข้าวยำ  น้ำชา ก่อนต่ะหลวงนนท์

Line id : 0896642799  โทร 089-6642799,095-7875816 e-mail : wthanatch@hotmail.com    บัญชีกดชื่อครับ แจ้งด้วยว่าเข้าบ/ชไหน เท่าไหร่

ผมแจ้งส่งที่นี่ทุกวัน กดดู   ต้องการซื้อ ขาตั้งกล้อง Monopod  Gitzo  Manfrotto

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 55 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 17:59 น.

ภาพ โดย ลุงเล็กครับ

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 54 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 17:57 น.

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 53 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 17:56 น.

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 52 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 17:55 น.

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 51 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 17:54 น.

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 50 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 17:51 น.

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 49 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 17:48 น.

ที่นี้เรามาพูดถึงกระบวนการทำอันสลับซับซ้อน
กระบวนการทำมีดชะน็อกนั้น สำหรับวิธีการทำ อ.พิชัยได้กล่าวเอาไว้แล้วในหนังสือ
ภูมิปัญญาโลหะกรรมพื้นบ้านหน่ะครับ
เดี๋ยวผมขอยืมภาพจากลุงเล็กมาประกอบกระทู้หน่ะครับ เพื่อความเข้าใจของเนื้อหา

Back to Top

kengDD
จำนวนโพสต์: 1,662
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 48 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 16:29 น.

ขอบคุณมากครับ จะติดตามอ่านต่อไปนะครับ 

มีดกับหนังสือก็เหมือนกัน เพราะมันทำออกมาเป็น "เล่ม" 
Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 47 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 16:01 น.

ครับๆๆกำลังร่างต่อ เดี๋ยวเรียนเชิญพี่หลวงอู๊ดเรื่องเหล็กลายหน่อยแล้วกัน
ซีนพี่หลวงเป็ฯพระเอกหลังจากนี้อีกนิดนึง

Back to Top

thanatch
จำนวนโพสต์: 17,494
Rank:
เย้..จบแล้วการเดินทางอันยาวไกล

ความคิดเห็นที่ 46 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 13:40 น.

อ้างถึงความเห็น 26 : นายนนท์ @ 7 พ.ย. 2555 เวลา 00:47 น.
ต่อมาเป็นเรื่องของด้ามมีด
มีดชะน็อกเป็นมีดที่มีด้ามแกะสลัก
เป็นรูปพระพิฆเนศในรูปปางต่างๆ
ตามแต่ศิลปินจะออกแบบ
สามารถแกะด้วยวัสดุต่างๆ เช่น เขาวัว เขาความ เขากวาง
งาช้าง ไม้ที่มีความเชื่อว่ามีความขลังในตัวเอง
แต่เป็นที่นิยมในสมัยโบราณ คือ "มีดชะน็อกด้ามงา"
ซึ่งว่าเป็นสุดๆของมีดชะน็อกแล้ว
และที่สำคัญ ด้ามพระพิฆเนศจะต้องจับงา
เดี๋ยวจะเล่าในส่วนของวัฒนธรรมความเชื่อว่า
เพราะอะไร พระพิฆเนศต้องจับงา.....
เรามาดูด้ามกันต่อครับ

กลัวงาหาย...ม้ายช่ายยย...(ถ้าผมพูดประโยคนี้ ใน ครม.ปู 3 เชื่อมั้ย ผมโดน...) ต่อเลยหลวง พอดีเห็นใครนั่งหน้าไม่รุ้ ทำท่าจะหลับ แซวซ่ะหน่อย  แก้ง่วง

Line id : 0896642799  โทร 089-6642799,095-7875816 e-mail : wthanatch@hotmail.com    บัญชีกดชื่อครับ แจ้งด้วยว่าเข้าบ/ชไหน เท่าไหร่

ผมแจ้งส่งที่นี่ทุกวัน กดดู   ต้องการซื้อ ขาตั้งกล้อง Monopod  Gitzo  Manfrotto

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 45 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 13:19 น.

อ้างถึงความเห็น 39 : tuy @ 7 พ.ย. 2555 เวลา 12:27 น.
ขอขอบคุณกับความรู้ดีๆที่แบ่งปันครับ
ครับ ความรู้ต้องแบ่งปันครับ จะได้เกิดการเรียนรู้ต่อไม่สิ้นสุด

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 44 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 13:18 น.

อ้างถึงความเห็น 38 : nuthatch @ 7 พ.ย. 2555 เวลา 10:41 น.
ความรู้ดีๆทั้งนั้น ขอบคุณน้านนท์ครับ
ความรู้ของครูอาจารย์ทั้งนั้นหล่ะครับ
ผมก็พยามเล่าให้ครบุถ้วนแก่นสารของความรู้จะได้ไม่สูญหายครับ

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 43 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 13:17 น.

อ้างถึงความเห็น 37 : ekkasit.t @ 7 พ.ย. 2555 เวลา 08:31 น.
ปูเสื่อรอ ครับ ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้
เปลี่ยนจากเสื่อเป็นเบาะดีกว่าครับ น่าจะยังอีกยาว

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 42 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 13:17 น.

อ้างถึงความเห็น 36 : numkub @ 7 พ.ย. 2555 เวลา 08:25 น.
เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ด้วยคนครับ  น้านนท์ คนนอนดึก 
นอนไม่ดึกครับ เมื่อคืนเกือบสว่างตีสี่กว่าๆ

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 41 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 13:14 น.

อ้างถึงความเห็น 35 : เต่าหลังสวน @ 7 พ.ย. 2555 เวลา 05:55 น.
 ขอบคุณสำหรับความรู้ที่ นำเสนอครับ
ครับ....ยังไม่จบหน่ะครับ เรื่องราวยังมีอีกเยอะ

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 40 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 13:14 น.

อ้างถึงความเห็น 34 : พลพศ @ 7 พ.ย. 2555 เวลา 01:32 น.
ขอบคุณครับ ท่านนี้ติดตามทุกกระทู้เลย ขอบคุณครับ

Back to Top

tuy
จำนวนโพสต์: 312
Rank:

ความคิดเห็นที่ 39 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 12:27 น.

ขอขอบคุณกับความรู้ดีๆที่แบ่งปันครับ

img512/8769/b2215ff2fc2b8be9a549233zr7.pngลูกผู้ชายไม้ตะพด

Back to Top

nuthatch
จำนวนโพสต์: 255
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 38 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 10:41 น.

ความรู้ดีๆทั้งนั้น ขอบคุณน้านนท์ครับ

Back to Top

ekkasit.t
จำนวนโพสต์: 39
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 37 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 08:31 น.

ปูเสื่อรอ ครับ ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้

Back to Top

numkub
จำนวนโพสต์: 918
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 36 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 08:25 น.

เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ด้วยคนครับ  น้านนท์ คนนอนดึก 

คนมีคม 555
Back to Top
numtrat@gmail.com

เต่าหลังสวน
จำนวนโพสต์: 2,437
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 35 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 05:55 น.

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่ นำเสนอครับ

Back to Top

พลพศ
จำนวนโพสต์: 8,506
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 34 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 01:32 น.

พลไพศาล  086 324 7181             
Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 33 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 01:01 น.

เดี๋ยวมาเล่าต่อเรื่องกระบวนการทำอันสลับซับซ้อนครับ

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 32 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 00:56 น.

และอีกอย่างที่ลืมไม่ได้ ถึงแม้มีดชะน็อกในปัจจุบัน
จะเป็นเพียงมีดพิธีกรรม ที่ประกอบพิธีกรรมตามเชื่อ
ของชนชาวใต้แล้ว องค์ประกอบและรายละเอียดต้องครบถ้วน
แม้แต่คมมีด ยังคงต้องเป็นเหล็กกล้าเช่นเดิม ส่วนเนื้อมีดประกอบ
ด้วยมวลสารหลายชนิด สำหรับมีดชะน็อกของอ.พิชัย
ประกอบด้วยมวลสารหลายชนิด เช่น เหล็กยอดเจดีย์และยอดพระธาตุหลายแห่ง
สำหรับรายละเอียด เดี๋ยวผมขออนุญาติท่านอีกทีว่ามีอะไรบ้าง แล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 31 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 00:53 น.

อีกด้านนึงคับ ครบรอบด้านพอดี
นี่เป็นลักษณะของมีดชะน็อกที่อ.พิชัย
ได้สร้างขึ้นตามขนบและพิธีกรรมดั้งเดิม
ซึ่งปัจจุบันเหลือเพียงอาจารย์พิชัยคนเดียวที่
มีความลุ่มลึกในเรื่องมีดโบราณเหล่านี้

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 30 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 00:51 น.

ข้างหลัง จากด้านข้างครับ

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 29 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 00:50 น.

ภาพด้ามหลังครับ

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 28 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 00:49 น.

อีกด้ามนึงครับ

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 27 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 00:49 น.

ภาพทุกภาพที่ผมเอามาจาก อ.พิชัย
ผมขออนุญาติอาจารย์ท่านแล้ว
อีกอย่างผมต้องแปะชื่อไว้ในภาพด้วย
ป้องกันพวกมั่วนิ่มเอาผลงานครูไปทำมิดีมิร้าย
ภาพนี้เป็นด้ามจากด้านข้างครับ

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 26 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 00:47 น.

ต่อมาเป็นเรื่องของด้ามมีด
มีดชะน็อกเป็นมีดที่มีด้ามแกะสลัก
เป็นรูปพระพิฆเนศในรูปปางต่างๆ
ตามแต่ศิลปินจะออกแบบ
สามารถแกะด้วยวัสดุต่างๆ เช่น เขาวัว เขาความ เขากวาง
งาช้าง ไม้ที่มีความเชื่อว่ามีความขลังในตัวเอง
แต่เป็นที่นิยมในสมัยโบราณ คือ "มีดชะน็อกด้ามงา"
ซึ่งว่าเป็นสุดๆของมีดชะน็อกแล้ว
และที่สำคัญ ด้ามพระพิฆเนศจะต้องจับงา
เดี๋ยวจะเล่าในส่วนของวัฒนธรรมความเชื่อว่า
เพราะอะไร พระพิฆเนศต้องจับงา.....
เรามาดูด้ามกันต่อครับ

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 25 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 00:38 น.

มีดชะน็อกตัวเมียรูปทรงประมาณนี้ครับ
แต่จะไม่มีเงี่ยง
ขอบคุณภาพของพี่ธนิต สวนจันทร์(theluckyboy)ครับ

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 24 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 00:25 น.

มีดชะน็อกมีสองชนิดนะครับ
มีตัวผู้และตัวเมีย
ต่างกันตรงที่มีเงี่ยงนี่แหละครับ
ตัวผู้มีเงี่ยง ส่วนตัวเมียไม่มีเงี่ยงครับ

ถาม----จำเป็นไหมมีดชะน็อกต้องมีเงี่ยง
ตอบ---จำเป็นครับ เพราะเงี่ยงหมายถึงเขาพระสุเมรุเป็นที่อยู่ของเทวดา
ชี้หรือหันทางไหน เชื่อว่าอำนาจของเทวดาจะสถิตอยู่ที่นั่นด้วย 
แต่ก็พบมีดชะน็อกที่ไม่มีเงี่ยงเหมือนกัน แต่ไม่นิยมเท่าแบมีเงี่ยงครับ
มีดชะน็อกพบได้ทั่วไปในภาคใต้ แต่จะรู้จักไหมอีกเรื่อง เพราะบางคนหลงกับมีดเชียง

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 7 พ.ย. 2555 เวลา 01:11 น. โดย นายนนท์

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 23 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 00:24 น.

เนื่องจากเป็นมีดที่มีรายละเอียดเยอะแยะ
แม้แต่โครงสร้างฝัก ก็จะต่างกับมีดทั่วๆไป
ลองมาดูโครงสร้างฝักกันครับ

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 22 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 00:22 น.

อีกภาพนึงครับ
มีดชะน็อกเป็นมีดที่เป็นมีดใช้งานโดยเฉพาะเกี่ยวกับช้างตั้งแต่เกิดจนตาย
เช่น ตัดหวายตอนคล้องช้าง ทำน้ำมนต์เพื่อขับไล่สิ่งไม่ดี
หรือใช้ในการประกอบพิธีกรรมเกี่ยวกับช้าง

Back to Top

นายนนท์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 21 || โพสต์เมื่อ: 7 พ.ย. 2555 เวลา 00:12 น.

มีดชะน็อกเป็นมีดที่มีหน้าตาไม่เหมือนมีดชนิดอื่น
เนื่องจากมีรูปทรงโค้ง มีเงี่ยง แถมฝักยังมีรูปลักษณ์พิศดาร
ซึ่งอาจจะไม่ปรากฏในวัฒนธรรมใดมาก่อน
นิยมแกะสลักด้ามเป็นพระพิฆเนศในปางต่างๆ

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 120
กำลังแสดงหน้าที่ 2 / 3 หน้า
9 7 1 [ 2 ] 3 8 :