ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

มีดไทยพิชิต
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> สำหรับพูดคุย แลกเปลี่ยนในสังคมคนรัก มีดเดินป่า และ มีดอีเหน็บ ไทย
ความเห็นทั้งหมด: 25
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกกลุ่มแสงไฟ ]
จำนวนโพสต์: 7,315
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551 เวลา 20:38 น.

เล่มนี้ได้มา 6-7 ปีแล้วมั๊งครับ จากงานเกษตรแฟร์ ได้เอาไปใช้ที่เกาะกง กัมพูชาในการสำรวจสถานที่สร้างเขื่อน แม่น้ำสตึงร๊อสซี่ เพื่อเอาไฟมาใช้บ้านเรา เก็บจนลืมไปเลย ผมไม่รู้ประวัติครับว่าที่ไหนทำ เก็บในซองหนังปลอมที่ให้มาด้วยจนมีไรสนิม เพิ่งเอาเช็ดออกเพื่อที่จะทำซอง PVC แบบถูกๆ

Mr. Old_Glock

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete
songkrit.p@gmail.com

กฤษณ์
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551 เวลา 20:39 น.

ยาวประมาณ 7 นิ้วครับ

Back to Top

กฤษณ์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551 เวลา 20:39 น.

Back to Top

กฤษณ์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551 เวลา 20:39 น.

Back to Top

B-eye view
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 1,636
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551 เวลา 20:54 น.

มีดเท่ห์มากๆ เลยคะ น้า กฤษณ์    ....... หนักมั๊ยคะ????

คนมีคม 128
http://instacanv.as/bd_eyesview
b-eyeview@windowslive.com
Back to Top

กฤษณ์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551 เวลา 21:00 น.

ไม่หนักครับ พรุ่งนี้จะชั่งดิจิตอลมาให้ดูครับ  ปลายมีดด้านบนก็คมด้วยนะครับ

ตอนนั้นพูดจาถูกคอคนขาย ได้มาราคา 450 บาทครับ

Back to Top

B-eye view
จำนวนโพสต์: 1,636
Rank:

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551 เวลา 21:10 น.

อ้างถึงความเห็น 5 : กฤษณ์ @ 12 ธ.ค. 2551 เวลา 21:00 น.

ไม่หนักครับ พรุ่งนี้จะชั่งดิจิตอลมาให้ดูครับ  ปลายมีดด้านบนก็คมด้วยนะครับ

ตอนนั้นพูดจาถูกคอคนขาย ได้มาราคา 450 บาทครับ

ง่ะ.....ไงได้ถูกจังอ่ะ...บีนึกว่าราคาคงเป็นพัน....
ดีใจด้วยคะได้ของดีราคาถูก...^_^

เอ....ถามอีกนิดคะ...มีดที่ดี เวลาเราช่ายงาน....นอกจากคม...เหล็กคุณภาพดี 
แล้วน้ำหนักมีดต้องหนัก หรือเบา..เกี่ยวกันมั๊ยคะ

คนมีคม 128
http://instacanv.as/bd_eyesview
Back to Top

hcg7
จำนวนโพสต์: 10,758
Rank:

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551 เวลา 21:18 น.

จะรอชมความสำเร็จของฝักมีด  คนเดินดินกินข้าวแกงครับ ( ชื่อฝัก )

เมืองหอยหลอด  ยอดลิ้นจี่  มีอุทยาน ร.๒

แม่กลองไหลผ่าน  นมัสการหลวงพ่อบ้านแหลม

www.amphawaknife.com/

*** คบกันมาตั้งนาน พึ่งรู้สันดานเมื่อวานนี้เอง ***

** ถ้าไม่ผิด หักเป็นหักไม่ยอมงอ **

**** ทำไมจึงอยากได้ อยากมี ทั้งๆที่ไม่ใช่ของตัวเอง ****

Back to Top
hcg7@thaimail.com

อ๊อด ดอนแก้ว
[ ผู้ดูแลบอร์ด คนมีคม #8 ]
จำนวนโพสต์: 10,093
Rank:
ผู้อาสาดูแลบอร์ด

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551 เวลา 21:28 น.

สวยดีครับ

ที่มาของ มีดเหน็บ ช่างสวาท แห่งท่าวังผา  คลิกที่นี่เลยครับ

การทำ ซองมีด และ แบบซอง คลิกที่นี่เลยครับ

การโม Victorinox  คลิกที่นี่เลยครับ

กระเป๋าสตางค์หนัง แบบลุยๆ และงานหนังตามสั่ง คลิกที่นี่เลยครับ

Back to Top
oodkob@gmail.com

กฤษณ์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551 เวลา 21:55 น.

มีมีดอยู่ไม่กี่เล่ม ไม่เคยชั่ง ลองชั่งดูซะเลยครับ 3 เล่มนี้ครับ

Back to Top

กฤษณ์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551 เวลา 21:56 น.

ไทยพิชิต 3 ขีดครับ

Back to Top

กฤษณ์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551 เวลา 21:57 น.

มีดหุบกระทิง 5 นิ้วครึ่ง   ขีดเกือบครึ่ง

Back to Top

กฤษณ์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551 เวลา 21:58 น.

มีดโคกรักที่ลุงเล็กให้มาครับ สองขีดกว่าๆ อันนี้ติดกระเป๋าเดินทางประจำ

Back to Top

กฤษณ์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551 เวลา 21:59 น.

เราจะดูได้ไม๊ว่ามีดเล่มไหนงานร้อน เล่มไหนงานเย็น

Back to Top

มือมีด
จำนวนโพสต์: 636
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 12 ธ.ค. 2551 เวลา 23:08 น.

มีดไทยพิชิตของคุณกฤษณ์เป็นเหล็กหัวแดง ตัดขึ้นรูปแล้วเจียร์คมชุบเลย
เข้าด้ามด้วยอลูมิเนียมหัวท้ายด้าม กลางด้ามน่าจะเป็นไม้ชิงชัน
ใบมีดถูกเขียนลายยันต์กัดน้ำกรด
ทำจากคนอรัญญิก และร้านไทยพิชิตก็อยู่ที่อรัญญิกครับ

งานที่ทำมาเกือบทั้งหมด ของ มือมีด

http://s292.photobucket.com/albums/mm20/one4444/

Back to Top

คนแรงน้อยฯ
จำนวนโพสต์: 8,430
Rank:

ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 13 ธ.ค. 2551 เวลา 00:52 น.

เข้ามาชมครับ...

เบอร์ บ/ช และที่จัดส่ง กดที่ชื่อ เลยครับ..

Back to Top
nutchanon.p@gmail.com

กฤษณ์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 13 ธ.ค. 2551 เวลา 07:56 น.

ขอบคุณครับครูมือมีด ได้ความรู้อีกเยอะเลยครับ

Back to Top

อาคม
จำนวนโพสต์: 914
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 13 ธ.ค. 2551 เวลา 09:06 น.

ขอถามคุณกฤษณ์ครับ จากมีดไทยพิชิต

1. รอยหยักๆ ด้านบนใช้ประโยชน์อะไรได้บ้างครับ?

2. สันมีดที่โค้งตรงปลายมีคมหรือเปล่า? ถ้ามีทำไว้ใช้งานอะไรถึงเหมาะสมครับ?

Back to Top

sadja2005
จำนวนโพสต์: 37
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 13 ธ.ค. 2551 เวลา 18:06 น.

ผมก็มีอยู่ 1 เล่ม ครับปัจจุบันก็ใช้งานอยู่

ผมขออนุญาติตอบแทนนะครับ ผิดยังไงช่วยแก้ไขให้ด้วย ตอบจากที่ใช้ประจำครับผม

ขอถามคุณกฤษณ์ครับ จากมีดไทยพิชิต

1. รอยหยักๆ ด้านบนใช้ประโยชน์อะไรได้บ้างครับ?  ไม่ได้ใช้ประโยชน์ครับ ใช้เลื่อยไม้ไม่ได้ คงทำเพื่อสวยงาม

2. สันมีดที่โค้งตรงปลายมีคมหรือเปล่า? ถ้ามีทำไว้ใช้งานอะไรถึงเหมาะสมครับ?  มีคมครับ คมมากด้วย ผมชอบตรงนี้แหละ ใช้ตัดเชือกสะดวกดี

Back to Top
http://www.siamasr.com

กฤษณ์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 19 || โพสต์เมื่อ: 13 ธ.ค. 2551 เวลา 21:49 น.

เคยมีคนบอกว่าใช้แล่ตัดหนังได้ โดยไม่ต้องหงายมือขึ้นครับ ดันแซะเข้าไปตรงๆ เลย  เคยเอาเดือยด้านหลังสุดเปิดขวดน้ำอัดลมด้วยครับ แต่ไม่แนะนำ ผมว่ามันทำให้เกิดอุบัติเหตุกับคนใช้ง่ายมากขึ้น เดือยมันคมมากๆ ครับ

Back to Top

dewie
[ สมาชิกตลอดชีพ ]
จำนวนโพสต์: 4,311
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

ความคิดเห็นที่ 20 || โพสต์เมื่อ: 14 ธ.ค. 2551 เวลา 05:26 น.

เทพ มาชี้แจงเอง 

======================================================

บัญชี 903-0-61603-2   ชื่อบัญชี Kittidet  Bank : กรุงไทย บัญชี ออมทรัพย์
Back to Top
dewie_007@hotmail.com

aong-at
จำนวนโพสต์: 1,512
Rank:

ความคิดเห็นที่ 21 || โพสต์เมื่อ: 14 ธ.ค. 2551 เวลา 17:32 น.

คล้ายมีดลายยันต์ของอรัญญิกครับผม ลองเข้าไปค้นดูภาพ มีดอรัญญิก กลุ่มของ คุณ วินัย รวยเจริญ ครับ

ผมก็มีอยู่สองเล่มแต่ตอนนี้อยู่ที่ต่างจังหวัด ผมให้พ่อเอาไปให้พระแถวบ้านปลุกเสกให้ ยังไม่มีเวลากลับไปเอา

แต่ขอบอกว่าคมมากโกนขนสบาย ลับคมง่าย คมจะไม่แข็งมาก ต้องเอาไปชุปเพิ่มแจ่มเลยครับ

Back to Top

kunair
จำนวนโพสต์: 1,189
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 22 || โพสต์เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551 เวลา 12:05 น.

มีสวยทีเดียวดูโหดๆ

Back to Top

กฤษณ์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 23 || โพสต์เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551 เวลา 17:23 น.

ปลอกมีดง่ายๆ DIY จาก PVC ครับ 

Back to Top

hahaha60
จำนวนโพสต์: 15
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 24 || โพสต์เมื่อ: 13 ม.ค. 2552 เวลา 23:18 น.

อยากให้พวกที่บอกว่าอรัญญิกเหลือแต่ชื่อดูกระทู้นี้มั่งจัง

Back to Top

โอสะมา
จำนวนโพสต์: 35
Rank:

ความคิดเห็นที่ 25 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2554 เวลา 15:25 น.

;

Back to Top
osama@hotmail.com

ความเห็นทั้งหมด: 25
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :