ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ขอทราบข้อมูลเดินทางจากเชียงของไปสิบสองปันนาค่ะ
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> เชียงของ เมืองเล็ก ๆ น่าอยู่น่าเที่ยวชายแดน ติดแม่น้ำโขงและกำลังจะเจริญอย่างรวดเร็วเมื่อสะพานเสร็จ
ความเห็นทั้งหมด: 2
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 2
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

เมื่อ: 6 ส.ค. 2554 เวลา 00:33 น.

สวัสดีค่ะ

เพิ่งได้เป็นสมาชิกใหม่ ก็ตอนที่สนใจจะไปเชียงของ อยากขอทราบข้อมูลเดินทาง ดังนี้ค่ะ

1. จากเส้นทางที่ศึกษา เดินทางจากเชียงของ ต้องผ่านไปทางหลวงน้ำทา เมืองหล้า เชียงรุ่ง จุดหมายต้องการไปสิบสองปันนา สามารถเดินทางเองได้ไหมคะ หรือจำเป็นจะต้องเดินทางกับบริษัทท่องเที่ยวเท่านั้น จะเดินทางเองเป็นกลุ่ม 3 คน ไม่ได้ขับรถไปค่ะ มีเวลาทั้งหมด 6 วัน ไป-กลับ กรุงเทพค่ะ ขาไปจะขึ้นเครื่อง จาก กทม. ไป เชียงราย ค่ะ ขากลับอาจกลับทางเดิม หรือบินกลับจากลาวค่ะ ต้องดูเวลาก่อน

2. ถ้าจำเป็นต้องซื้อทัวร์ หรือเดินทางกับบริษัทท่องเที่ยว ช่วยแนะนำเอเจนท์ให้ด้วยค่ะ ไม่ทราบราคาประมาณเท่าไหร่ 

3. ต้องผ่านทั้งลาว และเข้าจีน ต้องเตรียมเอกสารอะไรไปบ้างคะ และมีจุดผ่านแดนที่ต้องทำเรื่องเอกสารกี่จุดคะ

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับข้อมูล

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

Guest_สายน้ำของ
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 27 ส.ค. 2554 เวลา 19:35 น.

* จากเชียงของ ข้ามเรือไปลาวที่เมืองห้วยทรายหารถไปชายแดนจีนมีทางเลือกคือ

1. มีรถประจำทางโดยสารซึ่งเป็นรถจีนประมาณ 35 ที่นั่ง ไปถึงเมืองเชียงรุ่ง แคว้นสิบสองปันนารถออกทุกวันเวลาประมาณ 09.00 น.ที่ขนส่งห้วยทรายสนนราคาไม่แน่ใจคะ แต่คงไม่แพงมาก

2. มีรถตู้บริการที่ใกล้กับท่าเรือห้วยทราย ไปบ่อเต็นทุกวันราคาก็ประมาณ 300-400 บาท รถออกเวลา 09.00 น.

ที่เมืองโม่หานชายแดนจีนจะมีรถโดยสารและแท็กซี่บริการไปเมืองเชียงรุ่งทุกวันคะ สิบสองปันนาคือแคว้นๆหนึ่งของจีนซึ่งเป็นเขตปกครองตนเอง มีสามเมือง คือ เมืองหล้า เมืองไฮ และเมืองเชียงรุ่ง โดยมีเชียงรุ่งเป็นเมืองเอก โดยแคว้นสิบสองปันนาอยู่ในมณฑลยูนาน ซึ่งมีเมืองคุนหมิงเป็นเมืองหลวงคะ ที่อธิบายอย่างนี้เพราะบางคนไม่เข้าใจว่าสิบสองปันนาคือแคว้นๆหนึ่ง

สามารถเดินทางไปกันเองได้ กรณีที่ไม่มีวีซ่าจีน สามารถขอวีซ่าหน้าด่านได้ โดยให้เตรียมรูปถ่ายขนาด 2" ฉากหลังสีฟ้า (ภาพสแกนจากคอมฯ ไม่สามารถใช้ได้) ค่าธรรมเนียมวีซ่าคนละ 180 หยวน ถ้าอยู่กรุงเทพฯหรือเชียงใหม่สะดวกขอวีซ่าไว้ก่อนจะเป็นการดีไม่ต้องยุ่งยากที่หน้าด่านสามารถยื่นเรื่องที่สถานทูตจีนที่ กทม. และกงศุลจีนที่เชียงใหม่คะ

** ถ้ากรณีที่จะใช้บริการจากบริษัททัวร์ก็ได้ โดยจอยทัวร์ไปกับกรุ๊ปทัวร์ แต่วันเวลาเรากำหนดเองไม่ได้เพราะต้องขึ้นกับกรุ๊ปทัวร์ที่จะไปราคาก็ไม่แพงเหมือนเมื่อก่อน ติดต่อโทรมาก่อนก็ได้ 053-792010 บ.เอเชียทริปส์

** พิธีการผ่านแดนที่ลาวก็สองจุด คือที่ด่านตรวจคนเข้าเมืองห้วยทรา สปป.ลาว และ ด่านตรวจคนเข้าเมืองบ่อเน (ชายแดนลาว-จีน) ไปลาวไม่ต้องใช้วีซ่า แต่พาสปอร์ตต้องมีอายุการใช้งานมากกว่า 6 เดือน

** ที่จีนก็ด่านตรวจคนเข้าเมืองโม่หาน พิธีการก็ตามที่แจ้งไว้ข้างบน

ขากลับที่เชียงรุ่งมีสายการบินไชน่าอีสเทรินแอร์ไลน์ บินอาทิตย์ละสองวันคือ พุธ กับ เสาร์ ก็เลือกกลับทางนี้ได้คะ

ไม่รู้ว่าตอบช้าไปหรือเปล่า เพิ่งเข้ามาดูคะ อย่างไงก็ขออภัยที่แจ้งข้อมูลช้าไป คงเป็นประโยชน์ต่อคนอื่นๆไม่มากก็น้อยนะคะ

Back to Top

ดาริน..
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 2,369
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 3 ก.ย. 2554 เวลา 01:26 น.

ธรรมชาติของดวงตาคือไม่สามารถมองได้ถึงหัวใจ ธรรมชาติของหัวใจจึงไม่ควรตัดสินใครๆแค่ความสามารถของดวงตา
Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 2
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :

จองโรงแรมทั่วไทยกับ Hotel2Thailand คลิกได้ที่นี่เลย

จองโรงแรมทั่วไทยกับ Agoda คลิกได้ที่นี่เลย