ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

อาหารการกินอร่อยๆที่ เชียงของ
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> เชียงของ เมืองเล็ก ๆ น่าอยู่น่าเที่ยวชายแดน ติดแม่น้ำโขงและกำลังจะเจริญอย่างรวดเร็วเมื่อสะพานเสร็จ
ความเห็นทั้งหมด: 21
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ ผู้ดูแลบอร์ดเชียงของ ]
จำนวนโพสต์: 339
Rank:
ผู้อาสาดูแลบอร์ด

เมื่อ: 5 ก.ค. 2551 เวลา 16:01 น.

ลองทำทำเนียบของอร่อยเมืองเชียงของมารวบรวมให้เพื่อนๆได้ตามไปกินกัน

ตามดูกันไปเรื่อย ครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 22 ก.ค. 2553 เวลา 18:19 น. โดย คนเชียงของ

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 5 ก.ค. 2551 เวลา 16:04 น.

มาเจ้าประจำก่อนคือ ป้าแอม เจ้าเก่า ข้าวมันไก่ รสชาติยอดเยี่ยม ไม่ชิมก็ยังไม่ถึงเชียงของ

สถานที่ตั้ง เยื้อง ธนาคารออมสิน ใกล้วัดพระแก้ว

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 5 ก.ค. 2551 เวลา 16:08 น.

ข้าวมันไก่ และบะหมี่ทำเองอีกร้าน ที่ได้รับตรา เปิปพิศดาร

"ไหหลำ ข้าวมันไก่ บะหมี่รสเด็ด"  ใกล้ๆที่ว่าการอำเภอเชียงของ บะหมี่ทำเองของเค้า นุ่มและสดทุกวัน

Back to Top

Guest_ตุ้ย
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 18 ก.ค. 2551 เวลา 12:34 น.

ข้าวซอยฮ่อครับ ปากซอยหาดไคร้ ลงดอยโจ้โก้ เยื้องหัวสะพานน้ำดุก อร่อยมากๆๆๆเลยครับ (ร้านโปรด)

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 1 ส.ค. 2551 เวลา 06:15 น.

ใครที่ชอบส้มตำ ไก่ย่าง เชิญร้านนี้ครับ

น้องริน คนงาม ตรงข้ามร้านข้าวมันไก่ทิฟโอชา

Back to Top

singhacha
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 50
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 3 ส.ค. 2551 เวลา 22:43 น.

เอาอีกครับคนเชียงของ แบบริมโขงก็ดี กะว่าจะไปปลายเดือนนี้พอดี รบกวนเพิ่มเติม ตลาดเช้าชาวบ้านมีไหมครับ อยากไปเยี่ยมชม!!!

Back to Top

รถถีบ
จำนวนโพสต์: 19
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 6 ก.ย. 2551 เวลา 13:31 น.

ร้านที่ทำหมี่เหลืองเองเลยที่ว่าการอำเถอจากทางทิศใต้อร่อยนุ่มปกติไม่ชอบก๋วยเต๋วและหมีแต่ที่นี่อร่อยนุ่ม

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 21 ธ.ค. 2552 เวลา 06:25 น.

ครับกลับมารายงานตัวอีกครั้งคราวนี้ได้อีต๊ะช้อนหักมาช่วยชวนชิม รับประกันความอร่อยเจ๊า

ร้านต่อไปที่จะแนะนำ ถ้าไม่แนะนำร้านนี้เห็นที่ "ป้าจันทร์" น้ำเงี้ยวรสเด็ดที่ชาวเชียงของรับรองความอร่อยโดยไม่ต้องให้ใครไปชวนชิมแนะนำ

ร้านน้ำเงี้ยวป้าจันทร์ ขายปกติที่บ้าน เข้าไปตรงซอยศุลกากรเชียงของ ริมแม่น้ำโขง ตั้งแต่ เช้าถึงบ่ายก็เกลี้ยง

ส่วนวันเสาร์มาขายรอบพิเศษในตลาดไนท์เวียงแก้ว ตั้งแต่ 4 โมงเย็นถึงหัวก็หมดอีกแล้ว

สนนราคายังแค่ 15 บาท หรือจะสั่งพิเศษ 20 บาท ป้าแกก็ตักให้จนกลัวกินไม่หมดเชียว

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 21 ธ.ค. 2552 เวลา 06:40 น.

ไหนๆป้าจันทร์น้ำเงี้ยวก็พาเรามากาดไนท์เวียงแก้วทุกคืนวันเสาร์แล้ว ตามไปกินของอร่อยที่จะแนะนำในกาด

ร้านนี้ใกล้ๆร้านป้าจันทร์หน้าธนาคารออมสิน ชื่อ ร้านป้าแดง แม่ค้าอารมณ์ดี คุยสนุก ฝีมือทำอาหารเยี่ยมไม่แพ้ใคร

แต่ที่ป้าแดงนำแนะคราวนี้เป็น "กะหย่อ"

คนกรุงเทพหรือภาคอื่นคงไม่รู้จักหรอก

แต่ถ้าบอกว่าคือ "ปอเปี๊ยะทอด" ทุกคนร้องออ นอกจากกรอบนอกข้างในใส่ในใส่ผักวุ้นเส้นมีเนื้อหมูนิดหน่อย 

เจ้านี้อีต๊ะช้อนหักคอมเมนต์มาฮะ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 21 ธ.ค. 2552 เวลา 19:01 น. โดย คนเชียงของ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 21 ธ.ค. 2552 เวลา 06:59 น.

แต่ถ้าใครชอบแบบอาหารสุขภาพ เดินจากหน้าธนาคารออมสินมาทางท่าเรืออีกสัก 20-30 ก้าว

ครับเจ้านี้เลย "นางสาย" หรือเจ้สาย เจ้าฝีมือ"ขนมกุ้ยฉ่ายมีชื่อของเมืองเชียงของ

ด้วยความนุ่มของแป้งและความสดไร้สารพิษของผักกุ้ยฉายในสูตรที่เจ้สาย แกคิดและดัดแปลงตามแบบของแกเอง

ร้านนี้กลายเป็นอีกร้านหนึ่งที่คอมเมนว่า ถ้าคุณรักสุขภาพก็ต้องลองกันหน่อยเด้อ

ขออภัยยังไม่ได้รูปเจ้สาย อีต๊ะช้อนหักไม่ได้ถ่ายมาไว้ด้วย ดูรูปตัวขนมของเธอไปก่อนแล้วโปรดชิม !!!

รับประกันคุณต้องเสียเงินให้เจ้สายอย่างไม่รู้เบื่อ เหอๆๆๆๆ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 21 ธ.ค. 2552 เวลา 07:11 น.

ใครว่า กาดไนท์เวียงแก้วจะมีแต่ขนมๆๆ 

กาแฟสดเจ้าใหม่ แต่เป็นคนกันเอง ตัดสินใจปรับปรุงหน้าบ้านมาเป็นร้านกาแฟสดรับนักท่องเที่ยว

ลงทุนซื้อเครื่องทำกาแฟทันสมัย กลายมาเป็นคนมานั่งกินกันตรึม

“แสงยอด”เป็นชื่อเธอเจ้าของร้าน กาแฟถ้วยโปรด

ชื่อร้านจริงนี่ “บ้านฝ้ายเกสเฮาส์” เพราะเธอทำบ้านพักเกสเฮาส์ตั้งแต่รุ่นแรกๆของเมืองเชียงของ

ส่วนงานประจำจริงๆคุณรู้แล้วจะหนาว

ไม่ใช่ เจ้าของโรงน้ำแข็ง ไม่ใช่ เจ้าแม่วงแชร์

แต่เธอเป็น สท. สมาชิกเทศบาลรุ่นใหม่คนขยันของเทศบาลเชียงของ

เฮอ...ตกลงว่าจะแนะร้านนี้ในฐานะอะไร หุๆๆๆๆ

ลองแวะไปกินกาแฟ หรือคุยกับเธอหน่อยเป็นไง พี่น้อง!!!

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 21 ธ.ค. 2552 เวลา 19:02 น. โดย คนเชียงของ

Back to Top

นาคาจูเนียร์เจ้าชายฟ้าเหลือง
จำนวนโพสต์: 5
Rank:

ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 22 ธ.ค. 2552 เวลา 08:36 น.

อิต๊ะมาแว้ววววววว

ใครชอบปิ้งๆย่างๆเชิญทางนี้ครับเจ้าเก่าเล่าใหม่มาทั้งแม่ทั้งลูกร้านน้องแม็คลูกชายพี่นางเจ้าของร้านเก่าแก่ขยายร้านกว้างขวางมีซะป๊ะของกินไม่ว่าหมูย่าง ตับปิ้ง ปลาทอดแถมท้ายด้วยส้มตำรสแซ้บบบบบบบหลายลองแวะชิมกันได้ครับร้านอยู่ตรงข้ามร้านสบายโขงครับหาไม่ยากเอกลักษณ์คือกลิ่นหอมโชยน่ารับประทานของหมูย่าง......พูดไปน้ำลายหกครับ...ลืมไปครับนอกจากนั้นยังมีของกินเมืองๆสไตร์เชียงของอีกครับไม่ว่าจะเป็นยำไก่ ตำมะเขือ และอีกมากมายอยู่ที่เดียวกันเลยครับพี่บัวเขียวคนงามรับประกันความอร่อยคร้าบ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 22 ธ.ค. 2552 เวลา 09:13 น. โดย นาคาจูเนียร์เจ้าชายฟ้าเหลือง

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 22 ธ.ค. 2552 เวลา 08:51 น.

พูดไปหาว่าจะคุย.....ใครชอบทานผักสดๆแบบปลอดสารพิษกับปลาเผาย่างเกลือมีขนมจีนน้ำจิ้มรสเยี่ยมลองดูๆๆร้านนี้เลยคร้าบ.....สมใจปลาเผาอร่อยอย่าบอกใครเลยครับปลานี่สดมากกมากันตัวเป็นๆเลยครับร้านอยู่ไม่ไกลจากเมืองเชียงของอยู่หน้าร้านกาแฟบ้านฝ้ายของท่าน สท นั่นแหละคร้าบ........ลองแวะลิ้มชิมรสกันได้ครับราคาไม่แพงตัวเบ้อเร้อ60-70 บาทเองคระรึใครจะห่อกลับบ้านก็ไม่ว่ากานนะคร้าบ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 22 ธ.ค. 2552 เวลา 09:14 น. โดย นาคาจูเนียร์เจ้าชายฟ้าเหลือง

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 19 || โพสต์เมื่อ: 22 ธ.ค. 2552 เวลา 09:00 น.

ป้าสบายดี........ฟังชื่อแล้วดูสบายๆๆดีมั้ยครับแน่นอนหละสิอยู่กับป้าแกต้องสบาย(ท้อง)แน่นอนครับ

ใครที่ชื่นชอบของกินเมืองเหนือลองแวะดูคระตอนเย็นๆเริ่มที่เวลาประมาณสี่โมงยังไม่ทันหกโมงก็แทบไม่เหลืออะไรแล้วครับใครดีใครได้สิครับก็ของเค้าลำจริงๆแนะนำเลยคระลาบไก่ใส่คั่วหมี่ตามแบบฉบับเชียงของเลยหาที่ไหนก็ไม่เหมือนครับรึว่าจะเป็นแกงอ่อมนี่ก็ใช่ย่อยพูดไปน้ำลายสอแล้วครับเอาเปนว่ามาเชียงของอย่าลืมแวะหาของกินสบายท้องที่ร้านป้าสบายดีนะครับ

ตั้งอยู่เยื้องๆร้านปลาเผาสมใจติดร้านกาแฟบ้านฝ้ายคร้าบ........

วันนี้ขอตัวก่อนนะครับเดี๋ยวกลับมาใหม่ครับไม่ไหวแล้วพูดเรื่องของกินทีไรอดใจไม่ไหวต้องออกไปหาชิมเผื่อทุกคนตอนนี้เริ่มอวบระยะสุดท้ายแล้วครับ.....แล้วเจอกันนะครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 22 ธ.ค. 2552 เวลา 09:17 น. โดย นาคาจูเนียร์เจ้าชายฟ้าเหลือง

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 20 || โพสต์เมื่อ: 27 ธ.ค. 2552 เวลา 12:06 น.

พูดถึงอาหารพื้นบ้านแบบชาวเหนือ ที่เรียกกันว่า"ข้าวซอย" ทุกคนคงรู้จักกันดี

แต่ที่อำเภอเชียงของ ถ้าคุณเรียกหากิน "ข้าวซอย"

แม่ค้าจะต้องถามคุณต่อว่า "จะกินข้าวซอยแบบไหน???"

และคุณจะต้องมีคำถามต่ออีกมากมาย

ชื่อ"ข้าวซอย" ในถิ่นเชียงของ ยังแบ่งออกได้ถึงอย่างน้อย 3 แบบ

เรียก"ข้าวซอย" (เฉยๆ) ไม่มีคำต่อท้ายอะไร คุณก็จะได้ก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่หรือเส้นเล็กมากิน

เรียก "ข้าวซอยฮ่อ" คุณก็จะได้ก๋วยเตี๋ยวในแบบชาวจีนฮ่อจีนตอนใต้หรือก๋วยเตี๋ยวในแบบชาวไทลื้อสิบสองปันนามากิน

ถ้าเรียก "ข้าวซอยอิสลาม หรือข้าวซอยกะทิ" นี่คุณถึงจะได้ข้าวซอยแบบที่คุณคุ้นเคยที่มีทั้งกะทิน้ำข้นและน่องไก่ติดมา

วันนี้ขอแนะนำ "ข้าวซอยฮ่อ" หรือเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า "ข้าวซอยน้ำหน้า" ไม่ใช่สมน้ำหน้านะครับ

แต่หมายถึง แม่ค้าเขาจะตัดหมูสับหมักเครื่องปรุงสูตรอย่างคนจีนนำมาราดหน้าในชามก๋วยเตี๋ยวที่มีน้ำซุปและผักรวกรออยู่ในชามก่อนแล้ว 

ถ้าว่าถึงข้าวซอยฮ่อเป็นที่นิยมที่สุดของลูกเชียงของมีหลายเจ้าหลายที่ทั่วไป

วันนี้ อีต๊ะชี้แนะมาที่ "ป้าอ่อน" เจ้าเก่าแก่กว่า 20 ปี ตอนนี้ปรับปรุงโฉมร้านใหม่กว้างขวาง สะอาด และคงความเป็นกันเอง

มีป้ายหลักกิโลเมตร กม.ที่ 0 ถึงร้านป้าอ่อนแล้ว  สนนราคาแบบชาวบ้านยัง 20 บาทอย่างเก่า

อีต๊ะช้อมหัก คอนเฟิร์มว่า พื้นบ้านแท้ๆ หากินเมืองอื่นไม่เหมือนเชียงของรับรอง ฮะๆๆ  

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 21 || โพสต์เมื่อ: 27 ธ.ค. 2552 เวลา 12:11 น.

อ้อ...ร้านป้าอ่อน อยู่ริมถนนสายหลังเขตบ้านวัดแก้วหรือเข้าซอยตรงข้ามไปรษณีย์เชียงของสุดซอย เห็นหลักกม,0 ถึงแล้วครับ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 22 || โพสต์เมื่อ: 17 ก.ย. 2553 เวลา 17:06 น.

อีกร้านที่นักเลงนักชิมต้องไป

เป็นร้านอาหารเก่าแก่ของนักชิมชาวเชียงของที่อยู่นอกเมือง แต่เต็มไปด้วยบรรยากาศเงียบ เรียบง่ายแบบบ้านๆ

นั้นคือ ร้านอาหารหนองบัว ของลุงฤทธิ์ ตั้งอยู่บ้านโจโก้ เข้าไปทางบ้านดอนมหาวัน เลี้ยวซ้ายตรงป้ายร้านอาหารหนองบัว

เข้าถนนลูกรังอีกเล็กน้อย ก็ถึงตูบอาหารริมหนองหลวง

ร้านนี้อีต๊ะช้อนหัก มักหนีไปกบดานไล่กวาดชวนชิมอาหารสะบ๊ะจนดึกดึ่น 

อาหารแนะนำ  กุ้งเต้น กุ้งพล่าสมุนไพร  คั่วแฮ่มไก่บ้าน ตำถั่วฝักยาว  ชิมแล้วรับรองต้องกลับไปอีก 

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 23 || โพสต์เมื่อ: 17 ก.ย. 2553 เวลา 17:08 น.

เบอร์โทร และรายการอาหารร้านหนองบัว

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 24 || โพสต์เมื่อ: 13 พ.ย. 2553 เวลา 07:44 น.

กลับมาอีกครั้งหลังจากดัง(อร่อย)แล้วเลิก(เพราะไปทำงานอื่น)

คราวนี้กลับมา เพราะชาวบ้านชาวช่องเค้าเรียกร้อง

"โจ๊กเจ้าเก่า" ริมคือ ข้างกำแพงเมืองเก่าเวียงเชียงของ

เจ้เอ คนงาม หลังจากไปได้ดีในงานชิปปิ้งนำเข้าส่งสินค้าชายแดนไทย-ลาวทนเสียงลูกค้าไม่ไหว เปิดแล้วจ้า

"โจ๊ก เจ้าเก่า  สารพัดไข่" ไข่เค็ม ไข่เยียวม้า ไข่สด และหมู ตับหมู รวมมาอยู่ในฉามโตโจ๊กเจ้าเก่าแบบสะใจแฟนๆ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 25 || โพสต์เมื่อ: 13 พ.ย. 2553 เวลา 07:46 น.

วันไหนธงหรือป้ายผืนนี้กางออก แสดงว่า  เปิดร้าน

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 28 || โพสต์เมื่อ: 26 ม.ค. 2555 เวลา 09:29 น.

กลับเข้ามาประจำการณ์อีกครั้งครับ

ตั้งแต่เริ่มมีการก่อสร้างสะพานแม่น้ำโขง การท่องเที่ยวชายแดนไทยลาวจีนเชียงของคึกคักขึ้นมามาก

สถานการณ์การกิน ร้านอาหารอร่อยๆในเมืองเชียงของ มีให้เลือก ให้ชิมเข้ามาอีกมากมาย

วันนี้ได้คิวรายงานร้านอาหารเปิดใหม่ อิ่ม อร่อยถูกใจ ทั้งปริมาณและคุณภาพคับจาน โดยคนใจถึงอย่างเฮียอ้น ที่ตัดสินใจพลิกผันตัวเองจากนายแบงค์มาสู่ธุรกิจของตัวเองแบบมีสไตล์มีการวางแผน มีการบริการแบบที่ลูกค้าต้องกลับมาใช้บริการอีก นั้นคือ เน้นความอร่อย ตามด้วยปริมาณที่กินแล้วอิ่มท้องในจานเดียว ชามเดียว

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 29 || โพสต์เมื่อ: 26 ม.ค. 2555 เวลา 09:39 น.

รายการอาหารทุกอย่างต้องลองชิมถึงรู้ว่าไม่ธรรมดา"นายอ้น"

ร้านนายอ้น ตั้งอยู่บริเวณโค้งโรงเรียนอนุบาลเชียงของ(รร.สบสม) ร้านขายเครื่องเขียนเทพวัลย์เดิม

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 21
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :

จองโรงแรมทั่วไทยกับ Hotel2Thailand คลิกได้ที่นี่เลย

จองโรงแรมทั่วไทยกับ Agoda คลิกได้ที่นี่เลย