ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ราคารถทัวร์ รถโดยสาร รถสองแถว รถสามล้อ และเรือข้ามฟาก เรือไปหลวงพระบาง รถโดยสารไปเมืองเชียงรุ้ง คุนหมิง(จีน) เดียนเบียนฟู(เวียตนาม)
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> เชียงของ เมืองเล็ก ๆ น่าอยู่น่าเที่ยวชายแดน ติดแม่น้ำโขงและกำลังจะเจริญอย่างรวดเร็วเมื่อสะพานเสร็จ
ความเห็นทั้งหมด: 80
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 2 หน้า
9 7 [ 1 ] 2 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ ผู้ดูแลบอร์ดเชียงของ ]
จำนวนโพสต์: 331
Rank:
ผู้อาสาดูแลบอร์ด

เมื่อ: 5 ก.ค. 2551 เวลา 15:15 น.

พยายามนำเรื่องการเดินทางเรื่องรถ เรื่องเรือ ที่ออกจาก เมืองเชียงของ ที่จะพยายามนำข้อมูลมาใส่ไว้ เผื่อเพื่อนๆเอามาใช้ง่ายๆ

เริ่มที่รถประจำทางสายสถานีขนส่งเชียงของ - เชียงราย มี 3 สายนะครับ

สายแรก สายเชียงของ - อ.เทิง - เชียงราย วิ่ง 3 ชั่วโมง ราคาปรับใหม่ 88 บาท

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 2 ต.ค. 2555 เวลา 15:13 น. โดย คนเชียงของ

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 5 ก.ค. 2551 เวลา 15:20 น.

สายเชียงของ- เวียงเชียงรุ้ง -เชียงราย ปรับราคา เป็น 70 บาทแล้วครับ  รถสายนี้วิ่ง  2 ชั่วโมง

เวลาออกจากท่ารถเชียงของตามตารางนี้ครับ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 5 ก.ค. 2551 เวลา 15:23 น.

สายที่ 3 เชียงของ -พญาเม็งราย-เชียงราย วิ่ง 2 ชั่วโมงครึ่ง  70 บาท ดูตารางเวลาออกจากท่ารถเชียงของ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 5 ก.ค. 2551 เวลา 15:29 น.

รถสองแถว เชียงของ - บ.ปางหัด -บ.ผาแล 65 บาท

เชียงของ - ดอยผาตั้ง (ออกเวลา 9.00 , 15.30 น.) ค่าโดยสาร 80 บาท แล้วจ้า

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 5 ก.ค. 2551 เวลา 15:33 น.

รถสองแถว เชียงของ - บ.หาดบ้าย -เชียงแสน (ออกจากหน้าที่สถานี นปข. เยื้องไปรษณีย์เชียงของ) ราคา 100 บาทแล้วจ้า

ช่วงสายวิ่งถึงบ้านหาดบ้าย 50 บาท และต่อรถสองแถวหาดบ้าย -เชียงแสนอีกที

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 5 ก.ค. 2551 เวลา 15:36 น.

สามล้อวิ่งภายในบริเวณเทศบาลเชียงของ คนละ 30 บาท หากขึ้นมากกว่าหนึ่งคนก็สามารถต่อรองราคาได้

ปกติจากท่ารถไปท่าเรือเชียงของ ก็คนละ 30 บาท

ปรับข้อมูลใหม่!!

ปัจจุบันปรับค่าโดยสารมาเป็นคนละ 40 บาทแล้วครับ แต่ก็สามารถต่อรองราคาได้อยู่นะครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 14 ธ.ค. 2552 เวลา 05:48 น. โดย คนเชียงของ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 5 ก.ค. 2551 เวลา 15:42 น.

รถประจำทาง เชียงของ -เชียงใหม่ ท่ารถอยู่บริเวณหัวสะพานตลาดเชียงของ วิ่งเวลา

6.00 น. ป.2    211  บาท

9.00 น.  ป 1   272  บาท

11.40 น.  ป 2  211  บาท

สามารถติดต่อโทรฯ 053 791134

หรือ สอบถามได้ที่ 1141 ต่อ 8000 หรือดูในเวป www.greenbusthailand.com

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 4 ม.ค. 2553 เวลา 18:45 น. โดย คนเชียงของ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 5 ก.ค. 2551 เวลา 15:45 น.

มาที่ รถทัวร์ เชียงของ - กรุงเทพฯ เริ่มที่

บริษัทสมบัติทัวร์ มีทั้ง VIP 848 บาท และ ป 1 727 บาท รถออกทุกวัน บ่าย 3 ครี่ง

ติดต่อ โทรฯ 053 791644-5 (เชียงของ)

โทรฯ โทร : 02-5709030, 02-5709310, 02-5709184 (กรุงเทพฯ)

ดูรายละเอียด http://www.sombattour.com/html/index.php

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 14 ก.ค. 2551 เวลา 07:12 น. โดย คนเชียงของ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 5 ก.ค. 2551 เวลา 15:49 น.

อีกบริษัทสยามเฟิรท์ทัวร์ อยู่ตรงข้ามสมบัติทัวร์ บริเวณสะพานตลาดเชียงของ รถออก 4 โมงเย็น ราคาเท่ากัน

เชียงของ 053 791227

กรุงเทพฯ  โทร. 02 2473268,  02 2725390

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 17 พ.ย. 2551 เวลา 05:25 น. โดย คนเชียงของ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 5 ก.ค. 2551 เวลา 15:51 น.

อีกบริษัท โชครุ่งทวีทัวร์ ออก บ่าย 3 ครึ่ง ท่ารถอยู่ติดกับสยามเฟริสทัวร์ใกล้สะพานหน้าตลาด

โทร.085 1522384

ดูรายละเอียดที่ http://www.chokerungtaveetour.com/home.html

แจ้งราคามาให้ทราบด้วย

ปรับอากาศชั้น 1 ราคา 634 บาท

ปรับอากาศชั้น 2 ราคา 493 บาท

VIP  ราคา 739 บาท

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 4 ม.ค. 2553 เวลา 18:42 น. โดย คนเชียงของ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 5 ก.ค. 2551 เวลา 15:56 น.

อีกบริษัทคือ บขส.999 มีรถวิ่งทั้งเช้า 7 โมง และ เย็น มีทั้ง ป. 1 และป. 2

และบขส.999 ยังมีรถออกจากหมอซิตเที่ยว  4 โมงเย็น รถเที่ยวนี้วิ่งถึงเชียงของเช้า 6 โมงเช้าที่สามารถข้ามเรือต่อไปนั่งเรือไปหลวงพระบางได้ทันในวันเดียวกันแน่นอน

ดูรายละเอียดเพิ่ม http://www.transport.co.th/default1.htm

รถทัวร์ของบริษัทขนส่ง (บ.ข.ส.999,99 )โทรศัพท์ 053-791155 ย้ายสถานที่มาเป็นสี่แยกปั้มเอสโซ่ เยื้อง ๆ ร้านเลมอน

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 27 พ.ค. 2553 เวลา 07:21 น. โดย คนเชียงของ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 14 ก.ค. 2551 เวลา 06:57 น.

ค่าเรือข้ามฟาก ปรับขึ้นเป็น 30 บาท ต่อ คน

ค่าสัมภาระ(ค่ากระเป๋า)  อีก 10 บาท ต่อใบ (เฉพาะกระเป๋าใบใหญ่)

กรณีมีจักรยานเพิ่มคันละ 30 บาท

เฮอๆๆๆ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 14 ก.ค. 2551 เวลา 07:01 น.

เรือโดยสารไปหลวงพระบางออกจากท่าเรือห้วยทรายฝั่งลาว ทุกวัน เวลา 10 โมงเช้า

ค่าโดยสารปรับไปเป็นคนละ 820 บาท แล้ว

ได้รับทราบล่าสุดเดือน พย.51 ว่า ปรับไปเป็น 1,000 บาทแล้วครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 21 พ.ย. 2551 เวลา 04:58 น. โดย คนเชียงของ

Back to Top

Guest_อ้อย
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 28 ส.ค. 2551 เวลา 10:04 น.

รบกวนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ ถ้าเดินทางด้วยรถทัวร์จากกรุงเทพ เวลา 19.30 น. ไปถึงเชียงของ 8.00 น. ซึ่งจะต้องเดินทางต่อไปห้วยทราย เพื่อจะขึ้นเรือช้า รอบ 10.00 น. ไปหลวงพระบาง ไม่ทราบว่าจะทันรอบเรือ 10.00 น. ภายในวันเดียวกัน หรือปล่าวคะ ขอบคุณค่ะ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 29 ส.ค. 2551 เวลา 07:18 น.

อ้างถึงความเห็น 13 : Guest_อ้อย @ 28 ส.ค. 2551 เวลา 10:04 น.
รบกวนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ ถ้าเดินทางด้วยรถทัวร์จากกรุงเทพ เวลา 19.30 น. ไปถึงเชียงของ 8.00 น. ซึ่งจะต้องเดินทางต่อไปห้วยทราย เพื่อจะขึ้นเรือช้า รอบ 10.00 น. ไปหลวงพระบาง ไม่ทราบว่าจะทันรอบเรือ 10.00 น. ภายในวันเดียวกัน หรือปล่าวคะ ขอบคุณค่ะ

ดูตามตารางเวลาคงทันเรืออยู่ครับ

แต่ก็ยังน่าสงสัยว่า รถทัวร์จะเข้าตรงเวลาหรือไม่

อันนี้ต้องหาคำตอบเองครับ

Back to Top

Guest_อ้อย
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 29 ส.ค. 2551 เวลา 11:12 น.

จาก คห.13 

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำตอบ อ้อยจะเดินทางด้วยรถทัวร์รอบ 19.30น. จาก กทม. ของบริษัท โชครุ่งทวีทัวร์ ค่ะ

ไม่ทราบว่าจากสถานีขนส่ง มาถึงท่าเรือ  ใช้เวลาประมาณ ..... คะ  การผ่านด่าน ตม. ช่วงวันหยุดนักขัตฤกษ์

จะใช้เวลานานมากหรือปล่าวคะ ? 

พอมีเวลาเหลือที่จะรับประทานอาหารเช้า เตรียมซื้อน้ำ ข้าวกล่อง ขนม ไว้ทานมื้อกลางวัน บนเรือหรือปล่าว?

ขอบคุณค่ะ

Back to Top

TestTeam
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 516
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 20 ก.ย. 2551 เวลา 15:07 น.

ถ้าไปหลวงพระบางต้องทำหนังสือผ่านแดนด้วยใช่ไหมคับ แล้วทำที่ไหนคับ

Back to Top

เสือเกรียง
จำนวนโพสต์: 1,039
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 20 ก.ย. 2551 เวลา 21:28 น.

ถ้าข้อมูลไม่ผิดพลาด เท่าที่ทราบมา หนังสือผ่านแดน(Passport)ต้องทำที่ศาลากลางประจำจังหวัดที่เป็นศูนย์กลางของภาค อย่างเช่นเชียงใหม่ เป็นต้น(ผมอยู่เชียงรายต้องไปทำที่เชียงใหม่อะครับ )หรือที่กระทรวงการต่างประเทศ

ใช้เวลาไม่เกินหนึ่งอาทิตย์ครับ ค่าธรรมเนียม 1000 บาท + ค่าส่งเอกสารกลับ 35 บาท

เตรียมแค่บัตรประชาชน และทะเบียนบ้านตัวจริงไป ถ่ายเอกสารเผื่อไว้ก็จะดีครับ

เทื่ยวให้สนุกนะครับ

เรือที่จอดอยู่ในท่าจะปลอดภัยที่สุด

แต่.....เรือไม่ได้สร้างมาเพื่อให้จอดอยู่ในท่า

Back to Top

Guest_หลงทาง
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 30 ก.ย. 2551 เวลา 00:22 น.

มีรถจากเชียงใหม่ไปถึงเชียงของก่อน 10.00 หรือเปล่าครับ

Back to Top

ฝ่ายประชาสัมพันธ์ MC2008
จำนวนโพสต์: 85
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 19 || โพสต์เมื่อ: 30 ก.ย. 2551 เวลา 20:00 น.

ไม่มีครับ เที่ยวเช้าสุดมาถึงเชียงของบ่ายโมง สงสัยต้องมาต่อรถที่เชียงรายเข้าเชียงของต่อ

Back to Top

prisca
จำนวนโพสต์: 2
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 21 || โพสต์เมื่อ: 20 ต.ค. 2551 เวลา 22:14 น.

อยากทราบว่ามีเรือโดยสารจากหลวงพระบางไปห้วยทรายไหมคะ

แล้วถ้ามีใช้เวลาเดินทางกี่วันคะ เรือออกกีโมง ขึ้นที่ไหน ราคาเท่ากันไหมคะ

ขอบคุณมากคะ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 20 ต.ค. 2551 เวลา 22:17 น. โดย prisca

Back to Top

เสือเกรียง
จำนวนโพสต์: 1,039
Rank:

ความคิดเห็นที่ 22 || โพสต์เมื่อ: 22 ต.ค. 2551 เวลา 12:03 น.

มีทุกวันเหมือนกันครับ

ค่าเรือก็พอๆกับขาไปครับ ประมาณไม่เกิน 1000 บาท

ออกจากท่าเรือที่หลวงพระบางประมาณ 7-8 โมงเช้าก็รีบไปติดต่อเรือได้แล้วครับ

เรือที่จอดอยู่ในท่าจะปลอดภัยที่สุด

แต่.....เรือไม่ได้สร้างมาเพื่อให้จอดอยู่ในท่า

Back to Top

Guest_pampam
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 23 || โพสต์เมื่อ: 23 ต.ค. 2551 เวลา 15:57 น.

จากห้วยทรายไปหลวงพระบางใช้เวลากี่ ชม คะ แล้วเราต้องเตรียมอาหาร-เครื่องดื่ม ไปเองหรือเปล่า

Back to Top

เสือตัวจริง!
จำนวนโพสต์: 506
Rank:

ความคิดเห็นที่ 26 || โพสต์เมื่อ: 12 พ.ย. 2551 เวลา 02:40 น.

ตอนนี้... ราคาค่าโดยสาร เรือช้า ห้วยซาย - ปากแบง 110,000 กีบ เรือออกประมาณ 11.00 น. และจาก ปากแบง - หลวงพระบาง อีก 110,000 กีบ เรือออกประมาณ 9.30 น.

Back to Top
salesmaw@hotmail.com salesmaw@hotmail.com

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 28 || โพสต์เมื่อ: 17 พ.ย. 2551 เวลา 05:26 น.

อ้างถึงความเห็น 25 : เสือตัวจริง! @ 12 พ.ย. 2551 เวลา 02:23 น.
สยามเฟิร์ทฯ เชียงของ เบอร์โทรฯ 053 791227 นะครับ.... กรุณาแก้ไขให้ถูกต้องด้วยครับ

แก้ไขให้แล้วครับ ขอบคุณครับ

Back to Top

PandaGAPPER
จำนวนโพสต์: 106
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 29 || โพสต์เมื่อ: 18 พ.ย. 2551 เวลา 21:25 น.

ขอถามหน่อยครับ ว่าจากเชียงของมากรุงเทพ มีรถแบบ ม1ก (VIP 24 ที่นั่ง) ของบริษัทอะไรบ้างเหรอครับ และออกเวลาเท่าไหร่ เพราะผมกำลังคิดว่าจะกลับจากหลวงพระบาง มาลงทางเชียงของ ครับ

~คิมหันต์ผันผ่าน รัตติกาลเหมันต์ อีกร้อยปีข้างหน้า ฉันจะตามเธอไปที่นั่น~

Back to Top

เสือตัวจริง!
จำนวนโพสต์: 506
Rank:

ความคิดเห็นที่ 30 || โพสต์เมื่อ: 19 พ.ย. 2551 เวลา 17:56 น.

มีครับ...  สมบัติทัวร์   รถออก 15.50 น.

http://www.sombattour.com/html/route/962.php

Back to Top
salesmaw@hotmail.com salesmaw@hotmail.com

Guest_วัยทอง
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 31 || โพสต์เมื่อ: 19 พ.ย. 2551 เวลา 21:14 น.

ปลายเดือนหน้ามีแผนจะไปเที่ยวหลวงพระบางกับเพื่อนชาวไต้หวัน...
โดยคิดว่าจะเดินทางทางเรือ จากเชียงของ จ.เชียงราย ไปถึงหลวงพระบางเลย.....จากนั้นก็จะเดินทางจากหลวงพระบางไปเวียงจันทร์เพื่อกลับเข้าไทย....

เรื่องการเดินทาง คงไม่มีปัญหาอะไร...

แต่ปัญหาก็คือ....
เพื่อนชาวไต้หวันเค้าจะเดินทางมาเมืองไทยก่อน จากนั้นก็จะเดินทางไปลาวด้วยกัน และกลับเข้าเมืองไทยพร้อมกันด้วย...
ยังสงสัยเรื่องวีซ่าครับ ว่า....
เพื่อนจะขอวีซ่าเข้าประเทศลาวได้ที่ท่าเรือเลยรึปล่าว....
แล้วเวลากลับเข้าเมืองไทย เพื่อนจะยังใช้วีซ่าเข้าไทยอันเดิมได้หรือไม่.......
เพราะกลัวว่า เวลาเข้าไปลาวแล้ว วีซ่าของไทยจะขาดไปเลย.....

รบกวนผู้ที่พอทราบรายละเอียดหรือมีประสพการณ์ ช่วยตอบด้วยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 32 || โพสต์เมื่อ: 21 พ.ย. 2551 เวลา 04:55 น.

คุณวัยทอง

1. ปกติวีซ่าลาวของชาวต่างชาติ สามารถขอได้ที่หน้าด่านสากลของลาวได้ทุกแห่ง ราคาอยู่ในราว 30-42 เหรียญตามแต่ประเทศนั้นๆ ยกเว้นไทย ญี่ปุ่น และประเทศอาเซียนบางประเทศซึ่งไม่ต้องของวีซ่า คือฟรีวีซ่า

2.และเมื่อชาวต่างชาติเข้าประเทศไทย และไม่ได้ทำวีซ่าเข้าไทย  ที่ด่านตม.ไทยทุกแห่งมีสิทธิ์อนุญาตให้อยู่ไทยได้ทันที 30 วัน อยู่แล้ว

กรณีคุณวัยทอง

ถ้าเพื่อนออกจากประเทศไทยไปเที่ยวลาว กำหนดการอยู่ประเทศไทยที่ประทับในพาสปอร์ทเดิมก็จะหมดอายุทันที ยกเว้นทำเรื่องที่ด่านไทยขอรักษาสิทธิ์เดิมโดยจ่ายค่าธรรมเนียม เมื่อกลับมาไทยอีกรอบสิทธิ์อยู่ไทยในหนังสือพาสปอร์ทก็จะกลับมาตามกำหนดเดิม

ดังนั้นจึงควรดูว่า เพื่อนต้องการอยู่ไทยอีกนานเท่าใด(เพราะได้ 30 วันฟรีอยู่แล้ว) และคุ้มค่ากับค่าธรรมเนียมที่ต้องจ่ายราว 1,000-1,500 บาทหรือไม่

หรืออีกกรณีหนึ่ง ก่อนออกจากลาว คุณก็พากันไปสถานทูตไทยที่เวียงจันทน์ขอวีซ่าท่องเที่ยวให้เพื่อนเสียเลยซึ่งเพื่อนคุณจะสามารถอยู่ไทยได้นานถึง 60 วัน และต่ออายุได้อีก 15 วัน

อย่างไรยังมีข้อยกเว้นบางอย่างสำหรับชาวต่างชาติบางประเทศ คุณควรหาโอกาศหรือโทรฯสอบถามด่านตม.ไทยโดยตรงดีที่สุด

โชคดีครับ

Back to Top

Guest_SN
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 33 || โพสต์เมื่อ: 22 พ.ย. 2551 เวลา 12:45 น.

ขอสอบถามค่ะ

จะไปเชียงของโดยรถทัวร์ ถ้าสมมุติรถถึงสายมากสัก 9 โมง จะไปทันเรือไปหลวงพะบางหรือไม่คะ

แล้วมีเรือออกหลังจาก 10 โมงหรือไม่ จะเป็นเรือเร็วหรือเรือช้าก็ได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 34 || โพสต์เมื่อ: 22 พ.ย. 2551 เวลา 12:53 น.

อ้างถึงความเห็น 33 : Guest_SN @ 22 พ.ย. 2551 เวลา 12:45 น.

ขอสอบถามค่ะ

จะไปเชียงของโดยรถทัวร์ ถ้าสมมุติรถถึงสายมากสัก 9 โมง จะไปทันเรือไปหลวงพะบางหรือไม่คะ

แล้วมีเรือออกหลังจาก 10 โมงหรือไม่ จะเป็นเรือเร็วหรือเรือช้าก็ได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

เรือช้ากำหนดออก 10 โมง เวลาออกจริงๆก็โน่นสัก 11 โมง

ถ้ามาไม่ทันเวลาจริง ก็เรือเร็ว ท่าเรืออยู่ทิศใต้ท่าเรือห่างราว 2 กม. ออกเมื่อคนครบ 6 คนหรือ 6 ที่นั่ง

เดี๋ยวนี้ค่าเรือ 1,500 บาทแล้ว ถ้าคนไม่เต็มเจาของเรืออาจขอเงินผู้โดยสารเพิ่ม

ทางที่ดี

คุณไปเรือเร็วแต่ตีตั๋วลงแค่ท่าเรือเมืองปากแบง และต่อเรือที่ท่าเรือปากแบงไปหลวงพระบางต่อดีกว่าซื้อตั๋วตรง

Back to Top

Guest_SN
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 35 || โพสต์เมื่อ: 24 พ.ย. 2551 เวลา 11:04 น.

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ

รถถึงตอนไหนก็ตอนนั้น อาจจะได้ไปเรือเร็ว

Back to Top

Guest_Mr. Boy
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 36 || โพสต์เมื่อ: 24 พ.ย. 2551 เวลา 17:33 น.

รบกวนสอบถามดังนี้ครับ

1.  มีรถวิ่งตรงจากเมิงลา  จีน  มาบ่อแก้ว  ในวันอังคาร, พฤหัส และเสาร์  หรือไม่ครับ  และรถออกจากเมิงลากี่โมงครับ  ในความเข้าใจน่าจะมี  เพราะมีรถวิ่งจากบ่อแก้ว (ออก 08.30 น. ไปเมิงลา  ในวันจันทร์, พุธ และศุกร์)
2.  มีรถวิ่งจากเมิงลา มาหลวงน้ำทา  ตลอดเวลาหรือไม่ครับ  หรือมีเฉพาะวันละเที่ยว ออกประมาณ 09.00 น. ครับ
3.  มีรถจากบ่อเต็นมาหลวงน้ำทา  ตลอดทั้งวันหรือไม่ครับ
4.  มีรถจากหลวงน้ำทามาบ่อแก้ว  ตลอดทั้งวันหรือไม่ครับ

5.  ค่ารถตู้จากเชียงของมาเชียงราย (บขส.)  ต้องเหมาหรือไม่ครับ  ค่าเหมาประมาณเท่าใดครับ  อยากรบกวนเบอร์ติดต่อรถตู้ด้วยครับ

ทั้งนี้จะไปเที่ยวสิบสองปันนา  เที่ยวไปข้อมูลคิดว่าเพียงพอแล้ว  แต่สับสนเที่ยวกลับครับ

ขอขอบคุณ  คุณคนเชียงของมากครับ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 37 || โพสต์เมื่อ: 14 ก.พ. 2553 เวลา 05:50 น.

เดี๋ยวนี้มีรถโดยสารปรับอากาศนั่งตรงจากห้วยทรายไปเชียงรุ้ง

ใช้เวลาราวๆ ๑๒ ชั่วโมง

ออกทุกวัน ราว ๗ โมงเช้าที่ท่ารถเมืองห้วยทราย 

ค่าโดยสาร ๖๐๐ บาท

เช่นกัน มีรถโดยสารขากลับ ออกจากเชียงรุ้ง ๗ โมงเช้า มาห้วยทราย ถึงราว ๕ -๖ โมงเย็น

ค่าโดยสาร ๑๒๐ หยวน

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 38 || โพสต์เมื่อ: 17 ก.พ. 2553 เวลา 20:37 น.

ตั้งแต่เดือน กุมภาพันธ์เป็นต้นมา

ชาวต่างประเทศที่ข้ามฝั่งมาจากเมืองห้วยทรายขึ้นท่าเรือเชียงของ

ต้องจ่ายค่าธรรมเนียมการใช้ท่าเรือคนละ ๓๐ บาท

รวมทั้งชาวลาวด้วย

Back to Top

bali angel
จำนวนโพสต์: 1,062
Rank:

ความคิดเห็นที่ 39 || โพสต์เมื่อ: 25 ก.พ. 2553 เวลา 10:02 น.

มีรถโดยสารปรับอากาศ เชียงราย - เชียงของ ไหมครับ ถ้ามี ออกเที่ยวแรกกี่โมง ราคาเท่าไหร่ ขึ้นที่ไหน ใช้เวลาเท่าไหร่ ขอบคุณคำตอบล่วงหน้าครับผม

http://www.khonkaenclub.net/ ไม่ว่าใกล้ไกล หัวใจก็ไปถึง

http://www.khonkaenlink.com/ อย่าหวั่นไหวหัวใจเกินร้อย

Back to Top
nuey041109@hotmail.com

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 40 || โพสต์เมื่อ: 26 ก.พ. 2553 เวลา 08:36 น.

อ้างถึงความเห็น 39 : bali angel @ 25 ก.พ. 2553 เวลา 10:02 น.
มีรถโดยสารปรับอากาศ เชียงราย - เชียงของ ไหมครับ ถ้ามี ออกเที่ยวแรกกี่โมง ราคาเท่าไหร่ ขึ้นที่ไหน ใช้เวลาเท่าไหร่ ขอบคุณคำตอบล่วงหน้าครับผม

ยังไม่มีครับ

มีแต่รถเชียงใหม่-เชียงของ

ออกจากเชียงใหม่และเชียงของวันละ 3 เที่ยว

มีเช้า 6 โมง 9 โมงและ 11โมง 

เที่ยว 9 โมง จะเป็นรถแอร์

Back to Top

ฟ้าอุ้มเมฆ2008
จำนวนโพสต์: 463
Rank:

ความคิดเห็นที่ 41 || โพสต์เมื่อ: 26 ก.พ. 2553 เวลา 22:40 น.

จริงหรือค่ะเนี่ย  แล้วเค้าอธิบายเหตุผลไหมคะว่าเก็บเพื่อทำอะไร  ทำไมต้องเก็บด้วยหนอ  มันด่านสากลไม่ใช่เหรอคะ

Back to Top

bangkokok
จำนวนโพสต์: 64
Rank:

ความคิดเห็นที่ 42 || โพสต์เมื่อ: 17 มี.ค. 2553 เวลา 12:28 น.

รถเชียงของ เชียงราย สายในนี่จองที่นั่งล่วงหน้าได้ไหมครับ

หรือมาก่อนขี้นก่อน แล้วช่วงสงกรานต์ 17-18 เมย 53 น่าจะเต็มไหมครับ

พอดีจองรถทัวร์กลับ กทม ไว้ที่เชียงราย วันกลับจะเดินทางจากเชียงของไปขี้นรถที่เชียงราย

กลัวรถเต็ม ไปขึ้นรถไม่ทันนะครับ

ขอความเห็นด้วย ขอบคุณมากครับ

Back to Top

Guest_จอยลี่
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 43 || โพสต์เมื่อ: 1 เม.ย 2553 เวลา 17:18 น.

ได้เข้ามาอ่าน ต้องขอบคุณ คนเชียงของมากเลย ข้อมูลของคุณมีประโยชน์ต่อคนเดินทางมากมายเลย แล้ว ชอบที่ถ่ายรูปตารางเดินรถต่าง ๆ ในเชียงของไว้ด้วย ถึงจะโพสท์ไว้นานแล้ว ตั้งแต่ปี 51 แต่ปัจจุบันคนเข้ามาอ่าน ปี 53 ก็มีประโยชน์ต่อเค้ามากเลย จะได้วางแผนการเดินทางถูก

Back to Top

Guest_จอยลี่
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 44 || โพสต์เมื่อ: 1 เม.ย 2553 เวลา 17:25 น.

เนื่องจาก เราได้ซื้อทัวร์ไปสิบสองปันนา ค่ะ จุดเริ่มทัวร์อยู่ที่เชียงของ แต่เรามาเชียงรายโดยเครื่องบิน ดังนั้น ขาไปเลยจ้างรถตู้จากเชียงรายมาส่งที่เชียงของให้ทันเวลาทัวร์ออกเดินทาง ประมาณ 7 โมงเช้า ทีนี้ พอขากลับล่ะซี ทัวร์กลับจากสิบสองปันนามาถึงเชียงของ ประมาณ 4 โมงเย็น ถ้าดูตามตารางรถแล้ว แปลว่า เรากลับเชียงรายไม่ทันแน่เลย อย่างนี้ เราของถามว่า ระหว่าง จะกลับเชียงรายคืนนั้นเลย กับ หาที่พักที่เชียงของ วันนั้น อย่างไหน work กว่ากันดีคะ (เราจะเดินทาง ช่วงสงกรานต์ 53 นี้แหละ แนะนำหน่อยนะ คนเชียงของ

Back to Top

pondjung
จำนวนโพสต์: 16
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 45 || โพสต์เมื่อ: 22 เม.ย 2553 เวลา 12:22 น.

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากค่ะ ให้ข้อมูลมากเลย

พอดีว่าทริปเราจะไปหลวงพระบางจากหนองคาย แต่ขากลับบังเอิญว่าจองตั๋วกลับที่เชียงรายค่ะ

เลยรบกวนว่า จากหลวงพระบางมีเส้นทางมาถึงเชียงของได้ยังไงบ้างคะ

เท่าที่ดูคือต้องนั่งเรือจากหลวงพระบาง ยิงยาวมา ห้วยทราย เลยใช่มั๊ยคะ

ถ้าทางนี้จะต้องใช้เวลาเท่าไหร่คะ จะได้ประมาณเวลาเดินทางกลับถูกค่ะ

อีกเรื่องค่ะ แล้วถ้ากลับทางรถจะมีหรือป่าวคะ

ขอบคุณค่ะ

Back to Top

bali angel
จำนวนโพสต์: 1,062
Rank:

ความคิดเห็นที่ 46 || โพสต์เมื่อ: 23 เม.ย 2553 เวลา 18:44 น.

ไปมาเมื่อต้นเดือนเม.ย.เรือช้าจาก ห้วยซาย ไป ปากแบง 10.30 น แต่ให้แน่นอนควรไปรอ เวลา 10.00 น

http://www.khonkaenclub.net/ ไม่ว่าใกล้ไกล หัวใจก็ไปถึง

http://www.khonkaenlink.com/ อย่าหวั่นไหวหัวใจเกินร้อย

Back to Top
nuey041109@hotmail.com

Guest_vassana
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 47 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ค. 2553 เวลา 16:51 น.

อยากทราบเบอร์ติดต่อรถสองแถวสายเชียงแสน-เชียงของ-รอบเวียง

Back to Top

Guest_hobby
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 48 || โพสต์เมื่อ: 17 พ.ค. 2553 เวลา 19:48 น.

รถทัวร์ของบริษัทขนส่ง (บ.ข.ส.999,99 )เปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์แล้วนะครับ เป็นเบอร์ 053-791155 ครับ ย้ายสถานที่มาเป็นสี่แยกปั้มเอสโซ่ เยื้อง ๆ ร้านเลมอนครับ ขอUpdateหน่อยครับ

Back to Top

PIYANAN
จำนวนโพสต์: 1
Rank:

ความคิดเห็นที่ 49 || โพสต์เมื่อ: 25 มิ.ย. 2553 เวลา 19:57 น.

ไปหลวงพระบางด้วยรถยนต์ส่วนตัวได้หรือไม่ครับ หากได้ มีวิธีดำเนินการอย่างไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Back to Top

pajudhai
จำนวนโพสต์: 17
Rank:

ความคิดเห็นที่ 50 || โพสต์เมื่อ: 29 มิ.ย. 2553 เวลา 02:11 น.

รถสองแถว ค่าโดยสารขูดรีดมากกกกก

ผลงานของผมและพี่น้องผองเพื่อนครับ

: ป๋าจัดให้ :โหลดเกมโปร x shotFree Directory SubmissionNews Onlines

Back to Top
ป๋าจัดให้ดอทคอม

Guest_กัญญาพัชร
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 51 || โพสต์เมื่อ: 5 ก.ค. 2553 เวลา 19:37 น.

อยากนั่งรถสองแถวเที่ยว ห้วยทรายค่ะ  ไม่ทราบว่าเหมาทั้งวันคิดเท่าไหร่ค่ะ นั่งได้กี่คน แล้วพาไปเที่ยวไหนบ้าง
ใครรู้กรุณาตอบให้ด่วนนะค่ะ ได้เบอร์คนขับรถฝั่งลาวยิ่งดีค่ะ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 52 || โพสต์เมื่อ: 21 ก.ค. 2553 เวลา 16:02 น.

อ้างถึงความเห็น 49 : PIYANAN @ 25 มิ.ย. 2553 เวลา 19:57 น.

ไปหลวงพระบางด้วยรถยนต์ส่วนตัวได้หรือไม่ครับ หากได้ มีวิธีดำเนินการอย่างไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไปหลวงพระบางโดยรถส่วนตัวทำได้ไม่ยากครับ

1. นำสมุดคู่มือรถตัวจริงที่คุณเป็นเจ้าของและไม่ติดภาระจำนองหรืออื่นๆ พร้อมบัตรประชาชนและทะเบียนบ้าน

2. แจ้งทำเรื่องที่ด่านศุลกากรเชียงของที่ท่าเรือหรือที่สำนักงานที่ท่าวัดหลวงในวันทำการ  กรอกเอกสารแจ้งความประสงค์และเสียค่าธรรมเนียม

3. จากนั้นไปแจ้งออกรถที่ด่านท่าเรือบั๊ก เอาเรือข้ามแพข้ามน้ำโขง

4. ถึงด่านลาว ทำพิธีการเอกสารแจ้งที่ด่านลาวอีกครั้ง ซึ่งมีค่าธรรมเนียมรวมค่าประกันด้วย

5. ควรเผื่อเวลาไว้ด้วย เพราะการทำเอกสารและการตรวจมของเจ้าหน้าที่ทั้งไทย-ลาวมีขั้นตอนและใช้เวลา

ระยะเวลาทำเรื่องตีเวลาไว้คือ 3-4 ชั่วโมงในกรณีเอกสารพร้อม

มีอีกวิธีที่ยุ่งยากน้อยคือ ให้บริษัททัวร์ทำให้แต่มีค่าใช้จ่ายมาก

วันหน้าจะหาเบอร์โทรฯด่านศุลกากรเชียงของมาใส่ไว้ให้

ปัญหาของการนำรถไปเที่ยวลาว ไม่ใช้เรื่องยาก แต่เรื่องยากที่มีปัญหาตลอดมาคือ ลาวขับรถฝั่งขวาตรงข้ามกับเรา

ซึ่งบ่อยครั้งที่คนขับคนไทยประสบอุบัติเหตุเพราะเรื่องเลนท์ขับรถ และเสียค่าใช้จ่ายโดยไม่คุ้มค่าและเวลา

ขับรถระวังและอย่าประมาทครับ

Back to Top

คนเชียงของ
Rank:

ความคิดเห็นที่ 53 || โพสต์เมื่อ: 21 ก.ค. 2553 เวลา 16:10 น.

อ้างถึงความเห็น 51 : Guest_กัญญาพัชร @ 5 ก.ค. 2553 เวลา 19:37 น.
อยากนั่งรถสองแถวเที่ยว ห้วยทรายค่ะ  ไม่ทราบว่าเหมาทั้งวันคิดเท่าไหร่ค่ะ นั่งได้กี่คน แล้วพาไปเที่ยวไหนบ้าง
ใครรู้กรุณาตอบให้ด่วนนะค่ะ ได้เบอร์คนขับรถฝั่งลาวยิ่งดีค่ะ

เช่ารถฝั่งลาวที่ห้วยทรายทั้งวัน

ค่ารถสองแถวเล็ก ราคาประมาณ 600-1,000 บาท ครับ นั่งได้ 6-8 คน

เส้นทางที่เขาพาเที่ยว เป็นตลาดลาว ตลาดจีน วัดจอมเขามณีรัตน ช๊อบปิ้งสินค้าปลอดภาษี และชิมอาหารพื้นเมืองลาว

คุ้มค่าทีเดียวครับ

อ้อ..ส่วนเบอร์คนขับ ผมว่าไม่ต้องครับ ไปเหมาเอาที่ฝั่งลาว คนลาวใจดีเป็นมิตรครับ

Back to Top

Olebirdy
จำนวนโพสต์: 230
Rank:

ความคิดเห็นที่ 54 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ค. 2553 เวลา 08:39 น.

มีแต่รถเชียงใหม่-เชียงของ ออกจากเชียงใหม่และเชียงของวันละ 3 เที่ยว

มีเช้า 6 โมง 9 โมงและ 11โมง  เที่ยว 9 โมง จะเป็นรถแอร์

ผมจะออกจากเชียงใหม่ ไป เชียงของ เพื่อนั่งเรือเร็ว

- ออกรถรอบแรก ถึงกี่โมงครับ และทันเรือเร็วไหม

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 80
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 2 หน้า
9 7 [ 1 ] 2 8 :

จองโรงแรมทั่วไทยกับ Hotel2Thailand คลิกได้ที่นี่เลย

จองโรงแรมทั่วไทยกับ Agoda คลิกได้ที่นี่เลย