ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ขอคำชี้แนะเรื่องจุดกางเต็นท์หน่อยครับ ผากล้วยไม้&ลำตะคลอง ล้อหมุนศุกร์นี้
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> เขาใหญ่ [ ที่พักเขาใหญ่ อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ] และ เที่ยวเขาใหญ่ ทุกมุมมอง
ความเห็นทั้งหมด: 15
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 38
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

เมื่อ: 26 พ.ย. 2552 เวลา 01:15 น.

คือผมจะลองขับมอไซด์ขึ้นไปค้างสัก 2คืนอยากได้ที่กางเต็นท์ที่สามารถเอารถมอไซด์ไปจอดข้างๆเต็นท์ได้อ่ะคับ ขอที่สงบๆแต่ใกล้ร้านอาหารกะติดห้องน้ำด้วย   และขอคำแนะนำเรื่องปั๊มน้ำมันปั๊มสุดท้ายก่อนขึ้นเขาใหญ่ด้วยคับมันอยู่ตรงไหนชื่ออะไร ถ้าผมมาทางเส้นปราจีน

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

ไ_อ้คล้าว
จำนวนโพสต์: 12,534
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 26 พ.ย. 2552 เวลา 11:02 น.

ที่กางเต็นท์ เขาเอาไว้สำหรับกางเต็นท์นะครับ ไม่สามารถเขารถเขาไปจอดข้างๆ ถ้าต้องการจอดใกล้ ก็ต้องกางเต็นท์ใกล้กับที่จอดนะครับ ลำตะคลองจะสงบและใหญ่กว่า ผากล้วยไม้ครับ

ติดตามการเดินทางของไอ้คล้าวได้ที่
 facebook   ไอ้คล้าวผจญภัย

ผมไม่ได้ทำงานที่ TKT ตั้งแต่ มีค 2553 แล้วนะครับ มีอะไรติดต่อที่ สำนักงานได้เลยครับ
เพราะผมไม่รู้เรื่อง
ตอนนี้ผมอยู่อุบล แวะมาทักทายได้ครับ ผมอยู่แถวๆ ตลาดวารินชำราบ
Back to Top
liverpool_0503@hotmail.com liverpool_0503@hotmail.com

บุคคลไปทั่ว
[ บุคคลไปรั่ว ]
จำนวนโพสต์: 2,149
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 26 พ.ย. 2552 เวลา 16:26 น.

เดี่ยวนี้ กางเต้นท์บนเขาใหญ่ต้องจองผ่านเวปอุทยานแห่งชาติ แล้วไปชำระเงินที่ธนาคารกรุงไทย นะครับ

อยู่ๆ จะขึ้นไปจับจองที่กางเต้นท์เองเหมือนเมื่อก่อนไม่ได้แล้วนะครับ ....

Back to Top

pk5585
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 26 พ.ย. 2552 เวลา 16:55 น.

คือว่าเคยเห็นภาพมีคนเอารถไปจอดหน้าเต็นท์อะครับ โดยเฉพาะรถยนต์กะจักรยาน (2มาตฐานอีกแล้ว) ถามบ้างคนก็บอกว่าได้เอาเข้าไปจอดในศาลาได้เลย ดูแผนผังการเต็นท์ในเว็บเห็นลานกางเต็นท์แบบมีที่จอดรถ ที่ลำตะคลอง   ตกลงมันยังไงแน่ครับ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ว่าจะไปผากล้วยไม้ แต่ไปลำตะคลองตามที่คุณคลาวแนะนำดีกว่า ชอบที่เงียบๆ  

เรื่องจองที่กางเต็นท์คงไม่ทันแล้ว กะเสี่ยงดวงเอาคับ ถ้าไม่ได้จริงๆคงต้องขึ้นไปนอนบนเขาเขียว แต่ก็ดีจะได้ไม่เสียเงินค่าด่านกะค่ากางเต็นท์ห่วงก็แต่เรื่องน้ำมัน ขอบคุณทุกคนมากครับ

Back to Top

กระตั้วน้อย
จำนวนโพสต์: 306
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 3 ธ.ค. 2552 เวลา 16:55 น.

เพิ่งไปมาเมื่อ 28-29 พ.ย. ที่ผ่านมา เราจองที่กางเต้นท์ที่ลำตะคอง แล้วก็จ่ายเงินที่ธ.กรุงไทย แต่พอไปถึง เราแทบไม่มีที่กางเตนท์อ่ะ คนปานว่าตลาดนัดก็ไม่ปาน

สุดท้ายก็หาที่กางเต้นท์ได้ แต่เกือบหาที่จอดรถไม่ได้ เฮ้อ เหนื่อยใจ

Back to Top

pk5585
Rank:

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 9 ธ.ค. 2552 เวลา 11:59 น.

จริงครับ จองไม่จองมีค่าเท่ากัน (แต่ถ้าไปเป็นหมู่คณะเกิน 3คนขึ้นไปควรจะจองนะครับ) แนะนำให้กะเวลาให้ขึ้นถึงจุดกางเต็นท์ก่อน 16:00 เพราะยังพอเดินหาทำเลกางเต็นท์ได้อยู่บ้าง (ผมถึง1530 ยังเดินหาตั้งนานขนาดแค่คืนวันศุกร์) ก็กะเวลากันให้ดีนะคับ  มิฉะนั้นอาจต้องไปกางแถวๆหน้าห้องน้ำ  

ผมไปก้างเต็นท์ที่ลำตะคลองตามที่คุณคล้าวแนะนำมา รู้สึกคนจะน้อยและสงบกว่าผากล้วยไม้จริงๆครับ

หากใครอยากเห็นกวางกะเม่นใกล้ๆ ควรเลือกโซนA แถวๆจุดบริการนักท่องเทียว เพราะดึกๆพอ จนท.ดับไฟปุ๊บ น้องกวางกะหนูเม่นมักจะออกมาเยี่ยมตามเต็นท์ต่างๆ เพราะโซนA มืดและสงบกว่าทุกโซน (สังเกตุจาก3วัน2คืนที่ไปค้างนะครับ)

Back to Top

กระตั้วน้อย
จำนวนโพสต์: 306
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 12 ธ.ค. 2552 เวลา 13:54 น.

เจอเม่นเหมือนกันค่ะ น้องเม่นล่อแตงโมเราไปครึ่งลูก

เช้ามาเหลือแต่เปลือกอยู่นิดนึง อิอิ

Back to Top

moomu_4
จำนวนโพสต์: 66
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 13 ธ.ค. 2552 เวลา 15:20 น.

ไปมาเมื่อ คืน ๑๐-๑๑ ธ.ค.๕๒ ถือว่าคนน้อยค่ะ

ลำตะคองสงบกว่า เพราะพื้นที่กางเต้นมากกว่า และมีหลายโซนให้เลือก

ผากล้วยไม้ผื้นที่น้อย เลยทำให้ดูเหมือ้นอึกทึ้ก ต้องกลางเต้นไกล้กัน

จุดต่าง ลำตะคองมีกวาง   ผากล้วยไม้งมีลิง

ชอบแบบไหนเลือกเอานะ

Back to Top
moomu_4@hotmail.com

indien
จำนวนโพสต์: 113
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 16 ธ.ค. 2552 เวลา 09:42 น.

ไปแล้วค่ะเขาใหญ่ไปกางเต้นที่ผากล้วยไม้กะว่าจะนอนสัก2คืนสุดท้ายแค่คืนเดียวเองเพราะโดนลิงรบกวนขอบอกลิงเยอะมากๆสามารถรูดซิปเต้นเปิดถึงน้ำแข็งได้ด้วยนะไปเมื่อวันที่5-6นะคนเยอะมากแต่โชคดีเพราะไปก่อนนะเลยได้เลือกทำเลแต่พอเย็นมีคนมากางเต้นติดๆกันหมดเลยอาจเป็นเพราะสถานที่ไม่กว้างแต่คนมาพักเยอะมังเพราะอยู่ใกล้น้ำตกเหวสุวัตอากาศกำลังดีค่ะ13องศาแต่น้ำค้างมากมายนะ

Back to Top

indien
จำนวนโพสต์: 113
Rank:

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 16 ธ.ค. 2552 เวลา 09:56 น.

อ้างถึงความเห็น 8 : indien @ 16 ธ.ค. 2552 เวลา 09:42 น.

ไปแล้วค่ะเขาใหญ่ไปกางเต้นที่ผากล้วยไม้กะว่าจะนอนสัก2คืนสุดท้ายแค่คืนเดียวเองเพราะโดนลิงรบกวนขอบอกลิงเยอะมากๆสามารถรูดซิปเต้นเปิดถึงน้ำแข็งได้ด้วยนะไปเมื่อวันที่5-6นะคนเยอะมากแต่โชคดีเพราะไปก่อนนะเลยได้เลือกทำเลแต่พอเย็นมีคนมากางเต้นติดๆกันหมดเลยอาจเป็นเพราะสถานที่ไม่กว้างแต่คนมาพักเยอะมังเพราะอยู่ใกล้น้ำตกเหวสุวัตอากาศกำลังดีค่ะ13องศาแต่น้ำค้างมากมายนะ

นี่ไงค่ะหลักฐานที่เขาใหญ่พี่ลิงเพียบเหมือนที่ลพบุรีเลยถ้าไม่ชอบก้ออย่าไปกางเต้น

ที่ผากล้วยไม้นะค่ะ

Back to Top

pk5585
Rank:

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 26 ธ.ค. 2552 เวลา 20:15 น.

โดนรบกวนทั้งคืนเลยหรือคับ   สงสัยลิงแถวนั้นมันคงเจ้าชู้น่าดู  

รูดซิบเต็นท์ได้อีกต่างหาก น่ากลัวกว่าน้องทาคุอีก สาวๆก็ระวังตัวกันดีๆนะคร๊าบ

Back to Top

Guest_sa
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 25 ม.ค. 2553 เวลา 12:23 น.

จุดกางเต๊นผากล้วยไม้สวยมากครับ เขาใหญ่นี่ธรรมชาติมากๆครับ
แต่เสียที่  ( พนักงานบางคน พูดไม่เพราะมากๆๆ)
ผมไปปีที่ 2 แล้วครับไปที 15-20 คนครั้งแรกโครตชอบเราก็เลยไปกันอีก แล้วครั้งๆนี้ทำให้พวกผมหมดความรู้สึกดีๆกลับที่นี่ไปเลย และพวกผมคงไม่ไปกันอีกแล้ว (เพราะคนๆเดียวแท้)

Back to Top

pk5585
Rank:

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 18 มี.ค. 2553 เวลา 21:33 น.

หากพนักงานหรือเจ้าหน้าที่ พูดจาหรือประพฤติตนไม่เหมาะสมเราก็สามารถร้องเรียนได้นี้ครับ

แต่หากว่าเขาคนนั้นปฏิบัติตามหน้าที่ละ... 

แนะนำอีกนิดน่ะคับ การไปท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ควรหลีกเลี่ยงการเดินทางไปเป็นหมู่คณะจำนวนมากๆ ซึ่งก็ไม่ควรเกิน10คนนะคับ เพราะถ้าเกินกว่านั้นมันจะกลายเป็นการไปปิคนิคหรือไปงานกฐินกันคิดว่าจ่ายตังค์แล้วจะทำอะไรก็ได้และจะสนุกกันสุดเหวี่ยงจนลืมไปว่ามาเพื่อชื่นชมธรรมชาติ ไม่ใช่มาย่ำยีหรือรบกวนธรรมชาติ  ซึ่งตามวิสัยของมนุษย์แล้วเมื่ออยู่รวมกันเป็นหมู่คณะแล้วมักจะเกิด Power ขึ้นโดยไม่รู้ตัว อาจจะส่งเสียงเอะอะ เพียงเพื่อความสนุกสนานในกลุ่มของตนเอง จนอาจลืมเคารพ กฎของสถานที่ สร้างความรำคาญและรบกวนสิทธิของผู้อื่นที่มาใช้พื้นที่ร่วมบริเวณนั้น บางครั้งอาจมีการตักเตือนหรือท้วงติงกันบ้างก็อาจจะสร้างความไม่พอใจให้ทั้งสองฝ่าย (โดนเฉพาะฝ่ายที่มีพวกมากกว่า) น้อยครั้งที่จะได้เห็นผู้กล้าหรือผู้อาวุโสรุ่นใหญ่เดินเข้าไปตักเตือนห้ามปรามท้วงติงเรื่องที่ไม่เหมาะสมแก่กลุ่มบุคคลจำนวนมากที่กำลังสนุกจนลืมไปว่าที่นั้นคือป่าไม่ใช่ในเมือง

สังเกตุสายตาเพื่อนบ้าน เต็นท์รอบข้างเอาก็ได้คับ ว่ามองมายังกลุ่มพวกเรายังไง..ชื่นชม...หรือชิงชัง..

(หรือว่าไม่แคร์เพราะถือว่าพวกมากกว่า แบบแก็งค์เด็กแว้ดปิดถนนซิ่งรถ) 

Back to Top

onouma
จำนวนโพสต์: 2
Rank:

ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 29 มี.ค. 2553 เวลา 14:06 น.

ไปเล่นรถ ATV ที่หน้าเขื่อนขุนด่านปราการชลนครนายกสนุกมากคะ

Back to Top

onouma
จำนวนโพสต์: 2
Rank:

ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 29 มี.ค. 2553 เวลา 14:09 น.

ไปเล่นรถ ATV ที่หน้าเขื่อนขุนด่านปราการชลนครนายกสนุกมากคะ

Back to Top

Guest_nut2451
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 16 ส.ค. 2554 เวลา 22:42 น.

จะไปฮันนีมูนคะ31 ธ.ค.-2 ม.ค.แนะนำหน่อยสิคะว่าที่ไหนดีคะ

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 15
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :

จองโรงแรมทั่วไทยกับ Hotel2Thailand คลิกได้ที่นี่เลย

จองโรงแรมทั่วไทยกับ Agoda คลิกได้ที่นี่เลย