ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

สอบถามเส้นทาง ดอยอ่างขาง-ดอยตุง-ดอยแม่สลอง
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> รวมข้อมูลท่องเที่ยว จ. เชียงใหม่
ความเห็นทั้งหมด: 7
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
โปรโมชั่น โรงแรมที่เชียงใหม่
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
แขกรับเชิญ
เมื่อ: 7 ธ.ค. 2554 เวลา 07:32 น.

อยากรบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ
พอดีเดินทางไปกันเอง ไม่ได้ขับรถไปอ่ะค่ะ
วันแรกนั่งเครื่องมาลงเชียงใหม่ ต่อไปดอยอ่างขางแล้วพัก 1 คืนค่ะ
1. จากอ่างขางไปอำเภอเมืองเชียงรายยังไงอะค๊ะ ? แล้วใช้เวลาเดินทางเท่าไหร่ ?
2. จากดอยตุงลงไปอำเภอเมืองเชียงรายยังไง ?
3. จากอำเภอเมืองเชียงรายไปดอยแม่สลองยังไงอ่ะค่ะ ?
4. จากดอยแม่สลองไปสนามบินเชียงรายยังไงอ่ะค่ะ ?

วันที่ลงมาจากดอยอ่างขางแล้วไปดอยตุง
ควรจะพักที่ดอยตุงหรืออำเภอเมืองเชียงรายดี ( ถ้าจะไปแม่สลองวันต่อไป )

มีเวลา 3 วันอ่ะค่ะ

รบกวนด้วยนะค๊ะ ขอบคุณมากๆๆเลยค่ะ : ))

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

sadako
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 238
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2554 เวลา 17:17 น.

เออ...แค่มาเครื่องแล้วหารถไปอ่างขางก็เจ็บมากเลยค่ะ

อืม...มากี่คนค่ะ และกะว่าที่พักอยากได้แบบไหน จะได้แนะนำถูกจ้า^^

Back to Top
ma_gic120@hotmail.com

Guest_Ben
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 8 ธ.ค. 2554 เวลา 07:32 น.

วางแผนใหม่แล้ว ตามนี้เลยค่ะ

วันแรก

- ออกจากกรุงเทพฯ ตอนเช้า นั่งเครื่องบินไปลงเชียงใหม่ถึงรอบ 6.40-7.40 ถึงเชียงใหม่ นั่งรถแดง 20 บาท ไปลงที่สถานีขนส่งฯช้างเผือก ในตัว เมือง เชียงใหม่ ขึ้นรถสายเชียงใหม่-ฝาง รถมาลงรถหน้าปากทางขึ้นดอยอ่างขาง ที่อ.ไชยปราการ และนั่งรถสองแถวต่อ เพื่อขึ้นมาถึงดอย อ่างขาง ปากทางขึ้นดอยอ่างขางจะมีคิวรถสองแถวขึ้นดอยอ่างขาง เดี๋ยวนี้ก็มีรถตู้แล้วมีทั้งราคาเหมาและราคาผู้โดยสารทั่วไป ราคาเหมา 1,000 - 1,500 บาท ส่วนราคาเหมารถสองแถวขึ้นดอย รวมพาไปเที่ยวในศูนย์เกษตรหลวง และตอนเช้าไปชมพระอาทิตย์ขึ้น ไปดูไร่สตรอเบอรี่ ไปเยี่ยมบ้านบ้านนอแล + ชายแดนไทย-พม่า + บ้านขอบด้ง ด้วยก็อยู่ในราคา 1,900 บาทค่ะ ไม่รู้ถูกหลอกรึป่าว - พัก อ่างขาง 1 คืน

วันที่สอง

5.30 ชมพระอาทิตย์ขึ้นยามเช้า ณ จุดชมวิวกิ่วลมอ่างขาง 7.30 ออกจากอ่างขางไปปากทางตอนขึ้นดอยอ่างขาง นั่งรถสายดอยอ่างขาง-ต.ท่าตอน อ.แม่อายเพื่อไปลง ดอยแม่สลอง ( รถที่จะไป ออกทุกๆ2ชั่วโมง ไม่ควรเกินบ่ายโมง ) ลงรถที่ด่านตรวจกิ่วสะไต จากนั้นต่อรถสองแถวจากกิ่วสะไตไปแม่สลอง เวลาออกไม่แน่นอน แต่จะมีรถมารอรับผู้โดยสารเป็นระยะ ๆ หรือรอโบกรถ เข้าไป ก็ได้ - รถสองแถวสีฟ้าสายป่าซาง-แม่สลอง บริเวณบ้านป่าซาง มีรถตั้งแต่ เวลา 07.00-17.00 น. เหมาไป -กลับ 800 บาท รถคิว คนละ 60-100 บาท ขากลับจากแม่สลอง รถจะรอผู้โดยสารตรงบริเวณ เซเว่นอีเลฟเว่น , หน้าคุ้มนายพลรีสอร์ท - เที่ยวพระธาตุ ไร่ชา ชมซากุระ - พักดอยแม่สลอง 1 คืนที่

วันที่ 3

9.00 ลงจากดอยแม่สลองไปดอยตุง จาก อ. เมืองเชียงรายนั่งรถสายเชียงราย-แม่สาย ไปลงที่บ้านห้วยไคร้ เพื่อต่อรถสองแถวสีม่วงขึ้นไปดอยตุงที่ สถานี ขนส่งท่องเที่ยวดอยตุง โทร.053-667-433 ค่าเช่าเหมา 750 บาท (ไปกลับ) นั่งได้ 12 คน หรือค่าโดยสาร คนละ 60 บาท ครบ 12 คน รถออก รถสองแถวจะพาไปยังพระธาตุดอยตุง ตลาดสินค้าพื้นเมืองชาวเขา หน้าศูนย์ วิจัยพืชไร่ ใกล้อ่างเก็บน้ำ และพระตำหนักดอยตุง ใช้เวลาเดินทางและพาเที่ยว 3 ชม. เข้าชมพระตำหนัก 70 บาท ชมสวนแม่ฟ้าหลวง 80 บาท หอพระราชประวัติ 30 บาท บัตรรวมเข้าชมทั้งสามที่ 150 บาท ไปวัดร่องขุ่น

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าวันสุดท้ายไม่ทันดอยตุงก้อไม่ไปค่ะ ไปแค่เที่ยวใกล้ๆและรอกลับที่สนามบินเชียงรายเลยค่ะ ข้างต้นนี้พอไหวมั้ยค๊ะ ? ^^"

Back to Top

sadako
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 8 ธ.ค. 2554 เวลา 15:32 น.

อันนี้เหมาและคุยกับคนขับรถแล้วเหรอค่ะ^^

Back to Top

Guest_Ben
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 8 ธ.ค. 2554 เวลา 17:29 น.

ยังค่ะ

ไปเอง

แล้วจากดอยอ่างขางไปดอยแม่สลองใช้เวลาประมาณกี่ชั่วโมงค๊ะ ?

Back to Top

sadako
Rank:

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 8 ธ.ค. 2554 เวลา 18:33 น.

เออ ประมาณ 50 กิโล ไม่แน่ใจนะค่ะ แต่เดินทางกันขนาดนี้ก็ต้องตื่นเช้ากันหน่อยจะได้มีเวลาทำอย่างอื่น เวลาเที่ยวอาจเพลียๆ บ้างแต่ถ้าได้ไปก็คุ้มค่าหายเหนื่อยค่ะ เป็นชั่วโมงคงตอบไม่ได้นะค่ะ^^

Back to Top

Guest_teawmun
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 10 มี.ค. 2555 เวลา 15:03 น.

ผมขอเสริมข้อมูลการเดินทางดังนี้ครับ

ประเด็นแรกสองแถวจากกิ่วสะไตไปดอยแม่สะลองมีทุกชั่วโมงรอบสุดท้ายมีถึงประมาณบ่ายโมงครับ

ประเด็นที่สองการเดินทางวันที่สาม ถ้าออกจากดอยสะลองประมาณแปดโมงเช้านะครับ จะมีสองแถวจากดอยแม่สะลองมาลองอำเภอแม่จัน ค่ารถ 60 บาท ถึงแม่จันประมาณสิบเอ็ดโมง จากแม่จันไปแม่สาย เพื่อไปลงบ้านห้วยไคร้ โดยไม่ต้องย้อนไปที่ตัวเมืองเชียงรายก่อนครับ มีรถเมล์ร้อนทุกชั่วโมง ค่ารถ 25 บาท ไปลงบ้านห้วยไคร้ไม่เกินเที่ยงครึ่ง แล้วเหมาสองแถวเทียวดอยแม่สะลองลงมาที่เดิมคือบ้านห้วยไคร้ อย่าให้เกินบ่ายสอง แล้วนั่งรถเมล์ร้อนจากแม่สายเข้าตัวเมืองเชียงราย ถึงเชียงรายประมาณสี่โมงเย็นครึ่ง จากนั้นหากเที่ยววัดร่องขุนแนะนำเหมาตุ๊กๆไปเลยครับ เพราะหารถไปยากครับ ค่ารถเหมาไปกลับประมาณ สองร้อยครับ เพราะวัดร่องขุนปิดหกโมงเย็นครับ เด๊วจะเที่ยวไม่คุ้มค่ารถเหมา ^^ จากนั้นถ้าเครื่องเป็นแอร์เอเชียรอบดึก แนะนำไปหอนากาต่อเลยครับ

ยังไงหากสงสัย ข้อมูลอยู่ ลองอ่านรีวิวบลอกผมได้ครับ ฝากโปรโมตนิดนึง

http://teawmun.wordpress.com/2012/03/08/chiang_rai/

Back to Top

Guest_teawmun
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 10 มี.ค. 2555 เวลา 15:13 น.

การเดินทางจากดอยแม่สะลอง จากกิ่วสะไต รถรอบสุดท้ายบ่ายโมงครับ รถออกทุกชั่วโมง ราคา 30 บาท แนะนำพักลิ้ตเติ้ลโฮมครับ เพราะลงรถมาเจอเลยครับ เจ้าของน่ารักมากครับ

การเดินทางวันที่สาม หากเที่ยวดอยตุงแล้วทันเครื่อง ผมขอแนะนำตามนี้ครับ

ออกจากดอยแม่สะลองประมาณแปดโมงนั่งสองแถวสีเขียวย้ำสีเขียวนะครับ จากดอยแม่สะลองมาอำเภอแม่จัน ประมาณ 60 บาท ถึงอำเภอแม่จันประมาณ สิบโมงครึ่งถึงสิบเอ็ดโมง จากอำเภอแม่จันมีรถเมล์ร้อนไปแม่สายเลยครับ แต่สามารถบอกคนขับว่าลงบ้านห้วยไคร้ได้ครับ ค่ารถ 25 บาท ถึงบ้านห้วยไคร้ประมาณเที่ยงครึ่ง จากนั้นเหมาสองแถวไปเที่ยวดอยตุงประมาณ 800 บาท และพยายามกลับลงมาที่เดิมอย่าให้เกินบ่ายสองครับ จากนั้นนั่งรถเมล์ร้อนไปอำเภอเมืองเชียงราย ค่ารถประมาณ 35 บาทครับ ถึงตัวเมืองเชียงรายประมาณ บ่ายสี่โมงครึ่ง หากเที่ยววัดร่องขุนแนะนำเหมาตุ๊กไปเลยครับ ประมาณสองร้อยไปกลับ เพราะวัดร่องขุนปิดหกโมงจะได้เที่ยวให้คุ้มค่ารถเหมา แล้วถ้าเครื่องเป็นเที่ยวบินแอร์เอเชียรอบดึกแนะนำไปหอนากาต่อเลยครับ

ยังไงหากข้อมูลไม่เคลียลองอ่านเพิ่มเติมในบล็อกผมได้ครับ

http://teawmun.wordpress.com/2012/03/08/chiang_rai/

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 7
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :

จองโรงแรมทั่วไทยกับ Hotel2Thailand คลิกได้ที่นี่เลย

จองโรงแรมทั่วไทยกับ Agoda คลิกได้ที่นี่เลย