ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

[ ท ะ เ ล น้ อ ย ] พัทลุง . . . ไปช่วงเวลาใดดีคะ?
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> สอบถาม โพสภาพ - วีดีโอคลิป ท่องเที่ยวเมืองไทย ในประเทศ ทุกรูปแบบ ทุกสไตล์
ความเห็นทั้งหมด: 11
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 167
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

เมื่อ: 15 พ.ย. 2551 เวลา 15:51 น.

จู่ๆ ก็นึกอยากไปที่นี่ เลยลองหาข้อมูลดู เท่าที่เจอ เขาแนะนำว่าไปช่วง มีนา เมย. บัวจะบานเยอะสุด ไม่ทราบว่าเป็นอย่างที่เขาบอกรึปล่าวคะ

แต่ก้ออยากดูนกเยอะๆ ด้วย เขาก้อบอกว่า นกเยอะ ต้องช่วงหน้าหนาว ประมาณ ธันวา มกรา กุมภา ไม่ทราบว่าเป็นอย่างที่เขาบอกรึปล่าวคะ

สรุปแล้วช่วงใหนสวยกว่ากัน

แล้วถ้าเราไปช่วง เมย. เราจะพอได้เห็นนกมั๊ยคะ

ที่พัก .. ระหว่าง บ้านล้านบัว + พรมเงิน  แนะนำที่ใหนดีคะ มีผู้สูงอายุและเด็กไปด้วยค่ะ หรือมีที่ใหม่ๆ มากกว่านี้ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

เหมือนๆ จะมีที่พักในอุทยานด้วย ลักษณะเป็นยังไงคะ เป็นเต้นท์ หรือ บ้าน หรือ ...

เดินทางจากหาดใหญ่ ใช้เวลาซักกี่ชั่วโมงคะ

สถานที่ท่องเที่ยวใกล้เคียงที่ไม่ควรพลาด มีที่ใหนบ้างคะ

รบกวนผู้รู้ให้ข้อมูลและคำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

WanGHlinG
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 15 พ.ย. 2551 เวลา 17:36 น.

ขอบริจาครูปที่พักด้วยนะคะ (ถ้ามี)

Back to Top

see-sun
จำนวนโพสต์: 2,332
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 15 พ.ย. 2551 เวลา 17:54 น.

กุมภา-มีนา-เมย
ไปได้เลย

Back to Top

sireak
จำนวนโพสต์: 868
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 15 พ.ย. 2551 เวลา 21:36 น.

ช่ายครับ กพ-เมษ ได้เลย

ไม่มีอะไรเสียเวลามากไปกว่า  การคิดที่จะย้อนกลับไปแก้ไขอดีต และไม่เคยมีอะไรช้าเกินไป ที่จะทำในสิ่งที่ตนฝัน

Back to Top

แม็ค
จำนวนโพสต์: 2,750
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 16 พ.ย. 2551 เวลา 00:30 น.

ทะเลน้อยครับ รูปไม่ค่อยสวยเท่าไหร่นะครับ

บรรยากาศยามเย็นครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 16 พ.ย. 2551 เวลา 00:31 น. โดย แม็ค

(โลกจะแคบลงถ้าเราเดินทาง)

Back to Top
watpst@hotmail.com

แม็ค
Rank:

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 16 พ.ย. 2551 เวลา 00:44 น.

ไปทะเลน้อยอย่าลืมกินไข่ปลาทอดนะครับ อร่อยมากๆ ถ้ามีเวลาตอนเย็น ๆ ให้ขับรถไปตรงสะพานอีกด้านของทะเลน้อยนะครับ จะเป็นทางยกระดับจะมีฟูงควายหลายสิบตัวนักท่องเที่ยวจะมาดูควายกันตรงนี้เยอะเหมือนกันครับ ถ้าขับไปเรื่อย ๆ ก็จะเข้าเขตจังหวัดสงขลาเลยครับ ไปวันเดียวได้เที่ยวสอง จังหวัด

Back to Top

WanGHlinG
Rank:

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 16 พ.ย. 2551 เวลา 17:10 น.

ขอบคุณข้อมูลคุณ see-sun คุณ sireak คุณแม็ค มากๆ ค่ะ

โอเค ไข่ปลาทอด .. จดไว้เลยค่ะ จะไปกินให้ได้ ว่าแต่มันมีขายทั่วไปเหรอคะ

คุณแม็คคะ ในภาพที่เห็นเรือจอดอยู่ นั่นคือจุดขึ้นเรือใช่รึปล่าว ไม่ทราบว่ากรณีไม่มีรถส่วนตัวไป การเดินทางเข้าออก สะดวกมั๊ยคะ (มีสองแถว หรือรถอะไรให้เหมามั๊ย)

จุดลงเรือ ห่างไกลจากที่พักอย่าง บ้านล้านบัว + พรมเงิน  หรือที่พักอุทยานซักแค่ใหนคะ

คุณแม็คไปพักที่ใหนคะ พอเล่ารายละเอียดให้ฟังได้รึปล่าวคะ ที่พักอุทยานเห็นว่าเป็นบ้าน มีแอร์หรือไม่มีแอร์คะ สภาพโอเคมั๊ย

ถามแค่นี้ก่อนนะคะ ขอบคุณค่ะ

Back to Top

ทีมงานเชียงกง
จำนวนโพสต์: 1,559
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 16 พ.ย. 2551 เวลา 19:36 น.

หน่วยดูแลหัวใจ หมายเลข 123 (หน้าตาดี มีรถขับ โทรศัพท์ถ่ายรูปได้)

www.chomthailand.com
http://aimar621.multiply.com/

Back to Top
aimar621@hotmail.com http://aimar621.multiply.com/

แม็ค
Rank:

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 17 พ.ย. 2551 เวลา 11:11 น.

อ้างถึงความเห็น 6 : WanGHlinG @ 16 พ.ย. 2551 เวลา 17:10 น.

ขอบคุณข้อมูลคุณ see-sun คุณ sireak คุณแม็ค มากๆ ค่ะ

โอเค ไข่ปลาทอด .. จดไว้เลยค่ะ จะไปกินให้ได้ ว่าแต่มันมีขายทั่วไปเหรอคะ

คุณแม็คคะ ในภาพที่เห็นเรือจอดอยู่ นั่นคือจุดขึ้นเรือใช่รึปล่าว ไม่ทราบว่ากรณีไม่มีรถส่วนตัวไป การเดินทางเข้าออก สะดวกมั๊ยคะ (มีสองแถว หรือรถอะไรให้เหมามั๊ย)

จุดลงเรือ ห่างไกลจากที่พักอย่าง บ้านล้านบัว + พรมเงิน  หรือที่พักอุทยานซักแค่ใหนคะ

คุณแม็คไปพักที่ใหนคะ พอเล่ารายละเอียดให้ฟังได้รึปล่าวคะ ที่พักอุทยานเห็นว่าเป็นบ้าน มีแอร์หรือไม่มีแอร์คะ สภาพโอเคมั๊ย

ถามแค่นี้ก่อนนะคะ ขอบคุณค่ะ

ตอบเป็นข้อ ๆ เลยนะครับ

1.ไข่ปลามีขายตลอดเลยครับ เลือกเอาที่เค้าเพิ่งทอดเสร็จใหม่ ๆ นะครับ มันร้อนอร่อยกว่าที่เย็นแล้ว อันที่เย็นแล้วมันจะแข็ง กินแล้วจะติดคอต้องดื่มน้ำตามไปด้วย (ไข่ปลาอร่อยมาก ๆ นะครับ แนะนำให้ชิมเลยครับ)ใครมาทะเลน้อยไม่ได้กินไข่ปลา ถือว่ามาไม่ได้กินของอร่อยนะครับ ของขึ้นชื่อที่นี่เค้าเลยครับ

2.ในรูปคือจุดขึ้นเรือครับ ไปชมดอกบัวและชมนก ค่าเรือตอนนั้นที่ผมไปอยู่ที่ 300 บาทต่อลำ ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ ลองต่อราคาดูนะครับ ไปหลาย ๆ คนนั่งเรือสนุกมากครับ อ้อแนะนำให้ไปชมดอกบัวหรือดูนกตอนเช้า ๆ นะครับ เพราะอากาศไม่ร้อนอีกอย่างบัวที่นี่บานเช้าเดี๋ยวสาย ๆ เค้าจะหุบแล้วครับ

3.ตอนที่ผมไปผมขับรถไปทางเข้าออกสะดวกครับ ลาดยางถึงตัวอุทยานเลยครับเดี๋ยวข้อมูลการเดินทางผมจะแปะให้ด้านล่างนะครับ

การเดินทาง(ข้อมูลจากการท่องเที่ยวจังหวัดพัทลุงครับ)

• การเดินทางไปทะเลน้อย หากจะเริ่มจากกรุงเทพฯก็สามารถไปได้สะดวกทั้งทางรถยนต์ รถไฟ และเครื่องบิน โดยจุดหมายปลายทางอยู่ที่จังหวัดพัทลุง
  • เครื่องบินต้องบินไปลงหาดใหญ่ หรือตรังแล้วนั่งรถยนต์มาที่พัทลุงและทะเลน้อยตามลำดับ
  • รถไฟ มีรถผ่านสถานีพัทลุงทุกวัน ติดต่อสถานีรถไฟกรุงเทพฯ โทร.0-2223-7010,0-2223-7020
  • รถยนต์ มีรถประจำทางแบบธรรมดาและปรับอากาศ ออกเดินทางจากสถานีขนส่งสายใต้ใหม่ (กรุงเทพฯ)ทุกวัน จากพัทลุงจะต้องนั่งรถสองแถวไปยังทะเลน้อย (มีคิวรถสองแถว พัทลุง-ทะเลน้อยอยู่ใกล้สถานีรถไฟ)โดยใช้เส้นทางหลวงสาย 4048 ผ่านอำเภอควนขนุน ตลาดปากคลอง สุดปลายทางที่ทะเลน้อย เป็นระยะทางประมาณ 32 กิโลเมตร
  • เรื่องรถเหมาลองสอบถามคนขับรถสองแถวสายพัทลุง-ทะเลน้อยดูนะครับ น่าจะมีเหมือนกันครับ

4.จุดลงเรือคงไม่ห่างกันมากครับ ตอนผมไปไปแบบเช้าเย็นกลับไม่ได้พักค้างคืน

แต่ถ้าสนใจพักที่พักของอุทยานที่พักจะเป็นแบบเหมือนในรูปคิดเห็นที่ 4 นะครับ แบบคล้าย ๆ กัน ส่วนเรืองแอร์นั้นน่าจะมีครับ ถ้าให้ได้บรรยากาศก็ต้องพักกับอุทยานครับผมว่าได้บรรยากาศสุด ๆ เลยครับ

---------------------------------------

ถ้ามีเวลาพอไปแวะเที่ยวลำปำด้วยก็ดีนะครับไหน ๆ  ก็มาถึงพัทลุงแล้ว

การเดินทางไปลำปำอยู่ห่างจากตัวเมืองพัทลุงไปทางทิศตะวันออก ประมาณ 7 กิโลเมตร เดินทางโดยทางรถยนต์ตามทางหลวง พัทลุง - ลำปำ (หมายเลข 4047) ซึ่งเป็นทางลาดยางโดยตลอด และมีรถประจำทางบริการรับส่ง ใช้เวลาเดินทางประมาณ 10 นาที

ข้อมูล

หาดแสนสุขลำปำ เป็นที่ราบชายฝั่งทะเลสาบสงขลา เป็นบริเวณที่ร่มรื่น อากาศเย็นสบายมองไปด้านหน้าเห็นทิวทัศน์ ของทะเลสาบสงขลา มีเกาะใหญ่ - เกาะน้อย รายเรียงสวยงามมาก ห่างจากริมฝั่งไปประมาณ 40 เมตรเศษ มีศาลาทรงไทย 1 หลัง เรียกว่า ศาลาลำปำที่รัก เดิมเคยมีผู้มาขอเช่าทำกิจการจำหน่ายอาหาร และเครื่องดื่ม แต่ในระยะหลังสังเกตได้ว่าความสนใจของประาชน เปลี่ยนแปลงวจากการนั่งในห้องแคบ ๆ เป็นที่โล่งแจ้ง จึงมีผู้นำอาหาร เครื่องดื่มและปลูกร้านค้าเล็ก ๆ ภายนอกมากขึ้น โดยเฉพาะบนเกาะลำปำ มีสะพานเชื่อมรถผ่านไปมาได้ ยาวประมาณ 40 เมตร เกาะนี้มีเนื้อที่ประมาณ 4 ไร่เศษ ผู้คนมาใช้บริการโดยเฉพาะในวันหยุดราชการมีมากเป็นพิเศษ เป็นแหล่งพักผ่อนหย่อนใจของนักทัศนาจรจากต่างถิ่น และบริเวณใกล้เคียง เป็นชายหาดสำหรับการชมวิว นั่งพักผ่อน บางบริเวณสามารถเล่นน้ำได้ ตรงปากคลองลำปำภายในทะเลสาบตื้นเขิน จนกลายเป็นเกาะกลางน้ำขนาดใหญ่ กรมป่าไม้ได้ปลูกต้นสนไว้เป็นสวนป่า ทำให้ความร่มรื่นเป็นที่พักผ่อนหย่อนใจได้เป็นอย่างดี เมื่อมองออกไปทางทะเลสาบจะเห็นเกาะสี่เกาะห้า ซึ่งอยู่ทางฝั่งตะวันออก นับเป็นจุดเดียวบนฝั่งทะเลสาบด้านตะวันตกที่เป็นจุดชมวิวที่สวยงาน บริเวณชายหาดส่วนนี้บางครั้งก็ใช้เป็นที่จัดงานเทศกาล เช่น งานลอยกระทง งานชักพระ ฯลฯ
        บริเวณหาดแสนสุขลำปำ มีร้านขายอาหารเครื่องดื่มบริการมากมาย และมีร้านอาหารลำปำรีสอร์ท ซึ่งมีที่พักประเภทบังกาโล สำหรับให้นักท่องเที่ยวเช่าพักผ่อน มีอาหารบริการ และยังมีห้องโถงขนาดใหญ่ที่สามารถจัดประชุมหรือสัมมนาได้ด้วย

เที่ยวให้สนุกนะครับ กลับมาแล้วลงรูปให้ดูด้วยนะครับ แล้วจะไปช่วงไหนครับ

ในภาพเป็นรูปหาดลำปำครับ

Back to Top

Guest_นกกระสา
    แขกรับเชิญ
    ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 17 พ.ย. 2551 เวลา 12:36 น.

เมล์มาคุยที่ onchan_sa@hotmail.com  เป็นคนพัทลุงบ้านอยู่แถว ๆ ทะเลน้อยนะคะ  สามารถแนะนำได้  หรือถ้าไปเที่ยวตอนที่เรากลับบ้านพอดีเราจะเป็นไกด์ให้ค่ะ

Back to Top

WanGHlinG
    Rank:

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 17 พ.ย. 2551 เวลา 18:20 น.

ขอบคุณคุณแม็คมากๆ ค่ะ ได้รายละเอียดเพิ่มเยอะเลยค่ะ .. จด จด จด ..

เท่าที่ดูจากคำแนะนำ คาดว่าคงไปช่วง กพ มีค นี่หละค่ะเพื่อเซอร์เวย์ แล้วถ้าไปแล้วโอเค เมย. จะพาหลานๆ จาก กทม. ไปอีกรอบค่ะ เห็นพ่อเขาพาไปเที่ยวทีไร ก้อหัวหินทู้กกกกที

ขอบคุณข้อมูลการเดินทางด้วยนะคะ อันนั้นพออ่านเจอในเวบทั่วไปค่ะ

คิดว่าอย่างที่คุณแนะนำ ที่พักในอุทยานน่าสนใจมากๆ ค่ะ

ดีเลยค่ะ กำลังคิดว่าช่วงกลางวัน จะทำอะไรดี .. ไปเที่ยวหาดแสนสุขลำปำ ดีกว่า

คุณนกกระสา .. เล่นเอ็มเอสเอ็นมั๊ยคะ เดี๋ยวเราแอดเมล์ไว้นะคะ เผื่อเจอกันจะได้ทักทาย ขอบคุณสำหรับน้ำใจนะคะ ถ้ามีโอกาสคงได้เจอกันค่ะ ถ้ามีเวลาจะไปช่วงที่เขาแนะนำกัน คือ กพ - มีค ค่ะ ถ้าไปแล้วโอเค จะพาหลานๆ ไปตอน เมย. ค่ะ

Back to Top

Guest_นกกระสา
    แขกรับเชิญ
    ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 19 พ.ย. 2551 เวลา 09:41 น.

ถ้าจะไปเที่ยวที่หาดแสนสุขลำปำ  ถ้าเดินทางโดยรถประจำทางจากทะเลน้อยจะมีรถสายระโนด-พัทลุง  จะผ่านตรงลำปำคะ  แต่ไม่แน่ใจว่าจะรับผู้โดยสารได้หรือเปล่าเพราะเค้าเคยพูดว่าวิ่งทับเส้นทางกันนะคะ  แต่ถ้านำรถไปเองก็ไปทางนี้ได้เลย  ระยะทางประมาณ  20  กม.  หรือจะนั่งรถสองแถวสายทะเลน้อย - พัทลุง  ก็ได้  ใช้เวลาประมาณ  1  ชม.ถึงพัทลุงแล้วไปต่อรถสายพัทลุง - ลำปำ  แถวหน้าสถานีรถไฟพัทลุงอีกทีนึงคะ

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 11
    กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
    9 7 [ 1 ] 8 :