ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

สอบถามผู้รู้ การเดินทางจากเชียงใหม่ไปเชียงราย และการเดินทางไปที่ต่างๆหน่อยค่า
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> สอบถาม โพสภาพ - วีดีโอคลิป ท่องเที่ยวเมืองไทย ในประเทศ ทุกรูปแบบ ทุกสไตล์
ความเห็นทั้งหมด: 6
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 11
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

เมื่อ: 25 ธ.ค. 2554 เวลา 09:34 น.

ช่วงปีใหม่เราจะไปเชียงใหม่ค่ะ แล้วจะไปเชียงราย นอนที่เมืองเชียงราย 1 คืน จองเอาไว้แล้วค่ะ ไม่มีรถส่วนตัวค่ะ

ที่ๆอยากก็คือ ดอยตุง และแม่สาย และเดินเล่นในเมืองค่ะ

เท่าที่ศึกษามา จากเชียงใหม่ ต้องนั่งรถทัวร์ไปแม่สาย ทำใบผ่านแดน แล้วต่อรถไปด่านข้ามแดน

เดินเล่นที่นั่นจนพอใจ เดินทางไปอ.เมืองเข้าที่พัก

**จุดนี้แหละค่ะ อยากสอบถามว่า เดินทางจากแม่สายมาเชียงรายยังไงดีคะ โดยรถโดยสารสาธารณะ??

หลังจากนอนที่เชียงราย วันรุ่งขึ้นจะไปวัดร่องขุนค่ะ  มีรถประจำทางไปไหมคะ ไปอย่างไรดี??

แล้วค่อยกลับเชียงใหม่ ให้ทันไฟล์บินกลับกทม. ตอน4โมง

ที่นี่ดอยตุง,, เอาไงดีคะ น่าจะต้องไปวันแรก แต่จะไปตอนไหนดี ก่อนไปถึงแม่สายดีมั้ยคะ  มีรถขึ้นไปดอยมั้ย??

ขอบคุณมากๆค่ะ ^^

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

wasupon
จำนวนโพสต์: 102
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2554 เวลา 10:42 น.

ไปกี่วันครับเท่าที่ดูตามที่อยากจะไป 3 วันจะไม่พอนั่งรถแต่ละจุดต้องใช้เวลา ทุกๆจุดมีรถประจำทางวิ่งครับ เที่ยวให้หนุกนะครับ

Back to Top

phot46
จำนวนโพสต์: 1,718
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2554 เวลา 11:22 น.

จาก สถานีขนส่ง อ.แม่สาย มีรถตู้ และ รถบัสประจำทางวิ่งให้บริการทุกๆ ชั่วโมง ครับ จะไปจอดที่สถานีขนส่งเชียงราย (ขนส่งเก่า) จากนั้นเหมารถตุ๊กๆ ไปลงที่สถานีขนส่งเชียงราย (ขนส่งใหม่) แล้วนั่งรถบัสประจำทาง เชียงราย-ลำปาง ไปลงที่หน้าวัดร่องขุ่น (วัดร่องขุ่นอยู่ห่างตัวเมืองเชียงราย ประมาณ 20 กม.นิดๆ) แต่จาก อ.แม่สาย หรือ จากตัวเมืองเชียงราย ไป จ.เชียงใหม่ ต้องใช้บริการของ บริษัท กรีนบัสทัวร์ เท่านั้นครับ ต้องจองตั๋วครับ ไม่มียืน นั่งประจำที่ใครที่มัน ใช้เวลาประมาณ 5 ชั่วโมง จากเชียงราย-เชียงใหม่ (กรีนบัสเป็นเจ้าเดียวที่วิ่งให้บริการครับ)

Back to Top
phot46.7@hotmail.co.th

บ่ายคล้อย
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2554 เวลา 13:10 น.

คุณwasupon ขอบคุณค่ะ ไป2วัน 1 คืนค่ะ แหะแหะ

คุณphot46 ขอบคุณที่แนะนำค่ะ เข้าใจล่ะ เด๋ยวจะเริ่มไปจองตั๋วกรีนบัสค่ะ

แล้วจากวัดร่องขุน เราต้องกลับไปเชียงใหม่ค่ะ ต้องขึ้นรถบัสประจำทางกลับไปขนส่งเชียงรายก่อน แล้วนั่งกรีนบัสมาที่เชียงใหม่ ถูกไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

Back to Top

phot46
จำนวนโพสต์: 1,718
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2554 เวลา 16:20 น.

ถูกต้องแล้วครับ หรือ ลองอีกวิธี (ยังไม่เคยลอง) ซื้อตั๋วเดินทางกลับเชียงใหม่ ที่ขนส่งเชียงราย ครับ แต่ลองถามคนขายตั๋ว ดูว่า ฉันจะรอขึ้นรถที่หน้าปากทางเข้าวัดร่องขุ่น เขาจะจอดรับเปล่า จะได้ไม่ต้องเสียเวลานั่งรถกลับมาขึ้นรถที่เชียงราย (หน้าตารถทัวร์ กรีนบัส )

Back to Top
phot46.7@hotmail.co.th

zokmok
จำนวนโพสต์: 308
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2554 เวลา 21:19 น.

เดินทางกี่คนครับ ถ้าเกิน 2 คน และมีงบเยอะหน่อย เช่ารถยนต์จากเชียงใหม่ขับไปเองดีกว่าครับ
สะดวกกว่าเยอะ เส้นทางเชียงใหม่ - เชียงราย - แม่สาย - ดอยตุง ขับง่ายครับ โค้งไม่เยอะ สบายๆ

แต่ถ้าไม่สะดวกเช่ารถยนต์ จะใช้บริการขนส่ง จากเชียงใหม่ไปเชียงรายมีรถกรีนบัสวิ่งทุกๆ ช.ม.ครับ
เน้นเร็วหน่อยก็นั่ง vip ไปเลยครับ ใช้เวลาเดินทางประมาณ 4hr. ตรงนี้เห็นว่าได้จองที่พักในตัวเมือง
เชียงรายเอาไว้แล้ว ผมแนะนำว่าให้ออกจากเชียงใหม่ก่อนเที่ยง แล้วขอเขาลงตรงหน้าวัดร่องขุ่น
(รถกรีนบัสเค้าจอดให้ลงได้หมด) มันเป็นทางผ่านไปเชียงรายอยู่แล้วครับ เราก็เที่ยววัดร่องขุ่นยามบ่าย
ยามเย็นเอาละกันครับ ผมว่าแสงแดดยามเย็นสวยกว่าตอนเช้านะ จากนั้นก็หารถสองแถวตรงวัด
นั่งเข้าไปที่พัก แต่ตรงนี้อาจจะแพงหน่อย น่าจะ 200+ เพราะจากวัดร่องขุ่นเข้าไปในเมืองประมาณ
10 กว่าโลครับ

เช้าวันรุ่งขึ้นก็ไปขนส่งเชียงรายนั่งรถไปดอยตุงก่อนเลยครับ ช่วงหน้าหนาวนี้มีรถสองแถวพาขึ้นแน่นอนครับ
ถ้าสองแถวจากขนส่งเชียงรายไม่มีหรือว่าคิดแพงมาก ก็ลองนั่งไปลงที่ขนส่งแม่สายก่อนก็ได้ครับ น่าจะถูก
กว่า จากเชียงรายไปแม่สายใช้เวลาประมาณ 1hr. นิดๆ ควรจะนั่งรถออกจากเชียงรายแต่เช้ามืดเลยนะครับ
เสร็จแล้วก็แวะลงมาเที่ยวแม่สาย เบ็ดเสร็จต้องออกจากแม่สายก่อน 11 โมง ไม่งั้นนั่งรถกลับมานั่งเครื่อง
ที่เชียงใหม่ไม่ทันแน่นอน ต้องเผื่อเวลา เผื่อเลทไว้ด้วยนะครับ แม่สาย-เชียงใหม่ประมาณ 5~6hr.

ดูแล้วเหนื่อยครับ เที่ยวได้ไม่เต็มที่แน่นอน ต้องเลือกระหว่างแม่สายหรือดอยตุงครับ จะได้มีเวลาเที่ยวมากขึ้น
เสียดายจองไฟลท์ขากลับเช้าไปนิด ถ้าไฟลท์ซัก 1 ทุ่ม เที่ยวได้หมดเวลาเหลือๆ เลยครับ หรือไม่ก็น่าจะจอง
ขากลับที่สนามบินเชียงราย

Αγαπώ την Ταϊλάνδη

เทคนิคดี ๆ กับการใช้คอมฯ ในการท่องเที่ยว
พิมพ์ไทยง่าย ๆ ในต่างประเทศ
Back to Top

บ่ายคล้อย
Rank:

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2554 เวลา 21:36 น.

คุณ phot46  ขอบคุณมากค่ะอีกรอบ เห็นภาพเรย อิอิ

คุณ zokmok ขอบคุณค่าาา วางแผนให้หมดเลย น่าสนใจมากค่ะ สงสัยคงต้องเลือกแล้ว

ไปกันแค่2คนค่ะ เลยสองจิตสองใจว่าจะเช่ารถมั้ย เพราะว่าสะดวกกว่ามาก ทำเวลาได้ดี แต่ว่าไม่ค่อยจะคุ้ม
สงสัยคงต้องใช้บริการรถโดยสารแหละค่ะ TT
ตอนแรกจองไฟลท์ไปแบบเบลอๆรู้เท่าไม่ถึงการณ์น่ะค่ะ

ขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆนะคะ  มีอีกบอกมาได้เลยค่ะะ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 25 ธ.ค. 2554 เวลา 21:37 น. โดย บ่ายคล้อย

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 6
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :