ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ลาวเหนือ......เมื่อเราหนาว ตอนเมืองยอดอู
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> เมืองมรดกโลก ของประเทศลาว ที่หลายคนอยากไปสัมผัส
ความเห็นทั้งหมด: 93
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 2 หน้า
9 7 [ 1 ] 2 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 1,149
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 12:50 น.

-เมืองยอดอู  แขวงผ้งสาลี   เหนือสุดของประเทศลาว

-เมืองยอดอูแบ่งเป็น 2 เมือง  คือเมืองอูเหนือ และอูใต้

-เส้นทางการเดินทาง  เมืองเชียงของ - ห้วยทราย - หลวงน้ำทา - อุดมไซ - บุนเหนือ - ยอดอู - ผึ้งสาลี- อุดมไซ - เวียงจัน

- ผู้ร่วมเดินทาง 1 คน   (มิตรสหายระหว่างเส้นทาง)

- ความยากลำบากและอดทนในการเดินทาง ระดับ ปานกลาง ถึง มาก

- ความน่าสนใจของสถานที่ท่องเที่ยว ระดับ ปานกลาง (ธาตุเมืองยอดอู  / น้ำรินตีนธาตุเมืองยอดอู / น้ำอู ) โดยส่วนตัวผมให้คะแนนความมีชีวิตเรียบง่าย มีน้ำใจ เต็มร้อยครับสำหรับเมืองนี้

-  ธรรมชาติและวิถีชีวิตของผู้คนตลอดเส้นทางการเดินทาง  ระดับ มาก

- คำแนะนำเพิ่มเติม  / ไม่มีร้านอาหาร /  ไม่มีเรือนพัก /  ไม่ได้อาบน้ำ / ไม่มีห้องน้ำ / แต่น้ำใจชาวไทลื้อ เต็มเปี่ยม  (อนาคตอันใกล้ น่าจะมีเรือนพักคับ   ติดต่อ อ้ายจัน  เรือนพักริมหนองหลวงได้ครับ)

-  บุคคลที่เดินทาง ควรมีสุขภาพแข็งแรง  ชีวิตเรียบง่าย  ทนกับเครื่องดองของเมากันหนาวได้เป็นอย่างดี  และทนต่อการไม่อาบน้ำได้ด้วย อ๊ะอ๊ะ  

- ที่สำคัญ ขอออกตัวก่อนเลยว่า ผมถ่ายรูปไม่เป็นนะครับกับกล้องตัวโทรม ๆ   เพราะฉะนั้นรูปออกมาก็คงแค่พอดูได้ครับผม

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 5 มี.ค. 2552 เวลา 20:54 น. โดย zpsychee

ทะเลงาม  ข้าวหลามอร่อย  อ้อยหวาน  จักสานดี  ประเพณีวิ่งควาย   

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

bali angel
จำนวนโพสต์: 1,057
Rank:

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 13:13 น.

ขอถามที จริงๆแล้ว ผึ้งสาลี หรือ พงสาลี กันแน่คับ

http://www.khonkaenclub.net/ ไม่ว่าใกล้ไกล หัวใจก็ไปถึง

http://www.khonkaenlink.com/ อย่าหวั่นไหวหัวใจเกินร้อย

Back to Top
nuey041109@hotmail.com

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 13:13 น.

- ขออนุญาติพี่ร่วมทางนะครับ (คุณเล็กสีสรร )  หากขาดตกบกพร่องเรื่องใดไป  ก็เพิ่มเติมได้เลยนะครับ

- เส้นทางเดินทางขอตัดตอนเริ่มจากบุนเหนือเลยนะครับ   เดินทางจากอุดมไซ  เมื่อถึงบุนเหนือตอนเย็นก็ต้องพักค้างคืนที่บุนเหนือ 1 คืน ครับ  มีเรือนพักชื่อ สีเวียงคำ ใกล้กับสถานีจอดรถครับ คืนหนึ่ง 40000 กีบครับ  และตรงกันข้ามก็ค่อนข้าง เป็นแบบพื้นเมือง กางมุ้งนอนมีหลายราคาให้เลือก  

- ที่นี่มีร้านอาหารชาวจีน 1  ร้าน   พูดจีนเป็นบ้างก็จะดีนะครับ  และที่นี่เริ่มใช้เงินบาทไม่ได้แล้วนะครับ จะรับเงินกีบ กับเงินหยวนครับ 

-  บุนเหนือส่วนใหญ่จะเป็นคนไทลื้อครับ   พอพูดไทกันรู้เรื่องครับ  ผมชอบ เต้าหู้ที่นี่ครับ  และข้าวจื่นทอด ชิ้นละ 500 กีบครับ  พอเป็นอาหารเช้า   ส่วนจะให้หนักท้องก็เพิ่มเพิงอาหารข้างขนส่งได้ครับ

-  อย่าลืมกินยอดแขม นะครับ  ยอดแขมต้มจะมีตัวด้วง (หนอนอวบ )  มัดละ 1 พันกีบ  อร่อยดี

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 25 ธ.ค. 2550 เวลา 09:03 น. โดย zpsychee

ทะเลงาม  ข้าวหลามอร่อย  อ้อยหวาน  จักสานดี  ประเพณีวิ่งควาย   

Back to Top

mana
[ ผู้ดูแลบอร์ด น่าน ]
จำนวนโพสต์: 12,829
Rank:
ผู้อาสาดูแลบอร์ด

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 13:23 น.

ลาวใต้จ้า

www.nannasi.com  /   หอศิลป์พิงพฤกษ์    /    น่าน [ จังหวัดน่าน ]

http://www.tournanluangprabang.com/

ภูแวภูพยัคฆ์ ม้งลัวะ ภูยวนไทลื้อ น่านใต้จรดน่านเหนือ น้ำพูนน้ำพางน้ำตวงน้ำพา 

น้ำเมาน้ำมางน้ำลีน้ำจ้างน้ำมาวน้ำว้าน้ำน่านน้ำสา ไหลบ่าสู่ปากทะเล

Back to Top
thongbaisri.20@hotmail.com

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 13:26 น.

บุนเหนือ..............เดินเลาะรั้วชาวบ้านครับ

เช้าวันนี้ที่บุนเหนือหนาวมากครับ .........มือเท้าเหน็บรับประทานครับผม

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 13:40 น.

บรรยากาศยามเช้า  ข้างเรือนพัก สีเวียงคำ............กับค่ำคืนที่แสนหนาวเหน็บ

Back to Top

Guest_gAAp
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 13:46 น.

ออกเสียงว่า พ้งสาลี  ( ผ้งสาลี )ครับ
แต่เขียนว่า  ຜົ້ງສາລີ   ตัว คล้าย ๆ ไม้หันอากาศกลับหัวนั่น เป็นเสียงโอะ เช่น คน ก็จะเขียนว่า ຄົນ

มาเรียนภาษาลาวมื้อละคำกัน

http://pasalao.wordpress.com

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 14:06 น.

ขอบคุณครับ คุณ guest - gAAp  ที่มาช่วยตอบคำถาม

-  ยามเช้าที่บุนเหนือ  จัวออกรับบาตรครับ  ที่นี่ใช้กระป๋องพลาสติค ไปรับอาหารตามบ้านโยมแทนครับ

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 14:15 น.

บุนเหนือ...........อีกหนึ่งบรรยากาศ  ก่อนจากลาเมืองนี้

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 14:50 น.

หนุ่มลาวสุดหล่อ...........ในอนาคต       มองตาแล้วใจจะละลาย........แฮะ แฮะ

Back to Top

lekseason
จำนวนโพสต์: 3,606
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 14:52 น.

รออ่านอยู่........ทริปนี้สวยงามที่ก็คือน้ำใจที่ได้รับ

จากคนลาวที่เจอทุกคน........อ้ายจันนั้นสุดยอดเบอร์หนึ่ง

เบอร์สองคงเป็นสาวๆสมาคมกาแดงวะ.......น้ำใจงามเหลือ

แล้วจะส่งรูปที่หลวงน้ำทาไปให้..........รอรับได้เลย

.......คิดถึง......โลกส่วนตัว......

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 15:05 น.

สเตบัสเตียน.......เพื่อนชาวต่างประเทศ............ร่วมเดินทางกันมาแต่ไกล  กินข้าวเหนียวจิ้มกับชิ้นย่าง   ปลาย่าง  ฉบับ ไทย ลาว เทศ  ร่วมวงเดียวกัน.         มีอันต้องจากกันที่บุนเหนือ  ตามความประสงค์ของชาวเม็กซิกันที่ต้องการเดินทางไปพ้งสาลี............... แล้วก็เจอกันใหม่

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 15:08 น.

คุณเล็กสีสรร  เข้ามาทักทาย..................สวัสดีครับ

ผมเพิ่งมาทำงานวันนี้เป็นวันแรก...............เล่นเอามึน  ๆ  ไปเหมือนกัน

อืมม..........แต่ว่าสาว ๆ  สมาคมกาแดง  พี่เล็กสีสรร  แอบหนีผมไปตอนไหนกันครับ......อิ อิ

Back to Top

lekseason
Rank:

ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 15:14 น.

เฮ้ย......ชวนแล้วไม่มาเองคืนสุดท้ายที่พ้งสาลีไง

ป้อนเหล้าป้อนกับ.........เล่นเอาออกอาการเป๋เหมือนกัน55555

.......คิดถึง......โลกส่วนตัว......

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 15:22 น.

หลังจากโม้เรื่องเมืองบุนมานาน  ได้เวลาขยับสักที

เราขึ้นรถกันประมาณ 8 โมงเช้า  ราคาค่ารถไปถึงเมืองยอดอู (อูใต้ 28000 กีบ)  วันนี้รถเต็มเร็ว  เราสองคนก็เลยได้ออกไปกันก่อนเวลาเล็กน้อย   ...................แน่นอนรถแน่นเป็นธรรมดา  แต่ไม่เหมือนวันเรากลับมา........(ขากลับ คันนี้เลย   แน่นเอี๊ยด  เป็นช่วงที่มีงานกินดองกัน   อย่าให้บอก......เราถูกเรียกให้ลงมาเพื่อเช็คตำแหน่งตั่งนั่ง  ........ยายคนขายตั๋วตัวแสบ ออกเลขที่นั่งให้เรา เบอร์ 22 -23  แต่รถมี 21 ที่เอง ) แล้วตูจะนั่งตรงไหนฟ๊ะ.... อืมม  หาที่ลงได้แล้วอีกคนนั่งท้าย...........อีกคนนั่งหัวรถ บนกระสอบข้าวสาร.........เหมือนปลากระป๋อง  .........มาได้สักชั่วโมง  ท่อน้ำเครื่องยนต์แตก.........เอ้าลงมาพวกเราพี่น้อง.......... อ้ายสมเพด พนักงานขับรถ แต่เดิมเป็นครูสู้เงินเดือนครูไม่ไหว ก็เลยออกมาเอาดีทางขับรถดีกว่า แก้ไขได้ทันเวลา .การเดินทางที่ยาวนาน 6-7 ชั่วโมงกับระยะทาง  95 หลัก ..............ทุกอย่างที่นี่อาศัยอดทน........เป็นพี่กันน้องกัน ช่วยเหลือกัน...........ผมอาศัยอมฮอลล์ตะไคร้...ไม่โกด......อารมณ์ดี ทนได้ 

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 24 ธ.ค. 2550 เวลา 15:24 น. โดย zpsychee

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 15:27 น.

พี่เล็กครับ.............ผมว่าจะสู้งานกินดอง  ที่เมืองยอดอู.............ได้หรือเป่า

คิ คิ  ไม่อยากจะเล่า............   ผมทำหน้าที่ตัวแทนประเทศเชียวนา........ไท - ลาว  ม่วนกันเชียว

กลับมาห้องได้งัย...........ยังเป็นปริศนา................อันนี้ก็ชวนแล้วไม่ไปเองนา

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 15:35 น.

และแล้วถึงเมืองอูใต้............ซึ่งยังไม่ใช่ที่หมายของเรา  

ไปดูเมืองนี้เค้ามีอะไรกัน

Back to Top

stand of pine
จำนวนโพสต์: 896
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 16:30 น.

ตามเ้ข้ามาแล อิอิอิ สงสัย คุณ ไซดีทีมาทำงานวันนี้วันแรกเพราะเมื่อวานไปแช่อะไรอุ่นๆมาหรือเปล่าครับ อิอิอิ
แช่ให้มันกลับเข้าที่ อิอิอิอิอิ

Back to Top
pinestand@hotmail.com pinestand@hotmail.com

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 17:08 น.

พี่...........ลาวสูงก้อ              แม่นอีก้อบ้านเราเนี๊ยะครับ

คุยกันไม่รู้เรื่องหรอกครับ   แต่แกมีน้ำใจให้ถ่ายภาพได้ครับ     นับว่าเป็นรูปชาวเขารูปเดียวของผม ..  เผ่าอื่น  ๆ  ผมไม่ได้ถ่ายครับ   ผมเห็นว่าเป็นสิทธิส่วนตัวของเขานะครับ เลยไม่ถ่ายครับผม...

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 19 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 17:17 น.

บ้านชาวไทลื้อ  เมืองอูใต้   เป็นเรือนทีมีลักษณะเฉพาะตัวครับ      ตามแบบบ้านตระกูลไทครับ  สังเกตว่ามีขวดตั้งบนจั่วบ้านครับ.................. ผมถามชาวลาวครับ   บอกว่าเป็น ฮีต ของไทลื้อ  แต่ไม่ทราบความหมายครับ

สายไฟที่เห็นระโยงระยาง..............เป็นสายไฟที่ต่อมาจากไดร์หมุนจากพลังน้ำจาก  น้ำอูครับผม

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 20 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 17:27 น.

เมืองอูใต้..........ตึกนี้มีประวัติอย่างไร ถามคนท้องถิ่นยังตอบไม่ได้ครับ

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 21 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 17:42 น.

วัดนี้ชื่อวัดอูใต้   ..............เป็นจุดเด่นของเมืองอูใต้เลยก็ว่าได้ครับ

โดดเด่นด้วยศิลปะสิมไม้แบบล้านช้าง............ที่เห็นกันในวัดเชียงทอง เมืองหลวงพระบางครับผม

เล่าว่าเก่าแก่กว่าสิมวัดเชียงทองหลายยุคหลายสมัยครับผม    

ที่สำคัญไม่ต้องเสียค่าปี้เข้าชม ..........ให้สิ้นเปลืองครับ  เพราะว่าผมเข้าชมพร้อม ๆ กับ ไก่งวง     แถววัดนั้นเลยครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 24 ธ.ค. 2550 เวลา 17:51 น. โดย zpsychee

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 22 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 17:58 น.

วัดอูใต้........เมืองยอดอู

ความงามตามกาลเวลา............อลังการแห่งหุบเขา  ที่ไม่ต้องแย่งกับใครเข้าไปดู

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 23 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 18:09 น.

พระประธาน  ภายในสิมวัดอูใต้ครับ...........  สวยงามเชียวครับ     

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 24 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 18:17 น.

เหนือคำบรรยาย...........ภายในสิมวัดอูใต้

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 25 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 18:26 น.

หลังคาเป็นเครื่องไม้ทั้งหมด       มีลายปิดทองตลอดครับผม  ผมว่าวัดนี้ไม่ธรรมดาเลยครับ

Back to Top

Insight
[ ผู้ดูแลบอร์ดหลวงพระบาง ]
จำนวนโพสต์: 4,844
Rank:

ความคิดเห็นที่ 26 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 18:33 น.

ผ้งสาลี ผ้ง ที่มี ไม้กง อยู่ข้างบน ไม่กงจะเขียนคว่ำลง ส่วนไม้กัน จะเขียนหงายขึ้น ถ้าอ่านและเขียนภาษาลาวได้ จะไม่มีวันหลงเลยครับ

Back to Top
Thank you so much.

Insight
[ ผู้ดูแลบอร์ดหลวงพระบาง ]
จำนวนโพสต์: 4,844
Rank:

ความคิดเห็นที่ 27 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 18:51 น.

แผนที่ประเทศลาว หากต้องการขยายให้คลิกมุมล่างสุด ด้านขวามือ

Back to Top
Thank you so much.

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 28 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 19:13 น.

จัว............วัดอูใต้ครับ          ใจดีที่เดียวครับ  ออกมายิ้มแย้มต้อนรับครับผม

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 29 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 19:24 น.

ศิลปะบนฝาผนัง..........ลักษณะเฉพาะตัวสวยดีครับ

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 30 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 19:34 น.

วิถีชีวิตชาวบ้านไทลื้อ  เมืองอูใต้  ยังต้องหาบน้ำมาใช้งานอยู่ครับ

ที่นี่ยังไม่ใช่เป้าหมายของเรา.........เราต้องเดินทางไปเมืองอูเหนืออีก 21 หลักครับ  ระยะเวลาประมาณ 1-2 ชั่วโมง......ค่าปี้ 10000 กีบครับผม

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 31 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 19:45 น.

เส้นทางที่จะเดินทางไปยังเมืองอูเหนือครับผม...............ยังมีอะไรที่น่าสนใจอยู่

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 32 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 19:56 น.

น้ำอู  ที่เมืองอูเหนือครับผม

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 33 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 20:10 น.

สองคน มาถึงเมืองอูเหนือประมาณบ่าย 4 โมงเย็นแล้วครับ  กำลังใกล้จะมืด  นั่งรถไปจนสุดทางทุกคนลงรถหมดแล้ว............เพื่อนชาวลาวเตือนให้เราลงรถ   แล้วลองเดินหาที่พัก  ซึ่งยังไม่เปิดให้เข้าพัก  สองคนตัดสินใจลองเดินไปถามดูครับ...........หากไม่มีคืนนี้เราคงต้องอาศัยหลบน้ำค้างใต้ถุนบ้านใคร บ้านหนึ่งครับ.............. เป็นที่มาของพวกเรา........ที่ได้ซึ้งน้ำใจชาวลาว   ....อ้ายจัน และ เอื้อย  ผู้สาวจากเมืองโพนสะหวันครับ........เราได้ที่พักพร้อมอาหาร   น้ำ   เหล้า  และที่ประทับใจไม่ลืมเลือนคือ น้ำใจครับผม.........    เอาไว้มาเล่าตอนต่อไปนะครับวันนี้ ขอพักก่อน

Back to Top

เอ
จำนวนโพสต์: 101
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 34 || โพสต์เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 20:21 น.

...บรรยากาศดีเหลือเกิน..เราว่าจะไปช่วงปีใหม่..(แต่คงไม่สมบุกสมบันขนาดนี้..เจียมสังขารอ่ะครับ)..

Back to Top

2BwithU
จำนวนโพสต์: 497
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 35 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 01:17 น.

มารออ่านต่อครับพี่

กำลังหนุกเลย

หลงรักหลวงพระบาง ...ซะแล้ว วันสบายๆที่ วังเวียง ปลายฝน ต้นหนาว ที่น้ำตก วังเหว ม่านธารา แควมะค่า

Back to Top

Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 36 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 06:27 น.

ตามเข้ามาอ่านอย่างใจจดใจจ่อ

Back to Top
pinestand@hotmail.com pinestand@hotmail.com

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 37 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 08:45 น.

เส้นทางเดียวที่พาเรามาถึงอูเหนือได้  ด้วยรถซึ่งต้องแล่นผ่านธารน้ำบางช่วงด้วยเนื่องจากไม่มีขัวสำหรับข้าม..........แน่นอนเราต้องเผชิญกับฝุ่นตลอดเส้นทาง    ลาวทนได้  ไทยก็ทนได้.........บ่เป็นหยัง

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 38 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 08:53 น.

หวัดดีครับคุณ stand of pine  / คุณ 2BwithU ขอบคุณครับสำหรับการเยี่ยมชม  ผมนึกว่าเส้นทางวิบากกรรมแบบผม  หาผู้สนใจยาก   ประเภทไม่บ้าก็คงไม่ไปมั้งครับ..............แต่แปลกผมกับไม่ชอบ  เมืองที่มีผู้คนไปเยือนมากมาย........ที่นี่ผมประทับใจแบบไม่รู้ลืม ........  คับโดยเฉพาะงานอุ่นดอง (โดยเฉพาะเครื่องดองของเมา .........แฮะ แฮะ  เมาทุกวัน  อยู่เมืองไทย ไม่เคยกินเลยสักจิบ  มากินเมืองลาว )

สภาพบ้านเรือนโดยทั่วไป  ที่อูเหนือ เมืองยอดอูครับผม ..........สภาพบ้าน ๆ   เดิม ๆ  แบบนี้ครับ  แต่เหมือนได้เจอ  กลุ่มคนไท  ด้วยกันที่ห่างหายการติดต่อกันไปหลายร้อยปีอย่างนั้นแหละครับ ......ยังงัยสายเลือดของคนไท  ด้วยกันก็ยังคงอยู่ครับ.........

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 39 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 08:55 น.

สภาพหนองหลวง ซึ่งเป็นหนองน้ำขนาดใหญ่ ใช้ร่วมกัน 4 หมู่บ้าน ในอูเหนือ.............ยามเย็นกับการทำมาหากินครับ..........แฮะ แฮะ  ปลาที่นี่อร่อยเชียวครับ.....  อยากกินก็คงต้องพาสังขารของตนเองไปกินแหละครับ

****  ช่วงนี้ขอไปทำมาหากินก่อนครับ ..........ว่าง  ๆ จะมาเล่าต่อใหม่ครับผม ****

Back to Top

mana
[ ผู้ดูแลบอร์ด น่าน ]
จำนวนโพสต์: 12,829
Rank:

ความคิดเห็นที่ 40 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 09:32 น.

ธรรมชาติจริงๆ

www.nannasi.com  /   หอศิลป์พิงพฤกษ์    /    น่าน [ จังหวัดน่าน ]

http://www.tournanluangprabang.com/

ภูแวภูพยัคฆ์ ม้งลัวะ ภูยวนไทลื้อ น่านใต้จรดน่านเหนือ น้ำพูนน้ำพางน้ำตวงน้ำพา 

น้ำเมาน้ำมางน้ำลีน้ำจ้างน้ำมาวน้ำว้าน้ำน่านน้ำสา ไหลบ่าสู่ปากทะเล

Back to Top
thongbaisri.20@hotmail.com

Rank:

ความคิดเห็นที่ 41 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 12:07 น.

คุณ ไซคี ปีหน้าไปกับผมอีกครั้งมั้ยครับที่นี่แหละเส้นนี้ ผมอยากไป rerun ถนนสายลอยฟ้าเส้นนี้อีกครั้งนึงเหมือนกัน หรือว่าจะเป็น อุดมไซ - แล้วค้างที่เมืองลาซัก 2 วัน แล้วค่อยต่อไปเมืองขัว - เมืองมาย - เมืองแถน(เดียนเบียนฟู)
อิอิอิอิแต่ ปล.อิจฉานะเนี่ยถ้าปีหน้าผมเคลียร์งานได้ คงเป็นมีนาเมษานู่นแหนะ คงร้อนน่าดู

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 42 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 12:13 น.

ปล.1 ไม่รู้เคยอ่านหนังสือที่ชื่อ " คนไตไม่ใช่คนไทย แต่เป็นเครือญาิติทางภาษาและวัฒนธรรม"หรือเปล่านะครับ เล่มนี้คนเขียนเป็นคนจีนที่มาอยู่เมืองไทย แล้วก็เป็นนักมานุษย์วิทยาที่ 12 ปันนา เค้าเขียนไว้ละเอียดเกี่ยวกับที่มาที่ไปของคนไต ที่อยู่ตอนใต้ของจีน(รวมทั้ง ไตลื้ิอ ไตเขิน ไตดำ ไตแดง ในเวียดนามด้วย) เค้าเขียนโดยอาศัยข้อมูลในประวัิติศาสตร์ฝั่งจีนมาร่วมอธิบายด้วย เสียดายผมจำชื่อคนแต่งไม่ได้ (ไม่แน่ใจว่า เจีย อะไรซักอย่างนี่แหละ)
งานอุ่นดอง ตามความเข้าใจของมเอง น่าจะแปลว่า "รวมญาติเนื่องในโอกาศพิเศษที่อบอุ่น"หรือว่า "งานรับขวัญเนื่องจากการมาเป็นญาติกัน"(การดองกันนี่หละครับคือการเป็นญาติกัน)

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 43 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 13:50 น.

อันนี้เป็นสีสรร ของอูเหนือ  เมืองยอดอูเลยครับ  เป็นน้ำรินตามธรรมชาติที่อยู่บริเวณตีนทาดอูเหนือเลยครับ   ............เป็นพระธาตุโบราณที่คนเฒ่าคนแก่ไทลื้อนับถือกันนักหนา   บริเวณที่เงียบสงบมาก มีน้ำไหลรินออกมาตลอดเวลา   ร่ำลือกันว่าน้ำหวาน  ดื่มอร่อย.............ชาวอูเหนือ ที่มีโอกาสได้ไปอยู่ต่างประเทศ เมื่อมีโอกาสมายามบ้าน  ก็จะพากันกรอกน้ำนี้กับไปดื่มกิน.......... น้ำเย็นเจี๊ยบ รสหวานสนิท  ผมล้างหน้าล้างตา เพื่อความเป็นสิริมงคล..........ก่อนที่จะย่างขึ้นภูแต่เพียงผู้เดียว ชาวไทลื้อจะขึ้นทาดนี้ต่อเมื่อมีงานบุญปีละครั้งเท่านั้น    หวั่นใจพิลึก เพราะทางขึ้นรกร้างมานาน  ....................กลัวก็กลัว  แต่ความอยากและความศรัทธาอยากกราบไหว้สิ่งเคารพชาวพุทธก็ชนะครับ ผมอธิษฐานก่อนขึ้น บุญทั้งหมดหากได้มา ผมขอให้พ่อผมที่กำลังป่วยอยู่ (ตอนผมไปลาว)    ผมย่างก้าวด้วยความระมัดระวังตัว  ทั้งความลื่น  งูพิษ     หากผมถูกงูกัด หรือ ล้มลงขาหัก ศรีษะฟาด ผมคงทิ้งชีวิตไว้ที่นี่เป็นแน่แท้  เพราะไม่มีร่องรอยของคนผ่านเส้นทางนี้มานาน  และก็ได้เห็นเป็นบุญตา............ไม่มีอุปสรรคใดขัดขวางศรัทธา.............ยกเว้น ตัวทากดูดเลือด ที่มาพอร่องรอยนับสิบ ๆ  ในวันรุ่งขึ้น...........หลังจากที่เจ้าทากแพ้พิษสุราในตัวผมตอนกลางคืนกระมัง

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 44 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 14:03 น.

สภาพเส้นทางเดินขึ้นทางทาดเมืองอูเหนือ  ชาวบ้านบอกว่ามัน ตึบ   ก็คือหมายถึงมันรกทึบไปหมด ขึ้นลำบากละครับ  การเดินทางไปสู่ทาดเมืองอูเหนือไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับ  หากไม่พยายามจริง  เดินทางผ่านหน้าวัดอูเหนือครับ เลี้ยวซ้ายผ่านไร่นาของชาวบ้าน  ข้ามรั้วชาวบ้าน  เดินลงตลิ่งน้ำอู   ข้ามน้ำอูด้วยความยากลำบาก  แม้นตอนที่ตื้นที่สุดน้ำก็ยังแรงและเย็น  เกิบแตะก็พาลจะไหลไปตามน้ำ ต้องถอดคับ  จากนั้นขึ้นตลิ่ง   เดินไปตามท้องนา..........(เดินไปแต่เพียงผู้เดียว)  ไม่มีใครไปครับ (พี่เล็กสีสรร  ก็พาลแพ้น้ำขาวใส  แต่เช้า........)  คนเดียวก็คนเดียวฟ๊ะ........พอถึงทางขึ้นตีนทาด   นั่นแหละ จุดวัดใจในความกล้า หรือไม่กล้า /  มาถึงแล้วไม่กล้า ก็เสียชื่อฟ๊ะ  ครั้นขึ้นไปเกิดอันตราย บนนั้นเพียงคนเดียว   ก็ตายมันเมืองลาวแหละฟ๊ะ  /  เสร็จแล้วก็ขึ้น.........ตั้งใจระลึกถึงคุณพระคุณเจ้า...........อุตส่าห์จนถึงพระธาตุ ...............

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 25 ธ.ค. 2550 เวลา 14:49 น. โดย zpsychee

Back to Top

lekseason
Rank:

ความคิดเห็นที่ 45 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 14:41 น.

ต่อๆ..........อยากเห็นลงภาพเยอะๆนะน้อง คิดถึงตอนนั้นอดขำไม่ได้

ไม่กรอกน้ำมาฝากกันมั้งเผื่อกินแทนแฮ็งค์ตอนเช้า........55555

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 46 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 14:50 น.

สภาพความรกทึบบริเวณทาดอูเหนือ  หวัดดีครับพี่เล็กสีสรร เป็นงัยบ้างคับน้ำท่วม............ดีขึ้นหรือยัง คุณ Stand of pine ชวนผมไปเที่ยวลาวเหนือหรือครับ...............คิ คิ คิ เป็นตาย่าน............. อ้ายฮักอ้ายแพง จะกินตับข้าน้อยเป่าน๊อ ใกล้ ๆ แล้วคุยกันนะครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 25 ธ.ค. 2550 เวลา 14:54 น. โดย zpsychee

Back to Top

super_m
จำนวนโพสต์: 194
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 47 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 14:59 น.

สุดยอดเลยครับ จะรอชมต่อน่ะครับ

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 48 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 15:29 น.

ทาดอูเหนือ  ตั้งสง่าอยู่บนยอดภู    ซ่อนตัวอยู่ในหุบเขา ............. เป็นธรรมชาติ  ไม่มีนักท่องเที่ยวสักคน ไม่มีชาวบ้านสักคน ............มีแต่ข้าพเจ้าเพียงผู้เดียว

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 49 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 15:43 น.

ประวัติของทาดองค์นี้   น่าสนใจทีเดียวครับ ลองอ่านดูเอาครับ

Back to Top

zpsychee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 50 || โพสต์เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 16:13 น.

อ่านให้ละเอียด  เราจะรู้ว่าทาดองค์นี้ชื่อ ทาด องไห  สร้างเมื่อพระเจ้าโคตมะ (พระพุทธเจ้า) ไปปรินิพพานอยู่ประเทศอินเดีย  800 ปี  ต่างหน้าเมืองไปมาในเมืองนี้จึงได้สร้างทาดนี้ขึ้นที่ พูแมวปิว  นานเท่าใดก็ไม่รู้  นางฟ้าเป็นเจ้าเมืองอู ปี 1010 ระดมแรงงานได้ 1000 คน ถึงปี 1080 ได้นำมาพาชาวเมืองอู.............  (ตอนถ่ายรูปกะว่าจะนั่งอ่านให้จบ........เป็นตาย่านคับ  เสียงไม้หักโผงผางมาแต่ไกล เลยถ่ายรูปกะว่าจะมาอ่านข้างล่าง  ก็มองไม่ถนัดแล้วครับ)

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 93
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 2 หน้า
9 7 [ 1 ] 2 8 :

จองโรงแรมทั่วไทยกับ Hotel2Thailand คลิกได้ที่นี่เลย

จองโรงแรมทั่วไทยกับ Agoda คลิกได้ที่นี่เลย