ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

เมื่อกลุ่มดูนก TKT เข้าร่วมโครงการ Bird come first
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ดูนกแบบเพื่อนกันสไตล์ทีเคที มิตรภาพ เฮฮา สบาย ๆ นำทีมโดย มือเก่า
ความเห็นทั้งหมด: 59
กำลังแสดงหน้าที่ 2 / 2 หน้า
9 7 1 [ 2 ] 8 :
ผู้โพสต์
แขกรับเชิญ
เมื่อ: 23 มิ.ย. 2548 เวลา 00:40 น.

ขอแจ้งสมาชิกครับ ว่าทางTKT BIRD CLUB ของเราจะเข้าร่วมโครงการ Bird come first ที่ริเริ่มโดยกลุ่มเพื่อนของเรา Save bird ลองอ่านดูนะครับ

ปกตินกจะเลือกที่ที่ปลอดภัยเพื่อการสร้างรัง โดยขึ้นอยู่กับลักษณะและที่อยู่อาศัยของนกแต่ละชนิด บางชนิดก็อาจจะอยู่ตามที่โล่ง บางชนิดก็อยู่ในที่มิดชิด บ้างก็อยู่เป็นกลุ่มใหญ่ บ้างก็อยู่โดดเดี่ยว บ้างก็อยู่กับพื้น บ้างก็อยู่สูงลิบ แต่ที่เหมือนกันคือความปลอดภัย เพราะไม่ว่าจะเป็นคน หรือสัตว์ต่างก็คิดถึงความปลอดภัยของลูกเป็นหลัก ดังนั้นรังจึงต้องมีความปลอดภัยก่อน ลูกถึงจะปลอดภัย
การที่เราเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับรัง จึงมีผลกระทบต่อความปลอดภัยของลูกนกอย่างแน่นอน ไม่มากก็น้อย ไม่ทางตรงและทางอ้อม ซึ่งถ้าเหตุการณ์เลวร้ายมาก อาจจะทำให้ลูกนกตายได้ ทั้งจากการอดอาหาร หรือการพบเห็นจากนักล่า แต่ถึงแม้ลูกนกจะไม่ตาย การรบกวนอาจจะส่งผลให้ลูกอ่อนแอกว่าที่ควรจะเป็น หรือสภาพจิตที่ผิดปกติ ซึ่งก็อาจจะมีผลในระยะยาวกับนกได้เช่นกัน

ดังนั้นในสภาพที่อ่อนไหวมาก อย่างช่วงที่นกทำรัง เลี้ยงลูก เราทั้งนักดูนกและนักถ่ายภาพนก ควรจะคิดถึงผลกระทบที่จะเกิดขึ้น คิดถึงอนาคตของสัตว์ คิดว่าเค้าเป็นเพื่อนร่วมโลกที่มีจิตใจ มีความรู้สึก ลองเอาใจเขามาใส่ใจเราว่าถ้าเป็นเราจะรู้สึกอย่างไร เรามาหยุดรบกวนที่รังกันเถอะครับ ไม่ว่าจะเป็นการดูนก หรือจะถ่ายภาพก็ตาม เพื่อให้เค้าได้เลี้ยงลูกให้ดีที่สุด จะได้ลูกนกที่แข็งแรง และดำรงเผ่าพันธุ์ เพิ่มจำนวนให้เราได้ชื่นชมไปอีกนานๆ

จะทำอะไรอย่าลืมนึกคำว่า " นกต้องมาก่อน Birds come first " นะครับ

http://www.savebird.com/

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

yokning
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 53 || โพสต์เมื่อ: 27 มิ.ย. 2548 เวลา 16:14 น.

ยกมือค่ะ ขอคิดด้วยคน 01

คนที่ใช้ประโยชน์พื้นที่อนุรักษ์หรือแหล่ง มีหลายประเภทใช่ไหมคะอย่างเช่น นักท่องเที่ยว นักวิจัย เจ้าหน้าที่ นายทุน ชาวบ้านที่อยู่บริเวณนั้น หนูคิดว่า โครงการ birds come first ของพี่ๆ savebird เนี่ย คงจะมุ่งเน้นไปที่นักท่องเที่ยว โดยเฉพาะกลุ่มนักดูนก

หนูเห็นด้วยว่าการตัดสินพฤติกรรมของแต่ละบุคคลว่าดีหรือไม่ดี เราควรดูที่วัตถุประสงค์ของการแสดงพฤติกรรมนั้น อย่างเช่น การใส่ห่วงขานก ถือว่าเป็นพฤติกรรมที่ดีถึงแม้ว่าจะเป็นการรบกวนนก เนื่องจากว่ามีวัตถุประสงค์มุ่งไปที่การศึกษาวิจัยซึ่งเป็นกระบวนการที่สำคัญอย่างหนึ่งของการอนุรักษ์นกชนิดนั้น

แต่ก็ไม่ใช่ว่าทุกคนสามารถใส่ห่วงขานกและอ้างว่าเป็นการส฿กษาวิจัยได้ เพราะสังคมเรา assume ว่าผู้ที่สามารถจับนกมาศึกษาได้ควรจะเป็นผู้ที่ศึกษาเรื่องนี้มาโดยตรงและมีความรู้ความเชี่ยวชาญมากพอ

เช่นเดียวกับพฤติกรรมอื่นๆที่เกี่ยวกับนก เช่น การถ่ายภาพนกที่รัง จริงอยู่ที่นักถ่ายภาพบางท่านอาจจะถ่ายไปด้วยเจตนาที่ดี อาจจะมีวัตถุประสงค์เพื่อการศึกษาหาความรู้ แต่ก็ไม่ใช่ทุกคนที่มีวัตถุประสงค์แบบนี้ใช่ไหมคะ 14 และในเมื่อปริมาณนักท่องเที่ยว (นักดูนก นักถ่ายภาพนก ฯลฯ) มีปริมาณมากขึ้น (มากกว่านกซะอีก) เราก็ไม่สามารถรู้ได้ว่าแต่ละคนมีเจตนาอย่างไร

ดังนั้น สิ่งที่ง่ายกว่าการเข้าไปนั่งอ่านใจคนทีละคนก็คือ การกำหนดกฎเกณฑ์ กติกามารยาทบางอย่างในการปฏิบัติตัว เพื่อสวัสดิภาพของนก ...ซึ่งก็หมายถึงความสุขของตัวเราที่จะได้ดูนกต่อไปเรื่อยๆ

นักวิจัย ซึ่งได้รับการยอมรับว่าเป็นผู้ที่มีความเชี่ยวชาญยังต้องขออนุญาตเข้าไปทำวิจัยในพื้นที่เลยนะคะ ใช่ว่าอยู่ดีๆเค้าจะไปจับนกมาถ่ายรูปได้เลย

อีกอย่างถ้าเลิกดูนกไปเลย แล้วมาดูเบิร์ดไกด์ที่บ้านแทนคงไม่ดีแน่ๆค่ะ เพราะว่าซื้อไบนอคมาแล้ว เดี๋ยวจะเปลืองตังค์ไปเปล่าๆ เบิร์ดไกด์ก็เก๊าเก่ามากแล้วคะ ดูไม่ชัดเหมือนนกตัวจริง อีกอย่างการท่องเที่ยวก็ถือเป็นการอนุรักษ์อย่างนึงนี่คะ ถ้าไม่มีนักดูนกอย่างพวกเรา ชาวบ้านก็อาจขาดรายได้ เค้าจะมีโอกาสลักลอบเข้าไปเก็บของป่า ยิงนก ตกปลาได้นะคะ

แต่ พี่มือเก่าคะ หนูขออนุญาตไม่เห็นด้วยในประเด็นนึงที่พี่บอกว่าพฤติกรรมที่ไปเฝ้าดูรังควรจะเป็นพฤติกรรมที่ถูกรังเกียจ .. เราอย่าไปรังเกียจเค้าเลยนะคะ คนแต่ละคนให้ความสำคัญกับสิ่งๆนึงแตกต่างกัน อย่างเช่น เราไปดูนกและอยากให้นกอยู่รอดปลอดภัย เพราะเราให้ความสำคัญกับชีวิตนก ในขณะที่คนบางกลุ่มไปดูนก ถ่ายรูปนกที่รัง เป็นเพราะเค้าให้ความสำคัญกับความสุขส่วนตัว หรือชื่อเสียง หรือเงินที่ได้มาจากการขายภาพ การให้ความสำคัญอย่างนี้เราเรียกกันว่า ค่านิยมใช่ไหมคะ มันเป็นสิ่งที่เค้าโดนปลูกฝังมาตั้งแต่เด็ก และที่สำคัญคือมันสามารถเปลี่ยนแปลงได้ยาก ...

ดังนั้นการรังเกียจหรือการประนามการกระทำของเขาไม่น่าจะเป็นวิธีที่เปลี่ยนพฤติกรรมของเค้าได้ เค้าอาจจะไม่ทำต่อหน้าเรา แต่ไปทำรับหลัง ซึ่งก็ส่งผลเสียแก่นกอยู่ดี มันอาจจะส่งผลเสียได้มากกว่าด้วยซ้ำใช่ไหมคะ

หนูคิดว่า แทนที่เราจะใช้เวลาในการโทษคนนู้นคนนี้ แต่มาใช้เวลาในการรวบรวมกำลังคนที่เห็นด้วยกับเรา ให้มีพลังขึ้นเยอะๆจะดีกว่า ไม่แน่ กลุ่มที่มีค่านิยมแตกต่างจากเราอาจจะได้ยินเสียงเราดัง และหันมามองด้วยความสนใจ และอยากเปลี่ยนมาเป็นเหมือนเราก็ได้นะคะ 12

ส่วนที่พี่ headbanger บอกในประเด็นการบุกรุกทำลายป่าและการจับนกไปขายก็เป็นเรื่องที่สำคัญมากเช่นกัน แต่อย่างที่บอกอ่ะค่ะว่าการเปลี่ยนแปลงคนอื่นนั้นยากกว่าการเปลี่ยนแปลงตัวเอง กฎหมายยังบังคับเค้าไม่ได้เลย เพราะฉะนั้น เราน่าจะค่อยๆเริ่มด้วย birds come first นี่แหละคะ ดีกว่าไหมคะ ถ้า birds come first ล่ม หนูว่าคงต้องคิดหนักถ้าจะเริ่มทำโครงการอื่นๆ

12

Back to Top

ฟ้าเวิ้ง
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 54 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2548 เวลา 00:54 น.

เห็นด้วยกับคุณyokningที่ว่าเราควรจะรวมกันเพื่อให้เสียงมันดังมากขึ้นนะครับ
เพราะผมว่าคนที่ถ่ายรูปนกนี่ส่วนนึงก็เป็นคอลัมน์นิสต์ในนิิตยสาร แล้วเรื่องราวที่พวกเขาเอามาเล่า อาจเป็นสิ่งที่เขาคิดว่าดี แต่กลับส่งผลกระทบกับแหล่งที่อยู่อาศัย หรือตัวแบบที่พวกเขาไปถ่ายมา อย่างคาดไม่ถึง แต่กลับคนที่อ่านเรื่องราวเหล่านั้นล่ะครับ ถ้าเกิดคนอ่านเข้าใจผิดคิดว่าพฤติกรรมที่คนอ่านได้รับรู้ เป็นเรื่องที่ดี หรือสนุกแล้วนำไปปฏิบัติตาม อะไรจะเกิดขึ้น

จากข้อความด้านบนเห็นว่าคุณyokningเรียนอยู่วนศาสตร์ (คิดว่าใช่นะ) ส่วนผมก็เรียนอยู่ที่เกษตร อยู่ที่ชมรมอนุรักษ์ ว่างๆคุณyokning เข้าไปแลกเปลี่ยนความคิดกันบ้างก็ได้นะครับ เผื่อพวกเราอาจจะได้ข้อคิดเห็นดีๆนำมาเสนอพี่ๆกัน หรืออาจจะเริ่มรณรงค์โ๕รงการนี้ในเกษตรก่อนก็ได้

โดยเฉพาะโครงการต่อมาที่เสนอ คือ the cage not my home นี่ แถวทุ่งนาฝั่งโรงสูบ ชอบดักนกกัน บางทีฝั่งสถานีวิจัยข้าวก็มีคน(คนงานนั่นแหละ) ไปขึงตาข่ายดักนก ทั้งๆที่มีป้ายห้ามจับอยู่ เคยไปเจออยู่ครั้งนึงเป็นนกเขาไฟติดตาข่ายอยู่ แกะยังไงก็แกะไม่ออก สุดท้าย ตัดตาข่ายเลยครับ แล้วก็รีบเผ่น กลัวเจ้าของจะมาเจอ

Back to Top

มือเก่า
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 55 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2548 เวลา 06:48 น.

ผมว่านิสิต นักศีกษา นักวิชาการที่อยากทำวิจัยเรื่องนี้ ให้มันเป็นบทสรุปไปเลย จะลองมาคุยกันก็ได้นะครับ จะใช้ทุนเท่าไร อย่างไร น่าจะคุยกันได้นะครับ อยากได้ผลวิจัยเรื่องการรบรวนรังนกมากเลย เพราะที่ออกมาวิจารณ์ป่าวๆๆๆ ก็ต่างดูนก ถ่ายภาพนกมาเมื่อไม่กี่ฝนนี่เอง พวกมีประสบการณ์มากกว่าพูดเท่าไรก็ไม่ฟัง ถือว่าตัวข้าแน่ ไม่ฟังกันเองต้องให้คนอื่นมาบอกกล่าวถึงจะเชื่อ......อ่อนใจครับ ต้องให้เกิดการสูญเสียอีกเท่าไรกันถึงจะยอมรับกัน ทั้งที่มันหลีกเลี่ยงได้เห็นๆครับ

โอกาสที่คุณจะได้ภาพหรือเห็นนกนั้นขณะที่เค้าไม่ได้ทำรังยังมีอีกมาก ถามตัวเองก่อนว่าเรามีความจำเป็นที่จะต้องเข้าไปดูนกหรือถ่ายภาพนกทำรังแค่ไหน ถ้ามีแต่กิเลสเหนือความจำเป็นก็หลีกเลี่ยงเสียเถอะครับ

Back to Top

คุณเล็ก
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 56 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2548 เวลา 17:16 น.

ชักจะเห็นว่าการถ่ายภาพนกในรัง ก็ยังเป็นที่ต้องการของหลายคน
อีกหลายคนไม่อยาก เอาเป็นกลางๆไหม ว่าควรมีข้อแนะนำอย่างไรถ้าจะให้ทำแบบคนกลุ่มแรก คนกลุ่มที่สองอาจมีคำแนะนำดีๆ ลองเสนอดูก็ได้นี่ครับ แล้วทั้งหมดของคนดูนกก็จะสบายใจกันทุกคน 12

Back to Top

นกเหนือ
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 57 || โพสต์เมื่อ: 29 มิ.ย. 2548 เวลา 20:02 น.

มนุษย์คิดว่าตัวเองเป็นเจ้าโลกครับ เสพใช้ทรัพยากรธรรมชาติอย่างไม่บันยะบันยั้งเอาความต้องการของตัวเองเป็นใหญ่เห็นแก่ตัวมั่กๆ เรื่องนี้ในความเห็นส่วนตัวผมคือทำเพื่อนกครับ ย้ำทำเพื่อนกนะครับไม่ใช่เพื่อความสบายใจของฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ไม่มีกลางๆครับ ละเว้นก้อคือละเว้น เลิกก็คือเลิกครับ ทำวันนี้เสียก่อนที่วันข้างหน้าจะผิดเพี้ยนบานปลาย

Back to Top

นาย บุรินทร์ พันธุวงษ์
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 58 || โพสต์เมื่อ: 7 ก.ค. 2548 เวลา 14:52 น.

ขอที่อยู่อศทครับผมอยากไปฝึกงานด้วยครับ ชอบครับลักรุ่นพี่อ่านหนังสือมาหลายครั้ง ถ่ายรูปสวยมาก ขอที่อยู่นะครับ ถ้า ยังติดต่อมา 01-181-5135หรือ 09-839-8517 ขอความกรุณาด้วยครับ

Back to Top

กระจอก
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 59 || โพสต์เมื่อ: 8 ก.ค. 2548 เวลา 20:21 น.

พูดกับหมา หมาเลียปาก

Back to Top

กระจอก
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 60 || โพสต์เมื่อ: 8 ก.ค. 2548 เวลา 20:24 น.

อ่านเนื้อหาดีแล้วเหรอครับคุณฟ้าเวิ้ง.....

Back to Top

ฟ้าเวิ้ง
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 61 || โพสต์เมื่อ: 17 ก.ค. 2548 เวลา 23:04 น.

เห็นด้วยกับข้อความ59 นะครับ
ผมถึงไม่อยากจะพูดกับคุณ กระจอกหรอก กลัวจะโดนเลียปาก

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 59
กำลังแสดงหน้าที่ 2 / 2 หน้า
9 7 1 [ 2 ] 8 :