ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ที่น้ำตกแถวบ้านครับ
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ดูนกแบบเพื่อนกันสไตล์ทีเคที มิตรภาพ เฮฮา สบาย ๆ นำทีมโดย มือเก่า
ความเห็นทั้งหมด: 19
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 2,318
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

เมื่อ: 17 พ.ค. 2549 เวลา 21:09 น.

หาโอกาสที่จะมาหลายครั้งแล้วครับ    สบโอกาสก็มาเลยครับ   พอมาถึงที่ทางขึ้นน้ำตก  (น้ำตกหินลาด) ก็เดินขึ้นไปที่ตัวน้ำตกชั้นบนสุดแต่เดินขึ้นไปได้แค่ 50 เมตรก็มาพบต้นซำที่ออกลูกเต็มต้นเลย   ผมเลยไปกล้มๆเงยๆที่ใต้ต้น   แล้วผมก็ไม่ได้เดินต่อไปที่ตัวน้ำตกอีกเลยครับ    ปักหลักอยู่ตรงนั้นเลยครับ  เป็นเพราะไปพบฝูงนกปรอดทองอยู่เต็มต้นซำไปหมดเลยครับ   ผมก็เลยได้ฝึกถ่ายนกปรอดอยู่จนถึงเย็นเลยครับ

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

ไข่นุ้ย...สมุย
Rank:

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 17 พ.ค. 2549 เวลา 21:10 น.

มีหลายตัวเลยครับ

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 17 พ.ค. 2549 เวลา 21:12 น.

บางที่มันก็มาปักหลักอยู่ที่ต้นไม้ข้างๆครับ

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 17 พ.ค. 2549 เวลา 21:13 น.

อยู่กับเป็นกลุ่มก็มีครับ ราว 10กว่าตัวเห็นจะได้ครับ

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 17 พ.ค. 2549 เวลา 21:16 น.

เที่ยวนี้ก็เลยเป็นเที่ยวที่สนุกมากเลยครับ เพราะได้ถ่ายภาพนกหลายตัวที่ยาวนานในที่ที่เดียวกัน

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 17 พ.ค. 2549 เวลา 21:19 น.

แถมในฝูงนกนั้นยังมีเจ้าปรอดเหลืองหัวจุกรวมอยู่ด้ยว 2 ตัวครับ แต่ผมถ่ายมาได้ภาพเดียวครับ ก็อยางว่ามือใหม่ครับ

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 17 พ.ค. 2549 เวลา 21:22 น.

และที่ต้นซำยังมีครอบครัวของเจ้านกสีชมพูสวนมารวมกันกินลูกซำอยู่ด้วยครับ ผมก็เลยเก็บภาพมาด้วยเป็นการฝึกไปด้วยครับ

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 17 พ.ค. 2549 เวลา 21:23 น.

ลืมรูปครับ

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 17 พ.ค. 2549 เวลา 21:24 น.

เป็นภาพของลูกมันนะครับ พ่อแม่มันอยู่ห่างๆ

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 17 พ.ค. 2549 เวลา 21:28 น.

ที่ใกล้ต้นซำมีต้นทุเรียนที่ออกดอกอยู่ผมก็เลยมีโอกาสไปเก็บภาพเจ้ากินปลีคอแดงมาด้วยครับ แต่สภาพแสงไม่ค่อยอำนวยแล้วครับเลยไม่ค่อยดีเท่าไร แล้วผมจะหาโอกาสไปใหม่ครับ สนุกดีจัง

Back to Top

นาย_เอก
จำนวนโพสต์: 324
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 18 พ.ค. 2549 เวลา 01:47 น.

สวย จังครับ.. ....ลูกของต้น ซำ คนกินได้ไหมครับ

Back to Top

Aชมเพลิน
จำนวนโพสต์: 648
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 18 พ.ค. 2549 เวลา 08:05 น.

เห็นต้นซำ แล้วนึกถึงตอนเด็กนิ ชอบเก็บลูกมันมากิน หวาน ๆ อาหย่อยดี นึกแล้วอยากกินอีก น้องนายเอกอยากกินบ้างล่ะสิ

นกเยอะดีเนอะ ขยันถ่ายแบบนี้อีกหน่อยก็เทียบชั้นครูอย่างคุณคนหาดใหญ่แน่เชียะ

เจ้านกขมิ้น เหลืองอ่อน คำแล้วเจ้าจะนอนที่รังไหน...เอย..
Back to Top
go4get.com

ปาน
จำนวนโพสต์: 2,294
Rank:

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 18 พ.ค. 2549 เวลา 08:31 น.

ที่สวนบ้านผมแม่กลอง เค้าเรียกว่าต้นมะหวด ถ้าดูไม่ผิด ผมว่าใช่นะ คนกินได้ครับ ถ้ายังไม่สุกลูกจะมีสี เขียวอบชมพูรสเปรี้ยวและฝาด แต่ถ้าสุกแล้วจะหวาน เนื้อนิ่มนุ่ม เนื้อน้อยครับ เมล็ดข้างในจะใหญ่

www.discoverythai.com บ้านนี้มิตรภาพมากมายเหมือนเดิมครับ

อันชีพนี้ ..ข้ายังด้วย....ป่าเขา กะ....สายน้ำ

Back to Top
www.discoverythai.com

SecretaryBird
[ TKT Birding Team ]
จำนวนโพสต์: 315
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 18 พ.ค. 2549 เวลา 08:47 น.

เคยไปน้ำตกหินลาดเมื่อสมัยเด็กๆ (เมื่อไม่กี่ปีมานี้เอง อิอิ)

ดีจังมีนกให้ดูด้วย อยากไปอีกง่ะ

Back to Top

apus
จำนวนโพสต์: 213
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 18 พ.ค. 2549 เวลา 14:33 น.

งดงามมั่กมากคับ ว้าวๆๆ วิ๊ดๆ หวิวๆ

Back to Top

เสือจุ่น
[ นายรอบรู้ ]
จำนวนโพสต์: 1,133
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 18 พ.ค. 2549 เวลา 15:18 น.

Back to Top

Digital Birds
จำนวนโพสต์: 640
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 18 พ.ค. 2549 เวลา 23:18 น.

เยี่ยมครับ ที่บ้านคุณไข่นุ้ยท่าทางนกเยอะเหมือนกันนะครับ

" ความหวัง " เป็นสิ่งสุดท้ายที่จะดับสลายไป

Back to Top

บุญรอด เพชรบุรี
จำนวนโพสต์: 2,718
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 19 พ.ค. 2549 เวลา 11:53 น.

ต้นซำที่เพชรบุรีก็เรียกมะหวดครับ ตอนเด็ก ๆ เก็บกินจนปากดำหมดเลย....

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 19 พ.ค. 2549 เวลา 23:00 น.

ขอบคุณทุกท่านที่เข้าชม และ ให้กำลังใจมือใหม่อย่างผมครับ แต่ที่ผมถ่ายมาได้นั้นส่วนใหญ่ยังเป็นนกรับแขกทั้งนั้นเลยครับ

ขอบคุณดรับ สำหรับชื่อของต้น มะหวด ครับ เพราะที่สุราษฎร์ธานี เรียก ต้นซำ ที่ เกาะสมุย เรียก ต้นกำซำ ครับ ขอบคุณครับ

Back to Top

oba
จำนวนโพสต์: 1,740
Rank:

ความคิดเห็นที่ 19 || โพสต์เมื่อ: 20 พ.ค. 2549 เวลา 17:42 น.

...นึกถึง....บรรยากาศแมกไม้

หาดทราย..และท้องทะเล.. 

Back to Top
oba_atc@hotmail.com oba_atc@hotmail.com http://facebook.com/oba.atc

ความเห็นทั้งหมด: 19
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :