ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

กล้องดิจิสโคป
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ดูนกแบบเพื่อนกันสไตล์ทีเคที มิตรภาพ เฮฮา สบาย ๆ นำทีมโดย มือเก่า
ความเห็นทั้งหมด: 7
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 96
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

เมื่อ: 13 ม.ค. 2552 เวลา 12:19 น.

รบกวนถามพี่ๆน้องๆเรื่องกล้องที่จะทำดิจิสโคปรุ่นใหม่ๆในตอนนี้มีรุ่นไหน ยี่ห้อไหนบ้างครับ แบบว่าเห็นคนอื่นเขาเลิกเล่นกันแล้ว แต่ผมจะกลับมาเล่นเพื่อการรักษามันไว้อ่ะครับ ขอคำแนะนำครับผม

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete
info@thailandbirdwatching.com phuketbird@hotmail.com www.thailandbirdwatching.com

ninenokhook
จำนวนโพสต์: 157
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 13 ม.ค. 2552 เวลา 14:19 น.

ขออนุญาตครับ..

ถ้าไม่จำกัดเรื่องราคาแล้ว..แนะนำ Swarovski ครับ ในเมืองไทยหลาย ๆ ท่านใช้ยี่ห้อนี้ คุณภาพของภาพที่ได้รับรองไม่ผิดหวัง....แต่...ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบของอุปกรณ์เพิ่ม.วิธีการถ่ายภาพ,และการเข้าใจธรรมชาติของนก..

สโคป....แนะนำ Swarovski จะเป็นขนาด 80 หรือ 65 ก็ได้

eyepiece แนะนำ ถ้าต้องการเน้นถ่ายภาพเพื่อความคมชัดและสวยงาม จับคู่ให้ดังนี้ Swa 80 + eyepiece 30x fix หรือ Swa 65 + eyepiece 20x Fix 

อแดปเตอร์..แนะนำอแดปเตอร์คุณวัฒน์ กระทิง..มีประสพการณ์ในการทำอแดปเตอร์สำหรับสโคป Swa หลายรุ่นและใช้งานได้คล่องตัว..สำหรับยี่ห้ออื่นก็ทำได้แต่ต้องเอาสโคปไปให้คุณวัฒน์วัดขนาด eyepiece เพื่อทำอแดปเตอร์

กล้อง Digital แนะนำกล้องที่เกลียวด้านหน้า..ความผิดเพี้ยนหรือความเอียงในทำอแดปเตอร์จะไม่เกิดขึ้น, เลือกกล้องที่ช่วงเลนส์มุมกว้างเริ่มต้นที่ 35 มม. ขึ้นไป เพื่อลดการเกิด vignette หรือวงดำ ปัจจุบันก็ Nikon P5100

วิธีถ่ายภาพ..สโคปที่กำลังขยายมากก็จริง..แต่ที่ได้ภาพสวย ๆ ส่วนใหญ่เกิดจากการถ่ายระยะใกล้..ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับขนาดของนกด้วย พยายามเข้าใกล้วัตถุที่ถ่ายให้มากสุดแต่ต้องไม่ทำให้เขารู้สึกถูกคุมคามจนเขารู้สึกไม่ปลอดภัย

อื่น ๆ ต้องทำความเข้าใจธรรมชาติของสิ่งที่เราจะถ่ายให้มากที่สุดครับ..เช่นนกชนิดนี้บินวน ๆ หากิน..สุดท้ายก็กลับมาเกาะกิ่งเดิมให้เราถ่ายแบบง่าย ๆ ไม่ต้องวิ่งไล่ตามนก

Back to Top

ninenokhook
จำนวนโพสต์: 157
Rank:

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 13 ม.ค. 2552 เวลา 14:21 น.

สปีดชัตเตอร์ที่ 1/4 วินาที รอจังหวะนกหยุดก็ถ่ายได้

Back to Top

Ood
จำนวนโพสต์: 2,213
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 13 ม.ค. 2552 เวลา 16:47 น.

ตามนายนกฮูกเลยครับ ผมก็ใช้ดิจิครับ ถึงจะเริ่มหัด DSLR แต่ก็ยังชอบดิจิอยู่ดี

Back to Top

Guest_ZeaKoel
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 14 ม.ค. 2552 เวลา 09:29 น.

ขอตอบในนี้เลยนะครับ ถามมาในทัวร์ทโมน แต่ตอบไม่ทัน ผมใช้ Nikon Fieldscope ED 60 mm กับ eyepiece 20x-45x ซึ่งเป็นสโคปตัวเล็กที่คมดีมาก และเบา กล้องถ่ายรูปใช้ sony w7 ซึ่งค่อนข้างเก่าแล้ว แต่ยังใช้งานได้ดี โดยใช้อแดปเตอร์วัฒ์ กระทิง ราคาก็จะย่อมเยาลงมาตามลำดับ

ที่เหลือเป็นเรื่องของขาตั้ง หัว และการวัดแสงแล้วครับ

Back to Top

คนหาดใหญ่
จำนวนโพสต์: 14,471
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 14 ม.ค. 2552 เวลา 22:22 น.

ตอนนี้ยังใช้ดิจิสโคปชุดเก่า เป็น Swarovski 80 mm ATS-HD+Fuji F30 อยู่ ก็ยังเป็นที่พอใจและใช้ออกสนามเป็นประจำ แต่อนาคตถ้าจะเปลี่ยนกล้อง digital ตัวใหม่ ก็อยากลอง DSLR ตัวเล็กๆ ที่มี live view เห็นใน birdforum บางคนใช้ D90 ถ้ามีข้อมูลน่าสนใจก็มาแลกเปลี่ยนกันนะคะ

C&W "แสนสุขสม นั่งชม วิหค"

### รวมเรื่องราว...นก...และธรรมชาติ...โดย...คนหาดใหญ่ ###

C&W แบกกล้องส่องนก

Back to Top

ปักษาทองคำ
จำนวนโพสต์: 96
Rank:

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 15 ม.ค. 2552 เวลา 11:38 น.

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับสำหรับข้อมูลของดิจิสโคป ผมก็ใช้สวา ATS 80 HD ครับผม

Back to Top
info@thailandbirdwatching.com phuketbird@hotmail.com www.thailandbirdwatching.com

kawee019
จำนวนโพสต์: 47
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 10 ก.พ. 2552 เวลา 17:28 น.

โหสุดยอดเลยครับ

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 7
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :