ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ถ่ายภาพนกหายากมาฝาก ด้วยกล้อง Digital
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ดูนกแบบเพื่อนกันสไตล์ทีเคที มิตรภาพ เฮฮา สบาย ๆ นำทีมโดย มือเก่า
ความเห็นทั้งหมด: 17
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
เขนหัวขาวท้ายแดง
แขกรับเชิญ
เมื่อ: 21 พ.ย. 2545 เวลา 16:59 น.

เมื่อวันที่ 20 พ.ย.45 ที่ผ่านมา อ.ประภากร ดาราฉาย ได้พบนกเขนชนิดหนึ่ง (ภาษาไทยยังไม่ทราบ) เพราะว่าใน Bird Guide ยังไม่มีรูปและชื่อ Black Redstart เพศผู้ นับว่าเป็นรายงานที่ 2 จากที่เคยพบที่ อำเภอแม่แตง โดยคุณ Philip D. Round แต่ตอนนี้พบโดย คนไทย (ตามรูปภาพที่ผมแนบมาครับ) และนับว่าเป็นรายงานแรกที่พบเพศผู้ในประเทศไทยครับ น่าดีใจนะครับว่ากิจกรรมดูนกได้แพร่หลายขึ้นมาก นกหายากแต่ละชนิดก็เริ่มโผล่ให้เห็นเป็นประจำ (พบที่มหาวิทยาลัยแม่โจ้ จังหวัดเชียงใหม่) 01 และต้องขอโทษด้วยครับที่ Post มาที่นี่ เพราะทาง Web ของ Pantip กำลังปรับปรุงอยู่ครับ และเพื่อให้ทันเหตุการณ์ สำหรับผู้ที่ต้องการดูนกตัวนี้ เพราะที่ทราบข่าวมาขนาด เกจินก หลายท่านก็ยังไม่เคยเห็นตัวจริงเสียงจริงเลยครับ พูดจนเสียยาว ดูภาพเลยครับ

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

StrayBird
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 21 พ.ย. 2545 เวลา 18:27 น.

02 02 20

ตอนเช้า อ่านที่ หมอหม่อง Post ไว้ที่ BP ตอนเย็นก็ได้เห็นรูปแล้ว
ขอบคุณมากครับ ...

Back to Top

แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 22 พ.ย. 2545 เวลา 10:22 น.

ต้องขอโทษ อ.ประภากร ด้วยครับที่ใส่นามสกุลผิดครับ นามสกุลของอาจารย์ ประภากร คือ ธาราฉาย ครับ ข้าน้อยสมควรตาย อิอิอิ

Back to Top

ต้น
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 24 พ.ย. 2545 เวลา 01:01 น.

เพิ่งไปถ่ายเมื่อตอนบ่ายวันเสาร์นี้(23 พ.ย.)ครับ 02

Back to Top

ต้น
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 24 พ.ย. 2545 เวลา 01:04 น.

อีกรูปครับ 12

Back to Top

Mor Mong
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 24 พ.ย. 2545 เวลา 12:28 น.

Another one.

Back to Top

Mor Mong
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 24 พ.ย. 2545 เวลา 12:30 น.

The previous picture was too big.
Try again.

Back to Top

ต้น
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 24 พ.ย. 2545 เวลา 13:20 น.

แดดยามบ่ายครับ 02

Back to Top

น้องน้อย
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 24 พ.ย. 2545 เวลา 13:20 น.

ไม่นึกไม่ฝันว่าจะเจอกันง่ายๆแบบนี้ นกตัวนี้คุ้นคนมาก อยากได้ข้อมูลนกตัวนี้จังค่ะ มันมาจากไหนคะ อาจะมีนกอีกเยอะที่ไม่ได้ report ขอบคุณอ้ายเขนหัวขาวท้ายแดงมากค่ะ ที่ทำให้ได้เห็นนกใหม่ๆ

Back to Top

Stonechat
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 24 พ.ย. 2545 เวลา 13:37 น.

แจ๋วเลยครับรูปสุดท้าย เยี่ยมครับ
ฺฺBird Guide Book จะได้เพิ่ม วงกลมสีฟ้า อีกวงแล้วซะสิครับ
13

Back to Top

trogon
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 25 พ.ย. 2545 เวลา 01:45 น.

all is good enough to deserve a call of beautiul shots.

With such a cooperative bird, what else we coud ask for more in bird photography!

Well done and thanks for such a fast delivery of the photos for us all being enjoyed.

Back to Top

ด.ด้วง
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 25 พ.ย. 2545 เวลา 17:07 น.

แอบไปดูนกออสเตรเลียมา...กลับมาเพื่อนๆที่เชียงใหม่ก็มีนกนอกบินมาให้ดูถึ่งที่ พรุ่งนี้ถ้ามีเวลาจะเข้าไปดูตัวนี้ไม่เหมือนตัวเมื่อสองปีก่อน.. 02 02

Back to Top

ต้น
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 25 พ.ย. 2545 เวลา 18:53 น.

คห.12 ถ้าไปรับรองครับ เจอชัวร์ 08 ถ่ายรูปได้แน่ครับ

Back to Top

EeyeE
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 26 พ.ย. 2545 เวลา 10:35 น.

02 02 02 เหนือกำลังหนาวพอดี นกดีดีก็บินมาให้ดูแล้ว ไม่ไปคงไม่ได้แล้วล่ะครับ ถ้าไปดูนกตัวนี้ จะติดต่อขอรายละเอียดสถานที่กับใครได้บ้างครับ 12

Back to Top

จูล
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 26 พ.ย. 2545 เวลา 10:37 น.

ขอบคุณข่าวจากแดนไกลครับ ปีนี้ทางเหนือคงหนาวมาก แต่ที่กรุง
เทพเมื่อวานฝนยังกระหน่ำอยู่เลยครับ

ปีนี้คงไม่มีโอกาสไปเหนือ คงช่วงหลังปีใหม่ไปแล้วละครับ

แล้วคงได้พบกันครับ

Back to Top

สะแกกรัง
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 26 พ.ย. 2545 เวลา 21:22 น.

นกจะอยู่อีกนานไหม ยังหาโอกาสไปไม่ได้เลย อยากขึ้นไปดูนกเหนืออีกจังเลย

Back to Top

Mor Mong
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 27 พ.ย. 2545 เวลา 12:45 น.

I think this bird will probably stay for a long time if not disturbed. It is enjoying a free meal (meal worms) ! 03

Back to Top

แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 28 พ.ย. 2545 เวลา 12:06 น.

ไปที่มหาวิทยาลัยแม่โจ้ ตึกภาควิชาสัตว์ปีกครับ ตึกอยู่ด้านหลังมหาวิทยาลัยแม่โจ้ ครับ โดยเข้าซอยด้านข้างประมงแม่โจ้ครับ แลัวเข้าไปประมาณ กิโลกว่า ๆ ครับ จะเห็นหลังคาตึกสีส้ม ๆ ครับ ตึกใหญ่อยู่ด้านขวามือครับ แต่นกอยู่ตึกเล็กด้านซ้ายมือครับ ประตูอยู่ตรงกันข้ามตึกครับ เข้าไปที่โรงรถมองไปที่กองกิ่งไม้ที่พื้นอยู่ใต้ต้นยูคา ครับ ถ้ายังไม่พบให้นั่งที่โรงรถรอสักพักนกจะบินมาที่กองกิ่งไม้ รับรองประกันคุณภาพไม่ผิดหวังครับ ขอให้โชคดีนะครับ สำหรับผู้ที่จะไปดูนกชนิดนี้ครับ

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 17
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :