ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

**ด้วยรานำเพื่อนใหม่เข้าสู่ธรรมชาติมาแล้วนับหลายหมื่นคน (อย่างสนุกและปลอดภัย)ตั้งแต่ พ.ศ. 2544 **

TrekkingThai.Com-------ทีเคที อีโคทัวร์....TAT License No. 11/3232

.... ....

มั่นใจ ไปกับ เว็บไซต์ท่องเที่ยวเชิงนิเวศและผจญภัย ที่มีผู้ชมสูงสุด 8 ปีซ้อน 2546-2553(สถิติโดย TrueHits)
เว็บไซต์ท่องเที่ยวไทย (แบบรวมทุกประเภท) ที่มีผู้ชมสูงสุด ปี 2550 (สถิติโดย TrueHits)
ได้รับการรับรองมาตรฐานท่องเที่ยวไทย สาขา กิจกรรมเดินป่า (ระดับดีเยี่ยม) จาก สำนักงานพัฒนาการท่องเที่ยว
ได้รับการรับรองมาตรฐานท่องเที่ยวไทย สาขา ธุรกิจนำเที่ยว จาก สำนักงานพัฒนาการท่องเที่ยว
ได้รับรางวัล ลูกโลกสีเขียว - วิถีผูกพัน ดิน น้ำป่า ครั้งที่ 11 (2552) สาขา สื่อมวลชน
ได้รับรางวัลกินรี สาขา สื่อมวลชน จากการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย ปี 2551
ได้รับรางวัลประกวดแผนธุรกิจเพื่อสังคม iCare Award -StarVoluntours ปี 2553

เราจัดทัวร์กลุ่มเล็ก เน้นความเป็นกันเอง เน้นให้เวลาเที่ยวแต่ละสถานที่นาน และยืดหยุ่น ใกล้ชิด เจาะลึก ด้วยแนวคิด มิตรภาพ..ความฝัน..วันแรมทาง - ทัวร์ท่องธรรมชาติและวัฒนธรรม - ในประเทศ/ต่างประเทศ -- มุ่งสร้างนักเดินทางตัวจริง - คืนกำไรสู่สังคมและท้องถิ่นเพื่อสร้างการท่องเที่ยวแบบยั่งยืน

(เปิดทำการ จ-ศ. 9.00-18.00 เสาร์-อาทิตย์ 11.00 - 18.00) ทัวร์ในประเทศ 02-278-0225/02-619-7993 ทัวร์ต่างประเทศ 02-6171775/02-6197993 เบอร์แฟกซ์ - 02-619-9770 (ทั้งในประเทศและต่างประเทศ) และสามารถมาจองและจ่ายเงินที่สำนักงานรังนกกระจอกของเราด้วยตนเอง

คำเตือน ๆๆ ก่อนจอง ทุกคนต้องได้อ่าน .. ก่อนตัดสินใจ อย่าลืมคลิกอ่านนโยบายทริปที่นี่ เพราะทริปเรา..ไม่ได้เหมาะกับทุกคนบนโลกนี้น่ะครับ............... สมัครสมาชิก(จะมีส่วนลดค่าทัวร์ให้ครับ).....|... แบบฟอร์มสมัครจองเข้าร่วมทริป........... เงื่อนไขการยึดและคืนเงินมัดจำ กรณีขอยกเลิกการเดินทาง ....... ที่พักที่ทาง TKT หาให้สำหรับคนกลับจากทริปดึกๆ .......

.. โปรแกรมทัวร์ทั้งหมดของเรา.... ..... .. หน้ารวมข้อมูลท่องเที่ยว(หลายหมื่นกระทู้).... .....

แผนที่สำนักงานTKT (1)...แผนที่สำนักงานTKT +จุดนัดรับอื่น ๆ (2-ภาพถ่าย)....แผนที่สำนักงานTKT (3)... แผนที่จุดออกรถที่ปั๊ม ปตท สนามเป้า(ติด ททบ.5 ใกล้อนุสาวรีย์ชัยฯ)
..หมายเหตุ-ราคาทัวร์ทุกรายการยังไม่รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม 7%

ทัวร์ ภูสอยดาว - โปรแกรมทัวร์ ช่วงปลาย กค - ต.ค 51 ทุ่งหงอนนาค ลานสน สายหมอกและ ฝน อช. ภูสอยดาว
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> โปรแกรมทัวร์เชิงนิเวศเพื่อมิตรภาพใหม่ ๆ และโลกใหม่ ๆ
ความเห็นทั้งหมด: 156
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 4 หน้า
9 7 [ 1 ] 2 3 4 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ TrekkingThai.Com Founder ]
จำนวนโพสต์: 7,916
Rank:
ลูกหาบแห่งโชโมลังมา ผู้คุ้มกฎ

เมื่อ: 22 เม.ย. 2551 เวลา 08:52 น.

ทัวร์ช่วง ปลาย กค  - ต.ค 2551  ทุ่งหงอนนาคที่ลานสน อช. ภูสอยดาว จ.อุตรดิตถ์ จัดโดย TKT Ecotour (ได้รับการแนะนำโดยนิตยสาร อสท.)

ไปเที่ยว ทุ่งดอกไม้ กลางสายหมอกที่งดงามที่สุดแห่งหนึ่งของไทยกับทีมงานทีเคทีที่จัดไปมาอย่างต่อเนื่องหลายปี และจะว่าไปทุกวันนี้เราก็ยังยังขยันบุกเบิกหาที่เที่ยวธรรมชาติใหม่ ๆ มาเพิ่มเสมอ เรามีประสบการณ์หลายปี ได้นำเพื่อน ๆ หน้าใหม่หลายร้อยคนขึ้น ภูสอยดาว อย่างสนุกและปลอดภัยมาแล้วครับ

กำหนดจัดทริป 2551 มีทุกสัปดาห์ ตั้งแต่ ปลายเดือน กค เป็นต้นไป ถ้าถามดอกไม้เยอะ เดือน กันยายน ดอกไม้เยอะ ฝนเยอะสุดครับ แต่โดยรวม สวยคุ้มค่าเหนื่อย ตลอดช่วงที่เปิดทริปล่ะครับ  

กค-สค ดอกหงอนนาคบานแล้ว ไม่เต็มทุ่ง แต่ถ่ายรูปได้สวยงาม ฝนไม่มากนัก และมีดอกไม้อื่น ๆ บานด้วย

ทริป 1/2551 18-20 กค 51 (เข้าพรรษา) เดินทางคืน 17 กค 51

ทริป 2/2551 1-3 สค 51                         เดินทางคืน 31 กค 51

ทริป 3/2551 9-11 สค 51 (วันแม่)          เดินทางคืน 8 สค 51
ทริป 4/2551 15-17 สค 51                    เดินทางคืน 14 สค 51 
ทริป 5/2551 22-24 สค 51                    เดินทางคืน 21 สค 51    มีสมาชิกแล้ว  ยังรับได้อีก 2 ท่าน
ทริป 6/2551 29-31 สค 51                    เดินทางคืน 28 สค 51    มีสมาชิกแล้ว  ยังรับได้อีก 1 ท่าน

เดือนกันยายน ดอกหงอนนาคเต็มทุ่ง แต่ฝนมากสุด ตกกันทั้งวัน ทุกวัน พอฝนหยุดก็ไปถ่ายรูป ฝนตกก็ปักหลักรอในแค้มป์ครับ 
ทริป 7/2551 5-7 กย 51                        เดินทางคืน 4 กย 51       มีสมาชิกแล้ว   ยังรับได้อยู่คร๊าบ.....
ทริป 8/2551 12-14 กย 51                    เดินทางคืน 11 กย 51
ทริป 9/2551 19-21 กย 51                    เดินทางคืน 18 กย 51    มีสมาชิกแล้ว    ยังรับได้อยู่คร๊าบ.....

ทริป 10/2551 26-28 กย 51                 เดินทางคืน 25 กย 51

ช่วงนี้มีดอกไม้อื่น ดอกไม้ดินเริ่มบาน แต่ฝนน้อยลง มีเวลาถ่ายรูปมากขึ้น

ทริป 11/2551 3-5 ตค 51                     เดินทางคืน 2 ตค 51
ทริป 12/2550 10-12 ตค 51                เดินทางคืน 9 ตค 51
ทริป 13/2551 17-19 ตค 51                เดินทางคืน 16 ตค 51
ทริป 14/2551 23-25 ตค 51 (ปิยมหาราช) ปิดฤดูกาล  เดินทางคืน 22 ตค 50

ทริป 14.5/2550 23-26 ตค 51 4 วัน 3 คืน พิเศษเพิ่มขึ้นยอด 2102 เมตร 1 วัน ราคา 5000 บาท เวลาจองกรุณาเขียนว่าแบบ 4 วันพิเศษยอด 2102

ช่วงเดินขึ้นภูสอยดาวเหนื่อยอย่าบอกใคร

เดินเที่ยวน้ำตกสายทิพย์

พาเดินเที่ยวลานสน

คลิปวีดีโอ อีกมากมายรอท่านอยู่

กรณีเหมากรุ๊ป 

9 ท่านท่านละ 4000 /

8 ท่าน ท่านละ 4300 /

7 ท่านท่านละ 4650 บาท

น้อยกว่าหรือเท่ากับ 6 ท่าน (1-6)  เหมากรุ๊ปจาก กทม  ราคา  30000  บาท ครับ ..  (กำหนดวันเดินทางเองได้เลย)

กรณีไปเจอที่ ภูสอยดาวเลย ลดให้ท่านละ 1000 บาทนะครับ 
ทุกช่วงที่จัด  ถ้าท่านไปแล้วหวังจะเห็นดอกหงอนนาคเป็นทุ่ง ได้เห็นแน่นอนกับทุกทริปที่จัดให้นี่ล่ะครับ ไม่ต้องกังวล ว่างช่วงไหนก็สมัครมาช่วงนั้นเลย (แล้วแต่ว่าปริมาณมากหรือน้อยขึ้นกับแต่ละปี)

โปรแกรมการเดินทาง

อ่านให้ละเอียดนะครับ มีคำแนะนำการเดินทางไว้เรียบร้อยแล้ว ใครชวนเพื่อนก็พิมพ์และอธิบายให้เพื่อนทราบทุกคน ไม่งั้นจะมีปัญหามีคนที่ไม่รู้อะไรเลย ว่าต้องเตรียมตัวยังไง หวังแต่ดอกไม้ แต่ไม่รู้ว่าต้องแต่งตัวยังไง ทำใจยังไง กินยังไง เดินเท่าไหร่  แล้วเขาจะเที่ยว  ภูสอยดาว  ไม่สนุกครับ ทางเราให้ข้อมูลกับคนที่มาอ่านมาจากทริปได้ แต่ให้ข้อมูลกับเพื่อน ๆที่ท่านชวนมาไม่ได้ครบนะครับ ต้องขอความร่วมมือให้ช่วยกันอธิบาย จะได้สนุก ๆ กันทุกคน โดยเฉพาะเรื่องการเจอฝนหนัก การเตรียมรองเท้าที่มีดอกยาง ที่พร้อมปีนป่ายตอนไปน้ำตกหลุมพบที่สูงชันและลื่น การเตรียมไฟฉาย เป็นต้น

วันเดินทาง

21.30          ออกเดินทางจาก สำนักงานของ เทรคกิ้งไทยดอทคอม(คลิกดูแผนที่ได้จากข้างบน หรือตามลิ้งค์นี้ )

โดยถ้าคุณมารถไฟฟ้า ให้ลงที่ทางออกที่ 3 ของสถานีรถไฟฟ้าสนามเป้านะครับ    เราจะเดินทางโดยรถตู้ปรับอากาศ มุ่งหน้าสู่ ภูสอยดาว ออกทางอำเภอวัดโบสถ์ แวะซื้อเสบียงจำนวนหนึ่งที่ อ. ชาติตระการ (กรณีทริปไหนคนน้อยกว่า 6 คน แต่รับปากจะจัดให้เพราะสมาชิกติดต่อมาเนิ่น ๆ คือแสดงถึงว่าท่านตั้งใจจริงที่จะไป ก่อนหน้าวันไปไม่น้อยกว่า 2 สัปดาห์ กรณีนี้ก็จะไปส่งขึ้นรถทัวร์ไปลงอุตรดิตถ์ให้ ถึงอุตรดิตถ์แล้วจะมีคนมารับต่อไปที่ ภูสอยดาว ให้ครับ)

วันที่ 1 ของการเดินทาง

เดินทางเข้าสู่อุทยานแห่งชาติ ภูสอยดาว ใช้เวลาประมาณ 8 ชม ครับ ไม่รวมเวลาแวะพักยืดเส้นสายและซื้อเสบียง

08.00          รับประทานอาหารเช้าที่อุทยาน ภูสอยดาว (ร้านข้างหน้าศูนย์บริการนักท่องเที่ยว+รับอาหารกลางวันสำหรับทานระหว่างทาง) จากนั้นเตรียมตัวขึ้น  ภูสอยดาว  แยกของให้กับลูกหาบ แต่ละคนนำเป้ของตนใส่ถุงดำ ติดป้ายแสดงชื่อ (น้ำหนักไม่เกินท่านละ 10 กก ใครเกินเช่น จะไปถ่ายรูป ก็ปรึกษาหารือกันเป็นกรณี ๆ ไป เพื่อชำระส่วนที่เกินจากโควต้าเองครับ) 

จากนั้นเดินขึ้น ภูสอยดาว โดยเริ่มเดินจากบริเวณเลียบ น้ำตก ภูสอยดาว จนถึงปลายสุดของเนินส่งญาติ ทางเดินช่วงแรกเป็นทางเรียบน้ำตก ภูสอยดาว เหมาะกับการวอร์มให้ร่างกายเราพร้อมเดินขึ้นเขา พอถึงทางตัดขึ้นก็ขึ้นชันยกแรก ถึงปลายทาง จุดนี้มีลานหินให้นั่งพักเอาแรง มีทางแยกไปชมแก่งลำน้ำภาคครับ แต่สมาชิกน้อยรายจะลงไปชม เพราะลงไปแล้วต้องตะกายขึ้นมา ทางเดินก็ยังเป็นทางเดิม แต่ก็ยังเบากว่าในสมัยก่อน ๆ อยู่แยะเลยหล่ะ เพราะทางกว้างขึ้นและตัดให้เรียบขึ้น  เดินไปเรื่อย ๆ ลืม ๆ เสียหน่อยเดี๋ยวก็ไปถึงจุดพักทานข้าวกลางวันเองล่ะนะ มีจุดพักหลายจุด เนินปราบเซียน เนินป่าก่อ เนินเสือโคร่ง ก่อนขึ้นเนินมรณะ เราก็มักจะแวะทานข้าวกัน ก่อนที่จะขึ้นถึงสันแป ระยะทางประมาณ 6.5 กิโลเมตร ใช้เวลาประมาณ 4-6 ชั่วโมง ขึ้นกับความแข็งแรงของร่างกาย... เวลาเดินให้ค่อย ๆ เดินครับ ไม่ต้องรีบร้อน เพราะขึ้นไปแล้ว เราก็เที่ยวได้เลยอยู่แล้ว เวลาพอครับ

ขึ้นสู่ลานสนจะเอ๋กับทุ่ง ดอกหงอนนาค ขนาดใหญ่ ๆๆ และหลายทริปก็จ๊ะเอ๋กับสายฝนด้วยพร้อมกันไปด้วย (เรามีเสื้อกันฝนแจกให้นะครับ) พฤติกรรมมาตรฐานที่เห็นบ่อย ๆ เพราะไปกันมาจะหกปีแล้ว นั่นก็คือ พอฝนตก เราก็หลบฝน ฝนหยุด สายหมอกจะไหลเข้า เป็นเวลาที่สวยที่สุด ช่างภาพก็จะวิ่ง ๆ ไปถ่ายรูปกัน แล้วก็กลับมาตั้งหลักใหม่

15.00          ตั้งแคมป์ด้วยกันบนสันแป ซึ่งทีมงานที่อยู่จะเตรียมเอาไว้ให้ ที่ผ่านมาเราจะส่งม้าเร็วไปเตรียมที่ทางไว้ก่อนครับ เพราะแต่ก่อนไปช่วยกันกางเต็นท์เอง ขึ้นถึงสมาชิกก็หอบ ดอกไม้ก็สวย ก็ต้องมากาง เต็นท์ อีกหรือไม่ก็รอ เต็นท์ ก็มี ปีหลัง ๆ มา จัดทีมลูกหาบที่สนิทกันไปช่วยกางให้แบบแข็งแรง สมาชิกทริปก็มีเวลาเที่ยวค่อนข้างแยะ แบบเหลือเฟือเลยก็ว่าได้   เป็นบริเวณลานสน 1633 เมตร มองเฉียง ๆ จะเห็นยอด ภูสอยดาว  2102 เมตรตระหง่านอยู่ การปักเขตแดนเสร็จไปหลายปีแล้วล่ะครับ  จากนั้นก็พักผ่อนกันได้ตามสบายเลยครับ ใครจะมาช่วยสตาฟทำกับข้าวก็ได้ ไม่ช่วยก็ได้ ไปถ่ายรูปกัน ตามใจเลยครับ

ในการกางเต็นท์เราจะมีฟลายชีตคลุมแน่นหนา บริการจัดเต็นท์+ถุงนอน+แผ่นรองนอนให้ฟรีแล้วในแพคเกจนี้ (ไม่ต้องเช่า) ไปแต่ตัวก็พอ  เป็นแบบกันฝนได้ดี ซึ่งเหมาะกว่าเอาไปเอง เพราะเต็นท์ส่วนตัวบางคนก็ไม่กันฝนเอาซะเลย ไม่ก็ใหญ่เกินไป เจอลมแรงบนยอดภูหอบไป  เจอฝนหนักท่านก็ไม่ต้องกลับไปซักเต็นท์เองนะครับ เราดูแลให้ท่านเอง ส่วนแผ่นรองนอน เราใช้ของ karana ซึ่งทำให้นอนแล้วไม่เย็นหลัง  ตรงนี้มีส่วนทำให้ราคาสูงขึ้นจากทริปทัวร์แบบประหยัดอยู่บ้าง แต่เพิ่มความสบายเวลานอน และอยู่ในแค้มป์ที่มีฝนเยอะได้ดี เพราะเราเข้าใจในภูมิประเทศของ ภูสอยดาว ช่วงนั้น จึงปรับแต่งแค้มป์มาเรื่อย ๆ ครับ และน่าจะเพิ่มเวลาเที่ยวให้ท่านได้อีก อีกทั้งหากต้องเช่าอุปกรณ์เหล่านี้ก็ต้องใช้จ่ายพอสมควร รวม ๆ กับค่าแบกแล้วเท่า ๆ กันหรืออาจมากกว่าเสียอีก  

19.00          รับประทานอาหารเย็นร่วมกัน การทำอาหารทีมงานเราจะทำให้ทาน แต่ยินดีเปิดโอกาสให้สมาชิกเข้าร่วมแสดงฝีมือตามอัธยาศัยนะครับ หรือจะนอนเฉย ๆ ทำอะไรอื่น ๆ ก็ได้ ที่ผ่านมาเราจะได้เชฟสมัครเล่นประจำเพราะหากทำด้วยอารมณ์สุนทรี อาหารก็จะอร่อย จริงไหม ๆ  ที่ทำก็สูงโน่นเลย บนบรรยากาศของลานสนบนความสูง 1633 เมตรจากน้ำทะเล (ส่วนยอด ภูสอยดาว นั้นสูง 2,102 เมตร) มีเนินสลับซับซ้อน เวลาหลังฝนนะครับ ก็จะมีสายหมอกไหลผ่านเข้ามาปกคลุมทั่วป่าสนประดุจดินแดนในอีกมิติหนึ่ง

ท่านที่ต้องการโทรศัพท์ มีที่โทรศัพท์มือถือไกลจากจุดแค้มปิ้งราว 300 เมตรครับ  แต่สัญญาณไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ขาดๆๆ หายๆๆ บางที่ก็ไม่ติด ถ้าอย่างไร ติดต่อให้เสร็จตั้งแต่ต้นจะดีกว่า ข้างบนไว้โทรยามฉุกเฉินเท่านั้น  

วันที่ 2 ของการเดินทาง

ตื่นแต่เช้า มาชมวิวยามเช้า 09.00  คือ เที่ยว น้ำตกหลุมพบ ที่มีมากชั้นกว่า (มีกว่า 7 ชั้น) มอสเยอะและคนยังไม่เยอะ เดินไปหลักเขตแดน เป็นชายแดน และข้ามแดนไปฝั่งลาวนิดหน่อย ทางเดิน ย้ำ เตือนไว้เลย หลายช่วงลาดชันมาก และถ้าฝนตกก็ลื่นมาก ปีที่แล้ว เราตัดเส้นทางกับทาง อช จนครบเส้นมาทะลุออก น้ำตกสายทิพย์ ที่ปีนี้ ทุกคนคงต้องมาเทรลนี้กันล่ะครับ น้ำตกนี้มอสเยอะกว่าน้ำตกมอส และมีจำนวนชั้นมากกว่า ใครที่เคยไปสมัยเที่ยวน้ำตกมอสก็ยืนยันได้ตรงนี้ และอยู่ฝั่งไทยด้วย เที่ยวสบายใจ

น้ำตกนี้สวยครับ แต่เดินไม่ง่ายเลยสำหรับมือใหม่ ดังนั้นสตาฟจะถามย้ำท่านว่าไปไหม ถ้าไปก็ต้องยอมรับที่จะปีนป่าย มีจุดเสี่ยงบ้างในระดับหนึ่ง ใครกลัวความสูงต้องยกมือขึ้นแล้วก็ลองดูว่าไปไหวไหม ถ้าไม่ไหวก็หยุดไว้ก่อนตั้งแต่น้ำตกสายทิพย์นะครับ (ใครชวนเพื่อน อย่าลืม ๆๆ ย้ำเพื่อน ๆ เขาจะได้รู้ว่าจะพบกับอะไรนะครับ ถ้าเขาไม่มีข้อมูลนี้ เขาอาจไม่พอใจได้ที่ไปหลอกเขาไปในที่ที่เขาไม่พร้อมนะครับ ส่วนท่านที่เคยเดินป่ามาแล้ว การปีนป่ายที่นี่ถือว่าจิ๊บ ๆ แต่กับคนที่คาดหวังมาดูดอกไม้ ไม่เคยลุยเอาเลย มันไม่ง่ายครับ) ดังนั้น เราขอประเมินนักท่องเที่ยวก่อนอณุญาตให้เดินนะครับ 

ตรงนี้ต้องเตรียมรองเท้าที่มีดอกยางดี ๆ ไปกันนะครับ คือดอกยางหนา ๆ ไม่งั้นเท้าท่านจะแพลงได้ (ทริปก่อนย ๆ  ยังมีหลายท่านใส่รองเท้า Adda Kito ไปอยู่ แล้วไม่มีดอกยางน่ะจ้ะ มาจากเพื่อนที่ชวนไปไม่ได้ให้ข้อมูลเพิ่มเติม ไม่ได้พิมพ์ข้อมูลนี้ไปให้ ทำให้เขาเดินลื่นมาก ๆ  ตรงนี้ย้ำอีกทีเลยครับ แล้วแวะทานข้าวข้างล่างก่อนเดินย้อนกลับทาง น้ำตกสายทิพย์ เป็น Adventure เล็ก ๆ นะครับ ไม่ง่ายนักสำหรับคนไม่เคยไปไหนเลย ถ้ายังไม่หายอยากก็เดินเที่ยวกันไปเรื่อย ๆ ถึงมืดนั่นล่ะครับ เช่นเดียวกับทริปอื่น ๆ ที่เราจัดคือ เราจะร่วมเดินไปด้วยกันไปตามจุดต่าง ๆ กันแบบไม่กำหนดเงื่อนเวลาและสถานที่ ให้มากเกินไป นั่นคือแต่ละสัปดาห์เราค่อนข้างจะมีข้อมูลล่าสุดตลอด ก็จะจัดให้เหมาะสมกับสภาพตรงนั้น เราเคยเจอฝนหนักสุดถึง 52 ชม มาแล้วนะ ดังนั้นใครกลัวไปแล้วไม่ได้ตามโปรแกรมก็ไม่เหมาะอีกเช่นกัน เพราะที่นี่เป็นแหล่งท่องเที่ยวธรรมชาติที่เราควบคุมเขาไม่ได้ โดยเฉพาะการเดินทางไปในจุดใหม่ ๆ เสียบ้าง ตรงนี้ แต่ละทริปคงแตกต่างในรายละเอียดบ้าง ตรงไหนดูดีก็ไป ดูไม่สวยก็เว้น ๆ ไปเสียบ้าง 

จนกระทั่งช่วงค่ำ ๆ ก็จะกลับมากินข้าวและล้อมวงคุยกันรอบตะเกียงกับเตาไฟ(ถ่าน)  (คืนนี้ไม่อยากให้รีบนอนแบบคืนแรก มาล้อมวงคุยกันดีกว่าเนอะ ) และทีมทำกับข้าวก็จะคิดเมนูทูเดย์มานำเสนอเพื่อน ๆ ทุกท่านให้ลองทานกันดู

สถานที่เที่ยววันนี้ก็จะมี - น้ำตกสายทิพย์ น้ำตกหลุมพบ หลักเขตแดน ทุ่งดอกหงอนนาคหลาย ๆ ทุ่งครับ

วันที่ 3 ของการเดินทาง

07.00            ตื่นแต่เช้ามาชมสายหมอกและรับประทานอาหารเช้าเอาแรงก่อนเดินทางลงจาก ภูสอยดาว เก็บของเพื่อลงจากลานสน ภูสอยดาว  วันนี้เราจะทานข้าวเช้า แล้วก็ลงกันเลย ในการเดินลง คนทั่วไปจะคิดว่าง่าย แต่ที่จริง ทำให้ปวดกล้ามเนื้อมากกว่าขึ้นอีกเพราะเกร็ง ก็ให้ลงเรื่อย ๆ ใช้ไม้เท้าช่วยบ้างสำหรับคนที่ไม่เคยก็จะผ่อนคลายไปได้

เมื่อถึงที่ทำการก็พักเหนื่อย รับประทานอาหารกลางวัน กว่าจะลงถึงก็ไม่ต่ำกว่าบ่ายโมงล่ะครับ อาบน้ำให้สบายใจ ประมาณบ่ายสามโมงเราจะ ออกเดินทางกลับจาก ภูสอยดาว ในเวลา 24.00 น. เดินทางกลับถึงกรุงเทพฯ โดยสวัสดิภาพ (จะพยายามทำเวลาให้ได้ตามนี้ เพื่อจะได้มีเวลานอนพักเอาแรงก่อนไปทำงานต่อกันนะครับ)

แต่สำหรับทริปที่คนน้อย ก็จัดให้แต่กลับโดยรถทัวร์ กรณีที่ไปโดยรถทัวร์ ถึง กทม ตี 3 จ้า (ไปโดยรถตู้กลับถึงกทม เที่ยงคืนครับ)

Trip Rating -

เดินป่าระดับต้น เดิน 6.5 กม ขึ้น ภูสอยดาว สถิติที่เดินราว 4-6.5 ชม แบบไม่เร่งและเป็นอัตราคนปกติ ๆ ที่ไม่ได้เดินป่าบ่อย ๆ เดินกันอยู่นี่แหล่ะ  

ท่านที่สูงวัยหรือคิดว่าไม่แข็งแรงมาก ควรให้สตาฟช่วยประเมินว่าท่านควรใช้ ไม้เท้า ช่วยค้ำยันหรือไม่ในเบื้องต้น  อย่างไรก็ตาม ไม่มีใครบอกได้ชัดเจนว่าท่านควรใช้หรือไม่ควรใช้ ถามใจของท่าน อย่าพยายามถามคนอื่นดีที่สุดเลยครับ ถ้าเราคิดว่าไม่ไหวก็เตรียมไม้เท้าไปด้วยได้เลย ...
 เหนื่อยไหมเหนื่อยบ้างแน่นอน คนจัดเองไปบ่อย ๆ ก็เหนื่อยนะ เราไม่ใช่ซุปเปอร์แมนจ้ะ   แต่ถามว่าเหนื่อยเกินระดับคนสองแขนสองขาจะรับได้ไหม คำตอบคือรับได้อยู่แล้ว คนเขาไปกันได้ปกติตั้งเยอะ แล้วทำไมเราซึ่งเป็นคนปกติเหมือนกันจะไปไม่ได้ ยกเว้นเราเป็นคนไม่ลุยเอาเลย  ก็ต้องยอมสละ อย่าไปเลย ปลง ๆ ซะนะครับ  แล้วป่าที่ไปมีฝนแน่ ไม่ต้องคิดหลบ คิดว่าจะอยู่กับฝนอย่างไรดีกว่าจ้ะ  ใครกลัวฝนไม่ควรไป (ไปหน้าหนาวไม่มีฝน แต่ก็อดดูดอกไม้เหมือนกัน เพราะหน้าหนาวไม่มีดอกไม้นะครับ) แล้วมีฝนดินมันก็จะเละ ๆ บ้างในบางทีนะจ๊ะ  

ท่านที่ปัญหาเรื่องข้อ เข่า ไม่ควรไป คนเป็นโรคหัวใจก็ไม่ควรไป

ทีนี้ถ้าสงสัยว่าตนเองไปได้หรือไม่ ขั้นต้นคือถ้าท่านมีอาการครบ 32 และใจหร้อมก็น่าจะไปได้ครับ ถ้ายังสงสัยอีกสอบถามเจ้าหน้าที่ได้ ที่เคยเป็นปัญหาอยู่ คือคนจองพร้อม แต่เพื่อนที่บางทีบางท่านไปหลอก ๆ เค้ามา (เพราะกลัวเค้าไม่มา) เค้าไม่รู้เรื่อง แต่ก่อนบางคนลากแตะ + เป้สี่เหลี่ยมลากไป ภูสอยดาว อันนั้นทรมาณเพื่อนเขาเปล่า ๆ แล้วก็หาเหยื่อ คือโทษว่าทางทัวร์ไม่ให้ข้อมูลก่อนไป อ้าว คนจัดโดนก่อนเลย  จริง ๆ คือให้ครับ ให้แล้วแน่นอน แต่เพื่อนคุณไม่ยอมบอกคุณเอง เพราะเขากลัวคุณไม่มาน่ะ  แนะนำว่าพรินต์ข้อมูล แนะนำเขาตามจริง  ถ้าเตรียมตัวพร้อมแล้วจะสบาย และสนุกแน่นอนครับผม ชัวร์ (ย้ำอีกแล้วนะ)  ..

ค่าบริการท่านละ 4000    บาท

(ไม่รวมค่าใช้จ่ายที่อาจเพิ่มขึ้นจากราคาน้ำมันประมาณ 100-200 บาท  ถ้าราคาน้ำมันสูงเกิน 45 บาทต่อลิตร)

- จัดเต็นท์+ถุงนอน+แผ่นรองนอน+เสื้อกันฝน+ฟลายชีตกันฝนชั้นที่สอง  ให้พร้อมค่าแบกสัมภาระส่วนตัว ไม่เกิน 10 กิโลกรัม/ท่าน 
 - กรณีไปพบที่ ภูสอยดาว ได้เอง ขับรถไปเอง (ตรงน้ำตก ภูสอยดาว )  - ลด 1000 บาท จากค่าทริปแต่ละแบบครับ....  

วิธีการโอนเงิน - คำแนะนำ - การเตรียมตัว - คำถามที่ถามบ่อย ๆ - ภาพตัวอย่าง จะอยู่ใน ความเห็นถัดลงไปจ้ะ
* *  * * * * *

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 11 ก.ย. 2551 เวลา 09:54 น. โดย Mr.OB1

มิตรภาพ ความฝัน วันแรมทาง .

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

Mr.OB1
Rank:

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 22 เม.ย. 2551 เวลา 08:53 น.

*** การติดต่อโอนเงินจองทริป ***

ยืนยันทริปได้โดยโอนเงินมัดจำท่านละ 2000 บาท มาที่

บัญชีออมทรัพย์ ชื่อ นางสาว อภิรดี ลพทองคำ

1 ธ.กรุงเทพฯ สาขาสะพานพระปิ่นเกล้า เลขที่ 162-4-15794-5

2.ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาย่อยเดอะมอลล์บางแค เลขที่ 162-2-05382-5

3 ธ.กสิกรไทย สาขา บางยี่ขัน เลขที่ 047-2-08362-9

4. ธ.กรุงไทย สาขาย่อย บางยี่ขัน เลขที่ 090-0-00408-8

พิมพ์และแล้วแฟกซ์แบบฟอร์มการสมัคร (ระบุเรื่องถุงนอน ระบุมาด้วยว่าต้องการหรือเปล่า ส่วนเต็นส์ทริปนี้จัดให้ทุกคน เพื่อป้องกันฝนให้ดี ๆ)

แล้วแฟกซ์ไปที่ 02-619-9770 (แฟกซ์ทริปในประเทศหรือสแกนสลิป+แนบใบสมัครส่งมาที่ domestic@trekkingthai.com)

อย่าลืมแจ้ง ชื่อ-นามสกุลจริง และนามแฝงในเว็บไซต์ และเบอร์โทรที่ติดต่อ ได้ให้เราทราบนะ อย่าลืม ๆๆพิมพ์แบบฟอร์มได้ที่นี่ครับ 

http://board.trekkingthai.com/tour/trip_apply_form_trek.htm

เราจะทำการลงชื่อท่านไว้เป็นหลักฐานให้ต่อไปจ้า...

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 24 มิ.ย. 2551 เวลา 21:07 น. โดย Mr.OB1

Back to Top

Mr.OB1
Rank:

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 22 เม.ย. 2551 เวลา 08:54 น.

** การเตรียมตัวของนักท่องเที่ยวและคำถามที่พบบ่อย  ***

การแต่งกายสำหรับเดินป่า คลิกที่ลิ้งค์นี้ได้เลยครับ มีรูปและคำอธิบายประกอบด้วย

ห้องน้ำเป็นอย่างไร - เป็นห้อง ๆ สะอาดดีครับ แต่ต้องตักน้ำใส่กระป๋องไปเอง มีห้องอาบน้ำ แต่ก็ต้องตักน้ำกันเข้าไปเองเหมือนกันจ้า แม้ว่าปีนี้ 49 จะมีห้องน้ำที่ดูน่าจะดี แต่ระบบปั๊มกับโซล่าเซลยังทำงานไม่ค่อยปกติ ส่วนใหญ่ต้องตักน้ำเข้าไปจ้ะ

ตรงนี้ก็นับว่าลุย ๆ หน่อย แถวห้องน้ำบางทียังได้เจอตัวซาลามานเดอร์ด้วย สาว ๆ อาจกรี๊ดกร๊าดกันได้ มีทากก็มีแต่ไม่แยะ เดินทั้งทริปเจอมา 1-2 ตัว เรียกว่าดวงดีแล้วครับที่เจอ   ตัวคุ่นก็มี แต่ป้องกันได้ไม่ยากแล้ว เดี๋ยวนี้ยาดีแยะ แต่ก่อนคนจัดเองก็พรุนเลย (โดนกัดพรุน)  แต่ทั้งหลายทั้งปวง มีไม่มากนัก ยกเว้นคนที่กลัวเยอะ ๆ มันก็พูดยากนะครับ จะชวนเพื่อนไปน่ะ อธิบายเขาก่อนว่ามันเป็นอย่างนี้นะ ออกแนวขู่นิด ๆ ก็ได้ครับ ดีกว่าคาดหวังสูงเกินจริง  

รับจำนวน ขั้นต่ำปกติคือ 6 คน ขั้นสูงต่อทริปคือ 18 คน ต่อคณะ (รับสูงสุดได้หลายคณะ) แต่ถ้าใครติดต่อมาเนิ่น ๆ จองมานาน ๆ อันนี้เราจะพยายามจัดให้ และทำเป็นปกติเพราะทีเคทีไม่ได้เน้นธุรกิจนำ เอาความอยากเที่ยวนำ อิอิ  

ราคานี้รวม - แบบแรก  ค่าเดินทาง อาหารครบทั้ง 9 มื้อ (แบบอิ่ม ๆ ) ค่าเข้าอุทยานฯ ค่าตอบแทนเจ้าหน้าที่นำทาง ค่าลูกหาบของส่วนกลาง (ค่าลูกหาบส่วนตัวได้รวมไว้แล้วนะครับ คนละ 10 กก )  ส่วนอุปกรณ์กองกลางทั้งหมด

เราเตรียมไว้ให้คือ  (เต็นท์+ถุงนอน(เอาไปเองได้)+แผ่นรองนอน+ทาร์ปกันน้ำฝน+เสื้อกันฝนแบบลำลอง ) เปรียบเทียบได้ครับ เราเตรียมให้ครบเลย ไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม  ถ้าสมาชิกทริปเกิน 1 ตู้จะมีคนครัวต่างหาก เพื่อให้สตาฟใกล้ชิดสมาชิกมากขึ้น   มีประกันอุบัติเหตุ 300,000 บาท จ้า

แบบประหยัดกว่า กรณีมีอุปกรณ์เอง ก็ไม่รวมค่าอุปกรณ์และค่าแบก นั่นคือทั้ง เต็นท์ +ถุงนอน+สัมภาระส่วนตัว  ท่านต้องจ้างแบกเองด้วยนะจ๊ะ  แต่ในใจเราแนะนำว่าถ้ามีงบก็ใช้ของเราได้เลย เพราะฝนบน  ภูสอยดาว  นั้นตกเรื่อย ๆ ไม่ต้องเหนื่อย ดูแล ซักล้าง ด้วยครับ

และไม่รวม - ค่าขนมขบเคี้ยวส่วนตัว -ค่าเครื่องดื่มที่มีแอลกอร์ฮอล์

จัดให้แล้วกรณีไปแบบจ่ายรวมหมด
- เต็นท์ นอน 3 ท่านต่อ 1 เต็นท์ (ขึ้นกับขนาดของกลุ่ม จะจัดเต็นท์ขนาดที่เหมาะสมให้ พร้อมแผ่นรองนอน แต่เรานอนใกล้ชิดกันหน่อยน่ะนะ) - เสื้อกันฝน แบบลำลอง (ใครมีส่วนตัวก็พกไปเองได้) +ถุงนอน + แผ่นรองนอน (ซึ่งหลายที่จะไม่มีให้ แต่ข้างบน พื้นดินจะหนาว และบางทีแถมเปียก ถ้ามีก็นอนสบายขึ้นอีกนิดแน่นอนครับ)  +มีฟลายชีตกางซ้อน เราพร้อมสู้ฝนนะครับ เมื่อเปรียบเทียบลองสอบถามว่า เขากันน้ำซึมมาที่หลังท่านเวลาฝนตกอย่างไร ถ้าไม่มีแผ่นรองนอนเพื่อประเมินความพร้อมของทัวร์ได้ครับ 

แนะนำการเตรียมตัว + สิ่งของที่ต้องนำไปเอง -

1. ถุงนอน (ถ้าไม่มีจะจัดหาให้-ฟรีจ้า แจ้งมาในใบสมัครแล้วกัน แต่เอาไปเองก็จะเป็นกลิ่นเราเองนะ)

2. ชุดที่เหมาะสมกับการเดินขึ้นเขา แขนยาว แนะนำให้งดใช้กางเกงยีนส์ (บน  ภูสอยดาว  ฝนตกบ่อย กางเกงยีนส์จะหนัก ทำให้คุณหนื่อยกว่าเพื่อน ๆและยังเสียดสีเนื้ออีกต่างหากเมื่อขึ้นทางชัน ) แต่ใครคิดว่าถนัด จะนำไป ก็ไม่ว่ากันนะครับ อันนี้ก็แนะนำไว้แบบกลาง ๆ บางท่านบอกฉันเดินของฉันได้ ก็ไม่มีปัญหาล่ะครับ

** กางเกงขาสั้น ใช้ตอนนอนได้ครับ ตอนใส่เดินไม่เหมาะสม คือใส่ได้แต่ท่านจะไม่สะดวกสบายและอาจเป็นภาระกับคนอื่นได้ง่าย **

** เสื้อกันหนาว ขนาดบาง ไม่ต้องหนามาก เอาไปด้วยก็ได้ ไม่เอาไปก็ได้ ถ้าคุณไม่กังวลมากเรื่องอากาศซึ่งอยู่ในระดับเย็น เฉลี่ย >16 องศา ไม่ถึงกับหนาวในตอนกลางคืน   

3. ไฟฉาย กลางค่ำกลางคืนต้องเดินไปห้องน้ำจะได้ปลอดภัย

4. ยาประจำตัว พลาสเตอร์ ยากันทาก กันคุ่น (ซื้อได้ที่สำนักงานครับ มีทั้งแบบถูกแบบแพง)  

5. อุปกรณ์ส่วนตัวอื่น ๆ ฯลฯ

6 อันนี้สำคัญ "รองเท้าแบบมีดอกยางที่ดีครับ" เคลียร์ ๆ ก็คือ ดอกยางหนา จะเป็นแบบแตะรัดส้นหรือผ้าใบก็ได้ แต่ต้องมีดอกยาง จะได้ไม่ลื่น กันลื่น ส่วนถุงกันทากนั้น ถือว่าทากมีน้อยมาก ๆ ไม่จำเป็น แต่ใครจะนำไปก็ได้ หรือซื้อรองเท้าเดินป่าที่เรามีขายนะครับ เป็นรองเท้าจากจีนแดงคู่ละ 150 บาทเท่านั้น (ราคานี้ห้ามต่อแล้วนะคร๊าบ...)

การเดินลงน้ำตกหลุมพบ มีช่วงชัน เดินยากและดินร่วนซุย อาจลื่นตกผาได้ถ้าลื่นรุนแรงจะไม่อนุญาตให้คนที่มีรองเท้าไม่ดีไปนะครับ ยกเว้นอาสาเอง และพร้อมรับผิดชอบตนเองได้ ถ้ายังฝืนไปโดยใช้รองเท้าที่ดอกยางไม่เหมาะสม ซึ่งอันนั้นต้องถือว่าท่านเลือกเองแล้วจ้ะ ย้ำอีกทีว่าอย่าลืมพรินต์ข้อมูลบอกเพื่อนที่ท่านชวนมาด้วยครับ คือหลายครั้งที่เพื่อนที่ท่านชวนมาไม่รู้อะไรเลยครับ ทีนี้เขาก็มาบ่นกับผู้จัดว่าทำไมไม่บอก คือแท้จริงแล้วบอกตั้งแต่ในเว็บ นอกเว็บ ย้ำไปแล้วอีกรอบก่อนไป  แต่ถ้าพี่ ๆ ที่เป็นโต้โผจองกันมา ไม่ช่วยกันสื่อสารไปถึงเพื่อน ๆ เพื่อน ๆ พี่ก็ไม่มีทางรู้ มารู้เอาวันไป ซึ่งก็แทบไม่ทันแล้วครับในการปรับใจ  เราช่วยเขาได้  ให้เขารู้ก่อน ปรับใจรับข้อเท็จจริงและเตรียมตัวไปเต็มที่  จะเที่ยวสนุกแน่นอนครับผม เพราะหัวใจแห่งความสนุก อยู่ที่ ใจพร้อม และทราบข้อมูลเพียงพอทุกคน ..  

7 ยากันคุ่นส่วนตัว wildlive deet 95 (ซื้อได้ที่สำนักงานครับ)  หรือถูกหน่อยก็น้ำมันเหลือง แต่กองกลางก็มีให้(จำนวนหนึ่ง)นะครับ แล้วแต่ความพอใจของสมาชิกแล้วกัน

8. จะไปคนเดียวก็ไม่มีปัญหานะครับ เป็นคำถามยอดฮิตครับว่าไปคนเดียวจะมีปัญหาอะไรไหม ก็ตอบเลยว่าไม่มีอ่ะ

9. เตรียมใจ เราไปหน้าฝน โอกาสเจอฝนบน ภูสอยดาว แยะ และทางขึ้นบางคนก็ว่าง่าย หลายคนก็ว่าเหนื่อยโคตร ขึ้นกับใครเคยผ่านอะไรมาบ้างนะครับ เราสู้ครับ ให้นึกว่าคนอื่นเขาขึ้นกันได้ตั้งเยอะแยะ เราก็ต้องทำได้สิ ..

10. เวลาเดินขึ้น ภูสอยดาว บางทีสตาฟต้องดูแลคนที่อ่อนแอที่สุด ทำให้คนที่เดินไว อาจไม่ค่อยได้เห็นหน้าสตาฟระหว่างขึ้น อยากแนะนำให้เกาะกลุ่ม สตาฟและไกด์คนท้องถิ่นจะช่วยแนะนำ ชี้ชวนท่านดูโน่นนี่ได้เยอะแยะเลยล่ะครับ

11. ร่มกันฝน และกันแดดได้ด้วย ทางที่นั่นกว้างขวาง โล่งโจ้งเลยครับ ท่านจะกางร่มเดินสบาย ๆ ข้าวของแพคใส่ถุงกันเปียกซะแล้วให้ลูกหาบแบก เราเดินถือร่มก็ได้ สบายดีออก

12. การขับถ่าย / อาบน้ำ ใช้การตักน้ำจากลำธาร มาอาบที่ห้องน้ำของทาง อช ภูสอยดาว

13. ถุงมือ ตอนเที่ยวน้ำตกครับ จำเป็นเหมือนกันทำให้มือไม่เจ็บ

การเตรียมตัว (ถ้าชวนเพื่อนมา เพื่อนท่านทุกคนต้องได้อ่านนะครับ อย่าหลอกเขามาโดยไม่ให้ข้อมูล เราเตือนท่านแล้วนะจ๊ะ อย่าไปชวนโดยไม่ให้ข้อมลที่เป็นจริง)         กับเส้นทางเดินที่ลาดชันท้าทายแรงโน้มถ่วง มีป่าสนและทุ่งหญ้าบนลานสน ภูสอยดาว และ ทุ่งดอกไม้ รออยู่ สำหรับโปรแกรมก็ได้ปรับแต่งมาตลอด แต่ก็แปลกกว่าโปรแกรมทั่วไปบ้าง เพราะผมคิดว่าเราไปเที่ยวตามเส้นทางทั่วไป มันก็คงไม่มีอะไรเร้าใจให้ลุ้นอีกแล้ว เลยคิดว่าจะหาอะไรใหม่ ๆ ทำด้วย บางช่วงก็เขียนไว้ชัด ๆ ว่าจะยืดหยุ่นตามสภาพจริงช่วงนั้น ๆ บางอาทิตย์เฮงฝนตก 50 ชมก็เจอมาแล้วนะครับ  อีกอาทิตย์อาจจะเฮงกว่า อากาศร้อนแล้งทั้งวัน นี่ล่ะครับ ภูสอยดาว เรากำหนดธรรมชาติเขาไม่ได้ แต่เตรียมตัวและใจให้พร้อมมีความสุขกับตรงนั้นได้ ภาพสวยที่สุดจะเกิดหลังฝนตกใหม่ ๆ ครับ ตอนหมอกไหลเข้านะ สุดยอดเลยครับ  ปีนี้เราจัดไปไม่ใช่มือใหม่ แต่ไปเป็นปีที่หกติดต่อกันเข้าไปแล้ว  ฝนตกแยะไหมบอกไม่ได้หรอก แต่ที่พอรับรองได้คือว่าเสน่ห์ของป่าหน้าฝนนั้นงามบริสุทธิ์สดใสเป็นที่สุด เพื่อน ๆ คงได้ชมความสวยงามของธรรมชาติกันอย่างคุ้มค่าทีเดียว โดยเฉพาะคนชอบ ดอกไม้ สวย ๆ ท่านที่สนใจ เลือกเดินทางได้จาก ช่วงที่มีจัดดังนี้ครับ (ช่วงที่จัดเป็นช่วง ดอกไม้ บาน มี ดอกไม้ ให้ชมนะครับ และมีดอกไม้อื่น ๆ สลับอีกทั้ง ลิลลี่ป่า / ลิ้นมังกร/กระโถนฤาษี และมีฝนครับ จะไปที่นี่ ถ้าจะดู ดอกไม้ ด้วย ก็ไม่ต้องกลัวฝน กลัวฝนก็อดไปแหงม ๆ  เพราะดอกไม้มีตอนหน้าฝนจ้ะ)

ถ้าฝนไม่ตก อากาศกลางวันร้อน แดดแรง หาหมวก เสื้อแขนยาว กันแดดสักหน่อยก็ดี

ถ้าฝนตก อันนี้บางทีก็เปียกทั้งวันทั้งคืนครับ  

ส่วนช่วงเย็นๆ กลางคืน จนถึงเช้า อากาศหนาวเย็น เตรียมเสื้อกันหนาวไปเผื่อก็ดี เมื่อคืนอากาศหนาว น้ำค้างแรง (ใช้ Deuter Plus One นุ่งขายาว ใส่แจ็คเก็ต นอนปลาทู ยังอุ่นสบาย แสดงว่าหนาวมากนะเนี่ย) ดอกหงอนนาค ยังมีอยู่เยอะอยู่ เป็นทุ่งๆ และอีกสารพัดพันธุ์ก็ยังมีอยู่ ทางเดินสบาย ไม่ลื่น แต่ถ้าฝนตกก็ลื่นครับ เตรียมยากันแมลงด้วย คุ่นเยอะมาก จุดกางเต๊นท์ไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่เดินตามเทรล ก็มีเยอะพอควร ห้องน้ำดี สะอาด แต่ต้องตักน้ำมาเองนะ ฟ้าโปร่ง เห็นพระอาทิตย์ตกดินครับ สุดท้าย อาหารอร่อย หลากหลายเมนู เลิศ หรู อิอิ

*** อย่างไรก็ตามอย่าประมาทกับฝนและทางเดินน้ำตกหลุมพบ(เดินยากนะ ใครใจไม่สู้ไม่ต้องลงไป) บอกเพื่อนด้วย ถ้าไม่บอก เขาก็จะเตรียมใจไม่พร้อมและเขาอาจจะผิดหวังได้ครับ ใครจะชวนเพื่อน บอกเพื่อนให้หมด อย่ากั๊ก  ***

***สำหรับท่านที่คิดว่าจะกลับบ้านลำบากหากต้องกลับดึก หรือเช้าเกินไป กรุณาแจ้งให้ทางเราทราบล่วงหน้า เพื่อให้คำแนะนำเกี่ยวกับ การหาที่พักชั่วคราว หรือ รอพักชั่วคราวที่ปลอดภัยให้ล่วงหน้า กรณีบอกฉุกเฉิน ทางเราอาจไม่สามารถช่วยเหลือได้ หรือได้โดยไม่สะดวก ซึ่งอาจเป็นปัญหากับท่านได้หากไม่ได้แจ้งไว้ก่อนหรือเตรียมการที่เหมาะสมไว้ก่อน 

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 1 ก.ย. 2551 เวลา 14:49 น. โดย ปลายิ้ม

Back to Top

Mr.OB1
Rank:

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 22 เม.ย. 2551 เวลา 08:55 น.

ประสบการณ์และภาพที่ผ่านมา

ปีนี้เป็นปีที่เจ็ดแล้วสินะครับ จากการจัดโดยมีคนไปด้วยกันกับเราไม่กี่คน เป็นนับร้อยคนต่อปี โดยปีหลัง ๆ กำหนดช่วงได้แล้วก็จัดแบบทริปต่อเนื่องซะเลย (ช่วงที่จัดทุกสัปดาห์ยังคงมีดอกไม้คือดอกหงอนนาคบานอยู่ครับ) ทริป 1 ในสุดยอดทุ่งดอกไม้ของประเทศไทย.. ปรับปรุงทั้งมาตรฐานที่พัก อาหารการกินและการนำชมธรรมชาติจากทีมงานสตาฟที่กล่าวได้ว่าเราเป็น 1 ในไม่กี่ทัวร์ที่นำคนขึ้น ภูสอยดาว เป็นจำนวนมากในแต่ละปี

จนในปี 2547  นิตยสาร อสท ได้กรุณาแนะนำเว็บไซต์ของเรา (TrekkingThai.Com) และทัวร์ ภูสอยดาว ลงในหนังสือ ทำให้ ภูสอยดาว ยิ่งเป็นที่รู้จักมากขึ้นไปอีก เรามีอุปกรณ์ให้พร้อมสำหรับท่านที่อาจจะไม่เคยเดินป่า แต่อยากไปชมความงาม โดยตอนนี้ ทริปนี้ถูกออกแบบมาให้รองรับสมาชิกเกือบทุกวัยที่ "ใจเต็มร้อย" ถ้าเป็นแบบสนิมสร้อย เดินไปบ่นไป อันโน้นก็ลำบาก อันนี้ทำไมไม่สะดวกสบายเหมือนบ้านฉัน แบบนี้ไม่ต้องสมัครมานะครับ ถ้าพร้อม "ลุย" เพื่อไปดูทุ่งดอกไม้ระดับเป็น Unseen Thailand ด้วยกัน 

พี่ ๆ ท่านใดจะไปช่วงไหนก็ระบุวันมา รวมกลุ่มก็ได้ ทุกช่วงที่จัดยังมีฝนอยู่นะครับ ก็มันเป็นหน้าฝนนี่นา ไม่มีฝนก็ไม่มี ดอกหงอนนาค ไม่มีหมอกไหลเข้าสวย ๆ ดังนั้นใครกลัวฝน หรือแบบว่า ว้าเบื่อจังฝนตก แนะนำให้นอนอยู่บ้านไปเลยดีกว่านะ ที่นี่มีดอกไม้เพราะมีฝน มีฝนก็เลยมีดอกไม้ จริง ๆ ไปก็ไม่เปียกเท่าไหร่ เพราะมีทั้งเสื้อกันฝน ฟลายชีต เรียบร้อย ดอกไม้ก็มีตลอดด้วย เกือบทุกทริปออกเดินทางคืนวันพฤหัส กลับถึงกทม เที่ยงคืนของวันอาทิตย์

รูปทริปที่ผ่านมาให้ดูบรรยากาศก่อนตัดสินใจ  เป็นบรรยากาศในแต่ละเดือนนะ

ภาพจากทริปปี  2551 ตอนปลายเดือน กค สค ครับ
http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=34&topic_no=131031&topic_id=132661

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=34&topic_no=133636&topic_id=135294&&page=1

ภาพจากทริป 5-7 กย 2551
http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=34&topic_no=134993&topic_id=136676

ทริป ทัวร์  ภูสอยดาว  12-14 ส.ค (วันแม่ 2550)

http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=34&No=39762&picfolder=trekking&#top

http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&No=39660&forum=34&page=2

ทริป 16-18 สค 2550
http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=34&No=99492

ทริป 24-26 สค 50
http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=34&No=99593

ภาพเพิ่มจากคุณพุ้ย (สวยครับสวย) ทริป 24-26 สค 50
http://koonkhun.multiply.com/

อ่ะ ดูภาพแล้วไม่พอ ดูวีดีโอคลิปกันด้วยเลยไหม อันนี้ช่วยประกอบการเตรียมตัวได้เป็นอย่างดี ชมได้ที่นี่ แต่ก่อนชมอย่าลืมสมัครเป็นสมาชิกบอร์ดก่อนล่ะ (ไม่เสียค่าใช้จ่ายใด ๆ) แล้วก็ค่อยคลิกเข้าชม สามารถเป็นไกด์ไลน์ให้มองเห็นภาพอย่างชัดเจนมากขึ้นกว่าภาพถ่ายครับ

(สำหรับคน Net ช้าให้ดาวน์โหลดโดยเลือกที่ Low speed connection) ก่อนไป ชมVDO Clip แนะนำการเที่ยว ภูสอยดาว กับทริปของเทรคกิ้งไทย . คอม ได้ที่นี่ครับ

http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&No=40021&forum=34&picfolder=trekking

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 10 ก.ย. 2551 เวลา 16:24 น. โดย Mr.OB1

Back to Top

Mr.OB1
Rank:

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 22 เม.ย. 2551 เวลา 09:05 น.

ภาพตัวอย่างจากทริป  ทัวร์ ภูสอยดาว  ปีก่อน ๆ เพิ่มเติมจากเดิมครับ

(โหลดช้าหน่อยนะครับ ภาพค่อนข้างเยอะ) แต่ทริป ภูสอยดาว  ปีนี้ การกินอยู่ปรับปรุงขึ้น ตามงบประมาณที่มีมากขึ้นอีกนิดนึงครับ (ดูได้จากภาพจากทริปปีนี้ ตามลิ้งค์ด้านบนได้เลย)

http://www.trekkingthai.com/cgi-bin/webboard/generate.pl?board=trip&content=1907

ภาพจากทริป ทัวร์ ภูสอยดาว  20-22 สค 47

http://www.trekkingthai.com/cgi-bin/webboard/generate.pl?board=trip&content=4746

ภาพจากทริป  ทัวร์ ภูสอยดาว  10-12 กย 47

http://www.trekkingthai.com/cgi-bin/webboard/generate.pl?board=trip&content=4941

http://www.trekkingthai.com/cgi-bin/webboard/generate.pl?board=trip&content=4942

http://www.trekkingthai.com/cgi-bin/webboard/generate.pl?board=trip&content=4943

ภาพจากทริป  ทัวร์ ภูสอยดาว   17-19 กย 47

http://www.trekkingthai.com/cgi-bin/webboard/generate.pl?board=trip&content=4980

* * * * ** *
ภาพ  ภูสอยดาว  เพิ่มเติม จากปี 2548 จะได้เทียบบรรยากาศแต่ละช่วงได้ และพอทราบว่าเขาไปเที่ยวยังไงกันนะที่นี่

ทริป ทัวร์ ภูสอยดาว  วันฟ้าใส 26-28 สค 48
http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=34&No=40256&picfolder=trekking&#top

ทริป ทัวร์ ภูสอยดาว  เดือน กย  (4-6 กย)
http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=34&No=40736&picfolder=trekking&#top

ภาพตอนเริ่มเดินทางไปน้ำตกหลุมพบเดินให้ครบไปบรรจบกับสายทิพย์ 16-18 กย 48

http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=34&No=41323&picfolder=trekking&#top

ทริป ทัวร์ ภูสอยดาว   23-25 กย 48
http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=34&No=41877&picfolder=trekking&#top

ทริป ทัวร์  ภูสอยดาว  มหาสนุก 7-9 ตค 48
http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=34&No=42452&picfolder=trekking&#top

ทริป ทัวร์ ภูสอยดาว  พิเศษ พาขึ้นยอด 2102 ครับ(สำหรับขาแข็ง)
http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=34&No=43140&picfolder=trekking&#top

ทริป ทัวร์ ภูสอยดาว  14-17 ตค 48
 http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&No=42891&forum=34&page=2&

ทริป ทัวร์ ภูสอยดาว   22-24 ตค 48 กับแก๊งค์12 ยอดกุมาร
http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=34&No=43507&picfolder=trekking&#top

เนื่องจากเราเริ่มเป็นสมาชิกของ Sustainable Travel International แล้ว ก็จะมีประกาศเรื่องการมีส่วนร่วมต่อชุมชนและท้องถิ่นที่เราไปนะครับ ทุกท่านที่ไปมีส่วนร่วมและภูมิใจกับการไปเที่ยวและอุดหนุนทัวร์เล็ก ๆ แห่งนี้ ของท่านได้เลยว่า เราไม่ได้ไปแค่เสพความงาม แล้วก็กลับมากทมเฉย ๆ  สำหรับทริปนี้คือ

1. ทานอาหารในท้องถิ่นของภูสอยดาว  รวม 3 มื้อ กรณีเกิน 2 ตู้เราจะกระจายร้านตามคำแนะนำของทาง อช เพื่อกระจายรายได้

2. ใช้บริการไกด์ท้องถิ่น และ/หรือ เจ้าหน้าที่อุทยานฯ - ใช้บริการลูกหาบแบบเต็มอัตราศึก - ข้าวของหลายอย่าง ทุกปี เมื่อจบฤดูกาล เราจะยกให้เขานำไปใช้กันต่อ เช่น ถังน้ำ เป็นต้น  

3. ยินดีรับสิ่งของบริจาค เน้นเสื้อผ้าไปเพื่อบริจาคให้กับประชาชนที่ขาดแคลน แถบบนั้นยังมีความต้องการเสื้อผ้าเก่าอยู่ครับ

4. สะสมเงินอย่างน้อย 0.5-1% ของรายได้ต่อทริป  เพื่อรวบรวมเป็นทุนการศึกษาแก่โรงแรยนในเขตภูสอยดาว เงินนี้ไม่มากที่เป็นเงินจากเรา และเราไม่ได้มา + เอาจากเงินที่จะเก็บจากท่าน แต่แบ่งออกจากผลกำไรขั้นต้นของทางเราเองอย่างตรงไปตรงมา และแท้จริงเราเปิดกว้างให้ทุกท่านที่ซื้อทัวร์ ร่วมเป็นเจ้าภาพด้วยกันนะครับ  โดยจะทำรายการผู้บริจาคไว้อย่างต่อเนื่องโปร่งใส (ประกาศจะอัพเดตหลังจบแต่ละทริปแล้ว 2-3 วัน )  จบฤดูกาลท่องเที่ยว เราก็จะมอบให้ทางชุมชนต่อไป เขาอยู่ได้ เรามีที่เที่ยวดี ๆ ต่อไปอีกนานเท่านานกันครับ ...

ปี 49 เราบริจาค ทีวีและเครื่องเล่นDVD ให้ทางอช ขณะนี้ใช้เปิดคำแนะนำ อช ให้นักท่องเที่ยวได้ชม
** ปี 50 สะสมถึง 15 สค  2100 บาทนะครับ  และเมื่อหักค่าใช้จ่ายนำขยะลง (ขยะที่ตกค้างนะ เพราะขยะของทางกรุ๊ปเองพยายามนำลงทั้งหมด แต่เราทราบดีว่าอาจมีตกค้างบ้าง และ ยังมีของกรุ๊ปอื่น ๆ หลายกรุ๊ปก็ยินดีพ่วงนำลงให้ ) - เงินที่เหลือ อย่างน้อย 1000 บาท จะมอบเป็นทุนการศึกษาให้นักเรียนในพื้นที่ น้อยครับ เพราะเราไม่สามารถบวกกำไรเผื่อได้มากแบบของเมืองนอก ทำเท่าที่ทำได้นะ   

5. ทุกเส้นทางที่ไป ได้รับการรับรองจากทาง อช ภูสอยดาวแล้วว่าไปได้  หากเราจะไปเส้นทางใหม่พิเศษออกไป ก็จะแจ้งขอการรับรองเป็นคราว ๆ ไปก่อนที่จะเข้าไปทำอะไรในพื้นที่ครับ

6. ได้เปิดบอร์ดภูสอยดาวให้กับทาง อช เป็นช่องทางติดต่ออีกแหล่งสำหรับนักท่องเที่ยวที่มีความพร้อมจะไปด้วยตนเองแล้วนะครับ ...

รู้ไว้ก่อนไปกับเรา...กติกาในการไปทัวร์เดินป่ากับ ทีเคที อีโคทัวร์ จ้ะ (Responsible Travel Tips)

เพื่อการท่องเที่ยวที่ยั่งยืน เพื่อให้การท่องเที่ยวของเราไม่ทำร้ายธรรมชาติมากเกินไป เราขอร้องให้นักท่องเที่ยวที่เลือกใช้บริการของเรา
 ปฏิบัติตามคำแนะนำที่ดังนี้ ...

1. ศึกษาข้อมูลก่อนเดินทาง หากท่านชวนเพื่อนไป เพื่อนของท่าน อาจยังไม่ทราบ อาจยังมีแนวคิดว่าไปเที่ยวป่า ก็สามารถทำตนเหมือนเที่ยวเมืองได้ การแลกเปลี่ยนข้อมูล

ทำให้ท่านทราบสภาพพื้นที่ และเดินป่าได้สนุกขึ้น

2. แต่งกายเหมาะสม ควรใช้เสื้อแขนยาว (ในระหว่างเดินป่า) กางเกงขายาว รองเท้ามีดอกยางที่เกาะพื้นได้ดี เพื่อลดอันตรายจากการขีดข่วน ทิ่มตำ ของหนามและแมลงพิษ

พืชมีพิษ

3. ลดของเสียและขยะ ด้วยการลดการนำพลาสติค หรือ ภาชนะโฟม หรือ สิ่งไม่จำเป็นเข้าไป

4. ในการอาบน้ำที่ลำธาร เราจะไม่ใช้สารเคมี ไม่ใช้สบู่ ยาสระผม น้ำยาล้างจานล้างตรงลงไปในน้ำ ควรปฏิบัติตามคำแนะนำ บางลำธารเป็นต้นน้ำที่สะอาดมาก และ มีสัตว์เล็ก

ๆ อยู่ร่วมด้วยที่ท่านอาจมองไม่เห็น และ สิ่งมีชีวิตเหล่านั้นอาจตายได้จาก การอาบน้ำโดยใช้สารเคมี

5. ไม่ทิ้งขยะในป่า หรือในน้ำ ขยะที่เกิดจากสารเคมีสังเคราะห์เช่น พลาสติค เป็นวัสดุที่ควรนำออกมากำจัดนอกป่า

6. เมื่อขับถ่ายแล้ว ควรฝังกลบให้เรียบร้อย

7. ไม่ตัด สร้างทางใหม่ นอกเหนือจากเส้นทางที่กำหนดไว้แล้ว เพื่อลดผลกระทบของเข้าไปเที่ยวลง

8. ไม่ซื้อของป่า สัตว์ป่า ไม่เบียดเบียนชีวิตในป่า เพื่อความสนุกสนานหรือคึกคะนอง

9. ร่วมสนับสนุนท้องถิ่น ด้วยการอุดหนุนขนม อาหารของท้องถิ่น ที่ระลึก แม้มีแพคเกจจิ้งไม่สวยเท่าร้านหรูในเมืองก็ตาม
เพื่อกระจายรายได้สู่ชุมชนที่เราไปเยือนโดยตรง

ขอขอบคุณในความร่วมมือของทุกท่านแทนธรรมชาติ ที่ท่านเข้าไปเยือนอย่างเคารพและเข้าใจ  .. ขอให้ทุกท่านสนุกกับกิจกรรมเดินป่าครับ ป่าเขายินดีต้อนรับนักท่องเที่ยวที่จิตใจดีงามทุกคน...

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 30 พ.ค. 2551 เวลา 19:21 น. โดย Mr.OB1

Back to Top

Guest_ดอกบัว
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 29 เม.ย. 2551 เวลา 18:25 น.

พลาดโอกาสตั้งแต่ปีที่แล้ว ปีนี้กะว่าจะไปให้ได้ ว่าแต่ราคาทริบก็เพิ่มขึ้นอ่ะ รู้งี้ไปปีที่แล้วดีกว่า   555 แต่อย่างว่าอ่ะนะ ราคาของเพิ่มขึ้นทุกอย่าง  ทั้งน้ำมันเอย ข้าวสารเอย ปรับราคาขึ้นทั้งนั้น  แบบว่าเข้าใจค่ะ แต่ก็อดบ่นไม่ได้ อิอิ ปีนี้จะไปให้ได้ค่ะ ถ้ารอปีหน้าสงสัยราคาเพิ่มอีกแน่เลย 555555
++มีข้อสงสัยอยากถามค่ะ   ผู้ชาย อายุ 62 ปี ไปได้มั้ยคะ  ร่างกายยังไหว (เคยไปภูกระดึงมาแล้วเมื่อ 2 ปีก่อนค่ะ )แต่อาจจะเดินช้ากว่าคนอื่นๆ เกรงจะเป็นภาระกับทางทัวร์ค่ะ แต่ถ้าให้ไปกันเองก็ไม่สะดวกทั้งเรื่องอาหารการกินและที่พัก  ++
ทางทัวร์ยินดีต้อนรับหรือว่ายินดีต้อน..กลับ.. ก็บอกด้วยนะคะ จะได้ทำใจไว้ค่ะ

Back to Top

กุ้งTKT
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 1,407
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 30 เม.ย. 2551 เวลา 10:16 น.

อยู่ที่ร่างกายของผู้เดินทางมากกว่าค่ะ ถ้าก่อนไปออกกำลังกายสักหน่อยก็ไปไหวค่ะ เพราะจิงๆกุ้งก็เดินช้าค่ะ แต่ก็ไปได้เช่นกัน อิอิ

ได้เกิดเป็นคนกับเค้าทั้งที ก็ชีวิตนี้ต้องใช้ให้มันส์ ต้องมีเพ้อมีฝันกันไป ก็ไม่ได้เชื่อ  อะไร  ที่ผิด ก็ฉันแค่คิดอะไรที่ต่าง แค่อยากเดินตามทางของใจ

Back to Top
rungtip_u@hotmail.com

Guest_ตาเฉิ่ม
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 1 พ.ค. 2551 เวลา 12:10 น.

มีเรื่องจะถามนิดนึงครับ เมื่อเดินทางด้วยรถตู้ไปถึงภูสอยดาวในตอนเช้า  ก่อนเดินขึ้นภูสอยดาวมีสถานที่ให้อาบน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้า ล้างหน้าแปรงฟันมั้ยครับ   ขอบคุณครับ

Back to Top

Guest_ดอกบัว
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 1 พ.ค. 2551 เวลา 12:13 น.

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ คุณกุ้ง  ดีใจจังเลย ที่ทางทัวร์ต้อนรับ  ปีนี้ต้องไปให้ได้  เดือนกันยา คงได้ใช้บริการกับทางทัวร์นะคะ ไว้ใกล้ๆถึงเวลาจะติดต่ออีกทีนึงค่ะ

Back to Top

กุ้งTKT
Rank:

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 2 พ.ค. 2551 เวลา 10:16 น.

ตอบคุณตาเฉิ่มค่ะ    ก่อนขึ้นมีห้องน้ำให้ล้างหน้าแปรงฟันค่ะ จะอาบน้ำก็ได้จ้า หรือจะลงน้ำตกเลยก็ได้ค่ะ อิอิ

ได้เกิดเป็นคนกับเค้าทั้งที ก็ชีวิตนี้ต้องใช้ให้มันส์ ต้องมีเพ้อมีฝันกันไป ก็ไม่ได้เชื่อ  อะไร  ที่ผิด ก็ฉันแค่คิดอะไรที่ต่าง แค่อยากเดินตามทางของใจ

Back to Top

กุ้งTKT
Rank:

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 2 พ.ค. 2551 เวลา 10:17 น.

คุณดอกบัว ทีเคทียินดีต้อนรับจ้า

Back to Top

ยัยเพิ้ง
จำนวนโพสต์: 51
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 3 พ.ค. 2551 เวลา 00:42 น.

มีข้อสงสัยค่ะ เรื่องการนอน ตามรายละเอียดของทริบบอกว่านอนเต๊นท์ละ 3 คน กรณีที่ไป 2 คน(หญิงและชาย) ทางทัวร์จัดให้นอนยังไงคะ แล้วถ้าเราต้องการนอนเต๊นท์ 2 คนจะได้หรือป่าว ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มมั้ยคะ  (เกรงใจคนข้างๆจะนอนไม่หลับและฝันร้ายอ่ะค่ะ เนื่องจากเสียงอันน่าสะพรึงกลัว อิอิ)

phu-kradung@hotmail.com
Back to Top

กุ้งTKT
Rank:

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 3 พ.ค. 2551 เวลา 12:31 น.

ถ้าลงตัวที่ 2 ท่านเราก็จะจัดเต็นท์ 2 ให้ค่ะ แต่บางครั้งจะมีผู้หญิงมาท่านเดียวอาจจะต้องให้นอนกับผู้หญิงที่มา 2 ท่านนะค่ะ เรื่องเสียงไม่ต้องคิดมากค่ะ เพราะว่าคงมีหลายเสียงเลยละ อิอิ

Back to Top

KJ Jungle
จำนวนโพสต์: 841
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 10 พ.ค. 2551 เวลา 12:17 น.

อ้างถึงความเห็น 11 : ยัยเพิ้ง @ 3 พ.ค. 2551 เวลา 00:42 น.

มีข้อสงสัยค่ะ เรื่องการนอน ตามรายละเอียดของทริบบอกว่านอนเต๊นท์ละ 3 คน กรณีที่ไป 2 คน(หญิงและชาย) ทางทัวร์จัดให้นอนยังไงคะ แล้วถ้าเราต้องการนอนเต๊นท์ 2 คนจะได้หรือป่าว ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มมั้ยคะ  (เกรงใจคนข้างๆจะนอนไม่หลับและฝันร้ายอ่ะค่ะ เนื่องจากเสียงอันน่าสะพรึงกลัว อิอิ)

เสียง(ภู)สอยดาว ดังจัง

How many pens are broken,how many ink bottles consumed,to write about things that have never happened.

KJ Jungle.

Back to Top

กุ้งตัวโต
จำนวนโพสต์: 40
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 10 พ.ค. 2551 เวลา 12:47 น.

อยากไปด้วยจังเลย แต่จะเดินไหวมั้ยน้า

Back to Top

ไ_อ้คล้าว
จำนวนโพสต์: 12,381
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 11 พ.ค. 2551 เวลา 09:56 น.

อ้างถึงความเห็น 14 : กุ้งตัวโต @ 10 พ.ค. 2551 เวลา 12:47 น.

อยากไปด้วยจังเลย แต่จะเดินไหวมั้ยน้า

ค่อยๆๆ เดินไม่ต้องรีบครับ เดินขึ้นแค่ 6.5 กิโลเอง

ติดตามการเดินทางของไอ้คล้าวได้ที่
 facebook   ไอ้คล้าวผจญภัย

ผมไม่ได้ทำงานที่ TKT ตั้งแต่ มีค 2553 แล้วนะครับ มีอะไรติดต่อที่ สำนักงานได้เลยครับ
เพราะผมไม่รู้เรื่อง
ตอนนี้ผมอยู่อุบล แวะมาทักทายได้ครับ ผมอยู่แถวๆ ตลาดวารินชำราบ
Back to Top
liverpool_0503@hotmail.com liverpool_0503@hotmail.com

อิหยัง
จำนวนโพสต์: 57
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 17 พ.ค. 2551 เวลา 16:25 น.

เป็น สถาน ที่ ที่ น่า ไป เดิน ซ่อม อีก รอบ ...

เพราะ ไป ปี ที่ แล้ว ว่า เตรียม ตัว ดี แล้ว ยัง มี หอบ ตอน เนิน มรณะ ...

ไว้ ปลาย ฝน เจอ กัน นะ จ๊ะ น้อง ภู สอย ดาว

และ น้ำ ตก ไข่ ทะ ลุ () ....

ขอ แสดง ความ นับ ถือ

อิ หยัง ? สาว น้อย หน้า ใส  หน้า ตา ไม่ สะ ดุด ใจ  แต่ นิ สัย สะ ดุด Teen

Back to Top

kontammadaa
จำนวนโพสต์: 1,126
Rank:

ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 24 พ.ค. 2551 เวลา 09:57 น.

ปีนี้เราจะไป ๆ ภูสอยดาว

http://kontammadaa.multiply.com

* * *  ก็เป็นแค่คนธรรมดา ไม่พิเศษ   * *  

Back to Top
backpack_girl@hotmail.com backpack_girl@hotmail.com mybackpackgirl

Mednun
[ ]
จำนวนโพสต์: 671
Rank:
ผู้อาสาดูแลบอร์ด

ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 24 พ.ค. 2551 เวลา 12:20 น.

ไปด้วยคนนะ เจอกันบนภูสอยดาวค่ะ

Mednun =  เม็ดนุ่น   

ผู้หญิงตัวคนเดียวที่ยังออกเดินทางตามหาความฝัน  ไปทุกที่ ที่มีของอร่อยกิน 

Back to Top

กุ้งตัวโต
จำนวนโพสต์: 40
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 19 || โพสต์เมื่อ: 30 พ.ค. 2551 เวลา 12:53 น.

ขอบคุณ คุณไ อ้คล้าวสำหรับกำลังใจ

แรกๆ คงต้องค่อยๆเดิน

หลังๆ อาจจะค่อยๆคลานก็ได้เนอะ

Back to Top

ไ_อ้คล้าว
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 20 || โพสต์เมื่อ: 31 พ.ค. 2551 เวลา 09:47 น.

อ้างถึงความเห็น 19 : กุ้งตัวโต @ 30 พ.ค. 2551 เวลา 12:53 น.

ขอบคุณ คุณไ อ้คล้าวสำหรับกำลังใจ

แรกๆ คงต้องค่อยๆเดิน

หลังๆ อาจจะค่อยๆคลานก็ได้เนอะ

ถูกต้องครับ   ถ้าไปจะคลานเป็นเพื่อน ล้อเล่นครับ ไหวอยู่แล้ว

ติดตามการเดินทางของไอ้คล้าวได้ที่

ผมไม่ได้ทำงานที่ TKT ตั้งแต่ มีค 2553 แล้วนะครับ มีอะไรติดต่อที่ สำนักงานได้เลยครับ
ตอนนี้ผมอยู่อุบล แวะมาทักทายได้ครับ ผมอยู่แถวๆ ตลาดวารินชำราบ
Back to Top
liverpool_0503@hotmail.com liverpool_0503@hotmail.com

Guest_kaperp baby
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 21 || โพสต์เมื่อ: 1 มิ.ย. 2551 เวลา 10:55 น.

อยากจะทราบว่า ถ้าคนที่มีปัญหาเรื่องไขข้อ เข่าไม่ค่อยดี จะอันตรายในการไปไหมคะ คือเพื่อนเคยประสบอุบัติเหตุแต่เขาอยากจะไปภูสอยดาวด้วยน่ะค่ะ

Back to Top

กุ้งTKT
Rank:

ความคิดเห็นที่ 22 || โพสต์เมื่อ: 2 มิ.ย. 2551 เวลา 10:44 น.

ถ้าเจ็บเข่ามากอาจจะลำบากหน่อยค่ะ เพราะว่าที่ภูสอยดาวจะเป็นการขึ้นเนินที่ชันมากค่ะ ต้องใช้แรงเข่าเยอะมากค่ะ ไม่ขอแนะนำดีกว่านะค่ะ

Back to Top

LimitBreak
จำนวนโพสต์: 869
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 23 || โพสต์เมื่อ: 10 มิ.ย. 2551 เวลา 10:39 น.

ผมเคยเดินขึ้นภูสอยดาว  จับเวลาได้ 3ชั่วโมง 10 นาที ครับ

ดอยหลวงเชียงดาว 1-2 พ.ย. 49

http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=34&No=73030 

ดอยผ้าห่มปก 10-11 ธ.ค. 49

http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=34&No=76814

ดอยม่อนจอง 10-11 ก.พ. 50

http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=34&No=85424

Back to Top
limitbreak_123@yahoo.com limitbreak_123@hotmail.com http://www.facebook.com/#!/profile.php?id=10000066

Guest_พัท
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 24 || โพสต์เมื่อ: 12 มิ.ย. 2551 เวลา 12:36 น.

ใช้รถตู้แบบไหนเดินทางค่ะ  เพราะเดินทางทั้งคืน ราคานี้คงไม่ใช่รถตู้แบบหลังคาเตี้ยๆนะค่ะ

Back to Top

Mr.OB1
Rank:

ความคิดเห็นที่ 25 || โพสต์เมื่อ: 12 มิ.ย. 2551 เวลา 12:48 น.

รถตู้หลังคาเตี้ยครับ การไปเดินป่าต้องมีอุปกรณ์จำนวนมาก จึงไม่สามารถใส่ไปในรถตู้ทรงสูงได้หมดครับ ซึ่งแตกต่างจากการท่องเที่ยวแบบทั่วไป และต้องมีการเตรียมตัวและเตรียมใจอยู่พอสมควรครับผม ลองพิจารณาดูนะครับ

Back to Top

Guest_kikkok
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 26 || โพสต์เมื่อ: 19 มิ.ย. 2551 เวลา 08:42 น.

อยากเป็นหนึ่งในผู้ร่วมขบวนการจังค่ะ
หวังว่าคงมีโอกาสพบกัน

Back to Top

Guest_kikkok
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 27 || โพสต์เมื่อ: 19 มิ.ย. 2551 เวลา 08:46 น.

ถ้าไปด้วยแค่คนเดียวหรือสองคนก็ได้ใช่มั๊ยคะ สามารถไปรวมกับกรุ๊ปอื่นได้รึเปล่าคะ

Back to Top

กุ้งTKT
Rank:

ความคิดเห็นที่ 28 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2551 เวลา 10:23 น.

ไปกี่ท่านก็ได้จ้า แล้วมาร่วมกับเพื่อนๆสมาชิกค่ะ กลับมาได้เพื่อนใหม่แน่นอนจ้า

Back to Top

ณัฐธิดา
จำนวนโพสต์: 12
Rank:

ความคิดเห็นที่ 29 || โพสต์เมื่อ: 24 มิ.ย. 2551 เวลา 20:37 น.

ทริปนี้ก็น่าสน..
แต่ขอเวลาไปฟิตร่างกายก่อนนะคะ ^0^

Back to Top

กุ้งTKT
Rank:

ความคิดเห็นที่ 30 || โพสต์เมื่อ: 25 มิ.ย. 2551 เวลา 10:34 น.

ฟิตแล้วก็มาดวลกันที่ภูสอยดาวเลยนะจ๊ะ

Back to Top

Immortal
จำนวนโพสต์: 558
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 31 || โพสต์เมื่อ: 26 มิ.ย. 2551 เวลา 01:22 น.

Back to Top
pee_immortal@hotmail.com pee_immortal@hotmail.com

peep
จำนวนโพสต์: 474
Rank:

ความคิดเห็นที่ 32 || โพสต์เมื่อ: 26 มิ.ย. 2551 เวลา 18:01 น.

มีคนสมัครไปช่วงวันไหนแล้วบ้างคะ พอดีมีแค่ 2 คนเลยขอสอบถามช่วงวันที่มีคนไปก่อนจะได้ดูตารางว่าว่างช่วงตรงกันหรือไม่ค่ะขอบคุณค่ะ

Pai-Pai2-MonJong-Samed-HuaHin by Peep.

Back to Top

กุ้งTKT
Rank:

ความคิดเห็นที่ 33 || โพสต์เมื่อ: 26 มิ.ย. 2551 เวลา 18:44 น.

ช่วงสิงหาคมก็เริ่มมีคนจองเข้ามาแล้วค่ะ สนใจอาทิตย์ไหนก็สมัครเข้ามาได้เลยจ้า

Back to Top

หมีพู
จำนวนโพสต์: 497
Rank:

ความคิดเห็นที่ 34 || โพสต์เมื่อ: 29 มิ.ย. 2551 เวลา 04:25 น.

สนใจช่วงตุลาครับ 2-3 คน ยังจะมีดอกไม้ให้ชมไหมครับ มือใหม่ก็ไปได้ใช่ไหมครับคือชอบ

แต่ก็ไม่ค่อยมีโอกาสที่จะได้ไปแบบนี้เลยจะเคยแค่แบบ car clamp ถ้าไปคงเป็น

trip แรกเลยครับ รอใกล้วันจะตัดสินใจอีกครั้งว่าจะไปวันไหนครับ

Back to Top

ไ_อ้คล้าว
Rank:

ความคิดเห็นที่ 35 || โพสต์เมื่อ: 30 มิ.ย. 2551 เวลา 13:09 น.

อ้างถึงความเห็น 34 : หมีพู @ 29 มิ.ย. 2551 เวลา 04:25 น.

สนใจช่วงตุลาครับ 2-3 คน ยังจะมีดอกไม้ให้ชมไหมครับ มือใหม่ก็ไปได้ใช่ไหมครับคือชอบ

แต่ก็ไม่ค่อยมีโอกาสที่จะได้ไปแบบนี้เลยจะเคยแค่แบบ car clamp ถ้าไปคงเป็น

trip แรกเลยครับ รอใกล้วันจะตัดสินใจอีกครั้งว่าจะไปวันไหนครับ

ถ้าดอกหงอนนาคไม่แน่ใจครับ อาจจะมีดอกอย่างอื่นขึ้นแทน เช่นกระดุมเงิน เป็นต้น มือใหม่ขึ้นได้ก็จริงแต่ต้องออกกำลังกายหน่อยนะครับ เพราะเดินขึ้นเขาชัน 6.5 กิโล ไม่ใช่ง่ายเลย ต้องเดินลงอีก ปวดขาง่ายๆๆ

Back to Top

Guest_น้ำ
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 36 || โพสต์เมื่อ: 1 ก.ค. 2551 เวลา 08:24 น.

สนใจน่ะค่ะแต่มีลูกชาย 10 ขวบแล้วค่ะอยากให้เค้าไปด้วยเด็กไปได้ไหมค่ะ

Back to Top

ไ_อ้คล้าว
Rank:

ความคิดเห็นที่ 37 || โพสต์เมื่อ: 1 ก.ค. 2551 เวลา 14:44 น.

อ้างถึงความเห็น 36 : Guest_น้ำ @ 1 ก.ค. 2551 เวลา 08:24 น.
สนใจน่ะค่ะแต่มีลูกชาย 10 ขวบแล้วค่ะอยากให้เค้าไปด้วยเด็กไปได้ไหมค่ะ

- เดินขึ้นเขา 6.5 กิโล

- ยุงและแมลง

- อากาศหนาว

- ไม่มีขนมให้

*** ถ้า 4 ข้อทนไว้ก็ได้ครับ แต่แนะนำว่าอย่าเลย ถ้าไม่แน่ใจว่าคุมอยู่ครับ ด้วยความเป็นห่วง

Back to Top

Guest_kk
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 38 || โพสต์เมื่อ: 3 ก.ค. 2551 เวลา 14:33 น.

ถ้าไปทริปก่อนทริปสุดท้าย เดือนต.ค. ดอกไม้จะยังสวยป่ะคะ

แล้วอากาศเป็นยังไง ฝนยังตกเยอะมั๊ย อากาศหนาวมากรึป่าว

Back to Top

กุ้งTKT
Rank:

ความคิดเห็นที่ 39 || โพสต์เมื่อ: 4 ก.ค. 2551 เวลา 11:01 น.

ช่วงปลายตุลาดอกหงอนนาคก็ยังมีอยู่แต่ไม่เยอะค่ะ แต่จะมีดอกดินอื่นๆขึ้นมาเพิ่ม ส่วนฝนก็ยังมีตกอยุ่ค่ะแต่ก็น้อยกว่ากันยายน ส่วนอากาศที่ภูสอยดาวนี่ไม่ต้องห่วงยังหนาวอยู่แน่นอนค่ะ

Back to Top

Guest_pat
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 40 || โพสต์เมื่อ: 7 ก.ค. 2551 เวลา 22:25 น.

ผมจองไปช่วงวันแม่ 3 ที่ รายละเอียดต่าง ๆ แจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

Pat
su5200@yahoo.com

Back to Top

กุ้งTKT
Rank:

ความคิดเห็นที่ 41 || โพสต์เมื่อ: 8 ก.ค. 2551 เวลา 10:21 น.

รายละเอียดตามที่ส่งไปให้ทางเมลเลยนะค่ะ

Back to Top

กุ้งTKT
Rank:

ความคิดเห็นที่ 42 || โพสต์เมื่อ: 9 ก.ค. 2551 เวลา 18:25 น.

เพิ่มทรนิปวันที่ 25-27 ก.ค. นะค่ะ ตอนนี้มีผู้ร่วมเดินทาง 6 ท่านแล้วค่ะ รับอีก 3 ท่านนะค่ะ

1 - 3 ส.ค. ก็มีคนสมัครเข้ามาแล้วเช่นกันค่ะ

Back to Top

peep
จำนวนโพสต์: 474
Rank:

ความคิดเห็นที่ 43 || โพสต์เมื่อ: 12 ก.ค. 2551 เวลา 08:11 น.

วันที่ 15-16-17 ส.ค.51  สมัครร่วมทริป 2 คนค่ะ มีคนสมัครรึยังคะ

Pai-Pai2-MonJong-Samed-HuaHin by Peep.

Back to Top

Guest_DK
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 44 || โพสต์เมื่อ: 12 ก.ค. 2551 เวลา 23:19 น.

รับจำนวนสมาชิกกี่คนต่อทริปค่ะ

แล้วช่วงวันที่ 1-3 ส.ค.นี่อีก2คนทันป่ะคะ

ช่วง1-3ส.คนี่ดอกไม้เยอะหรือเปล่าคะ

สุดท้ายคะ ทากไม่ค่อยมีใช่ไหมคะ

Back to Top

กุ้งTKT
Rank:

ความคิดเห็นที่ 45 || โพสต์เมื่อ: 13 ก.ค. 2551 เวลา 10:56 น.

1 - 3 สิงหายังว่างอยุ่ค่ะ จำนวนคนต่อทริปที่รับโดยประมาณคือ18 ท่านค่ะ / ทริปค่ะ

ส่วน 15-17 ส.ค. ตอนนี้เริ่มมีสมาชิกโทรเข้ามาสอบถามเรื่อยจ้า แต่ยังมิโอนปัจจัยเจ้าค่ะ อิอิ

ส่วนเรื่องทากนั้น ตอนเดินขึ้นก็ไม่คึ่อยมีหรอกค่ะ แต่ตอนลงน้ำตกเนี่ย รับรองได้เลย

" ว่าเจอแน่ " แต่มิต้องกลัวไปค่ะ พอเค้าดูดเลือดเราจนอิ่มเดี่ยวเค้าก็ไปเอง ถือว่าทำบึญบริจาคโลหิตไปได้อีกทางนะค่ะ

แต่ถ้ากลัวแนะนำให้ใส่ถุงกันทากค่ะ และฉีดสเปรย์กันทากทุกๆ 2 ชั่วโมง ถ้าจะให้ดีทุกชั่วโมงไปเลยยยยย

ปล.ถ้าหาซื้อข้างนอกไม่ได้มาซื้อที่ออฟฟิตเราก็ได้นะค่ะ มีทั้งถุงกันทาก และสเปรย์เลยเจ้าค่ะ อุอิ แอบโฆษณา

Back to Top

Ma-nong
จำนวนโพสต์: 6
Rank:

ความคิดเห็นที่ 46 || โพสต์เมื่อ: 17 ก.ค. 2551 เวลา 17:20 น.

สวยมาก ๆ ครับ ภูสอยดาว ผมเคยไปตอนเมื่อสัก10 กว่าปีที่แล้ว สวยมาก ตอนนั้นยังมีห้องน้ำ 2 ห้อง ข้างบน และอาบน้ำในห้วยบนภู สวยมาก ครับ เป็นจุดแรกที่ผมเดินป่า เที่ยวป่า

อยากไปอีกถ้าว่างช่วงไหน ผมจะจองไปทริปด้วยครับ

ขอบคุณครับ มีความสุขมาก ๆ ครับ

Back to Top

Ma-nong
จำนวนโพสต์: 6
Rank:

ความคิดเห็นที่ 47 || โพสต์เมื่อ: 17 ก.ค. 2551 เวลา 17:24 น.

ขอถามอีกนิดนะครับ ถ้าผมไปรอที่น้ำตกภูสอยดาว ลด1000 จากราคาเท่าไรครับ

ผมไปคนเดียวน่ะครับ ขอบคุณครับ พอดีบ้านผมอยู่พิษณุโลกน่ะครับ ตอนกลับกทม จะได้แวะบ้าน อิอิ

ขอบคุณครับ หวังว่าจะได้ไปสักทริปหนึ่ง ในปีนี้ มีความสุขมาก ๆ ครับ

Back to Top

ไ_อ้คล้าว
Rank:

ความคิดเห็นที่ 48 || โพสต์เมื่อ: 18 ก.ค. 2551 เวลา 20:37 น.

อ้างถึงความเห็น 43 : peep @ 12 ก.ค. 2551 เวลา 08:11 น.

วันที่ 15-16-17 ส.ค.51  สมัครร่วมทริป 2 คนค่ะ มีคนสมัครรึยังคะ

มีแต่ติดต่อเข้ามาครับ แต่ยังไม่โอนเงิน จะลองมาเป็นตัวตั้งตนไหมครับ

Back to Top

ไ_อ้คล้าว
Rank:

ความคิดเห็นที่ 49 || โพสต์เมื่อ: 18 ก.ค. 2551 เวลา 20:39 น.

อ้างถึงความเห็น 47 : Ma-nong @ 17 ก.ค. 2551 เวลา 17:24 น.

ขอถามอีกนิดนะครับ ถ้าผมไปรอที่น้ำตกภูสอยดาว ลด1000 จากราคาเท่าไรครับ

ผมไปคนเดียวน่ะครับ ขอบคุณครับ พอดีบ้านผมอยู่พิษณุโลกน่ะครับ ตอนกลับกทม จะได้แวะบ้าน อิอิ

ขอบคุณครับ หวังว่าจะได้ไปสักทริปหนึ่ง ในปีนี้ มีความสุขมาก ๆ ครับ

จาก 4000 บาท  ครับ

Back to Top

Guest_kika_a
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 51 || โพสต์เมื่อ: 20 ก.ค. 2551 เวลา 00:07 น.

^ ตอบคนข้างบนก่อน นะค่ะ....

เคยไปทริปกะ TKT หนึ่งทริป ไปแค่สองคนเหมือนกัน .. แต่กลับมาเราได้เพื่อน มาทั้งคันอ่ะแหละ..

เราว่า เพื่อนๆ ส่วนใหญ่ที่เดินทางกับ TKT น่ารัก กันทั้งนั้นเลยนะ

ไปแล้วประทับใจม๊ก มาก ค่ะ

หุหุ สนใจม๊กมาก.. เดือนตุลาคม ทริป รองสุดท้าย กะทริปสี่วัน .

แต่ต้องรอเช็ควันรับน้องก่อนน๊า ..

ถ้าไม่ติดอะไรได้ไปแน่ๆเลย... 

ปล. จะเดินทางคนเดียวค่ะ

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 156
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 4 หน้า
9 7 [ 1 ] 2 3 4 8 :

จองโรงแรมทั่วไทยกับ Hotel2Thailand คลิกได้ที่นี่เลย

จองโรงแรมทั่วไทยกับ Agoda คลิกได้ที่นี่เลย