ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ถ่ายรูปเวียนเทียน
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> รวมคนเดินช้าหน่อย..เพราะว่า..เราชอบถ่ายภาพธรรมชาติสวย ๆ ...
ความเห็นทั้งหมด: 10
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สตาฟทีเคที ]
จำนวนโพสต์: 3,407
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

เมื่อ: 1 มิ.ย. 2550 เวลา 12:06 น.

เรียนถามผู้รู้ทั้งหลายคับ

เพราะไม่รู้ จึง  อยากรู้

ว่าการถ่ายรูปเวียนเทียนเนี่ย เขาถ่ายกันยังไง

ของหนูได้ออกมาแบบนี้อ่ะคับ

แบบว่าถ่ายครั้งแรกจริงๆ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 2 มิ.ย. 2550 เวลา 07:12 น. โดย ตุ๋ม

๑ ๑ ๑ คิ ด ถึ ง ขี้ ห มิ่ น ๑ ๑ ๑

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

ช.ช้าง
[ ยอดนักถ่ายภาพ ]
จำนวนโพสต์: 8,491
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 1 มิ.ย. 2550 เวลา 18:52 น.

-ในความคิดของผู้ไม่รู้แบบผมก็สวยดีน่ะครับ แต่ผมอยากเห็นดีเทลหรือสว่างกว่าเนี่ยเห็นอะไรวับๆด้านล่างจัง

รักพ่อและแม่ที่สุดในโลกเลย

----สมาชิกต้วมเตี้ยมหมายเลข14---

-ติดต่อผมได้ที่เบอร์0809923727 หรือ  www.changimage.com

Back to Top
aewtoksan@hotmail.com photo

ปู่555
[ ผู้อาวุโส-ปันรักให้น้อง ]
จำนวนโพสต์: 12,681
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 1 มิ.ย. 2550 เวลา 21:59 น.

ไม่เคยบันทึกเหมือนกันจ๊ะ

ว่าจะๆ ก้อ ยังไม่ได้ทำสักที

รอฟังคนรู้มาตอบ

Back to Top
-

ปอจี
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 7,232
Rank:

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 1 มิ.ย. 2550 เวลา 22:22 น.

ชม..

หนวกเสียบ้าง...บางคราว...นะเจ้านะ    บอดเสียบ้าง..บางครา....นะเจ้าหนา                   

ใบ้เสียบ้าง...บางครั้ง........อย่าเจรจา     หลับเสียบ้าง...บางเวลา...อย่ารู้ตัว

http://inonair.multiply.com/

Back to Top

doang
จำนวนโพสต์: 6,355
Rank:

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 2 มิ.ย. 2550 เวลา 10:31 น.

ต้องถามว่าอยากได้แบบไหนละครับ  ช่วยบอกตัวอย่างเพิ่มเติมหน่อยนะครับ

ถ้าอยากเห็นรายละเอียดส่วนสว่างหรือคนกำลังเดินอย่างที่พี่ช้างว่าก็ใช้สปีดให้เร็วกว่านี้  หรือเพิ่ม ISO แต่อาจจะไม่เห็นสงเทียนเป็นเส้นๆ 

แต่ไม่แนะนำให้ใช้แฟลชในการถ่ายภาพแบบนี้นะครับ  จะเป็นการรบกวนคนที่มาเวียนเทียนนะครับ  เคยมีกรณีทะเลาะในเรื่องนี้แล้วที่ pantip นะครับ   

Back to Top
chammaleang@hotmail.com

ตุ๋ม
[ สตาฟทีเคที ]
จำนวนโพสต์: 3,407
Rank:

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 2 มิ.ย. 2550 เวลา 11:44 น.

เอาแบบเทียนเป็นเส้นๆอ่ะพี่

๑ ๑ ๑ คิ ด ถึ ง ขี้ ห มิ่ น ๑ ๑ ๑

Back to Top

ช็อคโกแลต
จำนวนโพสต์: 2,519
Rank:

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 2 มิ.ย. 2550 เวลา 22:56 น.

เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ

Back to Top

nan_ono
จำนวนโพสต์: 173
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 3 มิ.ย. 2550 เวลา 00:43 น.

เออแฮะ ไม่เคยสงสัยพอมีกระทู้นี้เลยสงสัยเหมือนกัน อยากรู้เลย รอ guru มาตอบดีก่า 

Back to Top

pop
จำนวนโพสต์: 7,017
Rank:

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 3 มิ.ย. 2550 เวลา 07:53 น.

ก่อนเข้าเรื่องขอนอกเรื่องนิดหนึ่ง(ไม่ได้เกี่ยวกับคุณตุ๋มนะ)  การถ่ายภาพในสถานที่เคราพ หรืองานพีธี ปัจจุบันมีนักถ่ายภาพทั้งสมัครเล่น มืออาชีพ มาในงานกันเยอะ ทำให้บางครั้งขาดความสำนึกในความสมควร เช่นไปยืนถ่ายรูปค้ำศีรษะผู้มีทรงศีล การถ่ายลักษณะ close up ใบหน้าผู้กำลังนั่งกรรมฐาน แบบจอใกล้ๆๆ แถมเปิด flash ใส่อีก จึงเป็นเรื่องเศร้าใจพอสมควรในพฤติกรรมดังกล่าว

อะมาต่อเรื่องเราดีกว่า ภาพก็มีความงาม เสียดายตรงแสงเทียนที่ขาดพลังและความต่อเนื่อง ผมคิดว่า high light ของภาพอยู่ที่ตรงแสงเทียน ส่วนสถาปัตย์กรรมถือเป็นองค์ประกอบเสริม การถ่ายภาพลักษณ์นี้ เรียกว่า เป็นการถ่ายภาพไฟกลางคืน ดังนั้นการถ่ายภาพแบบนี้ต้องผสมกันระหว่างศิลปะการถ่ายภาพสถาปัตย์กรรม กับ การถ่ายภาพไฟกลางคืน

เวลาการถ่าย ค่า F-stop และลักษณะของเลนส์ ล้วนมีผลต่อผลลัพธ์ของภาพทั้งสิ้น ถึงขนาดมีหลักสูตรการสอนและหนังสือตำราออกมาขายโดยเฉพาะ  ดังนั้น เรื่องนี้ไม่มีของฟรีคับ เราต้องลองคับ สูตรผมอาจใช้ไม่ได้บางคน และสูตรบางคนอาจใช้ไม่ได้กับผม ดังนั้น เราต้องทดลองเรียนรู้จากอุปกรณ์ที่มี ยิ่งเป็นกล้องดิจิตอลด้วยยิ่งดีคับเห็นผลเลย ผมไม่เคยลองถ่ายภาพลัษณะนี้ด้วยกล้องดิจิตอลเลย เคยแต่ถ่ายภาพลักษณะนี้ด้วยฟลิม์ ISO 50 ภาพเดียว เฟรมเดียว ผมใช้ระยะเวลาการถ่ายประมาณเกือบ 6 โมงเย็นถึง 3 ทุ่ม ถ่ายในลักษณะที่เรียกว่า Multiple Exposure ซึ่งไม่ใช่เรื่องง่ายๆๆ ต้องใช้เวลาและความอดทนเหมื่อนกัน ภาพที่ออกมาได้ทั้งฉากหน้าคือไฟที่สวยงาม และฉากหลังเป็นสถาปัตยกรรมที่มีแสงสุดท้ายและรายละเอียดในภาพ

เตือนอีกนิดการถ่ายตอนกลางคืน อย่าไปคนเดียว ควรไปกับเพื่อนอย่างน้อยหนึ่งคน มิจฉาชีพมีเยอะ อีกทั้งกล้องดิจิตอลค่อนข้างราคาแพง ถ้าไม่มีเพื่อนติดต่อที่นี้ได้คับ ปู่(รอวันป้าหลับก่อนค่อยไป)  พี่ช้าง พี่เดช พี่ pnoom พี่Doang(ถือร่มได้ด้วย) พี่ Chim พี่เรียว  น้าสุระง้วง โปรโบ้ น้องashi พี่ micky_mink  อ้าใครอีก จำไม่หมด ฯลฯ ไปเป็นเพื่อนได้คับ สนใจติดต่อ 1900-0000-999 กด 1 

ก่อนอื่นตอบกล่าวว่า คุณตุ๋ม มีความตั้งใจในการนำเสนอภาพถ่ายออกมาน่าดูคับ แม้ว่าจะออกตัวว่าเป็นครั้งแรก การวางองค์ประกอบภาพค่อนข้างดี เพียงแต่ขาดพลังในจุดใจของภาพคือแสงเทียน ความต่อเนื่อง ขนาด ไม่แน่ใจว่าใช้ ISO เท่าไร  ผมคิดวาดภาพนะ ผมอยากเห็นภาพทะเลของแสงเทียน เปรียบเหมือนพลังศัทราที่หลั่งไหลกันเข้ามาดุจกระแสน้ำจากทะเล

ขอเป็นกำลังใจคุณตุ๋ม ขอให้มีความสุขในการถ่ายภาพนะคับ

Back to Top
jarkde@hotmail.com

นายโจ
จำนวนโพสต์: 1,172
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 6 มิ.ย. 2550 เวลา 14:25 น.

อ้างถึงความเห็น 3 : ปอจี @ 1 มิ.ย. 2550 เวลา 22:22 น.
ชม..

ย่อมาจากอะไรเหล๋อ

"คิดถึงทู๊กกกปี"

Back to Top
momotaro27@hotmail.com

ตุ๋มลำพูนเจ้า
จำนวนโพสต์: 10
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 6 มิ.ย. 2550 เวลา 17:08 น.

เฮาถ่ายทีไรก็เป็นเส้นยังงี้(แต่ไม่งามอย่างนี้)

..ทุกทีเลย..คับ

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 10
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :