ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

เทคนิกการถ่ายภาพมาโครเบื้องต้นสำหรับมือใหม่ ที่สนใจอยากเรียนรู้
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> รวมคนเดินช้าหน่อย..เพราะว่า..เราชอบถ่ายภาพธรรมชาติสวย ๆ ...
ความเห็นทั้งหมด: 32
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ ผู้ดูแลกระดานข่าว ]
จำนวนโพสต์: 4,298
Rank:
ผู้อาสาดูแลบอร์ด

เมื่อ: 13 มิ.ย. 2555 เวลา 17:27 น.

####  ก้าวไปพร้อมกันครับ ####

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

PicussO
Rank:

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 13 มิ.ย. 2555 เวลา 17:28 น.

1.Body Camera

กล้อง คือตัวกำหนด Speed และ คุณภาพ File

2.Lens Macro

ว่ากันเรื่อง Lens Macro นั้นมีอยู่หลายช่วง และ หลายอัตราส่วนขยาย ยกตัวอย่างเช่น ถ้าแคนนอนก็นิยมกันที่ 100mm นิคอนก็105mm อัตราส่วนขยาย ก็มี 1:1 1:2 1:4 มีให้เลือกใช่ ซึ่งบางคนก็อาจจะไปเล่น ท่อมาโครบ้าง ก็แล้วแต่ถนัดจะเลือกหามาใช้ตามความเหมาะสม

3.แฟลช

ถามว่าจำเป็นไหม ตอบว่าอยู่ที่สภาพ สภาวะ ของแสงในเวลานั้นๆ และสไตย์ภาพ ถ้าคนชอบมาโครหลังดำก็ต้องติดตัวตลอดเวลา แต่ถ้าบางคนชอบแสงธรรมชาติ ก็อาจจะไม่ใช้ แต่พกติดไว้เป็นตัวช่วยที่ดี

4.สายเชื่อมต่อ

การใช้สายเชื่อมต่อระหว่างแฟรช กับ หัวกล้อง หรืออาจจะเป็นตัวส่งสัญญาณวิทยุ ก็แล้วแต่ เพื่อที่จะได้ง่ายต่อการกำหนดทิศทางแสง เมื่อเราต้องการใช้แฟรช ถามว่าแล้วเอา แฟรชเสียบหัวกล้องเลยไม่ได้รึ ตอบ ได้ครับแต่ เมื่อแสงวิ่งเข้าไปกระทบแบบที่เราจะถ่ายตรงๆ ภาพก็จะออกมาแบนๆไม่มีมิติ ดังนั้นการกำหนดทิศทางแสง ก็เพื่อช่วยให้ภาพมีมิติ สายเชื่องต่อจึงมีความสำคัญมาก

5.มาโครสไลเดอร์เพลท

อุปกรณ์ชิ้นนี้ จำเป็นสำหรับพวกที่ชอบถ่าย ด้วยอัตรากำลังขยายสูงๆ เช่น 1:1 2:1 เนื่องจากเลนส์ที่มีกำลังอัตราการขยายสูงๆนั้น การโฟกัสจะค่อนข้างลำบาก เนื่องจาก ระยะโฟกัสจะค่อนข้างใกล้กับตัวแบบที่จะถ่ายมาก ดังนั้นจึงต้องการความละเอียดในการโฟกัส บางที่หมุนโฟกัสจากเลนส์อาจยังไม่พอ จึงต้องมีการ สไล จากเพลทช่วย แต่ถ้าถ่ายด้วยเลนส์ที่มีอัตราการขยายไม่มาก เช่น1:4 ก็อาจจะไม่จำเป็น แต่หัวบอลที่ขาตั้งกล้องบางรุ่นก็มีมาให้ พวกนี้ราคาค่อนข้างแพง

6.Tripod(ขาตั้งกล้อง)

สำคัญสุดๆสำหรับการถ่ายภาพมาโคร ขาตั้งกล้องที่ถ่ายภาพมาโครที่ดี ควรเลือกที่สามารถปรับได้ สองแนวแกน คือกลับแกนได้ เพื่อสะดวกต่อการเข้าหารแบบที่จะถ่าย

7.Subject

แน่นอนครับ ตัวแบบที่จะถ่ายถ้าไม่มีจะถ่ายอะไร อืมมม?????

8.ระยะความเข้มแสง

ระยะความเข้มแสง นี้ ใช้สำหรับคนที่เลือกใช้งานแฟรช การกำหนดระยะห่าง ที่เหมาะสมก็ช่วยในการที่จะได้แสง ที่สวยงาม ซึ่งอาจจะสัมพันธ์ กับการปรับ กำลังPower ของแฟรช เช่น 0 -1/3 -2/3 หรือบวก อันนี้ต้องถ่ายบ่อยๆครับจึงจะรู้ว่า กำลังPower เท่าใด จึงจะเหมาะสมกับระยะเท่าไหร่

9.ระยะห่างตามกำลังขยายเลนส์

ตรงนี้ จะเห็นได้ว่า ระยะโฟกัส ที่สามารถ ที่จะเข้าใกล้ หรือ ไกลจาก แบบ นั้นเลนส์แต่ละตัวไม่เท่ากัน การวางระยะ ก็ต้องทำความคุ้นเคยกับเลนส์ของเราเองว่าได้ใกล้หรือไกลแค่ไหน

10.ทิศทางแสง

เรื่องทิศทางแสงอันนี้ถ้าจะเอาจริงเอาจังจริงๆ ต้องเข้าคอส กันเลยทีเดียว แต่เอาแค่เบื้องต้นก่อนก็คือ การกำหนดทิศทางของแสงในการถ่ายภาพมาโคร คือการสร้างมิติภาพ เช่น บนซ้าย45องศา บนขวา45องศา หรือบางทีต้องการ ลิมไลภาพ ก็เยื้องๆไปทางด้านหลัง อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบ บางทีอาจจะสื่อถึงอารมณ์ภาพได้ด้วย ถ้าว่ากันเรื่องนี้ยาวครับ เอาแค่นี้ก่อน

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 13 มิ.ย. 2555 เวลา 18:11 น. โดย PicussO

Back to Top

PicussO
Rank:

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 13 มิ.ย. 2555 เวลา 18:02 น.

ตัวอย่างรูปนี้

ผมยิงแฟรชจาก มุมบนด้านขวา ปรับกำลังแฟรชที่ -2/3 ระยะที่15-20cm.โดยประมาณ ใช้เลนส์กำลังอัตราขยาย 1:4 สปีดสูงหน่อยเพราะถ่ายสิ่งมีชีวิตที่เคลื่อนที่ได้ ชดเชยแสง -0.3 เพื่อให้ซอฟรับกับแสงแฟรช

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 13 มิ.ย. 2555 เวลา 18:06 น. โดย PicussO

Back to Top

PicussO
Rank:

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 13 มิ.ย. 2555 เวลา 18:07 น.

ขอบคุณครับ ฝากไว้สำหรับคนที่กำลังศึกษาการถ่ายภาพมาโคร

Back to Top

peter11
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 7,763
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 13 มิ.ย. 2555 เวลา 18:33 น.

โปรโอ จัดพอประมาณ  ขอจัดเต็มหน่อยครับ   อย่ามายั่วกิเลสให้ยาก ตอนนี้ไม่มีเงินลงทุนเลนด์มาโครแล้วครับ 

Kilimanjaro 26Oct-6Nov14  Italy,Swiss,France 6Jun-11Jul14 Palawan 13-20May14 PhonKanRazi,Putao 5-25Apr14 Kunming,Luoping,Yuanyang,Lijiang,Luguhu25Feb-12Mar14 Unseen Myanmar Part Sittwe,Mrauk U 26-11Jan14 Unseen Myanmar Part Kalaw,Ngapali,Taunggok 26-11Jan14 

Back to Top

uthailand
จำนวนโพสต์: 4,937
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 13 มิ.ย. 2555 เวลา 18:51 น.

รอ อบรมเรื่องทิศทางแสงค่ะ 

ใกล้ หรือ ไกล ทุกอย่าง..อยู่ที่ใจ อยากไป.ไปเลย

Back to Top

nanamaoh
จำนวนโพสต์: 631
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 13 มิ.ย. 2555 เวลา 19:50 น.

จากฉากด้านหลังในภาพ..เป็นแสงธรรมชาติ รึค่ะ 

แล้วถ้าฉากด้านหลังดำ..ต้องทำอย่างไร คุณโอ

Back to Top

odonata17
จำนวนโพสต์: 5,192
Rank:

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 13 มิ.ย. 2555 เวลา 20:26 น.

Back to Top
odonata@hotmail.com

อ้อแอ้
จำนวนโพสต์: 1,024
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 13 มิ.ย. 2555 เวลา 23:39 น.

สนใจ แต่เรื่องใฝ่รู้ พี่มีน้อยมาก ไม่พัฒนา อย่าว่ากันน๊า อิอิ

Back to Top
wow_awphoto@hotmail.com

Kumarn
จำนวนโพสต์: 1,877
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555 เวลา 07:43 น.

อยากรู้เรื่องทิศทางแสงน่ะโอเลี้ยง 

“…เย วุฑฺฒมปจายนฺติ นรา ธมฺมสฺส โกวิทา ทิฏฺเฐ ธมฺเม จ ปาสํสา สมฺปราโย จ สุคฺคติ…”

นรชนผู้ฉลาดรู้ธรรมเนียม นอบน้อมถ่อมตนต่อผู้หลักผู้ใหญ่
ในกาลปัจจุบัน ย่อมควรต่อการสรรเสริญ และกาลข้างหน้า ก็ไปได้ดี…

Back to Top
gsuwit@hotmail.com

แม้ว
จำนวนโพสต์: 2,491
Rank:

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555 เวลา 08:09 น.

อุปกรณ์เยอะเกิน...หลายตังค์เลยนะเนี่ย...

รอดูภาพสวยๆจากสมาชิก ดีกว่าค่ะ...

ต้วมเตี้ยมคลับ ๗๘..

Back to Top
wsuticha@gmail.com

PicussO
Rank:

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555 เวลา 09:59 น.

อ้างถึงความเห็น 4 : peter11 @ 13 มิ.ย. 2555 เวลา 18:33 น.
โปรโอ จัดพอประมาณ  ขอจัดเต็มหน่อยครับ   อย่ามายั่วกิเลสให้ยาก ตอนนี้ไม่มีเงินลงทุนเลนด์มาโครแล้วครับ 
เอาตามความสุข และ ความชอบครับพี่ แค่นั้นพอแล้ว

Back to Top

PicussO
Rank:

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555 เวลา 10:09 น.

อ้างถึงความเห็น 6 : nanamaoh @ 13 มิ.ย. 2555 เวลา 19:50 น.

จากฉากด้านหลังในภาพ..เป็นแสงธรรมชาติ รึค่ะ 

แล้วถ้าฉากด้านหลังดำ..ต้องทำอย่างไร คุณโอ

เรียนพี่ออน ครับ ที่เห็นแสงแบบนี้ไม่เรียกว่าแสงจากธรรมชาติ ครับ เป็นแสงที่เรากำหนดขึ้นมาเองว่าอยากได้แบบไหน ซึ่งจริงๆแล้วที่เห็นหลังดำๆนั้น ก็คือส่วนที่ดันเดอร์มากๆ ครับ จริงๆแล้วภาพๆนี้อันเดอร์ทั้งภาพครับ ถ้าไม่มีแสงจากแฟรช อันเดอร์ยังไง ก็คือถ้าวัดแสงปกติ สมมุติได้ 90s F 8 นี้คือกดถ่ายออกมาจะได้ความสว่างทั้งภาพแม้กระทั้งฉากหลังซึ่งเป็นตอนกลางวัน แต่พอเราเล่น สปีดขึ้นเป็น 200s++ นั้นก็หมายความว่า ภาพของเราจะดำมืดทั้งภาพ จากนั้นเราก็สาดด้วยแสงจากแฟรช ไปทดแทนส่วนที่มืดในพื้นที่ ที่ต้องการ หลักการมีแค่นี้ครับ

Back to Top

PicussO
Rank:

ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555 เวลา 10:12 น.

อ้างถึงความเห็น 8 : อ้อแอ้ @ 13 มิ.ย. 2555 เวลา 23:39 น.
สนใจ แต่เรื่องใฝ่รู้ พี่มีน้อยมาก ไม่พัฒนา อย่าว่ากันน๊า อิอิ
ขอพี่ไม่ต้องถ่ายหลอก เอาเมมโมรี่ มาพอ ฮ่าๆๆๆ

Back to Top

PicussO
Rank:

ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555 เวลา 10:13 น.

uthailand  Kumarn

เรื่องทิศทางของแสงกับการให้อารมณ์นั้น ก็อยากสอนอยู่เหมือนกันครับ แต่คนอยากรู้นั้นมีน้อย เอาเป็นว่าออกทริปถ่ายรูปพูดคุยเอาดีกว่าเนาะ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 14 มิ.ย. 2555 เวลา 10:18 น. โดย PicussO

Back to Top

PicussO
Rank:

ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555 เวลา 10:19 น.

อ้างถึงความเห็น 7 : odonata17 @ 13 มิ.ย. 2555 เวลา 20:26 น.
หมีทริปป้าต่อ ลาวใต้อะ วีซ่าผ่านแล้วนะ ไปมาโครให้หน่ำ กัน

Back to Top

odonata17
Rank:

ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555 เวลา 10:34 น.

อ้างถึงความเห็น 15 : PicussO @ 14 มิ.ย. 2555 เวลา 10:19 น.
หมีทริปป้าต่อ ลาวใต้อะ วีซ่าผ่านแล้วนะ ไปมาโครให้หน่ำ กัน
ฝากแฟลชตัวนะ เหลือพื้นที่ในกระเป๋าใส่ของนุ๋ด้วย 

Back to Top

Kumarn
จำนวนโพสต์: 1,877
Rank:

ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555 เวลา 13:06 น.

อ้างถึงความเห็น 16 : odonata17 @ 14 มิ.ย. 2555 เวลา 10:34 น.
ฝากแฟลชตัวนะ เหลือพื้นที่ในกระเป๋าใส่ของนุ๋ด้วย 
ท่านโอ... จัดเต็ม มีอุปกรณ์พิเศษ อะไรแนะนำไหม นอกจากแฟรชแยก น่ะ 

“…เย วุฑฺฒมปจายนฺติ นรา ธมฺมสฺส โกวิทา ทิฏฺเฐ ธมฺเม จ ปาสํสา สมฺปราโย จ สุคฺคติ…”

นรชนผู้ฉลาดรู้ธรรมเนียม นอบน้อมถ่อมตนต่อผู้หลักผู้ใหญ่
ในกาลปัจจุบัน ย่อมควรต่อการสรรเสริญ และกาลข้างหน้า ก็ไปได้ดี…

Back to Top
gsuwit@hotmail.com

MAPLE HT
จำนวนโพสต์: 1,569
Rank:

ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555 เวลา 13:09 น.

เรียนรู้ด้วยคนนะ

ทัวร์อุ้มผาง ทีลอซู - ทีลอเร - เป๊ะโต๊ะลอซู - ล่องแก่งอุ้มผางคี  www.atnavigator.com  /atnavigator@hotmail.com

http://mapleht.multiply.com

Back to Top
MAPLE_60@HOTMAIL.COM MAPLE_60@HOTMAIL.COM

Gunship04
จำนวนโพสต์: 691
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 19 || โพสต์เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555 เวลา 14:57 น.

ช่วยได้เยอะเลยครับสำหรับคอมาโครขอบคุณสำหรับความรู้และเทคนิคดีๆ ครับ

http://plgunship04.multiply.com/
Back to Top
bulluk_1421@hotmail.com bulluk_1421@hotmail.com http://plgunship04.multiply.com/

vividec29
จำนวนโพสต์: 645
Rank:

ความคิดเห็นที่ 20 || โพสต์เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555 เวลา 15:32 น.

"เมื่อบางสิ่งเปรียบเสมือนอากาศ แล้วเหตุใดเล่า จึงอยากไขว่คว้าความว่างเปล่านั้นมาครอบครอง"

Back to Top
vividec29@gmail.com

ล่องลม
[ สมาชิกตลอดชีพ ]
จำนวนโพสต์: 1,931
Rank:

ความคิดเห็นที่ 21 || โพสต์เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555 เวลา 16:54 น.

เข้ามาชมด้วยครับ...

Back to Top

คนแบกกล้อง
[ ดูแลต้วมเตี้ยมคลับ ]
จำนวนโพสต์: 16,044
Rank:

ความคิดเห็นที่ 22 || โพสต์เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555 เวลา 23:53 น.

หัดทำสีตัวหนา เวลามีกระทู้น่าสนใจบ้างสิพ่อคุณ

http://500px.com/NaraPostcardonline

http://www.facebook.com/khonbaakklong

ร้านรับทำและขายโปสการ์ดเล็กๆของผม

Back to Top
traveller_doc136@hotmail.com traveller_doc136@hotmail.com www.photointravel.com

PicussO
Rank:

ความคิดเห็นที่ 23 || โพสต์เมื่อ: 15 มิ.ย. 2555 เวลา 09:31 น.

อ้างถึงความเห็น 22 : คนแบกกล้อง @ 14 มิ.ย. 2555 เวลา 23:53 น.
หัดทำสีตัวหนา เวลามีกระทู้น่าสนใจบ้างสิพ่อคุณ
เบาๆบ้างๆ นี้แหละครับพี่ อิอิ

Back to Top

lomomiez
จำนวนโพสต์: 541
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 24 || โพสต์เมื่อ: 18 มิ.ย. 2555 เวลา 10:09 น.

ขอบคุณมากๆนะคะ...

หากไม่ลองก้าว...แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าเรา "วิ่งได้" 

Back to Top

ไควเช็งเคน
จำนวนโพสต์: 8,269
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 25 || โพสต์เมื่อ: 18 มิ.ย. 2555 เวลา 15:35 น.

อ๋อ...คนที่ 21 นั่นเอง ทริปลาวใต้ของป้าต่อ

คนบอร์ดปาย  , ต้วมเตี้ยมคลับ ๐๖๐ คนมีคม ๑๖๑

" วันพรุ่งนี้ไม่มีนะ...อย่าลืม " .,. " กว่าถั่วจะไหม้  งาก็สุกแล้ว "

Back to Top
thawatchai@lh.co.th

PicussO
Rank:

ความคิดเห็นที่ 26 || โพสต์เมื่อ: 18 มิ.ย. 2555 เวลา 18:28 น.

อ้างถึงความเห็น 25 : ไควเช็งเคน @ 18 มิ.ย. 2555 เวลา 15:35 น.
อ๋อ...คนที่ 21 นั่นเอง ทริปลาวใต้ของป้าต่อ
ส่ง Link รายชื่อมาให้ดูหน่อยพี่ ผมยังไม่รู้เลยมีใครไปบ้าง

Back to Top

odonata17
Rank:

ความคิดเห็นที่ 27 || โพสต์เมื่อ: 18 มิ.ย. 2555 เวลา 19:07 น.

อ้างถึงความเห็น 26 : PicussO @ 18 มิ.ย. 2555 เวลา 18:28 น.
ส่ง Link รายชื่อมาให้ดูหน่อยพี่ ผมยังไม่รู้เลยมีใครไปบ้าง
เด๋คุยผ่านเมลล์แล้วกันพี่โอ มันเยอะนะ เด๋วจะก๊อปรายละเอียดสำคัญๆให้

Back to Top

odonata17
Rank:

ความคิดเห็นที่ 28 || โพสต์เมื่อ: 18 มิ.ย. 2555 เวลา 19:10 น.

พี่โอ เช็คเมลล์ utan_c@bbtec.co.th นะ ส่งให้แล้ว 

Back to Top

อ้อแอ้
Rank:

ความคิดเห็นที่ 29 || โพสต์เมื่อ: 18 มิ.ย. 2555 เวลา 20:28 น.

อ้างถึงความเห็น 13 : PicussO @ 14 มิ.ย. 2555 เวลา 10:12 น.
ขอพี่ไม่ต้องถ่ายหลอก เอาเมมโมรี่ มาพอ ฮ่าๆๆๆ
โอเช เลยค้าบบ ทริปต่อๆไป พี่จะพกเมมโมรี่ไปอย่างเดียวพอ ถ่ายให้ด้วยแล้วกานนะ หุหุ

Back to Top

PicussO
Rank:

ความคิดเห็นที่ 30 || โพสต์เมื่อ: 19 มิ.ย. 2555 เวลา 10:21 น.

อ้างถึงความเห็น 28 : odonata17 @ 18 มิ.ย. 2555 เวลา 19:10 น.
พี่โอ เช็คเมลล์ utan_c@bbtec.co.th นะ ส่งให้แล้ว 
เห็นแล้วจ๊ะ

Back to Top

PicussO
Rank:

ความคิดเห็นที่ 31 || โพสต์เมื่อ: 19 มิ.ย. 2555 เวลา 10:22 น.

อ้างถึงความเห็น 29 : อ้อแอ้ @ 18 มิ.ย. 2555 เวลา 20:28 น.
โอเช เลยค้าบบ ทริปต่อๆไป พี่จะพกเมมโมรี่ไปอย่างเดียวพอ ถ่ายให้ด้วยแล้วกานนะ หุหุ
เอาจิงๆ เหลอ ฮ่าๆๆ

Back to Top

อ้อแอ้
Rank:

ความคิดเห็นที่ 32 || โพสต์เมื่อ: 19 มิ.ย. 2555 เวลา 19:48 น.

อ้างถึงความเห็น 31 : PicussO @ 19 มิ.ย. 2555 เวลา 10:22 น.
เอาจิงๆ เหลอ ฮ่าๆๆ
พี่น่ะ รอคนบอกแบบนี้นานแระนะ โอ หุหุ

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 32
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :