ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

Phil Trip 1 ตอน 5-6 เยือนทะเลสาปบนแกนภูเขาไฟที่ Taal Lake & Mayon + เผชิญหน้าฉลามวาฬที่ Donsol

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 27
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 6,901
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

เมื่อ: 28 มิ.ย. 2550 เวลา 19:41 น.

เหมือนกับการ์ตูนสมัยก่อน  พวก weekly , games , zero ฯลฯ ที่เวลาออกจำหน่ายไม่ทัน อาทิตย์ถัดไปก็ต้องออกเล่มควบ อะไรทำนองนี้ 

จริง ๆ แล้ว Taal lake ที่ตะไกไต  มันสั้นเกินไปน่ะครับ + ฉลามวาฬที่ดอนซอล ก็มัวแต่ดำสนอร์กเกิ้ล นับฉลาม ก็ไม่ค่อยได้ถ่าย  คิดว่าเอามารวมกันน่าจะดีกว่า  ไปถึง Donsol แล้ว  ก็ขอพ่วงภูเขาไฟมายอน  ที่ได้รับการขนานนามว่าเป็น one of the most symmetry volcano  in the world  ก็มาดูความสมมาตรของเจ้าภูเขาไฟลูกนี้

ประหยัดพื้นที่ กระทู้ไปในตัว......    

ยุคนี้ทำอะไรต้องพอเพียงไว้ก่อน จริงมั้ยครับ 

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 28 มิ.ย. 2550 เวลา 19:45 น. โดย แคน

- - - ขอสนับสนุนการใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องครับ - - -

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete
smartcan@hotmail.com

แคน
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2550 เวลา 20:00 น.

ต่อจากนาขั้นบันไดที่บานาเว่ครับ  หาอ่านได้ใน

http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=2&No=92951

จริง ๆ แล้วกลัวไม่โพสไม่จบน่ะ ถ้าขืนเล่นโพสทีละเมือง 

7/3/50   หลังจากที่เราดื่มด่ำกับความงามของนาขั้นบันไดบานาเว่ ที่ view point แล้ว  ก็เป็นอันเสร็จสิ้นภารกิจ North Luzon  ก็ได้เฉพาะที่เที่ยวหลัก ๆ  แต่ก็ถือว่าคุ้มค่ากับวันเวลาที่จำกัด  4 วันครึ่ง  เที่ยวได้หลัก ๆ 3 เมือง  + Sagada อีกนิดหน่อย 

รถตู้เราต้องมุ่งลงใต้ ผ่านจังหวัด นูวา วิซคาย่า (Neuva vizcaya)  ลงมาตัดมะนิลา  ออกไปทางใต้เล็กน้อยที่เมืองตะไกไต (Tagaytay)  อันเป็นที่ตั้งของ Taal lake 

เป็นวิวระหว่างทางครับ ทางง่ายกว่าเส้น บาเกียว - บานาเว่เยอะเลย ส่วนรูปบน  เป็นรูปพระคริสต์ที่ตอลเลค......

- - - ขอสนับสนุนการใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องครับ - - -

Back to Top

แคน
Rank:

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2550 เวลา 20:10 น.

ยามเย็น รถตู้เราขับผ่านเมืองเล็ก ๆ หลาย ๆ เมือง  ส่วนใหญ่ชื่อจะไปทางสเปนทั้งนั้น  เช่น โซลาโน,  ซานตา เฟ, ซาน โฮเซ  ก่อนมาขึ้นโตลเวย์ เอ้ย โทลเวย์ที่ซานเฟอร์นานโด  เพื่อออกไปเมืองตะไกไต 

กะระยะทาง ทั้งหมด  ก็ราว ๆ 500 กว่ากิโลได้  ซึ่งระหว่างนั่งเราก็ต้องลุ้นนายบุช  ที่ดันทำพาวฯ  จู่ ๆ ก็มาเดินนาขั้นบันไดบาตัด กะเราเมื่อกลางวัน    เพราะขับไปง่วงไป  ค่อนข้างจะอันตราย   

ซึ่งตอนคุยๆ  ตอนแรก เค้าเข้าใจว่าเราจะถึงมะนิลาดึก ๆ และนอนที่มะนิลา  ก่อนออกแต่เช้าไป ตอลเลค  เราบอกไม่ใช่  ยิงยาวไปตอลเลคเลยนะ  เค้าก็ตกใจเล็กน้อย   แต่ก็ทนขับให้เราผ่านไปได้ตลอดทาง 

ถ้าเช่ารถยังไง  เคลียร์โปรแกรม หรือรีวิว โปรแกรมให้คนขับหน่อยก็ดีนะครับ  อย่างน้อย ก็วันต่อวันก็ยังดี

อันตรายมาก ๆ ....  ง่วงไม่ขับนะครับ  เราก็ให้เค้าพักเป็นระยะ ๆ  จนมาถึง  ที่เมืองตะไกไต  ตอน ตี 2 ครึ่ง    ก็นอนบนรถ  รอพระอาทิตย์ขึ้นที่ทะเลสาป 

Back to Top

แคน
Rank:

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2550 เวลา 20:17 น.

8/3/50 

นอนเอาแรงได้ซักพัก  ว่าจะตื่นมาดูพระอาทิตย์ขึ้น  ที่ทะเลสาป  ก็ต้องผิดหวัง  เพราะเวลาเปิดทำการที่นี่  ระบุไว้เวลา 8.00 น.  แต่ดูสภาพแล้ว  บรรยากาศที่มีหมอกมากขนาดนี้ ได้ไปดูก็ไม่น่าจะเห็นอะไร

ความคิดเห็นผม  คิดว่า  ทะเลสาปตอล  น่าจะมารอดูพระอาทิตย์ตกมากกว่านะครับ   ใครจะตามรอย ก็ลอง ๆ ดูแล้วกัน.....

ชัดสุดได้ประมาณเนี้ย  เซ็ง ๆ ...

Back to Top

แคน
Rank:

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2550 เวลา 20:20 น.

ถ้ามาเป็นคู่ก็น่าจะเหมาะนะครับ  ที่นี่ 

ลองดู ๆ .....

Back to Top

แคน
Rank:

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2550 เวลา 20:26 น.

ตอลเลค เป็นทะเลสาปขนาดใหญ่  มีเมือง หมู่บ้านเรียงรายล้อมรอบจำนวนมาก  แต่ถ้าจะมาเห็นวิวชัด ๆ ก็ต้องมาที่เมืองตะไกไตแห่งนี้   ที่เป็นที่ตั้งของภูเขาไฟที่เล็กที่สุดในโลก  ซึ่งดับไปนานแล้ว ที่ชื่อเดียวกัน  (Taal volcano)  .......

Back to Top

แคน
Rank:

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2550 เวลา 20:39 น.

~10.00 น.  หลังเดินเล่นได้ซักพัก  เราก็ต้องกลับเมืองมะนิลา  เพื่อมาต่อไฟลท์ ไปเลกาสปี (Legaspi)  ที่เครื่องออกเวลา 13.25 น. 

เมื่อกี้ลองเช็ค www.cebupacificair.com  น่าอิจฉาคนฟิลิปปินส์ที่มีสายการบินราคาถูก คุณภาพดีให้บริการ  มีเปิดถึงเซี่ยงไฮ้ ,มาเก๊า ,  กวางโจว , เซี้ยะเหมิน  รวดเดียว สี่เมือง  หลังจากก่อนหน้านั้นไม่นาน  ก็มีเปิดไปไทเป 

ถ้ามีเปิดไปโซล โตเกียว  ราคาประมาณนี้  ผมอาจจะแวะไปนอนมะนิลาเล่น  ซักคืน 2 คืน  ก่อน ไปเกาหลี, ญี่ปุ่น   ก็ถือว่าไม่เสียหาย  เพราะมะนิลานี่น่าไปจริงๆ    (จริง ๆ มีไปไทเป  ก็ว่าจะแวะซะหน่อยแล้ว  แต่รอโปรโดน ๆ หน่อย  เพราะไต้หวันนี่ยังไงก็ต้องไป)

เคยทำนายไว้แล้วว่า  คู่แข่งแอร์เอเชีย  เนี่ย จะเป็น เซบู แปซิฟิคแอร์  นับว่าเป็นสายการบินที่เติบโตได้รวดเร็วมาก

Back to Top

แคน
Rank:

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2550 เวลา 21:26 น.

เกือบเที่ยง  เราก็มาถึงสนามบิน  นินอย อาควิโน  ทางใต้ของกรุงมะนิลา  ก็เป็นอัน จบโปรแกรมรถตู้ด้วยดี  และน่าเป็นห่วงเล็กน้อย  เพราะนายบุชยังต้องขับต่ออีก 2 ชม.  กับเมืองแองเฮลเลสไป  แต่ก็คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

เครื่องเซบูฯ นี่ถือว่าใหม่ใช้ได้ทีเดียว  บนเครื่องมีน้ำสับปะรดรสชาติเยี่ยมเสิร์ฟอีกตังหาก  อร่อยสมเป็นผลไม้ส่งออกขึ้นชื่อของที่นี่   ก่อนลงเครื่อง  ก็มีเล่นเกมชิงของรางวัลเล็กน้อย  ก็เกี่ยวกับข้อมูลการบินนี่แหละ  น้องเอสของเราก็ได้รางวัลกับเค้าด้วย 

เครื่องใช้เวลาบินราว 1 ชม.  ก็มาถึงสนามบินเลกาสปี  เราได้ตั๋วโปร 9 peso  ซึ่งไป-กลับ  จ่ายค่าเครื่องราว 1400 บาท ต่อคน  ซึ่งนับว่าคุ้มค่า  เมื่อเทียบกับการนั่งทนบนรถทัวร์  ที่ใช้เวลา 12 ชม.  (ออกดึกถึงเช้า)  ซึ่งราคาคงจะถูกกว่าเล็กน้อย.... 

มาถึง เลกาสปี  เราแพลนเที่ยว South east luzon เพียง 2 วัน  คือ ดำน้ำดูฉลามวาฬ 1 วัน  กับ ภูเขาไฟมายอน อีก 1 วัน ก็มีนักท่องเที่ยวฝรั่งชาวอังกฤษ  มาร่วม หารค่ารถตู้   ตกเฉลี่ยคนละ 100 กว่าบาทได้  กับการนั่งรถไป 2 ชม.    ทริปนี้คงจะหนีไม่พ้นรถตู้อีกแระ

ระหว่างนั่งรถตู้มา  คนขับเป็นชายร่างอ้วน  คุยสนุก  เค้าบอกว่า  ใครได้นั่งรถตู้เค้าเนี่ย  โชคดีได้เห็นฉลามวาฬทุกคน  เล่าให้ฟังต่อว่า  อาทิตย์ที่แล้ว  มีฝรั่งเยอรมันมา  แล้วนั่งรถเค้าขากลับ  บอกว่าเห็นเจ้าฉลามวาฬตั้ง 8 ตัวแน่ะ   ผมฟังแค่นี้ก็เนื้อเต้นแล้วครับ  อะไรมันจะเห็นง่ายขนาดนั้น   นึกตื่นเต้นอยากให้ถึงวันพรุ่งนี้ไว ๆ

ใครจะมา  คงต้องรอปีหน้าน่าจะเหมาะกว่านะครับ  เพราะช่วงเวลาที่เหมาะสมจะเป็นเดือน มี.ค. - พ.ค. 

Back to Top

แคน
Rank:

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2550 เวลา 21:51 น.

8/3/50 รถตู้จากสนามบิน มาส่งเราถึงที่พักเลย Donsol เป็นหมู่บ้านประมงเล็ก ๆ  ไม่มีความสำคัญอะไร  จนกระทั่งปี  1998  มีรายงานข่าวเล็ก ๆ ว่ามีการบันทึกภาพ Butanding (ฉลามวาฬในเวอร์ชั่นตากาล็อค)  โดยนักดำน้ำท้องถิ่น  เท่านั้นแหละครับ  Donsol ก็ดังเป็นพลุแตก  จนรัฐบาลท้องถิ่นต้องเข้ามาออกกฎห้ามล่า  และพัฒนาเป็นการท่องเที่ยวเชิงนิเวศ  ซึ่งยังคงอยู่มาจนถึงทุกวันนี้      

อยากให้คนเมืองตรัง   ช่วยอนุรักษ์พะยูน  เต่าทะเล ฯลฯ  แบบมีการจัดการแบบนี้บ้างจัง   ดำน้ำไปดูพะยูน  คงน่าสนใจไม่แพ้ฉลามวาฬของฟิลิปปินส์นะครับ  ผมว่า....  

เข้าที่พักเสร็จ   ที่พักเงียบมากครับ แต่นักท่องเที่ยวก็ถือว่าเยอะใช้ได้  ต่างคนต่างก็นอนอ่านหนังสือกันเงียบ ๆ  ค่อนข้างเป็นส่วนตัว   ถ้าไม่รอดำน้ำวันรุ่งขึ้น  ก็คงจะพึ่งกลับมากัน   กิจกรรมที่นี่มีอย่างเดียวครับ  แต่ถ้าใครมาฟิลิปปินส์แล้ว  อย่าพลาดด้วยประการระทั้งปวงทีเดียวล่ะ    มันจะเป็นประสพการณ์ที่ลืมไม่ลงทั้งชีวิต  ไม่ว่าคุณจะดำน้ำตื้น น้ำลึก  พบเห็นตัวอะไร  เห็นเต่า เห็นปลากระเบนหายากแค่ไหน  หรือแม้แต่เจ้าโลมาที่โลวินา  แต่ความรู้สึกผม  มันเทียบไม่ได้เลย กับที่เห็นมาทั้งหมด  เมื่อได้มาว่ายน้ำกับเจ้าฉลามวาฬ  ที่ Donsol

การันตีความประทับใจครับ     ถ้าใครไป แล้วเห็น  แล้วไม่ประทับใจ  มาว่ากล่าวได้เลย 

9/3/50   วันที่รอคอยแห่งทริปก็ได้มาถึง  แต่ช่วงเช้ามีฝนตกค่อนข้างหนัก   ทำให้เกิดความไม่แน่ใจว่าจะออกเรือดีหรือเปล่า นั่งรอฝนหยุดแบบเซ็ง ๆ  ก็ไม่หยุดซะที  เกือบ 8  โมง  ผมกับเอส ไปถามจนท.  ว่ามันจะเห็นหรอ  เค้าบอก  it's not so bad   แล้วก็เจอฝรั่งเมื่อวานที่นัดเวลาไว้ 7.30 น.  กำลังจะเตรียมตัวออก  (เรือเที่ยวแรก  8 โมง  แต่ละลำนั่งได้ สูงสุด 7 คน  แล้วจะมี BIO  (Butanding instruction officer)  เป็นไกด์ให้ 1 คน  แต่ผมว่า  7 คนมันเยอะเกิน  ถ้าจะให้ดีๆ  ชัด ๆ  ไม่ควรเกิน 4-5 คนต่อลำครับ ....

นายฝรั่งชาวอังกฤษ  เค้าบอกว่า  you're late, and I 've joined other boat already.  เค้าไปกับเรือลำอื่นแล้ว  ผมถามเค้าว่า  มันน่าจะเห็นหรือเปล่า   เค้าบอกเห็นหรือไม่เห็นมันก็ไม่สำคัญนี่  เป็นเรื่องของโชค  แต่เค้ามีเวลาที่นี่วันเดียว  แล้วคุณจะรออะไรอยู่เล่า (what 're you waiting for)   เออ จริงของมัน  เราก็มีแค่วันเดียวนี่หว่า  เหมือนตาสว่าง เราจะมาลังเลใจทำไมเล่า  ว่าแล้วก็รีบนั่งมอไซค์กลับเกสท์เฮาส์  บอกให้สาว ๆ รีบออกเรือเถอะ 

สภาพออฟฟิศที่  BIO center   จนท. น่ารักกันทุกท่านครับ 

Back to Top

แคน
Rank:

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2550 เวลา 22:11 น.

กว่าเราจะออกเรือได้ก็เกือบ 8 โมงครึ่ง  ซึ่งถือว่าสายมากแล้ว  เราได้ BIO มาดเท่ห์ชื่อน Roni   หน้าที่ของ BIO  คือจะคอยสอดส่องหาจุดที่ฉลามวาฬอยู่  ร่วมกับเจ้าของเรือ  และดูแลความปลอดภัยของเรา

สาเหตุที่ช้าเพราะ  ต้องลงทะเบียนกรอกข้อมูล  ฟัง brief ข้อปฏิบัติย่อ ๆ  และลองตีนกบ แว่น snorkelling   ร่วมครึ่งชม.   ขณะที่ฝนยังไม่หยุด

หลัก ๆ ก็คือ  ถ้า BIO  พบจุดที่ฉลามวาฬอยู่แล้ว  จะบอกไต้ก๋งให้ไปดักหน้ามัน  แล้วสั่งเราใส่ตีนกบ  พอบอกให้โดดก็ต้องโดดทันที  แบบฝึกทหารเลย  ใครไม่โดดก็ต้องอดเห็น  หรือไม่ก็เห็นแบบไกล ๆ ล่ะคราวนี้  

ค่าใช้จ่าย ก็  3500 peso ต่อลำ มากี่คนก็หารเฉลี่ยกันไป  เราสามารถบอกให้เรือกลับฝั่งเมื่อไหร่ก็ได้จนกว่าเราจะพอใจ  บางลำออก 8 โมง ถึงเที่ยงก็ยังมี   แต่ที่บอกว่าคนเยอะ ๆ ไม่ค่อยดีเพราะจะแย่งกันดู  แล้วรบกวนฉลามมากเกินไป    ทั้งลำมีเราแค่ 5 คน  ก็คนละ 700 เปโซ  ก็เกือบ ๆ 500 บาท   (อ่านนิตยสารของเซบูบนเครื่อง  เค้าบอกว่า มีประมาณ 3 จุดในโลก ที่จะเห็นเจ้าฉลามวาฬได้ง่ายขนาดนี้  แต่พอเปรียบเทียบราคาแล้วคนละเรื่อง  เช่น  ออสเตรเลีย ราคาถูกกว่านิดหน่อย รู้สึกคนละเกือบ 300 แต่หน่วยเป็น AUD  นะ  

มันจะมีกิจกรรมอะไรในโลกที่คุ้มค่าเงินที่จ่ายไปกว่านี้อีกรึเปล่า  แต่สำหรับผมคิดว่าไม่มีนะ 

มาดไต้ก๋งเรือ  คอยสอดส่องหาเจ้า Butanding ให้เรา

Back to Top

แคน
Rank:

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2550 เวลา 22:26 น.

เตรียมความพร้อม  รอปล่อยลงน้ำครับ  ..... 

Back to Top

แคน
Rank:

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2550 เวลา 22:31 น.

ไม่ถึง 15 นาทีแรก  Roni  ก็สั่งเราให้เตรียมพร้อม โดยสวมตีนกบ  พอได้จังหวะปุ๊ป  ก็โดดทันที 

ผมไม่มีกล้องถ่ายใต้น้ำ  อันนี้ เอามาจาก www.virtualtourist.com    เห็นตั้งแต่หัว  จรด หางเจ้าฉลามวาฬว่ายผ่านเราไป  ตัวนี้  ความยาวคงไม่ต่ำว่า 7-8 เมตร 

ดูเสร็จราว 5 นาที  ก็ทยอยขึ้นเรือไป  พร้อมกับเสียงปรบมือให้กับ Roni และเจ้าของเรือ

เห็นประมาณนี้เลยครับ 

Back to Top

แคน
Rank:

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2550 เวลา 22:37 น.

เจ้าตัวแรกมาเร็วกว่าที่เราคิดเยอะ  ผมก็ตั้งจิตว่า  ขอซัก 6 แล้วกัน   ฝนก็ยังตกไม่หยุด  แต่จนท. BIO กับเจ้าของเรือก็ไม่ย่อท้อ  สายตายังสอดส่องหาเจ้าฉลามตัวใหม่ให้  ขณะที่เรายังเมาท์ไม่หยุดกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น 

ผ่านไปอีก 20 นาที  Roni  บอกให้เราเตรียมความพร้อมอีกครั้ง  เราก็รีบกระวีกระวาดใส่ตีนกบเพื่อให้ทันการณ์  สั่งโดด  เราก็โดดโดยพร้อมเพรียงอีกครั้ง...  

มาเจอเจ้าตัวเล็ก  ยาวประมาณ 6 เมตร  ตอนดำลงไปเจอะหน้ากันจะ ๆ เลย  ก่อนจะเอียงตัวว่ายหนีเราไป 

เยี่ยม ๆ  จริง ๆ  2 แล้วครับ

Back to Top

แคน
Rank:

ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2550 เวลา 22:45 น.

2 ตัวแรก Roni บอกเราว่า ค่อนข้างโชคดี เมื่อเทียบกับสภาพอากาศ   ผมก็มั่นใจลึก ๆ ว่าวันนี้น่าจะเห็นเยอะกว่าที่คิดไว้นะ   แต่จนแล้วจนเล่า  ผ่านไปร่วมชั่วโมง  เจ้าตัวที่ 3  ก็ยังไม่เห็นวี่แวว  เรือเรา ขับวนไปวนมา  ทักทายกับเรือลำอื่น   บางคนก็ให้สัญญาณมือ  3  บ้าง 5  บ้าง  บางลำก็โบกปัดมือยังไม่ได้ลงน้ำก็มี  แต่ถ้า BIO ประจำเรือสั่งให้ลงน้ำเมื่อไหร่  โอกาสเห็นแทบจะ 100 % ครับ  นอกจากว่าเราจะลงช้าเอง....

เกือบ 10 โมงครึ่ง  เรือก็ยังสอดส่องหาเจ้าฉลามวาฬ  Roni  เริ่มสีหน้าไม่ค่อยดี  เราก็จะแย่  เพราะหนาวฝนที่นี่  ผมเห็นสภาพแต่ละคน  ก็บอกว่ากลับกันดีกว่า  2 ก็ 2 ตัว  โชคเราคงมีแค่นี้   Roni  ก็ทำหน้าเฉย ๆ บอกลุงเจ้าของเรือให้หันหัวเรือกลับฝั่ง  ด้วยสีหน้ารู้สึกผิดหวังแทนเรา ....

Back to Top

แคน
Rank:

ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2550 เวลา 23:02 น.

ระหว่างที่เรือกลับฝั่ง  ลุงเจ้าของเรือตะโกนชี้ไปข้างเรือ  บอก Roni  Roni  บอกให้เราเตรียมพร้อมทันที  พร้อมบอกให้เราเร่งเตรียมตัวให้เร็วที่สุด  ตะโกนบอกเราว่า  "This may be a great chance to you"  จากที่ซึม ๆ หนาว ๆ ก็กระตือรือล้นอีกครั้ง   ครั้งนี้ฉุกละหุกกว่าที่คิด  หลายคนรวมทั้งผม  ถอดเสื้อชูชีพไปแล้ว ยังไม่ทันใส่ชูชีพเสร็จก็สั่งโดด ผมก็คิดว่าไม่มีปัญหาอะไร  เพราะทริปดำน้ำที่ Lovina (  ดูใน AE2 : ยลชวาและบาหลีตอน 3)  ก็เคยถอดชูชีพลงดำ snorkelling มาแล้ว 

น้องพีช โชคดีกว่าเพื่อน  เพราะ Roni ลากไปดูถึงที่  ซึ่งว่ายไปเร็วกว่าพวกเรามาก  ตัวนี้  คงจะไม่ต่ำกว่า 15 เมตร  ผมเห็นแค่ลำตัวท่อนล่างของมัน  ว่ายผ่านไป  จนหางตวัดไปลับตา  ก็ตื่นเต้นแล้ว .....   นึกถึง สโลแกนของหนังเรื่องคิงคองเลยครับ   the size does matter.... 

ขึ้นฝั่งมา  น้องพีชที่เห็นชัดกว่าใคร  เล่าให้ฟังใหญ่  Roni ก็สำทับว่า  เห็นมั้ยว่าเสื้อชูชีพมันไม่จำเป็นสำหรับการลงน้ำเลย  เพราะจะว่ายได้เร็วกว่ามาก  แต่ผมก็ยังไม่ทันอยู่ดี  เห็นแค่ท่อนล่างอ่ะ  (แต่ผมก็ยังเห็นว่าจำเป็นอยู่ดี  ถ้าหางมันตวัดโดนหน้าเราล่ะ)    ราว  11 โมงก็กลับฝั่ง  กลับ GH  พร้อมเก็บเกี่ยวประสพการณ์แบบ cool experience ของแท้

คิดว่าถ้าไปฟิลิปปินส์ทริปอื่นอีก  ที่ Donsol  อาจจะเป็นที่แรกที่ผมจะไปซ้ำอีก  คงพอแบ่งเวลาซัก 2 วันไปเยี่ยม Roni กับ  เจ้าฉลามวาฬได้  คนที่นี่เป็นมิตรมากครับ  ทั้งคนทั้งสัตว์

TKT  จะจัดทัวร์ฟิลิปปินส์  ก็อย่าลืมบรรจุ Whale shark programme ที่ Donsol ไว้ด้วยนะครับ  รับรองลูกค้าตรึม

Back to Top

แคน
Rank:

ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2550 เวลา 23:10 น.

หลังจากเห็นเจ้าฉลามวาฬตัวเป็น ๆ แล้ว  ความรู้สึกเรื่องโชคไม่ค่อยดีในทริป  เช่น  พิพิธภัณฑ์ที่วีแกน ปิดเป็นส่วนใหญ่  หรือต้องย้อนกลับมาเสียเวลาที่บาเกียวอีกครั้งเนื่องจากผู้ก่อการร้าย  และนาขั้นบันไดมันยังไม่ได้ feel เต็มที่ แม้แต่เซ็ง ๆ กับ หมอกหนาที่ Taal lake ก็หายไปหมดจากใจ  ความพอใจในทริปนี้ก็มาถึงขีดสุดตรงนี้แล้วล่ะครับ  โปรแกรมที่เหลือ  สำหรับผมผู้จัดทริป  ความรู้สึกตอนนั้นแค่คิดว่า  มันจะเป็นยังไงก็ได้  ดีก็ดี  ไม่ดีก็ไม่เป็นไร  ช่างมัน ช่วงเวลา 3 วันที่เหลือ 10-11 -12  จะดีจะแย่ยังไง  ผมก็รู้สึกพอใจและโชคดีจริง ๆ ที่ได้มาเจอประสพการณ์ที่เยี่ยมยอดเช่นนี้

ไม่มีกล้องถ่ายใต้น้ำ  เลยต้องมาถ่ายโปสเตอร์เช่นนี้  แต่คราวหน้าไม่มีพลาดแน่  ถ้าไปต้องหาซื้อไว้ล่ะ...

Back to Top

แคน
Rank:

ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 28 มิ.ย. 2550 เวลา 23:19 น.

พรุ่งนี้จะมาต่อ Mt. Mayon นะครับ  อันนี้เกริ่นไว้ก่อน  ถ่ายจากโปสเตอร์ที่สนามบิน Legaspi 

อย่าพึ่งคิดว่าฝีมือถ่ายรูปผมพัฒนาแล้วล่ะ 

Back to Top

kosamer
[ นักโพสประจำบอร์ดสะพายเป้ ]
จำนวนโพสต์: 18,805
Rank:
เย้..จบแล้วการเดินทางอันยาวไกล

ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 29 มิ.ย. 2550 เวลา 07:36 น.

น่าตื่นเต้นจังค่ะคุณแคน  ได้โดดลงน้ำไปชมกันแบบใกล้ชิดเลยเหรอค่ะ   

.. .. .. Joyful Life & Peaceful Death .. .. ..   เรื่องเล่าจากการเดินทาง

บ้านสวนราชาวดี  อ.เมือง  จ.ศรีสะเกษ
Back to Top
kosamer@yahoo.com

ชายไม่มีชาม
จำนวนโพสต์: 797
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 29 มิ.ย. 2550 เวลา 08:06 น.

น่าสนใจโปรแกรมดูฉลามวาฬมากๆ ตั้งแต่ดำน้ำมาหลายปีเคยเจอเค้าครั้งเดียวเอง

ที่  Donsol เค้ามีแต่ดำ Snorkeling เท่านั้น ไม่มีดำ Scuba ด้วยเหรอครับ

ทำงานลูกเดียว  เที่ยวสามลูก

http://charmlesspics.multiply.com/

Back to Top

o_komon3
จำนวนโพสต์: 721
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 19 || โพสต์เมื่อ: 29 มิ.ย. 2550 เวลา 08:58 น.

แต่ละตอนของคุณแคนนี่รอจนเหนื่อยเลยนะครับ อิอิ   เยี่ยมครับ  เดี๋ยวมาตามอ่านที่เดียวละกัน    ส่วนผมที่ไปมะนิลาโดยหางแดงผ่านทางคล้ากส์นี่ไม่ค่อยไหวครับเหนื่อยจากการเดินทาง และนั่งรถมาก ๆ  นั่งจาก KL ไป Clark ก็เกือบสี่ชัวโมงแล้วนะ  ต้องมานั่งรถบัสต่อเข้ามะนิลาอีก สามชั่วโมงอ่ะ   แถมยังเจอดีจากคนท้องถิ่นขู่จะขอค่าโดยสารแพง ๆ อีกครับ       ถ้าไม่นับอันนี้โดยรวมโอเคมาก ๆ ครับ   แต่ยังไงท่านอื่น ๆ ไปก็ต้องระวังตัวหน่อยนะครับที่นี่คนว่างงาน คนจรจัดเดินกันให้เพียบตามท้องถนน   ขนาดมะนิลาเบย์ สว่าง ๆ ก็ยังมีเดินกันให้เพียบเลยคับ    แต่งตัวให้ปลอดภัยไม่พกพาของมีค่าน่าจะยิ่งทำให้เราปลอดภัยมากขึ้นนะครับ   แล้วแจอกันใหม่นะปินส์ อิอิ   จะไปอีกเมื่อไหร่ก็มาชวนกันบ้างนะคุณ แคน  

Back to Top
o_komon3@hotmail.com o_komon3@hotmail.com okomon4.hi5.com

noiris
จำนวนโพสต์: 2,178
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 20 || โพสต์เมื่อ: 29 มิ.ย. 2550 เวลา 12:05 น.

:D ฉลามวาฬ

Back to Top

Guest_Peachy Punch
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 21 || โพสต์เมื่อ: 29 มิ.ย. 2550 เวลา 12:32 น.

ถูกของพี่แคน...แต่พีชคงไม่โชคร้ายขนาดโดนหางมันหรอกน่า ไปกะ BIO เชียวนา.....เค้าไม่น่าปล่อยหนูตายหรอก (จำได้ว่าบอกเค้าตลอดทาง I'm not a good swimmer เอิ๊กๆๆ)

เป็นความประทับใจครั้งยิ่งใหญ่เหมือนกันค่ะ กลับมาคุยให้คนที่บ้านฟังไปอื้อเลย อิอิ

ลป. พี่แคน...รูปพีชหน้าบานเมิ่กกกกกกกกกก หนำซ้ำบังพี่กุ้งอีกตะหาก กรั่ก กรั่ก

Back to Top

Guest_เอส
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 22 || โพสต์เมื่อ: 29 มิ.ย. 2550 เวลา 12:44 น.

ประทับใจฉลามวาฬเมิ่กๆๆๆๆๆๆ

Back to Top

เอ้
จำนวนโพสต์: 2,454
Rank:

ความคิดเห็นที่ 23 || โพสต์เมื่อ: 29 มิ.ย. 2550 เวลา 17:34 น.

ตื่นเต้นตามไปด้วยค่ะ ดีจังแค่ snorkel ก็เห็นและ ขอเก็บใน list ไว้แล้วค่ะ

Back to Top

oath
จำนวนโพสต์: 2,892
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 24 || โพสต์เมื่อ: 29 มิ.ย. 2550 เวลา 23:55 น.

น่าตื่นเต้นจริงๆ ครับ   อยากมีโอกาสโดดลงน้ำไปกระทบไหล่ พี่หลามวาฬแบบนี้มั่งจัง    

การเตรียมตัวเพื่อลุย Everest Base Camp   บันทึกการเดินทางสู่ Everest Base Camp    Everest Base Camp ผมไปได้ คุณก็ไปได้         ท่องอิเหนา ตะลุยแดนภูเขาไฟ อบอุ่นใจไกลบ้าน ที่เมืองเชียงตุง  แบกเป้ลุยแชงกรีล่า  สะบายดีลาวเหนือ หลวงพระบาง    ยลซากุระ ที่ขุนแม่ยะ+ปางอุ๋ง    

My Album    http://oatho.multiply.com/  

Back to Top
oath266@hotmail.com

หนวดสามสี
จำนวนโพสต์: 1,875
Rank:

ความคิดเห็นที่ 25 || โพสต์เมื่อ: 4 ก.ค. 2550 เวลา 11:08 น.

เรื่องหาที่เที่ยวเด็ดๆต้องยกให้คุณแคนเขาละ ทริปต่อไปจะคลอดเมื่อไรละครับ
 ลุงหนวด

Back to Top
sinsaklung98@gmail.com

kitkat2
จำนวนโพสต์: 11,620
Rank:

ความคิดเห็นที่ 26 || โพสต์เมื่อ: 4 ก.ค. 2550 เวลา 21:36 น.

Asia นครวัต-ธม บาหลี ปีนัง-คาเมรอน-กัวลา เวียงจัน-วีงเวียง-หลวงพระบาง มาเก๊า-ฮ่องกง เสิ่นเจิ้น  แชงกรีร่า ฮานอย        โฮจิมินห์-มุยเน่-ดาลัท   พม่า     สิงคโปร์-มะละกา   ซีอาน-ลั่วหยาง-ปักกิ่ง-เซี่ยงไฮ้    จิ่วจ้ายโกว-เฉิงตู-เฟิ่งหวง    JAPAN    Korea       Egypt   INDIA   

Oceania  New Zealand    Sydney      Melbourne

Europe    Italy-Swiss    Vienna-Krumlov-Prag-Dresden-Berlin    London    Amsterdam    Paris  Barcelona    Nimes&Arles    Avignon & Cannes  Nice, Monaco, Genua,Milan,Como   Swiss-Titlis-Lucern   Lucern-Schaffhausen-Zurich St. Petersberg   Estonia  Finland Sweden Norway  Denmark

North America   Las Vegas  Grand Canyon  San Francisco  Yosemite, Los Angeles

Back to Top

แคน
Rank:

ความคิดเห็นที่ 27 || โพสต์เมื่อ: 5 ก.ค. 2550 เวลา 21:27 น.

คุณเหม๋อ....    ก็ห่างประมาณ 4-5 เมตรได้ครับ  มันเป็นบรรยากาศที่สุดยอดจริง ๆ 

คุณชายไม่มีชาม.....     ผมว่าถ้าดำ scuba  โอกาสเจอคงน้อยลงน่ะครับ  และฉลามวาฬที่อื่นคงไม่ดาษดื่นเท่าที่นี่     ของที่ดอนซอล จะไม่มีดำ scuba นะครับ  ทำให้โอกาสเปิดให้กับนักท่องเที่ยวขึ้นเยอะเลย

คุณ o_komon3....   ขอบคุณที่ยังติดตามอยู่ครับ  ถ้าไปฟิลิปปินส์อีก  คงไม่ได้ไปลงที่คล้าร์กแล้วล่ะครับ  นั่งเครื่อง cebu ไปลงมะนิลาเลยดีกว่า  เวลาไฟลท์ก็ดีด้วย บินกลางคืน  เดี๋ยวลองดูมะนิลาเวอร์ชั่นผมในกระทู้ 

http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&redirect=force&forum=2&No=95000&page=1

ถ้าสะดวก  ก็อยากดู มะนิลา เวอร์ชั่นของท่านอื่นบ้างเหมือนกัน  ดูในกระทู้เก่า อาจจะไปกันเยอะ  แต่ก็เห็นมีไม่กี่คนที่ลงเรื่องเที่ยวฟิลิปปินส์     อยากดูมุมมองมะนิลาผ่านท่านอื่นบ้างน่ะครับ....  

คุณ noiris  คุณเอ้ คุณโอ๊ต....   ลองหาโอกาสไปดูครับ  การดูฉลามวาฬไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป  แต่ต้องไปให้ถูกช่วง ถูกเวลาเท่านั้นเอง

น้องพีช....  ถ้าเปลี่ยนจาก Roni เป็นคู่รักของเรา  คงจะสุดโรแมนติกน่าดูเลยเนอะ 

น้องเอส  พี่สิน....  ภารกิจยังไม่สิ้นสุดเท่านี้ครับ   โปรดติดตามทริปต่อไปเร็ว ๆ นี้ครับ 

คุณ kitkat2.....   ขอบคุณครับ   ลองติดตามกันต่อไป..... 

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามนะครับ  

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 27
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :