ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

เธอ...สาวน้อยนามว่า Mt.Mayon volcano PHILIPPINES by SAMER

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 61
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 2 หน้า
9 7 [ 1 ] 2 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 436
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 21:35 น.

ก่อนอื่นผมคงต้องบอกเล่านิดนึงว่า เหตุใดผมถึงต้องไปที่นี่ครับ ผมเหมือนต้อ
งมนต์อะไรสักอย่างเกี่ยวกับภูเขาไฟ ผมรู้สึกว่าผมรักและชอบที่จะเที่ยวแบบนี้ หลังจากเคยเที่ยวที่ Mt.Sibayak volcano เมือง Berastagi ที่ Indonesia  http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=2&No=59164&picfolder=trekking&PHPSESSID=cccb8890a671a5f5985c26dee09d2c4c#top    มาก็ทำให้ผมหลงไหลกับสิ่งนี้คิดว่าถ้ามีโอกาสก็อยากไปหาท่องเที่ยวแบบนี้อีก และแล้วก็มีสถานที่ๆทำให้ผมต้องคิดว่า ณ ที่นี้ต้องไปให้ได้ นั้นก็คือ Mt.Mayon volcano ที่ Philippines หลังจากได้เห็นข่าวกับการประทุของภูเขาไฟลูกนี้ครั้งล่าสุดเมื่อเดือน ส.ค 2006 ที่ผ่านมา ผมก็คอยมองหาตั๋วเครื่องบินราคาถูกๆ สุดท้ายก็มาได้ที่ของ wwww.cebupacificair.com ผมเฝ้ามองตั๋วราคาถูกทุกวันจนมาได้ตั่วที่ราคาประมาณ 500 กว่าๆ แต่ก็เข้าไปจองไม่ได้สักที สุดท้ายเลยต้องจองผ่านตั๋วแทนในประเทศไทย ซึ่งผมก็ทราบดีว่านี่คือธุรกิจ เขาคงไม่ให้ตั่วราคาถูกๆทั้งเที่ยวไปและกลับหรอก ก็คงได้แค่เที่ยวเดียว ซึ่งผมก็ ok เบ็ดเสร็จผมก็จองตั่วได้ราคา 6200 บาท และก็จองตั๋วเที่ยวภายในประเทศ1 เที่ยวคือจากมะนิลาไป Legazpi ก็เสียไปอีกประมาณ 1000บาทต้นๆ  ก็สายการบินเดียวกันนี่แหละครับ ว่าแล้วผมก็จัดแจงโปรแกรมไปที่นี้เลยกะว่าจะลุยที่ ALBAY และ SORSOGON เท่านั้น  ตามโปรแกรมสำหรับ climbing นั้น 4 วัน 3 คืนซึ่งก่อนที่จะทำการ climbing  นั้น จะต้องติดต่อกับทาง D.O.T ที่ Legazpi  rewis st. เพื่อลงทะเบียนก่อนครับ  (หรือจะติดต่อกับไกด์ผีก็ได้ แต่จะมีข้อเสียครับ คือ ไม่มีอาหาร ไม่มีการรับผิดชอบใด ฯ) สุดท้ายก็คุยกันว่าจะใช้เวลาอย่างไร ปรากฏว่าทาง จนท. D.O.T บอกว่าการปีนเขาใช้เวลาแค่ 2 วันก็พอแล้ว ซี่งมันก็แย้งกับข้อมูลที่ผมได้มาว่าจะต้องใช้เวลา 3-4 วัน ซึ่งผมก็ถามต่อว่าไม่เหนื่อยเกินไปใช่มั๊ย เขาบอกว่าไม่หรอก และเขาก็ถามผมต่อว่าเคยมีประสบการณ์การปีนเขามาก่อนหรือเปล่า ผมก็บอกว่าเคย เท่านั้นแหละจนท.บอกว่าแค่นี้ก็พอแล้ว เพราะฉนั้น pactket ของผมก็จะเป็น 2 วัน 1 คืน ราคา 100 เหรียญ(ถ้าคุณไป 2 คน ก็จะได้ที่ราคานี้เหมือนกัน เพราะฉนั้นถ้าแชร์กับใครได้ก็จะจ่ายแค่ 50 เหรียญ ) ว่าแล้ว จนท.นัดแนะกับผมว่าวันนี้คุณจะว่างตอนไหน เพราะเดี๋ยวจะให้ไกด์ไปพูดคุยรายละเอียดต่างๆ เช่น เราจะกินอาหารอะไรได้บ้าง และที่สำคัญ ขอเงินมัดจำเพื่อนำไปซื้ออาหารครับ (ตอนที่ผมจ่าย ผมจ่ายเป็น US เท่ากับ 3500 บาท ถ้า เงิน PESO เขาขอ 5000 P คำนวนเอาแล้วกันนะครับ ว่าแล้วก็เล่าด้วยรูปก็แล้วกันนะครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 18 เม.ย. 2551 เวลา 21:15 น. โดย samer

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete
sonwiset@hotmail.com

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 21:38 น.

และนี่ก็คือยานพาหนะที่ใช้เดินทางทั้งจากไทยไปphilippines และยังภายในประเทศอีกด้วยครับ ขาไปภายในประเทศมีเสียวมากๆ ตกหลุมอากาศครับ คนในเครื่องขอพรกันใหญ่เลย ส่วนผมไม่มีอะไร(เหงื่อแตกพลักๆ -

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 2 พ.ค. 2550 เวลา 23:26 น. โดย samer

Back to Top

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 21:48 น.

หลังจากไปถึงวันแรกสิ่งที่ผมเสาะหาก็คือโทรศัพท์....เพื่อจะได้บอกทางบ้านว่าไม่ต้องห่วง..ผมมาถึงแล้ว...แต่ที่ไหนได้วันนั้นทั้งวันผมหาแต่โทรศัพท์อย่างเดียว...เชื่อมั๊ยครับว่ามันเป็นสิ่งที่หายากจริงๆเลย ไม่น่าเชื่อครับว่าเมืองขนาดนี้จะหาโทรศัพท์สาธารณะนั้นยากเอามากๆ และก็อีกอย่างหนึ่งที่ผมหาไปด้วยพร้อมกันนั้นก็คือ D.O.T คือการท่องเที่ยวของ PHILIPPINES เขา ผมเที่ยวถามคนนั้นคนโน้น แต่ละคนชี้กันไปคนละอย่าง วันทั้งวันนั้นผมไม่ได้อะไรเลย สิ่งเดียวที่ได้ก็คือที่พัก(ที่แพงมากสำหรับคนเบี้ยน้อยอย่างผม)  แต่สุดท้ายก็ยังมีคนบอกว่า D.O,T อยู่ Rawis St. แนะนำว่าลองไปหาใหม่ในวันพรุ่งนี้...ผมก็เลยเข้านอนแบบเซ็งๆครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 2 พ.ค. 2550 เวลา 23:23 น. โดย samer

Back to Top

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 21:59 น.

และแล้ววันรุ่งขึ้นผมก็ออกหาว่า เจ้า D.O.T มันอยู่ที่ไหน ผมนั่งรถสามล้อหน้าโรงแรมเขาขอ 20 P ผมต่อ 15 เขาก็เลย OK เชื่อมั๊ยครับว่า นั่งรถไปแค่ 5 นาทีก็ถึง ผมมองรอบๆก็เห็น AQUINAS UNIVERSITY  ตามที่คุณผู้หญิ่งคนแรกที่ผมไปถาม จริงๆเลยเรา แล้วผมก็เขาไปติดต่อ จนท. ก็คุยรายละเอียดกัน เขาก็เลยให้แผนที่ๆที่ผมจะต้องไป ถ้าหากว่าจะไปปีนเขาลูกนี้

Back to Top

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 22:02 น.

ขออนุญาตบอกรายละเอียดเล็กของภูเขาลูกนี้นะครับ.....

. Mayon Volcano in the Philippines . Mayon Volcano on 23 September 1984 . Elevation 2,463 metres (8,077 feet) Location Albay, Philippines . Coordinates 13?15?24?N, 123?41?6?E Type Stratovolcano . Last eruption 2006 (Continuing)

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 10 มิ.ย. 2550 เวลา 12:43 น. โดย samer

Back to Top

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 22:07 น.

ไปต่อก็แล้วกันครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 18 เม.ย. 2551 เวลา 21:18 น. โดย samer

Back to Top

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 22:10 น.

...... โบสถ์ Cagsawa Ruin สิ่งที่หลงเหลือจากการระเบิดของภูเขาไฟลูกนี้แต่ครั้งอดีต

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 10 มิ.ย. 2550 เวลา 12:39 น. โดย samer

Back to Top

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 22:12 น.

ผมลืมบอกไปว่าผมเพิ่งไปมาเมื่อ วันที่ 19-25 เม.ย 50 นี้เองครับ.....อุ่นๆเลย ...เอ๊ะ! อะไรหว่าอุ่น

Back to Top

แคน
จำนวนโพสต์: 6,901
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 22:14 น.

ตกลงเลยไม่ได้รับรูปไกด์  ที่ Brastagi จากคุณ samer เลย 

แต่ผมได้เบอร์ติดต่อไกด์อีกคน  ชื่อ นาย Apen  เป็นผู้ชายคนเดียวในเกาะสุมาตราที่ไม่สูบบุหรี่ ใน 11 วันที่อยู่ที่นั่น

รหัสอินโด +081370167979  นาย Apen บอกว่าไกด์นำขึ้น Sibayak มีทั้งหมด 3 คนในเมือง  คิดว่าน่าจะรู้จักกันหมด

มายนตอนผมไปไม่ได้วิวสวยแบบนี้เลยครับ   เลยต้องขอตามจากกระทู้คุณ samer แล้วกัน

- - - ขอสนับสนุนการใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องครับ - - -

Back to Top
smartcan@hotmail.com

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 22:17 น.

ไปเลยครับ   เชื่อมั๊ยครับว่า ภาพภูเขาลูกนี้ จะถ่ายรูปแต่ละที....ฟ้าไม่ค่อยเป็นใจเลยครับ ถ้าคุณกำลังเห็นภาพวิวสวยนะ พอคุณก้มหน้าหยิบกล้อง.... หมดโอกาสแล้ว เผลอๆคุณอาจจะต้องรอทั้งวันเลยก็ได้ ....ตรงนี้ผมไปที่นี่แต่เช้าเพื่อจะถ่ายให้ได้ดีๆ 3 วันครับ ที่ผมไปรอแต่เช้า สุดท้ายก็ได้แค่นี้แหละครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 18 เม.ย. 2551 เวลา 21:16 น. โดย samer

Back to Top

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 22:24 น.

ขอขอบคุณคุณแคนครับ....ผมมั่วแต่หาข้อมูลของMt.Mayon ก็เลยไม่ได้ฝากรูปไกด์ แต่ไกด์ของผมนะตัวเล็กๆครับ แก่จะแต่งตัวสไตล์จังโก้ ยิ้มอย่างเดียวครับ ....ว่าแต่เมื่อไหรจะเอารูปมาให้ดูกันบ้างหละครับคุณแคน....

Back to Top

Don Rome de Madrid
[ โพสจากสเปนครับ ]
จำนวนโพสต์: 5,635
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 22:27 น.

ขอปาดครับ....

ตอนแรกตั้งใจดูภูเขาไฟรูปนี้จากคุณแคน แต่คุณแคนบอกว่าได้รูปไม่สวย ได้ดูรูปจากคุณ samer สวยดีครับ 

ปกติชอบเที่ยวภูเขาไฟ

IG: drdonrome  ชมกระทู้การเดินทางจากทั่วโลกของ Don Rome de Madrid ได้ที่นี่ครับ => Click & See 

Back to Top

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 22:31 น.

ส่วนภาพนี้เป็นล่องรอยแห่งความสูญเสียหลังจากภูเขาไฟระเบิดได้ไม่นานก็โดนพายุถล่ม..เสียชีวิตไปเยอะครับ แม่น้ำจากเคยกว้างก็จะเหลือแค่นี้น้ำนั้นตื้นมากๆแค่ตาตุ่มเท่านั้นเอง ชาวบ้านเขาก็กำลังเก็บก้อนหินกลมๆ ซึ่งถ้าคุณไปดูกำลังแพงบ้านนะจะเห็นหินกลมที่เขาไปเก็บมาจากแม่น้ำ

Back to Top

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 22:34 น.

...

Back to Top

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 22:37 น.

....ต่อเลยนะครับ....ภาพนี้ผมบังเอิญเห็นตอนนั่งรถกลับจาก SORSOGON รีบชวนพี่ลงรถเลยทันทีทันใด แต่ก็ถ่ายได้แค่ภาพสองภาพครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 18 เม.ย. 2551 เวลา 21:17 น. โดย samer

Back to Top

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 22:45 น.

หลังจากที่ผมได้นัดแนะกับไกด์ว่าจะปีนเขาในวันที่ 21 (ดูซิมาตั้งแต่ 19) ในเที่ยงวันเราจึงออกเดินทางกันเลย นี่คือจุดเริ่มต้นครับ   การปีนเขาจุดเริ่มต้นจะมีอยู่ 3 จุดด้วยกัน ส่วนตรงนี้เขาเรียก.....ว่า Libog เอ๊ะ! จำไม่ได้....อื่อประมาณนั้นแหละ ซึ่งก็อยู่ใกล้ๆกับ sto.domingo (ที่นี่หาดทรายสีดำ)

Back to Top

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 22:47 น.

...

Back to Top

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 22:48 น.

....

Back to Top

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 22:50 น.

ยิ่งเราเดินไกลจากถนนเท่าไหร่เราก็จะเห็นทะเลหรืออ่าว ALBAY ได้สวนเท่านั้น...สวยจริงๆ

Back to Top

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 19 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 22:54 น.

จากจุดนี้ผมเห็นภูเขาไฟอีกลูกด้วย ชื่อว่า Mt.Bulasan volcano ซึ่งก็เพิ่งระเบิดเมื่อปลายเดือนที่แ

ล้วนี่เอง ตรงกลางภาพแหละครับ เห็นควันพุ่งเลย

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 28 เม.ย. 2550 เวลา 22:57 น. โดย samer

Back to Top

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 20 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 23:00 น.

ส่วนภาพนี้เราจะเห็นเมือง sto.domingo และ Bacacay ที่ผมและพี่อีกคนไปเที่ยวทะเลหาดทรายดำที่นี่กัน ซึ่งก็เป็นวันก่อนขึ้นเขากครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 2 พ.ค. 2550 เวลา 23:39 น. โดย samer

Back to Top

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 21 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 23:02 น.

ไม่นานนักไกด์กับลูกหาบก็พาเดินลงลำธาร..แต่ไม่มีน้ำหรอกครับมันเจอทรายจากภูเขาทับถมจนแห้งตื้นไปเลย

Back to Top

Guest_ติ๊ดแก้มแดง
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 22 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 23:04 น.

เยี่ยมมากค่ะ

Back to Top

samer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 23 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย. 2550 เวลา 23:06 น.

จากนั้นก็ค่อยๆเข้าสู่ป่าหญ้า...ร้อนอ้าวมากๆครับ

Back to Top

samer
Rank: