ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

มะม๋าพาแม่ท่องแดนมังกร ปี 2 (ตอนที่ 1) : จูงแม่ - ลากกระเป๋า จาก กวางเจา ไป ปักกิ่ง (16 วันแห่งความประทับใจ)

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 169
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 4 หน้า
9 7 [ 1 ] 2 3 4 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 8,749
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 18:18 น.

รีวิวชุด "มะม๋าพาแม่ท่องแดนมังกร ปี 2"
ตอนที่ 1 (Preview)     ......................จูงแม่ - ลากกระเป๋า จาก"กวางเจา" ถึง "ปักกิ่ง"
ตอนที่ 2 (Guangzhou) ......................แวะ "กวางเจา" เที่ยวเบาๆ ก่อนเดินทางไกล
ตอนที่ 3 (Pingyao)     ......................นอนโรงเตี๊ยม เยี่ยมเมืองมรดกโลก..."ผิงเหยา" เมืองเก่าแห่งมณฑลซันซี
ตอนที่ 4 (Surrounding Pingyao)  ......ชมวัดโบราณ แวะสองบ้านเศรษฐีใหญ่ มรดกโลกแห่งมณฑลซันซี
ตอนที่ 5 (Wutaishan) ......................Sunrise Over the Sacred Mountain - เทือกเขาอู่ไถซัน มรดกโลกแห่งล่าสุด
ตอนที่ 6 (Datong) ...........................วัดลอยฟ้า ภูผาถ้ำพุทธศิลป์ (Hanging Temple & Yungang Grottoes)
ตอนที่ 7 (Beijing) ........................... หนีห่าว เป่ยจิง (แนะนำการเดินทาง ที่พัก และอาหารการกิน)
ตอนที่ 8 (Chengde)..........................สวย สุข ประทับใจ เมื่อนั่งรถไฟไปเที่ยว"เฉิงเต๋อ"
ตอนที่ 9 (Shanhaiguan)....................ด่านแรกแห่งใต้หล้า ตามหาหัวมังกร ณ ซันไห่กวน

สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาวบอร์ด tkt ทุกท่าน มะม๋าห่างหายจากการโพสกระทู้ไปนาน เพราะเอาเวลาไปเตรียมตัวสำหรับทริปนี้อย่างเมามันส์ครับ

ขาประจำบอร์ดนี้คงพอทราบว่าทริปนี้กว่าจะได้เดินทางนั้นทุลักทุเลเพียงไหน....

แผนการเดิม คือการบินตรงกรุงเทพฯ - ปักกิ่ง โดยสายการบินอียิปต์แอร์ ใช้ปักกิ่งเป็นฐานแล้วดาวกระจายแยกกระเป๋าเล็กไปเที่ยวเมืองอื่นๆ (กระทู้คุณ rook ปีที่แล้วช่วยกระตุ้นความอยาก) รวมเวลาทั้งสิ้น 13 วัน (6-18 เมษาฯ) ตอนนั้นก็รู้สึกไม่ค่อยสบายใจกับเลข "13" เท่าไร แต่เวลาของเราลงตัวประมาณนี้

นอกจากนั้นยังมีเรื่องกังวลใจอีกหลายอย่าง ทั้งเรื่องระยะเวลาเกือบสองอาทิตย์กับการพาผู้สูงวัย (คุณแม่ 71, คุณอาอีกสองท่าน 63 กับ 64 ขวบ) ภาษาจีน ณ ตอนที่ซื้อตั๋วก็ยังไม่ได้รู้เรื่องอะไรนอกจากการฝึกอ่าน pinyin (ตัวหนังสือภาษาอังกฤษแทนเสียงภาษาจีน) ที่เคยขอให้ครูคนจีนสอนไว้นิดหน่อย งานการก็รัดตัว แต่คิดว่าแม่เราก็อายุมากขึ้นทุกที ถ้าไม่รีบคิด รีบทำ ก็กลัวว่าวันหนึ่งข้างหน้าที่เราพร้อม คุณแม่อาจไปไม่ไหวแล้ว จะไปกับทัวร์หรือ ...ไม่เอาหรอกครับ ไปช๊อปปิ้ง เร่งกิน เร่งเดิน เที่ยวนิดเดียว ไม่สนุกเลยครับ

สุดท้ายก็ค่อยๆวางแผนท่องเที่ยวจนสำเร็จรอแค่ออกเดินทางเท่านั้น...แล้วโชคชะตาก็เล่นตลก (หรือว่าเลข "13" จะอาถรรพ์จริงๆ) อียิปต์แอร์ส่งอีเมลล์มาบอกว่ายกเลิกเที่ยวบิน!!! ซึ่งตอนนั้นเป็นเวลาสองอาทิตย์กว่าๆก่อนเดินทางเท่านั้น ทำเอาความเครียดทะลุเพดานเลยครับ (ลองตามไปอ่านกระทู้ที่ผมเคยโพสเกี่ยวกับปัญหานี้นะครับ)

โชคดีครับที่แผนการเริ่มแรกของผมคือการใช้บริการแอร์เอเชียไปต่อสายการบินภายในประเทศ ซึ่งได้รับแรงบันดาลใจจากกระทู้พี่ฮาโร่ ครับทำให้ผมสามารถปรับตัวได้ทันทีเมื่อเกิดปัญหาขึ้น แต่ที่ตัดสินใจบินตรงเพราะไม่ต้องการให้ผู้ร่วมคณะลำบากมาก ไม่นึกว่าสุดท้ายต้องมาใช้บริการเครื่องบินในประเทศตามที่เคยคิดไว้

สุดท้ายผมเลยต้องใช้บริการแอร์เอเชีย ไปลงกวางเจา แล้วกลับเมืองไทยจากเซินเจิ้น (กะว่าจะไปช้อปปิ้งสักครึ่งวัน) แล้วเพิ่มเวลาท่องเที่ยวแบบยอมทิ้งงานเพิ่ม (วันอาทิตย์เป็นวันทำงานของผมครับ) อีก 3 วัน เป็น 16 วันล้างอาถรรพ์ซะหน่อย แล้วก็รักษาแผนการเที่ยวเมืองต่างๆให้อยู่ครบถ้วนตามเดิม 

การเดินทางในประเทศนั้นผมไม่ไปปักกิ่งก่อนครับ ไหนๆก็ต้องระหกระเหินแล้ว ผมเลยบินจากกวางเจา ไปลงไท่หยวน แล้วเริ่มเที่ยวจากเมืองผิงเหยา - ไท่หยวน - อู่ไถซัน - ต้าถง แล้วค่อยเข้าปักกิ่ง ก่อนที่จะไปเยือนเฉิงเต๋อและซันไห่กวนโดยใช้ปักกิ่งเป็นฐานครับ

ด้านบนเป็นแผนที่สำหรับ "แผนเดิม" ซึ่งน่าจะทำให้ทุกท่านคุ้นเคยกับที่ตั้งของเมืองต่างๆที่ผมจะพาไปเที่ยวโดยใช้ปักกิ่งเป็นศูนย์กลางนะครับ

ส่วนกวางเจากับเซินเจิ้นนั้นห่างจากปักกิ่งลงมาทางใต้ โดยใช้เวลาบินราว 3 ชั่วโมงครับ (ผมเดาว่าระยะทางคงประมาณจากเชียงใหม่ถึงสิงคโปร์นั่นแหละครับ)

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 3 มี.ค. 2553 เวลา 23:45 น. โดย baddog*

Walking on the Wave 

Scotland & Isle of Skye เสฉวน-ชวนฝัน (2553) Sichuan 2009 (เสฉวน - ชวนฝัน) เส้นทางฝันวันซากุระบาน Autumn in Germnay แบกเป้เที่ยวญี่ปุ่น 7 วันหรรษา 

จับฉ่ายทัวร์ Austrailia    ดอกไม้บานที่เหอหนานและส่านซี  Canada (Niagara to Quebec)  จูงแม่ - ลากกระเป๋าจากกวางเจาถึงปักกิ่ง 

Wonderful เมืองจันท์ : One-Day Tour   นมัสการรอยพระพุทธบาทพลวง  พระจันทร์อมยิ้ม

สร้างฝันให้เป็นตำนาน กล่าวขานเหนือกาลเวลา จะไขว่คว้าให้ได้มาซึ่ง "วันของเรา"
>>> 
www.baddoguy.multiply.com <<<

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete
drsae@hotmail.com drsae@hotmail.com

baddog*
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 18:44 น.

ด้านล่างเป็นแผนการที่ปรับปรุงก่อนเดินทางครับ กว่าจะสำเร็จออกมาเครียดแล้วเครียดอีก

วันที่เมืองโปรแกรมการเดินทาง
วันที่ 1เสาร์4-เม.ย.กวางเจาเดินทาง (เครื่องบิน, กรุงเทพฯ – กวางเจา) FD3648, กรุงเทพฯ – กวางเจา) เวลา 18.30-22.25 น.
วันที่ 2อาทิตย์5-เม.ย.กวางเจาท่องเที่ยวเมืองกวางเจา
    เดินทาง (เครื่องบิน, กวางเจา – ไท่หยวน (18.25-21.10 น.);  รถเช่า, ไท่หยวน –ผิงเหยา) 
วันที่ 3จันทร์6-เม.ย.ผิงเหยาเที่ยวเมืองโบราณผิงเหยา – บ้านเศรษฐีตระกูลหวัง - วัดซวงหลินซื่อ
วันที่ 4อังคาร7-เม.ย.ไท่หยวนเดินทาง (รถโดยไฟ, ผิงเหยา – ไท่หยวน, 2672, 8.00-9.52)
เที่ยววัด Jinci Si (จิ้นฉือ ซื่อ) และเมืองไท่หยวน
เดินทาง (รถโดยสาร, ไท่หยวน – อู่ไถซัน) 
วันที่ 5พุธ8-เม.ย.อู่ไถซันเทือกเขาอู่ไถซัน      
วันที่ 6พฤหัสฯ9-เม.ย.อู่ไถซันเทือกเขาอู่ไถซัน
เดินทาง (รถเช่า, อู่ไถซัน – ต้าถง)
   ต้าถงเจดีย์ไม้แห่งเมืองอิ้งเซี่ยน
วันที่ 7ศุกร์10-เม.ย.ต้าถงถ้ำหินแกะสลักอวิ๋นกั่งสือคู, วัดลอยฟ้าเสวียนคงซื่อ, กำแพงเก้ามังกรจิ่วหลงปี้
วันที่ 8เสาร์11-เม.ย.ปักกิ่งเดินทาง (รถโดยไฟ, ต้าถง – ปักกิ่ง, K2642, 02.42-08.43)
    วัดลามะยงเหอกง - หอบูชาฟ้าเทียนถาน - ถนนหวังฟู๋จิ่ง
วันที่ 9อาทิตย์12-เม.ย.ปักกิ่งกำแพงเมืองจีนด่านมู่เถียนอวี้  สนามกีฬารังนก - เฉียนเหมิน - เป็ดปักกิ่ง(เฉวียนจู้เตอ)
วันที่ 10จันทร์13-เม.ย.ปักกิ่งเทียนอันเหมิน - พระราชวังต้องห้าม กู้ กง  - หอดูดาวโบราณ - หม้อไฟเสฉวน (ตงไหลชุ่น)
วันที่ 11อังคาร14-เม.ย.ปักกิ่งพระราชวังฤดูร้อนอี้เหอเอวี๋ยน - ทะเลสาบโฮ่ไห่ - อาหารจักรพรรดิ์ร้านตระกูลลี่ (ลี่เจียไช่)
    จัดเสื้อผ้ากระเป๋าเล็ก (เป้) สำหรับเดินทาง 3 วัน (ฝากของที่โรงแรม) 
วันที่ 12พุธ15-เม.ย.ปักกิ่งเดินทาง (รถไฟ, ปักกิ่ง – เฉิงเต๋อ, 6.30 -10.48 น) 
    วัดโปตาลาน้อย – วัดกวนอิมพันมือ
วันที่ 13พฤหัสฯ16-เม.ย.เฉิงเต๋อพระราชวังตากอากาศปี้สู่ซันจวง
เดินทาง (รถไฟ, เฉิงเต๋อ – ปักกิ่ง, N212, 13.30 – 17.48) 
ปักกิ่งโลตัสเลน (ย่านของกินริมทะเลสาบ)
    เดินทาง (รถไฟ, ปักกิ่ง – ซันไห่กวน, T271, 19.10 – 22.06 น)
วันที่ 14ศุกร์17-เม.ย.ซันไห่กวนเที่ยวเมืองซันไห่กวน – กำแพงเมืองจีนด่านเจี่ยวซัน
    เดินทาง (รถไฟ ฉินหวงเต่า – ปักกิ่ง, D518, 16.50 -18.59)
วันที่ 15เสาร์18-เม.ย.ปักกิ่งสวนสาธรณจิ่งซัน - สุสาน 13 จักรพรรดิ์ราชวงศ์หมิง – ช้อปปิ้งตลาดรัสเซีย
วันที่ 16อาทิตย์19-เม.ย.ปักกิ่งเดินทาง (รถไฟหัวกระสุน ปักกิ่ง - เทียนจิน, C2011 เวลา 8.00 – 8.30)
เทียนจินเที่ยวเมืองเทียนจินครึ่งวัน
เดินทาง (เครื่องบิน, เทียนจิน – เซินเจิ้น, ZH9936 (TJN- SZN) 16.30-19.25)
เซินเจิ้นเดินทาง (เครื่องบิน, เซินเจิ้น – กรุงเทพ)          
    สายการบินแอร์เอเชีย (FD3624, เซินเจิ้น – กรุงเทพ) เวลา 23.20-01.16 น.

ตอนแรกว่าจะนั่งรถไฟหัวกระสุนไปเที่ยวและขึ้นเครื่องที่เทียนจินครับ เพราะค่าเครื่องบินกลับไปเซินเจิ้นถูกกว่า แต่ด้วยคำนึงถึงความไม่สะดวกในการขนย้ายกระเป๋าใบโตและหนักอึ้งของผู้ร่วมคณะ ทำให้ผมต้องตัดเทียนจินจากโปรแกรมไปครับ

ส่วนการท่องเที่ยวจริงนั้นก็ไม่ได้เป็นไปตามแผนซะทีเดียว แล้วแต่อากาศและสถานการณ์ต่างๆพาไป

สำหรับกระทู้นี้ผมจะพาชมสถานที่และภาพประทับใจทั้งหมดก่อนนะครับ รายละเอียดจะพยายามมาเล่าให้ฟังในตอนต่อๆไป ทั้งเรื่องราวประทับใจมากมายรวมถึงปัญหาระหว่างการเดินทางซึ่งก็ไม่ได้ทำให้การท่องเที่ยวกับผู้มีพระคุณของผมทั้งสามท่านลดความสนุกสนานลงไปเลยครับ

Scotland & Isle of Skye เสฉวน-ชวนฝัน (2553) Sichuan 2009 (เสฉวน - ชวนฝัน) เส้นทางฝันวันซากุระบาน Autumn in Germnay แบกเป้เที่ยวญี่ปุ่น 7 วันหรรษา 

จับฉ่ายทัวร์ Austrailia    ดอกไม้บานที่เหอหนานและส่านซี  Canada (Niagara to Quebec)  จูงแม่ - ลากกระเป๋าจากกวางเจาถึงปักกิ่ง 

Wonderful เมืองจันท์ : One-Day Tour   นมัสการรอยพระพุทธบาทพลวง  พระจันทร์อมยิ้ม

สร้างฝันให้เป็นตำนาน กล่าวขานเหนือกาลเวลา จะไขว่คว้าให้ได้มาซึ่ง "วันของเรา"
>>> 

Back to Top
drsae@hotmail.com drsae@hotmail.com

cobain
จำนวนโพสต์: 4,543
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 18:58 น.

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ ไว้จะตามรอยครับ

มรณํ เม ภวิสฺสติ ความตายจักมีแก่เรา

หัวใจของการภาวนาคือการมีสติในชีวิตประจำวัน

ฟังธรรมหลวงพ่อปราโมทย์ อยากพ้นทุกข์คลิ๊กให้ไว http://wimutti.net/pramote/ 

facebook.com/Tony.Adisorn

Back to Top
nongcolorlab@hotmail.com

หม่อมปัณ
จำนวนโพสต์: 325
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 19:00 น.

ขอปาดดดดดดด..ก่อนแล้วกันครับ..รอติดตามรีวิวสวยๆอยู่ครับ คุณแม่คงชอบใจใหญ่นะครับที่ลูกชายแสนดีพาไปเที่ยว แถมไปตั้งหลายวันด้วย....น่าอิจฉามาก อยากดูรูปปักกิ่งอะครับไม่รู้ว่าเปลี่ยนไปมากน้อยแค่ไหน ยิ่งต้าถง ด้วยแล้วน่าไปเที่ยวมากรีบเอารูปมาให้ดูเร็วๆนะครับ...จะนั่งรอชมหน้าจอเลย..เฮ้อดีใจด้วยนะครับสำหรับการเดินทางทริปนี้ที่ลุล่วงไปได้ด้วยดี

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 19:01 น.

越秀公园 - yuè xiù gōngyuán - เยว่สิ้ว กงหยวน หรือสวนสาธารณะเยว่สิ้ว ซึ่งมีอนุสาวรีย์แพะห้าตัวอันเป็นสัญลักษณ์ของเมืองกวางเจาครับ

ปล. ผมจะพยายามโพสชื่อสถานที่ต่างๆเป็นภาษาจีนรวมทั้งคำอ่านเท่าที่ผมมีข้อมูลนะครับเผื่อใครสนใจจะได้ไม่ต้องไปหาใหม่ โดยผมต้องขอขอบคุณคุณ Princess ที่แนะนำให้ผมใช้เวป www.translate.google.com นะครับ ทำให้การค้นชื่อสถานที่ตั้งภาษาจีนง่ายขึ้นเยอะ ส่วนคำอ่านแบบ pinyin นั้นผมใช้เวป http://www.chinesetools.eu/tools/chinese-to-pinyin/ ซึ่งการฝึกอ่านพินอินนั้นทำให้การเรียนรู้ภาษาจีนด้วยตัวเองของผมเป็นไปได้อย่างรวดเร็ว ถ้าใครสนใจต้องลองศึกษาดูนะครับ

วันที่ 1 ของการเดินทาง (4 เม.ย. 52)
ผมนั่งเครื่องแอร์เอเชีย พาคณะมาลงที่เมือง  Guangzhou (จีนกลางอ่านว่า "กว่างโจ" แต่คนไทยเราคุ้นเคยกับ "กวางเจา" มากกว่า) แล้วเข้าพักที่โรงแรมใกล้ๆสนามบิน ชื่อ Guang Sha Hotel Guangzhou (广厦大饭店 - guǎng shà dà fàndiàn - กว่างซ่า ต้า ฟ่านเตี้ยน)

วันที่ 2 ของการเดินทาง (5 เม.ย. 52)
ไปฝากกระเป๋าที่สนามบิน แล้วนั่งรถแอร์พอร์ตบัสเข้าไปเที่ยวเมืองกวางเจา ก่อนกลับมาขึ้นเครื่องในตอนเย็นเพื่อไปลงที่สนามบินเมืองไท่หยวนครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 24 เม.ย 2552 เวลา 19:03 น. โดย baddog*

>>> 

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 19:10 น.

中山纪念堂 - zhōng shān jìniàn táng - จงซัน จี้เนี่ยน ถัง หรือที่เรารู้จักกันในนามของ Sun Yat Sen Memorial Park

ที่นี่เป็นอีกหนึ่งในสถานที่ท่องเที่ยวสำหรับทัวร์ที่มากวางเจาครับ ถ้าไม่เข้าชมในตัวอาคารก็ไม่ต้องเสียตังค์ครับ นั่ง MRT มาได้เลย

>>> 

Back to Top

แคน
จำนวนโพสต์: 6,901
Rank:

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 19:12 น.

มาทักทายคุณ baddog ศิษย์ชวนป๋วยครับ  

ที่เที่ยวเต็มเอี้ยดเลยครับ  รอดูอู่ไท่ซาน ต้าถง และเฉิงเต๋อครับ

ปล.  ขออภัยที่จำคุณ baddog บนเครื่องไม่ได้นะครับ  ตอนแรกนึกว่าพี่ spacepig เลยยกมือไหว้ไปอีกต่างหาก ทั้ง ๆ ที่หน้าตาใกล้เคียงกัน

- - - ขอสนับสนุนการใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องครับ - - -

Back to Top
smartcan@hotmail.com

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 19:34 น.

陈家祠 - chén jiā cí - เฉิน เจีย ฉือ (จริงๆเสียง cí  นั้นไม่รู้จะเขียนเป็นเสียงภาษาไทยว่าอย่างไรดี ต้องลองฟังเจ้าของภาษาพูดจึงจะแตกฉานครับ)

ชื่อภาษาอังกฤษคือ The Chen Clan Ancestral Temple ที่นี่เป็นบ้านคหบดีโบราณที่สวยงามและน่าไปชมอย่างยิ่งสำหรับคนที่มาเที่ยวกวางเจาครับ ในรูปเป็นส่วนหนึ่งของหลังคาบ้านที่สวยงามมากครับ

ที่นี่เป็นสถานที่สุดท้ายในเมืองกวางเจาที่เราแวะมาเที่ยว ก่อนที่จะขึ้นเครื่อง เดินทางอีกราวๆ 3 ชั่วโมงไปยังเมืองไท่หยวนครับ
สวัสดีครับน้อง cobain        - ตอนนี้อยู่ที่เมืองจีนอยู่หรือเปล่าครับ ไปถึงเมืองไหนแล้ว

สวัสดีครับคุณ หม่อมปัณ  - กว่าจะถึงปักกิ่งคงใช้เวลาอีกพักใหญ่ แต่ก่อนถึงปักกิ่งนั้นก็น่าสนใจมากๆเลยครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 24 เม.ย 2552 เวลา 19:45 น. โดย baddog*

>>> 

Back to Top

kitkat2
จำนวนโพสต์: 11,620
Rank:

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 19:35 น.

โธ่....มาปาดน้อง Baddog  ไม่ทัน  ยินดีต้อนรับกลับบ้านนะคะ

คืนนี้รอชมต่อไม่ได้  เพราะต้องเดินทางไปสุโขทัย  พรุ่งนี้จะรอปาดกระทู้ต่อไปนะคะ

Asia นครวัต-ธม บาหลี ปีนัง-คาเมรอน-กัวลา เวียงจัน-วีงเวียง-หลวงพระบาง มาเก๊า-ฮ่องกง เสิ่นเจิ้น  แชงกรีร่า ฮานอย        โฮจิมินห์-มุยเน่-ดาลัท   พม่า     สิงคโปร์-มะละกา   ซีอาน-ลั่วหยาง-ปักกิ่ง-เซี่ยงไฮ้    จิ่วจ้ายโกว-เฉิงตู-เฟิ่งหวง    JAPAN    Korea       Egypt   INDIA   

Oceania  New Zealand    Sydney      Melbourne

Europe    Italy-Swiss    Vienna-Krumlov-Prag-Dresden-Berlin    London    Amsterdam    Paris  Barcelona    Nimes&Arles    Avignon & Cannes  Nice, Monaco, Genua,Milan,Como   Swiss-Titlis-Lucern   Lucern-Schaffhausen-Zurich St. Petersberg   Estonia  Finland Sweden Norway  Denmark

North America   Las Vegas  Grand Canyon  San Francisco  Yosemite, Los Angeles

Back to Top

Ano
จำนวนโพสต์: 4,531
Rank:

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 19:58 น.

ในที่สุดก็มาซะที กระทู้มะม๋าพาแม่เที่ยว  เพราะจ้องเซฟเก็บไว้ กลับบ้านวันไหน จะเปิดให้แม่ดู

นัยว่าจะได้โน้มน้าวคุณนายแม่ดูมั่ง ไม่ยอมไปไหนไกลๆซะที ( กลัวเครื่องบิน ) 

ขอนางแบบกิตติมศักดิ์โพสต์เยอะๆ เป็นพิเศษหน่อยนะคะ 

-----   some of my posted   -----

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 20:03 น.

Pingyao Harmony Guesthouse

平遥和义昌客栈 - píng yáo hé yì chāng kèzhàn - ผิงเหยา เหย้า เหอ อี้ ชาง เค่อจ้าน

หลังจากถึงเมืองไท่หยวนแล้ว รถจากแวนจากโฮสเทลที่จองไว้ก็มารอรับเรา เพื่อเดินทางอีกราวชั่วโมงครึ่งสู่เมืองมรดกโลกผิงเหยาครับ

ผมเลือกโรงแรมแห่งนี้นอกจากจะราคาประหยัด(สองห้องรวมกันราคาแค่ 170 หยวนต่อคืนเองครับ) และมีบริการ airport pick up (ไม่ฟรีนะครับ) แล้ว  เจ้าของคือคุณ Sarah (แต่หน้าจีนนะครับ) เธอยังช่วยให้ข้อมูลต่างๆมากมายที่เราสงสัย เพราะเป็นช่วงที่ต้องเปลี่ยนแผนการเที่ยวอย่างกระทันหัน ทำให้ผมประทับใจที่นี่มากตั้งแต่ยังไม่ได้ไปถึงเลยครับ

สวัสดีครับคุณ แคน - ไม่ซีเรียสครับ รอยหยักบนใบหน้าผมที่มักมาพร้อมกับรอยยิ้มก็พอทำให้หลายๆคนยกมือไหว้ได้เสมอ ยินดีที่ได้เจอกันตัวเป็นๆนะครับ

สวัสดีครับพี่ kitkat2 - ปาดไม่ทันไม่เป็นไรครับ แต่กว่าจะถึงกระทู้หน้าคงใช้เวลาอีกพอควร อย่าลืมแวะมาชมอีกนะครับ ว่าผมไปตามรอยพี่ที่ไหนบ้าง

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 21 พ.ค. 2552 เวลา 19:50 น. โดย baddog*

>>> 

Back to Top

uthailand
จำนวนโพสต์: 4,935
Rank:

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 20:40 น.

เป็นลูกที่น่ารักมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ ที่พาแม่ไปเที่ยว

เขาบอกว่าคนแบบนี้คบได้นะคะนี่....คนที่รักครอบครัว

ใกล้ หรือ ไกล ทุกอย่าง..อยู่ที่ใจ อยากไป.ไปเลย

Back to Top

nath
จำนวนโพสต์: 12,568
Rank:

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 20:42 น.

ขอหลบร้อนตามเที่ยวเมืองจีนด้วยคนครับ...

ชิวิตคือการเดินทาง    การเดินทางคือชีวิต

การเดินทางครั้งล่าสุด  JORDAN    SWITZERLAND
Back to Top
nathmph@hotmail.com Nostalgia

หนอนน้อยท่องโลก
จำนวนโพสต์: 9,085
Rank:

ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 20:43 น.

ไปเที่ยวด้วยค่ะพี่ ข้อมูลเพียบเลย  

Germany     Taipei (Taiwan)     Japan Koyo         Egypt        USA (San Francisco, Houston)     Nepal Poonhill  Shangri-la  Italy  Japan Hanami     Indonesia  South Korea  Czech Austria Hungary     Greece       South Vietnam    Japan Winter      South Africa and Zambia       Ladakh, India

Back to Top

umkesa
จำนวนโพสต์: 3,330
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 20:59 น.

มาแว้ว....มาแว้ว.....พี่มะม๋ามาแว้ววว

นากาแลนด์ ซีรีส์

Facebook : Um Kesa

สมุดพก Transcript 2010  ตู้ไอติม จัมโบ้เอ ที่ ABC    ก้าวยาวไกล เส้นทางสายไหม จีน - ปากีสถาน     ตะลุย "ฟลอเรส" : ล่ามังกร ภุเขาไฟ เผ่าบูชาหิน ทะเลสาบสาบสี    ลาวาไหล ที่ภูเขาไฟรินจาณี  ชวาซีรีส์  Java Extreme 2009    สวรรค์ รันตี      ยิ่งสูงยิ่งหนาว-อินทนนท์-ฟานซิปาน-คินาบาลู   อาณาจักรโบราณ มรัคอู รัฐระไข่ พม่า   ยอดพรหมโลก - ปลายแหลมตะลุมพุก  Overland  20 วัน  ไทย-ลาว-เวียดนาม   พม่าซีรีส์  :  27 วัน โหด มันส์ ฮา บ้าบิ่น   เปิดภาพชายทะเลพม่า   โครงการถนนลอยฟ้า หลังคาเวียดนาม   อิ่มใจกับการเดินทาง 13 วันใน พม่า  แดนดินถิ่น พรหมโลก

Back to Top
umkesa@hotmail.com

Himmanista
จำนวนโพสต์: 2,767
Rank:

ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 21:30 น.

เกาะหางมังกร ตามพี่แบ๊ดด๊อกเที่ยวด้วยนะคับ ^^

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 24 เม.ย 2552 เวลา 21:38 น. โดย Himmanista

TURKEY        NETHERLANDS         SRI LANKA

CUBA       SOUTHERN + CENTRAL VIETNAM

Back to Top
genefwu@gmail.com genefwu@hotmail.com

ห้าสิบกะรัต
จำนวนโพสต์: 10,192
Rank:

ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 21:36 น.

คุณ baddog ไปสถานที่และเวลาทับซ้อนกับกลุ่มผม 6 คนเลย

กลุ่มผมไป 8 เมษา กลับ 21 เมษา ยังเห็นลายเซ็นของคุณ baddog ที่ Harmony Guesthouse ที่ Pingyao

แสดงว่าคุณ baddog ไปถึง Pingyao ก่อนผม เพราะตอนผมไปถึง Whiteboard ที่ใช้เขียนหมึกเหลือน้อยมาก

ถ้ามีเวลาจะเขียนรีวิวต่อจากคุณ เพราะผมต้องไปเมืองจีนอีกในวันที่ 3 May นี้อีก

เส้นทางผม คือ

มาเก๊า ซึ่งจองไว้ข้ามปี เข้ากว่างโจว นั่งรถไฟไปเจิ้งโจว => หยุนไท่ซาน => ลั่วหยาง => ซีอาน =>

นั่งรถจากซีอานไป น้ำตกหูโข่ว เข้า Linfen นั่งรถไฟไป Pingyao พักที่ Harmony Guesthouse

จาก Pingyao เหมารถไป ไท่หยวน แวะบ้านตระกูลเฉียว และอารามจิ้นฉือ ก่อนขึ้นรถทัวร์จากไท่หยวนเข้าต้าถง

เที่ยวต้าถง แล้วเข้าปักกิ่ง นั่งรถไฟกลับมากว่างโจว ต่อรถมามาเก๊า

กลุ่มผมมีเวลาแค่ 14 วัน เที่ยวจนเหนื่อยตาม ๆ กัน รออ่านของคุณว่าเหมือนหรือต่างกันอย่างไรครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 24 เม.ย 2552 เวลา 21:43 น. โดย ห้าสิบกะรัต

...........................................

บุคคลย่อมทนต่อสิ่งเร้า(กิเลส)ได้ไม่เท่ากัน ต้องมีสติที่จะรู้เท่าทันมัน
จึงไม่ตกเป็นทาสของสิ่งเร้านั้น ขอให้มีชีวิตอยู่ด้วยความไม่ประมาท
การช่วยเพื่อนหรือคนที่คุณรักให้มีสติ การให้ธรรมะเป็นการให้ที่ชนะการให้ทั้งปวง

...........................................

Back to Top
data4thai@gmail.com data4thai@hotmail.com

..แพรวา...
จำนวนโพสต์: 5,115
Rank:

ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 21:48 น.

สวยยยมากกกมั่ก.

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 22:02 น.

เมื่อพูดถึงเมืองผิงเหยาและ Harmony Guest House แห่งนี้แล้วก็นึกได้ว่าต้องขอบคุณพี่ sukanjana หรือพี่ตู่ที่น่ารักมากๆครับ พี่ตู่ช่วยเหลือให้ข้อมูลผมมากมาย แม้แต่เอกสารที่ต้องกรอกทั้งฝั่งไทยและจีน พี่ตู่ช่วยจัดส่งมาให้ผมถึงบ้านเลยครับ เป็นน้ำใจงามๆที่ผมไม่คาดคิดว่าจะได้รับจากคนที่ไม่เคยเห็นหน้าค่าตากันมาก่อน ขอบคุณมากๆครับ
สวัสดีครับคุณ Ano - ตอนแรกว่าจะโพสนางแบบฯน้อยๆ แต่เจอ speacial request อย่างนี้เลยต้องไปทำรูปเอามาให้ชมเพิ่มด้วยความยินดีครับ

สวัสดีครับคุณ uthailand - แหม ชมซะผมเขินเลยนะครับ พูดถึงการพาคุณแม่ไปเที่ยวเมืองจีน ต้องบอกว่าอีกหนึ่งแรงบันดาลใจคือกระทู้ที่คุณ jaw_jiab เคยโพสไว้ ตอนนั้นเคย search ใน google ว่ามีใครคิดอย่างเราไหม ก็ทำให้ผมได้มารู้จัก tkt นี่แหละครับ

สวัสดีครับคุณ nath, น้อง หนอนน้อยท่องโลก, น้อง umkesa และน้อง Himmanista ดีใจที่แวะมาเที่ยวด้วยกันนะครับ เดี๋ยวไปต่อกันเลยครับ

สวัสดีครับคุณอา ห้าสิบกะรัต ดีใจจังครับ ไม่นึกว่าจะมีคนไปเห็นลายมือผมที่โน่นเร็วอย่างนี้ จริงๆไม่ได้ตั้งใจเขียนไว้หรอกครับ แต่คุณอาแกประทับใจเมืองผิงเหยามากๆ เลยคะยั้นคะยอให้ผมไปเขียนข้อความไว้ที่บอร์ดนั่น เส้นทางของคุณอาฯก็สวยงามและอลังการจริงๆครับ รอชมรีวิวนะครับ

สวัสดีครับคุณ..แพรวา... จะบอกว่าที่ผมถ่ายรูปมามันยังสวยสู้ของจริงไม่ได้เลยครับ เพราะตอนที่ไปนั้นเป็นตอนบ่ายต้องถ่ายย้อนแสง ของจริงงามมากๆครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 24 เม.ย 2552 เวลา 22:13 น. โดย baddog*

>>> 

Back to Top

Don Rome de Madrid
[ โพสจากสเปนครับ ]
จำนวนโพสต์: 5,636
Rank:

ความคิดเห็นที่ 19 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 22:04 น.

อ้าว มีรูปมาปล่อยแค่นี้เองเหรอ ยั่วกันชัดๆ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 24 เม.ย 2552 เวลา 22:12 น. โดย Don Rome de Madrid

IG: drdonrome  ชมกระทู้การเดินทางจากทั่วโลกของ Don Rome de Madrid ได้ที่นี่ครับ => Click & See 

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 20 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 22:22 น.

วันที่ 3 ของการเดินทาง (6 เม.ย. 52)
ช่วงเช้าให้ทาง Hostel จัดหารถให้ครับ เพื่อจะไปเที่ยวบ้านเศรษฐีตระกูลหวังกับวัดซวงหลินซื่อ ที่เห็นในภาพคือวัดซวงหลินซื่อ (双林寺 - shuāng lín sì) เป็นวัดที่มีอายุเก่าแก่กว่า 1400 ปี ย้อนกลับไปได้ถึงยุค 3 ก๊กครับ

สวัสดีครับน้อง Don Rome de Madrid ไม่ได้ทักทายกันเสียนาน ตอนนี้อยู่ที่ไหนแล้ว...รูปน่ะเดี๋ยวจะตามมาเรื่อยๆ ใจเย็นๆครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 21 พ.ค. 2552 เวลา 22:41 น. โดย baddog*

>>> 

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 21 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 22:32 น.

Wang Family Courtyard

王家大院 - wángjiā dà yuàn - หวังเจีย ต้า เอวี้ยน

“บ้านตระกูลหวัง” ซึ่งอยู่ห่างจากเมืองผิงเหยาไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ราว 45 กิโลเมตรใกล้ๆเมืองเล็กๆชื่อ “เจี้ยซิว” (ใช้เวลาเดินทางราว 1 ชั่วโมง) เป็นมรดกโลกทางวัฒนธรรมอีกแห่งที่อยู่ไม่ไกลจากเมืองผิงเหยา เช่นเดียวกับวัดซวงหลินซื่อในความเห็นที่แล้วครับ

>>> 

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 22 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 22:35 น.

ช่วงบ่ายและค่ำเรากลับมาเหมารถตุ๊กๆในเมืองผิงเหยา เที่ยวชมสถานที่สำคัญตามรายแทงที่ได้รับจากโรงแรมครับ

>>> 

Back to Top

Guest_knowchinese
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 23 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 22:36 น.

นั่งอ่านกระทู้ไป อมยิ้มไปด้วยความชื่นชม

-------------------------------------------------------------------------------------------------

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 24 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 22:49 น.

เมืองเก่าผิงเหยา (平遥古城 - píng yáo gǔ chéng - ผิงเหยา กู่เฉิง) เป็นเมืองหนึ่งในมณฑลซันซี (Shanxi) อยู่ห่างจากกรุงปักกิ่งประมาณ 715 กิโลเมตร และอยู่ห่างจากเมืองไท่หยวน เมืองเอกของมณฑล 80 กิโลเมตร ในสมัยราชวงศ์ชิง ผิงเหยาเป็นศูนย์กลางทางการเงินของจีน มีชื่อเสียงมาจากกำแพงเมืองโบราณที่ได้รับการอนุรักษ์เป็นอย่างดี ใน ปี พ.ศ. 2529 รัฐบาลจีนได้ประกาศให้เมืองผิงเหยาเป็นเมืองประวัติศาสตร์และวัฒนธรรมประจำชาติ และต่อมาในปี พ.ศ. 2540 องค์การยูเนสโกได้ขึ้นทะเบียนเมืองผิงเหยาให้เป็นมรดกโลก 

ในเช้าวันที่ 4 ของการเดินทาง (7 เม.ย. 52) เราอำลาเมืองผิงเหยา โดยเหมารถตู้ให้ไปส่งจนถึงเทือกเขาอู่ไถซันระยะทางราว 300 กม. โดยระหว่างทางให้แวะเที่ยว "บ้านตระกูลเฉียว" กับ "วัดจิ้นฉือซื่อ" โดยการเดินทางในวันนี้ตอนแรกตั้งใจจะขึ้นรถไฟไปต่อรถบัสเข้าอู่ไถซันจากเมืองไท่หยวน

ปัญหาคือข้อมูลรถบัสที่หาได้มันน้อยมาก แล้วเรามีเวลาจำกัด แถมสัมภาระที่คณะทัวร์นำมามันค่อนข้างมากซึ่งไม่สะดวกในการขึ้นรถไฟ ทางเลือกอื่นก็คือขึ้นรถบัสไปไท่หยวน แต่ถึงอย่างไรก็ต้องไปต่อแท็กซี่ซึ่งต้องใช้รถสองคัน ซึ่งผมเกรางจะไม่สะดวก เลยปรึกษากับผู้ร่วมคณะทุกคนตกลงกันว่าอยากได้รถแวนคันที่ไปรับเราจากสนามบิน เลยยอมเสียเงินเหมารถ 1600 หยวนต่อวัน แลกกับความสะดวกในการเดินทางครับ

หมายเหตุ - ทริปนี้หลายครั้งผมต้องเลือกเรื่องความสะดวกมาก่อนเรื่องค่าใช้จ่าย การเดินทางของผมจึงอาจไม่เหมาะกับการตามรอยสำหรับผู้ต้องการทางเลือกที่ประหยัดกว่านัก แต่ถ้าใครต้องการข้อมูลผมก็พอจะช่วยเหลือได้นะครับ

>>> 

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 25 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 23:04 น.

Qiao Family Courtyard

乔家大院 - qiáo jiā dà yuàn - เฉียว เจีย ต้า เอวี้ยน

บ้านเศรษฐีตระกูลเฉียวซึ่งเป็นมรดกโลกเช่นกันครับครับ ขนาดนั้นเล็กกระทัดรัดกว่าตระกูลหวังที่ผมไปมาเมื่อวันก่อนมาก อยู่ระหว่างเมืองผิงเหยากับไท่หยวน การเดินทางมาที่นี่จึงสะดวกกว่าการไปบ้านตระกูลหวัง แถมยังเคยเป็นสถานที่ถ่ายทำภาพยนต์เรื่องหนึ่งของจาง อวี้ โม๋ ทำให้ที่นี่มีนักท่องเที่ยวมาชมหนาตากว่า

ทั้งสองตระกูลมีเรื่องเล่าแห่งความอุตสาหะกว่าจะมีบ้านใหญ่โตอย่างที่เห็น ไว้ผมมารีวิวให้ฟังอีกครั้งนะครับ

>>> 

Back to Top

Himmanista
จำนวนโพสต์: 2,767
Rank:

ความคิดเห็นที่ 26 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 23:09 น.

พี่มะม๋า ถ่ายรูปสวยจังเลยยยยยยยยยยย อิจฉาาาาาาา ชอบภาพที่ 22 จังคับ

TURKEY        NETHERLANDS         SRI LANKA

CUBA       SOUTHERN + CENTRAL VIETNAM

Back to Top
genefwu@gmail.com genefwu@hotmail.com

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 27 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 23:11 น.

Jinci Temple (晋祠寺 - jìn cí sì - จิ้น ฉือ ซื่อ) ชื่อวัดนี้คนขับรถสอนผมออกเสียงอยู่นานกว่าจะออกเสียงได้ถูกผมก็เดินทางไปจนถึงเมืองเฉิงเต๋อโน่นเลยครับ

วัดนี้เป็นวัดโบราณที่อยู่ใกล้กับเมืองไท่หยวน (ห่างกันราว 25 กม.) อาณาเขตกว้างใหญ่เดินเที่ยวได้ไปวันเลยครับ อารามที่เห็นนอกจากมังกรไม้พันเสาแล้วยังมีป้ายตัวหนังสือโบราณอยู่ด้านในด้วยครับ

>>> 

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 28 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 23:16 น.

เรายังอยู่กันที่วัดจิ้นฉืออีกสักพักนะครับ ตอนที่ไปนั้นเป็นช่วงบ่ายแล้วครับ แต่เวลาเราเยอะเพราะเหมารถเขาแล้ว แถมมีดอกไม้งามบานสะพรั่ง ฟ้าก็เป็นใจทำให้พวกเราชาวคณะมีความสุขกันมากครับ
สวัสดีครับคุณ knowchinese - ยินดีที่มาติดตามชมนะครับ ผมได้ข้อมูลเป็นประโยชน์จากเวป knowchinese มากมายด้วยเช่นกันครับ ขอบคุณอีกครั้ง

น้อง Himmanista ครับ รูป คห. 22 ผมใช้ขาตั้งกล้องครับ แบกไปแล้วต้องงัดมาใช้เสียหน่อย

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 24 เม.ย 2552 เวลา 23:16 น. โดย baddog*

>>> 

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 29 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 23:23 น.

กลัวจะมีคนมาตำหนิว่าผิดธรรมเนียมของกระทู้มะม๋าซึ่งไม่พลาดเรื่องของกินครับ

หน้าวัดจิ้นฉือมีร้านอาหาร (ภัตรคาร) ซึ่งคนขับรถแนะนำเราว่าอร่อยและราคาไม่แพง เมนูก็เป็นภาพครับ รสชาติอร่อยครับ ทั้งหมดค่าเสียหาย 120 หยวน (เกี๊ยวจานนั้นพวกเรากินกันไม่หมด ก็เก็บไปกินกันต่อ พนักงานเสริฟถามว่าจะเอาเต็มจาน หรือครึ่งจาน เราบอกว่าขอเต็มๆ ก็เลยจุกกันไปเต็มๆ เวลาจะสั่งอาหารที่เมืองจีนต้องระวังเรื่องปริมาณครับ แต่ละจานเยอะมากๆ)

ในทริปนี้พวกเรากินอาหารภัตรคารกันน้อยมื้อมาก อาหารที่กินก็มักเหลือ พวกเราก็จะเก็บไปกินในมื้อต่อๆไป อาหารหลักในสัปดาห์แรกๆคือข้าว ไข่เค็ม และน้ำพริกเผา ที่คุณอาติดมาจากเมืองไทย ส่วนอาทิตย์ถัดไปมาม่าครับ มาม่าเมืองจีนอร่อยครับ ราคาก็ไม่แพง รสชาติถูกปากคนไทย ทริปผมประหยัดไปได้เยอะก็ค่าอาหารเพราะพวกเรากินกันง่ายมากๆ แต่ก็มีความสุขครับ มีเวลาเที่ยวเยอะขึ้นด้วย

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 24 เม.ย 2552 เวลา 23:25 น. โดย baddog*

>>> 

Back to Top

pop art
[ สมาชิกตลอดชีพ TKT ]
จำนวนโพสต์: 5,913
Rank:

ความคิดเห็นที่ 30 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 23:29 น.

มาช่วยลุ้นก่อนจะไป
เลยมาชมตอนกลับ

ไปจีนเวลาใกล้กัน
แต่คนละภาคเลยครับ

...........................................................................................................................

W h a t     a      W o n d e r f u l       W o r l d

>>ชม Review  >> "South Africa, Victoria Falls : Zambia"28 วัน โปรตุเกส สเปน โปรวองซ์" "หยวนหยาง-ซาปา" "มรัคอู" "เจซูปา...พม่า" "Touch&Trekking สุดฟากฟ้าแชงกรีล่า" "หลงตุรกี"  "ไปชวา มาบาหลี"  "เยือนเบลเยี่ยม" "เนเธอร์แลนด์แดนเสรี" "แวนโก๊ะห์ มิวเซียม" "ละเลียดเวียดนามใต้"  Face Book/Pipop Pop Art

Back to Top
http://pipopb.multiply.com/

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 31 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2552 เวลา 23:38 น.

พวกเราเช่ารถเพื่อเดินทางไปยังจุดหมายคือ "เทือกเขาอู่ไถซัน" แต่ก็มีปัญหาจนต้องเดินทางเข้าสู่เทือกเขาอย่างทุลักทุเลพอสมควรครับ ไว้จะเล่าให้ฟังตอนพูดถึงเทือกเขาแห่งนี้อีกครั้งเพราะเรื่องมันยาว แต่สรุปง่ายๆว่านั่งรถโดยสารทางไกลจากไท่หยวนมาง่ายและประหยัดกว่ากันเยอะ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะพาขึ้นเขาไปชมพระอาทิตย์ขึ้นกันนะครับ (คืนนี้ขอตัวแล้วครับ)   

สวัสดีครับคุณ pop art ...เมืองจีนกว้างใหญ่นัก ไปเที่ยวกันคนละภาคแล้วมาช่วยกันแชร์ประสบการณ์ เราจะได้รู้จักเมืองจีนกันอย่างทุกซอกทุกมุม ขอบคุณกำลังใจที่มีให้กันยามมีปัญหานะครับ

>>> 

Back to Top

dreamaker
จำนวนโพสต์: 1,470
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 32 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 00:37 น.

แอบพักเลยมาเที่ยวชมกระทู้คนอื่นบ้างครับ

anyone can dream
Back to Top

bluedog
จำนวนโพสต์: 205
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 33 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 08:49 น.

ภาพสวยครับ เป็นคนรักครอบครัวอย่างนี้หายากแล้ว ความกตัญญูเป็นคุณค่าหลักแห่งสังคมจีน นับถือครับ
ขอบคุณครับ

If you wait for long enough...you'll see...it's happening.

Back to Top
bluedog4222071@hotmail.com

Lucky in Life
จำนวนโพสต์: 1,265
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 34 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 08:59 น.

รอติดตามจนจบครับ เป็นทริปที่น่าสนใจมาก แต่ผมคงหยุดยาวๆแบบนี้ไม่ได้แน่ๆครับ

@ Visit My Multiply  @

Back to Top

jirobkk
จำนวนโพสต์: 6,992
Rank:

ความคิดเห็นที่ 35 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 09:07 น.

สวัสดีครับคุณ baddog*
สุดท้ายก็สามารถผ่าฟันอุปสรรค ต่างๆพาคุณแม่ไปจีนได้ ดีใจด้วยครับ สถานที่ที่ไปก็น่าสนใจมากครับ  ขอบคุณมากสำหรับรูปสวยๆครับ ฝีมือไม่เคยตกเลย

ช่วงสงกรานต์ ผมก็ไป แชงกรีล่า มาครับ เจอคนไทยเยอะมากครับ

jirobkk 
Jiro's tennis homepage : www.jirobkk.com 
Jiro's Facebookpage : http://www.facebook.com/jirobkk
Back to Top
jirobkk@hotmail.com Jiro Facebook

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 36 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 09:42 น.

五台山 - wǔ tái shān - อู่ไถซัน

วันที่ 5 ของการเดินทาง (8 เม.ย. 52) หลังจากเข้าที่พักในเทือกเขาอู่ไถซันในตอนค่ำๆคืนก่อนพร้อมกับอุปสรรคนิดหน่อยตั้งแต่ตอนผ่านด่านที่จะเข้าสู่หุบเขาศักดิ์สิทธิ์แห่งนี้ จนถึงการหารถที่จะขึ้นมาชมพระอาทิตย์ขึ้นในเช้าวันรุ่งขึ้น

เมื่ออุปสรรคต่างๆผ่านพ้นไป การท่องเที่ยวของพวกเราในวันนี้ก็เริ่มต้นด้วยการตื่นนอนตอนตีสี่ ก่อนจะขึ้นรถที่จัดหาไว้ขึ้นยอดเขาหวังไห่เฟิงซึ่งเป็นยอดเขาด้านตะวันออก ระดับความสูงราวๆ 2800 เมตรจากระดับน้ำทะเล เพื่อชมพระอาทิตย์ขึ้นจากทะเลหมอกที่เขาว่ากันว่าเป็นจุดชมพระอาทิตย์ขึ้นที่สวยงามมากแห่งหนึ่งของเมืองจีน และก็เป็นหนึ่งในความใฝ่ฝันของผมที่ดั้นด้นมาจนถึงเทือกเขาศักดิ์สิทธิ์แห่งนี้ครับ

ผมถ่ายรูปมาไม่ค่อยสวยอย่างที่ตั้งใจ เพราะลมแรงและความหนาวเหน็บที่น่าจะต่ำกว่าศูนย์องศาบนยอดเขาทำให้การจัดการกับกล้องเป็นไปด้วยความยากลำบากครับ

สวัสดีตอนเช้าครับคุณ dreamaker ถ้าหายเหนื่อยแล้วรีบมาโพสต่อนะครับ เดี๋ยวจะตามไปชมอีกรอบครับ

สวัสดีครับคุณ bluedog  ครอบครัวผมผ่านความลำบากมามากมาย ถ้าไม่มีพวกเขาผมก็ไม่มีวันดีๆอย่างที่เป็นอยู่ ชีวิตผมต้องผ่านเรื่องราวการสูญเสียของผู้คนมากมาย แล้วผมก็ไม่อยากให้วันที่เราอยากจะทำอะไรให้คนที่เรารักเป็นวันที่สายไปแล้วครับ

สวัสดีครับน้อง Lucky in Life ผมก็ไม่คิดว่าผมจะหยุดได้ยาวถึงเพียงนี้ เป็น 16 วันที่ผมลืมไปเลยว่าผมมีงานทำ กลับมายังได้กำไรจากการประกาศวันหยุดเพิ่ม ถือเป็นโชคดีแบบฟ้าหลังฝนครับ

สวัสดีครับคุณ jirobkk ทริปนี้ผมเจอคนไทยน้อยมากเลย แม้แต่ที่ปักกิ่งซึ่งผิดคาดครับ วันแรกที่เจอคนไทยน่าจะเป็นวันที่ 10 ของการเดินทางเข้าไปแล้วดีใจมากๆเลยครับ รอชมภาพจากทริปล่าสุดนะครับ

>>> 

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 37 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 09:49 น.

พอสว่างขึ้นหน่อย วิวทิวทัศน์ก็แปลกตาไปครับ

รูปนี้จัดให้คุณ Ano อีกสักครั้งตามคำขอครับ...เชื่อหรือเปล่าว่าคุณแม่ผม 71 จะ 72 ขวบแล้วครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 25 เม.ย 2552 เวลา 09:50 น. โดย baddog*

>>> 

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 38 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 10:00 น.

จริงๆแล้วคนที่มาเที่ยวอู่ไถซันส่วนใหญ่จะมาไหว้พระกันครับ เพราะในเทือกเขาแห่งนี้เป็นที่รวมวัดสำคัญมากมาย ซึ่งในสมัยก่อนมีวัดอยู่มากมายถึง 200 วัด แต่ในปัจจุบันมีเหลือเพียงไม่กี่สิบวัด

ในรูปเป็นกลุ่มของวัดสำคัญในตัวเมืองเล็กๆชื่อไถหวย (台怀镇 - tái huái zhèn - ไถหวยเจิ้น) ซึ่งมีเจดีย์สีขาวองค์ใหญ่เป็นแลนด์มาร์กของเมืองครับ

ไกด์บุ๊คบอกไว้ว่าถ้าจะมาเที่ยวที่นี่ ควรหลีกเลี่ยงวันเสาร์-อาทิตย์ หรือวันหยุดสำคัญต่างๆที่คนจีนจะหลั่งไหลกันมาจนทำให้ความสงบร่มเย็นในหุบเขาแห่งนี้เปลี่ยนเป็นความวุ่นวาย

>>> 

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 39 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 10:06 น.

มากกว่าความประทับใจในสถานที่ต่างๆที่ได้เข้ามาเที่ยวชม อู่ไถซันยังเต็มไปด้วยผู้คนที่มีน้ำใจมากมาย แม้ภาษาจะเป็นอุปสรรคในการสื่อสาร แต่ผู้คนในพื้นที่ตั้งแต่โรงแรม คนข้บรถสาธารณะ คนขายของข้างถนน เขาดูแลนักท่องเที่ยวต่างถิ่นอย่างพวกเราด้วยความรักในท้องถิ่นของเขา

ผมยังสงสัยว่าถ้าได้กลับไปอีกครั้งผมจะยังได้เห็นบรรยากาศและความรู้สึกดีๆเหล่านั้นอีกหรือเปล่า

ในเช้าวันที่ 6 ของการเดินทาง (9 เม.ย. 52) - พวกเรานั่งรถโดยสารทางไกลเพื่อเดินทางออกจากเทือกเขาอู่ไถซัน ไปยังเมืองต้าถงครับ

>>> 

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 40 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 10:09 น.

หนังสือไกด์บุ๊คเล่มหนึ่งบอกไว้ว่า การนั่งรถจากต้าถงมาอู่ไถซัน หรือในทางกลับกัน เป็นสิ่งที่ไม่ควรจะพลาด

ผมมาเข้าใจก็ตอนที่นั่งรถออกจากเทือกเขาไปยังเมืองต้าถง....วิวตลอดเส้นทางในช่วง 1 ชั่วโมงแรกนั้นสวยงามจนไม่กล้าเผลอหลับเลยครับ เสียดายที่รถมันสะเทือนถ่ายรูปมาไม่ค่อยได้

>>> 

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 41 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 10:17 น.

รถบัสจอดที่เมืองต้าถง (大同 - dà tóng) ใกล้ๆสถานีรถไฟ พวกเราเดินลากกระเป๋าไปเช็คอินที่โรงแรมเฟยเทียน โรงแรมยอดฮิตที่ทั้ง lonely planet และ rough guide ต่างก็แนะนำไว้ ราคาประหยัดและอยู่ไกล้สถานีรถไฟ เดินทางสะดวกครับ

จากนั้นจุดหมายแรกของบ่ายวันนี้ก็คือ หมู่ถ้ำพุทธศิลป์อวิ๋นกัง (云冈石窟 - yún gāng shí kū - อวิ๋น กัง สือ คู) ซึ่งตอนแรกจะนั่งรถเมล์มาแต่หาป้ายรถไม่เจอ เหมือนกับเขามีการปรับปรุงเส้นทางเดินรถใหม่ครับ เราจึงต้องใช้บริการแท็กซี่เอาเพื่อทำเวลาด้วย เนื่องจากเช็คสภาพอากาศในวันรุ่งขึ้นน่าจะมีฝนครับ

>>> 

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 42 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 10:24 น.

ระหว่างการเดินทาง พวกเราก็ประเมินกันว่าคนขับแท็กซี่ที่พาเราไปอวิ๋นกังสือคูนั้นน่าไว้ใจครับ ดูสุภาพ อ่อนโยน ใจเย็น พูดกับผมช้าๆ พยายามจะอธิบายอะไรต่างๆให้เราเข้าใจ คล้ายๆกับจะเป็นไกด์ไปในตัว

พวกเราจึงตกลงว่าจะเหมารถเขาไปเที่ยวในวันรุ่งขึ้นครับ

ส่วนวันนี้...ปิดท้ายด้วยถนนคนเดินแบบชาวบ้านๆ ย่านหอกลองของเมืองต้าถง แล้วก็ไปกินอาหารเย็นกันในภัตรคารใกล้ๆโรงแรมเฟยเทียน

เรื่องอาหารการกินในทริปนี้ ผมต้องตัดเมนูเด็ดๆไปหลายรายการ เพราะว่าผู้ร่วมคณะไม่กินเนื้อ ไม่กินไก่ ทำให้ต้องพลาดเมนู hotpot ซึ่งเป็นอาหารแบบมุสลิมที่เน้นเนื้อ ไก่ ไม่กินหมู....ไว้มีโอกาสต้องมาใหม่ครับ

>>> 

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 43 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 10:31 น.

วันที่ 7 ของการเดินทางแล้วครับ (10 เม.ย. 52) ตอนนั้นรู้สึกว่าทำไมมันเร็วจัง จากเมืองไทยมาตอนแรกมีแต่คนเป็นห่วง (รวมทั้งผมก็คิดเองด้วย) ว่ามาเที่ยวกันนานขนาดนี้จะไหวเหรอ...ความน่าตื่นตาตื่นใจตลอดหลายวันที่ผ่านมาทำให้พวกเราลืมไปเลยว่าเรามาเที่ยวกันได้เกือบอาทิตย์แล้ว

วันนี้เหมารถไปเที่ยววัดเสวียน คง ซื่อ (悬空寺 - xuán kōng sì) วัดลอยฟ้าที่ตั้งอยู่ ณ เชิงเขาเหิงซัน
เห็นวัดนี้จากกระทู้คุณ  rook เมื่อปีที่แล้วทำให้เป้าหมายที่จะเที่ยวแค่ปักกิ่งเปลี่ยนเป็นทริปที่อลังการมากขึ้นเรื่อย แถมในเวลาต่อมาพี่ kitkat2 ยังไปตามรอยมาอีกทำให้อยากไปมากขึ้นเป็นกอง

จริงๆเมืองต้าถงเป็นเมืองที่ผมไม่ชอบเท่าไรเพราะอากาศไม่ดีครับ มีแต่ฝุ่นควันจากถ่านหิน อยู่ที่นี่ผมไอและมีเสมหะอยู่ตลอดเวลาจากภูมิแพ้กำเริบ ถ้าไม่มีอวิ๋นกังสือคู กับเสวียนคงซื่อแห่งนี้เราคงเลยเข้าปักกิ่งไปเลย

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 25 เม.ย 2552 เวลา 10:35 น. โดย baddog*

>>> 

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 44 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 10:40 น.

แท็กซี่พาพวกเราไปเที่ยวเทือกเขาเหิงซัน (恒山 - héng shān) ซึ่งเป็นหนึ่งในเทือกเขาศักดิ์สิทธิ์แห่งลัทธิเต๋ากันต่อตามที่ตกลงกันไว้

ด้วยอุปสรรคคือฝนและอากาศที่หนาวเย็นลงอย่างรวดเร็วทำให้พวกเราที่เสียเงินขึ้นกระเช้าไปสู่ยอดเขาแล้วต้องกลับลงมาอย่างรวดเร็ว งานนี้คนที่แย่ไม่ใช่คุณแม่ แต่เป็นผมครับ จากอาการภูมิแพ้กำเริบตั้งแต่วันวาน เจอแบบนี้เข้าไข้ขึ้นเลย

>>> 

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 45 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 10:47 น.

สถานที่ท่องเที่ยวอีกแห่งหนึ่งที่สำคัญเมื่อมาเยือนต้าถงก็คือ เจดีย์ไม้เก่าแก่แห่งเมืองอิ้งเสี้ยน (应县木塔 - yìng xiàn mù tǎ - อิ้งเสี้ยน มู่ถ่า) ซึ่งเป็นเจดีย์ไม้ที่เก่าแก่ที่สุดที่ยังหลงเหลืออยู่ในประเทศจีน แต่ถ้าสถานที่รอบๆก็ไม่มีอะไรน่าสนใจมาก แต่ไหนๆมาจนถึงแล้วเราเลยขอให้แท็กซี่พาไปหลังจากที่พลาดหวังจากการเที่ยวยอดเขาเหิงซัน

ค่าแท็กซี่วันนี้ 400 หยวน

>>> 

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 46 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 10:52 น.

ปิดท้ายวันนี้ด้วยกำแพงเก้ามังกรที่ใหญ่ที่สุดในประเทศจีน (九龙壁 - jiǔlóng bì - จิ่ว หลง ปี้) ซึ่งอยู่ในตัวเมืองต้าถง

พรุ่งนี้พวกเราจะเดินทางเข้าปักกิ่งกันแล้วครับ ปัญหาคือว่าผมพยายามจะจองตั๋วรถไปตั้งแต่เมื่อวาน แต่ตั๋วเต็มหมด ทำให้เราต้องโดยสารโดยรถทางไกล โชคดีที่บู๊ทขายตั๋วอยู่หน้าโรงแรม แล้วตอนเช้าเขาก็เอารถมารับเราไปส่งที่สถานีรถโดยสารทางไกลเลยครับ

>>> 

Back to Top

baddog*
Rank:

ความคิดเห็นที่ 47 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 11:09 น.

วันที่ 8 ของการเดินทาง (11 เม.ย. 52) - "Welcome to Beijing"

นั่นเป็นคำพูดของหนุ่มน้อยคนขวาสุด ที่มาช่วยเหลืออำนวยความสะดวกและติดต่อกับโรงแรมที่เราจะพักให้ นั่นคือ Beijing City Central Youth Hostel ซึ่งอยู่ตรงข้ามกับสถานีรถไฟปักกิ่ง ติดกับทางเดินลงสถานีรถใต้ดินเป่ยจิงจ้าน

การเดินทางมาที่โรงแรมแห่งนี้ดูไม่น่าจะมีปัญหา ถ้ารถที่เรานั่งมาจากต้าถงไม่มาสุดสายที่สถานีรถโดยสารแห่งหนึ่งชื่อ ลิ่ว หลี่ เฉียว (六里桥客运枢纽 - Liu Li Qiao Passenger Transportation Junction) ซึ่งผมไม่รู้จักและไม่มีข้อมูลมาก่อน

เราพยายามเรียกรถแท็กซี่หลายคัน ให้ที่อยู่โรงแรมไปก็ดูเหมือนไม่มีใครรู้จักหรือแกล้งไม่รู้จักไม่รู้ ที่สำคัญเราต้องใช้แท็กซี่สองคันเพราะของเยอะครับ น้องชายคนดังกล่าวมาช่วยเจรจาหลังผมและคณะกำลังโดนตลุมบอนส่งภาษาจีนที่ผมฟังไม่รู้เรื่อง สุดท้ายติดต่อไปที่โรงแรมให้ คุยกับแท็กซี่ แล้วนั่งรถมากับเรา เผื่อว่าเกิดปัญหาอะไรเขาจะได้ช่วยเราได้

บนรถเขาก็พูดภาษาอังกฤษ "Welcome to Beijing" กับผม (จริงๆน้องเขาพูดอังกฤษได้น้อยมาก) ถือเป็นการต้อนรับจากปักกิ่งที่แสนประทับใจตั้งแต่ชั่วโมงแรกทีมาถึงเลยครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 25 เม.ย 2552 เวลา 20:45 น. โดย baddog*

>>> 

Back to Top

จอห์นมหาชัย
จำนวนโพสต์: 4,141
Rank:

ความคิดเห็นที่ 48 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 11:18 น.

แอบสะกดรอยตามไปด้วยคนครับ  เห็นเส้นทางและผู้ร่วมทางแล้ยยอมรับในความตั้งใจเกินร้อยเลยครับ 

อยากทำอย่างคุณ Baddog* บ้างเหมือนกัน แต่ผู้บังเกิดเกล้าของผมทั้งสองก็ สว.เกินไปซะแล้ว  ได้แค่ใกล้บ้านเท่าที่กำลังลังขาและเข่าจะไปถึงนะครับ  ตอนนี้ก็ได้เอาแต่รูปที่เราไปให้ท่านดูแทนนะครับ แค่นี้ก็ทั้งชมทั้งบ่นจนหูชาแล้วแล้วครับ    เห็นภาพสุดสายที่ถ่ายทอดออกมาแล้วอยากจะตามรอยไปเหลือเกินครับ  ไปจีนมาก็หลายครั้งแล้ว  แต่ทำไมที่เที่ยวเค้าถึงมากมายเหลือเกินนะ ใครไปที่ไหนมาก็สวยไปหมดเลยครับ  เชื่อเหลือเกินว่าคงจะเสียเงินให้จีนอีกหลายหยวนแน่ๆ เลยเรา.....

ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ และข้อมูลดีๆ ที่เอามาฝากนะครับ

...ไม่ชอบตามใคร   ชอบตามแต่ใจตัวเอง...
Back to Top
kamjohn_samati@hotmail.com

หนอนน้อยท่องโลก
จำนวนโพสต์: 9,085
Rank:

ความคิดเห็นที่ 49 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 11:25 น.

ตามมาอ่านต่อ คุณแม่พี่ยังดูแข็งแรงมากอยู่เลยนะคะ รถทางไกลมันเป็นยังไงเหรอคะ 

Germany     Taipei (Taiwan)     Japan Koyo         Egypt        USA (San Francisco, Houston)     Nepal Poonhill  Shangri-la  Italy  Japan Hanami     Indonesia  South Korea  Czech Austria Hungary     Greece       South Vietnam    Japan Winter      South Africa and Zambia       Ladakh, India

Back to Top

rook
จำนวนโพสต์: 7,100
Rank:

ความคิดเห็นที่ 50 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2552 เวลา 11:42 น.

ตามมาชมแล้วก็อมยิ้มค่ะ
ทริปนี้อลังการกว่าปีก่อนจริงๆ
ที่ harmony เมืองผิงเหยา ไม่ได้ไปค้างคืนค่ะ เพราะนั่งรถไฟจากต้าถงไปถึงเช้าที่ผิงเหยา
แต่ได้อาศัยชายคากันฝนและฝากท้องมื้อเช้า
เจ้าของน่ารักอัธยาศัยดีค่ะ เดินทักทายลูกค้าทุกโต๊ะ สอบถามแขกว่าวันนี้มีโปรแกรมไปไหนมาไหน

ปล เดี๋ยวชมต่อว่า ไปถึงเฉิงเต๋อแล้วจะระอุแค่ไหน

Dont be so sure that the world is wide until you check it out by yourself

ปักกิ่ง-ต้าถง-ลั่วหยาง-ซีอาน     คัมอัมโด(ทิเบตนอกทิเบต)

ลาดักห์ปลายฤดูหนาว(สงกรานต์    มินิรีวิวอิตาลีใต้  มินิรีวิว Larung Gar-Yilhun Lhatso(ทิเบตนอกทิเบต episode2) 

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 169
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 4 หน้า
9 7 [ 1 ] 2 3 4 8 :