ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ขออนุญาตคุณจิตเดินทาง นำกระทู้นี้มาปักหมุดอีกครั้งครับ

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 570
กำลังแสดงหน้าที่ 9 / 12 หน้า
9 7 1 2 3 4 5 6 7 8 [ 9 ] 10 11 12 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 4,320
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

เมื่อ: 4 เม.ย. 2551 เวลา 16:18 น.

วันนี้ 4 เมย.51 ครบรอบ 2 ปีพอดีที่โพสกระทู้แรก The Golden Route in Norway บนบอร์ดสีชมพูนี้ วันนี้ผมตั้งใจจะตั้งกระทู้

ที่มีความสนใจมานาน เรื่องนั้นก็คือ โลโก้ ภาพหรือภาพถ่ายรวมทั้งนามแฝงของเพื่อนๆ ที่เห็นเป็นไตเติ้ลกันจนชินตาเสมอมาว่า

ทำไมเพื่อนๆถึงเลือกมา หรือตั้งใจจะสื่อความหมายใดๆผ่านหน้าจอนี้มาบ้าง ผมเห็นมาก็เยอะมาก บางอันก็พอเดาได้ บางอันก็

เดาไม่ออก แต่รู้ว่ามีความหมายอยู่เหมือนกัน  ถ้าเผื่อไม่เป็นความลับ ลองเล่าสู่กันฟังบ้างก็ดีครับ สำหรับผมขอไขปริศนานี้ก่อนเป็น

คนแรกนะครับ

นามแฝง จิตเดินทาง นี่ผมสื่อความหมายถึงความฝันและจินตนาการที่จะเดินทางไปยังสถานที่ที่ไฝ่ฝันและอยากจะไปครับ

โลโก้ รูปรองเท้าบูต มีความหมายถึงการเดินทางไปสู่ดินแดนไกลโพ้น

รูปเด็กลากระเป๋า ผมกำลังสื่อความหมายถึงความกระตือรือร้นแบบเด็กๆที่มีความอยากรู้อยากเห็นไปเสียทุกๆเรื่องที่เกี่ยวกับ

การเดินทาง

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆบนบอร์ดกำลังสื่อความหมายเหมือนผมหรือเปล่าครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 4 ส.ค. 2553 เวลา 20:11 น. โดย จิตเดินทาง

อลาสก้า  ตอนที่ 1 Bear fishing at Brooks Lodge, Katmai, Alaska

อลาสก้า ตอนที่ 2 ไปดูเถ้าภูเขาไฟที่ Valley  of  10,000 smokes ,Katmai,Alaska 

วนอุทยานเดนาลี เพชรน้ำงามแห่งอลาสก้า

........ตื่นตาตื่นใจกับ Alaska Glaciers.........

นั่งรถไฟชั้น First Class ไปร่วมฉลองวันชาติที่ Seward.........Alaska

อลาสก้า ดินแดนแห่งฝัน.....ตอนจบ

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

เอ้
จำนวนโพสต์: 2,454
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 401 || โพสต์เมื่อ: 9 ก.พ. 2553 เวลา 08:51 น.

มาทักทายพี่จิต และคุณ stingray ค่ะ ยังคงแอบตามอ่านนะค่ะ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 402 || โพสต์เมื่อ: 9 ก.พ. 2553 เวลา 20:28 น.

ขอบคุณคุณเอ้ครับ ที่ตามมาอ่านเป็นกำลังใจอยู่เงียบๆอย่างต่อเนื่อง  แต่ว่าอีกแค่สองเดือนกว่าๆจะกลับกันแล้วนะครับ ผมคงตามไปเป็นกำลังใจอยู่เงียบๆให้กับครอบครัวน่ารักๆ น่าอิจฉาครอบครัวหนึ่งเหนือฟากฟ้า Great Britain ตอนนี้หวังว่าทุกอย่างคงเข้าที่ ลงตัวหมดแล้ว เตรียมนับถอยหลังได้แล้วนะครับคุณเอ้

อลาสก้า  ตอนที่ 1 Bear fishing at Brooks Lodge, Katmai, Alaska

อลาสก้า ตอนที่ 2 ไปดูเถ้าภูเขาไฟที่ Valley  of  10,000 smokes ,Katmai,Alaska 

วนอุทยานเดนาลี เพชรน้ำงามแห่งอลาสก้า

........ตื่นตาตื่นใจกับ Alaska Glaciers.........

นั่งรถไฟชั้น First Class ไปร่วมฉลองวันชาติที่ Seward.........Alaska

อลาสก้า ดินแดนแห่งฝัน.....ตอนจบ

Back to Top

น้องบุ้งกี๋
จำนวนโพสต์: 4,883
Rank:

ความคิดเห็นที่ 403 || โพสต์เมื่อ: 11 ก.พ. 2553 เวลา 19:31 น.

"น้องบุ้งกี๋" เป็นชื่อหมาที่ชมรมครับ

พอเรียก "น้องบุ้งกี๋" มันก็จะส่ายหางดิ๊กๆ เดินมาหา

ตอนตั้งชื่อนึกอะไรไม่ออก ประกอบกับเห็นว่าชื่อนี้น่ารักดี

ก็เลยมาเป็นชื่อนี้ในที่สุดครับ ฮ่าๆ

ส่วนรูปประจำตัวคือรูปน้องหมีชีเปลือยครับ

ดูแล้วแทนบุคลิกตัวเองเลย  น่ารักเหมือนหมีน้อยแต่ทะลึ่งโรคจิตหน่อยๆ ฮ่าๆ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 11 ก.พ. 2553 เวลา 20:31 น. โดย น้องบุ้งกี๋

รีวิวทริปที่ผ่านมา  

Karakoram      Leh - Ladakh     Valley of flower    Cameron Highland    จิ่วไจ้โกว    จางเจียเจี้ย    แชงกรีล่า    วังเวียง-หลวงพระบาง    เขาสก   

Back to Top

กระเทยแบกเป้
[ Backpacker ตัวจริง ]
จำนวนโพสต์: 6,188
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 404 || โพสต์เมื่อ: 11 ก.พ. 2553 เวลา 21:54 น.

อ้างถึงความเห็น 403 : น้องบุ้งกี๋ @ 11 ก.พ. 2553 เวลา 19:31 น.

"น้องบุ้งกี๋" เป็นชื่อหมาที่ชมรมครับ

พอเรียก "น้องบุ้งกี๋" มันก็จะส่ายหางดิ๊กๆ เดินมาหา

ตอนตั้งชื่อนึกอะไรไม่ออก ประกอบกับเห็นว่าชื่อนี้น่ารักดี

ก็เลยมาเป็นชื่อนี้ในที่สุดครับ ฮ่าๆ

ส่วนรูปประจำตัวคือรูปน้องหมีชีเปลือยครับ

ดูแล้วแทนบุคลิกตัวเองเลย  น่ารักเหมือนหมีน้อยแต่ทะลึ่งโรคจิตหน่อยๆ ฮ่าๆ

แล้วตัวจริงชอบไปเปิดโชว์แบบนี้หรือเปล่าเนี่ย

เพราะโลกนี้คือ แคทวอล์ก ฉันจึงต้องเดิน เดิน และเดิน ไปกับมัน

O pieds voyageurs, retrouverai-je vos empreintes dans le sable ou sur la pierre ?
Isabelle Rimbaud

โอ ผู้ย่ำเท้าสัญจร ข้าจะพบรอยจารของเจ้า ณ แห่งหนใด บนผืนทราย ฤา พื้นศิลา

อิซาแบลล์ แร็งโบด์

Back to Top
tikyothin67@hotmail.com

baddog*
จำนวนโพสต์: 8,749
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 405 || โพสต์เมื่อ: 12 ก.พ. 2553 เวลา 09:13 น.

อ้างถึงความเห็น 404 : กระเทยแบกเป้ @ 11 ก.พ. 2553 เวลา 21:54 น.

แล้วตัวจริงชอบไปเปิดโชว์แบบนี้หรือเปล่าเนี่ย

ตัวจริงมันไม่มีให้โชว์หรอกเจ๊เทยฯ เอิ๊กๆ

Walking on the Wave 

Scotland & Isle of Skye เสฉวน-ชวนฝัน (2553) Sichuan 2009 (เสฉวน - ชวนฝัน) เส้นทางฝันวันซากุระบาน Autumn in Germnay แบกเป้เที่ยวญี่ปุ่น 7 วันหรรษา 

จับฉ่ายทัวร์ Austrailia    ดอกไม้บานที่เหอหนานและส่านซี  Canada (Niagara to Quebec)  จูงแม่ - ลากกระเป๋าจากกวางเจาถึงปักกิ่ง 

Wonderful เมืองจันท์ : One-Day Tour   นมัสการรอยพระพุทธบาทพลวง  พระจันทร์อมยิ้ม

สร้างฝันให้เป็นตำนาน กล่าวขานเหนือกาลเวลา จะไขว่คว้าให้ได้มาซึ่ง "วันของเรา"
>>> 
www.baddoguy.multiply.com <<<

Back to Top
drsae@hotmail.com drsae@hotmail.com

น้องบุ้งกี๋
Rank:

ความคิดเห็นที่ 406 || โพสต์เมื่อ: 12 ก.พ. 2553 เวลา 15:12 น.

ก่อนที่จะรอรับฟังคอมเม้นต์ดีๆ ที่เป็นประโยชน์จากพี่จิตเดินทาง

น้องบุ้งกี๋ขออนุญาตพี่จิต ตอบคำถามเจ้เทย กะลุงแบดด๊อกหน่อยนะครับ ฮ่าๆ

เจ้เทยคร้าบ... จริงๆ แล้วก็ชอบอยู่ครับ แต่ไม่กล้าเปิด

กลัวเปิดไปแล้ว กินเนสต์บุ๊คจะมาขอทำรายการเพื่อบันทึกสถิติใหม่  ฮ่าๆๆๆ เอิ๊กกกก....

ลุงแบดด๊อกคร้าบ...

หมาน้อยที่ชมรมผมอ่ะ มันทำตัวน่ารักนะคร๊าบ เรียกไอ่กี๋... ไอ่กี๋... ก็เดินมาหาแล้ว

ผิดกะ baddog ในบอร์ดนี้นะครับ แก่แล้วฟันก็ไม่มี เลยได้แต่ทำตาปรือๆ ไม่หือไม่รือ

คอยแต่จะกัดแต่คนน่ารัก  ฮ่าๆ เอิ๊กกกก...

Karakoram      Leh - Ladakh     Valley of flower    Cameron Highland    จิ่วไจ้โกว    จางเจียเจี้ย    แชงกรีล่า    วังเวียง-หลวงพระบาง    เขาสก   

Back to Top

petra
จำนวนโพสต์: 1,419
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 407 || โพสต์เมื่อ: 12 ก.พ. 2553 เวลา 16:41 น.

สงสารน้องบุ้งกี๋จัง โดนมะม๋าแทะโลมตลอดเลย

http://petracorner.multiply.com

เที่ยวเมืองสวยงามตามสไตล์โมร็อกโก (Morocco)  เที่ยวแชงกรีล่าในวันฟ้าใส (Shangri-La)  เที่ยวมาเก๊าในวันฟ้าเหงา (Macau)  เฮฮาพาเที่ยวเมืองมะละกา (Melaka)  บินเดี่ยวเที่ยวเกาหลีใต้ (South Korea)

ผจญภัยผ่านดินแดน --> เวียนนา --> สิงคโปร์ --> ฮ่องกง --> ซิดนีย์ --> อังกฤษ ลอนดอน --> สวีเดน -->เดนมาร์ก --> อเมริกา --> มาเลเซีย --> พม่า --> อินโดนีเซีย --> ฟิลิปปินส์ -->เกาหลีใต้ --> มาเก๊า -->แชงกรีล่า --> โมร็อกโก

ดินแดนที่รอการค้นหา **จอร์แดน **รัสเซีย **นิวซีแลนด์ **นครวัด นครธม **ญี่ปุ่น **ฑิเบต

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 408 || โพสต์เมื่อ: 13 ก.พ. 2553 เวลา 06:32 น.

สวัสดีเช้าวันหยุดสุดสัปดาห์ครับคุณน้องบุ้งกี๋  น้องบุ้งกี๋มาพร้อมกับสีสันจริงๆ พอเห็นนามแฝงนี้มาปักธงบนกระทู้นี้ เพื่อนผองน้องพี่ พี่ป้าน้าอาก้อได้มีเฮ มีฮาเข้ามาแซวกันตามประสาคนคุ้นเคย ปกติผมเองก้อไม่ค่อยได้เห็นน้องบุ้งกี๋บนบอร์ดบ่อยนัก แต่น้องบุ้งกี๋เธอมีจุดเด่นที่ขายได้ ทุกครั้งที่เข้ามานอกจากพาความสดชื่นรื่นเรงบันเทิงใจมาให้เพื่อนๆได้ยลกันแล้ว น้องบุ้งกี๋ก็มักจะพกพาคารมคมคาย คมในความคิด มีเหตมีผลติดปลายนวมมาด้วย ในหลายๆกระทู้ที่เป็นกระทู้ ฮ๊อตๆ ร้อนแรงดังกระทิงเปลี่ยว น้องบุ้งกี๋จะเข้ามาด้วยมาดสุขุมเกินคาด ด้วยแง่คิดที่เพื่อนๆให้การตอบรับเป็นอย่างดี  นามแฝงบุ้งกี๋โดยส่วนตัวขอบอกว่า เป็นชื่อที่น่ารักมากตั้งแต่แรกเห็นก็ว่าได้ ตอนแรกนึกไปว่ามาจากชื่อเล่นเสียด้วยซ้ำ ตอนนี้คำเฉลยก็มาแล้ว นี่คือความประทับใจส่วนตัวที่มีมาจากน้องหมานั่นเอง ส่วนรูปประจำตัวนั่น อิอิ ถ้ามองอีกมุม อย่างที่ผมกำลังจะชวนให้ทุกคนมอง น้องบุ้งกี๋เหมือนกำลังจะบอกอยู่ในทีว่า บุ้งกี๋นี้นอกจากมีอารมณขัน มองโลกในแง่ดีแล้ว ยังมีความเปิดเผยจริงใจพร้อมทุกเมื่อเพื่อให้ยล ถึงความจริงใจที่มีมาให้กับเพื่อนๆทุกๆคน นี่เป็นมุมมองของจิตเดินทางที่ส่งผ่านมาให้กับ มิตรสหายน้อยๆที่มีนามแฝงว่าน้องบุ้งกี๋ ครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 13 ก.พ. 2553 เวลา 06:37 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

น้องบุ้งกี๋
Rank:

ความคิดเห็นที่ 409 || โพสต์เมื่อ: 13 ก.พ. 2553 เวลา 10:49 น.

ผมรู้สึกสุขใจและโชคดีเป็นอย่างยิ่งครับที่ได้อ่านข้อความดีๆ จากผู้อาวุโสบอร์ดในวันที่เป็นมงคลในวันตรุษจีนนี้

ถึงแม้ว่าผมจะไม่มีเชื้อสายจีนก็ตาม

ขอบคุณครับที่พี่จิตมองว่าน้องบุ้งกี๋ว่า "เป็นคนที่มีอารมณ์ขัน มองโลกในแง่ดี มีความเปิดเผยใจจริงในทุกเมื่อ"

แต่ก็มีหลายครั้งที่ข้อความของผมซึ่งไม่ได้กลั่นกรอง มุ่งที่จะเอาฮา เข้าว่า

กลับไม่ฮาอย่างที่คิดไว้ แถมยังไปทำร้ายพี่ๆ คนอื่นในบอร์ด

ซึ่งต่อไปผมจะพยายามละเอียดรอบคอบในการใช้คำพูดให้มากขึ้นกว่าเดิมครับ

สุดท้ายนี้  ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้ ครับพี่จิตเดินทาง

Back to Top

nath
จำนวนโพสต์: 12,566
Rank:

ความคิดเห็นที่ 410 || โพสต์เมื่อ: 13 ก.พ. 2553 เวลา 20:48 น.

สวัสดีครับพี่จิตฯ ...ตั้งแต่กระทู้กลับมาก็เข้ามาแอบอ่านอยู่บ่อย ๆ แต่ไม่ได้เข้ามาทักทายครับ..

วันนี้ว่างมานั่งอ่านรวดเดียวหลายหน้าครับ ได้รู้จักเพื่อน ๆ ในมุมของแต่ละคนและผ่านมุมมองของพี่จิตฯ

...ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้ ครับ...

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 13 ก.พ. 2553 เวลา 20:49 น. โดย nath

ชิวิตคือการเดินทาง    การเดินทางคือชีวิต

การเดินทางครั้งล่าสุด  JORDAN    SWITZERLAND
Back to Top
nathmph@hotmail.com Nostalgia

..แพรวา...
จำนวนโพสต์: 5,115
Rank:

ความคิดเห็นที่ 411 || โพสต์เมื่อ: 13 ก.พ. 2553 เวลา 22:41 น.

..เข้ามาอ่านด้วยค่ะ..

เผื่อวันนี้..จะมีเรื่องราวดี..ดี..เข้ามาในชีวิต 

เหมือนน้องบุ้งกี๋บ้างง...

ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้ ..ค่ะพี่จิต

Back to Top

kosamer
[ นักโพสประจำบอร์ดสะพายเป้ ]
จำนวนโพสต์: 18,806
Rank:
เย้..จบแล้วการเดินทางอันยาวไกล

ความคิดเห็นที่ 412 || โพสต์เมื่อ: 14 ก.พ. 2553 เวลา 11:48 น.

กลัวน้อยหน้าพี่ ๆ น้อง ๆ ข้างบนค่ะพี่จิตฯ ทั้งสอง  ...  ...   เก็บมะเขือเทศสด ๆ จากไร่มาฝากด้วยค่ะ 

.. .. .. Joyful Life & Peaceful Death .. .. ..   เรื่องเล่าจากการเดินทาง

บ้านสวนราชาวดี  อ.เมือง  จ.ศรีสะเกษ
Back to Top
kosamer@yahoo.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 413 || โพสต์เมื่อ: 14 ก.พ. 2553 เวลา 21:50 น.

แอบไปเดินห้างตอนตรุษจีนหน่อยเดียว มีมิตรสหายแอบมาทักทายพร้อมส่งความสุขมาให้ด้วยกันหลายคน ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้ ด้วยเช่นกันครับ 

คุณน้องบุ้งกี๋  :  ด้วยความยินดียิ่งครับ ที่ความคาดเดาครั้งนี้ไม่เหนือความคาดหมาย ขอบคุณสำหรับคำอำนวยพรและความชื่นชมที่มีมาให้พี่จิตเดินทางด้วยครับ

คุณnath  :  ขอบคุณนะครับที่ยังอุตส่าห์ติดตามความเคลื่อนไหวบนกระทู้นี้มาอย่างต่อเนื่อง จริงมุมมองของผมก็คงไม่ต่างไปจากที่คุณnath หรือเพื่อนๆมองสักเท่าไหร่ครับ เพื่อนๆเราที่เข้ามาบอกใบ้เราผ่านความหมายบนตัวอักษร ภาพถ่าย สัญลักษณ์เหล่านี้ ตั้งใจจะสื่อให้เราทราบความในใจของเจ้าของด้วยความเต็มใจอยู่แล้วครับ

คุณแพรวา  : เรื่องราวดีๆ สำหรับน้องแพรวา หรือครับ น่าจะเป็นเรื่องเที่ยวแน่นอน ได้ยินแว่วๆว่ายังไม่ยอมเข็ด อะไรน๊า ที่เคยขึ้นเป็นกระทู้ ไม่สมหวังๆ แถวๆเมืองยุ่นนั่นน่ะ กำลังจะวางแผนใหม่ คราวนี้กะให้สมหวังแบบเติมเต็ม ถ้ายังไงพี่จิตฯก้อขอเอาใจช่วยเต็มที่นะครับ

คุณkosamer  :  สงสัยมีไครแอบไปบอกแน่ๆว่าจิตเดินทางหมายเลข2 นี่โปรดปรานมะเขือเทศเป็นชีวิตจิตใจ โดยเฉพาะสดๆจากไร่แบบนี้หอมหวาน นุ่ม สูงค่าด้วยสารต้านอนุมูลอิสระ แถมปลอดสารพิษอีกด้วย งานนี้ต้องขอบคุณมิตรสหายที่รู้ใจอย่างคุณเม๋อด้วยครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 14 ก.พ. 2553 เวลา 21:53 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

ส่วยทะมิน
จำนวนโพสต์: 880
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 414 || โพสต์เมื่อ: 16 ก.พ. 2553 เวลา 04:00 น.

หลังจากไม่ได้เข้าบอร์ดสะพายหลายเพลาอยู่ อ่านของเพื่อนหลายคน เห็นแล้วอยากเสนอชื่อเข้าชิงออสการ์บ้างค่ะ

ส่วยทะมิน  :  หลายคนอาจคิดว่าเป็นคนเถื่อน ถึกๆ แต่ใครจะเล่าจะรู้ว่า ชื่อนี้มาจากขนมหวานชาวไท

ครั้นจะเอาชื่อ เปงม้ง , อาละหว่า  มาตั้งก็ดูไม่เข้าทีเท่าไร

โลโก้         :  กล้อง เนื่องจากชอบถ่ายภาพ ใช้รูปนี้น่าจะเป็นการดี กว่าที่จะใช้รูปอื่น

รูป            :   เป็นความใฝ่ฝันอันยิ่งใหญ่ อยากเป็น  ร็อคเล็กๆ แบบนี้บ้าง

How many friend can you trust with you life?   

ระบายฝันด้วยพู่กันเดินทาง ตวัดปลายหยดสีที่ฟ้ากว้าง เรียงร้อยคำตามรายทาง กับทุกย่างที่ก้าวเดิน   

http://arine9.multiply.com  

Back to Top
nat.arine9@hotmail.com

sugarcane
จำนวนโพสต์: 4,706
Rank:

ความคิดเห็นที่ 415 || โพสต์เมื่อ: 16 ก.พ. 2553 เวลา 13:30 น.

เปิดกระทู้นี้ทีไร เหมือนได้นั่งฟังคนสนิทคุยกัน ดูกันองมากเลยค่ะ พี่จิตทั้งสอง สบายดีนะคะ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 416 || โพสต์เมื่อ: 16 ก.พ. 2553 เวลา 21:56 น.

สวัสดีครับคุณส่วยทะมิน  ด้วยความยินดีครับ รางวัลออสการ์หรือครับ ถ้าเสกเป่ามาได้ก็อยากจะมอบให้ไปเลยจริงๆ อยากเล่าความในใจให้ฟังเสียหน่อยรู้แล้วก้ออย่าโกรธกันนะครับ แรกสุดน่าจะนานพอควรที่ผมได้เห็นนามแฝง ส่วยทะมิน บนบอร์ดนี้ ความรู้สึกส่วนตัวคือแปลกใจถึงที่มา คือเดาถึงที่มากันไม่ถูกเลยจริงๆ อย่างที่คุณว่าฟังดูเหมือนเถื่อน ถึกๆ จริงๆด้วยซิครับ ตอนนั้นสนใจก็ลองด้อมๆมองๆเข้ามาดูใกล้ๆด้วยความสงสัย เห็นเจ้าของเป็นผู้หญิง เอ! หรือว่าตอนพิมพ์ พิมพ์มาผิด อาจตั้งใจจะใช้ชื่อ สวยทะมิน หรือเปล่านะ ขออภัยนะครับความเป็นคนขี้สงสัยของผมมันวิ่งเลยเส้นไปหน่อย ต้องบอกว่าดีใจจริงๆที่เข้ามาบอกกันในวันนี้ ตกลงมาจากชื่อขนมหวานของชาวไท จึงเป็นที่มาที่ถูกต้อง ยอมรับเลยครับว่ายากจริงๆ ขนาดผมหันไปถามแฟนที่เป็นหนอนหนังสือตัวยง เธอยังขอโยนผ้ายอมแพ้เลยนะครับ สำหรับโลโก้กล้องถ่ายรูปเจ้าของต้องการบอกเพื่อนๆอย่างตรงไปตรงมาไม่มีอ้อมค้อมคือรักการถ่ายภาพเป็นชีวิตจิตใจครับ ส่วนรูปสุภาพสตรีถือไมค์ ถ้าตาไม่ฝาดสาวน้อยในภาพนี่หลิ่วตาข้างซ้ายมาให้ด้วย น่ารักทีเดียวครับ ภาพนี้ส่งผ่านความรู้สึกดีๆของความฝันอยากจะเป็นนักร้องเพลงร๊อคออกมาให้เพื่อนๆทราบกัน บางทีนะครับ บางที คนเราก็ต้องแอบไปฝันถึงโลกส่วนตัวที่อยากจะได้อยากจะมี อยากจะเป็นกันบ้าง ไม่แน่นะครับความฝันในวันนี้อาจกลายเป็นความสำเร็จในวันหน้าบ้าง ไครเลยจะหยั่งรู้ได้ในเรื่องของอนาคต  นี่คือเรื่องราวความลึกซึ้งกินใจ บวกกับความฝันที่อาจอยู่ไม่ไกลเกินความจริง ของเจ้าของนามแฝง ส่วยทะมิน เพื่อนของเราที่เข้ามาเล่าที่มาได้อย่างน่าทึ่งครับ 

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 417 || โพสต์เมื่อ: 16 ก.พ. 2553 เวลา 22:09 น.

สวัสดีครับคุณอ้อย จิตเดินทางทั้งสองหมายเลขยังสบายดีอยู่ครับ ไม่เจ็บไม่ไข้  เวลาส่งตัวหนังสือผ่านบอร์ดเข้ามา ผมก็พยายามเต็มที่ที่จะสื่อสารกับเพื่อนๆ ให้เหมือนกับเรามานั่งคุยกันอยู่ตรงหน้าใกล้ๆกันอย่างนั้นแหละครับ ภาษาเขียนจึงอาจไม่ถูกต้องบ้างบางครั้งก็ต้องขออภัยเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านด้วยครับ แต่โดยส่วนตัวผมมีความปราถนาจะสื่อสารกับเพื่อนๆที่เข้ามาในลักษณะของภาษาพูดเท่านั้นเอง ขอบคุณคุณอ้อยนะครับที่ยังแวะเวียนมาทักทาย บริษัทฯคงหยุดงานช่วงตรุษจีน ขอให้มีความสุขกันในวันหยุดโอกาศดีๆอย่างนี้ด้วยนะครับ

Back to Top

go3
[ ]
จำนวนโพสต์: 644
Rank:
ผู้อาสาดูแลบอร์ด

ความคิดเห็นที่ 418 || โพสต์เมื่อ: 20 ก.พ. 2553 เวลา 16:20 น.

คุณจิตเดินทางครับ     

ต้องขอขอบคุณที่กรุณาแวะมาตอบสมาชิกให้อย่างต่อเนื่อง    แต่ถ้าเหนื่อย  ไม่ว่าง  มีออกทริป  ห่างหายไปบ้าง

เว้นวรรคได้นะครับ   เกรงว่าจะเป็นภาระมากเกินไป   เพื่อน ๆ ส่วนใหญ่อยากให้ปักหมุดกระทู้นี้ไว้ครับ  จะได้

ทำความรู้จักในเบื้องต้นกับสมาชิกท่านอื่น ๆ ได้ครับ 

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 419 || โพสต์เมื่อ: 24 ก.พ. 2553 เวลา 17:03 น.

แวะมาคุยกับคุณgo3 สักนิดหน่อยด้วยความเกรงใจด้วยเหมือนกันครับ ถ้าจะเป็นความรู้สึกดีๆของเพื่อนๆในการตอบรับกระทู้นี้ปักหมุดไว้ต่อไป โดยส่วนตัวผมคงไม่มีปัญหาครับ ถ้าว่างจะหาโอกาศแวะเวียนมาทักทาย มาพูด มาคุย กับมิตรสหายชาวบอร์ดสีชมพูทั้งเก่าและใหม่ด้วยความยินดีนะครับ บางช่วงเวลาผมอาจมีเรื่องราวส่วนตัวที่ต้องไปทำ อาจมีห่างหายไปบ้าง แต่ถ้ามีช่วงใดที่เข้ามาได้จะแวะเข้ามานะครับ  โดยส่วนตัวอยากเรียนเพื่อนๆทุกท่านว่า อยากให้ถือว่ากระทู้นี้เป็นของเพื่อนๆบนบอร์ดทุกท่านครับ ถ้าอยากทักทาย อยากพูด อยากคุยกับเพื่อนสมาชิกเก่าเล่าใหม่ หรือสมาชิกใหม่หมาดๆ ก็คุยกันได้เลยนะครับ ผมในฐานะคนตั้งกระทู้คงอดที่จะดีใจไม่ได้ ที่กระทู้นี้จะเป็นส่วนหนึ่งของความเข้าใจ สานสัมพันธภาพ ระหว่างเพื่อนๆ พี่ๆ และน้องๆ ให้เป็นหนึ่งเดียวกันอย่างยั่งยืน ยิ่งยืนนานต่อไปนะครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 24 ก.พ. 2553 เวลา 20:29 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

go3
[ ]
จำนวนโพสต์: 644
Rank:
ผู้อาสาดูแลบอร์ด

ความคิดเห็นที่ 420 || โพสต์เมื่อ: 25 ก.พ. 2553 เวลา 17:07 น.

ขอบคุณมากครับคุณจิตเดินทาง

Back to Top

sandy
จำนวนโพสต์: 2,265
Rank:

ความคิดเห็นที่ 421 || โพสต์เมื่อ: 1 มี.ค. 2553 เวลา 15:08 น.

สวัสดีค่ะ  คุณพี่จิตเดินทาง 

เห็นกระทู้นี้ตอนถูก vote แล้วมาสักพักหนึ่งแล้ว  แต่ยังไม่มีเวลาเข้ามาคุยกันคุณพี่เลย  หวังว่าคุณพี่ทั้ง 2 สบายดี

sandy :  เนื่องจากน้องสาวมีชื่อเล่นว่า ทราย (sand)  เราเป็นพี่ ก็เลยเติมตัว Y ลงไปค่ะ

รูปไดโนเสา:  ชอบ cartoon เรื่อง The Land Before Time  ที่มีเพลง If we hold on together  

ของ Diana Ross มาก ๆ ค่ะ โดยมี ไดโนเสาเป็นพระเอกค่ะ

If you do not have a good time for your good health,
      you will never have a good health for your good time
!

Winter in Paris   Wonderful voyage in Norway  

A Moment of Sakura Bloom in Japan

Back to Top

ใจพเนจร
จำนวนโพสต์: 174
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 422 || โพสต์เมื่อ: 2 มี.ค. 2553 เวลา 23:55 น.

ขอเข้ามาทักทายด้วยคนครับ

พึ่งเข้ามาในเวปนี้ได้ไม่นาน แค่เพียง 3-4 เดือนเอง ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้มาดูบอร์ดต่างประเทศ เพราะมักจะเที่ยวแต่ในประเทศซะมากกว่า กับบอร์ดหารเฉลี่ย พอมาลองดูบอร์ดนี้ เห็นกระทู้นี้แล้วใช้เวลาอ่านเกือบทั้งวัน จึงอ่านจบ เลยต้องขอแนะนำตัวเองบ้างแล้วละครับ

Login : ใจพเนจร ไม่ได้เลียนแบบ คุณ จิตเดินทาง นะครับ (เพราะดูแล้วความหมายเกือบจะเหมือนกันเลย) จริงๆ แล้ว เป็นชื่อเพลงๆ หนึ่ง ซึ่งเก่ามากแล้ว น่าจะซัก 20 ปีแล้ว เป็นเพลงของคุณพงษ์พัฒน์ แต่เป็นฝีมือการเขียนเพลง ของคุณจิก (ประภาส ชลศรานนท์) ชอบเพลงนี้ตั้งแต่ตอนเป็น นร.ชั้นมัธยมปลาย (เขียนแบบนี้น่าจะพอเดาอายุได้นะ) เพราะมีประโยคที่โดดใจเป็นอย่างมาก

"เพียงลำพังเรานี้พอใจ ไม่เคยคิดร้ายใครก่อน ใครมาดีเราก็ดีไป หากมาร้าย ร้ายคืนไปเช่นกัน หากใครดี ฉันยอมพลีให้หมดใจ"

รูปภาพ : รถคันนี้เป็นพาหนะของตัวเอง ที่ใช้ในการเดินทางไปยังที่ต่างๆ ภาพนี้พึ่งได้มาสดๆ ร้อนๆ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเอง เป็นฝีมือการถ่ายรูปของเพื่อนร่วมทริปหารเฉลี่ยคนหนึ่ง ทริปนี้เราไปดูดอกชมพูภูคากัน ที่อุทยานฯ ดอยภูคา เมื่อกลางเดือน ก.พ.นี้เอง ทันทีที่เห็นภาพนี้แล้ว ชอบมากเลยขอนำมาเป็นภาพประจำตัวซะเลย (เมื่อก่อนจะใช้รูปวิว แล้วเปลี่ยนรูปไปเรื่อยๆ แต่ตอนนี้คงจะใช้รูปนี้ไปตลอดแล้ว)

โลโก้ :  เป็นความฝันในวัยเด็ก เวลาดูการ์ตูนเรื่องโดเรมอน  ได้เห็นตอนเอาใบพัดไม้ไผ่ มาไว้บนหัว แล้วสามารถบินไปตามที่ต่างๆ ตามที่ต้องการได้  แต่หารูปโดเรมอนไม่เจอ  เลยใช้รูปนี้แทน

ยินดีที่ได้รู้จัก คุณจิตเดินทาง และเพื่อนๆ ทุกคน รวมทั้ง TKT ด้วยครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 3 มี.ค. 2553 เวลา 00:06 น. โดย ใจพเนจร

หลับได้เพียงครึ่งคืนก็ตื่นพอ  ต่อเรื่องราวพรุ่งนี้เป็นไร

โลกยังคงให้เราค้นต่อไป   ด้วยดวงใจยิ่งใหญ่กับสายลม

Back to Top
panejon999@hotmail.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 423 || โพสต์เมื่อ: 3 มี.ค. 2553 เวลา 15:46 น.

สวัสดีตอนบ่ายครับคุณsandy  ผมกับภรรยาสบายดีครับ เพียงแต่ช่วงนี้เราสองคนกำลังDiet งดมื้อเย็นเปลี่ยนมาทานผลไม้แทนตามคำแนะนำของแพทย์ประจำตัวกันครับ ต้องเรียนเพื่อนๆว่าโดยส่วนตัวผมคุ้นเคยกับคุณsandy(คุณน้อง) มาตั้งแต่กลางปี2008 ก่อนทริปNorway ในเดือนกรกฎาคม 2009 ที่คุณน้องและแฟนกลับบ้านมาอย่างประทับใจสุดๆกับพระอาทิตย์เที่ยงคืนที่North Cape อย่างที่พวกเราชาวบอร์ดสีชมพูได้ชมรีวิวกันมาแล้วนั่นแหละครับ งานนี้ผมไม่ต้องเดาแต่บอกกับเพื่อนๆได้เลยว่าคุณsandy นอกจากจะเป็นคนมีความรู้ดี ค้นคว้าหาข้อมูลด้วยตัวเองแบบทำการบ้านมาดีแล้ว ยังพกดวงหรือโชคนำทางไปในการเดินทางครั้งสำคัญอีกด้วย  ผมยังจำตัวนำโชคนั้นของคุณน้องได้ดี MS.Midnatsol หรือในชื่อภาคภาษาไทยว่า เรือแห่งพระอาทิตย์เที่ยงคืน คือผู้นำโชคในวันนั้น คุณน้องช่างเลือกลำได้ถูกที่ ถูกจังหวะ และถูกเวลาจริงๆ   แวะมาเข้าเรื่องนิดหน่อยครับ ต้องบอกว่าชื่อ sandy ผูกเงื่อนไว้อีกชั้นแบบให้คนเดาหลงทางไปเลย ถ้าคุณน้องไม่บอกว่านี่นำมาจากชื่อเล่นน้องสาวแล้วมาปรับแต่งอีกนิดหน่อย ก็คงไม่มีไครเดาได้ถูก ถ้าเป็นผมก็คงเดาไปแบบผิดทางแล้วว่านี่คงมาจากชื่อเล่นคุณน้องแน่ๆ ส่วนโลโก้ไดโนเสาร์ คุณน้องเธอบอกมาแล้วว่าเลือกมาเพราะชอบเพลงจากหนังการ์ตูน The Land Before Time งั้นผมและภรรยาขอมอบท่อนสุดท้ายของเพลงIf we hold on together ที่เราสองคนชอบมากด้วยเช่นกัน เป็นของกำนัลแด่คุณน้องและแฟนครับ

When we are out there in the dark

We 'll dream about the sun

In the dark we"ll feel the light warm our hearts every one

If we hold on together

I know our dreams will never die

Dreams see us through to forever as high as souls can fly the clouds roll by

For you and I

แด่ความทรงจำดีๆสำหรับพระอาทิตย์เที่ยงคืนที่Northcape ครับ คุณน้อง

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 3 มี.ค. 2553 เวลา 15:50 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

sandy
จำนวนโพสต์: 2,265
Rank:

ความคิดเห็นที่ 424 || โพสต์เมื่อ: 3 มี.ค. 2553 เวลา 21:09 น.

สวัสดียามเย็นค่ะ  คุณพี่จิตเดินทาง

ขอบคุณสำหรับเพลงไพเราะที่มอบให้ค่ะ   จริง ๆ ต้องบอกว่า  ความสำเร็จที่ได้เห็น Midnight Sun ที่ Norway นั้น

ขอยกความสำเร็จทั้งหมดให้แก่คุณพี่ทั้งสองค่ะ  ที่ได้เอื้อเฟื้อ ช่วยเหลือข้อมูลต่าง ๆ จนทำให้ทริปนั้นเป็นรูปเป็นร่างขึ้น

ลำพังตัวน้องคนเดียว  คงไม่สามารถทำได้สำเร็จเกินคาดได้  ทุกเมืองที่ไป  ก็จะเล่ารายละเอียดต่าง ๆ ให้แฟนฟังว่า 

ตอนคุณพี่เป็นยังไง  เสมือนตามรอยคุณพี่เลยล่ะ

ทานผลไม้ตอนเย็นก็ดีค่ะ มีวิตามิน+เส้นใยเยอะเลย  กระเพาะก็ไม่ต้องทำงานหนักเพื่อย่อยโปรตีน

ช่วงแรกอาจรู้สึกหิว โหยบ้างตอนกลางคืน  แต่สักพักก็จะชินค่ะ  ผลไม้ควรทานสด ๆ  หมายถึงปอกเปลือกสด ๆ

ไม่เกิน 3 ชม.นะคะ  เพราะนานกว่านี้ วิตามินต่าง ๆ  จะเริ่มสลายตัวแล้วล่ะ  เช่น มะละกอ เป็นต้น

ขอให้คุณพี่ทั้งสองมีสุขภาพแข็งแรง  สมบูรณ์ จะได้เดินทาง ท่องเที่ยวไปตามที่ใจฝันไว้ค่ะ

If you do not have a good time for your good health,
      you will never have a good health for your good time
!

Winter in Paris   Wonderful voyage in Norway  

A Moment of Sakura Bloom in Japan

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 425 || โพสต์เมื่อ: 4 มี.ค. 2553 เวลา 16:44 น.

สวัสดีตอนบ่ายแก่ๆครับคุณ ใจพเนจร  พอบอกว่าเห็นกระทู้นี้แล้วมานั่งอ่านเกือบทั้งวัน เล่นเอาคนตั้งกระทู้นี้แทบจะระเหยกลายเป็นไอ ลอยตัวหายไปกับความเขิน ที่มีเพื่อนสมาชิกตั้งอกตั้งใจมานั่งอ่านกันอย่างจริงจัง อันที่จริงชื่อใจพเนจร ถ้าไม่นึกว่ามาจากชื่อเพลงโปรดในใจตลอดกาลของคุณแล้ว ต้องบอกว่าชื่อนี้โดนใจมากจริงๆครับ ใจที่ไม่หยุดนิ่งพร้อมจะก้าวไปทุกหนแห่งสุดแต่ใจจะไขว่คว้า จะว่าไปแล้วความหมายน่าจะวิ่งไปทางเดียวกับ จิตเดินทาง อย่างที่คุณว่าจริงๆ ผมอาจจะเล่นสำนวนมากไปหน่อย อย่าเพิ่งเบื่อกันไปเสียก่อนนะครับ นามแฝงนี้บอกความเป็นตัวของตัวเองดีครับ ดูเป็นลูกผู้ชายใจเกินร้อยเลย ยิ่งคุณใจพเนจร ยกเนื้อเพลงท่อนโปรดมาให้ได้เห็น ได้ยล ได้ยิน ได้เข้าใจกันแล้ว ต้องบอกว่า หนุ่มใหญ่หัวใจเกินร้อยท่านนี้เมื่อรักไครแล้วย่อมรักจนหมดใจ ชีวิตนี้ขอมอบแด่เธอ(เทวี แห่งการเดินทาง)แต่เพียงผู้เดียว  ผมอาจจะมีเว่อร์ไปนิดๆนะครับ ถ้ายังไงต้องกราบขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วยครับ รูปภาพใหม่หมาดๆล่าสุด รถคันโปรดคู่ใจท่ามกลางธรรมชาติแสนหวานที่แวดล้อมไปด้วยดอกชมพูภูคา บอกความรักความประทับใจกับความมั่นคงของคุณออกมาตรงๆ พร้อมกับคำยืนยันอย่างหนักแน่นที่จะขอไม่เปลี่ยนใจไปเป็นภาพอื่น  ส่วนรูปจำแลงตัวสุขใจติดโรเตอร์นั่นคือตัวแทนของโดราเอมอน คุณใจพเนจร ต้องการสื่อถึงเพื่อนๆให้ได้ทราบว่า ถ้าฝันนั้นเป็นจริงเมื่อบินได้ จะขอบินท่องไปในใต้หล้า สุดขอบฟ้าเหนือพสุธา สุธาธาร (ถ้าสัมผัสจะผิดๆถูกๆยังไงขออภัยด้วย ผมเขียนจากความรู้สึกเพียงอย่างเดียวครับ) ยังไงก็ต้องขอเอาใจช่วยให้ฝันนั้นเป็นจริงให้ได้สมดังใจหมายนะครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 4 มี.ค. 2553 เวลา 16:51 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 426 || โพสต์เมื่อ: 4 มี.ค. 2553 เวลา 16:55 น.

ขอขอบคุณคุณsandy อีกครั้ง ในข้อมูลสุขภาพเพิ่มเติม และความปราถนาดีที่มีมาให้ผมกับภรรยาด้วยครับ

Back to Top

ใจพเนจร
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 427 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2553 เวลา 00:26 น.

สวัสดีครับ คุณจิตเดินทาง  ต้องขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่งที่ให้ความหมายของ “ใจพเนจร” ว่า  ใจที่ไม่หยุดนิ่งพร้อมจะก้าวไปทุกหนแห่งสุดแต่ใจจะไขว่คว้า  ซึ่งเป็นคำนิยามที่ผมชื่มชอบเป็นอย่างมาก  แต่ต้องขอสารภาพว่า  ในชีวิตความเป็นจริงแล้ว  ผมยังไม่สามารถที่จะทำได้ตามอย่างที่ใจปรารถนา  เพราะตั้งแต่เล็กจนหลังเรียนจบปริญญาตรีก็เริ่มทำงานประจำมาเป็นเวลา 10 กว่าปี  ก็ยังไม่เคยได้ร่อนเร่ พเนจร ตามอย่างที่ใจหวัง  มีเวลาเพียงแค่ไปเที่ยวสั้นๆ 3-4 วันเท่านั้นเอง  จนปัจจุบันนี้พึ่งออกจากงานประจำมา 4-5 เดือน  เริ่มทำธุรกิจส่วนตัวเป็นของตัวเองทำให้มีเวลาว่างบ้าง ได้มีโอกาสไปทริปยาวๆ มา 2-3 ครั้งกับเพื่อนหารเฉลี่ยในเวปนี้  แต่ทุกครั้งที่ไปกลับไม่รู้สึกเป็นสุขอย่างที่ควร  เนื่องจากตอนนี้มีครอบครัวแล้ว  มีลูกชายตัวน้อยอยู่ที่บ้าน  ทำให้อาจต้องหยุดการเดินทางไปสักพักหนึ่งก่อน  แล้วอีกไม่กี่ปี รอให้เจ้าตัวเล็กเติบใหญ่ขึ้น  จะได้พากันทั้งครอบครัวออกเดินทางไปผจญภัยในโลกกว้างอีกครั้งหนึ่ง

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 5 มี.ค. 2553 เวลา 00:49 น. โดย ใจพเนจร

หลับได้เพียงครึ่งคืนก็ตื่นพอ  ต่อเรื่องราวพรุ่งนี้เป็นไร

โลกยังคงให้เราค้นต่อไป   ด้วยดวงใจยิ่งใหญ่กับสายลม

Back to Top

ใจพเนจร
Rank:

ความคิดเห็นที่ 428 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2553 เวลา 00:34 น.

สำหรับบทเพลง ใจพเนจร นี้  นอกจากประโยคที่โดนใจผม ตามที่ผมเคยยกตัวอย่างมาแล้วนั้น  ผมอยากจะขอใช้พื้นที่ตรงนี้ หยิบยกทั้งเพลงมาฝากเพื่อนๆ ในที่แห่งนี้  เพราะส่วนใหญ่เพลงของคุณพงษ์พัฒน์ที่ดังๆ จะเป็นเพลงอกหักเป็นส่วนใหญ่ อย่างเช่น ใจนักเลง, ตัวสำรอง  อยากให้เพื่อนๆ ที่เป็นเด็กรุ่นใหม่  ได้เคยรับรู้ว่า ในอดีตยังมีเพลงที่มีความหมายดีๆ แบบนี้อยู่ด้วย (ฝีมือการเขียนเพลงของคุณประภาส ชลศรานนท์)

ใจพเนจร

เสาะมันไปทุกแดนทุกแผ่นดิน  ก้มดูดินดูฟ้าตามใจ  เพื่อนเราคือสายลมที่แกว่งไกว  กอดคอไปทุกแห่งทุกหนทาง

หนึ่งดวงใจฉันมีฉันยังคงอยู่  ติดตัวไปไม่หายกลางทาง  อาจจะเคยร้อนรุมและเปราะบาง  แต่เรื่องราวนั้นห่างเลือนหายไป

อาจจะมีเหงาใจแม้ชั่วยาม  แต่ไม่เคยพร่ำเพ้อใดใด  หากจะมองฟ้างามแค่สุขใจ  แต่ไม่เคยฝันใฝ่ให้ถึงดาว

เพียงลำพังเรานี้พอใจ  ไม่เคยคิดร้ายใครก่อน ใครมาดีเราก็ดีไป  หากมาร้าย ร้ายคืนไปเช่นกัน หากใครดี  ฉันยอมพลีให้หมดใจ

หลับได้เพียงครึ่งคืนก็ตื่นพอ  ต่อเรื่องราวพรุ่งนี้เป็นไร  โลกยังคงให้เราค้นต่อไป  ด้วยดวงใจยิ่งใหญ่กับสายลม

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 5 มี.ค. 2553 เวลา 00:51 น. โดย ใจพเนจร

Back to Top

ใจพเนจร
Rank:

ความคิดเห็นที่ 429 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2553 เวลา 00:37 น.

อีกเรื่องครับ  สำหรับรูปถ่าย รถคู่ใจบนถนนนั้น  ต้นไม้ที่อยู่ในรูปไม่ใช่ต้นชมพูภูคานะครับ  จริงอยู่ว่า ทริปนี้ผมไปดูดอกชมพูภูคากัน  แต่ต้นไม้ที่เห็นในรูปน่าจะเป็นดอกเสี้ยวครับ  ซึ่งจะบานสะพรั่งอยู่ริมถนน  (ช่วงถนนที่ถ่ายรูปเป็นถนนที่จะเดินทางกลับไปยังที่พัก ที่อุทยานฯ ดอยภูคา)  ส่วนภาพข้างบนนี้เป็นดอกชมพูภูคา ของแท้แน่นอนครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 5 มี.ค. 2553 เวลา 00:44 น. โดย ใจพเนจร

Back to Top

ใจพเนจร
Rank:

ความคิดเห็นที่ 430 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2553 เวลา 00:38 น.

เอาภาพ ดอกชมพูภูคา มาฝากอีกภาพครับ  ภาพนี้เป็นฝีมือถ่ายภาพของคุณ ชายในสายหมอก ซึ่งเป็นคนเดียวกับคนที่ถ่ายภาพรถผมครับ 
สำหรับต้นชมพูภูคานั้น จะมีอยู่เพียงแค่ 3-4 ต้นเอง อยู่ที่ อช.ดอยภูคา  ซึ่งจะมีอยู่เพียงต้นเดียวที่อยู่ริมถนนทางหลวง  ส่วนต้นอื่นจะอยู่บนเส้นทางเดินศึกษาธรรมชาติ  ชมพูภูคาจะออกดอกในช่วงกลางเดือนกุมภาพันธ์  และจะบานอยู่แค่เพียง 2-3 อาทิตย์เท่านั้นเองครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 5 มี.ค. 2553 เวลา 00:45 น. โดย ใจพเนจร

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 431 || โพสต์เมื่อ: 10 มี.ค. 2553 เวลา 18:41 น.

ขอบคุณคุณใจพเนจรสำหรับ เนื้อเพลงใจพเนจรแบบเต็มฉบับ ที่นำมามอบให้ผมกับเพื่อนๆด้วยครับ แล้วต้องขอบคุณอีกครั้งสำหรับการช่วยมาแก้ไขความคลาดเคลื่อนในความเข้าใจผมเกี่ยวกับดอกชมพูภูคาในภาพ ใต้นามแฝงนั้นด้วยครับ ดอกชมพูภูคาในคคห.430 นั่นสวยมากนะครับโดยเฉพาะลายดอกนั่น ภรรยาผมนั่งดูภาพนี้อยู่นาน เธอคงชอบภาพนี้เหมือนเพื่อนๆอีกหลายๆคนบนบอร์ดครับ ท้ายที่สุดโดยส่วนตัว ผมขอส่งความปราถนาดีจากใจ ขอให้กิจการส่วนตัวที่เพิ่งเริ่มมาใหม่นี้ประสพผลสำเร็จตามที่มุ่งหวัง และขอให้มีความสุขกับครอบครัว ได้ท่องเที่ยวพร้อมกันไปทั้งพ่อ แม่ลูก ตามที่วาดฝันไว้นะครับ

Back to Top

tassie_me
จำนวนโพสต์: 74
Rank:

ความคิดเห็นที่ 435 || โพสต์เมื่อ: 30 มี.ค. 2553 เวลา 18:08 น.

เพิ่งจะเห็นกระทู้นี้เองค่ะ จริงๆแอบอ่านมาได้พักนึงแล้ว ตั้งแต่สมัยยังอยู่ไทย แต่เพิ่งมาสมัครสมาชิกได้ก็เมื่อปลายปีที่แล้วนี้เอง เลยได้ถามได้ตอบกันแบบเต็มตัวค่ะ 

icon ตอนแรกอยากใช้รูปกล้อง แต่คนใช้เยอะแล้ว ไม่อยากโหล เลยใช้รูปน้องหมีแทน เพราะคุณพ่อชอบเรียกว่าลูกหมีค่ะ

avatar ปกติชอบสะสมพวกรูปแทนเก๋ๆอยู่แล้วค่ะ ชอบไปแฮ๊บมาจากเวบฝากรูปต่างๆ แต่รูปนี้ความหมายมันดี แฝงอารมณ์ขันด้วย (มันล้อ logo หนังกับเล่นคำ) ก็เลยใช้มาตลอด สำหรับทุกเวบที่มีให้ลงรูปแทนน่ะค่ะ login อันนี้ง่ายๆเพราะว่าตอนนี้อยู่ tasmania เลยตั้งให้มันดูน่ารักแบบนี้ละค่ะ tassie_me ดูมีชื่อสถานที่ เหมาะกับเวบท่องเที่ยวดี ปกติจะมีชื่อที่ใช้ประจำสำหรับทุกบอร์ดอยู่ แต่มันไม่เกี่ยวกับท่องเที่ยวเท่าไหร่ เลยมาใช้อันนี้ดีกว่าค่ะ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 30 มี.ค. 2553 เวลา 18:28 น. โดย tassie_me

Excuse my French
Back to Top
many_fiat@hotmail.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 438 || โพสต์เมื่อ: 1 เม.ย 2553 เวลา 18:30 น.

สวัสดีครับคุณtassie_me  ยังจำกระทู้ Chillin in Tasmania ของคุณtassie_me ได้อยู่นะครับ นานๆจะได้มีโอกาศดีๆได้มานั่งคุยกับนักศึกษาสาวแห่งเมืองHobart นครหลวงของแคว้นTasmania กันสักที  เกาะทัสมาเนีย ฝากความประทับใจแบบไม่รู้ลืมไว้ในใจผมกับภรรยามาเป็นเวลา18ปีได้แล้วครับ ครั้งนั้นเป็นการเดินทางเองครั้งแรกสุดโดยไม่พึ่งทัวร์ เราขับรถกันไปรอบเกาะ ได้นอนอิงเตาผิงนับดาวเต็มฟากฟ้าเหนือ Cradle Mountain and Lake Sinclair ตื่นตาตื่นใจกับการล่องเรือไปดูต้นไม้ยักในแม่น้ำกอร์ดอน ประทับใจกับผู้คนในเมืองLaunchestonและนครหลวงที่มีทำเลที่ตั้งสวยงามน่าตื่นตาตื่นใจอย่างHobart  ทั้งหมดเป็นจุดเริ่มต้นที่จุดประกายให้จิตเดินทางนี้เดินทางไปอีกหลายต่อหลายที่และหลายต่อหลายแห่งในหลายประเทศในเวลาถัดมา ผมและภรรยาจึงมีความทรงจำดีๆที่พิเศษสุดเกี่ยวกับเกาะTasmania เสมอมา อีกไม่ช้าคงได้กลับไปรำลึกถึงบรรยากาศและความทรงจำดีๆอย่างนั้นอีกสักครั้งครับ สำหรับภาพใต้นามแฝงตอนแรกคิดว่ายังไงก็คงเป็นภาพของคุณtassie_me แน่ๆ แต่..ผิดไปถนัดใจ นี่คือภาพสะสมของเจ้าของนามแฝงท่านนี้ครับเพื่อนๆ ความหมายบนเสื้อนั่นบ่งบอกความเป็นผู้รักสงบ สันติสุข ช่างเหมาะกับการไปเรียนหนังสือที่นั่นจริงๆครับ Hobart นครหลวงที่สงบ สะอาด บริสุทธิ์ เป็นระเบียบมีกลิ่นอายของความหอมหวลของดอกลาเวนเดอร์(ดอกไม้ประจำเกาะ)อยู่กลายๆ อิจฉาเพื่อนที่มีโอกาศไปใช้ชิวิตอยู่ในบรรยากาศที่มีคุณภาพดีๆอย่างที่นั่นจัง ชื่อtassie_me เจ้าของเธอได้อธิบายมาให้เพื่อนๆทราบชัดเจนแล้วนะครับ Tasmania ดินแดนอันเป็นที่รักของฉัน สุดท้าย ลูกหมีน้อย เลือกมาใช้เพราะคุณพ่อชอบเรียก ถ้าจะให้เดาคิดว่าไม่ผิดแน่นอน นี่คือชื่อเล่น น้องลูกหมี ผู้น่ารักของเพื่อนๆทุกคนครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 1 เม.ย 2553 เวลา 18:41 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

tassie_me
จำนวนโพสต์: 74
Rank:

ความคิดเห็นที่ 439 || โพสต์เมื่อ: 2 เม.ย 2553 เวลา 02:42 น.

^

^

ผ่างงงง ไม่ได้ชื่อน้องลูกหมีค่ะ จริงๆชื่อเล่นว่า ลูกหนู แต่คุณพ่อชอบเรียกด้วยชื่ออะไรน่ารักๆ อย่างลูกหมี แกะน้อย อะไรแนวๆนี้น่ะค่ะ   ตอนนี้กลายเป็นแกยักษ์แล้ว เจริญอาหารมากไปหน่อย อิอิ

แต่เหตุผลที่เลือกมาเรียนที่นี่ก็ถูกต้องเลยค่ะ เป็นคนชอบสถานที่ที่มีบรรยากาศแนวชิลๆ วิถีชีวิตไม่เป็นเมืองจนเกินไป แต่ก็ต้องพอมีสีสันบ้างอยู่เหมือนกัน ก็ลงตัวที่ Hobart เนี่ยแหละค่ะ ช่วงไหนที่งานไม่เยอะมาก หนูจะชอบเข้าครัว เพื่อทำขนมนมเนย แล้วชวนเพื่อนสนิทออกไปนั่งปิคนิคกันในสวนใกล้ๆบ้าน เอาผ้าออกไปปู นั่งๆนอนๆกินขนม พกหนังสือดีๆไปนอนอ่าน เอา ipod ออกไปนอนฟัง แค่นี้ก็สุขสุดๆแล้วละค่ะ เย็นย่ำก็เดินกลับบ้าน แถมวันไหนคึกๆ ก็นัดรวมพลเพื่อนรัก มาทำ BBQ ปาร์ตี้ กันที่ลานหน้าบ้านได้อีก ปิ้งๆย่างๆ กินกัน คุยกันเฮฮา มีความสุขที่ซู้ดดด

Excuse my French
Back to Top
many_fiat@hotmail.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 440 || โพสต์เมื่อ: 3 เม.ย 2553 เวลา 06:11 น.

สวัสดีตอนย่ำรุ่ง(เมืองไทย)ครับคุณtassie_me  ต้องขอบคุณน้องลูกหนู(ขออนุญาตเรียกนะครับ น่ารักดี)สำหรับการเข้ามาแก้ไขความผิดพลาดในการเดาของจิตเดินทางด้วยครับ แหม!ต้องลดขนาดจากใหญ่...เล็กอยู่หลายเท่าเลยนะครับ ไม่หรอกครับผมว่าคุณพ่อน้องลูกหนูคงรู้สึกเอ็นดูลูกสาวที่น่ารักน่าชังมากกว่าเลยขอผันไปเรียกเป็นน้องลูกหมีแทน งั้นชื่อน้องลูกหมีก็ยกให้เป็นสิทธิ์เฉพาะของคุณพ่อแต่เพียงผู้เดียวเลยนะครับ  เห็นด้วยกับน้องลูกหนูครับ Hobart ถึงแม้จะเป็นเมืองใหญ่ แต่วิถีชีวิตก็ไม่เร่งรีบ วุ่นวาย สับสน ที่นั่นคงความเป็นชุมชนใหญ่ปากแม่น้ำDerwent ที่สงบ สวยงาม และปลอดภัย น้องลูกหนูคงเข้าใจได้ดีว่าทำไม จิตเดินทางทั้งสองถึงอยากกลับไปที่นั่นอีก ความทรงจำดีๆที่ที่นั่นไม่เคยหายไปเลยตลอดระยะเวลา18ปีที่ผ่านมาครับ ขอบคุณน้องลูกหนูอีกครั้งครับ ที่กลับมาเล่าเรื่องราวของคุณภาพชีวิตดีๆ ให้เพื่อนๆได้เห็นภาพมิตรภาพกับความสุขในการไปเรียนหนังสือที่นั่น ท้ายที่สุดจิตเดินทางทั้งสองก็ขอส่งความปราถนาดีข้ามน้ำข้ามทะเลไปยังน้องลูกหนู ขอให้ประสพผลสำเร็จในการศึกษาด้วยดี เก็บเกี่ยวสิ่งดีๆของที่นั่นไว้ให้ได้มากที่สุดก่อนเดินทางกลับบ้าน ขอให้มีความสุขบนช่วงเวลาดีๆของชีวิตครับน้องลูกหนู

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 3 เม.ย 2553 เวลา 08:02 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

Smile Life
จำนวนโพสต์: 1,964
Rank:

ความคิดเห็นที่ 441 || โพสต์เมื่อ: 6 เม.ย 2553 เวลา 02:03 น.

หวัดดีครับพี่จิตฯ
....เหมือนจะทึกทักตีสนิทยังไงยังงั้นนะครับ แต่ก็รู้สึกคุ้นเคยอย่างนั้นจริงๆ ครับ เหมือนกับที่รู้สึกอย่างเดียวกันนี้กับอีกหลายๆ คนในนี้ หลังจากเข้าๆ ออกๆ บอร์ดนี้มานาน จนเดี๋ยวนี้กลายเป็นกิจวัตรประจำวันอย่างหนึ่งไปซะแล้ว...หวังว่าที่ผมตีซี้พี่จิตฯ มาซะขนาดนี้ พี่คงไม่ว่ากระไรนะขอรับ
...ขอสารภาพอีกอย่างคือ ก่อนนี้ ผมก็แวะเวียนเข้ามาอ่านกระทู้นี้อยู่เป็นพักๆ แต่ก็ยังไม่นึกอยากร่วมแจมอะไรสักเท่าไหร่ - โดยที่ไม่มีเหตุผลอะไรเป็นการเฉพาะ...แต่มาวันนี้ เหลือบไปเห็น "วันนี้ 4 เมย.51 ครบรอบ 2 ปีพอดีที่โพสกระทู้แรก ...." ที่พี่เกริ่นไว้ แล้วหันไปดูปฏิทิน อืม! นี่ก้อครบรอบปีที่ 4 ของพี่ และครบรอบ 2 ปี ของกระทู้นี้ เข้าไปแล้ว...ถือโอกาสร่วมฉลองซะหน่อยจะเป็นไรไป...นั่นคือ จุดเปลี่ยนใจของผม

"Smile Life" อันนี้ ไม่มีอะไรสลับซับซ้อนครับ แค่อยากสื่อถึง ชีวิต(ในอุดมคติ)ที่มีความสุข ยิ้มแย้มแจ่มใส พิเศษหน่อยที่หยิบเอาคำ "Smile" มาใช้ย้ำความตรึงใจ จากสมญานามที่พรรคพวกร่วมชั้นขนานให้ ในหลักสูตรนานนาชาติครั้งแรกที่อิสราเอล เหตุเพราะครั้งกระโน่นยังเป็นกระเหรี่ยง เอะอะอะไร เป็น "ยิ้มสู้" ตลอด

โลโก้ ก็เลือกหยิบเอาจากที่เขามีให้ เพราะดูแข็งขันขึงขัง ขัดแย้งกันดีกับชื่อเรียกขาน

ส่วนรูปนี้ เจตนาให้เป็นปริศนาเข้าไว้ แล้วบังเอิญมีรูปที่น้องร่วมทริปลาวเหนือถ่ายไว้ให้ แถมยังได้ใช้ "ซำบายดี" แทนคำทักทายผูกมิตร เลยพอได้อาศัยแก้ขัดมาจนวันนี้

ทั้งหมดทั้งสิ้น ก็มีเพียงเท่านี้ล่ะครับผม

เวียตนามกลาง  เมืองงอย ลาวเหนือ  Broken Hill AUS   Key West ฟลอริด้า   พม่า ตอน 1  ตอน 2     อินโด

Smile Trip with Smile Life by … sanritti@hotmail.com

Back to Top
sanritti@hotmail.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 442 || โพสต์เมื่อ: 7 เม.ย 2553 เวลา 21:18 น.

สวัสดีครับคุณSmile Life  นี่ระดับคุณSmile Life ให้เกียริติ์ผมขนาดนี้จะไม่ภูมิใจทนไหวหรือครับ อืมม..จริงๆอาจเป็นโรคติดต่อบนบอร์ดกันก็ได้นะครับ พอมีคนเรียกจิตเดินทางว่าพี่ ก็เลยมีคนวิ่งตามมาเรียกพี่กันอย่างต่อเนื่อง ทั้งที่จริงๆมีเพียงไม่กี่คนเลยครับที่รู้ว่าจิตเดินทางนี้มีกันถึง2คน อิอิ! แถมอายุก็ห่างกันอยู่หลายปี เรียกคุณจิต ก็ได้ครับ สั้นๆง่ายๆ สบายๆในฐานะคนรู้ใจกันก็พอ ไม่ถือเป็นการตีสนิทเลยแม้แต่น้อยครับ

จริงๆผมก็เห็นคุณSmile Life บนบอร์ดสีชมพูมาเป็นเวลาพอควร ชื่นชมเป็นพิเศษก็ตรงความเป็นคนช่างสังเกต ช่างสงสัย แล้วก็ช่างซักถาม อย่างผมโพสกระทู้แรกสุดก็4ปีมาแล้ว และกระทู้นี้อยู่มาจนครบ2ปีก็วัน ที่4เมย. ที่เพิ่งผ่านมาหมาดๆนี่ก็ด้วยเหมือนกัน ต้องขอบคุณมากๆในความเป็นคนช่างสังเกต แล้วที่สำคัญสุดคือเปลี่ยนใจเข้ามาคุยกับจิตเดินทาง มาถึงตรงนี้ อดไม่ได้ขอเดาสักนิดนะครับ คุณลักษณะของคุณ Smile Life เท่าที่ผมเห็นเป็นคนมี 4W กับ 1H อยู่ในตัวคือ WHAT,WHERE,WHY,WHEN และ HOW (อะไร,ที่ไหน,ทำไม,เมื่อไหร่ และอย่างไร) ยอดเยี่ยมมากครับ เป็นคนมีตรรกะในความคิด ลักษณะเช่นนี้เท่าที่ผมเคยสัมผัสมา มีคนอยู่2กลุ่มที่มีลักษณะเช่นนี้อยู่คือ Engineer กับ Police  แต่จิตเดินทางกำลังสงสัยว่าจะเป็นอย่างหลังเสียมากกว่า จะผิดจะถูกอย่างไรไม่ว่ากันนะครับ เราคุยกันเล่นสนุกๆในฐานะมิตรสหายที่สนิทสนมกันเป็นที่เรียบร้อยแล้วตั้งแต่4เมย.ที่ผ่านมา ว่าไปแล้ว 4Wกับ1H นั่น ถ้าพิศดูดีๆจะเห็นคุณค่าดีๆที่นำมาเป็นแรงขับเคลื่อนในการท่องเที่ยวเดินทางได้อย่างเหมาะเจาะลงตัวเลยนะครับ จะไปดูอะไร ไปดูที่ไหน ทำไมถึงไป ควรไปเมื่อไหร่ แล้วก็ไปอย่างไร  นี่คือโจทย์ที่นักเดินทางควรจะตั้งเป็นธงไว้เป็นลำดับแรกสุดก่อนเดินทางเลยนะครับ

สำหรับนามแฝง Smile Life เป็นสัญลักษณ์ส่งความหมาย ความเป็นคนอารมณ์ดี มองโลกในแง่ดี ยิ้มรับเสมอไม่ว่าจะมีสุขหรือมีทุกข์ เพราะยิ้มนั้นเป็นยิ้มแห่งชีวิต เป็นความสง่างามแห่งมนุษย์เรา ที่พึงมี พึงได้และพึงเป็น  อาวาต้ารูปนั้น ที่ดูขึงขังเอาจริงเอาจัง เป็นตัวแทนของความมั่นคง แน่วแน่ในทุกสิ่งที่ทำ สุดท้ายคือภาพโปรดที่คุณSmile Life เลือกมา เหมือนจะบอกกับเพื่อนๆว่า ฉันนี้รักการท่องเที่ยวเดินทาง  ทิ้งความทุกข์ความหมองเศร้าไว้เบื้องหลัง มองไปเบื้องหน้าด้วยรอยยิ้มที่เปี่ยมสุขท่ามกลางความสดใสใธรรมชาติ  นี่คือคุณSmile Life เพื่อนสมาชิกที่มีความเฉลียวฉลาด แต่นุ่มนวลมองโลกในแง่ดีและมีความมั่นคงในตัวเองครับ 

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 7 เม.ย 2553 เวลา 22:01 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

Smile Life
จำนวนโพสต์: 1,964
Rank:

ความคิดเห็นที่ 443 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย 2553 เวลา 01:44 น.

ขอบคุณครับพี่จิตฯ

.....ขาดไปนิดครับพี่ ของผมต้อง 4W และ 2H  WHAT,WHERE,WHY,WHEN,HOW และ HOW MUCH ?ตัวหลังนี้ สำมะคัญสุดๆ เลยเชียวครับ
.....ถูกใจกับ "...มีตรรกะในความคิด ..." ที่พี่ว่าครับ...เรื่องเหตุเรื่องผลนี่  ผมเคารพและยึดถือเป็นที่สุดเลยครับ...จะขนานไหน ดูเอาสิครับ ตั้งแต่เริ่มเข้าใจเรื่อง "ตรรกะ" ผมก้อหลงรักคำนี้ จนถึงกับหมายมั่นปั้นมือว่า ถ้ามีลูกเมื่อไหร่ จะให้ใช้คำนี้เป็นชื่อ แล้วคงอย่างที่พี่ว่า "...มั่นคง แน่วแน่ในทุกสิ่งที่ทำ..." ลูกชายคนเดียวเลยได้ใช้คำนี้เป็นคำหลักในชื่อของเขา
.....เสียดายครับ ที่ผมไม่มีหัวทาง Engineer และโชคดีที่ไม่นิยมกับ Police  มิฉะนั้นป่านนี้ผมคงต้องอดสูกับความตกต่ำเสื่อมถอยของวิชาชีพนี้ในระบบสังคมบ้านเรา (แม้ว่าจะมีอัญมณีอยู่หลายเม็ดในกองกรวดทรายก็ตาม-ต้องขออภัยที่ต้องใช้ทัศนะตามภาพเฉลี่ยที่มีอยู่จริง) ในชีวิตจริงผมจึงวุ่นวายอยู่กับศาสตร์แห่งธรรมชาติของผู้คนในสังคม...ฟังดูวกวนดีนะครับ
.....ชอบใจจังครับ "ฉันนี้รักการท่องเที่ยวเดินทาง  ทิ้งความทุกข์ความหมองเศร้าไว้เบื้องหลัง มองไปเบื้องหน้าด้วยรอยยิ้มที่เปี่ยมสุขท่ามกลางความสดใสใธรรมชาติ " ...อยากครับ อยากให้เป็นได้อย่างนี้ทุกทริป...รวมทั้งการเดินทางบนถนนชีวิตเส้นนี้ก้อด้วย...แต่มันก็ยากน่าดูชมเลยล่ะครับ

ขอบคุณพี่จิตฯ อีกครั้ง สำหรับมิตรไมตรีและสิ่งดีๆ ที่พี่มอบให้น้องชายคนใหม่อีกคนคนนี้

ปล. จะสงกรานต์แล้วครับ ขอรับเอาสิ่งดีๆ ทั้งหมดที่พี่ว่าไว้ เป็นพรสำหรับตัวเอง และขออนุญาตขอพรจากสิ่งดีงามทั้งปวง ส่งผลให้พี่มีความสุขกาย สบายใจ ..(แต่คงไม่ต้องถึงกับเป็นร่มโพธิ์ร่มไทรของบรรดาน้องๆ ในบอร์ดหรอกนะครับ...มันจะหนักเกินไปอะนะ) นะขอรับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 8 เม.ย 2553 เวลา 01:46 น. โดย Smile Life

เวียตนามกลาง  เมืองงอย ลาวเหนือ  Broken Hill AUS   Key West ฟลอริด้า   พม่า ตอน 1  ตอน 2     อินโด

Smile Trip with Smile Life by … sanritti@hotmail.com

Back to Top
sanritti@hotmail.com

TiMM
จำนวนโพสต์: 3,816
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 444 || โพสต์เมื่อ: 15 เม.ย 2553 เวลา 00:42 น.

สวัสดีค่ะคุณจิตฯทั้งสองท่าน
ด้วยความที่ผลุบๆ โผล่ๆ เป็นระยะ (ตามสภาพความวุ่นวายของตัวเอง)
แล้วก็ยังอ่อนประสบการณ์ด้านการเดินทางอยู่มาก (ส่วนใหญ่ไปกับทัวร์ค่ะ) ทำให้รู้สึกละอายที่จะแนะนำตัว
เห็นกระทู้นี้ปักหมุดอีกครั้ง เป็นโอกาสดีที่จะขอมาร่วมด้วยค่ะ

นามแฝง  TiMM มาจากชื่อเล่นค่ะ ติ๋ม...ใช้ TiM แล้วซ้ำ เลยเติม M ไปอีกตัวค่ะ
คือในกลุ่มสหายสนิท 3 สาว 3 size...S M L ดิฉันอยู่ตรงกลางเป็น size M ค่ะ

โลโก้ รูปนกน้อยน่ารัก ร่าเริง ดูแล้วสดชื่นค่ะ มีข้อความ For You สื่อถึงผู้รับอีกด้วย

รูปก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ค่ะ ตอนนี้หลงรักหนูปิงอยู่ เลยเอารูปแม่ฮุ่ยงับลูกปิงแสนซน มาเป็นตัวแทนดัวเองและลูกสาวอ่ะค่ะ

ติดตามการเดินทางคุณจิตฯ ทุกทริปค่ะ อ่านแล้วชื่นชมความน่ารัก และความเอื้ออารีที่คุณจิตฯทั้งสอง มีให้แก่เพื่อนในบอร์ดแห่งนี้ค่ะ
แล้วก็ชอบอ่านที่คุณจิตฯ วิเคราะห์เพื่อนๆ แต่ละท่านในกระทู้นี้ ต้องเป็นผู้รอบรู้ และมากด้วยประสบการณ์เท่านั้นที่จะสามารถวิเคราะห์ได้ลึกซึ้งเช่นนี้

ต้องขอบคุณคุณจิตฯ สำหรับกระทู้ดีๆ นี้ และขอถือโอกาสสุขสันต์วันปีใหม่ไทยแด่คุณจิตฯ ทั้งสอง มา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

Back to Top

J-R-J-J
จำนวนโพสต์: 1,021
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 445 || โพสต์เมื่อ: 17 เม.ย 2553 เวลา 17:57 น.

หยุดยาวช่วงสงกรานต์มีเวลามานั่งอ่านกระทู้นี้อีกรอบ ชอบกระทู้นี้จังค่ะ

จี๊ปเลยถือโอกาสนี้สวัสดีปีใหม่ไทยกับพี่จิตเดินทางทั้งสองคนด้วยนะคะ

One’s destination is never a place, but a new way of seeing things. - Henry Miller

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 446 || โพสต์เมื่อ: 18 เม.ย 2553 เวลา 21:09 น.

สวัสดีตอนย่ำค่ำครับคุณSmile Life  ใช่เลยครับ 4W Driveกับ1H  ของผมต้องติดหล่มไปไม่ได้แน่นอนครับ ถ้าไร้เสียซึ่งH ตัวสุดท้าย HOW MUCH ของคุณSmile Life มาเสียบต่อท้าย  อันว่าฝันนั้นไครๆก็ฝันกันได้ทุกคน แต่ถ้าฝันแล้วไร้เสียซึ่งปัจจัยสำคัญที่มีนามเรียกขานว่าวิตตามินM(money)มาหนุนส่ง ฝันนั้นก็คงกลับกลายเป็นฝันสลายไปโดยปริยาย ขอดังๆให้คุณSmile Life เลยนะครับ ที่มองเห็นช่องโหว่นี้ จริงๆผมไปจำมาจากตำราภาษาอังกฤษเล่มหนึ่งนานมาแล้ว ใช่เลยครับในทางทฤษฎี เขาว่ามาอย่างนั้น แต่ในทางปฎิบัติ ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง อย่างไรเสียก็จะขาดคำถามสุดท้าย HOW MUCH ไม่ได้แน่นอนครับ  ต้องบอกว่านอกจากช่างสังเกตแล้วยังมีไหวพริบดีวิ่งตามมาติดๆอีกด้วย ขอชื่นชมอีกสักหนนะครับ ผมดูคุณSmile Life ไม่ผิดไปจากที่เห็นสักเท่าไหร่เลย สุดท้ายจิตเดินทางทั้งสองต้องขอกราบขอบพระคุณ คุณSmile Life จากใจ ที่ได้หยิบยื่นไมตรีจิต มิตรภาพและคำอวยพรในโอกาศอันดีของวันขึ้นปีใหม่ไทยมาให้เราทั้งสองด้วย ขอให้มีความสุขในวันสงกรานต์นี้ด้วยเช่นกันครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 18 เม.ย 2553 เวลา 22:21 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 447 || โพสต์เมื่อ: 18 เม.ย 2553 เวลา 22:07 น.

สวัสดีตอนค่ำครับคุณTiMM  เราสองคนคงต้องขอขอบคุณในความชื่นชมที่คุณติ๋มนำมามอบให้ด้วยนะครับ ก่อนอื่นคงต้องขออภัยเป็นอย่างมาก ตั้งหลักอยู่ตั้งนานเพราะเขิน กว่าจะแวะเข้ามาตอบได้ก็ปล่อยให้คุณติ๋มรออยู่เสียหลายวัน จริงๆว่าไปแล้วจิตเดินทางนี้ก็ไม่ได้รู้อะไรๆไปเสียทุกเรื่องหรอกนะครับ อาศัยว่าเรามีเรา ความที่เราเป็นเหมือนCo-operated อย่างที่ในภาคธุระกิจเขาเรียกกัน ผมน่ะชอบความหมายคำนี้จัง เราเลยนำเอาความถนัดของแต่ละคนมารวมกัน จึงดูเหมือนกับว่าจิตเดินทางนี้รอบรู้อะไรๆไปในหลายๆเรื่อง แต่จริงๆยังมีเรื่องอีกมากมายที่เรายังไม่รู้ครับ บางทีก็ต้องตั้งกระทู้ถามเพื่อนๆอยู่บ่อยๆด้วยเหมือนกันครับ  ผมเห็นนามแฝงTiMM นี้อยู่ก็บ่อยนะครับ ผมกับเพื่อนๆสมาชิกก็พอทราบที่มาอยู่แล้ว ว่ามาจากชื่อเล่น ความเป็นคนน่ารัก สุภาพ อ่อนน้อม ถ่อมตัว ชื่อนี้จึงเป็นที่รักและชื่นชมของเพื่อนๆครับ อันนี้ผมยืนยันได้นะครับ ภาพสะท้อนผ่านตัวอักษรของคุณติ๋มออกมาอย่างนั้นจริงๆ  ทั้งหมดไม่ว่านามแฝง โลโก้นกน้อย รูปแม่หมีแพนด้ากับลูกน้อย ผมคงไม่ต้องอธิบายเลยครับ ถ้าเพื่อนๆตั้งใจมองก็เห็นได้ถึงความเปิดเผยจริงใจ ความสุขกาย สุขใจ ผสมผสานไปพร้อมๆกับความภาคภูมิใจในความเป็นแม่ของลูกสาวที่น่ารัก เชื่อว่าในวันข้างหน้าลูกสาวของคุณติ๋ม คงจะถอดแบบคุณแม่ออกมาได้ทุกกระบวนความเลยครับ  ทั้งหมดนี่คือคุณTiMM เพื่อนสมาชิกที่มีโลกส่วนตัวที่สดใสงดงาม ถ้าจะให้เดาแถมท้ายต่ออีกนิด ตัวจริงคงมีรอยยิ้มที่แจ่มใสมอบให้กับเพื่อนๆทุกคน คล้ายดั่งจะบอกว่ายิ้มนั้นFor You เพื่อเธอทุกคนจริงๆครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 448 || โพสต์เมื่อ: 18 เม.ย 2553 เวลา 22:20 น.

สวัสดีปีใหม่ไทยคุณจิ๊บ ด้วยเช่นกันครับ จิตเดินทางทั้งสองขอส่งความปราถนาดีไปยังคุณจิ๊บเพื่อนน้อยๆที่น่ารักของเรา ขอให้มีความสุขมากๆเลยนะครับ อยากจะบอกว่าดีใจนะครับที่ได้เห็นคุณจิ๊บอีกครั้ง หลังจากห่างหายกันไปพักใหญ่ๆ สำหรับคุณจิ๊บคงไม่ต้องมีภาคพิเศษที่ต้องลงรายการอีก เอาไว้เป็นกองหนุน กองเชียร์ ดูและเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆสมาชิกก็พอครับ ต้องขอบคุณคุณจิ๊บที่แวะมาทักทาย มาเป็นกำลังใจที่ดีๆเสมอมาด้วยครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 18 เม.ย 2553 เวลา 22:23 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

TiMM
จำนวนโพสต์: 3,816
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 449 || โพสต์เมื่อ: 19 เม.ย 2553 เวลา 15:00 น.

สวัสดีค่ะคุณจิตฯทั้งสองท่าน
          ขอบคุณคุณจิตฯมากค่ะสำหรับสิ่งดีๆที่คุณจิตฯมอบให้  อ่านแล้วปลื้มจังค่ะ 
           แล้วก็....แอบเขินเล็กๆ เพราะจริงๆ แล้วก็คงเหมือนคนอื่นทั่วๆไปแหละค่ะ

ในองค์กรที่ดิฉันทำงาน  มี 2 เรื่องที่คนมักมาขอคำปรีกษาจากดิฉัน  ซึ่งก็มิใช่เรื่องงานแต่อย่างใดค่ะ....ฮา
           เรื่องแรก.... เรื่องเลี้ยงลูก  กับเรื่องที่สอง...เรื่องเที่ยว....ฮา
           เรื่องแรก เป็นความโชคดีมากกว่าค่ะ ลูกไม่สร้างปํญหา มีเพื่อนดี สถาบันหล่อหลอมดี ส่วนเรื่องที่สอง เขาคงเห็นเราเที่ยวทุกปี ต้องรู้อะไรดีแน่  แต่ความจริงแล้วเทียบกับสมาชิกในบอร์ดนี้ไม่ได้เลย เพราะไปกับทัวร์ กับมีคนดูแลตลอด
ทำได้แค่แนะนำเส้นทาง กับช่วยเลือกบริษัททัวร์เท่านั้นเองค่ะ หลังๆ ดิฉันเลยแนะนำบอร์ดสีชมพูให้พวกเขาได้รู้จักกูรูด้านการเที่ยวอย่างแท้จริง 

ตอนนี้ดิฉันเรียนขออนุญาตลอกการบ้านคุณจิตฯ กับคุณ Supra ไปสัมผัสหมู่บ้านสวยๆ ท่ามกลาง English Rose เส้นทางตอนใต้อังกฤษเช่นเดียวกับที่คุณจิตฯ กับคุณ Supra ได้ไปชี่นชมมาแล้วนะคะ  กะว่าจะไปประมาณ ส.ค.นี้
เพื่อนที่นู่นน่าจะว่างบ้างแล้ว บอกให้ทำกำหนดการมาว่าจะไปไหนบ้าง แล้วเขาจะจัดการเรื่องการเดินทางให้  ไม่ทราบว่าจะได้เรื่อง ได้ราวขนาดไหนเลยค่ะ เพราะตอนนี้เจ้าตัวยังติดภาวะกลุ่มควันภูเขาไฟกลับอังกฤษไม่ได้  ส่วนบ้านที่อังกฤษก็มีผู้ตกค้างกลับเมืองไทยไม่ได้อาศัยอยู่เต็มบ้านเลยค่ะ

สุดท้ายนี้ ดิฉันขอกราบขอบพระคุณคุณจิตฯทั้งสองท่านด้วยค่ะ สำหรับมิตรไมตรีและสิ่งดีๆที่หยิบยื่นให้ดิฉัน

Back to Top

SUTYOD
จำนวนโพสต์: 390
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 450 || โพสต์เมื่อ: 20 เม.ย 2553 เวลา 01:25 น.

สวัสดีครับ คุณจิตทั้งสอง แอบอ่านมาหลายรอบ แอบชื่นชมในความน่ารักน่านับถือของคุณจิตมาตั้งนาน ทำให้กระทู้นี้ น่าติดตามมากๆ ได้ความรู้สึกอบอุ่นและสัมผัสถึงมิตรภาพที่จริงใจ ผมนับถือมากๆเลยครับ อยากแนะนำตัวมั่ง โลโก้ เป็น รูปยูนิคอร์น ชอบยูนิคอร์นมากนานแล้ว ถึงจะดุร้าย แต่ก็ชอบที่เค้ามีมนต์ในตัว ทำให้สิ่งชั่วร้ายมายุ่งไม่ได้ ชอบที่เค้ารวดเร็วดุจสายลม มีอิสระที่จะไปได้ทุกที่ เสียอย่างเดียวที่ยูนิคอร์นเจอสาวสวยจะเชื่องทันที เลยต้องแพ้อุบายมนุษย์ซะ.. ชื่อ SUTYOD มาจาก ตัวอักษรสามตัวแรกของชื่อ และสามตัวแรกของนามสกุล รวมกันแล้วก็ได้อีกนัยนึง ก็เลยใช้ชื่อนี้ รูป เป็นรูปตัวเอง หลังจากที่เลือกหารูปต่างๆนาๆ ก็มาคิดได้ว่า รูปเราเองนี่แหละ ดีที่สุด ก็เลยใช้ Web Cam ถ่ายเมื่อวันที่สมัครสมาชิกTKT ช่วงต้นมกราปี53 นี้แหละครับ

Back to Top
sutyod@live.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 451 || โพสต์เมื่อ: 20 เม.ย 2553 เวลา 21:15 น.

คงต้องแวะมาขอบคุณคุณติ๋ม อีกรอบนะครับที่แอบเป็นแฟนกระทู้อังกฤษของผมกับคุณSupra อยู่เงียบๆ ด้วยวลี Englis Rose กุหลาบดอกใหญ่หอมกรุ่น ที่คุยกันอยู่ในกระทู้  โดยปกติEnglish Rose นี่เขาจะเริ่มบานเต็มที่ก็เดือนพฤษภาคมของทุกปี แต่ทางตอนใต้ของเกาะอังกฤษอากาศจะอุ่นกว่าตอนบนๆ คุณติ๋มน่าจะยังคงได้สัมผัสEnglish Rose นี้อยู่นะครับ แล้วถ้าชอบต้นไม้ดอกไม้ ลงไปทางภาคใต้ของอังกฤษครั้งนี้ สถานที่ที่ไม่น่าพลาดก็คือ Eden Project ที่ Cornwall  ลองแวะไปดูนะครับ ค่าเข้าแพงหน่อย แต่เข้าไปแล้วคุ้มครับ ส่วนตัวคิดว่าเข้าไปแล้วน่าจะอยู่ทั้งวันเลยด้วยซ้ำ เพราะที่นั่นเหมือนเมืองเมืองหนึ่ง ที่เป็นอุทยานของคนรักดอกไม้และต้นไม้จริงๆ คงหาโอกาศคุยกันอย่างนี้ยาก งั้นขอส่งความปราถนาดีล่วงหน้า English Rose For You ขอให้มีความสุขกับการเดินทางนะครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 452 || โพสต์เมื่อ: 20 เม.ย 2553 เวลา 22:05 น.

สวัสดีตอนค่ำครับคุณSUTYOD วันนี้เพื่อนสมาชิกท่านนี้นำลูกอมยิ้มมาแจกให้จิตเดินทางพร้อมกันถึงสองคน ทำเอาผมกับภรรยายิ้มน้อยยิ้มใหญ่ปลื้มกับคำชมไปได้อีกหลายวันเลยครับ ต้องบอกว่าที่มาของชื่อนี้ สุดยอดสมชื่อจริงๆเลยครับ  เห็นครั้งแรกยังนึกอยู่เลยนะครับ ชื่อนี้เก๋ เท่ห์ระเบิด เจ้าของชื่อน่าจะอิ่มอกอิ่มใจ ภูมิใจ ถึงเลือกชื่อนี้มา ไม่คาดฝันเลยว่า จิตเดินทางได้หลงทางไปแบบกู่ไม่กลับ ถ้าท่านเจ้าของนามแฝงไม่เข้ามาไขปริศนา ป่านนี้ผมคงติดหนึบกับความหมาย สุดยอดนักเดินทาง อะไรทำนองนั้นไปแล้วนะครับ แต่ต้องขอชื่นชมเลยนะครับ ถึงจะมีที่มาจากชื่อ+นามสกุล สามตัวหน้าแรก กับสามตัวหน้าหลัง พอเอามาต่อกันแล้วความหมายดีอย่าบอกไคร  ความเห็นผมนะครับ SUTYOD ก็คือความหมายสุดยอด ที่เป็นมงคลกับท่านเจ้าของเองด้วยนะครับ   ส่วนโลโก้รูปม้ายูนิคอร์น คุณSUTYOD บรรยาย ถ่ายทอดออกมาได้แจ่มชัดมาก คุณเป็นคนช่างฝัน มีจินตนาการ มีความไฝ่ฝันที่จะก้าวผ่านพ้นอุปสรรค์ต่างๆไปสู่ความเป็นตัวของตัวเอง มีอิสระ มีสีสันในตัวของคุณเอง  สำหรับภาพแสดงตนที่เป็นภาพของคุณเอง บอกเป็นนัยให้เพื่อนๆได้เห็นถึงความเปิดเผยจริงใจที่มีให้กับเพื่อนๆทุกคนครับ  นี่คือคุณลักษณะเฉพาะตัวของคุณSUTYOD เป็นสุภาพบุรุษมาดเท่ห์ๆ คม เข้ม ที่ก้าวมาทักทายเพื่อนๆพร้อมกับสุดยอดดวงตาช่างฝันคู่นั้นครับ

Back to Top

Grapess7
จำนวนโพสต์: 1
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 453 || โพสต์เมื่อ: 22 เม.ย 2553 เวลา 13:31 น.

ขอแจมด้วยคน เพิ่งเข้ามาและเป็นคนชอบเที่ยวใช้ชื่อ grapess7 แปลว่าองุ่นมีหลายๆลูก และเลข 7 ก็ติดต่อได้ตลอดเวลาเหมือน 7 elevenและชอบอยากได้เพื่อนที่คอเดียวกัน ถ้าไงขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะ ถ้าสมาชิกคนใดมีโปรแกรมเที่ยวอะไรรบกวนชวยด้วยนะค่ะ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 454 || โพสต์เมื่อ: 24 เม.ย 2553 เวลา 09:20 น.

สวัสดีตอนเช้าวันหยุดสุดสัปดาห์ครับคุณGrapess7 ขอภัยครับที่แวะเข้ามาทักทายช้าไปนิด ส่วนตัวตั้งใจอยากจะให้เพื่อนๆได้เห็นได้ยลโฉม ได้รู้จักกับเพื่อนสมาชิกใหม่หมาดๆอย่างคุณGrapess7 สักพักน่ะครับ ผมกำลังมองเพ่งฝ่าความมืดบนตัวอักษรGrapess7 ของคุณองุ่น(ขออนุญาตเรียกนะครับ เพราะ สั้น ง่ายต่อการจดจำดีครับ) รายละเอียดน้อยไปนิด แต่ที่แน่ๆท่านเจ้าของนามแฝงท่านนี้นอกจากจะชอบบริโภคองุ่นพวงโตๆแล้วคงจะนิยมท่องเที่ยวไปตามไร่องุ่นอีกด้วย นี่เป็นแค่ความคาดเดานะครับ เมื่อสัก10กว่าปีก่อนผมได้มีโอกาศแวะเวียนไปตามไร่องุ่นทางภาคใต้ของAustralia นอกจากได้ดื่มด่ำกับบรรยากาศดีๆในไร่องุ่นแล้ว ยังได้มีโอกาศลองลิ้มชิมไวน์พื้นบ้านผลผลิตการแปรรูปของเขาในแต่ละแห่งอีกด้วย แหมแต่แวะบ่อยๆชิมมากเข้า มากเข้า ก็เลยเสียตังซื้อกับเขาไปหลายขวดอยู่เหมือนกัน  แต่ถ้าองุ่นสดๆนี่ผมจะโปรดปรานองุ่นเขียวลูกเล็กของNew Zealand มากเป็นพิเศษครับ องุ่นอะไรกันทั้งหอมทั้งหวาน เรียกได้ว่าขับรถไปกินไปได้ทั้งวัน ชนิดที่ว่าอาหารกลางวันนี่เมินกันไปได้เลย  คุยมาตั้งนานไม่รู้ว่าเราจะเป็นคอเดียวกันหรือเปล่านะครับ นี่กำลังคิดอยู่ว่ามีโอกาศเมื่อไหร่ จะต้องเช่ารถขับไปลุย Napa Valley ที่California USA สักหน่อย เพราะที่นั่นเป็นแหล่งผลิตไวน์แดงที่มีชื่อเสียงมากแห่งหนึ่งของโลกครับ  อิอิ โม้มานาน เดี๋ยวจะเบื่อกันไปเสียก่อน  สำหรับนามแฝงGrapess7  มีs ต่อท้ายถึงสองตัว แถมมีเลข7 ตามมาติดๆชนิดหายใจรดต้นคอ ท่านเจ้าของนามแฝงคงอยากจะบอกว่า ชอบรับประทานองุ่นเป็นชีวิตจิตใจดั่งตัวAvatar ด้านบนที่เต้นอ้าปากงับพวงองุ่นอยู่ตลอด สะดวกทั้งซื้อ สะดวกทั้งรับประทาน เหมือนสัญลักษณ์ร้านสะดวกซื้อ7 eleven ทำนองนั้น  นี่คือเพื่อนสมาชิกใหม่ล่าสุดคุณGrapess7  ทั้งผมและเพื่อนๆสมาชิก ขอต้อนรับคุณองุ่นเข้าสู่ห้องสีชมพูนี้ด้วยความยินดียิ่งครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 24 เม.ย 2553 เวลา 09:25 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

kux
จำนวนโพสต์: 732
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 457 || โพสต์เมื่อ: 26 เม.ย 2553 เวลา 14:18 น.

คุณ จิตเดินทาง - กระทู้ที่ตั้งไว้เยี่ยมมาก.... ก็เลยขออนุญาตพ่วงโพสต์ด้วยนะครับ.....

สำหรับชี่อ kux - เป็นภาษาเยอรมันเก่า = no par
                        และเป็นคำพ้องเสียง Cuxhavn - ชื่อเมืองเล็กๆทางเหนือของ
                        Germany อยู่ในแคว้น Lower Saxony ( Niedersachsen ) 
                        เป็นเมืองที่สงบและชอบมากๆเมืองหนึ่ง

รูปภาพ - ' Beethon ' - ปฎิมากรรมรูปหน้าของคีตกวี Ludwig van Beethoven
                 - ทำจากคอนกรีต โดยศิลปิน Klaus Kammerichs 
                   ตั้งอยู่หน้า Beethovenhalle ,  concert hall , Bonn
                   เป็นปฎิมากรรมที่ชอบมาก เปลี่ยนความรู้สึกทุกครั้งที่แสงเปลี่ยน
                   ผมมักจะมาชมทุกครั้งที่ผ่านหรือแวะเมืองนี้

รายละเอียดชมได้จากลิงค์ :
                   http://www.lvbeethoven.com/MeetLvB/GermanyBonnBeethonBeethovenhalle.html

- มีคนในกระทู้ถามกันว่า ตอบกระทู้เยอรมัน แต่ไม่เคยโพสต์กระทู้เกี่ยวกับ
   เยอรมันนีเลย

ความจริงมีรูปภาพและสไลด์มากมาย แต่ไม่ค่อยมีเวลา และ/หรือขี้เกียจไปสแกน     พักหล้งๆเวลาแวะไปที่เยอรมันนีก็ไม่ค่อย
ได้ถ่ายรูปวิวเพิ่มขึ้นอีก    เนื่องจากเคยถ่ายรูปไว้เยอะแล้ว และก็เป็นที่เดิมๆ  บรรยากาศเดิมๆ   เป็นการไปเยี่ยมครอบครัวที่เคยไปอยู่ด้วย
และเพื่อนเก่าๆ     มักจะเป็นการนั่งคุย - ดื่ม - กิน เสียเป็นส่วนใหญ่.........

ไว้รอคราวต่อไป จะพยายามครับ......

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 27 เม.ย 2553 เวลา 11:39 น. โดย kux

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 570
กำลังแสดงหน้าที่ 9 / 12 หน้า
9 7 1 2 3 4 5 6 7 8 [ 9 ] 10 11 12 8 :