ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ขออนุญาตคุณจิตเดินทาง นำกระทู้นี้มาปักหมุดอีกครั้งครับ

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 570
กำลังแสดงหน้าที่ 8 / 12 หน้า
9 7 1 2 3 4 5 6 7 [ 8 ] 9 10 11 12 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 4,320
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

เมื่อ: 4 เม.ย. 2551 เวลา 16:18 น.

วันนี้ 4 เมย.51 ครบรอบ 2 ปีพอดีที่โพสกระทู้แรก The Golden Route in Norway บนบอร์ดสีชมพูนี้ วันนี้ผมตั้งใจจะตั้งกระทู้

ที่มีความสนใจมานาน เรื่องนั้นก็คือ โลโก้ ภาพหรือภาพถ่ายรวมทั้งนามแฝงของเพื่อนๆ ที่เห็นเป็นไตเติ้ลกันจนชินตาเสมอมาว่า

ทำไมเพื่อนๆถึงเลือกมา หรือตั้งใจจะสื่อความหมายใดๆผ่านหน้าจอนี้มาบ้าง ผมเห็นมาก็เยอะมาก บางอันก็พอเดาได้ บางอันก็

เดาไม่ออก แต่รู้ว่ามีความหมายอยู่เหมือนกัน  ถ้าเผื่อไม่เป็นความลับ ลองเล่าสู่กันฟังบ้างก็ดีครับ สำหรับผมขอไขปริศนานี้ก่อนเป็น

คนแรกนะครับ

นามแฝง จิตเดินทาง นี่ผมสื่อความหมายถึงความฝันและจินตนาการที่จะเดินทางไปยังสถานที่ที่ไฝ่ฝันและอยากจะไปครับ

โลโก้ รูปรองเท้าบูต มีความหมายถึงการเดินทางไปสู่ดินแดนไกลโพ้น

รูปเด็กลากระเป๋า ผมกำลังสื่อความหมายถึงความกระตือรือร้นแบบเด็กๆที่มีความอยากรู้อยากเห็นไปเสียทุกๆเรื่องที่เกี่ยวกับ

การเดินทาง

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆบนบอร์ดกำลังสื่อความหมายเหมือนผมหรือเปล่าครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 4 ส.ค. 2553 เวลา 20:11 น. โดย จิตเดินทาง

อลาสก้า  ตอนที่ 1 Bear fishing at Brooks Lodge, Katmai, Alaska

อลาสก้า ตอนที่ 2 ไปดูเถ้าภูเขาไฟที่ Valley  of  10,000 smokes ,Katmai,Alaska 

วนอุทยานเดนาลี เพชรน้ำงามแห่งอลาสก้า

........ตื่นตาตื่นใจกับ Alaska Glaciers.........

นั่งรถไฟชั้น First Class ไปร่วมฉลองวันชาติที่ Seward.........Alaska

อลาสก้า ดินแดนแห่งฝัน.....ตอนจบ

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

Patszac
จำนวนโพสต์: 1,988
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 351 || โพสต์เมื่อ: 17 ม.ค. 2553 เวลา 22:18 น.

อ้าวครับ ได้โอกาส แว๊บเข้ามาเล่นด้วยเวลาหายใจอันน้อยนิด (ช่วงนี้ใกล้เรียนจบแล้ว ทั้งงานพรีเซนต์ ทั้งเตรียมตัวสอบเยอะเหลือเกินครับ) และเห็นว่ากระทู้นี้ ตั้งมานานแล้ว และเนื่องจากว่าเป็นสมาชิกบอร์ดนี้ก็เกือบๆจะ 3 ปีแล้ว ก็ถือโอกาสแจมด้วยแล้วกันครับ

Patszac มาจากคำว่า Patriots + Zacarias ซึ่ง Patriots เป็นทีมอเมริกันฟุตบอล ทีมโปรดของผม มีชื่อเล่นว่า Pats ชื่อเต็มๆว่า New England Patriots เป็น แชมป์ superbowl แค่ 3 สมัยเอง ส่วน Zacarias เป็นชื่อภาษาสเปนของผมเองครับ ได้ชื่อนี้มาตอนเรียนภาษาสเปน เมื่อ 4 ปี ที่แล้วครับ แปลว่า remember by god ครับ พึ่งรู้ตัวว่าเป็น พี่น้องฮิม อยู่ 2 ปี 555 ตอนนี้ใกล้จบแล้วรู้สึกแก่มากๆเลยน้อง

ส่วน avatar เป็นรูปม้า เพราะชอบม้า เป็นการส่วนตัวครับ และมันเป็นสัตว์ที่ explorer รุ่นแรกๆ ใช้เป็นพาหนะไปสำรวจดินแดน ที่เข้าถึงได้ยาก ซึ่งม้าก็สามารถลุยไปได้หมดครับ
และก็เรื่องรูป ก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ครับ

ระลึกความหลังที่...เปรู  พิชิตภเขาไฟ Chachani ที่อะเรกีป้า ท่องยุโรปไปตามสายลม สเปน โปรตุเกส Algrave ปอร์โต Shangri-la อวี่เปิง (Yubeng)

Russian Altai  Namibia  Zambia (Yellow Fever)

** Make a big dream....One day, you'll pursue it!.....Life is Short and Free!....What do you want to do in your life?....Just live it and make the most valuable of the time of your life **

Back to Top
patriots_zac@yahoo.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 352 || โพสต์เมื่อ: 17 ม.ค. 2553 เวลา 22:39 น.

คุณกระเทยแบกเป้  :  ด้วยความขอบคุณเป็นอย่างสูงที่ส่งแรงใจและความระลึกถึงมาให้เราทั้งสองคนด้วยครับคุณเทยฯ

คุณmaminoi  :  ขอบคุณคุณหน่อยสำหรับคำอำนวยพรปีใหม่ที่มีมาให้ผมหลังบอร์ดด้วยนะครับ แล้วก้อดีใจครับที่จิตเดินทางนี้เป็นส่วนหนึ่งแห่งความประทับใจเมื่อแรกเข้ามาเป็นสมาชิกบอร์ดสีชมพูแห่งนี้ แม้เวลาจะล่วงเลยมาก็เกือบจะสองปีแล้ว ผมยังจำความสดใสร่าเริงของคุณหน่อยได้ไม่มีลืม พี่จิตเดินทางขอเป็นกำลังใจให้คุณหน่อยอยู่เงียบๆนะครับ

คุณหมูจิ๋ว  :  เพื่อนสมาชิกจากภาคแรกตามมาดูว่าเกิดอะไรขึ้น ไม่มีอะไรมากครับ เพื่อนๆชาวบอร์ดสีชมพูกำลังจะมีงานเลี้ยงกัน กระทู้นี้จึงถูกเรียกกลับมาปักหมุดใหม่อีกครั้ง เพื่อสานสัมพันธ์ในหมู่มวลสมาชิกเราครับ ใหนๆก้อมาแล้ว งั้นขอส่งความสุขปีใหม่2553 ซะเลยนะครับ ขอให้มีความสุขความสำเร็จในชีวิตและหน้าที่การงานนะครับ คิดสิ่งใดก็ขอให้สมดังใจหมาย โดยเฉพาะเรื่องเที่ยว หมูจิ๋ว จะจิ๋วก้อแต่ชื่อ แต่หมูนี้จะอ้วนท้วนแข็งแรงโตวันโตคืนด้วยทุนทรัพย์ที่พร้อมจะเดินทางได้ทุกเมื่อนะครับ

อลาสก้า  ตอนที่ 1 Bear fishing at Brooks Lodge, Katmai, Alaska

อลาสก้า ตอนที่ 2 ไปดูเถ้าภูเขาไฟที่ Valley  of  10,000 smokes ,Katmai,Alaska 

วนอุทยานเดนาลี เพชรน้ำงามแห่งอลาสก้า

........ตื่นตาตื่นใจกับ Alaska Glaciers.........

นั่งรถไฟชั้น First Class ไปร่วมฉลองวันชาติที่ Seward.........Alaska

อลาสก้า ดินแดนแห่งฝัน.....ตอนจบ

Back to Top

shekawati
จำนวนโพสต์: 701
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 353 || โพสต์เมื่อ: 17 ม.ค. 2553 เวลา 23:21 น.

เมื่อไหร่ที่ว่างจากงาน จะเข้ามาดูกระทู้ท่องเที่ยวใหม่ๆเสมอ ( แต่ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกัน พลาดกระทู้นี้ได้อย่างไร )  ชอบมากค่ะ เวปนี้ ติดตามอ่านมาสองสามปี เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกก็กลางปีที่ผ่านมานี้เองค่ะ  เพราะอยากแจมสถานที่ท่องเที่ยวแปลกๆที่เราไปมา   

นามแฝง Shekawati หรือ เศขวตี   เป็นชื่อเมืองเล็กๆเมืองหนึ่งในแคว้นราชาสถาน ระหว่างเมือง Agra และเมือง Jaipur เป็นที่ตั้งของ Haveli หรือ คฤหาสของพ่อค้าชาวอินเดียที่ได้รับอิทธิพลมาจากเปอร์เซีย บ้านทุกหลังจะทาสี วาดลวดลายบนกำแพงเล่าเรื่องการเดินทางของหัวหน้าครอบครัวในดินแดนต่างๆ   อาจเรียกได้ว่า เป็นเมืองแห่งจิตรกรรมฝาผนังก็ได้ค่ะ  เมืองนี้เป็นสถานที่ท่องเที่ยวนอกสายตา แต่มีเสน่ห์ในตัวของมันเองค่ะ  สำหรับตัวเองแล้ว หลงใหลชื่อนี้ตั้งแต่แรกที่อ่านใน LP ก่อนเดินทางไปอินเดีย  ยิ่งได้อ่านประวัติและรายละเอียดของเมืองนี้แล้ว  ตั้งใจไว้เลยค่ะ ต้องไม่พลาด

ส่วนรูป  เป็นของเพื่อนสาวที่สนิทกันมาก  ถ่ายหล่อนตอนทีเผลอ  ขณะที่หล่อนชื่นชมธรรมชาติอยู่ค่ะ  โดยปกติ หล่อนจะเทศนาอิฉันยาวเป็นชั่วโมง เมื่อหล่อนรู้ว่า อิฉันแอบถ่ายหล่อน แต่ภาพนี้ หล่อนโอเคค่ะ หล่อนชอบ   หล่อนบอกว่า ภาพนี้ ตัวหล่อนเหมือนสาวน้อยหน้ามน........มีเสน่ห์ลึกลับ ( ตรงไหนเนี่ย   จนบัดนี้ยังหาคำตอบให้ตัวเองไม่ได้เลยค่ะ) 

Icon นั้น ไม่มีอะไรพิเศษ  เห็นมันน่ารักดีค่ะ  และดุ๊กดิ๊กไปมาไม่อยู่นิ่ง เหมือนตัวเองที่อยู่เฉยๆไม่เป็น ต้องหาเรื่องเที่ยวตลอด

Back to Top
tal1774@hotmail.com tal1774@hotmail.com

kosamer
[ นักโพสประจำบอร์ดสะพายเป้ ]
จำนวนโพสต์: 18,812
Rank:
เย้..จบแล้วการเดินทางอันยาวไกล

ความคิดเห็นที่ 354 || โพสต์เมื่อ: 18 ม.ค. 2553 เวลา 13:00 น.

รับทราบค่ะพี่จิต No.2    

.. .. .. Joyful Life & Peaceful Death .. .. ..   เรื่องเล่าจากการเดินทาง

บ้านสวนราชาวดี  อ.เมือง  จ.ศรีสะเกษ
Back to Top
kosamer@yahoo.com

firstyear
จำนวนโพสต์: 180
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 355 || โพสต์เมื่อ: 18 ม.ค. 2553 เวลา 19:15 น.

โอ้กระทู้ตั้งมาตั้งแต่ปีที่แล้วเลยเหรอเนี้ย พลาดไปอย่างแรงเลยค่ะ เป็นสมาชิกมา 3 ปีกว่าได้แล้วค่ะ
ได้ข้อมูลอันทรงคุณค่า และคำแนะนำดีๆจากเวปนี้เสมอค่ะ
firstyear ชื่อนี้ตั้งตอนเข้าเรียน ป.ตรี ปีแรกค่ะ อารมณ์นึกอะไรไม่ออกก็เอาชื่อนี้แหละ เลยใช้มาตลอดค่ะ

icon ใช้เป็นรูปนก เพราะเห็นนกแล้วก็รู้สึกถึงความอิสระค่ะ  เหมือนเวลาเราได้ท่องเที่ยวไปตามใจบนเส้นทางที่เรากำหนดได้เอง มันมีความสุขตั้งแต่ตอนเตรียมตัว

รูป ก็เป็นรูปตัวเองตอนไปเที่ยวสวิสค่ะ ข้างหลังเป็นยอดเขา Matterhorn ที่ zermatt เป็นทริป backpack ทริปแรกในชีวิตค่ะ เลยประทับใจสุดๆ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 18 ม.ค. 2553 เวลา 19:17 น. โดย firstyear

หัวใจติดปีก

Backpacking on My way! - Bangkok to Japan :Autumn

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 356 || โพสต์เมื่อ: 18 ม.ค. 2553 เวลา 19:22 น.

สวัสดีครับคุณPatszac  นั่นซินะครับเห็นคุณPatszac หายไปนานมากพอควรผมก้อกำลังเดาว่าคงใกล้สอบFinal เต็มที  แต่ขอชื่นชมนะครับที่อุตส่าห์แวะเข้ามาบอกด้วยอีกครั้ง จำได้ว่าภาคแรกเข้ามาแจมด้วยหนนึงแล้ว แต่ไม่ชัดเจนและละเอียดเท่าครั้งนี้ เที่ยวนี้ตรงไปตรงมาชัดเจนมากครับไม่มีอ้อมค้อม แต่พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ได้แถมมาอีกอย่างนั่นคืออายุปัจจุบันของคุณPatszac ต้องบอกอีกครั้งด้วยเหมือนกันว่า ทึ่งในความสามารถของนักเดินทางรุ่นเยาว์ผู้นี้ด้วยคนครับ มาถึงตรงนี้พี่จิตเดินทางคงต้องขออนุญาตเรียกคุณPatszac ว่าน้องนะครับ ดูจะใกล้ชิดมากกว่าใช้คำอื่น ถึงแม้อายุเราจะต่างกันมากมาย แต่พี่จิตเดินทางก็ยังอยากจะชื่นชมในสีสันของนักเดินทางรุ่นเยาว์คนนี้ด้วยอีกคน รายละเอียดที่มาของนามแฝง ภาพแสดงตน avatar น้องPatszacได้บอกมาชัดเจนมากแล้ว ผมคงไม่ต้องแจกแจง ท้ายที่สุดคงต้องบอกว่า ขอให้การสอบFinal เป็นไปด้วยความสำเร็จอย่างงดงาม ได้จบออกมาเป็นบัณฑิตรับใช้สังคม เป็นกำลังของคนรุ่นใหม่ และสุดท้ายมาเป็นสีสันและความชื่นชมในการเป็นนักเดินทางหนุ่มไฟแรงของบอร์ดสะพายเป้แห่งนี้นะครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 357 || โพสต์เมื่อ: 18 ม.ค. 2553 เวลา 19:49 น.

สวัสดีครับคุณshekawati   ผมในฐานะคนตั้งกระทู้นี้ต้องขอขอบคุณในความชื่นชมที่มีมาให้ด้วยนะครับ  คุณเศขวตี เข้ามาบอกเล่าถึงความเป็นมาของนามแฝง ภาพแสดง และตัวไอคอนได้ชัดเจนมากเลยครับ จิตเดินทางหมดสิทธิในการเดาไปเรียบร้อย คงต้องขอชื่นชมคุณเศขวตีด้วยคนในความเป็นคนละเอียดอ่อนลึกซึ้งในการเลือกนามแฝงนี้มาใช้ ทั้งหมดมีที่มาที่สวยงามน่ารักมาก คุณต้องเป็นคนมองโลกในแง่ดี สวยงาม น่าอยู่ แน่นอนเลยครับ  ส่วนภาพนั้นถึงจะดูไม่ชัดแต่ก็ได้อารมณ์ผ่อนคลายสบายๆ ถึงจะดูลึกลับเพราะมืดไปบ้างแต่ก็ให้ความรู้สึกดีๆส่งผ่านท่าทางสบายๆของนางแบบออกมามากมายเลยนะครับ ฉากหลังถ้าเดาไม่ผิดคงเป็นสีสันที่ทอแสงเรืองๆยามอาทิตย์อัศดงเป็นแน่  ตัวไอคอนสดใสร่าเริงที่คุณเลือกบ่งบอกความความหมายในความเป็นตัวของคุณเองอย่างชัดเจนแล้ว นี่คือคุณshekawati เพื่อนสมาชิกที่มีคุณลักษณะเฉพาะตัว มองโลกในแง่ดี มีสีสัน มีความงาม เหนืออื่นใดมีแรงกายและแรงใจที่จะไปแสวงหาความสวยงามของการเดินทางอย่างไม่มีขีดจำกัดครับ 

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 18 ม.ค. 2553 เวลา 19:52 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

shekawati
จำนวนโพสต์: 701
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 358 || โพสต์เมื่อ: 19 ม.ค. 2553 เวลา 00:22 น.

ขอบคุณมากนะคะ คุณจิตเดินทางสำหรับคำชม  ถ้ามีโอกาส ก็อยากไปเจอะเจอ เห็นหน้าค่าตา เหล่าบรรดาสมาชิกบ้างจังค่ะ  แต่สงสัยปีนี้หมดสิทธิ์ค่ะ

สำหรับรูปภาพนั้น  อิฉันคิดเหมือนคุณจิตเดินทางเลยค่ะ  มีความผ่อนคลาย สบายๆ แต่ก็มีส่วนที่ลึกลับไปในตัว เป็นภาพตอนพระอาทิตย์กำลังขึ้นที่เขาไซนาย ที่อียิปต์น่ะค่ะ

โดยส่วนตัวแล้ว  อยากให้รูปนี้ เป็นตัวอิฉันเองจะตายค่ะ

แต่.....เพื่อนสาวถ่ายยังไง ก็ไม่เหมือนภาพนี้ ก็เลยต้องใช้ภาพเพื่อนสาวแทน เอวัง ฉะนี้แล

Back to Top
tal1774@hotmail.com tal1774@hotmail.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 359 || โพสต์เมื่อ: 19 ม.ค. 2553 เวลา 04:10 น.

ขอบคุณคุณshekawati ครับ ที่ช่วยกลับมาแก้ความเข้าใจผิด ที่ถูกคือพระอาทิตย์กำลังขึ้นที่เขาไซนาย

Back to Top

sheraer
จำนวนโพสต์: 1,617
Rank:

ความคิดเห็นที่ 360 || โพสต์เมื่อ: 19 ม.ค. 2553 เวลา 06:32 น.

สวัสดีคุณจิตฯ และเพื่อนๆ TKT  ยังไงก็เป็นสมาชิกของเวปนี้แล้ว ก็ขอมาแนะนำตัวด้วยคนครับ  ชื่อ Sheraer นามแฝงก็มาจากนักฟุตบอลอังกฤษคนดัง  คือชอบกีฬาฟุตบอลนะครับ   นานมาแล้ว เคยดูคลิปยูทูปประเภทสิบประตูสวยๆ ก็มี อลัน เชียร์เร่อ นี้แหละครับ แกยิงประตูได้สวยๆ หลายลูก และชอบตรงผู้บรรยายลากเสียงยาววว ....ชื่อนักเตะ 

ส่วนภาพประจำตัว ภาพกล้อง ก็ชอบดูภาพถ่าย กับชอบถ่ายภาพเล่นๆ ครับผม

รูปประจำตัว ก็เพราะแบกเป้ไปเที่ยวยุโรป เลยมารู้จักและชอบเวปนี้ครับ ในภาพเป็นการตั้งกล้องถ่ายตัวเอง แต่ไปไม่ทันหันหน้า เลยติดแต่ข้างหลัง  ที่ชอบภาพนี้เพราะดูโคลอมเซี่ยม ยิ่งใหญ่ดีครับ  

Back to Top
Sheraer@yahoo.co.th

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 361 || โพสต์เมื่อ: 19 ม.ค. 2553 เวลา 17:28 น.

สวัสดีครับคุณfirstyear   ชื่อนี้แปลกดีนะครับ ถ้าจะให้เดาผมก้อคงเดาว่านี่คือปีแรกของการเดินทางท่องเที่ยวซึ่งผิดไปถนัดใจ ชื่อนี้เกิดมาจากอารมณ์และความรู้สึกขณะเข้าสู่ชั้นอุดมศึกษาในปีแรก ถึงจะแปลกไม่เหมือนไคร แต่นี่คือความภูมิใจของคุณfirstyear เองเพราะใช้ชื่อนี้มาตลอด ขึ้นชื่อว่าความพึงพอใจส่วนตนแล้ว มักจะเป็นความรู้สึกเฉพาะตัวที่เป็นสุขลึกๆอยู่ในใจเสมอไม่ว่าสิ่งนั้นจะเป็นอะไร  ทีนี้พอมาถึงไอคอนนกน้อยถือดอกไม้แสนน่ารักนั่นบ้าง ต้องบอกโดยส่วนตัวว่าใจตรงกับผมมากเลยนะครับ สมัยผมเป็นเด็กเล็กๆนั่งเรือแจวข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาจากท่าเตียนไปขึ้นท่าที่วัดอรุณ ผมจะเห็นเหยี่ยวร่อนถลาไปมาอยู่บนท้องฟ้า บางครั้งก็โฉบลงมาบนผิวน้ำใกล้เรือ เวลามองดูครั้งไร ก็มีความสุขอย่างบอกไม่ถูก ถึงกับเคยคิดว่าถ้าให้เลือกเกิดได้อยากจะขอเกิดเป็นนกทุกชาติไป เพราะวิหคเหินลมจะไปไหนๆได้อิสระเสรีตามใจปราถนา เหมือนเพลงดังในอดีต วิหคเหินลม ที่ว่าไว้ แสนสุขสมนั่งชมวิหค อยากเป็นนกเหลือเกิน นกหนอเจ้าหกเจ้าเหิน ทั้งวันนกเจ้าคงเพลินเหินลอยละลิ่วล่องลม.....  นานๆจะได้พบคนคอเดียวกันสักหน ขอมอบเพลงนี้เป็นของกำนัลใจให้คุณfirstyear ก้อแล้วกันนะครับ ส่วนภาพที่นำมาวางไว้ใต้นามแฝงอาจจะดูยากไปสักนิด แต่ไม่เป็นไรหรอกครับ เพราะนี่เป็นทริปแรกซึ่งเป็นความภาคภูมิใจสุดๆของคุณ จะมีไครหยั่งลึกลงไปถึงความรู้สึกของความรักความประทับใจเท่าตัวคุณfirstyearเอง เป็นไม่มีครับ

Back to Top

sugarcane
จำนวนโพสต์: 4,709
Rank:

ความคิดเห็นที่ 362 || โพสต์เมื่อ: 19 ม.ค. 2553 เวลา 17:49 น.

สวัสดีค่ะพี่จิต (ทั้งสอง)

รออ่านอลาสก้าอยู่นะคะ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 363 || โพสต์เมื่อ: 19 ม.ค. 2553 เวลา 18:12 น.

สวัสดีครับคุณsheraer  โดยส่วนตัวผมก้อนิยมชมชอบอลัน เชียร์เร่อคนนี้อยู่ด้วยเหมือนกัน ยังจำคาแร๊กเตอร์ของอดีตนักฟุตบอลชื่อดังคนนี้ได้ดี เนื่องเพราะความเป็นสุภาพบุรุษ เป็น Man of the Matchเล่นได้ดี เล่นได้เต็มที่ทุกๆครั้งที่ลงสนาม ถึงแม้ผมจะไม่ใช่แฟนฟุตบอลด์ แต่ผมก้อมักจะได้ยินชื่อเสียงและกิตติศัพท์ของนักบอลด์คนนี้ในทางดีเสมอมา เท่าที่เห็นคุณsheraer บนบอร์ดมาก็นานพอควร ผมว่านะ คุณเชียเร่อร์ถอดแบบนักฟุตบอลด์ในดวงใจคนนี้มาเลย  เรื่องฟุตบอลด์ผมไม่ทราบ แต่ที่ผมเห็นคือความสุภาพ นิ่มนวล ดูแมนๆ บนบอร์ด ดูแล้วน่าประทับใจไม่เฉพาะผมเท่านั้น ผมว่าเพื่อนๆหลายต่อหลายคนที่ได้สัมผัสคุณเชียร์เร่อบนบอร์ดมา คงพร้อมจะยืนยันได้ถ้าสงสัย  รูปกล้องนี่บอกความชอบส่วนตัว คงไม่มีข้อสงสัย แต่แหม!การใช้ขาตั้งกล้องถ่ายรูปตัวเองหน้าโคลีเซี่ยมนั่น อาจจะบอกผมกับเพื่อนๆได้ส่วนหนึ่งว่า คุณsheraer คงชอบเดินทางคนเดียว แต่ก็คงไม่แปลกนะครับถ้ารูปนี้ออกมาดีเพราะความไม่ได้ตั้งใจ ผมว่ารูปนี้คงเป็นรูปโปรดของคุณเชียร์เร่อมากที่สุด เพราะเท่าที่จำกันบนบอร์ดได้ รูปนี้อยู่พร้อมกับนามแฝงsheraer เสมอมา ขอชื่นชมในความเป็นเพื่อนสมาชิกที่เสมอต้นเสมอปลายด้วยคนครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 364 || โพสต์เมื่อ: 19 ม.ค. 2553 เวลา 18:16 น.

สวัสดีครับคุณอ้อย Alaska ข้ามปีกำลังรอแรงหนุนอยู่มากมาย ขอบคุณที่เข้ามาเชียร์ครับ เดี๋ยวพอหมายเลข1กลับบ้าน เมื่อเปิดเข้ามาดูกระทู้นี้เช่นเคย จะได้เห็นแฟนๆมารอให้กำลังใจกันถึงหน้าบ้านเลยทีเดียว

Back to Top

หมูจิ๋ว
จำนวนโพสต์: 599
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 365 || โพสต์เมื่อ: 19 ม.ค. 2553 เวลา 21:58 น.

สวัสดีค่ะ คุณจิต และ ขอขอบคุณสำหรับคำอวยพรค่ะ

พรสิ่งใดที่ดีเลิศก็ขอให้เกิดกับคุณจิตและ ครอบครัว รวมทั้งเพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกคนในบอร์ดด้วยนะคะ

Back to Top

Patszac
จำนวนโพสต์: 1,988
Rank:

ความคิดเห็นที่ 366 || โพสต์เมื่อ: 19 ม.ค. 2553 เวลา 23:52 น.

ขอบพระคุณมากครับพี่จิต... ตอนนี้ไม่มีสอบ Final แล้วครับ มีแต่สอบรวบยอดกับสอบสภาอย่างเดียวครับ ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำอวยพรนะครับ ตัวผมเองก็ชื่มชมพี่จิตไม่น้อยเช่นกันครับ trip พี่จิตและพี่หลายๆคนในบอร์ดนี้แต่ละ trip ล้วนเป็นแรงบรรดาลใจให้ผมค่อยๆ เดินตามออกไปชมโลก ด้วยตาของตัวเองครับ อ๋อ ที่หายไปเพราะว่า ปีที่แล้วนี้ผมฝึกงานทั้งปีเลยครับ ที่จริงยังมี ทริปเล็กๆสั้นๆระหว่างฝึกงานด้วยครับ ซึ่งตอนนี้ยังไม่มีเวลามา update ครับ คงจะเป็นซักช่วงเดือนมีนา อาจจะเอารูปมาฝากกันครับ

ระลึกความหลังที่...เปรู  พิชิตภเขาไฟ Chachani ที่อะเรกีป้า ท่องยุโรปไปตามสายลม สเปน โปรตุเกส Algrave ปอร์โต Shangri-la อวี่เปิง (Yubeng)

Russian Altai  Namibia  Zambia (Yellow Fever)

** Make a big dream....One day, you'll pursue it!.....Life is Short and Free!....What do you want to do in your life?....Just live it and make the most valuable of the time of your life **

Back to Top
patriots_zac@yahoo.com

bunschei
จำนวนโพสต์: 2,154
Rank:

ความคิดเห็นที่ 367 || โพสต์เมื่อ: 20 ม.ค. 2553 เวลา 08:06 น.

เป็นกระทู้ปักหมุดทีไรมักจะหลุดตาไม่เห็น

สวัสดีปีใหม่ 2010 ครับพี่จิตทั้งสอง ช่วงนี้ก็ผลุบ ๆ โผล่ ไม่ค่อยได้เข้าเท่าไหร่ อันชื่อ bunschei ก็มาจากสมัยเริ่มเรียนภาษาเยอรมัน แล้วสะกดให้ออกเสียงเป็น บุญชัย นะครับ ไม่มีอะไรมาก แล้วก็ใช้มาตลอด

สมาชิกก็แบบเต็มรูปแบบ ประมาณ สองสามปีมั้งครับ ไม่ค่อยจำ แต่ก่อนหน้านั้นก็เข้ามาดูแอบลอกการบ้านชาวบ้านก็หลายปีอยู่ จะคุ้นสุดก็น้องโรมสมัยเริ่มไปเรียนที่สเปน เพราะเคยถามเกี่ยวกับทุน ไม่รู้น้องโรมยังจำได้หรือป่าว

รูป avatar ก็เป็นคนชอบเดินทางก็เลยเลือกรูปนี้ แล้วเป็นสีฟ้าที่ชอบด้วยก็เลยเลือกครับ

ปล.โปสการ์ดจากเม็กซิโกพี่ได้รับหรือยังครับ ผมและก๊วน PC เริ่มทะยอยได้กันเมื่อวานครับ จะทะยอยโพสต์เม็กซิโกให้ได้อ่านคงกลางเดือนกุมภาไปครับ หรืออาจจะเร็วกกว่านั้น ถ้าเริ่มหายยุ่งนะครับ (จะออกขี้เกียจมากกว่า )

Back to Top

firstyear
จำนวนโพสต์: 180
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 368 || โพสต์เมื่อ: 20 ม.ค. 2553 เวลา 11:20 น.

ขอบคุณสำหรับเพลงเพราะๆค่ะ คุณจิต

คุณจิตใส่ใจกับทุกคนๆที่เข้ามาทักทาย ประทับใจจังค่ะ 

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 20 ม.ค. 2553 เวลา 11:21 น. โดย firstyear

หัวใจติดปีก

Backpacking on My way! - Bangkok to Japan :Autumn

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 369 || โพสต์เมื่อ: 20 ม.ค. 2553 เวลา 20:29 น.

คุณหมูจิ๋ว  :  ด้วยความขอบคุณในความปราถนาดีเช่นกันครับ

คุณPatszac  : พี่จิตขอขอบคุณในความชื่นชมที่มีกลับมาให้ด้วยเช่นกันครับ

คุณfirstyear  :  ด้วยความยินดียิ่งครับ 

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 370 || โพสต์เมื่อ: 20 ม.ค. 2553 เวลา 21:02 น.

สวัสดีปีใหม่2010 ด้วยเช่นกันครับคุณbunschei  ได้รับโปสการ์ดจากเม็กซิโกแล้วครับเมื่อวาน คงต้องขอบคุณคุณชัย ในความระลึกถึงที่มีมาให้จิตเดินทางทั้งสองด้วยนะครับ  ต้องสารภาพตามตรงแล้วนะครับว่าแรกเห็น เข้าใจผิดไปเองนึกว่าคุณชัยนึกสนุกที่ไปนำตัวs เข้ามาแทรกระหว่างbun และ chei ด้วยซ้ำ ไม่ทราบจริงๆครับว่ามาจากการออกเสียงในภาษาเยอร์มัน ตอนนี้นับว่าเข้าใจถูกต้องแล้วหลังจากไขว้เขวไปนาน  วันนี้คุณชัยมาบอกตรงๆเลยว่า รักและชอบสีฟ้ามากเป็นพิเศษ ดังนั้นภาพavatar จึงเลือกสีที่ชอบมาโชว์ แต่รูปใต้นามแฝงนี่มีรายละเอียดส่งมาน้อย ดังนั้นอาศัยความคุ้นเคยกันพอควรขออนุญาตเดาสักนิดว่า คุณชัยส่งความหมายมาถึงเพื่อนๆว่า บุญชัยนี้รักสีฟ้าของท้องฟ้า รักความกว้างใหญ่ไพศาลอย่างไม่มีขอบเขตของฟ้า เหมือนกับสโลแกน .......รักคุณเท่าฟ้า  อะไรๆทำนองนั้น น่าจะไม่ผิดนะครับคุณชัย นี่คือคุณbunschei เพื่อนสมาชิกของเราที่เดินทางไปทั่วโลกอย่างสม่ำเสมอ แล้วก้อไม่เคยลืมเลยสักครั้งที่นำภาพและเรื่องราวความประทับใจกลับมาให้พวกเราได้ชื่นชมกันครับ 

Back to Top

bunschei
Rank:

ความคิดเห็นที่ 371 || โพสต์เมื่อ: 20 ม.ค. 2553 เวลา 22:25 น.

เดี๋ยวพี่จิตจะตีความไปไกลคือรูปนี้ ถ่ายด้วยมือถือตอนไปเวียดนาม ถ่ายออกมาแล้วดุดีกว่าตัวจริง ไม่มีเหตุผลอย่างอื่นครับพี่
แล้วเหมือนพี่จะชมดักทางไว้ไม่ให้ลืมโพสต์หรือเปล่าครับเนี่ย แต่จะพยายามครับ มีสี่ห้าท่านที่อยากอ่าน แค่นี้ก็ชื่นใจครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 372 || โพสต์เมื่อ: 21 ม.ค. 2553 เวลา 04:57 น.

ขอบคุณคุณชัยครับที่ช่วยกลับมาแก้ความผิด เดาน่ะครับ ภาพนี้ดูดีในความรู้สึกโดยเฉพาะนายแบบ ที่กำลังแหงนมองฟ้า(เข้าใจว่าคงหลับตาลงด้วยความสุข) ไม่ได้ชมดักทาง เพื่อดักชม เม็กซิโกหรอกครับ คุณชัยเป็นมิตรสหายที่มีน้ำใจกับเพื่อนๆเสมอมา ไม่เฉพาะแต่ผม จะช้าจะเร็วพวกเราคงได้ชมกันอยู่ดีครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 21 ม.ค. 2553 เวลา 04:59 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

bunschei
Rank:

ความคิดเห็นที่ 373 || โพสต์เมื่อ: 21 ม.ค. 2553 เวลา 11:03 น.

ถ้าช่วงนี้ไม่อ้วนคงลอยไปไกลแล้วครับ 

ในรูปไม่ได้หลับตาพลิ้มมีความสุขหรอกครับ จะเล่าที่มาภาพนี้ ถ่ายตอนไปเที่ยวฮานอยครับ ตอนนั้นไปคนเดียว นั่งเรือล่องแม่น้ำ ขาไปไม่มีปัญหาอะไรในกรุ๊ปทัวร์ แต่ขากลับ สามีภรรยาชาวฝรั่งเศส ขอเปลี่ยนให้ภรรยาเขามานั่งกับสามี
เพราะขามาภรรยาลงเรือไปแล้ว มีหนุ่มใหญ่ออสเตรีย(น้ำหนักด้วย) ตัดหน้าสามีลงเรือไปแทน เรือเกือบล่มภรรยาแทบจะร้องไห้ ภรรยาก็จะขอลง แต่เรือลอยไปแล้ว ขากลับทั้งคู่เลยมาขอเปลี่ยน ก็เปลี่ยนให้ด้วยความยินดี แล้วนรกก็เริ่มขึ้นเมื่อ เรือขากลับเริ่มขึ้นมีผมกับเขาสองคน ผมนั่งหน้า เขานั่งหลัง พูดมาก  ๆ จนรำคาญ ก็เลยทำเป็นไม่สนใจ เอามือถือมาถ่ายโน้นถ่ายนี้ ไปเรื่อย ลองหัดถ่ายรูปให้ตัวเองมุมโน้นมุมนี้ จะได้จำไว้ถ่ายคราวต่อไปว่ามุมไหนดูดี ภาพเลยออกมาด้วยประการฉะนี้ครับ

ปล. พี่จิตดูภาพปัจจุบันได้ใน FB ครับ ว่าอวบอ้วนขนาดไหน อืมรวมทั้งรูป mexico ด้วยครับ

Back to Top

soyu
จำนวนโพสต์: 5,269
Rank:

ความคิดเห็นที่ 374 || โพสต์เมื่อ: 21 ม.ค. 2553 เวลา 13:15 น.

สวัสดีค่ะพิ่จิต  ต้องขอบคุณสำหรับกระทู้ที่เปิดโอกาสให้มาสารภาพความในใจกันนะคะ 
แอบอ่านของเพื่อนๆ หลายๆ คน  แต่ละท่านมีรายละเอียดกุ๊กกิ๊กน่ารัก..จนเรานึกไม่นึกเลยนะคะ  ชื่อหนึ่งชื่อจะแฝงอะไรได้มากมายเพียงนี้
นามแฝง............soyu ............มาจากชื่อเล่นชื่อ yu      Soyuเป็นชื่อสมัยทำงานที่มูลนิธีแลกเปลี่ยนภาษา เด็กๆญี่ปุ่นเค้าก็ตั้งชื่อให้ เป็น soyu   บางคนก็เรียก yujung    ก็เลยใช้ชื่อนี้ มาเป็นชื่อ E-mail ด้วย  คือ soyujung@hotmail.com  
(สงสัยได้แรงบันดาลใจมาจาก ซอสโชยุ่  สีดำๆ เข้ากับสีผิวของ yuแน่ๆเลย)
Logo  ……รูปอัศวินทรงพลัง    ชอบเพราะดูสง่างาม แล้วก็มีพลัง 
 ถ้าเลือกได้อยากได้เป็นเสือ หรือ ม้ามากกว่าค่ะ  จริงๆ แล้วชอบเสือ กับม้ามากๆ  เสือเวลาเค้าจะเยิ้องย่างไปไหนดูมีพลัง สง่างามไปทุกอิริยาบถ    ส่วนม้าเนี้ยให้ความรู้สึกปราดเปรียว กระตือรือร้น ไม่หยุดนิ่ง มีพลังอยู่ในที
ภาพถ่าย ..... เลือกเป็นรูปตัวเอง  นามแฝงก็เลือกเป็นชื่อตัวเอง   ........ด้วยความที่เป็นคนชื่นชมตัวเองอยู่เสมอ  มีความเชื่อมัน นับถือตนเอง   เลือกที่เอาคิดของตัวเองเป็นใหญ่ด้วย  (แต่ก็ให้เกียรติผู้อื่นนะคะ)
รูปนี้ถ่ายทีทะเลกรุงเทพ  ขณะกำลังก้มมองภาพถ่ายฝีมือตัวเอง   โดยน้องสีม่วง จากบอร์ดเท้ากีบถ่ายให้แบบบังเอิญ  แล้วก็ถูกใจมากๆค่ะ 

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 22 ม.ค. 2553 เวลา 09:54 น. โดย soyu

อาจเป็นการเดินทาง ที่ไม่มีปลายทางให้เจอซักที และฉันยังเดินทางต่อไป  

Back to Top

wednesdayoctober
จำนวนโพสต์: 2,532
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 375 || โพสต์เมื่อ: 22 ม.ค. 2553 เวลา 09:41 น.

เหมือนตอนตั้งกระทู้นี้แรกๆก็เข้ามาอ่านอยู่ เห็นรูปและชื่อของพี่ๆเพื่อนๆมีความหมายแฝงไว้กันมากมายเลย แต่ไม่รู้ทำไมช่วงนั้นผมไม่ได้ตอบ ตอนนี้โอกาสมาอีกรอบ ขอร่วมด้วยช่วยตอบด้วยคนนะครับ

wednesdayoctober ชื่อนี้มาง่ายๆเลยครับ มาจากวันเกิดบวกด้วยเดือนเกิดครับ

ส่วน Logo รูปน้องสุขใจ ช่วงนั้นกำลังดังพอดี เลยเอาติดไว้แปะไว้ไม่มีความหมายนัยยะอีกเหมือนกัน

ส่วนรูปเปลี่ยนเรื่อยๆครับ โดยรูปปัจจุบันเป็นรูปที่สามแล้ว
โดยรูปแรกที่เป็นเด็กชายยืนอยู่บนทุ่งหญ้าสีเขียวอันนั้นเอามาจากหนังที่ชอบเอามากๆเรื่อง " All About Lily Chou chou "

รูปที่สองเป็นรูปกำแพงเมืองจีน โดยมีแม่เป็นนางแบบตัวเล็กๆอย่ในภาพ เห็นรูปนี้แล้วรู้สึกเหมือนกำลังเดินหลงทางไปที่ไม่รู้จักสักที่นึง เหมือน Alice in Wonderland เลยเอามาใส่ครับ

ส่วนรูปล่าสุดเด็กชายที่เห็นคือ Haraold จากหนังเรื่อง Harold and Maude ครับ หนังอาจจะเก่าสักหน่อย แต่คาดว่าหลายคนในนี้น่าจะรู้จัก แต่ถ้าใครเคยดู there's somthing about mary อาจจะเคยได้ยินชื่อหนังเรื่องนี้เพราะเป็นหนังที่ Mary รักที่สุด โดย Mary บอกว่า Harold and Maude เป็นหนังรักที่ดีที่สุดในยุคของเรา สำหรับผมเห็นด้วยที่สุดครับ

ส่วนที่เลือกรูปเกี่ยวกับหนังมาเป็นส่วนใหญ่ เพราะชอบดูหนังเอามากๆ ตั้งแต่เด็กๆ ดูเรื่อยมา จนตอนนี้คิดว่าถ้าไม่มีหนังพวกนี้เข้าสมองก็คงไม่ทำให้ผมเป็นแบบนี้เหมือนกัน แต่ตอนนี้ดูหนังน้อยลงเพราะทำงานอยู่บ้านนอกซึ่งอยู่ห่างไกลจากโรงหนัง และพักหลังถ้าเนื้อเรื่องไม่โดนใจจริงๆ ก็ไม่ดูครับ และที่สำคัญที่สุดผมรู้สึกจอหนังมันเริ่มเล็กไปสำหรับผม ภาพ effect ไดโนเสาร์ ยานอวกาศ มนุษย์ต่างดาวหรือภาพหายนะของโลกไม่สามารถทำให้ผมตื่นเต้นอีกแล้ว แต่ผมเริ่มตื่นเต้นกับวิวสวยๆแปลกๆที่มองเห็นด้วยตาของผมเองแทน วัฒนธรรมแปลกๆที่ผมได้ไปสัมผัส และอีกหลายอย่างที่ผมยังไม่รู้ยังไม่เข้าใจแต่อยากเข้าใจครับ เลยต้องออกเดินทางและคอยดูซิว่ามันจะทำให้ผมเป็นแบบไหนต่อ(เขียนซะดูดีเกินจริงเลยนะเรา)

life is gonna go its way....somehow.

http://oobmix.multiply.com/

Back to Top

DON
จำนวนโพสต์: 5,619
Rank:

ความคิดเห็นที่ 376 || โพสต์เมื่อ: 22 ม.ค. 2553 เวลา 10:21 น.

สวัสดีครับ คุณจิตเดินทาง 

กระทู้นี้ เป็นกระทู้ที่น่ารักมากครับ ขอชมครับ 

นั่งอ่านเพื่อนหลายคนที่แสดงความคิดเห็นไว้ ฮาดีครับ 

....สำหรับผมนั้น ตามนี้เลยครับ

โลโก้ 

เลือกเอา ตุ๊กตา ตัวน้อยที่น่ารักมาใช้เพราะ เห็นว่า มันน่ารักดี แถม กระโดดโลดเต้นตลอด 

สื่อความหมายถึง ชีวิตเรา มันต้องโดดโลดเต้น เสมอ ถึงจะคุ้มกับที่เขาให้เกิดมา           

อีกอย่าง มีคำว่า For You กระเด่วๆ ไว้สื่อความหมายถึงเพื่อนๆ ในบอร์ด เวลาแสดงความคิดเห็น

ที่อาจจะมีประโยชน์ต่อเพื่อนๆ บ้าง ไม่มากก็น้อย

รูปภาพ   

เป็นภาพที่ผมประทับใจครั้งเดินป่า ออกรอบครั้งแรกในไทย กับเพื่อนๆ ในบอร์ดนี้ที่  อุทยานคลองวังเจ้า

เป็นทริปประทับใจเก็บไว้ เป็นความทรงจำเสมอ ครบเครื่อง โหด มันส์ ฮา  เลยครับ 

เป็นภาพถูกแอบถ่าย ขาผม ยามเช้า ที่น้ำตกคลองโป่ง  ก่อนจะเดินทางกลับ

โดย จารย์หนุ่ม โปรกล้องขั้นเทพ ประจำบอร์ด ต้วมเตี้ยมคลับ 

ซึ่งจารย์หนุ่ม ผู้ถ่าย มักจะเป็น ขาดริ๊งค์ แดร็งค์ ดรั๊งค์ เวลาออกรอบด้วยกันเสมอ ... เอื๊อก

นามแฝง  

"Don"  ชื่อเล่นผมครับ  เพื่อนๆ ที่สนิท เขาตั้งฉายาผมไว้ว่า  " Don never die "  ประมาณเนี่ย 

อืม .. แต่ผมกลับไม่ใช่แฟน ลิเวอร์พูล น่ะครับ  ผมภรรยา ผีแดง แมนยู  ครับ เอิ๊กๆๆ   

.................................................................................................................

ถึงวันนี้...สงสารเธอจัง  "ประเทศไทย"    วิงวอน...รักกันไว้เถิด  เราเกิดร่วมแดนไทย 

..........................................................................................    

ปล. หนึ่งกำลังใจ จากคนไทย 60 กว่าล้านคน  ส่งผ่านถึงพวกเธอ " อดทนหน่อยน่ะ " พี่น้อง 3 จังหวัดภาคใต้   

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 377 || โพสต์เมื่อ: 22 ม.ค. 2553 เวลา 14:38 น.

ขอบคุณคุณชัยครับที่แวะมาเฉลยความเป็นมาของภาพนี้ครับ อ่านแล้วต้องมาเปลี่ยนความคาดเดาของตัวเองใหม่ จากหลับตาพริ้มด้วยความสุข เป็นหลับตาพริ้มหนีความรำคาญ  เที่ยวนี้เดาผิดไปถนัดใจเลยครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 378 || โพสต์เมื่อ: 22 ม.ค. 2553 เวลา 15:17 น.

สวัสดีครับน้องยุ หรือโซยุจัง  พี่จิตฯเห็นน้องยุเข้ามาตั้งแต่เมื่อวานแล้วนะครับ แต่ยังไม่ได้รีบตอบ เพราะอยากให้เพื่อนๆชาวบอร์ดTKT ได้เข้ามาชื่นชมกับน้องยุก่อนเราจะคุยกัน เพราะนามแฝงsoyu นี่เป็นที่รู้จักกันอย่างดีมานานในหลายๆบอร์ดบนTKT จะมีก็แต่ช่วงหลังๆนี่ที่เห็นกันบนบอร์ดสีชมพูมากหน่อยตั้งแต่ตอนเตรียมตัวจะยกแก๊งค์หารเฉลี่ยไปNew Zealand กันนั่นแหละครับ  น้องยุตอบมาในรายละเอียดได้ชัดเจน ลงลึกถึงความรู้สึกชื่นชมที่ส่งผ่านตัวแทนทั้งสามออกมา ความละเอียดอ่อน มีสาระในความชื่นชมเป็นตัวของตัวเองชัดเจนอยู่ในตัวแล้ว พี่จิตเดินทางนี้ไม่ต้องแจกแจงเลยแม้แต่น้อย สมแล้วกับการเป็นสาวสมัยใหม่ กล้าคิด กล้าทำ เป็นตัวของตัวเองอย่างแท้จริงครับ โดยส่วนตัวพี่จิตเดินทางอยากจะชื่นชมภาพใต้นามแฝงนั้นสักหน่อย พี่จิตฯเห็นภาพนั้นมาตั้งแต่เราคุยกันบนบอร์ดคุณจิ๊บจ๊อย เรื่องถุงนอนเมื่อราวๆ2ปีก่อนน่าจะได้ สารภาพว่าแอบชื่นชมภาพนั้นอยู่เงียบๆ เพราะอะไรน่ะหรือครับ ก้อเพราะภาพนี้ดูมีชีวิตชีวาดีเหลือเกิน ดูพริ้วอ่อนไหวเหมือนลู่ไปตามสายลมอ่อนๆ ดูนุ่มนวลแต่ก้อแฝงความเชื่อมั่นและภาคภูมิใจที่ส่งผ่านลีลาท่าทางออกมา แล้วไม่ต้องตอบคำถามใดๆเลยว่าสาวน้อยโซยุนี้รักสิ่งใดเป็นชีวิตจิตใจ คำตอบอยู่ในมือเธอชัดเจนอยู่แล้วครับเพื่อนๆ ผมไม่เคยแปลกใจเลยว่าน้องยุรักภาพนี้มากเพียงใด เพราะตั้งแต่ผมเห็นภาพนี้ครั้งแรก จนมาถึงบัดนี้ภาพนี้ก้อยังคงอยู่คู่กับนามแฝงsoyu นี้มาตลอด เหมือนกับจะบอกว่า สาวน้อยsoyu คนนี้มองโลกสวยงามด้วยรอยยิ้มสดใสเบิกบาน มีความเปิดเผยจริงใจ ที่มาพร้อมกับความเชื่อมั่นในความเป็นผู้หญิงเก่งของเธอเสมอมาครับ   

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 22 ม.ค. 2553 เวลา 15:19 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 379 || โพสต์เมื่อ: 23 ม.ค. 2553 เวลา 06:07 น.

สวัสดีครับคุณwednesdayoctober  กระทู้นี้ถูกตั้งมาตั้งแต่เกือบจะสองปีแล้วครับ ก็ไม่คิดเหมือนกันว่าจะมีเพื่อนๆสมาชิกสนใจเข้ามาดูอย่างต่อเนื่องแม้จะถูกเก็บเข้ากรุไปนานแล้วก้อตาม คงต้องบอกว่าด้วยความยินดีนะครับที่คุณwednesdayoctober เข้ามาบอกมาเล่าความเป็นมานี้ให้ผมกับเพื่อนๆได้ทราบกัน นามแฝงwednesdayoctober ตรงตัวไม่มีเบี่ยงเบน นี่คือวันเกิดกับเดือนเกิด ตอนแรกที่เห็นนามแฝงนี้ยอมรับนะครับว่าผมเองก้อนึกไปไกลถึงภาพยนต์เรื่องหนึ่งเป็นเรื่องเกี่ยวกับเรือดำน้ำที่ชื่อเรื่องว่า Red October ถ้าจำชื่อผิดต้องขออภัยด้วยครับ ตอนนั้นก้อคิดเลยไปไกลว่าอาจมีปริศนาวิ่งมาจากภาพยนต์เรื่องนี้  แต่วันนี้คำเฉลยมาแล้วคือไม่ใช่  แต่ผมชอบใจที่เข้ามาบอกเล่าเรื่องที่มาของภาพใต้นามแฝงนั่นให้พวกเราทราบกัน  เคยมีเพื่อนบางคนแอบมาถามจิตเดินทางนี้ว่า ทำไมช่างเป็นคนมีความฝันมากมายถึงเพียงนี้ เพื่อนๆส่วนใหญ่ยังจะคงไม่ทราบว่าจิตเดินทางนี้มีน้าเป็นนักพากย์หนัง ในสมัยก่อนเขาพากย์กันสดๆในโรงหนัง ผมเลยได้อาศัยส่วนบุญนี้ดูหนังฟรีมาตลอด  การที่เราชอบดูหนังนี่ก้อดีอยู่อย่างทำให้เราเห็นมุมมองของชีวิตที่หลากหลายส่งผ่านแผ่นฟีล์มออกมา ได้เห็นทั้งภาพ ความสวยงาม ความน่ารังเกียจเจ้าเล่ห์แสนกล ความชั่วร้าย ความดีงาม ทำให้พวกคอหนังทั้งหลาย มีทั้งความฝันและมุมมองที่หลากหลายมากมาย แต่คนฉลาดมักจะเก็บเกี่ยวสิ่งดีงามออกมา ทิ้งสิ่งชั่วร้ายไว้เบื้องหลัง   เห็นความประทับใจความภูมิใจของคุณwednesdayoctober ที่เล่าเรื่องภาพที่มีที่มาจากภาพยนต์ในดวงใจแล้ว อยากจะบอกว่า นี่คือเพื่อนสมาชิกที่มีแรงบันดาลใจของการเดินทางมาจากความประทับใจจากแผ่นฟีล์ม ไม่ใช่เรื่องแปลกเลยนะครับ เพราะตัวผมเองมีแรงผลักดันให้เริ่มออกเดินทางก็จากภาพยนต์นี้ด้วยเช่นกันครับ  ยินดีที่ได้รู้จัก ผู้สร้างแรงบันดาลใจในการเดินทางผ่านแผ่นฟีล์มนี้ด้วยอีกคนครับ 

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 23 ม.ค. 2553 เวลา 06:58 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 380 || โพสต์เมื่อ: 23 ม.ค. 2553 เวลา 06:44 น.

สวัสดีตอนเช้าครับคุณDON  ขอบคุณสำหรับคำชมที่มีมาให้กับกระทู้นี้ด้วยครับ วันนี้ได้เห็นคุณDON เข้ามาแจกแจงที่มาทั้งหมดแล้ว ต้องบอกเลยว่าคมในฝัก โดยเฉพาะคำว่าFor You ที่กระโดดโลดเต้นนั่น ส่งความปราถนาดีมายังเพื่อนๆทุกคนแบบไม่ให้รู้ตัวกันเลยครับ โดยส่วนตัวตั้งแต่วันแรกที่เข้ามาเยี่ยมชมTKT ผมก้อเห็นนามแฝงDON นี้โลดแล่นไปในหลายๆบอร์ดในหลายๆกระทู้อยู่แล้ว ตอนนั้นผมคงไม่ต้องคิดมากนามแฝงนี้คงมาจากชื่อเล่นด้วยแน่นอน ส่วนภาพใต้นามแฝงนั่นเป็นภาพแห่งความประทับใจจากทริป อุทยานคลองวังเจ้า แต่ขอเดาเสริมสักหน่อยนะครับ รองเท้าแตะนั่นบอกอะไรบางอย่างอยู่ในทีนะครับ ความเป็นคนเรียบง่าย ไม่ติดยึดกับรูปแบบใดๆ เป็นธรรมชาติ เป็นตัวของตัวเอง มั่นคงดีแท้ครับ  ถึงจะไม่ค่อยได้สัมผัสคุณDON มากเหมือนเพื่อนสมาชิกบางท่าน แต่ทุกครั้งที่คุณDON เข้ามา มักจะเห็นได้ถึง ความแจ่มใส ความมีน้ำใจส่งผ่านมาให้เพื่อนๆอยู่เสมอ ดั่งเช่นสโลแกน For You นั่น ไม่ผิดเพี้ยนเลยครับ  ปีนี้คุณDON ตั้งใจจะพาครอบครัวไปเที่ยว Alaska ถ้ามีอะไรที่ผมช่วยได้ ต้องบอกเลยว่า ด้วยความยินดีเลยนะครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 23 ม.ค. 2553 เวลา 06:45 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

สันติ
จำนวนโพสต์: 634
Rank:

ความคิดเห็นที่ 381 || โพสต์เมื่อ: 24 ม.ค. 2553 เวลา 10:31 น.

เข้ามาคารวะและชื่นชมคุณจิตฯ ด้วยครับ .... ผมเป็นสมาชิก TKT มาหลายปีแล้ว แต่ไม่ค่อยได้โพสต์  ได้แต่เก็บเกี่ยวความรู้และข้อมูลจากเพื่อน ๆ ในบอร์ด

ชื่อที่ใช้ สันติ ก็เป็นชื่อของผมเอง  ความหมายดีและชัดเจนอยู่แล้ว

โลโก้  เลือกรูปนี้ เพราะทำให้นึกถึงแวนโก๊ะ น่ะครับ

ส่วน รูปภาพ เป็นภาพที่เพื่อนแอบถ่ายตอนผมหลับ (ภาพเมื่อประมาณ 20 ปีก่อน)  ใช้ภาพนี้เพื่อจะสื่อว่า นอกจากจะสันติแล้ว  ยังขี้เกียจอีกด้วย

ผมชอบภาพหนูน้อยลากกระเป๋าของคุณจิตฯ จังเลยครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 382 || โพสต์เมื่อ: 25 ม.ค. 2553 เวลา 14:09 น.

สวัสดีครับคุณสันติ  ภาพหนุ่มน้อยลากกระเป๋านั่นผมถ่ายได้มาโดยบังเอิญจากท่าเรือเฟอรี่Volda ในNorway ครับ เริ่มถ่าย Snap Shot ไปเรื่อยๆจากระยะไกล เพราะเห็นภาพน่ารักระหว่างแม่-ลูกที่นั่น พ่อหนุ่มน้อยลงจากรถก้อคว้ากระเป๋าลากจากมือแม่มาเลย แล้วเดินอย่างภาคภูมิใจจะไปลงเรือเฟอรี่ หันมาอีกทีไม่เห็นแม่(เดินตามมาไม่ทัน) เลยร้องให้จ้าเลยครับ ผมชอบภาพนี้มากเลยไม่เคยคิดจะเปลี่ยนอีกเลย เพราะดูน่ารักและมีชีวิตชีวาเป็นธรรมชาติมากครับ   คุณสันติเข้ามาบอกที่มาทั้งหมดชัดเจน ตรงไปตรงมาเหมือนเพื่อนๆสมาชิกหลายๆท่าน ผมก้อเห็นรูปท่านอนของคุณสันติมาก็นานมากเหมือนกันนะครับ ผมว่าไม่น่าจะหมายถึงความเป็นคนขี้เกียจหรอกนะครับ ท่านอนนั่นดูไม่ธรรมดาเลยนะครับ คนที่จะหลับท่านี้ได้ไม่ธรรมดาแน่ๆ จะต้องเป็นคนสบายๆอกสบายใจไม่คิดมาก มีความสุขกับชีวิต แบบที่ว่า ที่ไหนเมื่อไหร่ฉันก้อนอนได้ทั้งนั้น รูปนี้ถ่ายมาก็20ปีแล้ว แต่คุณสันติยังชื่นชม อยู่เสมอมา ทั้งหมดบอก ความเป็นตัวของตัวเอง รักสงบ มองโลกในแง่ดี มีความสุขกับชีวิต เสมอต้นเสมอปลายครับ นี่คือเพื่อนสมาชิกของเราที่มีความละเอียดอ่อน น่ารักอยู่ในตัวเองแบบไม่ต้องอธิบายเลย วัตรปฎิบัติของคุณสันติจากสื่อทั้ง3เป็นตัวชี้นำวิถีชีวิตอย่างชัดเจนอยู่ในตัวแล้วครับ

Back to Top

sumitraP
จำนวนโพสต์: 1,198
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 383 || โพสต์เมื่อ: 27 ม.ค. 2553 เวลา 13:10 น.

ก็... ไม่มีอะไรมาก ธรรมดาๆ คะ ชื่อก็คือชื่อจริง ตัว P ก็เป็นอักษรตัวแรกของนามสกุล รูปที่ใช้แทนตัวก็เป็นรูปตัวเอง เป็นคนตรงไปตรงมา รักความถูกต้อง จนบางครั้งเป็นอันตรายต่อตัวเองมาก แต่ก็ไม่อยากแฝง ครั้งแรกก็เป็นรูปตัวเองที่เห็นหน้าตาชัดเจน หลังจากนั้นก็รู้สึกว่ามันชัดเกินไปหรือเปล่านะ ก็เลยเปลี่ยนเป็นภาพนี้ ใส่หมวกซะหน่อยจะได้เห็นไม่ชัด แต่อย่างน้อยก็ได้เห็นเค้าหน้าและรอยยิ้ม เวลาเพื่อนที่บอร์ดนี้เจอเราในป่าเขาที่ไหนสักแห่งในเมืองไทยก็จะได้จำได้ว่าเป็นเรา เวลาไปท่องเที่ยวธรรมชาติก็มักจะใช้หมวกใบนี้และได้รอยยิ้มแบบนี้เสมอๆค่ะ เพราะเวลาได้เที่ยวมันยิ้มได้เสมอ แต่เวลาไม่ได้เที่ยวเนี่ยอะนะ เพื่อนๆจะจำไม่ได้เล้ย เพราะหน้าเป็น ตู ด****คะ

ส่วนรูปเต่า ก็คือเต่าอะคะ เดินช้า แต่ก็ถึงเส้นชัยเหมือนกันนะค่ะ เพราะชอบ ภูเขา ชอบ trekking แต่เพื่อนๆที่ไปด้วยกันเบื่อเรามาก เพราะเดินช้ามากๆ  ถึงขนาด trekking guide ที่เนปาลเคยบอกว่า เค๊าไม่เคยเจอใครเดินช้าขณะนี้มาก่อนเลยคะ   

แต่สุดท้ายแล้วก็คือคนรักธรรมชาติ รักสัตว์ รักการท่องเที่ยว เป็นชีวิตจิตใจ เหมือนกับพี่จิต และเพื่อนๆ ทุกคนในบอร์ดนี้ค่ะ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 27 ม.ค. 2553 เวลา 13:13 น. โดย sumitraP

Back to Top

Trin
จำนวนโพสต์: 740
Rank:

ความคิดเห็นที่ 384 || โพสต์เมื่อ: 27 ม.ค. 2553 เวลา 14:13 น.

I have to tell that I start my trip last 28 Dec 2009 until now. Wow, how am I too late to say Happy New's Year Na krub. Exactly, I have to read it all again what am I write at the first time and read all of the answer. It's very great idea to start this conversation again coz  there are new comer all the time. Now, I will back to Thailand today.  Just want to say "Hi" to everyone from Vietnam.

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 24 มี.ค. 2553 เวลา 16:52 น. โดย Trin

ชีวิต คือ การเดินทาง
ทุกย่างก้าว.......คือ ประสบการณ์  

ทริปต้าหลี่-ลี่เจียง-แชงกรีล่า-เต๋ิอชิง-หมิ่งหยง ทริปจิ่วจ้ายโกว-หวงหลง ข้อมูลจิ่วจ้ายโกว-หวงหลง ทริปฮาบิ้น-กุ้ยหลิน-หยางซัว-ฮานอย
Back to Top
trinnajorn@live.com trinnajorn@live.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 385 || โพสต์เมื่อ: 28 ม.ค. 2553 เวลา 17:03 น.

สวัสดีครับคุณsumitraP เข้ามาบอกมาเล่าแบบเท่ห์ๆ ได้ใจมากเลยครับ ทุกอย่างบอกความตรงไปตรงมา ชัดเจน จนคนตอบรับเช่นผมนี้อึ้งไปเลยครับ สำหรับนามแฝงขอผ่านไปแบบไม่ต้องเดาไม่ต้องคิด ชัดเจนครับ ส่วนรูปภาพคุณsumitraP นั่นสดใสมากโดยเฉพาะรอยยิ้มใต้เงาปีหมวกนั่นเฉิดฉายจริงๆ ไม่ได้แกล้งยอนะครับ ยิ้มนั้นดูเปิดเผยจริงใจ เหมือนจะบอกว่าsumitraP นี้มีความฝันอันบรรเจิด ผสมผสานไปกับความสุขใจในชีวิตเสมอมา คงไม่ต้องแปลกใจถ้าคุณsumitraPจะเป็นแขกรับเชิญของจิตเดินทาง ในการไปทัวร์ทริปหมีขาวเกาะแผ่นน้ำแข็งขั้วโลกเหนือในปี2014 เพราะเรามีอะไรเหมือนกันอยู่หลายๆอย่าง ความเป็นคนเปิดเผย จริงใจ ตรงไปตรงมา รักสัตว์โลก รักธรรมชาติ  ถึงจะเดินช้าเหมือนเต่าก้อไม่น่าใช่ตัวปัญหานะครับ ความสำเร็จในทุกเรื่องราวไม่ใช่เราจะรอกันไม่ได้ อย่างไรเสียทุกอย่างไม่เคยหนีความพยายามและไขว่คว้าครับ นี่คือเรื่องราวกับเรื่องเล่าโดยย่อของคุณ sumitraP ที่ส่งผ่านรอยยิ้มเปิดเผยจริงใจ ออกมาให้ผมและเพื่อนๆได้ทราบกันครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 386 || โพสต์เมื่อ: 28 ม.ค. 2553 เวลา 17:15 น.

สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับคุณTrin ดีใจและยินดียิ่งครับที่มิตรสหายที่น่ารักSay Hi มาทักทายผมกับเพื่อนๆจากเวียตนาม ขออภัยที่เข้ามาทักทายช้านะครับ ต้องบอกว่าจงใจทิ้งคคห.384 จากคุณตริณค้างไว้บนบอร์ด เพื่อให้เพื่อนๆได้เข้ามาอ่านกันก่อนนะครับ  ป่านนี้คงกลับถึงบ้านเรียบร้อยแล้ว คงต้องบอกว่าขอต้อนรับกลับบ้านเราด้วยความยินดีนะครับ ระหว่างเราคงไม่ต้องมีภาค2แล้ว เพราะภาค1ชัดเจนอยู่ในตัวเองอยู่แล้วครับ สวัสดีปีใหม่2553ครับ หนุ่มโรงงานไฟแรงผู้มีคารมคมคายจากสระบุรี

Back to Top

takoon 2551
จำนวนโพสต์: 1,143
Rank:

ความคิดเห็นที่ 387 || โพสต์เมื่อ: 29 ม.ค. 2553 เวลา 14:55 น.

สวัสดีครับคุณจิตเดินทาง  ผมเองก็อยากจะแต่งภาพสวยๆ แต่ทำไมเป็นแก่แล้ว คงได้แต่ใชสรรพนามว่า ชายชรา   ให้เป็นที่รู้กัน  ขอให้คุณจิต สุขภาพดีและโชคดี ตลอดปี 53 อยู่เป็นเสาหลักของบอร์ดสีชมพูนี้ตลอดไปครับ สวัสดี

ฮ่องกง มาเก๊า   เมล์เบิร์น  อดิเลด /อดิเลด   ซิดนีย์ 
Back to Top

sumitraP
จำนวนโพสต์: 1,198
Rank:

ความคิดเห็นที่ 388 || โพสต์เมื่อ: 29 ม.ค. 2553 เวลา 16:27 น.

เกาะแผ่นน้ำแข็ง โห    โดนมากเลยค่า
แต่สุมิตราเห็นมันโผล่หน้าหันมามองเราด้วยนะคะ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 389 || โพสต์เมื่อ: 31 ม.ค. 2553 เวลา 07:51 น.

สวัสดีครับคุณtakoon2551  จริงๆสรรพนาม ชายชรา ที่คุณฐากูร(ขออนุญาตเรียกนะครับ เดี๋ยวคุณมิเรียมเธอโผล่มาเหน็บแนมอีก) เลือกมาใช้แทนตน ผมเข้าใจความหมายนี้ได้ดีครับ ความถ่อมตน ความเป็นผู้รู้และเข้าใจในโลก จริงๆความเสื่อมถอยของสังขารเรามันก็เป็นไปตามกาลเวลาอยู่แล้วอย่างที่คุณฐากูรเข้าใจ แต่จิตใจของเราอาจไม่เป็นดังนั้นนะครับ ยิ่งแก่ตัวเรากลับยิ่งเห็นความสว่างไสวในใจ มีความสุขไปกับชีวิต เปิดหูเปิดตาท่องเที่ยวเดินทาง เรียนรู้โลกกว้างทั้งตัวเราและผู้อื่น เหมือนกับหนังสือ สิทธารถะ ของ แฮร์มาน เฮสเสะ ที่บรรยายถึงความสุขความอิ่มเอิบใจของผู้มาถึงที่สุดแห่งชีวิตไว้ว่า ยิ้มของสิทธารถะนั้น ช่างละม้ายคล้ายคลึงกับขององค์ท่านโคตมพุทธะเสียเหลือเกิน เป็นยิ้มที่ฉายให้เห็นถึงความสงบ ละเอียดอ่อน เข้าไม่ถึง ผ่านไปไม่ได้ เป็นยิ้มที่สำแดงออกถึงความเมตตากรุณา บางขณะก็เป็นยิ้มที่คล้ายจะล้อเลียน เป็นยิ้มที่สำแดงออกถึงปรีชาญาณ เป็นร้อยยิ้มพันยิ้มที่สอดสวมรวมกัน  เวลานึกถึงข้อเขียนนี้ทีไรก็ให้มีความความสุขอยู่ลึกๆไปเสียทุกที ขอบคุณสำหรับคำยกย่อง เสาหลัก  ที่มีมาให้ผมด้วยครับ ผมคงไม่กล้ารับแน่นอนเดี๋ยวคุณมิเริยมเธอจะกลับมาอีกรอบครับ สวัสดีปีใหม่2553 ขอให้คุณฐากูรและครอบครัวมีความสุขด้วยเช่นกันครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 31 ม.ค. 2553 เวลา 07:57 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 390 || โพสต์เมื่อ: 31 ม.ค. 2553 เวลา 07:54 น.

คุณsumitraP  ด้วยความยินดียิ่งครับคุณสุมิตรา

Back to Top

po-piang
จำนวนโพสต์: 732
Rank:

ความคิดเห็นที่ 391 || โพสต์เมื่อ: 31 ม.ค. 2553 เวลา 20:46 น.

เข้ามาสวัสดี พี่จิตฯ ครับ

นามแฝง โลโก้ และ รูปภาพ ทุกอย่างของผม ยังคงเหมือนเดิม

แต่อธิบายไว้หน้าไหน หาไม่เจอแล้ว

อธิบายใหม่ กลัวจะเกิดการเพี้ยนครับ    อิอิ

(เอ๊ะ แต่ทำไมผมชิวชิว อยู่เชียงคานนานจัง....สงสัยต้องรีบปั่นให้หลุดจากเชียง...คาน...ซะแล้ว)

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 31 ม.ค. 2553 เวลา 20:49 น. โดย po-piang

Back to Top

sweetestdevil
จำนวนโพสต์: 843
Rank:

ความคิดเห็นที่ 392 || โพสต์เมื่อ: 1 ก.พ. 2553 เวลา 13:57 น.

ใช้ชื่อเดียวกับอีเมล์ค่ะสะดวกดี

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 393 || โพสต์เมื่อ: 1 ก.พ. 2553 เวลา 20:22 น.

สวัสดีครับคุณpo-piang  นานๆจะเผยโฉมให้ได้เห็นกันสักที แต่มาแจมแต่ละครั้งย่อมไม่ธรรมดา เพราะมาใกลอย่างสมศักดิ์ศรีของหนุ่มวิศวกรโรงงานจากอีสเทอร์นซีบอร์ด ภาคแรกของคุณพอเพียงไม่ได้หายไปไหนหรอกนะครับ ยังอยู่ที่หน้า2 คคห.ที่54 เหมือนเดิมครบถ้วนทุกกระบวนความ อ้อ อ้อ มาเที่ยวนี้บ่นถึงเชียงคานด้วย แต่คงไม่ใช่คานแบบที่เข้าใจแน่นอน หนุ่มโรงงานรูปงามไฟแรงอย่างคุณพอเพียงโอกาศขึ้นคานคงยากครับ ไหนๆพบกันแล้วก็ขอสวัสดีปีใหม่2553กันเสียเลย ขอให้มีความสุขกับชีวิต การท่องเที่ยวและหน้าที่การงานนะครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 394 || โพสต์เมื่อ: 1 ก.พ. 2553 เวลา 22:13 น.

สวัสดีครับคุณsweetestdevil  แวะเข้ามาทักทาย พร้อมกับมีแถมที่ขาดไปจากภาคแรก คือชื่อนี้คือชื่อเดียวกันกับที่ใช้ในอีเมล์ คงคล้ายๆกับเพื่อนๆสมาชิกบนบอร์ดหลายๆท่าน  ไม่ค่อยได้เห็นกันบ่อย นานๆจึงจะเห็นกันสักครั้ง เดาว่าคงดูอยู่เงียบๆอย่างมีความสุข ดีใจครับที่ได้เจอะเจอมิตรสหายจากภาคแรกกันอีกครั้ง งั้นขอสวัสดีปีใหม่2553 กันเสียเลย หวังว่าคงไม่สายจนเกินไปนะครับ ขอให้มีความสุข สนุกกับการเดินทาง หวังสิ่งใด หวังจะไปไหน ก้อให้สมหวังดังใจหมายทุกประการนะครับ ท้ายที่สุดขอขอบคุณสำหรับช่อดอกไม้ที่นำมามอบให้กันถึงที่ด้วยนะครับ

Back to Top

chompu
จำนวนโพสต์: 2,651
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 395 || โพสต์เมื่อ: 2 ก.พ. 2553 เวลา 21:06 น.

ห่างหายไปจากกระดานสีชมพูเสียนานค่ะ  จะสายไปหรือเปล่าถ้าจะแจมด้วย

chompu เป็นชื่อเล่นของตัวเองค่ะ แต่ไม่มีคนเรียกเต็มๆสักที เรียกกันแต่ chom คำเดียว...ง่ายดี

ส่วนโลโก้แมว  และรูปแมวก็เพราะเป็นคนรักแมวมากกกกก  (สมัยก่อน)เคยเลี้ยงแมวถึง 20-30 ตัวค่ะ

ปัจจุบัน   เลี้ยงในบ้านไม่ได้สักตัวค่ะเพราะมีสุนัขตัวใหญ่เฝ้าบ้านถึง 5 ตัวแมวหลงเข้ามา  แค่โดนสุนัขกระโชกใส่ก็หัวใจวายแล้ว...เศร้าค่ะ

Back to Top
- - -

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 396 || โพสต์เมื่อ: 4 ก.พ. 2553 เวลา 13:49 น.

สวัสดีครับคุณchompu  คงไม่สายหรอกครับ กระทู้นี้จะเป็นทำนองสบายๆเสียมากกว่าครับ จริงๆผมก็เดาอยู่แล้วว่านามแฝงนี้คงมาจากชื่อเล่นแน่นอน แต่ไม่ค่อยแน่ใจว่าจะมาจาก ชมพู หรือ ชมพู่  กันแน่ แต่ใจผมน่ะเอียงๆไปทางชมพู ค่อนข้างมาก ถ้าจำไม่ผิดน่าจะมีตอนคุยกันนิดหน่อย ไม่บนกระทู้ กรีซ ร้อนแดดที่แผดเผา  ก็คงเป็น กระทู้ Alaska Glaciers อาจมีเผลอหลุดเรียกคุณชมพู ไปอยู่หน แต่ไม่ว่าจะเป็นชมพู หรือชมพู่ ชื่อทั้งสองนี้ก้อหวานแหว๋ว ไพเราะเสนาะหูมาตลอดตั้งแต่แรกเห็นแล้วนะครับ โลโก้เป็นแมว ในภาพด้านล่างนามแฝงก็เห็นมีแมวหลับอย่างเป็นสุขอยู่ด้วย ส่งความหมายออกมาแล้วว่า คุณchompu รักและหลงไหลน้องแมวเพียงใด แต่แหม โบราณเขาว่าไว้ ถ้าบ้านไหนมีน้องหมาดุเฝ้าบ้านถึง5ตัวแบบนี้ คงเดาได้2อย่าง บ้านนั้นไม่ถูกคุกคามด้วยขโมยก็คงมีลูกสาวสวยแน่นอน แต่จิตเดินทาง กำลังสงสัยว่าจะเป็นอย่างหลังมากกว่านะครับ  ต้องขอบคุณคุณchompu ด้วยนะครับที่แวะมาเล่าเรื่องราวส่วนตัวๆ น่ารักๆให้ผมและเพื่อนๆทราบกัน ตอนนี้คงพอจะเห็นภาพได้ลางๆแล้วครับว่า คุณchompu นี้มีความสุขกับสัตว์เลี้ยงในชีวิตจริงเพียงใด 

Back to Top

stingray
จำนวนโพสต์: 1,296
Rank:

ความคิดเห็นที่ 397 || โพสต์เมื่อ: 7 ก.พ. 2553 เวลา 22:58 น.

แวะเข้ามาทักทายพี่จิตที่เคารพครับ    ผมไม่ได้เข้าบอร์ดมานานมาก   สวัสดีทุกๆคนด้วยครับ    

ทุกครั้งที่เราออกเที่ยว เราใช้เงินออมในอนาคต และเวลาที่เหลืออยู่ ให้หมดลง...

เงินทองร่อยหรอไป ไม่ตายยังหาใหม่ได้ ...แต่ "เวลา" หาเพิ่มไม่ได้ หมดแล้วหมด เลย

เมื่อเราออกเดินทาง ขอให้มั่นใจจริงๆ ว่าที่นั้นเลอค่า สมค่า สมราคา กับ " เวลา" ที่เราต้องจ่ายไป

บางคนใช้เวลากว่าค่อนชีวิต ยังหาที่ที่ตัวเองประทับ ใจไม่เจอ วิ่งวนไขว่คว้า ใช้เวลาไปกับสถานที่ต่างๆในหล้าโลก...

What is Code name "Stingray" ?

--- Anonymous ริมรั้วที่ Nihondaira

my My Google PlusGoogle Plus   FaceBook : ทรงยศ สีจร  ( Songyos  SRIJOHN )FaceBook View ทรงยศ Profile @LinkedInLinkedIn
Back to Top
Songyoz@gmail.com ฟาร์มฝัน

samer
จำนวนโพสต์: 436
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 398 || โพสต์เมื่อ: 8 ก.พ. 2553 เวลา 01:42 น.

แปลกดีครับ  

Back to Top
sonwiset@hotmail.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 399 || โพสต์เมื่อ: 8 ก.พ. 2553 เวลา 21:26 น.

สวัสดีครับคุณstingray  ต้องขอบคุณสำหรับโอกาศแห่งการทักทายดีๆต้นปีอย่างนี้ด้วยนะครับ ปกติเราไม่ค่อยได้พบกันบ่อยนักไม่ว่าบนบอร์ดหรือหลังบอร์ด แต่ผมก็รับรู้ได้ถึงความระลึกถึงดีๆที่มีมาให้ผมและภรรยาอย่างสม่ำเสมอครับ  ขอให้ปีใหม่ปีนี้เป็นปีแห่งความสุขและความสำเร็จทั้งในหน้าที่การงานและการเดินทางไปในโลกกว้างด้วยนะครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 400 || โพสต์เมื่อ: 8 ก.พ. 2553 เวลา 21:36 น.

สวัสดีครับคุณsamer  ผมเห็นคุณsamer มาบนบอร์ดก็นานมาก ตั้งแต่แรกๆที่ผมเข้าบอร์ดมาที่นี่ด้วยซ้ำไป แล้วก็นานมากๆอีกเหมือนกันที่จะเห็นคุณsamer เข้ามาแจมด้วยสักที  ใช่แล้วละครับที่มาของเพื่อนๆแต่ละคนมีมาในหลากหลายรูปแบบ แปลก และเป็นตัวของตัวเอง แถมหลายคนแฝงความภูมิใจส่งผ่านออกมาให้เราได้เห็นเราได้เข้าใจ ซึ่งบางครั้งแม้แต่ตัวผมเองก็ยังแปลกใจแบบคาดไม่ถึงเลยนะครับ ขอบคุณนะครับที่แวะมาทักทาย 

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 570
กำลังแสดงหน้าที่ 8 / 12 หน้า
9 7 1 2 3 4 5 6 7 [ 8 ] 9 10 11 12 8 :