ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ขออนุญาตคุณจิตเดินทาง นำกระทู้นี้มาปักหมุดอีกครั้งครับ

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 570
กำลังแสดงหน้าที่ 3 / 12 หน้า
9 7 1 2 [ 3 ] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 4,320
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

เมื่อ: 4 เม.ย. 2551 เวลา 16:18 น.

วันนี้ 4 เมย.51 ครบรอบ 2 ปีพอดีที่โพสกระทู้แรก The Golden Route in Norway บนบอร์ดสีชมพูนี้ วันนี้ผมตั้งใจจะตั้งกระทู้

ที่มีความสนใจมานาน เรื่องนั้นก็คือ โลโก้ ภาพหรือภาพถ่ายรวมทั้งนามแฝงของเพื่อนๆ ที่เห็นเป็นไตเติ้ลกันจนชินตาเสมอมาว่า

ทำไมเพื่อนๆถึงเลือกมา หรือตั้งใจจะสื่อความหมายใดๆผ่านหน้าจอนี้มาบ้าง ผมเห็นมาก็เยอะมาก บางอันก็พอเดาได้ บางอันก็

เดาไม่ออก แต่รู้ว่ามีความหมายอยู่เหมือนกัน  ถ้าเผื่อไม่เป็นความลับ ลองเล่าสู่กันฟังบ้างก็ดีครับ สำหรับผมขอไขปริศนานี้ก่อนเป็น

คนแรกนะครับ

นามแฝง จิตเดินทาง นี่ผมสื่อความหมายถึงความฝันและจินตนาการที่จะเดินทางไปยังสถานที่ที่ไฝ่ฝันและอยากจะไปครับ

โลโก้ รูปรองเท้าบูต มีความหมายถึงการเดินทางไปสู่ดินแดนไกลโพ้น

รูปเด็กลากระเป๋า ผมกำลังสื่อความหมายถึงความกระตือรือร้นแบบเด็กๆที่มีความอยากรู้อยากเห็นไปเสียทุกๆเรื่องที่เกี่ยวกับ

การเดินทาง

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆบนบอร์ดกำลังสื่อความหมายเหมือนผมหรือเปล่าครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 4 ส.ค. 2553 เวลา 20:11 น. โดย จิตเดินทาง

อลาสก้า  ตอนที่ 1 Bear fishing at Brooks Lodge, Katmai, Alaska

อลาสก้า ตอนที่ 2 ไปดูเถ้าภูเขาไฟที่ Valley  of  10,000 smokes ,Katmai,Alaska 

วนอุทยานเดนาลี เพชรน้ำงามแห่งอลาสก้า

........ตื่นตาตื่นใจกับ Alaska Glaciers.........

นั่งรถไฟชั้น First Class ไปร่วมฉลองวันชาติที่ Seward.........Alaska

อลาสก้า ดินแดนแห่งฝัน.....ตอนจบ

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

ผู้หญิงตะวันออก
จำนวนโพสต์: 369
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 101 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 22:56 น.

ไม่ได้เข้าบอร์ดเสียนานเจอกระทู้ยอดฮิตขอแจมด้วยคนค่ะเดิมที่ใช้นามแฝงว่าทอฝันเนื่องจากเป็นความรู้สึกส่วนตัวว่าการเดินทางเป็นการถักทอความฝันที่งดงามให้กับชีวิตจนกระทั่งการเดินทางได้เปลี่ยนแปลงกลายเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตจริง ชีวิตคู่ มิตรภาพเรื่องราวมากมายและด้วยในอดีตชอบเดินทางคนเดียวถ้าเป็นในเมืองไทยก็ถูกมองแบบประหลาดเล็กน้อยถ้าแบกเป้ไปต่างประเทศก็จะถูกทักด้วยคำเดิมๆว่าคุณไม่เหมือนผู้หญิงไทยแบบที่เขาเคยรู้จัก ส่วนใหญ่ก็จะบอกว่าฉันก็ไม่รู้ว่าคุณรู้จักผู้หญิงไทยแบบไหนแต่ฉันก็จะเป็นแบบผู้หญิงเอเชียแบบที่ฉันอยากเป็นและประกอบกับช่วงนี้สนใจข้อมูลเกี่ยวกับบทบาทของผู้หญิงเอเชียในสังคมก็เลยเป็นที่มาของนามแฝงใหม่ว่า"ผู้หญิงตะวันออก"

ส่วนโลโก้ไม่มีความหมายอะไรนอกจากน่ารักดี ส่วนภาพเป็นผู้หญิงอินเดียนั่งขายกระทงดอกไม้ริมแม่คงคาที่ฤษีเกศคือมิติหนึ่งของตัวแทนผู้หญิงตะวันออกหรือผู้หญิงเอเชีย

Back to Top

เอ้
จำนวนโพสต์: 2,454
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 102 || โพสต์เมื่อ: 10 เม.ย. 2551 เวลา 08:54 น.

มาแอบอ่านทุกวันเลยค่ะ กระทู้นี้  

ยังไงขอให้รอเพื่อนๆที่เดินทางกลับ หลังทริปใหญ่ช่วงสงกรานต์มาโพสเพิ่มเติมด้วยนะค่ะ อย่าพึ่งเอาออกจากกระทู้ปักหมุด  ในช่วงนี้เลย

Back to Top

คนชอบเที่ยว-kris
จำนวนโพสต์: 3,553
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 103 || โพสต์เมื่อ: 10 เม.ย. 2551 เวลา 11:56 น.

กระทู้พี่จิตฯดีจังค่ะ ทำให้รู้จักเพื่อนๆ พร้อมแนวคิดหนุก ๆ ไว้ให้พวกเราเข้ามา relax กัน

Back to Top

ม้าแก้ว
[ นักสะพายเป้ท่องโลก ]
จำนวนโพสต์: 5,217
Rank:

ความคิดเห็นที่ 104 || โพสต์เมื่อ: 10 เม.ย. 2551 เวลา 12:49 น.

เห็นด้วยกับน้องเอ้ และน้องkris ค่ะ เพราะมีอีกหลายท่านที่กำลังออกทริปอยู่ค่ะ เพราะกระทู้นี้น่ารัก อ่านแล้วได้อมยิ้มกับที่มาของนามแฝงของนักเดินทางแต่ละท่าน

Back to Top
non non สะพายเป้ท่องโลก

jubilee
จำนวนโพสต์: 1,715
Rank:

ความคิดเห็นที่ 105 || โพสต์เมื่อ: 10 เม.ย. 2551 เวลา 15:23 น.

ไม่ได้ไปเที่ยวไหน ขอเฝ้าทู้นี้ด้วยคนครับ

http://sawet.multiply.com/

Back to Top
sawetatat@yahoo.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 106 || โพสต์เมื่อ: 10 เม.ย. 2551 เวลา 15:30 น.

คุณ ezzila  :     นามแฝงนี้พอเจ้าของเปิดเผยถึงที่มา จากที่ตั้งต้นเดินทางสมัยเด็กๆ สะอึก

ดังอิ๊ดๆๆ  เพื่อนเลยตั้งฉายาให้ว่าอิ๊ด จากนั้น จึงกลายเป็น e-mail: eudzilly สุดท้ายเข้ามาสู่

บอร์ดสีชมพูก็กลายร่างเป็น  ezzila ได้อย่างสวยงาม  ที่มานี่ยอดแบบต้องยกนิ้วให้เลยครับ

ฉายาที่เพื่อนตั้งเอามาผสมกับตัวเด่นๆของหนังญี่ปุ่น(เดาเอาจากเสียงลงท้าย ถ้าผิดขออภัย

ด้วยครับ) เป็นามแฝงที่มีตรรกกะของที่มาที่น่าภาคภูมิมากเลยครับ ส่วนรูปมดอเมซอนสวยงาม

เหมาะสมทุกอย่างที่จะวางไว้ใกล้ๆกับนามแฝง แต่รูปที่วาดเองนี่ไม่ธรรมดา แล้ว คิวพินพ์จาก

หนังนี่ดูน่ากลัว แต่พอกลายมาเป็นรูปฝีมือคุณวาดนี่กลับดูน่ารักสุดๆเลย ภรรยาผมนั่งดูรูปคุณ

อยู่นานทีเดียว คิวพินพ์ของคุณเหมือนกับว่าคุณละลายจิตวิญญาณของคุณลงสู่รูปนี้เลย จนดู

ว่าคิวพินพ์ของคุณจะมีชีวิตขึ้นมาจริงๆเลยนะครับขอชมเชยและชื่นชมด้วยใจจริงครับ

คุณ  J-R-J-J   :    มีที่มาเก๋ๆอีกแล้วครับ ไม่น่าเชื่อว่าคุณสามาถนำเสียงล้อเสียงเลียน

ชื่อเล่นของคุณ จี - ริบ -จิ๊บ -จิ๊ป มาเรียงจนเป็นนามแฝงที่เป็นเอกลักษณ์ของตัวคุณเองได้

ถ้าไม่เฉลยมาคงไม่รู้เลยว่าเอาชื่อเล่นไปแอบซ่อนอยู่ที่ J ตัวสุดท้ายนี่เองแต่เก๋ครับจำง่ายด้วย

เวลาเพื่อนๆเรียกคุณ เจอาเจเจ แล้วอาจจะเผลอไปนึกถึงดารานักร้องนักแสดงที่ชื่อเจลโล่ได้

ชื่อนี้มีเสน่ห์ทีเดียวครับ ส่วนโลโก้ลิงวิ่งนี่คุณคงมีความรู้สึกเองโดยสัญชาติญาณ ตอนเลือก

คุณเลยรู้สึกชอบเจ้าตัวนี้เป็นพิเศษอย่างนี้เขาเรียกว่ามี Sixth Sense อยู่ด้วยนะครับ

คุณ หัวฟู แก้มป่อง :   ใช้ลักษณะเด่นของตัวเองในปัจจุบัน (หัวฟู) นำมาผสมกับลักษณะ

เด่นในอดีต (แก้มป่อง) กลายมาเป็นหัวฟู แก้มป่องแล้วเอาโลโก้ลูกกลมๆ มาเด้ง ดึ๋งๆๆๆ อยู่

หน้านามแฝง น่ารักมากครับ ทั้งชื่อ ทั้งโลโก้ไปด้วยกันได้ดีทีเดียว เจ้าของนามแฝงอธิบาย

ลักษณะหัวฟูได้อย่างน่าประทับใจ จนผมเองพอจะจินตนาการภาพของคุณได้ไม่ยาก คงเป็นคน

น่ารักๆติดๆตลก+อารมณ์ดี สมชื่อที่คุณเลือกมาเลยครับ

อลาสก้า  ตอนที่ 1 Bear fishing at Brooks Lodge, Katmai, Alaska

อลาสก้า ตอนที่ 2 ไปดูเถ้าภูเขาไฟที่ Valley  of  10,000 smokes ,Katmai,Alaska 

วนอุทยานเดนาลี เพชรน้ำงามแห่งอลาสก้า

........ตื่นตาตื่นใจกับ Alaska Glaciers.........

นั่งรถไฟชั้น First Class ไปร่วมฉลองวันชาติที่ Seward.........Alaska

อลาสก้า ดินแดนแห่งฝัน.....ตอนจบ

Back to Top

ยูอิ
จำนวนโพสต์: 663
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 107 || โพสต์เมื่อ: 10 เม.ย. 2551 เวลา 16:53 น.

ขออนุญาตคุณจิตเดินทางเอาลิ้งค์วิธีใส่รูปแสดงตนมาให้...สำหรับคนที่ยังทำไม่เป็นค่ะ

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=2&No=89629

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 108 || โพสต์เมื่อ: 10 เม.ย. 2551 เวลา 17:04 น.

คุณ ต๋อมนกป่า :   ต๋อมคือนิคเนม+นกป่าที่เป็นนามปากกาที่ใช้เขียนกลอน เอามารวมกัน

กลายเป็นต๋อมนกป่า เจ้าของนามแฝงส่งสัญญาณชัดเจนครับ รักอิสระ เสรีเหมือนนก รักสงบ

และใจดีเหมือนกระต่ายที่เอามาเป็นโลโก้ บนบอร์ดนี้ผมได้พบกับเพื่อนๆที่มีแนวคิดอนุรักษ์นิยม

หลายต่อหลายคน ส่วนลึกจริงๆผมก็เป็นคนรักธรรมชาติเพราะทำงานใกล้ชิดธรรมชาติมาตั้งแต่

จบ เวลาเข้าป่าหลายๆคนเขากลัวผีสางนางไม้เจ้าป่าเจ้าเขา แต่ผมกลับรู้สึกสว่างสไวอยู่ในใจ

สงบลึกลงๆจนเหมือนตัวเองแทรกเข้าไปอยู่ในสายธารแห่งความสงบสงัด สุขใจจนธิบายเป็น

ตัวอักษรหรือคำพูดไม่ได้เลย ผมว่าคุณ ต๋อมนกป่า คงรู้สึกได้เหมือนกับผมเช่นกัน

คุณ สนุกประเทศ  :  ภาษาไทยเรามีรากศัพท์มาจากทางอินเดียอยู่แล้วครับ ทีนี้ภาษา

อังกฤษ Pradesh ตัวนี้ เดาว่าพื้นฐานคงมาจากภาษาอินเดียแน่ๆ ที่เลือกมาเป็นนามแฝงส่วน

หนึ่งผมคิดว่าคุณคงประทับใจในอินเดียอยู่ไม่น้อย พอเอาคำว่าสนุกมาต่อด้านหน้ามันดูเหมือน

จิ๊กซอที่เหมาะเจาะลงตัวไปหมดเหมาะสมที่จะสื่อถึงเพื่อนๆว่าคุณเป็นคนรักการเดินทาง และ

ทุกๆการเดินทางของคุณเต็มไปด้วยความสนุกสนานในทุกๆประเทศที่คุณย่างเท้าก้าวเข้าไป

ความหมายดีทีเดียว รูปภาพนั้นทำขึ้นมาด้วยตัวเอง น่าภูมิใจมาก ขณะเดียวกันก็ส่งต่อทั้งความ

หมายและความรู้สึกไปสู่นามแฝงด้านบนด้วย ยอดเยี่ยมมากครับ ส่วนเป็ดน่ารักดีครับ ถ้าความ

จำผมไม่ผิดพลาด โลโก้อันนี้เป็นอันแรกที่เห็นระหว่างที่ตอบกระทู้นี้อยู่ครับ  พูดไปแล้วอย่า

โกรธผมนะครับ พอเห็นนามแฝงอันนี้บนบอร์ดทีไรทำให้นึกถึงเพลงดังๆ เพลงหนึ่งที่เอื้อนลง

ท้ายว่ารักเธอประเทศไทยไปเสียทุกครั้งทั้งๆที่คุณไขปริศนาออกมามันไม่เกี่ยวกันเลยสักนิด

ผมอาจจะเป็นคนช่างจินตนาการมากไปหน่อยครับ

คุณ ratta :    สมาชิกอาวุโสบนบอร์ดอีกคนที่มีคุณวุฒิและวัยวุฒิพอๆกับคุณม้าแก้ว 

สมาชิกส่วนใหญ่บนบอร์ดสีชมพูก็เรียกพี่เหมือนคุณม้าแก้วทั้งนั้นเลยครับ วันนี้คุณ ratta

มาเฉลยแล้วว่านำมาจากตัวแรกของชื่อจริง ชื่อนี้ใช้มาตั้งแต่สมัครเป็นสมาชิก และไม่เคย

เปลี่ยนไปจากนี้อีกเลย พอผมเข้ามาเมื่อสองปีกว่าๆที่แล้วก็เห็นนามแฝงนี้แจมอยู่ตามกระทู้

บ่อยๆ บางทีก็มีมาเยี่ยมผมทั้งในกระทู้ นอร์เวยและอังกฤษ  ก็คล้ายๆกับสมาชิกอาวุโสคนอื่นๆ

คือไม่ค่อยได้ปรากฏนามแฝงให้เห็นได้บนบอร์ดบ่อยนัก แต่ผมรู้ว่าดูอยู่ตลอด เพราะคุณ ratta

มีความผูกพันอยู่กับบอร์ดสีชมพูนี้มากทีเดียว ไม่น่าเชื่อว่าเป็นนักเดินทางที่มีความอดทนและ

สมบุกสมบันสูงมากสวนทางกับอายุ ทริปเปรูที่ไปพร้อมกับคุณหนุ่มน้อยเป็นบทพิสูจน์ได้อย่างดี

ตอนนี้ได้ยินแว่วๆว่าเกษียณแล้วจะไปเที่ยวให้ทั่วทั้งทวีป แต่ไม่ได้บอกว่าทวีปไหน ถ้าให้เพื่อนๆ

เดากันรับรองว่าร้อยละ 80ผิดแน่นอน เพราะทวีปที่คุณ ratta จะไปเที่ยวให้ทั่วทั้งทวีปคือ

อัฟริกาครับ คุณ ratta เป็นนักเดินทางที่มีความมุ่งมั่นสูง พอๆกับการเป็นนักอนุรักษ์นิยม

สมาชิกอาวุโสท่านนี้น่ายกย่องไม่น้อยไปกว่าคุณม้าแก้วเลยครับ

Back to Top

หมูอึ๋ม
จำนวนโพสต์: 4,654
Rank:

ความคิดเห็นที่ 109 || โพสต์เมื่อ: 10 เม.ย. 2551 เวลา 18:17 น.

ชอบกระทู้นี้เหมือนกันคะ ที่ใช้หมูอึ๋ม เพราะเป็นชื่อร้านราดหน้าคะ แฮะ แฮะ เลยขออนุญาตเจ้าของเว็บไซต์ และเจ้าของกระทู้โฆษณาร้านไปในตัวเลยแล้วกันนะคะ ขายราดหน้าอยู่คะ อยู่แถวๆ ก่อนตลาดคลองเตย ตรงข้ามการไฟฟ้านครหลวงคลองเตย หน้าปากซอยชุมชนเทพประทาน หากผ่านมาหรือมีเวลาว่าง เรียนเชิญเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มากินกันได้คะ ชื่อร้าน "ราดหน้าหมูอึ๋ม" มีการันตีความอร่อยด้วยนะ

http://www.pantip.com/cafe/chuanchim/bkk/klongtuey_01.html

http://www.7chimpai.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=564485&Ntype=2

ส่วนรูปก็เป็นรูปตัวเองตามสถานที่ต่างๆ ที่ไปเยี่ยมเยือนคะ เปลี่ยนไปเรื่อยตามอารมณ์

ลาวใต้   เชค & ออสเตรีย   ฮ่องกง & มาเก๊า    พม่   ฮานอย-ซาปา    เว้-ฮอยอัน    ฝรั่งเศส & สวิสเซอร์แลนด์    เซี่ยงไฮ้-โจวจวง-ซูโจว-อู๋ซี-หังโจว-หวงซาน   ญี่ปุ่น    สิงคโปร์   มัลดีฟส์    ราชาสถาน+อักรา    ต้าถง-ปักกิ่ง-เฉิงเต๋อ  จิ่วจ้ายโกว-หวงหลง   ชวา-บาหลี   อียิปต์    

Back to Top
mooumm@hotmail.com

cobain
จำนวนโพสต์: 4,543
Rank:

ความคิดเห็นที่ 110 || โพสต์เมื่อ: 10 เม.ย. 2551 เวลา 23:14 น.

ชื่อนักร้องของวงดนตรีที่ชอบน่ะครับ แบบชอบมากๆร้องได้เกือบทุกเพลง

my girl my girl, don't lie to me tell me when did you sleep last night?

มรณํ เม ภวิสฺสติ ความตายจักมีแก่เรา

หัวใจของการภาวนาคือการมีสติในชีวิตประจำวัน

ฟังธรรมหลวงพ่อปราโมทย์ อยากพ้นทุกข์คลิ๊กให้ไว http://wimutti.net/pramote/ 

facebook.com/Tony.Adisorn

Back to Top
nongcolorlab@hotmail.com

kook-tip
จำนวนโพสต์: 1,869
Rank:

ความคิดเห็นที่ 111 || โพสต์เมื่อ: 11 เม.ย. 2551 เวลา 00:04 น.

สวัสดีค่ะพี่จิต ตามมาอ่านอยู่เสมอนะคะ เพื่อมาอ่านที่มาของเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ในบอร์ดนี้อีกค่ะ เห็นด้วยเลยค่ะ ที่อยากให้ปักหมุดต่อไป เผื่อคนอื่น ๆ ที่ออกทริปจะได้กลับมาร่วมแจมด้วยค่ะ

ขอบคุณพี่จิตด้วยนะคะที่ไปส่งข่าวให้ในกระทู้ของเราน่ะคะ มาแอบขำคุณ MNP ด้วยค่ะว่าเข้าใจคิดจริง ๆ ต่อไปนี้แทนที่จะคิดว่า MNP ย่อมาจากชื่ออะไรนะ ก็คงคิดถึงคุณหมอคนนั้นทุกทีแน่เลยค่ะ

หลังจากอ่าน ๆ ที่มาที่ไปของนามแฝงของเพื่อน ๆ แล้ว บางคนเนี่ยสุดยอดเลยนะคะ และมีที่ไปที่มาที่น่าสนใจทั้งนั้นเลยค่ะ สนุกดีค่ะ ชอบ ๆ

Back to Top
pomgpo@yahoo.com

Guest_ratta
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 112 || โพสต์เมื่อ: 11 เม.ย. 2551 เวลา 09:05 น.

ให้ตายเถอะโรบิน ทำไมคุณจิตฯ ไม่เปลี่ยนอาชีพเป็นหมอดู รับรองว่าต้องมีลูกค้าตรึมแน่ๆ เลยค่ะ ถูกต้องแล้วค่ะ ถึงไม่ค่อยได้โพส แต่ก็แอบอ่านของน้องๆ มาตลอด เพราะตอนนี้ไม่ค่อยมีเวลามาพิมพ์เลย ถูกมอบหมายงานให้เยอะขึ้นตามน้ำหนักตัวที่เพิ่มขึ้นน่ะค่ะ อิอิ

เมื่อก่อนคุณเฮงจิมิน (ตอนนี้แกเสียไปแล้ว) จะบอกว่าหน่วยให้กำลังใจคือพี่ ratta  เพราะตอนนั้นยังมีเวลาว่างมาให้กำลังใจน้องๆ ตลอดค่ะ ตอนนี้ก็ยังแอบลุ้นน้องๆ สนับสนุนให้ไปเห็นโลกกว้างอยู่เงียบๆ ค่ะ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 113 || โพสต์เมื่อ: 11 เม.ย. 2551 เวลา 09:43 น.

คุณ kof  :    นี่เป็นทั้งนามแฝงและชื่อเล่นด้วยในตัว สั้น ตรงตัวและเรียบง่าย เรียนตามตรง

ว่าไม่เคยพบกัน บนบอร์ดสีชมพูนี้เลยสักครั้ง หรืออาจเป็นเพราะผมคงโลดแล่นไปได้ไม่ทั่วทุก

บอร์ดที่มีอยู่มากก็เป็นได้ครับ ยินดีรู้จักนะครับ โลโก้ม้ามีเขา ยูนิคอน นี่คลับคล้ายคลับคลาว่า

จะอยู่ในเทพนิยายของกรีก(เคยเห็นในหนังน่ะครับ) คงเป็นม้าวิเศษแต่ไม่แน่ใจว่าบินได้เหมือน

เพ็กกาซูส หรือเปล่า แต่ม้านี่ไม่ว่าจะอยู่ในนิยายหรือเป็นม้าแข่งอยู่ในสนามม้า มันก็เป็น

พาหะนะของการเดินทางอยู่ดี หรือน่าจะสื่อได้อีกอย่างคือชอบเดินทางเหมือนคุณ  kof นี่แหละ

ภาพขาวดำใต้นามแฝงนี่ ส่งภาษาผ่านแววตาของเด็กมาเลย เด็กไม่มีมายา จะยากดีมีจน เด็กๆ

ทุกคนจะมีแววตาเหมือนกันหมดทุกชาติทุกภาษา นั่นคือบริสุทธิ์และไร้เดียงสา ยอดเยี่ยมครับ

คุณ vecchio :   เห็นบ่อยๆและเห็นมานานบนบอร์ดสีชมพูนี้ ชื่อนี้เป็นอีกชื่อหนึ่งที่เดายาก

เพราะเจ้าของเล่นเอาไปซ่อนเสียไกลถึง อิตาลี่โน่น สะพาน Ponte Vecchio ที่เมือง Firenze

คือที่มาของนามแฝงนี้ครับ เจ้าของบอกสะพานนี้ไม่มีอะไรเด่นเป็นพิเศษ นอกจากชื่อ  ทุกครั้ง

ที่นามแฝงนี้ปรากฎขึ้นบนบอร์ด ผมก็ได้แต่ถามถึงที่มาอยู่ในใจ จนสุดท้ายก็นอนก่ายหน้าผาก

เพราะคิดยังไงก็คิดไม่ออก ชื่อนี้พอออกเสียงแล้วน่าจะฟังดูดีตามสำเนียงอิตาลี(เดาอีกแล้ว

ครับ)  นี่ถ้าผมมีโรงงานผลิตเสื้อผ้าแฟชั่นๆอยู่ด้วยละก็ คงต้องขอซื้อลิขสิทธิ์ไปใช้แล้ละครับ

เก๋ดีนะ หรือเพื่อนๆว่าไม่จริง โลโก้รูปกระต่าย แล้วกระต่ายอ้วนๆขยันวิ่งใต้นามแฝงของคุณ

นี่มีชีวิตชีวามากเลย จนอยากจะบอกว่าที่ผมจำคุณได้แม่นยำก็เพราะกระต่ายอ้วนขยันวิ่งตัว

นี้แหละ ครับ

Back to Top

jubilee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 114 || โพสต์เมื่อ: 11 เม.ย. 2551 เวลา 11:34 น.

คุณหมูอึ๋ม เป็นคนแรกที่ผมเดาชื่อถูก เพราะร้านนี้ผมกินประจำ (ไม่ได้ไปซื้อเองเพราะเพื่อนที่ทำงานซื้อมาบ่อยๆ)ว่าจะถามหลายทีแล้วครับ ยืนยันความอร่อยและ ความนุ่มของหมู

555555

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 11 เม.ย. 2551 เวลา 11:36 น. โดย jubilee

Back to Top

จันทร์เคียว
[ นักเขียนเรื่องเดินทาง ]
จำนวนโพสต์: 291
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 115 || โพสต์เมื่อ: 11 เม.ย. 2551 เวลา 11:39 น.

เข้ามาคารวะคุณจิตเดินทาง 1 จอก (แต่พันครั้ง )
ประมวลจากประสบการณ์แล้วต้องขอเรียก-ท่านพี่

ท่านพี่ขยันหาเวลามาตอบทุก ๆ คนได้ถี่ถ้วนแท้
นับถือ นับถือ

หะแรกว่าจะแอบให้ ค้อน  แบบขำ ๆ เหมือนมุขที่เคยเล่นประจำ
เวลามีใครถามว่า อ้าว..ก็จันทร์แล้ว เคียวแล้ว ค้อนล่ะ หายไปไหน
คราวนี้...ถึงคราวที่ต้องเก็บ ค้อน  ไว้ในใจซะแล้วค่ะ

อ่านหนังสือเพื่อเปิดหัว  เดินทางเพื่อเปิดใจ  ซ.ต.พ. คนหนีบหนังสือพร้อมเดินทาง จึ่งเปิดหัว-ใจ  

Back to Top
Master Yindee

วัวน้อย
จำนวนโพสต์: 157
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 116 || โพสต์เมื่อ: 11 เม.ย. 2551 เวลา 12:36 น.

เอ ผมจะช้าไปหรือเปล่าเนี่ย ขอด้วยนะครับ  

คือชื่อเล่นผมชื่อโคครับ และโคเนี่ยไม่ได้มาเพราะโชคช่วยนะครับ เด็กๆอยู่โรงเรียนประจำเพื่อนเจอชื่อพ่อซึ่งเป็นชื่อดอกไม้ชนิดหนึ่ง ( ตามคนสมัยก่อนที่ชอบตั้งชื่อผู้หญิงในเด็กผู้ชาย )  คงเดาออกนะครับ ว่าดอกอะไรสวยมากๆ เหอๆ เพื่อนมันเรียกมาตั้งแต่ ป.3 คิดดูก็ 20 กว่าปีแล้ว

พอมาล็อกอิน ก็เลยใช้วัวแทนโคครับ ส่วนน้อยนั้นตามหลักแล้ว ตัวเรานั้นใหญ่ดูดุดันถ้าเอามาผสมแล้ว เกรงว่ามาใช้กับบอร์ดคิกคุสีชมพูแล้ว ออกจะเสียบรรยากาศอรรถรสของบอร์ดไป ด้วยประการฉะนี้ครับ

มีเกร็ดเล็กๆมาเล่าให้ฟังพอขำๆ   เด็กๆเพื่อนโทรไปที่บ้านบอกขอสาย ...โค  ครับ   คุณพ่อตอบกลับไปว่า พูดสายอยู่ครับจากไหนครับ  เพื่อน........เออ งั้นขอสาย....โค จูเนียส์ครับ ฮาฮา มันกวนจริงๆ

แวะมาประจำครับบอร์ดน่ารักดีครับ แต่ไม่ค่อยได้โพส ได้รับความรู้เวลาไปเที่ยวจากในนี้ทั้งนั้น

Back to Top

Guest_kai
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 117 || โพสต์เมื่อ: 11 เม.ย. 2551 เวลา 14:43 น.

ถามทีเล่นทีจริงว่า คุณเริ่มแบกเป้เมื่ออายุเท่าไหร่ และนั่นมันกี่ปีมาแล้ว

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=2&No=98723&picfolder=trekking&PHPSESSID=8oqfh2dj52r51kmbhsih07udc6#top

สำรวจอายุคนสะพายเป้ท่องโลก อยู่ในช่วงไหนกันคะ 21-30, 31-40, 41-50, 51-60, >60

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=2&No=77964&picfolder=trekking&PHPSESSID=8oqfh2dj52r51kmbhsih07udc6#top

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ เรียนจบด้านไหน ที่ไหน แวะมาบอกด้วยครับ

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=2&No=68473&picfolder=trekking&PHPSESSID=8oqfh2dj52r51kmbhsih07udc6#top

Back to Top

Guest_kai
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 118 || โพสต์เมื่อ: 11 เม.ย. 2551 เวลา 14:55 น.

เอาเงินไหนมาเที่ยวกันเนี่ยคับ

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=2&No=85962&picfolder=trekking&PHPSESSID=8oqfh2dj52r51kmbhsih07udc6#top

Back to Top

Guest_Zuzi
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 119 || โพสต์เมื่อ: 11 เม.ย. 2551 เวลา 17:01 น.

ท่ากระทู้นี้จะหนุกกว่ากระทู้โพสต์เที่ยวอีกค่า

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 120 || โพสต์เมื่อ: 11 เม.ย. 2551 เวลา 17:40 น.

ตอนนี้มาถึงหน้าที่ 3 แล้ว พอดีคุณ จันทร์เคียวเข้ามาเยี่ยมอีกหน ดูเหมือนอยากจะถามผม

อยู่เหมือนกันใช่ไหมครับว่าเอาเวลาและเรี่ยวแรงที่ไหนมาตอบ จริงๆตั้งใจจะตอบตอนปิดกระทู้

ครับ แต่ตอนนี้พักการตอบแล้วหันมาคุยก่อนได้ครับ ตอนแรกก็ไม่ได้คิดว่าเพื่อนๆจะตอบรับมาก

มายขนาดนี้ ว่าไปแล้วมันก็เป็นเรื่องส่วนตัวของเพื่อนๆทุกคน ผมต้องระวังมากไม่ให้ไปก้าวล่วง

ความเป็นส่วนตัวนี้  ทีนี้พอเพื่อนๆตอบรับมามากอย่างนี้ มีไมตรีจิตพร้อมที่จะเล่าถึงที่มาที่ไป

อย่างนี้ ผมผู้เป็นเจ้าของกระทู้จะต้องมี  response ในเชิงบวกกับเพื่อนทุกคนที่เข้ามาครับ

มาถึงตอนนี้ความตั้งใจคือตอบทุกคนครับ แล้วต้องตอบให้ เจ้าของนามแฝงที่เข้ามาเปิดเผย

มีความรู้สึกอบอุ่นและเป็นกันเอง เป็นการสื่อสารสองทางครับ ผมอาจจะพิมพ์ผิดหรือใช้ตัว

อักษรไม่ถูกต้องบ้างหรือปล่อยไก่ไปบ้างในบางครั้งก็คงต้องขออภัยด้วยครับ อีกอย่างคือว่ากระ

ทู้นี้สุดท้ายต้องกลับไปอยู่ในไฟล์ จิตเดินทาง ผมก็เลยอยากให้กระทู้นี้เป็นอะไรดีๆในความรู้สึก

ทุกๆครั้งที่กลับมาดูในวันข้างหน้าครับ

Back to Top

เหล้าสี
จำนวนโพสต์: 29
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 121 || โพสต์เมื่อ: 11 เม.ย. 2551 เวลา 19:12 น.

สวัสดีค่ะคุณจิตเดินทาง ขอแจมด้วยค่ะ  
เห็นชื่อเราแล้ว ก็คงจะรู้ได้โดยปริยายแน่ๆ  
แต่ก็มีความหมายเป็นนัยๆอยู่บ้างนะ ไม่ใช่ขี้เมาอย่างเดียวนะ
เหล้าสี เราใช่เล่นคำเอาอ่ะ คือ เล่าเรื่องผ่านสี (มานเป็นงานของเราอ่ะ) แล้วโดยส่วนตัว เพื่อนก็บอกว่าขี้เหล้าเมายาด้วย (แต่เราว่าไม่จิงนะ) หะหะหะ
ส่วนโลโก้ เป็นป้ายบอกทางเพราะว่า เราชอบอ่ะ ชอบหลงทางบ่อยๆ ต้องเก็บ RC check point ตามทางไปเลื่อยๆ ไม่งั้นจะไม่เจอจุดนัดหมายแน่ๆ แต่แค่ในห้างฯเท่านั้นนะที่หลง ที่อื่นไม่ค่อยหลงอ่ะ
ส่วนรูป เป็นรูปเราเอง แล้วเอามาทำนีออนอ่ะ มองแล้วมานเอ๋อๆเหมือนตัวจิงดี แถมมานก็ดูแปลกๆ ผิดสัดส่วน ขัดๆลูกตาดีด้วยอ่ะ หะหะหะ

I can make booking for fly anywhere in world or in thailand( discount  20% ) if u need it.

Back to Top

หนอนน้อยท่องโลก
จำนวนโพสต์: 9,085
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 122 || โพสต์เมื่อ: 11 เม.ย. 2551 เวลา 21:48 น.

เข้ามาสวัสดีพี่จิตเดินทางอีกครั้งค่ะ  หนอนน้อยตัวนี้จะค่อยๆกระเดิ๊บๆท่องโลกไปเรื่อยเท่าที่หาโอกาสได้ค่ะ  เรื่องเที่ยวเนี่ย นานแค่ไหนก็รอได้ค่ะ 

Germany     Taipei (Taiwan)     Japan Koyo         Egypt        USA (San Francisco, Houston)     Nepal Poonhill  Shangri-la  Italy  Japan Hanami     Indonesia  South Korea  Czech Austria Hungary     Greece       South Vietnam    Japan Winter      South Africa and Zambia       Ladakh, India

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 123 || โพสต์เมื่อ: 12 เม.ย. 2551 เวลา 06:30 น.

คุณ ผู้หญิงตะวันออก :  จำได้เมื่อหลายเดือนก่อน ตอนเริ่มเปิดประตูเข้ามาในบอร์ดสีชมพู

ในตอนเช้าตรู่แบบนี้ กวาดตาผ่านไปจนทั่วแต่มีอะไรสะดุดตาอยู่อย่างในส่วนของกระทู้ปักหมุด

ปิ่น อูล หวิ่น โดย  ผู้หญิงตะวันออก กำลังงัวเงียๆอยู่เปลี่ยนเป็นตาสว่างโดยฉับพลัน นามแฝง

ไครนะช่างดูโดดเด่น ฟังดูลึกซึ้ง จนอดที่จะภาคภูมิใจไปกับผู้เป็นเจ้าของด้วยไม่ได้ ที่พูดมานี่

จากความรู้สึกตัวเองจจริงๆไม่มีเสแสร้งแน่นอนครับ วันนี้เจ้าของมาแล้วมาเฉลยความหมาย

และความในใจออกมาได้อย่างงดงาม ชนิดที่ว่าผมชิดซ้ายไม่ต้องพากย์กันไปเลย แต่มีติดใจ

อยู่นิดนามแฝงทอฝันนี่หวานแหว๋วมากเลย  ฟังดูเหมือนเจ้าของละทิ้งด้วยเหตุเพราะการเดิน

ทางในเบื้องต้นมาถึงจุดอิ่มตัวในระดับหนึ่งมีความรักมีครอบครัวอะไรทำนองนั้น แล้วก็เปลี่ยน

มาเป็นผู้หญิงตะวันออกที่มีความภาคภูมิ ความมุ่งมั่น และอุดมการณ์ ถ้าจะให้เดาคิดว่าพอก้าว

ไปสู่อีกจุดหนึ่งพวกเราคงจะได้เห็นนามแฝงที่แฝงความหมายอย่างลุ่มลึกกินใจจากเจ้าของนี้

ให้เห็นได้บนบอร์ด เลยอยากจะขออนุญาตใช้คำพังเพยจากพุทธศาสนามาเปรียบเทียบให้ฟังว่า

งดงามในเบื้องต้น  งดงามในท่ามกลาง  งดงามในที่สุด (ตอนนี้ยังไม่มาครับ) ส่วนโลโก้เจ้าของ

บอกมาแล้วว่าชอบ ส่วนรูปผู้หญิงอินเดียนั่งขายดอกไม้นั่นผมก็ต้องบอกว่าชอบด้วยเหมือนกัน

สื่อความหมายออกมาอย่างลึกซึ้งจนผมไม่กล้าตีความ(กลัวผิดครับ)แต่ที่แน่ๆคือความงดงาม

ในท่ามกลาง ในความเป็นผู้หญิงตะวันออกอย่างแท้จริง ขอชื่นชมด้วยใจจริงครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 124 || โพสต์เมื่อ: 12 เม.ย. 2551 เวลา 09:43 น.

คุณ หมูอึ๋ม   :    ถ้าไม่ใช่คนทานราดหน้าเป็นประจำอย่างคุณ jubilee แล้วละก็รับรองคาดไม่

ถึงเลยว่าความหมายนี้มีที่มาอย่างเปิดเผย อยู่ใต้จมูกเราที่คลองเตยนี่เอง วันนี้เจ้าของร้านมา

เองมาอย่างเปิดเผยด้วยความภาคภูมิในความเป็นร้านดัง เลยเอามาเป็นนามแฝงบนบอร์ดสี

ชมพูนี้เสียเลย ยอดมากเลยครับคราวนี้เพื่อนๆบนบอร์ดคงจินตนาการเจ้าของนามแฝงได้อย่าง

ถูกต้อง ไม่หลงออกนอกลู่นอกทางไปจนกู่ไม่กลับ  รูปเจ้าของนามแฝงยืนยันในความเปิดเผย

จริงใจบอกมาเลยว่ายินดีต้อนรับเพื่อนๆสมาชิกทุกคน ตอนนี้ถนนทุกสายย่อมมุ่งสู่ร้านหมูอึ๋ม

อย่างไม่ต้องสงสัย ไม่เว้นแม้กระทั่งตัวเจ้าของกระทู้เอง แต่เวลาไปจะไม่บอกว่าเป็นจิตเดินทาง

หรอกนะครับ กลัวคุณหมูอึ๋มตกใจระคนไปกับความผิดหวังน่ะครับ โลโก้นี่ดูขึงขังดีครับ ตอนนี้

ถ้าเผื่อหาเตาหลิวกับกระทะไปใส่ในมือเถ้าแก่ในแต่ละมือได้นี่ ทั้งนามแฝง รูปภาพและโลโก้

ดูแล้วบอกได้คำเดียวว่า PERFECT ครับ

คุณ  cobain  :   คงเป็นคนแรกที่ผมเห็นในกระทู้ที่มีความฝันถึงนักร้องคนโปรดในดวงใจ

คล้ายๆเพื่อนบางคนเลยอินมาเป็นนามแฝงเสียเลย ก็คนทุกคนต่างก็มีความฝันไครจะไปห้ามใจ

ได้ละครับ โดยเฉพาะกับคนที่เป็นฮีโร่ในดวงใจนี่นะ ชื่นชมกับที่มาด้วยคนครับ  รูปนี่ถ้าเดาไม่

ผิดต้องเป็นนักร้องคนโปรดของคุณแน่นอนภาพนี้ดูเหมือนเขากำลังปลดปล่อยจิตวิญญาณไป

กับเสียงเพลงที่เขาเล่นเลย คุณว่าไม๊ แต่โลโก้ของคุณนี่แปลก ธงสวัสดิกะของฮิตเล่อร์ กับคน

ยืนอยู่ดูเผินๆเหมือนจะเป็นฮิตเล่อร์ แต่ไม่ใช่แน่ๆ หนวดนี่อย่างนึงละ หูกระต่ายนี่ก็อีกอันนึงละ

นี่ถ้าฮิตเล่อร์ตัวจริงฟื้นคืนชีพมาคงออกมาไล่ล่าคุณน่าดูเลย คุณนี่มีอารมณ์ขันอยู่ลึกๆไม่เบา

เลยทีเดียวครับ

Back to Top

maminoi
จำนวนโพสต์: 1,796
Rank:

ความคิดเห็นที่ 125 || โพสต์เมื่อ: 12 เม.ย. 2551 เวลา 10:34 น.

ว่าไปแล้วในเรื่องรูปภาพ ก็ชอบรูปเด็กลากกระเป๋าของคุณเดินทางนะคะ เพราะดูน้องเค้ากระตือรือร้นที่จะเดินทางลากกระเป๋าใบใหญ่เชียว น่ารักดี ช่างสรรหา

(((((((((ไม่มี ไม่หาย)))))))))

Back to Top
noies15@hotmail.com noies15@hotmail.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 126 || โพสต์เมื่อ: 12 เม.ย. 2551 เวลา 11:34 น.

เดาว่าคงมีหลายคนชอบเหมือนที่คุณ maminoi บอกนี่แหละ ผมกับภรรยาชอบหนุ่มน้อยคนนี้

มาก  วันนั้นที่ท่าเทียบเรือ ferry  Volda ใน Norway มีสิ่งดีๆเกิดขึ้นต่อหน้าต่อตา ขณะที่เรือ

กำลังเทียบท่า พ่อหนุ่มคนนี้มากับแม่ ลงจากรถมาก็คว้ากระเป๋าเดินทางจากแม่ไปเลย แล้วเดิน

ดุ่ยๆ ลิ่วๆจนแม่เขาตามไม่ทัน พอไปถึงปากทาง rampที่ลงเรือหันมาไม่เจอแม่ ท่าทางเหมือน

เริ่มจะร้องให้ แม่ต้องวิ่งไปปลอบ แล้วจูงมือลงเรือหายลับไป ผมพยายามกดชั๊ตเตอร์ไล่ตาม

เท่าที่จะทำได้ พ่อหนูออกท่าทางที่ภูมิใจที่เขาได้แสดงความเป็นสุภาพบุรุษออกมาได้อย่างน่า

รักมาก อย่างที่เห็นในภาพ นั่นคือที่มาของภาพนี้ครับ  คุณ maminoi ยังไม่ไปตุรกีอีกหรือครับ

ไปแล้วอย่าลืมกลับมาโพสรูปให้เพื่อนๆดูบ้างนะ เที่ยวให้สนุกนะครับ

Back to Top

khaiyoy
จำนวนโพสต์: 715
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 127 || โพสต์เมื่อ: 12 เม.ย. 2551 เวลา 16:36 น.

khaiyoy  : มาจากหนังเรื่อง เพื่อนสนิท โดนสุดๆๆ ดูแล้วมัน อิน ได้ใจจริงๆๆ

รูป การ์ตูน ลูฟี่ : เป็นพระเอกในเรื่อง วันพีซ เป็นโจรสลัดตามล่า หาความฝัน ไปทั่วหล้า ร่วมเดินทางไปกับ
                         เพื่อนแท้ บุคลิก เสียสละ รักพวกพ้อง ไม่เคยท้อ มีความพยายามเป็นเลิศ

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=34&topic_no=126414&topic_id=127943  หนึ่งหนุ่ม..เหงาๆ..เงอะเงะ..หลีเป๊ะ อาดัง ราวี

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=2&topic_no=158446&topic_id=160385&&page=1  ตะลุยเดี่ยวเที่ยวลาวใต้ 

"เหนือจุดหมายปลายทาง คือ มิตรภาพระหว่างเพื่อนร่วมทาง" 

....เราเป็นสิ่งมีชีวิตที่แสนธรรมดา....แต่ควรค่าแก่การคงอยู่.....
Back to Top

maminoi
Rank:

ความคิดเห็นที่ 128 || โพสต์เมื่อ: 12 เม.ย. 2551 เวลา 18:12 น.

คุณจิตเดินทาง ขอโทษด้วยเขียนชื่อผิดในคห 125ค่ะ
ตุรกีไปวันที่ 9 พ.ค. ค่ะ สงกรานต์ไม่ไปเที่ยวไหนเหรอคะ ส่วนหน่อยพรุ่งนี้จะไปวิปัสนาที่โคราชค่ะ แล้วจะเอาบุญมาเผื่อค่ะ

(((((((((ไม่มี ไม่หาย)))))))))

Back to Top
noies15@hotmail.com noies15@hotmail.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 129 || โพสต์เมื่อ: 12 เม.ย. 2551 เวลา 19:47 น.

อยู่ครับไม่ได้ไปไหน แล้วต้องขอบคุณในบุญที่คุณ maminoi จะนำมาเผื่อด้วยนะครับ

Back to Top

Guest_อุ๋ย
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 130 || โพสต์เมื่อ: 12 เม.ย. 2551 เวลา 20:12 น.

นามแฝงและ avatar ของเพื่อนในนี้หลายคน ถ้าไม่บอก นึกไม่ถึงจริงๆค่ะ

Back to Top

pa_daeng
จำนวนโพสต์: 144
Rank:

ความคิดเห็นที่ 131 || โพสต์เมื่อ: 12 เม.ย. 2551 เวลา 21:02 น.

มาจากชื่อเล่น ที่หลาน ที่เกิดจากน้องสาวเรียกอ่ะค่ะ

ไม่มีเหตุผล ไม่รู้เรื่องราว

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 132 || โพสต์เมื่อ: 13 เม.ย. 2551 เวลา 06:25 น.

คุณ วัวน้อย :   เล่าเรื่องที่มาของนามแฝงได้สนุกทีเดียว ที่มานี่เพื่อนๆอ่านแล้วเคลียร์

แต่ Hiighlight นี่สี่ครับน่าสนใจ  นั่นคือฉายาที่เพื่อนๆตั้งให้ตอน ป.3 จนตอนหลังไครๆก็

เรียกคุณมาอย่างนั้นตลอด คุณทิ้งปริศนาไว้ให้ผมกับเพื่อนๆในเรื่องชื่อดอกไม้ด้วย สำคัญ

ไม่เบา  ตอนนี้ผมขอขึ้น Time Machine ย้อนเวลาหาอดีตไปสู่วัยเยาว์บ้าง ตอนเด็กราวๆ

สัก 10 ขวบได้ ผมเห็นเด็กนักเรียนหญิงห้องข้างๆ(สมัยก่อนแยกห้อง ชาย - หญิง)มักจะล้อ

เพื่อนๆด้วยกันว่าใยดอกหน้าวัวอยู่บ่อยๆ ตอนนั้นผมไม่รู้จักจริงๆก็เลยลองถามเพื่อนห้องเดียว

กันดู เพื่อนนตอบมาว่า ไอ้โง่ ไม่รู้จักดอกอุตพิษหรือไง(ดอกที่มีกลิ่นอุจจาระ) ไครๆเขาก็รู้กันทั้ง

นั้นแหละ ดอกหน้าวัวที่ว่าคือดอกหน้าโคที่คุณกล่าวถึงถูกต้องไหมครับ คุณมีเกร็ดขำขันที่ยิ่ง

เล่าเพื่อนๆก็ยิ่งเห็นคุณลักษณะทางกายภาพ&มโนภาพของคุณได้ชัดเจน นี่คือคุณวัวน้อยตัวโต

อารมณ์ดี เปิดเผยและจริงใจ แต่โลโก้นี่สวนทางกับนามแฝง เจ้าของอาจมีมุขอะไรเด็ดๆมาให้

เพื่อนๆได้สนุกอีกก็เป็นได้นะครับ

คุณ เหล้าสี : นามแฝงนี้ไม่คุ้นตาเลยละครับ ผมว่าคุณแอบดูอยู่เงียบๆเป็นประจำ แต่วันนี้

คงอดรนทนไม่ได้เลยหลง ล็อกอินตามเพื่อนๆเข้ามาด้วยอีกคน ยินดีรู้จักนะครับ นามแฝงคุณนี่

ลึกซึ้ง ฟังแล้วเพื่อนๆหลายคนอย่างเช่น คุณ jubilee คงคอแห้งขึ้นมาทันทีเลย แรกเห็นนี่ผมก็

เดาเอาว่าคุณ ส่งสัญญาณถึงเพื่อนๆว่า เหล้าของฉันนี่มีหลายสีนะ ไม่ใช่มีแต่สีน้ำตาลแกมไหม้

สีเดียวอย่างที่เราๆเข้าใจกัน แต่พอคุณเฉลยออกมา ผมคงต้องถอนหายใจออกมาอีกครั้ง ผิด

อีกแล้วหรือนี่ เล่าเรื่องผ่านสีคือความหมายของนามแฝงนี้ครับ โลโก้นี่ไม่ได้สื่อออกมาตรงแต่

เหมือนจะบอกความในใจว่าฉันชอบ shopping ในศูนย์การค้าจนลืมเวลากลับบ้าน ก็หลงใจ

ตัวเองนี่นะไครจะไปหักห้ามใจได้ ส่วนรูปนี่เก๋เตะตามากจริงๆคุณเลือกทำมาได้เข้ากับนามแฝง

เหมือนกับว่าคุณกำลังสลึมสลือกับงานสีที่คุณรัก เหมือนคนที่กินเหล้าเข้าไปแล้วฉ่ำอยู่น้อยๆ มี

อาการเมาสี ค้างอยู่ ยิ่งพูดยิ่งไปกันใหญ่ เอาเป็นว่านามแฝงนี่เหมาะเจาะลงตัวกับความเป็นคุณ

เหล้าสีด้วยประการทั้งปวงครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 133 || โพสต์เมื่อ: 13 เม.ย. 2551 เวลา 07:03 น.

คุณ  khaiyoy :   วันนี้เจ้าของกระทู้สารภาพตามตรงว่าหามุขมาสนุกกับนามแฝงเพื่อนคนนี้ไม่

ได้จริงๆ เมื่อวานที่หายไปน่ะไม่ใช่อะไรหรอก คิดหามุขที่จะมาตอบเจ้าของนามแฝงนี้ไม่เจอน่ะ

ครับขนาดเมื่อคืนสี่ทุ่มขึ้นไปถามแฟนในห้อง ทีวี ว่านี่เธอ ดูหนังเรื่องเพื่อนสนิทมาบ้างหรือ

เปล่า คำตอบก็คือเปล่า เมื่อคืนก็เลยเข้านอนแต่หัวค่ำรอให้สมองแจ่มใสก่อนแล้วจึงค่อยมา

ตอบเช้านี้   นามแฝงนี้เจ้าของอินจากตัวละครที่มาจากหนังเรื่องเพื่อนสนิท ที่เป็นหนังโปรด

ของเพื่อนคนนี้ครับ ตรงตัว ส่วนรูปภาพการ์ตูนลูฟี่นี่ เหมือนเจ้าของนามแฝงกำลังจะบอกว่า

ฉันนี่แหละนะรักการเดินทางควบคู่ไปกับการผจญภัยอะไรๆทำนองนั้น ส่วนรูปหัวกระโหลกใส่

หมวกนั่นคงขอยืมมาใช้ วันข้างหน้าถ้าไปเจอธงโจรสลัดที่เป็นรูปหัวกระโหลกไขว้แล้วละก็

เพื่อนๆคงได้เห็น new logo มาอยู่หน้านามแฝงนี้แน่นอนครับ

คุณ pa daeng :    นี่ก็เป็นสมาชิกอีกท่านที่หลวมตัว ล๊อกอินเข้ามาสนุกกับเพื่อนๆด้วย

กันอีกคน ยินดีรู้จักนะครับ โอ อันนี้ตรงตัวความหมายชัดเจน หลานเป็นคนตั้งให้ น่ารักจังเลย

ครับ  สำหรับที่มาของนามแฝงอันนี้ โลโก้ด้านหน้านี่ ททท.แน่นอนเลย จำได้เพราะเคยไปใช้

บริการบ่อยๆ เจ้าของเอามาแปะไว้ด้วย ถ้าจะให้เดาก็ไม่น่าจะผิด  คงทำงานอยู่ใน ททท.แน่

สงสัยคราวนี้ผมกับเพื่อนๆคงไม่ต้องไปหาข้อมูลไกลอีกแล้ว มีปัญหาเรื่องท่องเที่ยวก็เพียง

ร้องดังๆว่า ป้าแดงช่วยด้วย เท่านั้นแหละ ป้าแดงของเราคงวิ่งไปที่ตู้โทรศัพท์เข้าไปแล้ว

ล๊อกอิน เปิดประตูตู้โทรศัพท์บินออกมาช่วยเพื่อนๆที่กำลังเดือดร้อนอยู่แน่ๆ  ส่วนรูปนี่ไม่ได้

อธิบายมาเดาว่าคงมีความชื่นชอบกับอาชีพพยาบาลเป็นพิเศษครับ

Back to Top

SBP
จำนวนโพสต์: 4,393
Rank:

ความคิดเห็นที่ 134 || โพสต์เมื่อ: 13 เม.ย. 2551 เวลา 08:30 น.

สวัสดีปีใหม่ไทยครับ เพื่อน ๆ ชาว TKT

ปีนี้เป็นอีกปีที่สงกรานณ์ต้องอยู่เฝ้าบ้าน ม่ายด้ายปายหนาย

และระยะหลัง ๆ ม่ายค่อยได้เข้ามา  เลยค่อนข้างตกข่าว

ต้องขอชมว่าเป็นกระทู้ที่ดี มีสาระ สร้างสรร และ ผ่อนคลายจากบรรยากาศเครียด ๆ ได้ดี

เลยเข้ามาขอแจมเล่น ด้วยคน

โลโก้ เป็นภาพ ของหนัง ออสซี่ เรื่องหนึ่ง  ชื่อ THE MAN FROM SNOWY RIVER

เป็นหนังที่ดูสบาย ๆ ชอบและประทับใจ ในเทคนิคการถ่ายทำ ภาพม้าป่า ในหลาย ๆ รูปแบบ

รวมทั้ง  ทำให้ระลึกถึงความหลังเก่า ๆ หลาย ๆ อย่าง 

ทั้งหมด ซ่อนตัว อยู่ในใบปิด ง่าย ๆ ของรูปนี้ครับ  ชอบมากครับ

ส่วนนามแฝง  ความจริง คือนามจริง  เพราะไม่รู้จะไปแฝงทามมาย

Back to Top

กระเทยแบกเป้
[ Backpacker ตัวจริง ]
จำนวนโพสต์: 6,188
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 135 || โพสต์เมื่อ: 13 เม.ย. 2551 เวลา 12:12 น.

เข้ามารดน้ำดำหัวพี่จิตฯด้วยความนับถือค่ะ

ไปละค่ะ ต้องไปจัดกระเป๋าเตรียมเดินทางพรุ่งนี้

คืนนี้ จะดริงก์ Cotes du Rhone เผื่อนะคะ

เพราะโลกนี้คือ แคทวอล์ก ฉันจึงต้องเดิน เดิน และเดิน ไปกับมัน

O pieds voyageurs, retrouverai-je vos empreintes dans le sable ou sur la pierre ?
Isabelle Rimbaud

โอ ผู้ย่ำเท้าสัญจร ข้าจะพบรอยจารของเจ้า ณ แห่งหนใด บนผืนทราย ฤา พื้นศิลา

อิซาแบลล์ แร็งโบด์

Back to Top
tikyothin67@hotmail.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 136 || โพสต์เมื่อ: 13 เม.ย. 2551 เวลา 15:19 น.

คุณ เทยฯ :   ขอขอบคุณด้วยนะครับที่แวะมารดน้ำดำหัว ช่วยคลายร้อนไปได้เยอะเลย แล้วขอ

ให้เที่ยวให้สนุกอย่าดื่มเพลินจนลืมตื่นมาขึ้นรถไปเที่ยวนะครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 137 || โพสต์เมื่อ: 13 เม.ย. 2551 เวลา 22:22 น.

คุณ SBP  :    ขอสวัสดีปีใหม่ไทยด้วยเช่นกันครับ คุณ SBP ก็เป็นสมาชิกอาวุโสอีกท่าน

ที่ผมได้พบเห็นนามแฝงบนบอร์ดตั้งแต่แรกๆเลยที่ผมสมัครเป็นสมาชิก ถ้าข้อมูลผมไม่ผิด

พลาดคิดว่า คุณ SBP น่าจะอยู่ในกลุ่มแรกๆของสมาชิก TKT เลยด้วยซ้ำ วันนี้เจ้าของนามแฝง

บอกตรงไปตรงมาว่ามีรากฐานมาจากชื่อจริง เลย ตรงไปตรงมาไม่มีไม่มีอ้อมค้อม และไม่พูด

มาก  นี่ผมกำลังจินตนาการหนัง THE MAN FROM SNOWY RIVER อยู่ในใจทั้งๆที่ไม่ได้

ดูหนังเรื่องนี้มาก่อนเลย รูปภาพม้าป่าที่พยศกำลังยกขาหน้าตะกุยไปในอากาศ ขนาบข้างไป

ด้วยเงาของหนุ่มสาวชาวไร่ ภายใต้แสงสีทองของอาทิตย์ยามอัศดง ม้าป่านี่เขาว่ายิ่งพยศมาก

และดื้อมากย่อมจะเป็นม้าที่มีกำลังและฝีเท้าที่จัดจ้านมาก คุณบอกว่าชอบเทคนิคการถ่ายทำ

ภาพม้าป่าในหลายๆรูปแบบ ผมขอเดาตรงๆแล้วกันว่า คุณกำลังสื่อถึงจินตนาการของตัวคุณ

เองว่าคือม้าป่าดังในภาพที่เห็น ม้าตัวนี้เป็นม้าป่ารักอิสระ มีความเป็นตัวของตัวเองสูง ทรนง

องอาจ แบบจะไม่ยอมให้มนุษย์จับไปใช้งานโดยเด็ดขาด แต่ถ้าม้านี้เชื่องลงไม่ว่าเหตุผลกลใด

จะเป็นม้าที่ทรงพลังและพลานุภาพมากจนยากจะหาม้าตัวใดๆมาทัดเทียมได้เลยครับ นี่ผม

ประมวลจากภาพ ข้อมูลที่คุณให้มา และสุดท้ายคือจินตนาการและความรู้สึกของผมเอง ถ้าผิด

พลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ ผมเองก็ชอบหนังเหมือนแนวที่คุณ SBP ชอบเหมือนกัน

ครับ  สามพี่น้องตระกูล Cartwrigt ในไร่ พอนโดโลซ่า จากหนังเรื่อง BONANZA  คือหนัง

คาวบอยคลาสสิค ที่อยู่ในใจเสมอมาเหมือนกันครับ  ความหมายของรูปใต้นามแฝงนี่ดูเผินๆ

เหมือนจะง่าย แต่จริงๆแล้วคงเป็นตรงข้าม ความหมายลึกซึ้งยากจะหยั่งถึงเลย จริงไหมครับ

Back to Top

SBP
จำนวนโพสต์: 4,393
Rank:

ความคิดเห็นที่ 138 || โพสต์เมื่อ: 14 เม.ย. 2551 เวลา 17:18 น.

สวัสดีครับ  เห็นด้วยตรงกัน กับที่พี่ ratta comment

คุณจิต ฯ ตอบได้ตรงใจผมค่อนข้าง มากทีเดียว

สำหรับคอหนังประเภท ชอบ BONANZA 

คิดว่า we have somthing in common  อยู่พอควร

อยากแนะนำ กลุ่มเล็ก ๆ ของ พวกเรา ( สมาชิกTKTเก่า ๆ หลายยุค ) มีการพบป่ะ เมาท์กันบ่อย ๆ

หากคุณ จิต ฯ ว่าง และสนใจ  ขอเรียนเชิญ ด้วยน่ะครับ 

สำหรับการติดต่อ  ผมจะเมล ไปบอก หลังไมล์ อีกที

คงจะมีเรื่องได้พูดคุยกันจากมาก ( อยู่แล้ว )  เป็นมากขึ้น สำหรับพวกคอเดียวกัน

ส่วนข้อคิดเห็นสำหรับเรื่องม้าป่า เป็นข้อคิดเห็นที่ถูกต้องตรง โดย ผู้ที่มีความรู้ อัน ถ่องแท้

ม้าป่า เป็นสัตว์ที่สวยงามตามธรรมชาติ  ในทุก ๆ อิริยาบท 

และ หาก คิดว่าเข้าใจในวิถีชีวิตตามธรรมชาติ ของมันแล้ว

ผมคิดว่า  คงเป็นการยากที่จะใช้ตัวอักษร บรรยาย มัน ออกมา

อย่างไรก้อดี  ด้วยใจจริงครับ 

Back to Top

nath
จำนวนโพสต์: 12,566
Rank:

ความคิดเห็นที่ 139 || โพสต์เมื่อ: 14 เม.ย. 2551 เวลา 22:31 น.

เห็นกระทู้นี้แว๊บ ๆ ตอนอยู่ที่ญี่ปุ่นครับ แต่เข้ามาตอบไม่ได้เนตมันช้าครับ...วันนี้กลับมาแล้วเลยขอแจมด้วยคน..
..ชื่อก็มาจากชื่อตัวเองเลยครับ ส่วนโลโก้นี่ตอนที่เลือกก็เลือก ๆ ดู ภาพนี้หน้าตาเปี่ยมสุขดีเลยเลือกครับ..ไม่เคยเปลี่ยนเลยตั้งแตสมัครสมาชิกมา..

ส่วนภาพนี้เปลี่ยนไปตามทริปที่เดินทางครับ...

ชิวิตคือการเดินทาง    การเดินทางคือชีวิต

การเดินทางครั้งล่าสุด  JORDAN    SWITZERLAND
Back to Top
nathmph@hotmail.com Nostalgia

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 140 || โพสต์เมื่อ: 15 เม.ย. 2551 เวลา 05:10 น.

คุณ SBP :     ส่วนตัวตั้งแต่ไล่ตอบเพื่อนๆในกระทู้นี้มาเรื่อยจนถึงบัดนี้ พบว่าเพื่อนสมาชิก

หลายต่อหลายท่านมีความหมายที่ลึกซึ้งและละเอียดอ่อน ส่งผ่านหน้าจอนี้ออกมาอยู่ด้วย จน

บางครั้งต้องใช้แหล่งอ้างอิงคำพังเพยของคนอื่นหรือที่อื่นมาเทียบเคียงจึงจะพอมองเห็นที่มา

และความหมายของเพื่อนๆได้เพียงลางๆเท่านั้นครับ คงต้องขอบคุณสำหรับคำชม รวมทั้งไมตรี

จิตและมิตรภาพที่หยิบยื่นให้ผมด้วยนะครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 141 || โพสต์เมื่อ: 15 เม.ย. 2551 เวลา 05:40 น.

คุณ nath :   ผมได้พบกับเจ้าของนามแฝงนี้บนบอร์ดก็เมื่อตอนโพส The Golden Route in

Norway  ด้วยบุคลิกที่สุภาพ อารมณ์ดีดังจะเห็นได้จากรอยยิ้มที่ส่งผ่านรูปที่โพสมาให้เพื่อนๆได้

เห็นกันบ่อยๆ  นี่คือเจ้าของนามแฝงที่นำนิคเนมของตัวเองมาใช้  ส่งสัญญาณของการเป็นคน

เปิดเผยจริงใจมาให้เพื่อนๆได้รับรู้ เป็นสมาชิกเก่าแก่อีกคนที่มีความผูกพันธ์กับบอร์ดสีชมพู

นี้มานาน ดูง่ายๆเลยครับ ขนาดอยู่ในญี่ปุ่นแท้ๆยังรู้เลยว่ามีกระทู้นี้กำลัง on board อยู่ เยี่ยม

จริงๆเลยครับ ส่วนโลโก้ที่คุณเลือกนี่ก็ตรงเผ๋งกับบุคลิกภาพของคุณเลยทีเดียว ชายผู้หลับตา

ฟัง walkman อยู่อย่างมีความสุข ที่สำคัญคือมีรอยยิ้มอยู่ด้วย โลโก้อันนี้เป็นตัวแทนที่ดีมาก

ของคุณ nath เลยนะครับ ว่าแต่กลับจากญี่ปุ่นเที่ยวนี้หวังว่าคงไม่ตัวดำเหมือนเที่ยวที่แล้วนะ

ครับ

Back to Top

ostium
จำนวนโพสต์: 248
Rank:

ความคิดเห็นที่ 142 || โพสต์เมื่อ: 15 เม.ย. 2551 เวลา 07:46 น.

เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ หมาด ๆ เพิ่งรู้จักเว็บนี้จากเพื่อนแนะนำ และหัดให้ใช้ (ไม่ค่อยเป็นอะไรที่เกี่ยวกับ hi-tec) เข้ามาอ่านแล้ว ชอบมากกกก จึงสมัครสมาชิก

ชื่อ ostium มาจากหนังสือเรียน หมายถึงช่องทางเข้า เพราะลองใช้ชื่อจริง ชื่อเล่น ซ้ำหมด

โลโก้ เลือกม้าบิน เพราะน่ารักดี

รู้สึกได้เลยว่า สมาชิกของที่นี่ น่ารักเป็นส่วนมาก ถ้ามีโอกาสไปร่วมเที่ยวด้วยกัน คงจะดี

Back to Top

maminoi
Rank:

ความคิดเห็นที่ 143 || โพสต์เมื่อ: 15 เม.ย. 2551 เวลา 09:28 น.

กลับมาแล้ว มาถึงห้องยังไม่ทันได้พักเปิดเครื่องคอมฯก่อนเลย กลับจากวิปัสสนาบนวัดป่าบนเขาโคราช นำบุญมาฝากเพื่อนๆ บอร์ดสะพายเป้ทุกคนค่ะ ขออานิสงห์ผลบุญที่ข้าพเจ้าทำจงดลบันดาลให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ บอร์ดสะพายเป้ มีความสุขทางกาย ทางใจ และทางจิต นะคะ พอดีว่าวันนี้เป็นวันคล้ายวันเกิดครบรอบ หลายขวดของ maminoi เอ๊ย ขวบพอดี ก็เลยขอโอกาสสวัสดีปีใหม่ และรดน้ำดำหัวเจ้าของกระทู้ด้วยคนค่ะ 

Back to Top

jubilee
Rank:

ความคิดเห็นที่ 144 || โพสต์เมื่อ: 15 เม.ย. 2551 เวลา 15:32 น.

ขอบคุณพี่จิตที่ พาดพิง ครับ

เข้ามาห้องนี้ตอนนี้ทีไรต้องเข้า ทู้นี้ก่อนเลย

ขออนุญาต รดน้ำพี่จิต และเพื่อนๆ พี่ ๆทุกคนด้วยนะครับ สุขสันต์ สงกรานต์ครับ

ดื่ม ไม่ ขับ นะ ครับ

Back to Top

nath
จำนวนโพสต์: 12,566
Rank:

ความคิดเห็นที่ 145 || โพสต์เมื่อ: 15 เม.ย. 2551 เวลา 19:11 น.

เป็นสมาชิกเก่าแก่เลยเหรอครับพี่จิตฯ ...ไม่กล้าขนาดนั้นครับ เพียงแต่ว่าปกตินอกจากเช็คเมล์แล้ว TKT web ที่เข้าบ่อยครับ เพราะรู้สึกถึงความเอื้อเฟื้อที่ได้จากตัวอักษรในที่ TKT ครับ....

สำหรับทริปญี่ปุ่นครั้งนี้ไม่ดำครับ เพราะใส่เสื้อแขนยาวทุกวันเลยครับ เพราะทั้งหนาวและฝนตกเกือบทุกวันเลยครับ...

ชิวิตคือการเดินทาง    การเดินทางคือชีวิต

การเดินทางครั้งล่าสุด  JORDAN    SWITZERLAND
Back to Top
nathmph@hotmail.com Nostalgia

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 146 || โพสต์เมื่อ: 15 เม.ย. 2551 เวลา 20:58 น.

คุณ ostium  :     บอกมาว่าเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกได้ไม่นาน งั้นอันดับแรกต้องกล่าวสวัสดี

ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ เจ้าของนามแฝงบอกว่าเอามาจากหนังสือเรียน มีความหมายถึงช่องทาง

เข้า ตอนนี้ผมก็เลยต้องกุมขมับอีกครั้ง พยายามใช้พื้นความรู้สายวิทย์เท่าที่มีสอดส่องไปมาทั้ง

ในอดีตและปัจจุบันกลับไม่พบร่องรอยของ ostium เลยแม้แต่น้อย นี่ถ้าคุณเทยฯอยู่ผมคงแอบ

ดอดไปถามเธอซึ่งเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านอักษรศาสตร์ของบอร์ดนี้อยู่ ก็คงได้คำตอบกลับมาไม่

ยาก  ตอนนี้อยู่คนเดียวคงต้องใช้มุขเดิมๆ อีกแล้วคือเดาครับเพื่อนๆ ลักษณะของอักษรเวลา

ออกเสียงน่าจะเป็น ออสติอุ้ม จากฐานเสียงคล้ายๆกับว่าจะมาจากกรีก หรือ โรมัน แต่ใจผมน่ะ

รู้สึกจะเอียงไปทางโรมันค่อนข้างมากครับ ถ้ายังไงเจ้าของนามแฝงช่วยกลับมาเฉลยหน่อยก็ดี

นะครับ จะได้เป็นวิทยาทานให้ผมกับเพื่อนๆด้วย ส่วนม้าบินเจ้าของบอกน่ารักจึงเลือกมาเป็น

โลโก้ประจำตัว แล้วก็จริงอย่างที่คุณว่าสมาชิกที่นี่น่ารักกันทุกคน เวลาไครมีปัญหา คนที่รู้ก็มัก

เข้ามาช่วยเหลืออยู่เสมอๆ แต่ไปเที่ยวด้วยกันก็คงน่าจะมี แต่ส่วนใหญ่สมาชิกที่นี่มักจะพบกัน

บนโลกของไซเบอร์มากกว่าครับ เดี๋ยวคอยดูตอนปลายๆเดือนนี้นะครับตอนทุกคนกลับมาแล้ว

คุณจะเห็นสีสันของบอร์ดสีชมพูก็ตอนนี้แหละครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 147 || โพสต์เมื่อ: 15 เม.ย. 2551 เวลา 21:16 น.

คุณ maminoi :   คุณหน่อยกลับมาแล้วพร้อมกับเอาบุญจากการปฎิบัติธรรมกลับมาฝากเพื่อนๆ

ทุกคนด้วยครับ แล้วก็ต้องขอบคุณที่พอมาถึงก็อุตส่าห์เปิดคอมพ์ เข้ามาทักทายพร้อมๆกับ รด

น้ำดำหัวเจ้าของกระทู้นี้ไปด้วย  อบอุ่นและเย็นกายเย็นใจดีครับ แล้วที่ลืมไม่ได้ก็คือขอให้สุข

สันต์วันเกิดด้วยนะครับ  น่าอิจฉาคนเกิดในช่วงสงกรานต์นี่รัฐบาลเขาหยุดให้ทุกปีเลย ดีจริงๆ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 148 || โพสต์เมื่อ: 15 เม.ย. 2551 เวลา 21:33 น.

คุณ jubilee : ขอบคุณอย่างแรกสุดที่ยอมให้ผมพาดพิง ขอบคุณอย่างที่สองคือเป็นแฟนที่ได้

เกาะและติดตามกระทู้นี้มาอย่างต่อเนื่อง ขอบคุณอย่างที่สามคือมารดน้ำดำหัวเจ้าของกระทู้

และเพื่อนๆทุกคน  แล้วเพื่อนๆอย่าเข้าใจผิดว่าคุณ jubilee เอาเบียร์มารดแทนน้ำนะครับ คุณ

jubilee ตั้งใจเอาเบียร์นี้มาให้ผมโดยเฉพาะ เพื่อเตือนความจำผมว่าครั้งหนึ่งเคยมีรูปนี้อยู่ใต้

นามแฝงที่ชื่อ jubilee นั่นแหละครับ ขอขอบคุณเป็นพิเศษอีกสักครั้งนะครับ

Back to Top

เอ้
จำนวนโพสต์: 2,454
Rank:

ความคิดเห็นที่ 149 || โพสต์เมื่อ: 16 เม.ย. 2551 เวลา 09:21 น.

พี่จิตความจำเยี่ยมจริงๆค่ะ   

กระทู้นี้ดีจริงๆ ต้องตามอ่านทุกวัน ยกเว้นหยุดสงกรานต์อ่านของท่าน SBP แล้วจินตนาการออกเลยค่ะ  แถมหายหน้าไปนานอีก

Back to Top

goldenpig
จำนวนโพสต์: 564
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 150 || โพสต์เมื่อ: 16 เม.ย. 2551 เวลา 10:31 น.

goldenpig  เนื่องจากตัวเองเป็นคนตัวอวบอั๋น(ใกล้เคียงอวบอ้วน) แล้วแฟนก็ชอบเรียก

ไอ้หมูอ้วน ตอนแรกจะใช้ชื่อนี่แต่ปรากฎว่ามีคนใช้แล้ว  ก็เลยแปลเป็นภาษาอังกฤษใส่เพิ่มเติมเป็นหมูสีทองซะเลย  แล้วตอนนี้ก็สอดคล้องกับฟาร์มหมูของสมาชิกที่นี่  จะได้เก็บตังไปเที่ยว

บ่อยๆได้

ส่วนรูปเป็นบรรยากาศของทะเลสาบBrienz ที่สวิส ชอบบรรยากาศสบายๆธรรมชาติที่สวยงาม

ไปมาสองรอบแล้ว  พค.นี้กำลังจะไปรอบที่ 3 แล้ว

Back to Top
penrung.boonrug@gmail.com

ความเห็นทั้งหมด: 570
กำลังแสดงหน้าที่ 3 / 12 หน้า
9 7 1 2 [ 3 ] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 8 :