ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ขออนุญาตคุณจิตเดินทาง นำกระทู้นี้มาปักหมุดอีกครั้งครับ

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 570
กำลังแสดงหน้าที่ 2 / 12 หน้า
9 7 1 [ 2 ] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 4,320
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

เมื่อ: 4 เม.ย. 2551 เวลา 16:18 น.

วันนี้ 4 เมย.51 ครบรอบ 2 ปีพอดีที่โพสกระทู้แรก The Golden Route in Norway บนบอร์ดสีชมพูนี้ วันนี้ผมตั้งใจจะตั้งกระทู้

ที่มีความสนใจมานาน เรื่องนั้นก็คือ โลโก้ ภาพหรือภาพถ่ายรวมทั้งนามแฝงของเพื่อนๆ ที่เห็นเป็นไตเติ้ลกันจนชินตาเสมอมาว่า

ทำไมเพื่อนๆถึงเลือกมา หรือตั้งใจจะสื่อความหมายใดๆผ่านหน้าจอนี้มาบ้าง ผมเห็นมาก็เยอะมาก บางอันก็พอเดาได้ บางอันก็

เดาไม่ออก แต่รู้ว่ามีความหมายอยู่เหมือนกัน  ถ้าเผื่อไม่เป็นความลับ ลองเล่าสู่กันฟังบ้างก็ดีครับ สำหรับผมขอไขปริศนานี้ก่อนเป็น

คนแรกนะครับ

นามแฝง จิตเดินทาง นี่ผมสื่อความหมายถึงความฝันและจินตนาการที่จะเดินทางไปยังสถานที่ที่ไฝ่ฝันและอยากจะไปครับ

โลโก้ รูปรองเท้าบูต มีความหมายถึงการเดินทางไปสู่ดินแดนไกลโพ้น

รูปเด็กลากระเป๋า ผมกำลังสื่อความหมายถึงความกระตือรือร้นแบบเด็กๆที่มีความอยากรู้อยากเห็นไปเสียทุกๆเรื่องที่เกี่ยวกับ

การเดินทาง

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆบนบอร์ดกำลังสื่อความหมายเหมือนผมหรือเปล่าครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 4 ส.ค. 2553 เวลา 20:11 น. โดย จิตเดินทาง

อลาสก้า  ตอนที่ 1 Bear fishing at Brooks Lodge, Katmai, Alaska

อลาสก้า ตอนที่ 2 ไปดูเถ้าภูเขาไฟที่ Valley  of  10,000 smokes ,Katmai,Alaska 

วนอุทยานเดนาลี เพชรน้ำงามแห่งอลาสก้า

........ตื่นตาตื่นใจกับ Alaska Glaciers.........

นั่งรถไฟชั้น First Class ไปร่วมฉลองวันชาติที่ Seward.........Alaska

อลาสก้า ดินแดนแห่งฝัน.....ตอนจบ

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 51 || โพสต์เมื่อ: 7 เม.ย. 2551 เวลา 19:12 น.

คุณ คนเดินช้า  :   เพิ่งรู้ครับว่านามแฝงนี้มีที่มาที่ไม่ธรรมดาจริงๆ มองผ่านตาบนบอร์ดแล้ว

ทำให้จินตนาการถึงที่มาของชื่อไปต่างๆนา วันนี้เจ้าของนามแฝงช่วยมาไขปริศนาด้วยตนเอง

พบว่าที่เดาๆไว้ในใจถึงความน่าจะเป็นของชื่อนี้ผิดจากที่คิดไว้ทั้งหมด ชื่อนี้มีรากฐานมาจาก

คุณลักษณะเฉพาะตัวจริงๆ จากคนปั่นช้า เปลี่ยนมาเป็นคนเดินช้า จากใช้เท้าปั่น เปลี่ยนมาเป็น

ใช้เท้าเดิน ยอดจริงๆครับ รูปเต่านี่สื่อความหมายของเขาตรงตัวอยู่แล้ว แต่รูปเด็กธิเบตในทุ่ง

สีทองต้องตั้งใจดูนิดนึงก็จะเห็นควางดงามของภาพปรากฎออกมา เหมือนกับว่าเด็กเขากำลัง

ชื่นชมและดื่มด่ำอยู่ธรรมชาติรอบตัวโดยไม่สนใจความวุ่นวายต่างๆในโลก เยี่ยมมากเลยครับ

รูปนี้  ที่บ้านมี Trek Touring 520 แขวนอยู่ที่ฝาห้องเคยใช้เดินทางข้ามประเทศมาหลายครั้ง

ถ้าจะไปเคาะสนิมเมื่อไหร่อย่าลืมชวนบ้างนะครับ

คุณ oc :  อันนี้ก็เดายากมาก จริงๆ o กับ c นี่จินตนาการไปได้ร้อยแปด ถ้าคุณ oc ไม่เฉลย

ออกมาทั้งผมและเพื่อนๆคงไม่มีทางที่จะรู้ความหมายและที่มาของชื่อนี้ได้เลยครับ รูปวัวนี่คง

พอมีเค้าที่จะเดาถูกได้บ้างว่าอาจจะเป็นคุณ หรือสมาชิกในบ้านมีความผูกพันหรืเกี่ยวพันกับวัว

แต่นามแฝงนี่เดายากเด็ดขาดจริงๆครับ

อลาสก้า  ตอนที่ 1 Bear fishing at Brooks Lodge, Katmai, Alaska

อลาสก้า ตอนที่ 2 ไปดูเถ้าภูเขาไฟที่ Valley  of  10,000 smokes ,Katmai,Alaska 

วนอุทยานเดนาลี เพชรน้ำงามแห่งอลาสก้า

........ตื่นตาตื่นใจกับ Alaska Glaciers.........

นั่งรถไฟชั้น First Class ไปร่วมฉลองวันชาติที่ Seward.........Alaska

อลาสก้า ดินแดนแห่งฝัน.....ตอนจบ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 52 || โพสต์เมื่อ: 7 เม.ย. 2551 เวลา 20:09 น.

คุณ Pine Tree  :    ชื่อนี้เป็นที่รู้จักกันดีมานานบนบอร์ดสีชมพูนี้ ด้วยเอกลักษณ์การท่อง

เที่ยวเชิงอนุรักษ์ที่ไม่เหมือนไคร ทีแรกผมก็คิดว่าคุณ Pine Tree เกิดความประทับใจเมื่อไปเห็น

ต้นสนที่เมืองนอก จึงนำชื่อนี้มาใช้เป็นนามแฝง แต่พอปริศนาเผยออกมาในวันนี้ ผมก็คงจะได้

รู้พร้อมเพื่อนๆคนอื่นอีกหลายคนว่า ผิดไปถนัดใจเพราะแท้ที่จริงแล้วต้นสนที่อยู่ในใจคุณ Pine

Tree มาตลอดก็คือต้นสนที่ภูกระดึงนั่นเอง ต้องขอบคุณที่เข้ามาเฉลยในวันนี้นะครับ ทำให้ผม

และเพื่อนๆได้เข้าใจกันอย่างถูกต้องเสียที สำหรับภาพที่เป็นไตเติ้ลแน่นอนต้องใช้ภาพสวยๆมา

ให้ได้ชมอยู่แล้ว เพราะระดับการถ่ายรูปเข้าขั้น Professional อย่างไม่ต้องสงสัย ส่วนโลโก้นั่น

ก็เก๋แปลกตาดีครับ ติดตามผลงานคุณ Pine Tree มาตลอดตั้งแต่เข้ามาเป็นสมาชิก ชื่นชมผล

งานของคุณจากใจจริงครับ

Back to Top

Casa De Natto
จำนวนโพสต์: 2,128
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 53 || โพสต์เมื่อ: 7 เม.ย. 2551 เวลา 20:19 น.

ขอแจมด้วยคนครับ

casa เป็นภาษาอิตาลี หมายถึง บ้าน ส่วน natto เป็นชื่อเล่นผม
รวมแล้วหมายถึง บอร์ดนี้เป็นเหมือนบ้านอีกหลังของผม ที่แวะมาบ่อยๆ ^_^

ส่วนโลโก้ + รูป ตามสะดวกครับ ไม่มีความหมายอะไร

Back to Top

po-piang
จำนวนโพสต์: 732
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 54 || โพสต์เมื่อ: 7 เม.ย. 2551 เวลา 21:03 น.

ขอแจมด้วยนะฮะเป็นคนไม่ค่อยชอบวางแผนอะไรมากตอนสมัครสมาชิกไม่รู้จะใช้อะไรเหลือบไปเห็นรายการอะไรที่เกี่ยวกับการดำเนินชีวิตพอเพียงก็ใช้ชื่อนี้เลย(บางครั้งละอายใจอยากจะเปลี่ยน)ส่วนโลโก้นี่เป็นของโปรดครับ(ชาติที่แล้วคงเป็นลิง)ส่วนภาพนี่ก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆเหมือนเพื่อนๆสมาชิกส่วนใหญ่แต่ทุกภาพก็มีความหมายอย่างล่าสุดนี่รถพ่วงจักรยานขายของกินที่ชายหาดเมืองNHATRANGดูแล้วเรียบง่ายสบาย

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 55 || โพสต์เมื่อ: 7 เม.ย. 2551 เวลา 22:25 น.

คุณ Dek_Kan :  อยากจะเรียนตามตรงว่าสนใจที่มาของเรื่องพวกนี้อยู่นานแล้วครับ เพียง

แต่ผมรอให้มีจังหวะดีๆที่จะตั้งกระทู้ถามเรื่องนี้ขึ้นมาเท่านั้น ปกติเรื่องนี้เป็นเรื่องส่วนตัวของ

เพื่อนๆแต่ละคน ดังนั้นการตัดสินใจเปิดเผยเรื่องที่มาเหล่านี้ย่อมต้องอยู่ในดุลย์พินิจของแต่ละ

คนเองครับ   จริงๆแล้วการใช้ชื่อ Dek_Kan นี่ชัดเจนมากแสดงถึงความภาคภูมิใจในการเป็น

ชาวกาญจนบุรีอยู่ในตัวแล้วครับ ไม่ต้องอายไครๆเลย ผมดูแล้วเพื่อนๆทั้งหมดที่ตอบกลับมาบน

บอร์ดมีความภูมิใจกับที่มาของนามแฝงและโลโก้ที่เลือกมากันทุกคนเลยครับ แล้วรูปทะเลสาป

Pukaki  ถ่ายมาในจังหวะดีทีเดียวเลยครับน้ำในทะเลสาปดูสีสดตัดกับสีท้องฟ้าดีจัง

NewZealand  รูปนี้น่าจะเก็บไว้ดูกันบนบอร์ดให้นานๆ นะครับ

Back to Top

กระเทยแบกเป้
[ Backpacker ตัวจริง ]
จำนวนโพสต์: 6,188
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 56 || โพสต์เมื่อ: 7 เม.ย. 2551 เวลา 22:52 น.

แหม...มาช้า นี่ถ้าไม่ปักหมุดก็อดสาระแนด้วยแน่เลย

สำหรับนามแฝงของอิฉันนั้น มาจากความดัดจริตของตัวเองค่ะ ถ้าเพื่อนๆไปเปิดพจนานุกรม จะเห็นชัดเลยค่ะ ว่า คำว่า "กะเทย"ไม่มีตัว"ร" แต่อิฉันเอามาใส่ไว้ เพราะพอมีตัว "ร"ปุ๊บ มันดูมีจริตจะก้าน พลิ้วไหว เหมาะกับตัวเองดีน่ะค่ะ

ส่วนแบกเป้ นั้น ก็แบกจริงๆนะคะ แต่ตอนนี้เริ่มไม่ไหว สงสัยต้องจ้างหนุ่มๆล่ำๆหล่อๆไว้แบกแทนซะแล้ว

โลโก้ของอิฉันจะเป็นน้องนี ทาขอบตาสีฟ้า จนดูเผินๆเหมือนเพิ่งโดนตบมา แต่ที่ชอบเพราะว่า ชีทำยักคิ้วหลิ่วตา แบบมีเลศนัย กวนทั้งกิเลส กวนทั้งอวัยวะเบื้องต่ำ ซึ่งดูๆไปแล้วตรงกับอิฉันเป๊ะเลยค่ะ 

เพราะโลกนี้คือ แคทวอล์ก ฉันจึงต้องเดิน เดิน และเดิน ไปกับมัน

O pieds voyageurs, retrouverai-je vos empreintes dans le sable ou sur la pierre ?
Isabelle Rimbaud

โอ ผู้ย่ำเท้าสัญจร ข้าจะพบรอยจารของเจ้า ณ แห่งหนใด บนผืนทราย ฤา พื้นศิลา

อิซาแบลล์ แร็งโบด์

Back to Top
tikyothin67@hotmail.com

maple lover
จำนวนโพสต์: 525
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 57 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 02:14 น.

ขอแจมอีกคนนะฮะ นามแฝงนี้มาจากสถานที่ท่องเที่ยวที่ไปเป็นที่แรก ประเทศแคนาดา ซึ่งมีสัญลักษณ์บนธงชาติของประเทศเขา บวกกับชอบกลิ่นของน้ำเชื่อมที่สกัดมาจากใบเมเปิลมากๆ

ส่วนหมีพูห์ มาจากเพื่อนๆชอบบอกว่าเราน่ารักเหมือนหมีพูห์ บวกกับคุณแม่ที่รักซื้อถึงขนาดของฝากมาจาก คือตุ๊กตาหมีพูห์ตัวเท่าคนมาให้

"นิยามรัก" เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

"ความรัก" ไม่ต้องการ แค่วันเดียว "ความรัก" ไม่ต้องเกี่ยว กับวันไหน
"ความรัก" ไม่ต้องมี เวลาใด "ความรัก" ไม่ต้องใช้ ให้ใครชี้
"ความรัก"ไม่ต้องมี ข้อวิจารณ์ "ความรัก" ไม่ต้องการ การกดขี่
"ความรัก" ไม่ต้องให้ ใครตราตี "ความรัก" ไม่ต้องมี เส้นพรมแดน
"ความรัก" ไม่ต้องรอ ข้อพิสูจน์ "ความรัก" ไม่ต้องพูด ตามแบบแผน
"ความรัก" ไม่ต้องการ การตอบแทน "ความรัก"ไม่ต้องแค่ หัวใจคน
"ความรัก"ไม่ต้องการ การเป็นต่อ "ความรัก" ไม่ต้องรอ ขอเหตุผล
"ความรัก" ไม่ต้องย้ำ ความมีจน "ความรัก"ไม่ต้องทน ที่จะรัก

อเมริกาใต้ - อารัมภบท

เอกวาดอร์ - Quito Cotopaxi Guayaquil

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 58 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 09:53 น.

คุณ Casa De Natto :   ต้องขอชมเลยว่าเข้าใจเลือกที่จะใช้นามแฝงในการ จินตนาการถึง

บ้านที่อยู่ในความฝัน นั่นก็คือบอร์ดสีชมพูแห่งนี้นี่เอง (นี่ถ้าผู้คุมบอร์ดนั่งดูอยู่คงยิ้มจนแก้มปริ

ไปเลยนะครับเนี่ย) ภาษาอิตาลีนี่เวลาออกเสียงแล้วคงเพราะน่าดู ผมเดาว่าคุณคงชอบและผูก

พันอยู่กับประเทศนี้ไม่น้อยเลยครับ อ้อแต่รูปที่เลือกมาใช้นี่ทัชมาฮาลหรือเปล่าครับมองดูขรึม

แต่พอมาใช้คู่กับนามแฝงแล้วไปกันได้ไม่มีติดขัดเลยครับ

คุณ po-piang :   ไม่น่าเปลี่ยนหรอกครับถ้าชื่อนี้สะท้อนตัวตนจริงๆของคุณให้เพื่อนๆได้รับ

รู้ความเป็นคนสมถะของคุณ แล้วตอนนี้คนบนบอร์ดรวมทั้งผมก็คุ้นเคยกับนามแฝงนี้ดี ยังจำได้

ถึงวันที่คุณเข้ามาแจมกระทู้อังกฤษได้ดี เพราะนามแฝงอันนี้มีเอกลักษณ์อยู่ในตัวไม่เหมือนไคร

น่าจะใช้ต่อไปนะครับ ส่วนรูปกล้วยนี่บอกความในใจของคุณผ่านผลไม้นี้อยู่แล้ว แต่รูปภาพนี่สิ

ครับมันถ่ายทอดความสุขใจผ่านคนขายของออกมาเต็มๆเลยนะครับ ว่าเขายินดีและพอใจกับ

วิถีชีวิตแบบนี้ ภาพโดยรวมทั้งหมดดีทีเดียว คุณภูมิใจในตัวคุณเองได้เลยครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 59 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 10:47 น.

คุณกระเทยแบกเป้  :  เพื่อนๆรู้จักและเรียกกันติดปากเป็นอย่างดีว่า คุณเทยฯ เจ้าของลีลา

การโพสที่ไม่เหมือนไคร สนุกสนานรื่นเริงบันเทิงใจพร้อมกับเกร็ดความรู้อย่างละเอียดยิบ สม

กับเป็นกระทู้ปักหมุดทุกครั้งที่ปรากฎให้เห็นบนจอ นี่ผมสงสัยอยู่นานแล้วเรื่อง ร ที่ว่านี่แหละ

เพราะปกติผู้เชี่ยวชาญด้านอักษรศาสตร์และวรรณกรรมอย่างคุณเทยฯไม่น่าหลุดในเรื่องอย่างนี้

แต่ด้วยมารยาทแล้วผมคงไม่ถาม แต่คุณเทยฯได้เฉลยมาแล้วว่าเต็มใจจะให้มี ร เพื่อความสวย

งามและมีเสน่ห์ จริงๆมันก็ดูพริ้วไหวดีอย่างที่ว่าเหมือนกันนะ เก๋ดีครับมุขนี้ สำหรับแบกเป้นี่สื่อ

ถึงการเดินทางอยู่แล้วเพียงแต่ว่าเวลไปไหนๆคุณเทยฯไม่ต้องไปเสียตังจ้างหนุ่มๆมาแบกให้

หรอกครับ  เพียงแต่ส่งยิ้มน้อยๆออกไปหนุ่มๆทั้งหลายก็พร้อมจะมาแบกให้คุณเทยฯฟรีๆอยู่

แล้ว นอกเรื่องไปเยอะเลย สรุปว่าคุณมีเอกลักษณ์พิเศษ โดดเด่นจนผมกล้าพูดได้ว่า ถ้าเอ่ยชื่อ

กระเทยแบกเป้ แล้วไม่มีสมาชิกบนบอร์ดคนไหนที่ไม่รู้จัก

คุณ maple lover :  อยากจะบอกว่านามแฝงอันนี้ทั้งการออกเสียงและความหมายน่ารักมาก

เลยครับ  นี่ถ้าไม่ติดว่าเจ้าของกระทู้นี้มี จิตเดินทางอยู่แล้วจะขอยืมไปใช้เสียหน่อย(พูดเล่นนะ

ครับ)  ชื่อนี้พอเห็นบนบอร์ดก็พอเดาได้ ถึงความหมายที่เจ้าของสื่อออกมาให้เพื่อนๆทราบ

ความในใจ รักประเทศแคนนาดา และของโปรดคือน้ำเชื่อมที่ทำมาจากใบเมเปิ้ล เยี่ยมมากครับ

คล้องจองและไปกันได้ดีทีเดียว หมีพูห์สื่อความหมายถึงความน่ารักน่าชัง คงจะเหมือนเจ้าของ

นามแฝงที่มาไขปริศนาอันนี้แน่ๆครับ

Back to Top

^__^
จำนวนโพสต์: 642
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 60 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 10:48 น.

ชอบ ชอบ ... ตามมาสาระแนกับคุณพี่กระเทยแบกเป้ ... ไม่ใช่ๆ ตามมาแจมคะ

นามแฝง ^__^  มาจาก...การคิดชื่อไม่ออก ประกอบกับชอบยิ้มเรี่ยราด เลยได้ชื่อนี้มาคะ

ส่วนโลโก้...ชอบน้องสุขใจ เพราะอยากสุขใจบ้าง

ส่วนรูป...พอดีว่าชื่อแปลว่าฟ้าสวย...รูปนี้สีท้องฟ้าหวานดี ..เข้าทีดีทีเดียวคะ

Back to Top
tabo_noi@hotmail.com

sugarcane
จำนวนโพสต์: 4,709
Rank:

ความคิดเห็นที่ 61 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 11:36 น.

มาช้าดีกว่าไม่มา

ไม่ได้มาเยี่ยมชมบอร์ดซะหลายวัน กระทู้นี่สองหน้าซะแล้ว

sugarcane ง่ายจัง.........ไม่ต้องคิดอะไรมาก แปลมาจากชื่อตัวเองนั่นเองค่ะ

ส่วนรูปหมีน่ะ ชอบ เพราะน่ารักดี แต่ไม่เคยมีใครมาบอกนะคะ ว่าเราน่ารักเหมือนหมี

Back to Top

USAGI
จำนวนโพสต์: 382
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 62 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 12:31 น.

ขอมีส่วนร่วมด้วยคนค่ะ
นามแฝง USAGI ได้มาจากชื่อที่อาจารย์ญี่ปุ่นตอนเรียนมหาลัยชอบเรียกค่ะ  อาจารย์จะเรียกเราว่า USAGI-CHAN แปลเป็นไทยได้ว่า "หนูกระต่าย"  เค้าบอกว่าเราหน้าเหมือนกระต่าย (ไม่รู้ว่าน่ารักหรือน่าเกลียด...เพราะกระต่ายมันน่ารักก็จริง  แต่คนที่หน้าเหมือนกระต่ายนี่...มันน่าเกลียดนะ แหะๆ)
อีกอย่างเราเกิดปีกระต่ายด้วย หุ หุ
ส่วนโลโก้รูปมาชิมาโระ  ก็เพราะมันเป็นกระต่าย  และหน้าตากวนประสาทดี
รูปก็ไม่มีอะไร  ชอบวิวรูปนี้  เท่านั้นเอง

Back to Top

Skybox
จำนวนโพสต์: 1,034
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 63 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 13:27 น.

SkyBox จริงๆ ก็เป็นชื่ออีเมล์ที่ใช้อยู่นะครับ ลงทะเบียนใช้มาตั้งแต่ปี 1994 หรือ 1995 (ไม่แน่ใจว่าปีไหนแน่) แถมไปรีจิสเตอร์ที่ Paris อีกต่างหาก ตอนตั้งชื่ออีเมล์นี่ตอนแรกก็นึกไม่ออก เพราะเป็นอีเมล์ฟรีอันแรกของตัวเองก็พยายามนึกว่าอะไรที่มันสื่อมากที่สุด เดินคิดไปคิดมาสองวันถึงได้ชื่อนี้มา

คำว่า Sky ก็ชื่อเล่นของผมนะครับ

ส่วนคำว่า Box ก็ความหมายตรงตัว

เอามารวมกันก็เป็น กล่องของผมเอง (ในความหมายของผม) หรือ กล่องของฟ้า (ในความหมายของคนอื่นที่ส่งเมล์เข้ามา) จำกันง่ายดี แล้วก็เวลาบอกอีเมล์ใครๆ ก็เข้าใจง่ายเพราะเป็นศัพท์ง่ายๆ และสะกดตรงตัว

รูปที่ใช้ก็ไม่มีอะไรลึกซึ้งมากมายนัก ก็รูปท้องฟ้าธรรมดาๆ นี่ละ พอดีว่ามีรูปท้องฟ้าที่ถ่ายๆ เก็บไว้ค่อนข้างแยะ แล้วก็ใส่ชื่อลงไปโดยแยกคำว่า Sky กับคำว่า Box ออกจากกัน เพื่อให้เข้าใจได้ว่าเป็นสองคำแยกจากกัน

สำหรับไอ้เจ้าตัวดำหัวตั้งหน้าตากวนโอ้ย Bad Badtz Maru นี่ก็ตาขวาง กวน...ดี เหมือนผมเองละ !!!

ปล. ถ้าเข้ามาตอบแบบไม่ได้ล๊อกอิน จะใช้ว่า SkyBox โดยให้อักษร B เป็นตัวใหญ่เพื่อให้แยกคำออกได้

Back to Top

Tmac
จำนวนโพสต์: 3,675
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 64 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 13:45 น.

ขอถือโอกาสร่วมแนะนำตัวด้วยคนนะครับ เข้ามาเป็นน้องใหม่ freshy, rookie ของบอร์ดนี้ได้หลายเดือนแล้วยังไม่ได้แนะนำตัวกับทุก ๆ ท่านเลยครับ

ผมใช้ชื่อว่า Tmac มาจากชื่อย่อของนักบาสเกตบอล NBA ชื่อดังคนหนึ่งของอเมริกา ถ้าใครเป็นแฟน NBA น่าจะรู้จักชื่อนี้ดีมาจากชื่อเต็มว่า Tracy Macgrady พวกมะกันเขาชอบเอาอักษรตัวแรกของ first name กับ last name มาต่อกันเป็นชื่อเรียกย่อ ๆ  ที่ใช้ชื่อนี้เพราะผมชอบกีฬาบาสมาก เล่นมาตั้งแต่เด็ก ๆ และเป็นแฟนตัวยงติดตามดูบาส NBA มาตลอดถึงขนาด load bittorent มาดูเกือบทุกวัน  จริง ๆ ก็ชอบฟุตบอล(soccer) มากเหมือนกัน ตอนแรกกะจะใช้ชื่อ Cesc สุดยอด MF ของทีมโปรดของผม Arsenal (พี่หงส์ คืนนี้ก็ยอม ๆ หน่อยนะคร้าบ) แต่ชื่อ Tmac รู้สึกมันฟังดูเท่ห์กว่า แหะ แหะ

ส่วน logo ก็เลือกมาจากในนี้ครับ ชอบพวกฮีโร่ญี่ปุ่นสมัยก่อนมาก ทั้งไอ้มดแดง, super sentai, พวกขบวนการต่างๆ, super robot ฯลฯ ทำให้นึกถึงความทรงจำสนุก ๆ ในวัยเด็ก

ขอบคุณคุณจิตเดินทางมากครับ  ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ทำให้ได้รู้จักเพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกท่านในบอร์ดนี้(หลายท่านมีที่มาของชื่อที่เดาไม่ถูกจริง ๆ ครับ) ผมก็ขอฝากเนื้อฝากตัวกับทุก ๆ ท่านด้วยนะครับ ถ้ามีอะไรก็ช่วยชี้แนะด้วยนะคร้าบ

Back to Top
wtyitn@yahoo.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 65 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 14:48 น.

คุณ  ^__^    :     ตอนแรกที่เข้ามาแจมกระทู้อังกฤษเมื่อหลายเดือนก่อน คุณ ^__^ เข้ามา

ทักทาย ทำเอางงไปพักใหญ่มือไม้สั่นหา key ที่จะทำรูปนี้ตอบไปไม่เจอน่ะครับ  เป็นคนเดียว

บนบอร์ดแน่ๆที่ใช้สัญลักษณ์แทนนามแฝง แต่เจ้าตัวน้องสุขใจนี่ช่วยได้มาก ทำให้เห็นความ

เป็นคนมีอารมณ์ดีของคุณครับ การมีเจ้าตัวนี้เต้นอยู่ทำให้นามแฝง(แบบพิเศษ)ของคุณน่ารัก

และมีชีวิตชีวาขึ้นมาทันทีครับส่วนรูปท้องฟ้ากับทะเลนี่สวยหวานแหว๋วจริงอย่างคุณว่า อันนี้คุณ

คงอยากบอกใบ้ให้เพื่อนๆอยู่เหมือนกันว่าชื่อจริงๆของฉันนี่สวยเหมือนท้องฟ้าอันนี้เลย ใช่ไหม

ครับ

คุณ sugarcane :   ตรงไปตรงมาเมื่อแปลกลับมาเป็นภาษาไทยคือนิคเนมจริงของคุณ

sugarcane นั่นเอง ปกติมักจะไม่ได้เห็นคุณ sugarcaneเข้ามาแจมกับเพื่อนๆบ่อยนัก แต่

เวลาเพื่อนๆที่จะไปญี่ปุ่นเดือดร้อนก็มักจะเห็น นามแฝงนี้ปรากฎขึ้นมาบนบอร์ดเข้าทำการ

ช่วยเหลือแนะนำเพื่อนๆอย่างเต็มกำลังทุกครั้งไป นี่จึงทำให้ผมคาดเดาได้เลย ว่า ว่างเมื่อไหร่

คุณ sugarcane ของเราจะเข้ามาซุ่มอ่านอยู่เงียบๆเสมอเลยครับ ส่วนหมีตัวนี้ต่างจากหมีพูห์

แน่นอนตรงที่เป็นหมีใจดีมีเมตตา คอยช่วยเหลือเพื่อนๆบนบอร์ดตอนตกทุกข์ได้ยากเสมอมา

เลยครับ หรือคุณ sugarcaneว่าไม่จริง

Back to Top

ม้าแก้ว
[ นักสะพายเป้ท่องโลก ]
จำนวนโพสต์: 5,217
Rank:

ความคิดเห็นที่ 66 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 15:09 น.

ที่มาของนามแฝงดังนี้ค่ะ

เป็นคนที่มีโลกของตัวเองค่ะ  บ้า ๆ บอ ๆ เห็นจะไม่ผิด ทุกครั้งที่นั่งคนเดียวว่าง ๆก็จะเสก ม้าแก้ว มาหนึ่งตัว เป็นม้าแก้วที่เป็นแก้วระยิบระยับตัวใหญ่กว่าม้าโลกมนุษย์ ดิฉันชอบขี่ม้าแก้วของดิฉันไปเที่ยวทั่วจักรวาล ม้าแก้วตัวนี้เมื่อขึ้นขี่ ก็จะนุ่มนิ่มอบอุ่น และใจดีกับดิฉันมาก อยากไปไหนก็จะพาไป เคยไปดูนอกโลกใบนี้ว่าเป็นยังไง ก็พบว่า โลกที่เราอยู่นี้ มองมาจากนอกโลกจะเป็นสีเทา ๆ ไม่สว่างไสว ดูเศร้าหมองไม่น่าอยู่ ไม่เหมือน สวรรค์ที่สวยงามน่าอยู่กว่า แต่ก็ยังสวรรค์ก็ยังน่าอยู่น้อยกว่า ชั้นพรหม ที่ชั้นนี้ไม่มีเพศ แต่ก็นั่นแหละ พอดิฉันไปดินแดนพระนิพพาน ก็น่าอยู่ที่สุดที่นั่นไม่มีความทุกข์ใด ๆ มารบกวนจิตใจเลยสักนิดเดียว ไปแล้วไม่ต้องกลับมาเกิดอีกด้วย ดิฉันจึงชอบไปเที่ยวดินแดนพระนิพพานมากที่สุด และจะทำความดีทุกอย่างเพื่อไปถึงดินแดนพระนิพพานให้ได้................................

ส่วนโลโก้ก็ รูปม้านี่แหละค่ะ ดูสมชื่อหน่อย

ส่วนรูปภาพ อยากทำค่ะ แต่ทำไม่เป็น ว่าเขาเอามาใส่กันยังไง Low tech สุด ๆ ค่ะ

ขอบคุณมากมายนะคะ คุณจิตเดินทาง ที่ทำให้ดิฉันกระจ่างในนามแฝงของเพื่อน ๆ บนบอร์ดค่ะ

Back to Top
non non สะพายเป้ท่องโลก

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 67 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 15:34 น.

คุณ USAGI   :   นามแฝงชื่อนี้ถ้าให้ผมกับเพื่อนๆเดาก็มีสิทธ์ที่จะหลงทางเตลิดเปิดเปิงไป

ไกลถึง USA โน่นแน่ะครับ  USAGI-CHAN คือหนูกระต่ายในภาษาญี่ปุ่น คงจะตัดลงครึ่งหนึ่ง

เพื่อให้สั้นและง่ายขึ้นกับการจำ เดาเอานะครับ ถ้าผิดขออภัยด้วยครับ ถ้าเขาบอกว่าเหมือนกระ

ต่ายนี่คงชมแน่นอนครับไม่มีเป็นอื่น แล้วบังเอิญปีเกิดคือปีกระต่ายด้วย การเลือกโลโก้กระต่าย

เข้ามาเสริมเลยดูดีไปหมดในทรรศนะคติของคุณ แต่บังเอิญเพื่อนๆไม่รู้ไงครับ วันนี้พอคุณมา

เฉลย ทุกคนก็จะร้องอ๋อ มีความเป็นมาอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณ คุณ USAGI ด้วยนะครับ

คุณ Skybox  :  ผมเอาอย่างไม่แยกคำแล้วกัน นะครับ สั้นและต่อเนื่องดี  พอรู้ความเป็นมา

ของนามแฝงนี่หลายๆคนรวมทั้งผมนี่คงคาดไม่ถึงจริงๆ ทั้งลุ่มลึกแฝงไปด้วยความหมายมีที่มา

จากทั้งชื่อเล่นผสมผสานไปกับ box  ของ e-mail  ฟังดูเพราะและจำง่ายมากเลยครับ นี่ถ้า

เพื่อนๆเข้ามาในบอร์ดนี้ก็จะพบนามแฝงนี้เป็นประจำ เป็นเพื่อนสมาชิกที่มีความเชี่ยวชาญ

มากเกี่ยวกับประเทศญี่ปุ่น ไม่ว่าไครถามอะไรๆมาที่เกี่ยวกับญี่ปุ่น คุณ Skybox ตอบได้อย่าง

ละเอียดหมดจดจริงๆ เป็นนามแฝงที่มีน้ำใจดีๆกับเพื่อนบนบอร์ดเสมอมาเลยครับ

Back to Top

Guest_ชาลีคนหลังกล้อง
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 68 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 16:29 น.

ชื่อมาจาก Call Sign สมัยยังประจำการน่ะครับ

สร้อยท้ายชื่อแสดงตัวตนน่ะครับ ไม่ให้ซ้ำไครด้วย

รูปเปลี่ยนไปเรื่อยๆครับ แต่รูปท้ายสุดนี่ชอบ ที่ธรรมชาต ยิ้มให้ครับ

Back to Top

แกงส้มกุ้ง
[ ขาประจำบอร์ดสะพายเป้ ]
จำนวนโพสต์: 1,062
Rank:

ความคิดเห็นที่ 69 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 17:27 น.

วิ่งหน้าตั้งเข้าใส่กระทู้ปักหมุด

ขอรายงานตัวค่ะ

ชื่อแกงส้มกุ้ง มาจากชื่อเล่นส่วนหนึ่ง และเป็นอาหารถ้วยโปรดของแม่ ดิฉันเลือกมาใช้แก้คิดถึงคนที่อยู่บนฟ้าค่ะ

แต่ถ้วยโปรด ชื่อเต็มจริงๆต้องเป็น " แกงส้มมะละกอใส่กุ้ง"

มีหมายเหตุอีกว่า มะละกอ ต้องมีสีส้มๆเป็นบางส่วนแบบว่า ใก้ลจะสุกน่ะค่ะ  แม่ชอบ เพราะมันจะนิ่มนิดนึง และออกหวานนิดๆ  เอื๊อกส์

ส่วนตัวกระโดดๆนั้น เป็นอาการที่ชอบทำเป็นประจำเวลาดีใจ หรือถูกใจอะไรสักอย่าง

แต่ เด็กๆทำก็น่ารักดี  แต่ แกงส้มกุ้งทำนี้ ดูไม่ค่อยจืดค่ะ แถมเสี่ยงต่ออาคารทรุดอีกต่างหาก  

.....Love is now the stardust of yesterday.....

Back to Top

เอ้
จำนวนโพสต์: 2,454
Rank:

ความคิดเห็นที่ 70 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 17:35 น.

พี่จิตกระทู้นี้น่ารักมากเลยค่ะ

รู้ความจริงของพี่ม้าแก้วก็วันนี้แหละค่ะ ของเอ้นั้นไม่มีอะไรซับซ้อนเลย ชื่อจริง และชอบ pooh bear.

เคยอ่านหนังสือเจอเกี่ยวกับการมองชีวิตของ pooh เป็นปรัชญาของเซน พ่อของเอ้ชอบเรื่องเกี่ยวกับ เซนค่ะ ก็เลยเอา pooh มาเป็นโลโก้

Back to Top

bandarban
จำนวนโพสต์: 3,610
Rank:

ความคิดเห็นที่ 71 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 17:48 น.

มาช้าไปป่าวครับหลังจากไม่ได้เข้ามาร่วมจะ 2 อาทิต  ท่าทางคนสนใจเยอะเอามั่งๆ หนุกๆ

ชื่อ bandarban อ่านว่า บันดาร์บัน มาจากชื่อเมืองๆหนึ่งในบังคลาเทศ ซึ่งอยู่ใน Chittagong Division และเป็นเขตภูเขาของบังคลาเทศ  ห่างจากประเทศพม่า 20 กิโลเมตร  และห่างจากอินเดีย 15-20 กิโลเมตร  การเดินทางเข้าไปค่อนข้างลำบากเพราะต้องนั่งกระเด้งหน้ากระเด้งหลังบนออโต้ดิ๊กชอร์เข้าไปร่วม 2 ชั่วโมง  บนทางเกวียน  ขอย้ำว่าทางเกวียนจริง  จนบางครั้งบางคราคิดว่าท่าทางเครื่องในจะไปกองรวมกันหมดแล้ว  ส่วนบรรยากาศก็จะเป็น  คล้ายๆหมู่บ้านคนกะเหรี่ยง  ไม่มีน้ำประปาใช้  ไม่มีไฟฟ้าใช้  กลางคืนนอนนับดาวท่ามกลางความหวานและเสียงหมาป่า  โรแมนติคอย่าบอกใคร 

แถมบางคืนตอน 3 ทุ่ม ท่ามกลางลมหวานและดาวเดือน ต้องไปโยกน้ำบาดาลมาอาบเอง เพราะไม่กล้าอาบน้ำที่เขาตักมาให้จากบ่อน้ำที่น้ำในคลองแสนแสบยังสะอาดกว่าเลย  ถ้าถามว่ามันมีเสน่ห์ตรงไหนคงต้องตอบว่า มันมีสเน่ห์ในตัวมันเง  อาจจะเป็นสิ่งที่ไม่ต้องแต่งแต้มด้วยความทันสมัย  หรือเราได้อยู่กับธรรมชาติจริงๆ

ส่วนโลโก้ที่ลือกบล็อคเคอรี่ก็เห็นแล้วไม่รู้จะเอาอะไรดี  แล้วเห็นสีเขียวด้วย  มองแล้วสบายตาก็เลยสอยมาประดับซะเลย

ส่วนรูปก็เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาตามอารมณ์  ไม่มีเหตุผล

Back to Top

หนอนน้อยท่องโลก
จำนวนโพสต์: 9,085
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 72 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 17:58 น.

ขอเล่นกระทู้นี้ด้วยคนค่ะ

ชื่อ หนอนน้อยท่องโลก มาจาก พื้นฐานที่ชอบอ่านหนังสือ อารมณ์ประมาณหนอนหนังสือค่ะ แต่ไม่ค่อยได้ไปไหน ประมาณแม่ยังหวง  แต่พอทำงานที่บ้านก็เริ่มปล่อย เลยเริ่มเที่ยวจริงๆ จัง ก็เลยตั้งชื่อเป็น หนอนน้อยท่องโลก ไปเลย ค่อยๆเที่ยวไปเรื่อยๆ แถมช่วงนั้น รู้สึกหนอนชาเขียวน่ารักมาก ก็เลยเอาชื่อนี้แหละ (แต่ตอนนี้รู้สึก มันยาวไป เวลา log-in ขี้เกียจพิมพ์ 55+)

ส่วน logo หาภาพหนอนไม่เจอ รู้สึกตัวนี้มันดึ๋งๆ น่ารักดี เลยเลือกค่ะ

สำหรับภาพ ก็ตอนสมัคร ประทับใจทริปนิวซีแลนด์มาก จนต้องเลือกภาพที่ถ่ายที่ประเทศนี้มา เลยเป็นภาพนี้ค่ะ แต่ก็อาจเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ค่ะ

Germany     Taipei (Taiwan)     Japan Koyo         Egypt        USA (San Francisco, Houston)     Nepal Poonhill  Shangri-la  Italy  Japan Hanami     Indonesia  South Korea  Czech Austria Hungary     Greece       South Vietnam    Japan Winter      South Africa and Zambia       Ladakh, India

Back to Top

จันทร์เคียว
[ นักเขียนเรื่องเดินทาง ]
จำนวนโพสต์: 291
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 73 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 18:04 น.

จันทร์ : ชอบพระจันทร์ และอิจฉาพี่สาวที่มีชื่อจริงว่า "จันทร์ฉาย" เลยอยากจะตั้งจันทร์ ๆ ให้ตัวเองบ้าง
เคียว : สมัยสมองเพิ่งโต เรียน มอ. อยู่ที่หาดใหญ่ อ่านวรรณกรรมรัสเซียเยอะมาก เลยฝังใจ ชอบสัญลักษณ์ ค้อนกับเคียว
เลยออกมาเป็น จันทร์เคียว

สงสัยไหมคะว่า ค้อน หายไปไหน

อ้าว...ลืม เรื่องโลโก้ก็หาไม่ละเอียดมาก แต่เท่าที่ดูๆ มีแต่รูปการ์ตูน รูปนี้ดูเหมาะที่สุดแล้ว
ชอบโจดี้ ฟอสเตอร์ เป็นพิเศษด้วย
ส่วนรูป เปิด internet เจอว่ามันลงล็อคเลย copy ไว้ใช้ -ง่าย ๆ ค่ะไม่ซับซ้อน

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 8 เม.ย. 2551 เวลา 18:23 น. โดย จันทร์เคียว

อ่านหนังสือเพื่อเปิดหัว  เดินทางเพื่อเปิดใจ  ซ.ต.พ. คนหนีบหนังสือพร้อมเดินทาง จึ่งเปิดหัว-ใจ  

Back to Top
Master Yindee

สาวน้อยตัวนิด
จำนวนโพสต์: 2,727
Rank:

ความคิดเห็นที่ 74 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 18:54 น.

ตอบด้วยคนดิ

สาวน้อย....ก็เป็นผู้หญิงคนนึงค่ะ ตอนสมัครก็ยังเป็นสาวน้อยอยู่จริงๆ แต่อยู่ไปๆก็กลายเป็นสาวเหลือน้อย ก็ยังถือว่ายังใช้ได้สำหรับคำนำหน้าคำนี้ค่ะ

ตัวนิด....เป็นคนตัวเล็กค่ะ กินเก่งเท่าไหร่ก็ไม่เกิดประโยชน์ค่ะ(เพื่อนบอกว่ากินเสียของ)

เลยกลายเป็น สาวน้อยตัวนิด คิดได้ตอนสมัครเลยค่ะ เห็นว่าเวอร์กเหมาะกะตัวที่สุดแล้วค่ะ

แต่ก็ใช้ที่เวปนี้ที่เดียวค่ะ original ค่ะ

ส่วน logo ก็เป็นรูปที่ถ่ายที่จตุรัสเมืองเก่าที่ Frankfurt ค่ะ เป็นการไปเที่ยว ตปท. เป็นทริปแรกแล้วก็ประทับใจจนต้องขวนขวายไปอีกไม่รู้จักหยุด มีรูปตัวเองเล็กๆอยู่ในนั้นด้วยเอาไปใช้เทคนิคอะไรจำไม่ได้แล้วใน ACD ออกมาแล้วเป็นคล้ายภาพเขียนนูนๆ เลยชอบค่ะเอามาเป็นโลโก้บอร์ดนี้ซะเรย

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 8 เม.ย. 2551 เวลา 19:00 น. โดย สาวน้อยตัวนิด

Back to Top
sirisamer@hotmail.com http://blog.trekkingthai.com/avey/

ติ๊ดแก้มแดง
จำนวนโพสต์: 810
Rank:

ความคิดเห็นที่ 75 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 19:34 น.

ตั้งชื่อติ๊ดแก้มแดงในกระดานดูนกค่ะ เป็นชื่อนกติ๊ดสองชนิดเอามาผสมกัน ใช้ตั้งแต่ TKT ยังมีอยู่ไม่กี่กระดาน พอมามีกระดานสะพายเป้ฯเลยไม่ได้เปลี่ยน

รูปที่ใช้เป็นแผนที่ทวีปอเมริกาใต้ ถ่ายที่พิพิธภัณฑ์กลางเมือง Santiago ประเทศชิลีสมัยไปเยือน มองไม่ค่อยออกหรอกค่ะ ต้องบอกถึงจะพอเดาออกเลือนลาง

เดินทางสม่ำเสมอทุกปี ปีละอย่างน้อย 2-3 ทริป แต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้โพสต์ โพสต์ครั้งสุดท้ายตั้งแต่ทริปเปรูนู่นแน่ะ อยู่กับบอร์ดมานาน มีความประทับใจกับเพื่อนๆในบอร์ดมากมาย คิดถึงเพื่อนๆเก่าๆหลายคนที่หายหน้าไป และติดใจในลีลาการเล่าเรื่องและได้ประโยชน์จากข้อมูลเพื่อนใหม่ๆของบอร์ดหลายๆคนค่ะ

For those who want more travel info: I  've been  here ----> Uganda (Gorilla search)) , Italy, Croatia, Greece , Kosovo, Macedonia,,Mexico, Guatemala, Egypt, Siwa Desert, Peru, Amazon Peru, Chile, Easter Island, Madrid, Australia - Sydney, Brisban, Melbourn, Peking, France - Provence, Normandy, Brittany, Belgium (Brussels, Brugge, Antwerp, Gent), Jordan, France - Paris, the Loire Castle), the Czech Republic, Switzerland, Kengtung, Japan, Kunming, Jinghong, Lijiang, Nepal, India, Pakistan, USA (too many to list), West Europe (too many to list), Indonesia - Bali, Bromo, Surabaya, Yokya, Jakarta), Singapore, Hongkong, Malaysia, Burma, Laos, Cambodia, Vietnam - The rest I can't remember.

Next plan - Brazil - Agentina, Mongolia-trans-siberia, Burma again, Guatemala (again)- Uzbegistan, Karakorum from Xinjieng (don't know why), Morocco, Portugal, Cuba, Alaska - North Pole, South Pole  -

Back to Top

เพนกวินบีบี
จำนวนโพสต์: 27
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 76 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 20:06 น.

สวัสดีค่ะ พึ่งเป็นสมาชิกได้อาทิตย์กว่าๆเพราะเข้ามาหาข้อมูลไปยุโรปแบบกระทันหัน ^^"

ตั้งชื่อว่าเพนกวินบีบี เพราะพี่ๆที่ทำงานเก่าตั้งฉายาให้ว่า บีบี เค้าบอกว่าคล้ายเพนกวิน (งงเกี่ยวกันตรงไหนเนี่ย)

ส่วนโลโก้เป็นเพนกวินตามชื่อค่ะ

ส่วนรูปถ่ายเดือนที่แล้ว เป็นตอนที่ไปเล่นสกีมาที่ Zao ยามากาตะ ญี่ปุ่นค่ะ ชอบเล่นสกีมากๆๆ แต่ไม่ค่อยชอบหนาวๆ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนที่เวปนี้นะคะ ^^ 

Back to Top

Princess
จำนวนโพสต์: 5,582
Rank:

ความคิดเห็นที่ 77 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 21:19 น.

มาขอตอบกระทู้ของพี่จิตด้วยคนค่ะ

สำหรับ Princess มาจากละครเกาหลีที่ชอบมากค่ะ เรื่อง Princess Hours เจ้าหญิงวุ่นวายกับเจ้าชายเย็นชา ตอนนั้นกำลังดังมาก แล้วนางเอกก็น่ารักดี เลย in อยากเป็น Princess แบบนางเอกบ้างค่ะ

ส่วน Logo เป็นรูปวัวเต้นดุ๊กดิ๊ก หมายถึงชีวิตการเดินทางท่องเที่ยวที่เมื่อเริ่มแล้ว ก็ไม่อาจหยุดนิ่งได้อีก

สุดท้ายรูปเด็กผู้หญิงเดินบนลูกโลก หมายถึงการออกเดินทางท่องไปในโลกกว้าง โดยมีฝันที่จะต้องไปเยือนให้ทั่วทั้งโลก

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 78 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 21:26 น.

คุณ T mac :   ยินดีครับที่ได้ทำความรู้จักกับเพื่อนทางตัวอักษรกับคุณ T mac นามแฝงนี้คง

เดายากอยู่เหมือนกันครับถ้าไม่ใช่แฟนบาสเก็ตบอลที่ลงลึกไปใน  NBA  บนบอร์ดนี้เท่าที่สัมผัส

อยู่สองปีกว่าๆ มีแฟนเทนนิสอยู่พอควร แต่แฟนฟุตบอลนี่มากทีเดียว ผมว่าแฟนบาสเก็ตบอล

คงมีอยู่เหมือนกันแต่ไม่มีความเคลื่อนไหวให้เห็นได้บนบอร์ดเลยครับ ส่วนโลโก้ที่คุณเลือกมา

สีสันดูสดใส เหมาะกับนักกีฬาอย่างคุณ T mac มากเลยครับ

คุณ ม้าแก้ว :  สมาชิกที่ความอาวุโสทั้งวัยวุฒิ และคุณวุฒิ เป็นคนที่สมาชิกส่วนใหญ่เรียกพี่

ได้อย่างเต็มปาก เพราะความสุภาพ อ่อนน้อม และมีเมตตาต่อเพื่อนบนบอร์ดทุกคนครับ วันนี้

คุณม้าแก้วให้เกียร์ติต่อพวกเรามากที่นำเรื่องราวดีๆเกี่ยวกับที่มาของนามแฝง ม้าแก้ว ที่ชาว

บอร์ดสีชมพูเห็นกันจนชินตามาเล่าสู่กันฟัง  พวกเราไม่ว่าจะเป็นมนุษย์ เทวดาหรือพรหมทุกชั้น

ล้วนตกอยู่ในห้วงมหรรณพ คือการเวียนว่ายตายเกิดในสังสารวัตร เกิดแล้วตาย ตายแล้วเกิด

เป็นอยู่เช่นนี้เรื่อยไปไม่สิ้นสุดเป็นอนันต์ ทีนี้ความหมายของม้าแก้วคือพาหะนะวิเศษ ที่จะพาตัว

เจ้าของนามแฝงคือคุณม้าแก้ว ก้าวพ้นการเวียนว่ายตายเกิดในชั่วขณะหนึ่งของการเวลาไปสู่

ดินแดนแห่งพุทธภูมิคือการนิพพาน ไม่มีการเกิดและการดับอีกต่อไป แต่ขณะที่ยังมีชีวิตอยู่

คุณม้าแก้วยังคงต้องไปๆมาด้วยพาหะนะวิเศษนี้ จนกว่าจะสะสม ทาน และบารมีสู่จุดสูงสุด

แล้วใช้ม้าแก้วเดินทางเที่ยวสุดท้ายไปสู่พุทธภูมิ สิ้นกิเลศและอาสวะโดยสมบูรณ์ ไม่กลับมาสู่

โลกนี้อีกต่อไป  ผมสรุปตามความเข้าใจผมนะครับ ถ้าผิดไปก็ต้องกราบขออภัย ณ.ที่นี้ด้วยครับ

ส่วนโลโก้ม้านี่ก็ตรงตามนามแฝงนี้อยู่แล้ว แต่รูปนี่ผมเห็นมีรูปโปรดของคุณม้าแก้วคือ Aurora

อยู่เยอะมากน่าจะเลือกมาลงสักรูป ผมว่าพวกน้องๆคงยินดีและเต็มใจทำให้ครับ ต้องขอบคุณ

คุณม้าแก้วอีกครั้งที่นำเรื่องราวดีๆของนามแฝงม้าแก้วมาเล่าสู่กันฟังในวันนี้ครับ

Back to Top

MNP
จำนวนโพสต์: 2,587
Rank:

ความคิดเห็นที่ 79 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 21:49 น.

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ.......คุณ kook-tip  และ  คุณ จิตเดินทาง..........ที่นึกถึงกันนะคร๊าฟ.............

โลโก้.........ที่เป็นรูปวัว(บ้า........) เพราะว่าตอนสมัครหารูปที่เคลื่อนไหวได้.......

ดูแล้วให้ความรู้สึกสนุกสนานดีคร๊าฟ.........แล้วมันก็ดูสนุกแบบบ้าบอดี.......เลยได้รูปนี้มาคร๊าฟ........

ภาพแสดงตน...........เป็นคนชอบเที่ยวธรรมชาติ.......เลยหารูปที่เคยถ่ายไว้.........

ที่ดูแล้วรู้สึกสดชื่น...........ดีใจที่มีคนจำภาพนี้ได้.........อย่างน้อยก็ คุณ kook-tip กับ คุณจิตเดินทาง  ...........ล่ะคร๊าฟ............

นามแผง.............เป็นตัวย่อของนามแผงที่ใช้อยู่กับอีกบอร์ดหนึ่ง..........

ชื่อเต็มๆ ของนามแผง..........ใบ้ให้นิดหนึ่งว่า.........เป็นชื่อคอลัมหนึ่งในหนังสือพิมพ์..........

เกี่ยวกับการตอบปัญหาด้วยอ่ะคร๊าฟ............

...................
Back to Top
iky_ee@hotmail.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 80 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 22:27 น.

คุณ ชาลีคนหลังกล้อง :  ตั้งแต่เข้ามาแจมตอนโพส Norway แล้วก็ห่างหายไม่เจอกันบน

บอร์ดอีกเลย แปลกที่ว่าวันนี้ฝนน่าจะตก แต่กลับไม่ตก ครับ ชาลีนี่มาจากนามเรียกขานใน

สนามที่มาจาก The Phonetic  Alphabet อย่างที่เรียก A ว่า Alpha ,B ว่า Bravo , C ว่า

Charlie  ชาลีที่ว่าคือตัวนี้ถูกต้องไหมครับ ส่วนสร้อยท้ายที่เป็นตัวตนนี่คล้องจองกันดีมากเลย

ครับ แต่ขอเดาต่อว่าเป็นคนชอบถ่ายรูปอยู่ด้วยใช่ไหมครับ เดี๋ยวว่างๆผมต้องแอบไปดูรูปสุด

ท้ายแล้วครับว่าธรรมชาติยิ้มได้ยังไง

คุณ แกงส้มกุ้ง  :  นามแฝงนี้มีที่มาจากอาหารจานโปรดที่คุณแม่ชอบ ชัดเจน น่ารัก แล้วก็

น่าชื่นชมอีกด้วย ส่านตัวกระโดดนี่สีสันเตะตาน่ารักดีครับ  เคยเห็นโพสลงบนบอร์ดบ่อยๆท่า

ทางดูเป็นคนมีหน่วยก้านดีแบบลุยๆน่ะครับ แต่ที่แน่ๆไม่ทำให้อาคารทรุดแน่นอนครับ คุณแกง

ส้มกุ้งมีความสามารถพิเศษคือการดูดาว เพื่อนๆที่สนใจสอบถามได้โดยตรง คุณแกงส้มกุ้ง

เป็นคนมีอัธยาศรัยดีมากครับ

คุณเอ้  :    นิคเนมกับนามแฝงเหมือนกันบนบอร์ดสีชมพูนี้มีคนเดียวครับ รูปหมีนี่คาดผิดไป

ครับที่คิดว่าที่บ้านมีเด็กๆที่น่ารักอยู่ถึง 3 คน คงจะมีตุ๊กตาหมีอยู่เยอะ เลยจับหมีมาเป็นโลโก้ให้

เพื่อนๆดู เพิ่งรู้ว่า pooh เป็นปรัชญาของเซนด้วย ตอนแรกคิดว่าเป็นแค่หมีธรรมดาๆ ปรัชญา

ของเซนนี่ผมก็ชอบอ่าน บางคนว่าอ่านแล้วเวียนหัว สั้นจนไม่รู้ว่ามันคืออะไร แต่ผมว่าปรัชญา

ของเซนนี่คลาสสิคมากอย่างคำว่า ว่าง คำเดียวมีความหมายที่ยิ่งใหญ่ไพศาลมากเลยครับ

ไว้ว่างๆคุยกันก็ได้ครับ เรื่องของเซนนี่คุยกัน 3 วัน 3 คืนก็ไม่จบ

วันนี้ผมคงต้องขอตัวไปพักผ่อนก่อนครับ เห็นเพื่อนๆเข้ามามาก ดีใจอยากจะตอบให้

หมดทุกคนเลย แต่สังขารไม่อำนวย ไว้มาต่อพรุ่งนี้นะครับ

Back to Top

jubilee
จำนวนโพสต์: 1,715
Rank:

ความคิดเห็นที่ 81 || โพสต์เมื่อ: 8 เม.ย. 2551 เวลา 22:29 น.

ตัวย่อคุณ  m n p ผมพึ่งรู้วันนี้เอง 5555555555555555555555555555555

นสพ สีชมพูใช่ป่ะ    คิดได้ไงเนี้ยยยยยยยยยย

http://sawet.multiply.com/

Back to Top
sawetatat@yahoo.com

แคน
จำนวนโพสต์: 6,901
Rank:

ความคิดเห็นที่ 82 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 00:19 น.

55  ต่อไปต้องเรียก Dr. MNP ซะแล้ว

- - - ขอสนับสนุนการใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องครับ - - -

Back to Top
smartcan@hotmail.com

Peerapat Chantaratta
จำนวนโพสต์: 2,247
Rank:

ความคิดเห็นที่ 83 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 00:37 น.

ไม่อยากบอกว่าผมเป็นแฟนคอลัมน์นี้เหมือนกัลลล์ เขินจิงวุ้ย

อย่ากระโตกกระตากไปครับ เดี๋ยวสาวๆรู้หมด

เพราะคนที่อ่านส่วนใหญ่ก็เป็นพวกมีปัญหาทั้งน้านนนนนน

If it's natural to kill, why do men have to go into training to learn how?

Joan Baez

Back to Top

ezzila
จำนวนโพสต์: 994
Rank:

ความคิดเห็นที่ 84 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 05:04 น.

สวัสดีครับ

นามแฝง ezzila  มาจากตอนเด็กๆ เป็นคนสะอึกบ่อย เพื่อนเลยตั้งฉายา...และเรียกแทนชื่อเล่นมาตลอดว่า อึ๊ด ....ไอ้อึ๊ด,อีอึ๊ด และบางทีก็ อึ๊ดซิลลี่ ซึ่งใช้เป็นอี-เมล์เหมือนกัน ( eudzilly ) พอมาสมัครสมาชิกที่นี่ เลยเปลี่ยนนิดหน่อยให้อ่านออกเสียงได้ง่ายๆ เป็น ezzila ครับ

โลโก้ รูปมดอเมซอน เพราะเป็นมดแดงคนโปรด  มีกำไลกาก้า-กำไลกีกี้ หลุดสารบบดี

ภาพแสดงตน เป็นรูปคิวพินน์ ( kewpie + pinnhead ในเรื่องบิดเปิดผี ) เป็นภาพที่วาดเองหลายปีแล้ว  ตอนนั้นมีเพื่อนญี่ปุ่นบอกว่าจะเอาไปทำสกรีนเสื้อยืด  เลยวาดให้  แต่เอาเข้าจริงๆไม่ได้ทำเป็นเสื้อเพราะเพื่อนหายหัวกลับประเทศเค้าไป คงกลัวลิขสิทธิ์ด้วย  รู้สึกตลกดีเลยเอามาแทนตัวครับ

ที่แท้คุณ MNP ก็เป็น 'หมอพร' นี่เองนาคร๊าฟ  แหม หะแรกคิดว่าเป็นแฟน Manic street Preacher ซะอีก

Back to Top

J-R-J-J
จำนวนโพสต์: 1,021
Rank:

ความคิดเห็นที่ 85 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 09:37 น.

มาร่วมทำความรู้จักพี่ๆ เพื่อนๆในบอร์ดด้วยคนค่ะ

นามแฝง J-R-J-J ได้แต่ใดมา... ทุกคนคงคิดว่าเป็นตัวย่อแน่นอน แล้วก็จริงค่ะ แต่ก็มีชื่อเล่นจริงอยู่ด้วย โดยต้องถอดสมการแปลงเป็น Jee-Rip-Jip-Jeep ก่อน จากนั้นเขียนกลับเป็นภาษาไทยได้ว่า จี-ริบ-จิ๊บ-จี๊ป ขยายมาจากคำว่าจี๊ปค่ะ  ....

เข้ามาครั้งแรกปลายปี 49 มาหาข้อมูล จากนั้นก็กลายเป็นทุกวัน และทุกครั้งที่เปิดเน็ต จะต้องเปิด บอร์ดนี้ประจำ ต้องทำ link ให้คลิกได้

ส่วนโลโก้ ตอนสมัครมีให้เลือกเยอะไปหมด ไม่ได้คิดอะไรมาก เห็นตัวนี้แล้วดูร่าเริงดี  เลยใช้มาเรื่อยไม่ได้เปลี่ยนเลยค่ะ จนมาเจอคนใจเดียวกันคือคุณ Dek_Kan พอมาอ่านความหมายของโลโก้ จึงคิดได้ว่า เอ เราก็เกิดปีวอกนี่หว่า  

ขอบคุณคุณจิตเดินทางที่เปิดประเด็นที่พวกเราหลายๆคนอยากรู้ด้วยนะคะ

ขอบคุณเพื่อนร่วมบอร์ดกับข้อมูลดีๆ ที่นำมาแบ่งปัน และจุดประกายให้พวกเราออกเดินทางในครั้งต่อไป

One’s destination is never a place, but a new way of seeing things. - Henry Miller

Back to Top

หัวฟู แก้มป่อง
จำนวนโพสต์: 4,052
Rank:

ความคิดเห็นที่ 86 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 10:42 น.

มาช้ายังดีกว่าไม่มาเนาะขอร่วมสนุกด้วยนะค๊า

ชื่อหัวฟู แก้มป่องเนี่ย มาจากเอกลักษณ์ตัวเองค่ะ แต่อาจจะเป็นเอกลักษณ์เมื่อหลายปีมาแล้ว 555 คือถ้าเพื่อนๆพี่ๆในบอร์ดได้เห็นตัวจริงก็คงจะเห็นด้วยว่ายัยนี่มันหัวฟูได้ใจจริงๆ

ส่วนโลโก้ จริงๆอยากจะหารูปที่มันมีหัวฟูๆๆเหมือนตัวเอง ปรากฏว่าหาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอ
มาเจอรูปน้องหนูแก้มป่องเต้นดึ๋งๆๆนี่ล่ะ ก็เลยเอาล่ะรูปนี้ก็ใกล้เคียงสุดแล้ว

ส่วนรูปใต้ชื่อนี่จริงๆอยากจะหามาแปะมากเลย แต่ถ้าบอกว่าแปะไม่เป็นนี่จะมีใครหัวเราะไหมอ่ะ แบบว่าข้าน้อยโลวเทคเหลือหลาย แค่โพสได้ก็บุญหัวแล้ว แหะแหะ ดังนั้นทุกวันนี้เลยยังไม่มีรูปที่ใต้ชื่อตัวเองอ่ะค่ะ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 9 เม.ย. 2551 เวลา 10:51 น. โดย หัวฟู แก้มป่อง

Back to Top

ต๋อมนกป่า
จำนวนโพสต์: 2,299
Rank:

ความคิดเห็นที่ 87 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 10:48 น.

คุณหมอ MNP ครับต๋อมก็เป็นแฟนคอลัมภ์ประจำเหมือนกัน ได้ทั้งความรู้และบางครั้งก็สนุกสนานไปกับคำถามต่างๆด้วย ตอนเด็กๆเวลาอ่านต้องมองซ้ายมองขวากลัวเพื่อนล้อ

ล็อกอินครั้งแรกใช้ชื่อเล่นจริงว่า ต๋อม ต่อมา password มีปัญหาล็อกอินไม่ได้ เลยสมัครใหม่โดยต่อคำว่า นกป่า  "นกป่า" เป็นนามปากกาที่ใช้เขียนกลอน เรื่องสั้น ตั้งแต่ตอนยังเด็กๆและเต็มไปด้วยความฝัน ความวุ่นวายของชีวิตในเวลาต่อมาทำให้ไม่ได้สานต่อความฝันนั้น

นกป่าคือสิ่งที่บ่งบอกถึงตัวตนของเรา นกอิสระที่ใช้ชีวิตอยู่ในไพรกว้างและบินไปในทุกๆที่ได้ดังที่ใจปรารถนา วันนี้นกป่าอาศัยอยู่ในป่าคอนกรีตก็ด้วยความจำใจ ด้วยงานการที่ทำ ลึกๆยังปรารถนาว่า สักวันหนึ่งจะได้กลับไปอยู่ในไพรกว้าง ไปสูดอากาศบริสุทธิ์ ไปนอนในบ้านไม้ที่คุ้นเคย

โลโก้เป็นรูปกระต่าย จริงๆอยากได้นก แต่ยังหาภาพที่ถูกใจไม่ได้ ชอบกระต่ายตรงที่มันใช้ชีวิตอย่างสงบ เป็นมิตร ใจดี และไม่เป็นพิษภัยต่อใคร คิดว่าส่วนหนึ่งของตนเองก็เป็นอย่างนั้น

นกป่าจะบิน บินจนสุดกำลัง เพื่อเสาะแสวงหาดินแดนที่ขอบฟ้าความฝันและความจริง...จรดกัน

............................................................................................................

ไตรภูมิพระร่วง ลิลิตพระลอ ลิลิตยวนพ่าย ลิลิตตะเลงพ่าย ขุนช้างขุนแผน อิเหนา รามเกียรติ์ พระอภัยมณี มัทนะพาธา สี่แผ่นดิน เพียงความเคลื่อนไหว คำพิพากษา ความสุขของกระทิ ฯลฯ

อยากให้คนไทยรักและอ่านวรรณคดีไทย

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 88 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 13:01 น.

คุณ bandarban :   เข้ามาบอกเพื่อนๆถึงความภูมิใจที่เลือกชื่อนี้มาเป็นนามแฝง เมืองเล็กๆ

อยู่ท่ามกลางธรรมชาติที่สงบ เงียบในบังคลาเทศ  นามแฝงนี้สื่อออกมาจากตัวตนโดยตรง

ชอบธรรมชาติ รักความสงบ แล้วใช่เลยสีเขียวของบล๊อกเคอรี่เหมาะมากกับคนที่ชื่นชมธรรม

ชาติอย่างคุณ bandarban รูปใต้นามแฝงดูผ่อนคลายมีความสุขอยู่ลึกๆ ดูดีทีเดียวครับ

คุณ หนอนน้อยท่องโลก  :  ชื่อนี้ไม่ยาวแน่นอนครับดูน่ารักทีเดียว ภรรยาผมเธอบอกว่า

หนอนนี่ตัวมันเล็กๆน่ารัก ถ้าจะกระเดิ๊บๆๆท่องไปจนทั่วโลกได้คงอีกนานเลย จริงไหมครับ

แล้วโลโก้นั่นมองดูให้ดีมันเหมือนหนอนอยู่เหมือนกันนะครับ เก็บไว้ใช้ต่อไปนะครับ ผมว่า

ชื่อนี้เหมือนกับเป็นกระจกเงาสะท้อนลักษณะนิสัยของคุณได้ดีที่สุด หนอนหนังสือไงครับ

คุณ จันทร์เคียว :  บอกที่มาของคำว่าจันทร์ และ เคียวได้ชัดเจน เลือกมาเป็นนามแฝง

ได้สมกับเป็นนักเขียนคนดังทีเดียวครับ เวลาออกเสียงก็ไพเราะ ความหมายก็ดี ทุกครั้งที่เห็น

นามแฝงนี้บนบอร์ดทีไรทำให้นึกถึงเพลงโปรด เดือนเพ็ญ สมัยเข้าไปทำงานในอีสานเมื่อยี่สิบ

กว่าปีมาแล้ว ชื่อนี้โรมานติกมากเลยครับ โลโก้นี่ก็ชัดเจนดาราคนโปรด แต่รูปที่คุณก๊อปมาจาก

คอมพ์นี่สิครับนอกจากลงล๊อกแล้วยังเก๋มาก ก็พระจันทร์หลับปุ๋ยนี่แหละครับ เด่นมากเห็นที่ไหน

ก็รู้เลยว่าคุณจันทร์เคียวมาแล้ว  แล้วมาถึงสุดท้ายที่ถามว่าค้อนหายไปไหน? กำลังสงสัยว่าเส้น

ผมจะบังภูเขาอยู่ เดาแล้วกัน ค้อนหมายถึงภาคอุตสาหกรรม เคียวหมายถึงภาคเกษตรกรรม

เคียวยังอยู่ แต่ค้อนไปแล้ว ค้อนไปไหน? ขอตอบว่าคุณจันทร์เคียวทำหล่นหายก็แล้วกันครับ

Back to Top

สนุกประเทศ
จำนวนโพสต์: 1,125
Rank:

ความคิดเห็นที่ 89 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 13:14 น.

อ่านแล้วสนุกจัง กระโจนร่วมวงเฉียบพลัน

เป็นสมาชิกมาได้ 2-3 ปีแล้วมั้งครับ ไม่รู้เป็นเจเนอเรชั่นไหนของทีเคที น่าจะกลางกลางตอนปลายละมั้ง

ตอนนึกชื่อสมาชิกนี่ไม่ได้คิดเผื่อไว้ก่อนเลย มานั่งคิดกันสดสดหน้าจอ

จำได้ว่าเป็นการสมัครสมาชิกกับเว๊บที่กินเวลายาวนานครั้งนึงทีเดียว นั่งจ้องจอคล้ายคนบ้า

ตอนนั้นเพิ่งกลับมาจากอินเดียหมาดหมาด เลยรู้สึกอินกับกลิ่น เอ้ยย..ประเทศเค้ามากครับ

ตอนกางแผนที่อินเดียดู จำได้ว่ามีรัฐที่ลงท้ายด้วยคำว่าประเทศเต็มไปหมด

เราชอบภาษาอังกฤษของมัน "PRADESH" เลยคิดว่าจะใช้คำนี้ แต่ใช้โต้งโต้ง มันดูห้วนไป

เลยลองหาคำมาผสมด้วย เลยเอาความรู้สึกเราตอนเดินทางแต่ละครั้งมานึก

เป็นความรู้สึกที่เกิดขึ้นทุกครั้งตอนเดินทางคือ ได้สนุก

สนุกทุกครั้งที่ได้เดินทางไปต่างประเทศ "สนุกประเทศ" "Sanookpradesh" แค่นั้น

อันภาษาอังกฤษ หลายคนอ่านว่า สนุกพระเดช ดูดีทีเดียวนะนั่น

ความลับ :  สองชื่อที่ตกรอบสุดท้ายไป

1.อิรักพักร้อน (ฟังดูโลกนี้ผ่อนคลายเป็นบ้า)

2.สนานอาเขต (น่าจะเป็นชื่อลูกของ สนุกประเทศได้)

ส่วนรูปกระโดด เป็นรูปที่ถูกถ่ายจากทริปต่างต่าง เอามาทำเอนิเมชั่น เป็นตัวแทนภาพความสนุก

รูปเป็ด ง่ายง่าย ห้วนห้วน มันน่ารักดี แถมสียังดูรักพ่อด้วย

"ขอให้เดินทางโดยสนุกประเทศ"

สนุกโซเชียล http://www.facebook.com/sanookpradesh

http://sanookpradesh.wordpress.com

สนุกถ่าย : http://sanookpradesh.multiply.com

สะดวกติดต่อ  :   sanookpradesh@gmail.com

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 90 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 13:43 น.

คุณสาวน้อยตัวนิด :   นามแฝงเก๋ๆนี่มาอีกแล้ว physical &character ของเจ้าของส่งผ่านชื่อ

นี้ออกมาตรงๆ มองเห็นภาพตัวคุณได้ลางๆครับ ยิ่งรูปโปรดใต้นามแฝงนี่ถ้าไม่บอกคงไม่รู้อีก

ว่ามีสาวน้อยฯ ยืนอวดโฉมอยู่ด้วย มองดีๆคือคนที่หันหน้าตรงมายังกล้องแน่นอน (เดาครับ)

ว่าแต่ไปซื้อหม้อหุงข้าวหรือยังครับ ไปออสเตรเลียเที่ยวเผื่อผมกับเพื่อนๆที่อยู่เฝ้าบ้านด้วย

นะครับ

คุณติ๊ดแก้มแดง  : มาจากชื่อนกสองชนิดมาผสมกัน นกติ๊ด กับ นกแก้มแดง ใช่ไหมครับ

ถ้าใช่เรียกได้ว่า รวมกันออกมาแล้วเก๋ทีเดียว นี่ก็เป็นเพื่อนสมาชิอาวุโสบนบอร์ดอีกคนหนึ่ง

ที่เห็นนามแฝงปราฎบนบอร์ดจนคุ้นตา เป็นเพื่อนที่เดินทางไปทั่วหัวเห็ดเจ็ดย่านน้ำ น่ายกย่อง

ในความเป็นนักเดินทางจริงๆ โลโก้นกถือดอกไม้เหมาะกับชื่อนี้แถมยังน่ารักดีอีกด้วย แต่แหม

ชอบรูปแผนที่อเมริกาใต้นั่นจัง ดูเก่าและมีมนต์ขลังเหมือนหลุดมาจากห้องสมุดของ

คริสโตเฟ่อร์ โคลัมบัส เลยครับ

คุณ เพนกวินบีบี : ยินดีที่ได้รู้จักคุณเช่นกันครับ บีบีมาจากฉายา เพนกวินมาจากดูแล้ว

เหมือนเพนกวิน มันจะยังไงๆอยู่นะ รูปร่างหน้าตาเหมือนหรือเดินเหมือนครับ แต่ยังไงๆนก

เพนกวินก็ดูน่ารักอยู่ดี โลโก้ก็สอดคล้องกับนามแฝง รูปนี่ก็น่าจะเหมาะด้วยเหมือนกันเพราะ

เพนกวินชอบหิมะแต่ไม่ชอบหนาว เอ๊ะยังไงกันแน่ งง! ว่าแต่จองที่พักที่ Stockholm เรียบ

ร้อยแล้วนะครับ ขอให้เที่ยวให้สนุกครับ

Back to Top

Guest_ratta
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 91 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 14:31 น.

มาช้าสุดๆ เลย เข้าไป 2 หน้าแล้ว

ไม่มีโลโก้นะคะ แต่ชอบหมีพูห์เหมือนหนูเอ้จ้ะ เห็นอะไรที่ทำเป็นรูปหมีพูห์ก็อดซื้อไม่ได้   ขอโทษที เพลินไปหน่อย เข้าเรื่องละ ratta คือตัวแรกของชื่อจริงที่สะกดเป็นภาษาอังกฤษ ไม่งงนะคะ ตอนนั้นไปอบรมที่ไต้หวัน ก็ตั้ง email address จากตัวแรกของชื่อจริง พอลงทะเบียนเสร็จเขาบอกว่าชื่อนี้มีคนใช้ไปแล้ว เลยเติมตัว c เข้าไป กล้ายเป็น cratta@hotmail.com พอมาเข้าทีเคที เอาชื่อ ratta แล้วกัน ง่ายดี

Back to Top

kof
จำนวนโพสต์: 4,194
Rank:

ความคิดเห็นที่ 92 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 17:04 น.

นามแฝง....แบบไม่ต้องคิด.. เป็นชื่อเล่น

โลโก้....ชอบยูนิคอน

ภาพ...เวลาไปท่องเที่ยวชอบถ่ายภาพเด็กๆ..นี่ก็เป็นหนึ่งในภาพสะสม...เด็กเขมรที่นครวัต

http://kofphoto.multiply.com/ 
Back to Top

sugarcane
จำนวนโพสต์: 4,709
Rank:

ความคิดเห็นที่ 93 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 17:08 น.

ชอบกระทู้นี้มากเลยค่ะ

ดดยเฉพาะตอนที่คุณจิตเดินทางวิเคราะห์ที่มาที่ไปต่อ

น่าสนใจมาก

Back to Top

MNP
จำนวนโพสต์: 2,587
Rank:

ความคิดเห็นที่ 94 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 17:13 น.

เพื่อนๆ ในบอร์ด..........เก่งๆ กันทั้งนั้นเลยนะคร๊าฟ.........ผมใบ้ให้นิดหน่อยก็รู้ชื่อเต็มผมหมดเลยนะคร๊าฟ..............

สงสัยคนที่รู้นี่..........อ่านกันเป็นประจำแน่ๆ เลย.........

ปล. นามแฝง...เป็นชื่อสมมุติที่ใช้เล่นเวปเท่านั้น.......มิได้เกี่ยวข้องกับใครแต่อย่างใด........อย่างเข้าใจผิดเป็นอย่างอื่นนะคร๊าฟ..........

ปล.2  ค.ห. 79.......พิมพ์ผิด........แต่ไม่แก้ละคร๊าฟ.............

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 9 เม.ย. 2551 เวลา 18:14 น. โดย MNP

...................
Back to Top
iky_ee@hotmail.com

Guest_กบ
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 95 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 17:20 น.

หมอนพพร ตัวจริงเลยหรือเปล่าครับ??

Back to Top

ติ๊ดแก้มแดง
จำนวนโพสต์: 810
Rank:

ความคิดเห็นที่ 96 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 19:04 น.

เรียนคุณจิตเดินทาง

นกสองตัวที่ว่าคือนกติ๊ดแก้มเหลือง บวกกับนกติ๊ดหน้าแดงค่ะ กะว่าตั้งมาให้นักดูนกงงเล่นว่าเป็นสายพันธุ์ใหม่หรือเปล่าอ่ะค่ะ

ว่าแต่ทริปอลาสก้าไปถึงไหนแล้วคะ จะได้หาทางเกาะไปด้วยคน

For those who want more travel info: I  've been  here ----> Uganda (Gorilla search)) , Italy, Croatia, Greece , Kosovo, Macedonia,,Mexico, Guatemala, Egypt, Siwa Desert, Peru, Amazon Peru, Chile, Easter Island, Madrid, Australia - Sydney, Brisban, Melbourn, Peking, France - Provence, Normandy, Brittany, Belgium (Brussels, Brugge, Antwerp, Gent), Jordan, France - Paris, the Loire Castle), the Czech Republic, Switzerland, Kengtung, Japan, Kunming, Jinghong, Lijiang, Nepal, India, Pakistan, USA (too many to list), West Europe (too many to list), Indonesia - Bali, Bromo, Surabaya, Yokya, Jakarta), Singapore, Hongkong, Malaysia, Burma, Laos, Cambodia, Vietnam - The rest I can't remember.

Next plan - Brazil - Agentina, Mongolia-trans-siberia, Burma again, Guatemala (again)- Uzbegistan, Karakorum from Xinjieng (don't know why), Morocco, Portugal, Cuba, Alaska - North Pole, South Pole  -

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 97 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 20:03 น.

คุณ Princess  :  เพื่อนๆที่ดูละครเรื่องนี้คงพอเดาออกถึงที่มาของนามแฝงนี้ บอร์ดสีชมพู

เป็นบอร์ดของความฝัน จินตนาการ ผสมผสานไปกับการเดินทางและประสพการ์ณดี ๆ คุณ

Princess เป็นเพื่อนบนบอร์ดที่เป็นตัวอย่างที่เห็นได้ชัดมากครับ การอินตัวละครในอุดมคติ

คือความฝัน นี่คือที่มาของชื่อ Princess เพราะและฟังดูสง่างามมีความภูมิใจแฝงอยู่ด้วย ส่วน

ภาพเด็กผู้หญิงเดินบนโลกนี่เป็นจินตนาการของความมุ่งมั่นที่จะท่องไปในโลกกว้างอย่างไม่มี

ขีดจำกัด และไม่หยุดนิ่งเหมือนโลโก้วัวดุ๊กดิ๊กที่สื่อออกมาให้เห็น  ทริปฝรั่งเศสของคุณ

Princess ที่โพสบนบอร์ดเมื่อไม่นานนี้เป็นเครื่องยืนยันได้ว่าผมไม่ได้พูดเกินความจริงไปแม้

แต่น้อยครับ พักหลังๆไม่ค่อยได้เห็นนามแฝงนี้บนบอร์ด เดาว่ากำลังเตรียมการสำหรับทริปใหม่

ที่กำลังจะมาถึงในไม่ช้า อีกไม่นานเพื่อนๆบนบอร์ดคงได้เห็นทริปดีๆมีคุณภาพของคุณ

Princess ปรากฎบนบอร์ดอีกครั้งครับ

คุณ MNP :   จำได้ว่าตั้งแต่เข้ามาเป็นสมาชิก TKT ใหม่ๆ ก็เห็นนามแฝงนี้ปรากฎทั่วไป

เกือบจะทุกกระทู้ที่โพสภาพ ด้วยเอกลักษณ์โดดเด่นอย่างไม่มีไครเหมือน wording สวยมาก

คร๊าบบบบบ  น่าเดินมากคร๊าบบบบบ   น่าเที่ยวมากคร๊าบบบบบ  ที่มาพร้อมๆกับรูปใบเฟริน์

สีเขียวสด คุ้นตาเพื่อนๆบนบอร์ดมานานจนถึงปัจจุบัน วันนี้คุณ MNP ได้ช่วยกรุณามาไข

ปริศนานามแฝง โลโก้และภาพใบเฟริน์ให้เพื่อนๆได้ทราบแล้วอย่างที่เห็น แต่ผมอยากจะรียน

เพื่อนๆว่า บนบอร์ดนี้คือความฝันและจินตนาการที่เราอยากจะเป็นอะไรก็เลือกเอาได้ตามใจ

ปราถนา ผมอยากให้คุณ MNP เป็นคุณ MNP คนเดิมอย่างที่เคยเป็น โลดแล่นไปทักทาย

เพื่อนๆบนกระทู้ต่างๆได้อย่างน่ารักเหมือนเดิม ผมว่าเพื่อนๆควรทิ้งโลกแห่งความเป็นจริงไว้

นอกบอร์ดสีชมพู โดยให้คุณ MNP เป็น MNP คนเดิมของพวกเราต่อไปดีกว่านะครับ ต้อง

ขอบคุณในความมีน้ำใจของคุณ MNP ด้วยนะครับที่ให้เกียร์ตมาบอกเล่าเรื่องราวดีๆให้เพื่อนๆ

ได้รับรู้ด้วยครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 98 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 20:07 น.

ขอบคุณครับคุณติ๊ดแก้มแดง ผมปล่อยไก่อีกเป็นครั้งทีสองแล้ว เรื่องอลาสก้าเสร็จหมดแล้ว

เดี๋ยวจะ e-mail ไปคุยด้วยครับ

Back to Top

maminoi
จำนวนโพสต์: 1,796
Rank:

ความคิดเห็นที่ 99 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 20:36 น.

โอ๊โห กระทู้นี้ฮอตจริงๆ สมาชิกระดับอาวุโสก็เยอะ อาวุโสสุดๆ ก็แยะ ส่วนตัวเรานั้น แฮะๆ น้องใหม่ ยังไม่เคยโพสรูปสักทริป เพราะยังไม่เคยก้าวออกนอกประเทศเลยอ่ะ

(((((((((ไม่มี ไม่หาย)))))))))

Back to Top
noies15@hotmail.com noies15@hotmail.com

vecchio
จำนวนโพสต์: 681
Rank:

ความคิดเห็นที่ 100 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 21:25 น.

อ่าๆมาเล่นด้วยครับ ไม่ได้เข้าบอร์ดสี่ ห้า วัน มีกระทู้น่ารักๆแบบนี้ด้วยแฮะ

พอดีเจ๊ ริธร ส่งมาให้อ่านอ่ะคับ

ชื่อผม มาจาก สะพาน Ponte Vecchio ที่ Firenze Italy อ่ะคับ

ไม่ได้ติดใจอะไรที่นั่นเป็นพอเศษหรอกคับ แค่ร้านข้ายทอง ขายของบนสะพานเท่านั้นเอง

แต่ชอบชื่อมันแปลกๆดี เลยอิ๊บเอามาซะเลย 55555

ส่วน รูป กับ โลโก้ มีคนบอกว่าเหมือนตัวผมเลย -__-" ก้เลยทึกทักเอามาใช้ซะงั้น

Do you believe in destiny?

I do.

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 570
กำลังแสดงหน้าที่ 2 / 12 หน้า
9 7 1 [ 2 ] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 8 :