ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ขออนุญาตคุณจิตเดินทาง นำกระทู้นี้มาปักหมุดอีกครั้งครับ

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 570
กำลังแสดงหน้าที่ 11 / 12 หน้า
9 7 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [ 11 ] 12 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 4,320
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

เมื่อ: 4 เม.ย. 2551 เวลา 16:18 น.

วันนี้ 4 เมย.51 ครบรอบ 2 ปีพอดีที่โพสกระทู้แรก The Golden Route in Norway บนบอร์ดสีชมพูนี้ วันนี้ผมตั้งใจจะตั้งกระทู้

ที่มีความสนใจมานาน เรื่องนั้นก็คือ โลโก้ ภาพหรือภาพถ่ายรวมทั้งนามแฝงของเพื่อนๆ ที่เห็นเป็นไตเติ้ลกันจนชินตาเสมอมาว่า

ทำไมเพื่อนๆถึงเลือกมา หรือตั้งใจจะสื่อความหมายใดๆผ่านหน้าจอนี้มาบ้าง ผมเห็นมาก็เยอะมาก บางอันก็พอเดาได้ บางอันก็

เดาไม่ออก แต่รู้ว่ามีความหมายอยู่เหมือนกัน  ถ้าเผื่อไม่เป็นความลับ ลองเล่าสู่กันฟังบ้างก็ดีครับ สำหรับผมขอไขปริศนานี้ก่อนเป็น

คนแรกนะครับ

นามแฝง จิตเดินทาง นี่ผมสื่อความหมายถึงความฝันและจินตนาการที่จะเดินทางไปยังสถานที่ที่ไฝ่ฝันและอยากจะไปครับ

โลโก้ รูปรองเท้าบูต มีความหมายถึงการเดินทางไปสู่ดินแดนไกลโพ้น

รูปเด็กลากระเป๋า ผมกำลังสื่อความหมายถึงความกระตือรือร้นแบบเด็กๆที่มีความอยากรู้อยากเห็นไปเสียทุกๆเรื่องที่เกี่ยวกับ

การเดินทาง

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆบนบอร์ดกำลังสื่อความหมายเหมือนผมหรือเปล่าครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 4 ส.ค. 2553 เวลา 20:11 น. โดย จิตเดินทาง

อลาสก้า  ตอนที่ 1 Bear fishing at Brooks Lodge, Katmai, Alaska

อลาสก้า ตอนที่ 2 ไปดูเถ้าภูเขาไฟที่ Valley  of  10,000 smokes ,Katmai,Alaska 

วนอุทยานเดนาลี เพชรน้ำงามแห่งอลาสก้า

........ตื่นตาตื่นใจกับ Alaska Glaciers.........

นั่งรถไฟชั้น First Class ไปร่วมฉลองวันชาติที่ Seward.........Alaska

อลาสก้า ดินแดนแห่งฝัน.....ตอนจบ

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 513 || โพสต์เมื่อ: 11 พ.ย. 2553 เวลา 06:38 น.

สวัสดียามเช้าที่สดใสครับคุณลุงวัช  สำหรับห้องสีชมพูแห่งนี้คงไม่มั๊งครับ ไม่งั้นคงไม่มีไครคบผมด้วยเหมือนกัน สถานที่แห่งนี้เป็นข้อยกเว้นครับ ไครอายุมากอายุน้อยคงไม่ใช่เรื่องที่พวกเราในบอร์ดนี้ให้ความสำคัญ  ไว้เข้ามาแล้ว เข้ามาบ่อยๆ ลองหัดโพส หัดคุย หัดถาม แล้วก้อจะติดใจ สัมพันธ์ภาพในห้องนี้มีทั้งสีสัน ความบันเทิง สาระ ความรู้ คติสอนใจเตือนใจ มีหมดครับ อาจจะมีความเห็นไม่ตรงกันอยู่บ้าง แต่พวกเราก็ไม่เคยมีไครเก็บมาคิดให้หม่นหมองใจ  ดีใจนะครับที่คุณลุงวัชเข้ามาบอกมาเล่าที่มาของนามแฝงกับความในใจให้พวกเราทราบ ความเป็นคนตรงไปตรงมา สะท้อนให้เห็นถึงความจริงจัง จริงใจ ไม่ต้องกลัวเลยนะว่าจะไม่มีไครคบ หรือคุยด้วย ขอเพียงกล้าแสดงความคิดเห็นในเชิงสร้างสรรค์ กระดานนี้ก็คงเปิดเผยความน่ารักและความเป็นกันเองออกมาให้ได้เห็นกัน  ต้องลองดูนะครับคุณลุงวัช ถ้าไม่ลองก็คงไม่ได้บทพิสูจน์ถึงความจริงใจที่เพื่อนสมาชิกมีให้กัน  อิอิ! คงไม่ต้องวิจารณ์นามแฝงของคุณลุงวัชเลยนะครับ ทุกอย่างสมบูรณ์แบบ ชัดเจนอยู่ในตัวแล้ว ขอต้อนรับคุณลุงวัชเข้าสู่สีสันการเดินทาง มิตรภาพ และความผูกพันในห้องนี้ด้วยความยินดีครับ ถ้ามีเรื่องราวหรือสาระดีๆเกี่ยวกับการเดินทางหรือประสพการณ์อย่าลังเลที่จะถ่ายทอดลงบนกระดานเลยนะครับ ทุกกระทู้ที่ถ่ายทอดมาจะเป็นความสุขใจทั้งผู้ให้และผู้รับครับคุณลุงวัช

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 11 พ.ย. 2553 เวลา 06:59 น. โดย จิตเดินทาง

อลาสก้า  ตอนที่ 1 Bear fishing at Brooks Lodge, Katmai, Alaska

อลาสก้า ตอนที่ 2 ไปดูเถ้าภูเขาไฟที่ Valley  of  10,000 smokes ,Katmai,Alaska 

วนอุทยานเดนาลี เพชรน้ำงามแห่งอลาสก้า

........ตื่นตาตื่นใจกับ Alaska Glaciers.........

นั่งรถไฟชั้น First Class ไปร่วมฉลองวันชาติที่ Seward.........Alaska

อลาสก้า ดินแดนแห่งฝัน.....ตอนจบ

Back to Top

ม้าแก้ว
[ นักสะพายเป้ท่องโลก ]
จำนวนโพสต์: 5,217
Rank:

ความคิดเห็นที่ 514 || โพสต์เมื่อ: 11 พ.ย. 2553 เวลา 16:32 น.

อ้างถึงความเห็น 513 : จิตเดินทาง @ 11 พ.ย. 2553 เวลา 06:38 น.
    สวัสดียามเช้าที่สดใสครับคุณลุงวัช  สำหรับห้องสีชมพูแห่งนี้คงไม่มั๊งครับ ไม่งั้นคงไม่มีไครคบผมด้วยเหมือนกัน สถานที่แห่งนี้เป็นข้อยกเว้นครับ ไครอายุมากอายุน้อยคงไม่ใช่เรื่องที่พวกเราในบอร์ดนี้ให้ความสำคัญ  ไว้เข้ามาแล้ว เข้ามาบ่อยๆ ลองหัดโพส หัดคุย หัดถาม แล้วก้อจะติดใจ สัมพันธ์ภาพในห้องนี้มีทั้งสีสัน ความบันเทิง สาระ ความรู้ คติสอนใจเตือนใจ มีหมดครับ อาจจะมีความเห็นไม่ตรงกันอยู่บ้าง แต่พวกเราก็ไม่เคยมีไครเก็บมาคิดให้หม่นหมองใจ  ดีใจนะครับที่คุณลุงวัชเข้ามาบอกมาเล่าที่มาของนามแฝงกับความในใจให้พวกเราทราบ ความเป็นคนตรงไปตรงมา สะท้อนให้เห็นถึงความจริงจัง จริงใจ ไม่ต้องกลัวเลยนะว่าจะไม่มีไครคบ หรือคุยด้วย ขอเพียงกล้าแสดงความคิดเห็นในเชิงสร้างสรรค์ กระดานนี้ก็คงเปิดเผยความน่ารักและความเป็นกันเองออกมาให้ได้เห็นกัน  ต้องลองดูนะครับคุณลุงวัช ถ้าไม่ลองก็คงไม่ได้บทพิสูจน์ถึงความจริงใจที่เพื่อนสมาชิกมีให้กัน  อิอิ! คงไม่ต้องวิจารณ์นามแฝงของคุณลุงวัชเลยนะครับ ทุกอย่างสมบูรณ์แบบ ชัดเจนอยู่ในตัวแล้ว ขอต้อนรับคุณลุงวัชเข้าสู่สีสันการเดินทาง มิตรภาพ และความผูกพันในห้องนี้ด้วยความยินดีครับ ถ้ามีเรื่องราวหรือสาระดีๆเกี่ยวกับการเดินทางหรือประสพการณ์อย่าลังเลที่จะถ่ายทอดลงบนกระดานเลยนะครับ ทุกกระทู้ที่ถ่ายทอดมาจะเป็นความสุขใจทั้งผู้ให้และผู้รับครับคุณลุงวัช

ขอต้อนรับ คุณ ลุงวัช สู่บอร์ดสีชมพูด้วยความยินดีอย่างยิ่งค่ะ

อ่านคำตอบของคุณ จิตเดินทางแล้ว ประทับใจค่ะ

คุณจิตฯ สบายดีนะคะ

Back to Top
non non สะพายเป้ท่องโลก

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 515 || โพสต์เมื่อ: 12 พ.ย. 2553 เวลา 05:53 น.

สวัสดีตอนย่ำรุ่งครับคุณม้าแก้ว  ดีใจนะครับที่เข้ามาช่วยทักทายและเป็นกำลังใจให้คุณลุงวัชด้วยอีกแรง  สบายดีครับ ไม่เจ็บไม่ไข้ ผมสองคนกับภรรยาเป็นคนโชคดีเหมือนๆกันอย่าง ตลอดชีวิตของเรา กินได้ นอนหลับ ไม่ว่าจะอยู่บ้านหรือไปไหน นานๆก็ตาม ถึงจะมีป่วยกันบ้างแต่ก็ไม่มากครับ หวังว่าคุณม้าแก้วคงสบายดีด้วยเช่นกัน  ช่วงนี้มีทั้งงานส่วนตัวกับงานที่ปรึกษาจำเป็นให้กับเพื่อนๆที่เพิ่งเกษียณออกจากงานประจำในปีนี้อยู่ก็เลยต้องห่างหายไปบ้างตามความจำเป็นครับ แค่โดนคำถามแรกของเพื่อนที่ยิงมาก็เล่นเอาอึ้งไปเลย เกษียณไปแล้วทำไรดี  อิอิ! ร้อยวันพันปีไม่เคยโทรมาหา พอเกษียณออกมาแล้ว เพิ่งนึกขึ้นได้ว่ามีเพื่อนชื่อจิตเดินทางกับเขาด้วยอยู่คนนึง ไม่ว่ากันอยู่แล้วครับ  ขอบคุณนะครับที่แวะเข้ามาทักทาย เข้ามาบ่อยๆก็ดีครับ มาช่วยกันทักทายตอบรับเพื่อนสมาชิกที่เข้ามาบอก มาเล่า กระทู้นี้เป็นกระทู้มหาชนอยู่แล้วไม่ใช่ของผมหรือของไครโดยเฉพาะ แต่เป็นของเพื่อนสมาชิกทุกๆคนครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 12 พ.ย. 2553 เวลา 05:55 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

ณ.จันทน์
จำนวนโพสต์: 22
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 516 || โพสต์เมื่อ: 1 ธ.ค. 2553 เวลา 23:16 น.

ความหมายลึกซึ้งดีจัง

Back to Top
psuri17@yahoo.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 517 || โพสต์เมื่อ: 3 ธ.ค. 2553 เวลา 15:10 น.

สวัสดีคุณณ.จันทน์ครับ ขออนุญาตนำสำนวน พูดน้อยแต่ต่อยหนัก มาใช้เทียบเคียง แซวกันเล่นกันนิดหน่อยอย่าถือสานะครับ คงไม่ลึกซึ้งมากมายหรอกครับ ผมแค่อ่านมาบ้าง จำมามาบ้าง เก็บเล็กผสมน้อยมาบ้าง แล้วมาต่อยอดเรื่องราวของเพื่อนๆ ขัดเกลาบ้างนิดหน่อย พออ่านแล้วมองดูดีก็ส่งขึ้นบอร์ดให้เพื่อนๆอ่านกัน พอเพื่อนๆอ่านแล้วชอบก็เลยติดลมกันมาเรื่อย บางทีหายไปบ้าง เพื่อนก็แอบไปตาม  ขนาดเบอร์หนึ่งคนใกล้ตัวยังออกปาก เธอนี่มั่วดีจัง อิอิ! แต่มั่วแล้วเพื่อนๆชอบก็เลยรอดตัวไปครับ  จริงๆผมคุยกับคุณณ.จันทน์ ที่หลังบอร์ดเรื่องทริปCanada ในฝัน Banff,Jasper,Edmonton,Calgary มาพักหนึ่งแล้ว คิดไม่ถึงเหมือนกันว่าจะได้คุยกับคนที่เขียนหนังสือได้ดี เรียบเรียงถ้อยคำได้ต่อเนื่องสละสลวย ที่สำคัญถ้อยคำที่ส่งผ่านกลับมาบอกได้ถึงความเป็นคนมีความรู้ ความสามารถในหลายๆด้าน ที่เยี่ยมมากๆเห็นได้ชัดคือ นอกจากเก่งแล้วยังถ่อมตนอีกด้วย น่านับถือจริงๆ เมื่อเข้ามาแล้วก็เลยจะขอบอกแทนเพื่อนๆทุกคนในห้องสีชมพูนี้ว่า ขอต้อนรับคุณณ.จันทน์ด้วยความยินดีนะครับ แล้วว่างเมื่อไหร่ สะดวกเมื่อใดแล้ว ถ้าเป็นไปได้ส่งภาพและเรื่องราวการเดินทางดีๆขึ้นบอร์ดให้พวกเราได้ชื่นชมกันบ้างนะครับ บอร์ดนี้เปิดกว้างสำหรับเรื่องราวการเดินทางดีๆ จากปลายปากกาของนักเขียนนิรนามเสมอครับ 

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 3 ธ.ค. 2553 เวลา 15:46 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

go3
[ ]
จำนวนโพสต์: 644
Rank:
ผู้อาสาดูแลบอร์ด

ความคิดเห็นที่ 518 || โพสต์เมื่อ: 3 ธ.ค. 2553 เวลา 19:36 น.

คุณจิตเดินทางครับ  ถ้าจะขออนุญาตปักหมุดกระทู้นี้ไว้ตลอดไปจะเป็นการรบกวนมากไปหรือเปล่าครับ

แต่ไม่ว่าจะแวะเข้ามาอ่านครั้งใด  ผมได้ความรู้สึกที่ดีมากๆ ทุกครั้งครับ

Back to Top

มิเรียม
[ ซ้อเจ็ดตัวจริง ]
จำนวนโพสต์: 684
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 519 || โพสต์เมื่อ: 3 ธ.ค. 2553 เวลา 22:23 น.

สวัสดีคุณจิตเดินทางและทุกๆท่านอีกรอบคร่า เดี๊ยนว่าหลายท่านควรเข้ามาอัพเดทเรื่อง avatar ด้วยนะคะ เพราะหลายคนเปลี่ยนเป็นรูปอื่นกันเกือบหมดแล้ว อย่างเช่นดิฉันที่ได้เปลี่ยนรูปใหม่แล้วค่ะ ดูก็รู้เลยใช่ไหมคะว่าเป็นตัวดิฉันอย่างแท้จริง แบบว่าเป็นผู้หญิงร้อนแรง hotgirl ผู้ไม่แคร์สื่อ แสดงถึงความเป็นซ้อเจ็ดตัวจริงคร่า

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 3 ธ.ค. 2553 เวลา 22:26 น. โดย มิเรียม

มิเรียมเองค่ะ....นางงามประจำบอร์ดสะพายเป้  ซ้อเจ็ดตัวจริง

พบกับดิฉันได้ในสังคมออนไลน์ facebook นะคะ  ค้นหาชื่อ "มิเรียม สวย tkt"ได้เลยค่า

มิเรียมพาเที่ยวสวิส    มิเรียมพาเที่ยวอียิปต์แบบไม่ได้ตั้งใจ   มิเรียมพาเที่ยวเมืองเสร็จสมอารมณ์หมา  เสีวนี้ที่ฮ่องกงและมาเก๊า

Back to Top
miriam_tkt@yahoo.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 520 || โพสต์เมื่อ: 5 ธ.ค. 2553 เวลา 06:46 น.

อ้างถึงความเห็น 518 : go3 @ 3 ธ.ค. 2553 เวลา 19:36 น.

คุณจิตเดินทางครับ  ถ้าจะขออนุญาตปักหมุดกระทู้นี้ไว้ตลอดไปจะเป็นการรบกวนมากไปหรือเปล่าครับ

แต่ไม่ว่าจะแวะเข้ามาอ่านครั้งใด  ผมได้ความรู้สึกที่ดีมากๆ ทุกครั้งครับ

สวัสดียามเช้าคุณgo3 ด้วยเช่นกัน ขวัญและกำลังใจของนักกีฬา ย่อมมาจากแฟนคลับและคนดูฉันใด ผมก็ยืนหยัดอยู่ด้วยกำลังใจจากเพื่อนๆฉันนั้น ยิ่งวันนี้ผู้จัดการสนามแวะมาให้กำลังใจด้วยแล้ว อิอิ! เพื่อนๆที่เข้ามาอ่านคงเดาใจผมได้ไม่ยาก ง่ายๆเลยครับคุณgo3 ถ้าผมตอบรับเพื่อนๆไม่ไหวเมื่อไหร่แล้วผมจะกระซิบบอกคุณgo3เองครับ คงไม่รบกวนหรอกครับ สบายๆ อาศัยว่าเบอร์หนึ่งภรรยาผมเธอเข้ามาอ่านอยู่บ่อยๆ(ชอบอ่านแต่ไม่ชอบชม) ถ้ามีเพื่อนๆเข้ามาเธอก็มาตามผมมาคุยกับเพื่อนๆเองแหละครับ ขอบคุณสำหรับกำลังใจพร้อมกับความรู้สึกดีๆที่แวะมาให้ด้วยครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 5 ธ.ค. 2553 เวลา 16:05 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 521 || โพสต์เมื่อ: 5 ธ.ค. 2553 เวลา 07:05 น.

อ้างถึงความเห็น 519 : มิเรียม @ 3 ธ.ค. 2553 เวลา 22:23 น.
สวัสดีคุณจิตเดินทางและทุกๆท่านอีกรอบคร่า เดี๊ยนว่าหลายท่านควรเข้ามาอัพเดทเรื่อง avatar ด้วยนะคะ เพราะหลายคนเปลี่ยนเป็นรูปอื่นกันเกือบหมดแล้ว อย่างเช่นดิฉันที่ได้เปลี่ยนรูปใหม่แล้วค่ะ ดูก็รู้เลยใช่ไหมคะว่าเป็นตัวดิฉันอย่างแท้จริง แบบว่าเป็นผู้หญิงร้อนแรง hotgirl ผู้ไม่แคร์สื่อ แสดงถึงความเป็นซ้อเจ็ดตัวจริงคร่า
  หวัดดีตอนเช้าครับคุณมิเรียม  เรียมเหลือทนแล้วนั่น ขวัญของเรียม หวลคิดจิตคงหมองเศร้า เหงาใจทน อกเรียมตรมที่ฝั่ง มาแต่หลังยังเยาว์ ขวัญที่เรียมเคยพรอดเคยพร่ำ เมื่อเราสองต่างว่ายต่างอ้อนกอดกันไม่เว้น เช้าสายบ่ายเย็นขวัญลงเล่นกับเรียม.....  อิอิ! แผ่นเสียงตกร่องไปแล้วครับคุณมิเรียม ถ้าต่อได้ช่วยมาต่อที เพราะพอเห็นอวตารใหม่ของคุณมิเรียมแล้ว เลยนึกถึงเพลง ขวัญกับเรียม นี้ขึ้นมาได้ คงเข้ากับภาพใหม่นี้ได้ดี เรียมน่ะมีอยู่แล้วอย่างที่เห็นในภาพ แต่ไครจะเป็นขวัญนั่น...(อิอิ!ไม่บอก ต้องฝันเอาเอง)  ขอบคุณนะครับที่เข้ามาบอกว่าเปลี่ยนแล้วจาก Rhinoผู้น่ารัก กลายเป็นNot Girl ผู้น่ารัก เอ๊ย! ไม่ช่ายย.. Hot Girl ผู้น่ารัก ซินะถึงจะถูก  อ่ะ! คุณมิเรียมเธออัพเดทแล้ว เพื่อนๆที่เปลี่ยนไปแล้ว ว่างๆก็แวะมาอัพกันได้นะครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 5 ธ.ค. 2553 เวลา 16:02 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

Orange102
จำนวนโพสต์: 288
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 522 || โพสต์เมื่อ: 12 ธ.ค. 2553 เวลา 13:57 น.

สวัสดีค่ะ คุณจิตเดินทาง ไม่ได้รายงานตัวตั้งแต่แรกเพราะรู้สึกว่าตัวเองยังไม่เคยโพสต์กระทู้อะไรให้เป็นประโยชน์ให้กับสมาชิกในบอร์ดอย่างจริงๆ จัง ซักที ได้แต่อ่านและนำข้อมูลของเพื่อน ๆ ไปเป็นแนวทางในการเดินทางในแต่ละทริป เลยรู้สึกละอายที่จะมาแจม ทั้ง ๆ ที่อยู่กับบอร์ดนี้มาไม่ต่ำกว่า 4 ปีโดยเริ่มจากการไปเที่ยวทัวร์กับ TKT 2 ครั้ง จากนั้นก็อ่านมาเรื่อย ๆ โพสต์บ้างในฐานะ Guest พอจะสมัครสมาชิกก็ไม่คิดอะไรเลยค่ะ ใช้ชื่อเล่นตัวเองแต่ระบบไม่รับ ก็เลยเติมบ้านเลขที่เข้าไป เลยกลายเป็น Orange102 รูปก็เลือกจากรูปตัวเองตอนไปเที่ยวมาแต่ในใจคิดว่า Pai นี้หมายถึง ไปเที่ยว ค่ะ ส่วนโลโก้ก็เลือกรูปที่ดูน่ารัก ๆ เท่านั้นค่ะ ส้มรู้สึกผูกพันกับบอร์ดนี้มาก เพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่นี่น่ารัก มีน้ำใจกันทุกคนเลยค่ะ หากมีโอกาสก็จะชื่นชมเว็บนี้ให้เพื่อนๆ คนอื่นๆ ได้รู้จักทุกครั้ง เห็นคุณจิตเดินทาง วางแผนจะ ซ่อมแซมบ้าน วาดรูป ขี่จักรยาน ก็ขอให้ทุกอย่างสำเร็จลุล่วงดังที่ตั้งใจนะคะ

Back to Top
som_102@yahoo.com

nuaehka
จำนวนโพสต์: 54
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 523 || โพสต์เมื่อ: 12 ธ.ค. 2553 เวลา 21:41 น.

สวัสดีค่ะ คุณจิตเดินทาง เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เห็นกระทู้น่าสนใจเลยเข้ามาดูค่ะ เคยแต่มาหาข้อมูล คราวหน้าไปเที่ยวจะกลับมา review เป็นการตอบแทนบ้างค่ะ log in มาจากชื่อเล่นค่ะ logo มาจาก ultraman เพราะชอบมาก รูปถ่ายมาจาก Arashiyama ไปมาตอนใบไม้เปลี่ยนสีแล้วประทับใจมากค่ะ 

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 524 || โพสต์เมื่อ: 13 ธ.ค. 2553 เวลา 16:46 น.

อ้างถึงความเห็น 522 : Orange102 @ 12 ธ.ค. 2553 เวลา 13:57 น.
สวัสดีค่ะ คุณจิตเดินทาง ไม่ได้รายงานตัวตั้งแต่แรกเพราะรู้สึกว่าตัวเองยังไม่เคยโพสต์กระทู้อะไรให้เป็นประโยชน์ให้กับสมาชิกในบอร์ดอย่างจริงๆ จัง ซักที ได้แต่อ่านและนำข้อมูลของเพื่อน ๆ ไปเป็นแนวทางในการเดินทางในแต่ละทริป เลยรู้สึกละอายที่จะมาแจม ทั้ง ๆ ที่อยู่กับบอร์ดนี้มาไม่ต่ำกว่า 4 ปีโดยเริ่มจากการไปเที่ยวทัวร์กับ TKT 2 ครั้ง จากนั้นก็อ่านมาเรื่อย ๆ โพสต์บ้างในฐานะ Guest พอจะสมัครสมาชิกก็ไม่คิดอะไรเลยค่ะ ใช้ชื่อเล่นตัวเองแต่ระบบไม่รับ ก็เลยเติมบ้านเลขที่เข้าไป เลยกลายเป็น Orange102 รูปก็เลือกจากรูปตัวเองตอนไปเที่ยวมาแต่ในใจคิดว่า Pai นี้หมายถึง ไปเที่ยว ค่ะ ส่วนโลโก้ก็เลือกรูปที่ดูน่ารัก ๆ เท่านั้นค่ะ ส้มรู้สึกผูกพันกับบอร์ดนี้มาก เพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่นี่น่ารัก มีน้ำใจกันทุกคนเลยค่ะ หากมีโอกาสก็จะชื่นชมเว็บนี้ให้เพื่อนๆ คนอื่นๆ ได้รู้จักทุกครั้ง เห็นคุณจิตเดินทาง วางแผนจะ ซ่อมแซมบ้าน วาดรูป ขี่จักรยาน ก็ขอให้ทุกอย่างสำเร็จลุล่วงดังที่ตั้งใจนะคะ
    สวัสดีคุณOrange102 อีกครั้งครับ  ต้องขออภัยสักนิดนะครับที่เข้ามาตอบรับช้าเพราะใจจริงอยากให้เพื่อนๆได้อ่านกันสักหน่อยหนึ่งก่อน เป็นความรู้สึกดีๆอีกครั้งที่มีเพื่อนสมาชิกที่อยู่มานานพอๆกับผม เข้ามาบอกเล่าความในใจลึกๆ พร้อมกับที่มาที่ไปของนามแฝง รูปภาพ แล้วก็โลโก้ นามแฝงตัวหน้าผมว่าเพื่อนๆส่วนใหญ่เดากันได้อยู่แล้วครับOrange หมายถึงส้ม นั่นเอง แต่เลขต่อท้ายนี่ถ้าไครเดาได้ถูกคงคงต้องเก่งพอตัว เพราะหาสมมุติฐานมารองรับไม่เจอครับ ในที่สุดเลข102 ก็ได้เผยปริศนามาให้โดยท่านเจ้าของ นั่นก็คือเลขที่บ้านนั่นเอง  ส่วนโลโก้ตัวกระโดดFor You น่ารักๆนั่น คงสะท้อนอะไรบางอย่างในใจออกมาจากผู้เลือกตามความหมายบนตัวอักษรนั่น อิอิ! แล้วก็มาถึงจุดเด่น รูปแสดงตนนั่น ผมว่าเพื่อนๆหลายต่อหลายคนคงคิดเหมือนผม ท่านั่งที่สบายๆ(ขออนุญาตนะครับ) บอกได้ถึงความสำรวมเป็นธรรมชาติมากๆ แต่ที่เด่นยิ่งกว่านั้นนั่นก็คือ รอยยิ้มที่เปี่ยมสุขที่ส่งผ่านตรงออกมาหาเพื่อนๆ ดูทั้งอ่อนหวานและอ่อนโยนผสมผสานกันไป จริงผมเห็นมาตั้งนานแล้วล่ะครับ ก่อนที่จะตั้งกระทู้ดิน น้ำ ลม ไฟ และความว่างเปล่านั่นด้วยซ้ำ พอได้มาคุยกันตรงๆสักครั้ง สมมุติฐานที่รู้สึกได้ลึกๆก็ยืนยันความถูกต้อง ความเป็นคนมีใจเป็นบุญ เป็นกุศล ได้ส่งผ่านความสุข สดใสนั้นออกมาอย่างชัดเจน แล้วก็มาถึงเรื่องที่หลายๆคนก็คงอยากรู้ คำว่าPAI ในพื้นหลังภาพนั่น สารภาพตามตรงว่าเดาผิดพลาดไปไกลเลยครับ ตอนแรกคิดว่าน่าจะเป็นอักษรย่ออะไรสักอย่างเกี่ยวกับห้างร้านหรือองค์กรอะไรสักอย่าง แต่คาดไม่ถึงจริงๆคุณส้มได้ตั้งใจส่งความหมายที่น่ารัก น่าจดจำ ออกมาให้พวกเราได้รับรู้กัน PAI ก็คือ ไป๋ ไป เราไปเที่ยวกัน (ขออนุญาตคุณส้มแต่งแต้มต่อเติมนิดหน่อย เพื่อเพื่อนๆจะได้เห็นภาพชัดขึ้นนะครับ) ยอดเยี่ยมมากเลยครับ สำหรับเพื่อนสมาชิกท่านนี้คงต้องบอกว่า ยินดี และดีใจจริงๆครับ ที่เข้ามาเปิดเผยความในใจถึงความรู้สึกที่มีต่อบอร์ดสีชมพูแห่งนี้ ในตลอดระยะเวลา4 ปีที่ผ่านมา ขอขอคุณคุณOrange102 อีกครั้งนะครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 13 ธ.ค. 2553 เวลา 17:44 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 525 || โพสต์เมื่อ: 13 ธ.ค. 2553 เวลา 17:49 น.

อ้างถึงความเห็น 523 : nuaehka @ 12 ธ.ค. 2553 เวลา 21:41 น.
สวัสดีค่ะ คุณจิตเดินทาง เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เห็นกระทู้น่าสนใจเลยเข้ามาดูค่ะ เคยแต่มาหาข้อมูล คราวหน้าไปเที่ยวจะกลับมา review เป็นการตอบแทนบ้างค่ะ log in มาจากชื่อเล่นค่ะ logo มาจาก ultraman เพราะชอบมาก รูปถ่ายมาจาก Arashiyama ไปมาตอนใบไม้เปลี่ยนสีแล้วประทับใจมากค่ะ 
   สวัสดีตอนเย็นครับคุณnuaehka   ต้องนั่งเพ่งกันอยู่พักใหญ่เลยครับ นุชค่ะ  ถูกต้องนะครับคุณนุช ถ้าไม่ถูกต้องต้องรีบเข้ามาแกไขด่วนเลยนะครับ ก่อนที่ผมกับเพื่อนๆจะไปไกลกันจนตกขอบ แต่คิดว่าคงไม่ผิด โลโก้Ultraman คุณนุชเธอบอกว่าชอบมาก อุลตราแมนเป็นตัวการ์ตูนฝ่ายธรรมะ ผดุงคุณธรรม ชอบช่วยเหลือผู้คน นี่คือภาพในอุดมคติของคุณนุช ก็คุณนุชเธอบอกมาแล้วนี่ครับว่าเข้ามาหาข้อมูลแล้วก็ได้รับความรู้ความเข้าใจมากมายจากที่นี่ ก็เลยตั้งใจว่า กลับจากเที่ยวเมื่อไหร่ จะกลับมาโพส เพื่อตอบแทน แล้วก็เพื่อเป็นข้อมูลให้เพื่อนสมาชิกท่านอื่นได้นำไปใช้เป็นประโยชน์บ้าง นี่คือความตั้งใจของ อุลตร้าแมนน้อย คุณนุช เพื่อนสมาชิกใหม่หมาดๆของพวกเราครับ ส่วนรูปที่Arashiyama นั่นต้องบอกว่า งามหมดจดดีจริงๆ โดยเฉพาะภาพผืนน้ำสีฟ้าอ่อนๆนั่น ให้ความรู้สึกที่สงบบดีมากๆจริงๆ ไม่ได้แกล้งชมนะครับ อีกสักพักไปเที่ยวกลับมาเมื่อไหร่ พวกเราคงได้มีโอกาศได้ยลภาพงามๆแบบนี้จากฝีมือคุณนุชกันอีก  ขอต้อนรับคุณnuaehka อุลตร้าแมนน้อย ด้วยความยินดียิ่งนะครับ ต่อไปคงได้มีภาพสวยๆและเรื่องราวดีๆจากเพื่อนใหม่ของเราท่านนี้ มาประดับบอร์ดให้ได้ชื่นชมกันในไม่ช้า

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 13 ธ.ค. 2553 เวลา 18:33 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

nuaehka
จำนวนโพสต์: 54
Rank:

ความคิดเห็นที่ 526 || โพสต์เมื่อ: 15 ธ.ค. 2553 เวลา 00:30 น.

สวัสดีอีกครั้งค่ะคุณจิตเดินทางพอดีเพิ่งเล่นเน็ทค่ะ ชื่อ นู๋เอ๋ค่ะ nu-aeh-ka   แฟนตั้งให้เวลาเล่นคอมจะได้ไม่ซ้ำกับคนอื่น ช่วงนี้กำลังเตรียมตัวไปเที่ยวฮาร์บิ้นมกราหน้าค่ะ กลับมาจะ review ตอบแทนบ้างค่ะ อย่าลืมมา comment นะคะ (ถ้าไม่หนาวขาดใจซะก่อนค่ะ)

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 527 || โพสต์เมื่อ: 15 ธ.ค. 2553 เวลา 17:12 น.

อ้างถึงความเห็น 526 : nuaehka @ 15 ธ.ค. 2553 เวลา 00:30 น.
สวัสดีอีกครั้งค่ะคุณจิตเดินทางพอดีเพิ่งเล่นเน็ทค่ะ ชื่อ นู๋เอ๋ค่ะ nu-aeh-ka   แฟนตั้งให้เวลาเล่นคอมจะได้ไม่ซ้ำกับคนอื่น ช่วงนี้กำลังเตรียมตัวไปเที่ยวฮาร์บิ้นมกราหน้าค่ะ กลับมาจะ review ตอบแทนบ้างค่ะ อย่าลืมมา comment นะคะ (ถ้าไม่หนาวขาดใจซะก่อนค่ะ)
    ต้องขอบคุณ คุณนู๋เอ๋ ด้วยนะครับ ที่ช่วยบึ่งมาแก้ไขความผิดพลาด อิอิ! งานนี้ จิตเดินทาง เกือบพาเพื่อนๆ เข้ารก เข้าพง ไปซะแล้ว รอชมรีวิวภาพสวยและเรื่องราวดีๆจากฮาร์บิ้นด้วยคนครับ

Back to Top

Orange102
จำนวนโพสต์: 288
Rank:

ความคิดเห็นที่ 528 || โพสต์เมื่อ: 16 ธ.ค. 2553 เวลา 08:04 น.

สวัสดีค่ะพี่จิต ต้องขออนุญาตเรียกพี่จิตเหมือนเพื่อน ๆ ในบอร์ดด้วยนะคะ  เพราะจากการอ่านความเห็นของพี่จิตในหลาย ๆ กระทู้ก็มั่นใจว่าส้มต้องเป็นน้องแน่เลย เมื่อวานเช้าเขียนตอบพี่จิตซะยืดยาวแต่พอกดส่งเท่านั้นระบบก็งอแงไม่ยอมรับความเห็นส้มซะงั้นค่ะ เลยต้องมาคุยวันนี้อีกครั้ง 

อ่านความเห็นของพี่จิตแล้วทำเอาส้ม ยิ้มน้อย ยิ้มใหญ่ เลยค่ะ  ส่วนตัวแล้วส้มเองก็ยังงง ๆ กับพฤติกรรมตัวเองอยู่เลยค่ะ เพราะนอกจากความสนใจทางธรรมแล้ว  ส้มก็ยังติดทางโลกอยู่เหมือนกันโดยเฉพาะเรื่องดนตรีกับการท่องเที่ยว  มีหลายครั้งที่ส้มดูคอนเสิร์ตในคืนวันเสาร์อย่างสนุกสนาน  พอเช้าวันอาทิตย์ก็จะไปนั่งหลับตาฟังเทศน์จากหลวงพ่อซึ่งส้มรู้สึกว่ามันไม่ได้เข้ากันเลย  แต่ส้มก็ทำด้วยใจรักจริง ๆ เพราะส่วนใหญ่จะไปคนเดียวโดยเฉพาะการไปวัด อย่างทริปพม่าเดือนตุลาก่อนเดินทางส้มก็ไปนั่งดูคอนเสิรต์มาราธอน 10 ชั่วโมงเต็ม พอวันรุ่งขึ้นก็ไปพม่าส้มเลยรู้สึกว่าตัวเองเป็นคนแปลก ๆ

ส่วนเรื่องท่องเที่ยวส้มก็ชอบทุกรูปแบบ ทั้งทัวร์ทำบุญนอนวัด , กางเต๊นท์ , Trekking , ไปกับทัวร์ , Backpack เพียงแต่ช่วงหลังจะเริ่มไปต่างประเทศบ่อยเพราะไปเองแล้วประหยัดกว่าไปกับทัวร์ค่ะ  ส้มก็เลยงงว่าตัวเองดูไม่มีสไตล์เป็นของตัวเองเอาซะเลย อะไรก็ชอบไปหมดเลยค่ะ

สุดท้ายนี้ต้องบอกว่ารู้สึกยินดีมากๆที่ได้มีโอกาสรู้จักกับพี่จิตค่ะ
และเนื่องในวาระขึ้นปีใหม่นี้  ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ จงดลบันดาลให้พี่จิตและครอบครัวพบแต่ความสุขความเจริญ มีสุขภาพแข็งแรง นะคะ

Back to Top
som_102@yahoo.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 529 || โพสต์เมื่อ: 16 ธ.ค. 2553 เวลา 16:01 น.

อ้างถึงความเห็น 528 : Orange102 @ 16 ธ.ค. 2553 เวลา 08:04 น.
สวัสดีค่ะพี่จิต ต้องขออนุญาตเรียกพี่จิตเหมือนเพื่อน ๆ ในบอร์ดด้วยนะคะ  เพราะจากการอ่านความเห็นของพี่จิตในหลาย ๆ กระทู้ก็มั่นใจว่าส้มต้องเป็นน้องแน่เลย เมื่อวานเช้าเขียนตอบพี่จิตซะยืดยาวแต่พอกดส่งเท่านั้นระบบก็งอแงไม่ยอมรับความเห็นส้มซะงั้นค่ะ เลยต้องมาคุยวันนี้อีกครั้ง 

อ่านความเห็นของพี่จิตแล้วทำเอาส้ม ยิ้มน้อย ยิ้มใหญ่ เลยค่ะ  ส่วนตัวแล้วส้มเองก็ยังงง ๆ กับพฤติกรรมตัวเองอยู่เลยค่ะ เพราะนอกจากความสนใจทางธรรมแล้ว  ส้มก็ยังติดทางโลกอยู่เหมือนกันโดยเฉพาะเรื่องดนตรีกับการท่องเที่ยว  มีหลายครั้งที่ส้มดูคอนเสิร์ตในคืนวันเสาร์อย่างสนุกสนาน  พอเช้าวันอาทิตย์ก็จะไปนั่งหลับตาฟังเทศน์จากหลวงพ่อซึ่งส้มรู้สึกว่ามันไม่ได้เข้ากันเลย  แต่ส้มก็ทำด้วยใจรักจริง ๆ เพราะส่วนใหญ่จะไปคนเดียวโดยเฉพาะการไปวัด อย่างทริปพม่าเดือนตุลาก่อนเดินทางส้มก็ไปนั่งดูคอนเสิรต์มาราธอน 10 ชั่วโมงเต็ม พอวันรุ่งขึ้นก็ไปพม่าส้มเลยรู้สึกว่าตัวเองเป็นคนแปลก ๆ

ส่วนเรื่องท่องเที่ยวส้มก็ชอบทุกรูปแบบ ทั้งทัวร์ทำบุญนอนวัด , กางเต๊นท์ , Trekking , ไปกับทัวร์ , Backpack เพียงแต่ช่วงหลังจะเริ่มไปต่างประเทศบ่อยเพราะไปเองแล้วประหยัดกว่าไปกับทัวร์ค่ะ  ส้มก็เลยงงว่าตัวเองดูไม่มีสไตล์เป็นของตัวเองเอาซะเลย อะไรก็ชอบไปหมดเลยค่ะ

สุดท้ายนี้ต้องบอกว่ารู้สึกยินดีมากๆที่ได้มีโอกาสรู้จักกับพี่จิตค่ะ
และเนื่องในวาระขึ้นปีใหม่นี้  ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ จงดลบันดาลให้พี่จิตและครอบครัวพบแต่ความสุขความเจริญ มีสุขภาพแข็งแรง นะคะ

สวัสดีตอนเย็นครับคุณส้ม ตอนนี้บนบอร์ดสีชมพูคงมีปัญหานิดหน่อยตอนส่งข้อความ ถ้าพิมพ์ยาวพอส่งเข้ามาบางครั้งก็หายหมดครับ ตอนหลังผมเลยใช้วิธีพิมพ์ส่งเป็นช่วงๆแล้วedit กลับออกไปเพื่อพิมพ์ต่อแล้วจึงส่งกลับเข้ามาใหม่ครับ  คงต้องบอกว่า ยินดีและดีใจ ที่มีเพื่อนๆสมาชิกให้เกียริ์ต มาสมัครเป็นน้องเพิ่มขึ้นมาอีกคนนะครับ เห็นวิธีการเขียนหนังสือของคุณส้มแล้วต้องบอกเลยว่า เรียงลำดับเรื่องราวได้ดี มีสมาธิจดจ่อในการเขียน เขียนได้ไม่มีวกวน เพื่อนๆอ่านแล้วคงคิดเหมือนผม คนเขียนเป็นคนมีความสุขกับชีวิตจริงๆ 

เรื่องของความชอบนี่ห้ามกันไม่ได้หรอกครับ ทำแล้วไม่ไปสร้างปัญหาให้ไคร ก็ถือว่าใช้ได้แล้วนะครับ อาจมีผลกระทบกับเราบ้าง แต่ถ้าเรารับได้ก็ไม่ใช่เรื่องที่น่ากังวล โดยส่วนตัวผมเห็นว่า เมื่อเราเครียดจากงานประจำกันมาทั้งวันแล้ว มีโอกาศมีเวลาต้องหาเวลาไปเปลี่ยนอารมณ์ ไม่ควรจะจำเจกับเรื่องใดเรื่องหนึ่งมากจนเกินไป การไปดูคอนเสริท์ 10 ชั่วโมงก็ถือว่าเป็นการพักผ่อนได้อย่าง การไปเที่ยวไปกางเต๊นนอนก็คือการพักผ่อนอีกอย่าง แม้แต่การเข้าวัดฟังเทศน์ปฎิบัติธรรมก็เป็นการพักผ่อนอยู่ด้วยเหมือนกัน โดยปกติใจเราคิดอยู่ในเรื่องใดเรื่องหนึ่งอยู่ได้เรื่องเดียว วิธีตรวจวัดใจว่า ถึงเวลาแล้วนะที่เราควรจะได้เปลี่ยนอารมณ์ไปเที่ยว ไปฟังเพลงกันได้แล้ว มีวิธีง่ายๆแค่อยู่ว่า เราหยุดตั้งสติระลึกรู้พยายามตั้งมั่นตื่นอยู่กับปัจจุบัน ถ้าจิตเราหนีไปเที่ยวหรือออกนอกปัจจุบันไปครั้งใด ให้ดึงสติกลับมาสู่ปัจจุบันแล้วนับ 1..2..3... ไปเรื่อยๆตามจำนวนครั้งที่หนีออกไป  คุณส้มเชื่อหรือไม่ว่าเวลาจิตเราแกว่ง ฟุ้งซ่าน ไม่มีกำลัง เราอาจจะนับได้เลย30 ครั้งขึ้นไปได้ภายในหนึ่งนาทีด้วยซ้ำไป  วิธีแก้ อิอิ! คือ ไปฟังเพลง ไปดูหนัง ไปเที่ยว ไปอ่านหนังสือ ไปเล่นกีฬา ไปฟังธรรม  เลือกอย่างใหนก็ได้ที่เราชอบ เพราะของอะไรเป็นจริตที่เรารักเราชอบ เราจะจดจ่อกับสิ่งนั้นได้นาน จิตเราก็เหมือนได้เติมพลัง พร้อมที่จะกลับมาเผชิญปัญหาในหน้าที่การงานได้อีก ถ้าเป็นในเรื่องของทางธรรม ถ้าจะนับไปเหมือนกับเราได้ไปเข้าฌานอยู่ด้วยเหมือนกัน เพระจิตจดจ่อเป็นสมาธิอยู่ในเรื่องใดเรื่องหนึ่งเพียงเรื่องเดียว คล้ายๆกับว่าเราได้เข้าสู่วิหารธรรมกับเขาด้วยเหมือนกัน แต่เป็นวิหารธรรมทางโลกครับ ตอนนี้คุณส้มคงพอเข้าใจแล้วลางๆนะครับ ไปฟังเพลง ไปเที่ยว ไปฟังธรรม กลับมาแล้วยิ่งดูแจ่มใสยิ่งกว่าเดิมทั้งที่บางเรื่องไม่น่าจะไปด้วยกันได้เลย ถึงยังไงๆพวกเราก็ยังเป็นปุถุชนอยู่ การบริหารเวลาเพื่อเติมพลังให้กับชีวิตไม่นับเป็นเรื่องผิดเลยครับ

ท้ายที่สุดก็คงเช่นเดียวกันเลยครับ ต้องบอกว่า ยินดีและดีใจที่ได้มารู้จักคุณส้มในอีกหนึ่งมิติ ที่ไม่เคยได้เห็นกันมาเลย เพียงแต่รู้สึกสัมผัสได้ตั้งแต่แรกว่า เป็นคนมีความสุขกับชีวิต มองโลกในแง่ดีได้อย่างน่าชื่นชม ซึ่งก็ไม่ผิดจากที่คาดไปสักเท่าไหร่ ขอให้มีความสุขกับชีวิต มีความสุขกับการท่องเที่ยวเดินทาง ประสพผลสำเร็จในหน้าที่การงานตามที่มุ่งหวัง สำหรับปี2554 ที่กำลังจะมาถึงนี้ด้วยครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 16 ธ.ค. 2553 เวลา 17:07 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

นางนวล
จำนวนโพสต์: 313
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 530 || โพสต์เมื่อ: 18 ธ.ค. 2553 เวลา 14:28 น.

สวัสดีค่ะคุณจิต

โอ้โห!!!กระทู้นี้เกือบ 3 ปีแล้วเหรอนี่

ไม่ได้เข้าเว็บ ไม่ได้ล็อกอินซะนาน ไปเที่ยวมาหลายทริปแต่ไม่มีเวลาเอามาโพสต์ค่ะ

ทริปหลังสุดไปญี่ปุ่น 20 วัน เมื่อเมษาที่ผ่านมา

ตอนนั่งเรือไปเที่ยวเกาะ Fukuura Jima  ได้เห็นนกนางนวลตัวจริงที่มาของล็อคอิน "นางนวล"

เห็นแบบใกล้ๆ เลยค่ะ มันบินมาโฉบอาหารในมือ ตื่นเต้นมาก

ดีใจที่เห็นกระทู้นี้ถูกนำมาปักหมุด และยังมีสมาชิกติดตามอยู่

ต่อไปคงมีเวลาได้เข้ามาอ่านบ่อยๆ ค่ะ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 531 || โพสต์เมื่อ: 19 ธ.ค. 2553 เวลา 20:24 น.

อ้างถึงความเห็น 530 : นางนวล @ 18 ธ.ค. 2553 เวลา 14:28 น.

สวัสดีค่ะคุณจิต

โอ้โห!!!กระทู้นี้เกือบ 3 ปีแล้วเหรอนี่

ไม่ได้เข้าเว็บ ไม่ได้ล็อกอินซะนาน ไปเที่ยวมาหลายทริปแต่ไม่มีเวลาเอามาโพสต์ค่ะ

ทริปหลังสุดไปญี่ปุ่น 20 วัน เมื่อเมษาที่ผ่านมา

ตอนนั่งเรือไปเที่ยวเกาะ Fukuura Jima  ได้เห็นนกนางนวลตัวจริงที่มาของล็อคอิน "นางนวล"

เห็นแบบใกล้ๆ เลยค่ะ มันบินมาโฉบอาหารในมือ ตื่นเต้นมาก

ดีใจที่เห็นกระทู้นี้ถูกนำมาปักหมุด และยังมีสมาชิกติดตามอยู่

ต่อไปคงมีเวลาได้เข้ามาอ่านบ่อยๆ ค่ะ

สวัสดีคุณนางนวลด้วยเช่นกันครับ  ดีใจจริงๆครับที่เพื่อนสมาชิกที่เห็นกันมานาน แวะกลับมาทักทาย แวะมาบอกมาเล่าถึงช่วงเวลาที่หายไป โห! นานมากจริงๆด้วย น่าจะกว่า2ปี ด้วยซ้ำที่ไม่ได้เห็นนกนางนวล ฉวัดเฉวียนอยู่บนบอร์ด แต่วันนี้นกนางนวลแวะกลับมายังรังเกิดแล้วนะครับ น่ายินดีจริงๆ ฟังจากเรื่องราวที่เล่ามานอกจากตื่นเต้นที่ได้เจอล๊อกอินตัวจริงแล้ว ยังมีกลิ่นอายของความสุขฉายมาให้เห็นบนรูปที่แนบมาฝากเพื่อนๆอีกด้วย นกนางนวลเป็นสัญลักษณ์ของสันติภาพ ความสงบสุข ความเป็นอิสระ และก็ความสง่างามยามเมื่อลอยลมอยู่บนฟ้า ในกระบวนนกที่ลอยตัวในอากาศได้นิ่งสงบ และสวยที่สุด ผมว่าคือนกนางนวลนี่แหละครับ ขอบคุณคุณนางนวลนะครับที่แวะมาทักทายมาบอกเล่า ส่วนตัวผมไม่มีอะไรน่ายินดีไปกว่า ได้เห็นคุณนางนวลมีความสุขกับสิ่งที่ตัวเองรัก ใหนๆมาแล้วก็ขอสวัสดีปีใหม่กันเลย ปีใหม่2554 นี้ ขอให้มีความสุข สดชื่น สมหวังในหน้าที่การงาน ชีวิตส่วนตัว และที่ขาดไม่ได้คือเรื่องท่องเที่ยวเดินทาง ขอให้มีความสุขสดชื่นในทุกๆทริปที่เดินทาง อย่างที่เห็นในภาพเลยนะครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 19 ธ.ค. 2553 เวลา 20:27 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

go3
[ ]
Rank:

ความคิดเห็นที่ 532 || โพสต์เมื่อ: 12 ก.พ. 2554 เวลา 13:49 น.

แวะนำหัวใจสีชมพูดวงเล็กมาสุขสันต์วันแห่งความรัก  แด่คุณจิตเดินทางทั้งสองท่านครับ

ลืมย่อรูปครับ   

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 12 ก.พ. 2554 เวลา 13:52 น. โดย go3

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 533 || โพสต์เมื่อ: 13 ก.พ. 2554 เวลา 04:40 น.

อรุณสวัสดิ์เช้าตรู่วันอาทิตย์จิตแจ่มใสครับคุณgo3  อิอิ! วันนี้สงสัยฝนตกต้นฤดูร้อนแน่ๆ ที่ท่านผู้จัดการห้องสีชมพูนำดอกกุหลาบสีชมพูรูปหัวใจช่อใหญ่มามอบให้จิตเดินทางทั้ง2เบอร์ ไม่ต้องย่อรูปเลยครับขนาดนี้กำลังสวยมองดูชัดเจนสบายตาดีออก นี่ผมก็ได้ใช้ความพยายามอยู่หลายรอบ พยายามนับอยู่ว่ามีกุหลาบอยู่กี่ดอก แต่กลัวใจว่าจะตกหล่นนับได้ไม่ครบ เพราะเหมือนกับว่าจะมีแอบซ่อนซ้อนกันอยู่อีกหลายดอก ประเมินดูแล้วน่าจะ50 ดอกได้ คุณgo3 นี่ร้ายกาจมากเลยนะครับ ส่งภาษาภาพมาแทนภาษาเขียน คงตั้งใจส่งความหมายดีๆมาให้กับจิตเดินทางทั้งสองดังความว่า ขอคู่รักทั้งสองจงครองคู่ยาวนานก้าวผ่าน50 ปี  คงต้องกราบขอบพระคุณมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ ที่มอบพรนี้มาให้เรา จริงๆตอนนี้ชีวิตคู่ของเราก็เพิ่งผ่านพ้นครบปีที่25 หมาดๆไปได้ไม่นานนับได้ก็ครึ่งทางแล้วนะครับ ก็ได้แต่หวังว่าเราสองคนคงจะเดินทางผ่านห้วงของกาลเวลาไปได้จนตลอดรอดฝั่งจนครบ50 ปี ดั่งคำอวยพร ณ.เวลานี้ความมั่นคงทางด้านจิตใจคงไม่ต้องต้องพูดถึงจากนี้ไปความสำคัญคงตกไปอยู่กับความมั่นคงทางร่างกายเสียมากกว่า  อิอิ! ผมว่าผมลืมอะไรไปอย่างนึงนะครับ  ก็นามแฝงgo3 นั่นแหละ ผมน่ะทายใจเพื่อนๆสมาชิกมาตั้งเยอะตั้งแยะ แต่ก็ตกหล่นคนสำคัญของบอร์ดไปได้ยังไงกัน? งง! ตัวเองอยู่เหมือนกัน อ่ะ! ไหนๆมาแล้วขอทายใจแบบฉบับย่อก็แล้วกัน go3 สั้นมากๆ ดูเหมือนง่ายๆตามอักษร3 ตัว แต่คงไม่ง่ายอย่างที่คิด เดาว่ามาจากความหมาย ท่องไปทั้ง3โลก บนผืนฟ้านภากาศ เหนือพสุธาที่อาศัย ใต้บาดาลผืนน้ำ ณ.แดนไกล ทั้งหมดไซร้คือgo3 นามระบือ (แต่งเองนะครับ สัมผัสผิดบ้างถูกบ้างก็อย่าถือสา)  ขอขอบคุณคุณgo3 ครับ สำหรับพรในวันแห่งความรักที่กำลังจะมีมาถึงในวันพรุ่งนี้

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 13 ก.พ. 2554 เวลา 05:43 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

go3
[ ]
Rank:

ความคิดเห็นที่ 534 || โพสต์เมื่อ: 13 ก.พ. 2554 เวลา 13:06 น.

ครับคุณจิตเดินทาง  สำหรับสมาชิกที่มาเป็นคู่  อบอวลไปด้วยความรัก  ความเข้าใจ  น้อยกว่านี้ไม่ได้ครับ  ส่วนนามแฝงไม่มีอะไรลึกซึ้งครับ  เป็นอาโกของหลานๆ 3 คน แค่นั่นเองครับ  

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 535 || โพสต์เมื่อ: 13 ก.พ. 2554 เวลา 19:38 น.

อ้างถึงความเห็น 534 : go3 @ 13 ก.พ. 2554 เวลา 13:06 น.
  ครับคุณจิตเดินทาง  สำหรับสมาชิกที่มาเป็นคู่  อบอวลไปด้วยความรัก  ความเข้าใจ  น้อยกว่านี้ไม่ได้ครับ  ส่วนนามแฝงไม่มีอะไรลึกซึ้งครับ  เป็นอาโกของหลานๆ 3 คน แค่นั่นเองครับ  

คงต้องแวะมาขออภัย รวมทั้งต้องขอบคุณคุณgo3 ไปด้วยพร้อมๆกันเลยนะครับ ที่กลับมาช่วยไขปริศนาให้ก่อนที่จะพาเพื่อนๆหลงทางกันไปจนตกขอบ  เช่นกันเลยครับ ขอส่งความปราถนาดีกลับไปยังคุณgo3 ด้วยเช่นกัน ขอให้มีความสุขในวันแห่งความรักกันทั้งครอบครัวเลยนะครับ

ปล. ไม่น่าเชื่อเลยว่า Web Master ของพวกเราชาวบอร์ดสีชมพูจะเป็นอาโกของหลานๆถึง3 คนแล้ว คาดไม่ถึงเลยจริงๆว่าgo3 ความหมายนั้นตรงตัวแบบไม่มีเลี้ยวไปไหนเลย  

Back to Top

9walk
จำนวนโพสต์: 388
Rank:

ความคิดเห็นที่ 536 || โพสต์เมื่อ: 18 มี.ค. 2554 เวลา 23:03 น.

สวัสดีครับคุณจิตเดินทาง  เหมือนได้อ่านนิยายเรื่องยาวเลยครับ

กว่าจะอ่านครบใช้เวลาร่วมเดือน คือว่าไม่ค่อยได้เข้ามาเท่าไหร่  ไม่ค่อยถูกกับคอมพ์นะ อ่านได้ครั้งละหน้าก็หรูแล้ว  อีกอย่างโพสภาพก็ไม่เป็น อ่านอย่างเดียวดีกว่า

ชื่อ 9walk ใช้มาหลายปีแล้วก่อนเป็นสมาชิกเวบนี้ มีความหมายคือ ....ก้าวเดิน.....และ....นายwalk

เคยจะใช้ email นี้แต่ก็ซ้ำ สงสัยไปลิ้งก์กับเหล้าสก๊อตยี่ห้อหนึ่ง ที่เคยขึ้นคัทเอาท์โฆษณาว่า

"ถ้าเดินตามรอยเท้าคนอื่น.......ก็ไม่มีรอยเท้าเป็นของตัวเอง" ซึ่งก็สับสนกับที่หลายๆคนบอกไว้ว่า

"ให้เดินตามรอยคนที่ประสบความสำเร็จ"

เข้าเรื่องต่อ.....สำหรับกาแฟ......ก็ชิลๆ...สบายๆ รูปไม่เน้นเปลี่ยนแปลงตามสิ่งแวดล้อม...(แต่ไม่ใช่จิ้งจกนะ)

Back to Top
ume-us@hotmail.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 537 || โพสต์เมื่อ: 20 มี.ค. 2554 เวลา 06:29 น.

สวัสดีคุณ9walk ด้วยเช่นกันครับ  กระทู้นี้ยาวมากๆ แล้วดูเหมือนว่าจะวิ่งไปเรื่อยๆแบบไม่สิ้นสุด คล้ายๆหนังน่ารักๆ แบบเด็กๆเรื่อง Never Ending Story เป็นความฝันที่ไม่มีจุดจบถึงดินแดนแห่งFantacia ที่ถือกำเหนิดขึ้นมาใหม่อยู่เรื่อยๆ เหมือนนามแฝงและจินตนาการของเพื่อนๆที่ปรากฎขึ้นใหม่บนบอร์ดสีชมพูแบบไม่รู้จบอย่างนั้นเลย  9walk หรือก้าวเดิน หรือนายwalk ความหมายดีมากทีเดียวครับ สั้นๆ แต่ลึกซึ้งในความหมายของความเป็นตัวของตัวเองอย่างแท้จริง  ก้าวไปข้างหน้า ก้าวไปอย่างมั่นคง มุ่งสู่ความสำเร็จบนความภาคภูมิใจของตัวเอง  ก้าวเดินตามความสำเร็จของผู้อื่น อย่างเช่นลอกรูปแบบการท่องเที่ยวของเพื่อนสมาชิกที่ประสพความสำเร็จบนเส้นทางของความฝัน ก็เป็นเรื่องดีไม่มีอะไรเสียหาย แต่บางครั้งความภาคภูมิใจที่ได้จากการทำอะไรได้ด้วยตัวเองก็มีคุณค่าทางใจที่ประเมินไม่ได้อยู่ด้วยเหมือนกัน รูปกาแฟหอมกรุ่นในถ้วยนั่นส่งความหมาย ถึงความเป็นคนอารมณ์ดี ใจเย็น สบายๆ เหมือนได้ดื่มกาแฟดังยี่ห้อนึงบนภูเขาอย่างในภาพข้างล่าง ผมมองว่าคุณ9walk คงเป็นนักอนุรักษ์นิยม  มั่นคงและคงเส้นคงวา และที่สำคัญเป็นตัวของตัวเอง นับเป็นเพื่อนสมาชิกใหม่ที่มีบุคลิกโดดเด่นเฉพาะตัวดีจริงๆ  ถ้าเป็นสาวๆคงต้องแอบชำเลืองแถมด้วยชะเง้อมองตาม โดยเฉพาะเรื่องของความมั่นคงและคงเส้นคงวานี่แหละครับ  อยากจะบอกแทนเพื่อนๆทุกๆบนบอร์ดสีชมพูนี้ว่า ขอต้อนรับคุณ9walk ด้วยความยินดียิ่งนะครับ ถึงจะโพสภาพไม่เป็นก็คงไม่ใช่เรื่องสำคัญ ถ้าไปพบอะไรดีๆ ระหว่างทางกลับมาแล้วมาเล่าสู่กันฟังบ้างเป็นวิทยาทาน คงเกิดประโยชน์กับพวกเราทุกคนไม่ยิ่งหย่อนไปกว่าการโพสภาพหรอกครับ เท่าที่ดูสำนวนคุณ9walk ในวันนี้เห็นได้ถึงความคิดความอ่านที่มีมุมมองหลากหลายน่าสนใจมากทีเดียว ลองดูนะครับ บอร์ดสีชมพูแห่งนี้เปิดกว้างสำหรับนักเขียนนิรนามเสมอมาครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 20 มี.ค. 2554 เวลา 20:21 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

9walk
จำนวนโพสต์: 388
Rank:

ความคิดเห็นที่ 538 || โพสต์เมื่อ: 28 มี.ค. 2554 เวลา 21:49 น.

สวัสดีครับคุณจิตเดินทาง.....ผมว่ากระทู้นี้ไม่ใช่หนังแล้วหละครับ.....น่าจะเรียกว่ามหากาพย์นาม(คีย์บอร์ด...

....คือว่าสมัยนี้คงไม่ได้ใช้ปากกากันแล้ว...จะเรียกนามปากกาก็แลดูว่าจะขัดๆพิกล)

ขอบคุณสำหรับคำทักทายครับ  และยินดีที่ได้รู้จัก...สวัสดีก่อนครับ

Back to Top
ume-us@hotmail.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 539 || โพสต์เมื่อ: 4 เม.ย 2554 เวลา 10:58 น.

สวัสดีเพื่อนๆอีกรอบครับ วันนี้4 เมษายน54 ครบรอบ5ปีพอดีสำหรับการโพสกระทู้แรกสุด The Golden Route in Norway บนบอร์ดสีชมพูแห่งนี้  ส่วนกระทู้โลโก้และนามแฝงอันนี้ ก็อยู่ยงคงกระพันมาจนครบ3ปีพอดิบพอดีในวันนี้กับเขาด้วยเหมือนกัน  โอกาสนี้เป็นโอกาสดีและเวลาเหมาะสมที่จะขอเข้ามาเพิ่มเติมรายละเอียดนามแฝงของจิตเดินทาง บ้างเล็กน้อยครับ

ช่วงนี้ที่บ้านกำลังปรับปรุงซ่อมแซมบ้านขนานใหญ่หลังจากใช้งานกันมานาน20ปีพอดิบพอดี มีหลายเรื่องดีๆที่มาบรรจบกัน ในปีนี้เป็นครั้งแรกใรรอบหลายๆปีที่ผมเปิดกรุหนังสือเก่าที่บ้านที่มีอยู่ราวๆพันกว่าเล่มเห็นจะได้ ออกมาตรวจดูเพื่อจะบริจาคหรือให้ฟรีๆกับคนรู้จักหรือคุ้นเคย บังเอิญไปพบหนังสือเก่ามากๆพิมพ์จำหน่ายมาตั้งแต่ปี2506 ชื่อเรื่อง ปัญญา หรือ The Intellect  เขียนโดย พ.อ.สมัคร บุราวาส (2459-2518)  พูดได้อย่างไม่อายว่าสมัยก่อนตอนซื้อมาเมื่อ30 กว่าปีที่แล้วอ่านเท่าไหร่ก็อ่านได้ไม่รู้เรื่อง แต่วันนี้แปลกมาก ผมอ่านต่อเนื่องมาได้3-4วันแล้วแทบไม่อยากวางลงไปจากมือเลยด้วยซ้ำ  มีเรื่องเกี่ยวพันกับนามแฝงจิตเดินทางบ้างเล็กน้อยมาเล่าสู่กันฟังครับ

บทที่3.3 ความรู้ที่ได้จากการคิด (ขออนุญาตคัดลอกเพียงบางตอนจากหน้า44-46นะครับ)

เมื่อเราได้รับความรู้จากการรับรู้ตรงมาทางผัสสะ(รูป เสียง กลิ่น รส สัมผัส)แล้ว เราก็มีความรู้จากการคิดคืบต่อไปอีก จริงอยู่เราไม่อาจคิดให้ล่วงรู้โลกภายนอกโดยไม่ผ่านทางผัสสะได้ แต่เมื่อเราเกิดความรู้จากการแตะต้องโลกภายนอกโดยตรงแล้ว เราก็อาจนึกถึงความรู้เหล่านี้ได้ในมโนภาพ นี่คงเป็นมโนภาพที่เคยสะท้อนขึ้นในสมอง(ความทรงจำ)เมื่อเรากระทบกับโลกภายนอกมาแล้วนั่นเอง  มโนภาพทั้งหลายในความคิดของเราหาได้เกิดจากการรังสรรค์(Creation)ของจิตขึ้นจากความว่างเปล่าไม่ หากเกิดจากการนึกถึงมโนภาพที่มีสิ่งภายนอกเป็นตัวต้นเหต ระหว่างที่เรานึกถึงมโนภาพขึ้นนี้ จิตของเราจะทำการพิจารณามโนภาพนี้คล้ายดังว่า กำลังสัมผัสมโนภาพนี้เหมือนตาสัมผัสภายนอกกายฉะนั้น การนึกมโนภาพขึ้นมาไคร่ครวญนี้แหละ คือปรากฎการณ์ของจิต จิตคือความคิดนั่นเอง คำว่าจินต์ก็มีความหมายว่าคิดเช่นเดียวกัน จิตหรือจินตนาการ ก็แปลว่าอาการที่คิดเหมือนๆกัน

อิอิ! สรุปได้ว่านามแฝงจิตเดินทางนี้ ก็มีความหมายลึกซึ้งไม่เบา จินตนาการหรืออีกนัยหนึ่งมโนภาพที่สวยหรูของการเดินทาง  นามแฝงนี้ตอนที่ผมกับภรรยาเลือกมาใช้กันก็ไม่ได้คิดอะไรลึกซึ้งมากมาย จริงๆแค่อยากจะบอกกับเพื่อนๆเพียงว่า จิตเดินทาง ก็คือการเดินทางของจิตเท่านั้นเอง  นั่นเพราะหัวหน้าทัวร์ของกลุ่มเรามีชื่อขึ้นต้นพยางค์แรกว่า จิต ซึ่งก็ผันต่อเติมเสริมแต่งไปเป็นนามแฝง จิตเดินทาง ในสไตล์และคาแร๊คเตอร์ของคนเดินทางช่างฝันในเวลาต่อมา(เรื่องนี้เพื่อนๆหลายต่อหลายคนบนบอร์ดทราบดีอยู่แล้ว) นามแฝง จิตเดินทาง นี้ว่าไปแล้วก็เป็นที่รู้จักคุ้นเคยของเพื่อนๆบนบอร์ดสีชมพูมาก็ไม่น้อยกว่า5 ปีแล้วณ.เวลานี้ ต้องขอบคุณเพื่อนๆ พี่ น้องที่เป็นกำลังใจให้เราจิตเดินทางทั้งสองเสมอมา ขอบคุณด้วยใจจริงของเรา จากจิตเดินทางทั้งสองเบอร์ครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 5 เม.ย 2554 เวลา 11:05 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

10แรงม้า
จำนวนโพสต์: 26
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 540 || โพสต์เมื่อ: 12 พ.ค. 2554 เวลา 19:23 น.

ขอเป็นสมาชิกอย่างเปิดเผยซะทีแอบอ่านของเพื่อนๆมานานแสนนาน...ขอชื่นชมความคิดคุณจิตเดินทางมากๆ. .แค่ชื่อของคุณก็ทำให้ผมหลงไหลไปกับการท่องโลกกว้างๆใบนี้..จิตใจที่พร้อมที่จะเดินทางอย่างมีสุข 10แรงม้า..มาจากความที่ผมชอบม้าเป็นอย่างมาก(แต่ไม่ชอบเล่นม้านะ)ม้าเป็นสัตว์ที่มีแรงฮึดมาก..รักเจ้านายมาก บุกป่าฝ่าดงไปกับผู้ขี่ทุกหนทุกแห่งที่ขี่มันไป..รักอิสระ..ถ้ารู้จักรักและเอาใจใส่ต่อความรู้สึกของมันๆก็พร้อมจะ มอบชีวิตให้กับผู้เป็นนาย..ผมนาย10แรงม้าขอวิ่งตามเพื่อนๆด้วยนะคร๊าบ

Back to Top

icenum
จำนวนโพสต์: 46
Rank:

ความคิดเห็นที่ 541 || โพสต์เมื่อ: 13 พ.ค. 2554 เวลา 06:26 น.

สวัสดีคะ มาอ่านเรื่องราวดีๆๆ  ขอแจมด้วยคน คะ

icenum : นามแฝงที่ให้ความรู้สึก เหมือนความเบาบาง ละอองน้ำที่มีความชุ่มเย็น ใครสัมผัสรู้สึกสดชื่น คลายร้อน มีความมสุข  ไม่ปั้นน้ำเป็นตัว เหมือนฝน (จินตนาการไปเองอิอิ) ไม่มีตัวตน

โลโก้ :  คล้ายโดเรม่อนที่มีใบพัดหมุน เปลี่ยนเสมือน การเดินทางท่องเที่ยว ที่จะฝันให้ไกลไปให้ถึงคะ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 542 || โพสต์เมื่อ: 14 พ.ค. 2554 เวลา 08:59 น.

อ้างถึงความเห็น 540 : 10แรงม้า @ 12 พ.ค. 2554 เวลา 19:23 น.
ขอเป็นสมาชิกอย่างเปิดเผยซะทีแอบอ่านของเพื่อนๆมานานแสนนาน...ขอชื่นชมความคิดคุณจิตเดินทางมากๆ. .แค่ชื่อของคุณก็ทำให้ผมหลงไหลไปกับการท่องโลกกว้างๆใบนี้..จิตใจที่พร้อมที่จะเดินทางอย่างมีสุข 10แรงม้า..มาจากความที่ผมชอบม้าเป็นอย่างมาก(แต่ไม่ชอบเล่นม้านะ)ม้าเป็นสัตว์ที่มีแรงฮึดมาก..รักเจ้านายมาก บุกป่าฝ่าดงไปกับผู้ขี่ทุกหนทุกแห่งที่ขี่มันไป..รักอิสระ..ถ้ารู้จักรักและเอาใจใส่ต่อความรู้สึกของมันๆก็พร้อมจะ มอบชีวิตให้กับผู้เป็นนาย..ผมนาย10แรงม้าขอวิ่งตามเพื่อนๆด้วยนะคร๊าบ
    สวัสดียามเช้าครับคุณ10แรงม้า   ก่อนอื่นต้องขอบคุณคุณ10แรงม้า ที่ส่งแรงทั้ง10เข้ามาชื่นชมกระทู้+แนวความคิดสร้างสรรค์บนกระทู้นี้ด้วยครับ ต้องบอกว่าดีใจมากๆเช่นกันที่มีเพื่อนๆที่แม้ไม่ได้เป็นสมาชิกอ่านแล้วแอบชื่นชมอยู่เงียบๆ ในที่สุดด้วยแรงเสน่หาและใจรักการท่องเที่ยวก็อดไม่ได้ที่จะเปิดตัวกันด้วยนามแฝงที่สั้นแต่ทรงความหมายและเก๋ไก๋มาก  10แรงม้าหรือ10กำลังม้า คือผู้ทะยานตนคนหลังม้าชาติอาชาไนย ท่องไปในไพรกว้าง โตรกหน้าผา ริมธารน้ำ พกพาความฝัน ข้ามขุนเขา สูงเทียมฟ้า อ่านบทกวี ด้วยใจรักไฝ่เสรี  อิอิ! อาจจะดูกระท่อนกระแท่นนิดนะครับ ไม่รู้ตรงใจหรือเปล่า จิตเดินทางนี้ คงใช้วิธีเอาใจเขามาใส่ใจเรา แล้วดำเนินภาพไหลไปตามความคิด ประดุจดั่งว่า เป็นตัวคุณ10แรงม้าเอง  สมัยผมเป็นเด็กผมเคยเห็นบริษัทค้าน้ำมันอยู่อันชื่อMobile Oil และมีตราประกอบเป็นโลโก้รูปม้าบิน ผมน่ะจำแม่นยิ่งกว่าตรายี่ห้ออื่นๆทั้งหมดถึงแม้ว่าบริษัทนี้จะเปลี่ยนชื่อและโลโก้ไปแล้วก็ตาม เพราะภาพม้าติดปีกยก2เท้าหน้าตะกุยไปในอากาศช่างเป็นภาพที่งามจับตาจริงๆ ภาพเช่นนี้ส่งความหมายถึงพลัง ความกล้าหาญ พร้อมจะผลักดันตนเองไปเบื้องหน้าสู่ความฝันและความสำเร็จตลอดเวลา  โลโก้นี้ได้ใจเด็กน้อย จิตเดินทางไปเต็มๆ ณ.เวลานั้น ผมว่าความรู้สึกนี้คงไม่ต่างไปจากความรู้สึกของคุณ10แรงม้า ณ.เวลานี้ซักเท่าไหร่  ม้าบินกระพือปีกนั่นจึงได้กลายมาเป็นโลโก้คู่นาม10แรงม้าด้วยนั่นเอง ยินดีและดีใจนะครับที่แฟนคลับของบอร์ดสีชมพูเปิดตัวเข้ามาร่วมเสวนา ความฝันและการท่องเที่ยวร่วมกัน ไปเที่ยวกลับมาแล้ว มีเวลา มีความสะดวก เพื่อนๆคงได้เห็นทั้งผลงาน แนวความคิด และความฝันของคุณ10แรงม้า มาให้พวกเราได้ชื่นชมกันบ้าง ขอต้อนรับเข้าสู่ห้องสีชมพูนี้ด้วยความยินดียิ่งครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 14 พ.ค. 2554 เวลา 09:24 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 543 || โพสต์เมื่อ: 14 พ.ค. 2554 เวลา 09:35 น.

อ้างถึงความเห็น 541 : icenum @ 13 พ.ค. 2554 เวลา 06:26 น.

สวัสดีคะ มาอ่านเรื่องราวดีๆๆ  ขอแจมด้วยคน คะ

icenum : นามแฝงที่ให้ความรู้สึก เหมือนความเบาบาง ละอองน้ำที่มีความชุ่มเย็น ใครสัมผัสรู้สึกสดชื่น คลายร้อน มีความมสุข  ไม่ปั้นน้ำเป็นตัว เหมือนฝน (จินตนาการไปเองอิอิ) ไม่มีตัวตน

โลโก้ :  คล้ายโดเรม่อนที่มีใบพัดหมุน เปลี่ยนเสมือน การเดินทางท่องเที่ยว ที่จะฝันให้ไกลไปให้ถึงคะ

สวัสดีตอนเช้าครับคุณicenum  เคยเห็นนามแฝงนี้ผ่านตาไปเมื่อเร็วๆนี้นะครับ จำได้คลับคล้ายคลับคลาว่าคุณicenum เรียกชื่อแทนตัวเองว่าไอน้ำ  พอเหลือบตาไปดูข้างบน อ้าว! กลับกลายเป็น icenum หรือไอน้ำเย็นไปได้  อิอิ! เกือบหลงทางตกร่องไปแล้วไหมล่ะ จิตเดินทาง  ชื่อนี้เพราะนะครับน่าจะเป็นชื่อเล่นจริงๆของท่านเจ้าของด้วยซ้ำ ความหมายดีๆ เย็นฉ่ำชุ่มชื่นหัวใจ ในความเป็นไอน้ำ แต่ที่สำคัญ ไร้ซึ่งตัวตน ลึกซึ้งดีจัง  ใช่เลยไอน้ำย่อมต้องเปลี่ยนรูปไปเป็นน้ำเมื่อพบกับความเย็น แล้วเปลี่ยนรูปกลับมาเป็นไอน้ำเมื่อเจอกับความร้อน เจ้าของนามแฝงท่านคงอยากจะบอกว่า สรรพสิ่งล้วนเปลี่ยนแปลง เคลื่อนไหวไม่หยุดนิ่ง ไอน้ำนี้ก็เปลี่ยนแปลงได้ตามสภาพ ยืดหยุ่นได้ ทั้งร้อนทั้งหนาว  เหมือนจะบอกว่า เจ้าของนามแฝงนี้เป็นคนเยือกเย็น ปรับเปลี่ยนได้ในทุกภาวะการณ์ พร้อมเสมอที่ที่จะเผชิญปัญหา ความยากลำบาก เพราะไอน้ำนี้ไร้สภาพ ปลอดจากตัวตน จึงมาพร้อมกับรอยยิ้มพิมพ์ใจให้ได้เห็นอยู่เสมอ อิอิ! ยิ้มนั้นสดใสร่าเริงน่ารัก เหมือนยิ้มของเชียร์รีดเดอร์ ที่เต้นดุ๊กดิ๊กอยู่ใต้ชื่อย่างนั้นเลยล่ะครับ  อ้อ! โดราเอม่อนติดฮ.นั่น ไม่พูดถึงคงไม่ได้ เพราะนี่คือความฝันอันสูงสุดของคุณไอน้ำเธอเลย ฝันให้ไกล ไปให้ถึง เราทุกคนมีฝันกันทั้งนั้นครับ ความฝันนั้นมักจะตีคู่มากับความทะยานอยาก แต่เราอยากทำแต่ในสิ่งที่ดีๆเช่นการท่องเที่ยวเดินทาง เรียนรู้จักโลก รู้จักสิ่งใหม่ๆ เป็นรางวัลสำหรับการได้เกิดมา ถ้ามีโอกาสที่จะได้ทำแล้วก็ให้รีบทำ รีบไขว่คว้าเลยนะครับ ขอให้ฝันนั้นเป็นจริงทุกประการเลยนะครับคุณไอน้ำ ท้ายที่สุดผมกับเพื่อนๆคงคิดเหมือนกัน ถ้าพูดได้คงอยากจะพูดเหมือนๆกันว่า ยินดีต้อนรับคุณicenum เข้าสู่มวลชน มิตรรักนักเดินทาง ในห้องสีชมพูแห่งนี้ ขอให้มีความสุขไปกับการแลกเปลี่ยนเนื้อหา สาระในระหว่างพี่ๆ เพื่อนๆและน้องๆ ที่จะมีมาในระหว่างพวกเราชาวบอร์ดสีชมพูนะครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 14 พ.ค. 2554 เวลา 10:14 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

earthworld
จำนวนโพสต์: 2,975
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 544 || โพสต์เมื่อ: 14 พ.ค. 2554 เวลา 10:18 น.

สวัสดีค่ะ คาดว่า วันนี้คุณจิตต์ต้องแวะชมกระทู้ เมื่อไรบ้านเสร็จค่ะ จะส่งความสุขหอบใหญ่ไปให้ค่ะ

ชื่อ Earthworld อาจมีคนเคยใช้บ้างแล้ว แต่ชอบชื่อนี้มากค่ะ Earth คือ โลกแห่งความเป็นจริงของมนุษย์ที่ต้องดิ้นรน เป็นโลกของการทำแต่งานอย่างหนักและเหนื่อย เพราะเจ้านายทุกคนก็หวังจะได้ผลงานที่ดีจากลูกน้อง ดังนั้น หากใครเป็นคนที่เจ้านายหวังไว้มาก ลูกน้องคนนั้นก็จะเหนื่อยมากหน่อยค่ะ ยิ่งช่วงนี้ เป็นช่วงตรวจทีสิสเพื่อจบของเด็กๆ ป.โท ส่วนเด็กๆ ป.ตรี ที่ผ่านการ admission และสอบตรงก็กำลังจะเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ เลยเหนื่อยมากขึ้นกว่าเดิมค่ะ แต่ก็คิดแบบที่เคยคุยกับคุณจิตต์ค่ะ "งานคือชีวิต ชิวิตคืองาน บันดาลสุข"

World คือ โลกแห่งที่เป็นตัวตนที่ค่อนข้างเดินช้า ทำอะไรช้า ไม่เหมือนโลกแห่งความเป็นจริงสักเท่าไร และกำลังค้นหาตัวตนอยู่ค่ะ เพิ่งกลับจาก สิกขิม ที่อินเดีย หลังจากไปค้นหาตัวตนโดยการใช้ชีวิตคนเดียวเงียบๆ ที่เพลลิ่ง และได้ไปค้นพบสัจธรรมที่นั้นมาด้วยค่ะ ทำให้ทุกวันนี้ เริ่มหัวเราะให้กับชีวิตมากขึ้น หลังจากเซ็งมานาน ขอบคุณอีกครั้งน่ะค่ะ สำหรับหนังสือธรรมะดีๆ ของหลวงพ่อปัญญานันทภิกษุ เพราะได้พกติดตัวไปด้วย เลยนอนหลับเต็มอิ่ม เจอะเจอแต่คนดีๆ ตลอดทริปของการเดินทาง

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 14 พ.ค. 2554 เวลา 10:19 น. โดย earthworld

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 545 || โพสต์เมื่อ: 14 พ.ค. 2554 เวลา 10:38 น.

สวัสดีคุณearthworld ด้วยเช่นกันครับ เห็นกระทู้ปักหมุด(สิขิม)ที่เพิ่งผ่านไปไม่นาน ก็ได้แต่แอบยินดีและชื่นชมอยู่เงียบๆกับความสำเร็จของทริป จริงๆสารภาพตามตรงว่าไม่ได้อ่านโดยละเอียดเพราะมีงานบ้านติดพันอยู่เยอะครับ แต่ดูจากภาพ และการถ่ายทอดออกมาเป็นคำพูดแล้ว บอกได้เลยว่าคนโพสมีความสุขมาก คุณearthworld จัดเป็นคนที่มีความรู้ดี ถ่ายทอดอารมณ์และความรู้สึกผ่านภาพและตัวอักษรได้ดีมากคนหนึ่ง น่าจะลองเขียนหนังสือไปให้บรรณาธิการสำนักพิมพ์ลองอ่านดูนะครับ ขนาดผมดู และอ่านผ่านๆไปเที่ยวเดียว ผมว่าใช้ได้เลย ตามภาพ ตามตัวอักษรไปแล้วเหมือนได้เข้าไปอยู่ในเหตการณ์จริงเลยครับ  อิอิ! ไว้เดี๋ยวว่างจะกลับมาคุยกันเรื่องนามแฝงของคุณearthworld ต่อนะครับ พอดีช่างมาตาม ขออนุญาตพักไว้ชั่วคราวก่อนนะครับ   มาต่อกันครับ  บ้านนี่อีกนานเลยครับกว่าจะเสร็จดีไม่ดีอาจไปถึงปลายปี อย่างว่าบ้านที่ใช้งานมาถึง20ปี พอเราเข้าตรวจเช็คกันอย่างละเอียดแล้วพบว่ามีเรื่องต้องทำ และควรจะทำเยอะเลยครับ อย่างว่าเน๊อะ มีสิ่งนี้ ก็มีสิ่งนั้นตามมา มีบ้านก็ต้องมีปัจจัย เพื่อยืดอายุให้มันคงอยู่ได้ต่อไป

สำหรับนามแฝงของคุณearthworld ผมคงไม่ต้องแจกแจงเพิ่มเติมเลยนะครับ เพราะเจ้าของนามแฝงท่านเป็นคนเปิดเผยตรงไปตรงมาทุกเรื่องราวชัดเจนอยู่ในตัวแล้ว แต่เรื่องเดินช้านี่คงไม่น่าจะมีข้อเสียหายใดๆ น่าจะเป็นผลดีสำหรับนักวิชาการ นักปฎิบัติธรรม หรือผู้แสวงหาเสียด้วยซ้ำไป ช้าๆได้พร้าเล่มงามครับคุณearthworld นานๆพบกันบนบอร์ดสักที จิตเดินทางเลยว่าจะขออนุญาตเพื่อนๆ หักมุมจากกระทู้นามแฝงสักหน่อย เพื่อคุยกับเพื่อนสมาชิกท่านนี้ในเรื่องที่น่าสนใจ  ผู้แสวงหา  สั้นๆ แต่ทรงความหมายกว้างไกล ลึกซึ้ง แบบหยั่งไปไม่ถึง หาจุดจบไม่เจอ  ขออนุญาตคุณearthworld และเพื่อนๆนะครับ ผมจะบอกเท่าที่ผมรู้ เท่าที่ผมเข้าใจ ให้เพื่อนๆไปวินิจฉัยด้วยปัญญาเฉพาะของแต่ละคนเอง

ถ้าจะว่าไปแล้วตัวผมเองก็เป็นหนึ่งในผู้แสวงหาอยู่ด้วยเหมือนกัน ตั้งแต่เล็กจนโตเหมือนมีพรสวรรค์บางอย่างติดตัวมาโดยที่ตัวเองก็ไม่ได้รู้ตัวแม้แต่น้อย ความเป็นคนช่างสังเกต ช่างจดจำ จำได้แม่น จำได้นาน แม้รายละเอียดนั้นจะเล็กน้อย ประกอบกับเป็นคนขี้สงสัย(มนุษย์เจ้าปัญหา) ไม่ค่อยเชื่ออะไรง่ายๆ ถ้าคำตอบนั้นไม่มีน้ำหนักดีพอ  ด้วยเหตุนี้การเรียนผมจึงไม่สู้ดีนัก เจียนอยู่เจียนไปตลอด เพราะไม่ค่อยจะสมัครใจเชื่ออะไรง่ายๆถ้าไม่มีเหตผลมารองรับดีพอ แต่เมื่อก้าวเข้ามาศึกษาหลักธรรมทางศาสนากลับพบทางสว่าง คำสอนนี้ไม่ใช่ตำราที่สอนให้เชื่อ แต่สอนให้เราเดิน ให้เราใช้ ให้ถูกทาง  ผมเองก็คิดไม่ถึงเหมือนกันว่า หลักของกาลามะสูตร10 ของพระพุทธเจ้า จะตอกย้ำให้เราอย่างหนักแน่นเลยว่าคุณเดินมาถูกทางแล้ว  ยิ่งข้อสุดท้ายคือข้อ10 ที่กล่าวว่า จงอย่าเชื่อแม้ผู้นั้นคือสมณะ เป็นอะไรที่ถูกใจโดนใจเราจริงๆ  ชีวิตคือการเรียนรู้ เพื่อสั่งสมทั้งประสพการณ์ ไม่ว่าจะเป็นด้านมืดหรือด้านสว่างครับคุณearthworld ถ้ายังจำกระทู้ดิน น้ำ ลม ไฟ และความว่างเปล่าที่ผมโพสได้  ความหมายลึกๆของผมที่อยากให้เพื่อนๆตีความออกมาคือ เรียนรู้ทุกอย่างที่ขวางหน้า ไม่ว่าจะเป็นด้านมืด หรือด้านสว่าง ที่เกิดขึ้นในใจของเราเอง  มีเรื่องหนึ่งอยากเล่าให้ฟัง สมัยเมื่อไปบวชอยู่วัดชลฯ ตีสามตื่นมาฝึกสมาธิ นั่งกัมมัฏฐาน จนถึงตีห้า ฟ้าสางแล้วจึงออกบิณฑบาตทุกวัน มีอยู่วันหนึ่งออกบิณฑบาตรรูปเดียวไปในกรมชลฯ ปกติเราจะมองไปข้างหน้า3ก้าว ไม่ว่อกแว่ก อย่างที่อาจารย์สอนทุกอย่าง แต่วันนั้นเหมือนถูกทดสอบตรงๆ  มีผู้หญิงสาวสวยที่กำลังจะไปทำงาน เดินตัดผ่านหน้าไปในระยะ3ก้าวแบบกระชั้นชิด อย่างแรกเลยกลิ่นหอมอวนๆของสาวเจ้าลอยมากระทบนาสิก จากนั้นใจก็แกว่งลืมคำสอนของอาจารย์ไปจนหมดสิ้น อาจเพราะเราอยู่ในวัดมานานห่างเหินเพศตรงข้ามเลยคุมใจไม่อยู่เงยหน้ามองตามสาวเจ้าไปจนลับตา นี่ก็ผิดศีลข้อนึงแล้ว แล้วที่ร้ายกว่านั้น คือกลับเข้าวัดไปแล้วก็ไม่ยอมเลิกคิดถึงสาวเจ้า กลิ่นนั้นยังลอยตลบอบอวนอยู่ในความคิดแบบไม่ยอมจางหายไปจากใจ อิอิ! ผลสุดท้ายต้องไปสารภาพบาป ปลงอาบัติกับอาจารย์ในที่สุด อาจารย์เลยสอนว่าให้เรียนรู้สิ่งต่างๆจากความรู้สึกของเราเอง ตามมันให้ทัน นำความรู้สึกนั่นมาพิจารณาด้วยปัญญาของเรา เพื่อให้เกิดยถาภูตญาณทัศนะ หรือความรู้แจ้งตามสิ่งที่เป็นจริง  ในความหมายหรือนัยยะในเรื่องนี้ ตั้งใจจะบอกคุณearthworld กับเพื่อนๆว่า ปัญญาหรือความรู้ จะได้มาได้ก็ด้วยการสังเกต เก็บเกี่ยวมันด้วยประสาทสัมผัสทั้ง5 ของเรา นั่นก็คือ ตา หู จมูก ลิ้น กาย ของเรานั่นเอง ทั้งหมดนี้ไม่ว่าทางโลก หรือทางธรรม เก็บเกี่ยวไว้ให้มากที่สุด โดยไม่ต้องสนใจตำรา  เมื่อวันเวลาสำคัญมาถึง ได้ฤกษ์สุขงอม ปัญญาทั้งทางโลกทางธรรมจะมารวมเป็นหนึ่งเดียวเรียกว่าปัญญาสมบูรณ์(Absolute Intellect) ปัญญาสุดท้ายที่ว่านี้คือปัญญาที่พวกเราเหล่าผู้แสวงหากำลังตามหากันอยู่นั่นเอง

อิอิ! ยาวหน่อยนะครับคุณearthworld  ทั้งหมดที่เล่ามานี่เพียงตั้งใจจะบอกว่า เกิดมาแล้วใช้ชีวิตให้คุ้มค่า เรียนรู้ผ่านประสพการณ์ในทุกๆด้าน ไม่ว่าขาวหรือดำ ไม่ว่าเก่าหรือใหม่ ไม่ว่าหนุ่ม ไม่ว่าสาว ไม่ว่าแก่ เรียนรู้ทุกอย่างที่เป็นตัวเรา เหมือนเพลงดังของSusan Bolye   Who I was Born to Be  นั่นแหละครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 22 พ.ค. 2554 เวลา 06:59 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

earthworld
จำนวนโพสต์: 2,975
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 546 || โพสต์เมื่อ: 14 พ.ค. 2554 เวลา 14:57 น.

สวัสดีอีกครั้งค่ะ อ่านทบทวนคำตอบของคุณจิตต์ไปมา 3 รอบ ทำให้รู้สึกว่า วันนี้เป็นวันที่ดีอีกวันหนึ่ง 

เรื่องบ้านเก่าที่ต้องปรับปรุง ทำให้นึกไปถึงเพื่อนคนหนึ่งค่ะ เธอได้รับมรดกจากคุณยายเป็นบ้านเก่าอายุประมาณ 100 ปี ตัวบ้านก่อนปรับปรุงอยู่ในสภาพที่ทรุดโทรม เธอในฐานะอาจารย์ที่สอนด้านสถาปัตย์เลยออกแบบปรับปรุงบ้านใหม่แต่ยังคงสภาพเดิมเพื่อให้หลงเหลือความทรงจำดีๆ สมัยเยาว์วัย เธอควบคุมการก่อสร้าง คุยกับช่างผู้รับเหมา บางครั้งก็ปืนป่ายไปทาสีเอง เวลาช่างไม่มาทำงาน ปัจจุบันบ้านหลังนั้นได้ปรับปรุงเรียบร้อย ใช้เวลายาวนานมากและตามกำลังทรัพย์ด้วยค่ะ นานจน เรา 2 คน จากการที่จะพัฒนาเป็นแฟนกัน ก็กลับกลายเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันดีกว่า เพราะเรา 2 คน คิดว่า มิตรภาพก็เหมือนบ้านที่กำลังปรับปรุง บางครั้ง ชีวิตมีอะไรให้ทำมากกว่าแค่จะมีกันและกัน (นอกเรื่องไปหน่อยค่ะ)

กลับมาที่เรื่องเดินทางท่องเที่ยว ก่อนไปอินเดีย เนื่องจากเกิดวิกฤตหลายอย่าง อย่างแรกก็กลัวสำหรับการที่จะต้องเดินท่องเที่ยวคนเดียว และอย่างที่สองก็กลัวกับคนที่จะต้องเดินทางด้วย ก่อนไป ก็ตื่นแต่เช้าค่ะ ทำอาหารไปถวายหลวงพ่อชำนาญที่วัดบางกุฏิทอง เพื่อขอพรก่อนเดินทาง ท่านก็ดีน่ะค่ะ อวยพรให้เราเดินทางอย่างปลอดภัย พร้อมพรมน้ำมนต์ให้ ท่านจำเราได้ค่ะ เพราะก่อนหน้านี้ เคยทำกับข้าวมาถวายท่านแล้วบอกท่านว่า ขอถวายภักษาอาหารนี้แก่พระภูมิเจ้าที่ที่ทำงานค่ะ ฟังไม่ผิดหรอกค่ะ คงแทบจะไม่มีใครหรอกน่ะค่ะที่จะทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้กับพระภูมิเจ้าที่ เพราะส่่วนใหญ่จะทำให้กับญาติผู้ใหญ่ที่ล่วงลับหรือเจ้ากรรมนายเวร แต่ทำแล้วก็รู้สึกดีน่ะค่ะ ปลอดโปร่งและโล่งใจอย่างบอกไม่ถูก

อ่านเรื่องการบวชของคุณจิตต์แล้ว ทำให้นึกถึงเด็กคนหนึ่ง เมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว เธอมาที่หน้าโต๊ะทำงาน แล้วยกพนมมือไหว้เรา ในขณะที่บอกเราว่า จะมาขออโหสิกรรม เพราะกำลังจะบวช (ได้บวชเมื่อวันที่ 5 พ.ค. ที่วัดมหาธาตุ) เธอเล่าให้ฟังว่า ตอนแรกตั้งใจจะบวชเมื่อวันที่ 26 เมษายน 2554 แต่กลับป่วยหนักเจียนตาย จนต้องเลื่อนบวช เธอพูดอีกว่า มีคนบอกว่า ช่วงใกล้จะบวชจะมีมารผจญทำให้สิ่งที่ตั้งใจจะทำ กลับทำไม่ได้ เราฟังแล้วได้แต่อมยิ้ม แล้วบอกไปว่า ขออโหสิกรรมให้ และบอกแถมท้ายไปว่า คิดเสียว่า สิ่งที่เกิดขึ้น มันเป็นแค่บททดสอบว่า จิตใจเราจะเข้มแข็งได้ขนาดไหน หากความตั้งใจดี จิตใจเข้มแข็ง ก็ไม่มีอะไรจะมาทำร้ายเราได้ค่ะ

ส่วนเรื่องการแนะนำให้ลองเขียนหนังสือไปให้บรรณาธิการสำนักพิมพ์อ่าน คิดว่า คงอีกสักพักค่ะ ชีวิตทุกวันนี้ ก็อยู่ในแวดวงของวารสารวิชาการด้านสถาปัตย์ เพราะเป็นเลขานุการกองบรรณาธิการมาเป็นเวลา 6 ปีแล้วค่ะ งานเขียนบทความวิชาการของทุกคนได้ผ่านสายตามาหมดแล้ว การอ่านงานพวกนี้ มันเป็นการเพิ่มทักษะงานเขียนให้สำหรับเรายังไงยังงั้นค่ะ แปะลิงค์ให้อ่านน่ะค่ะ เผื่อสนใจเพราะทำออนไลน์ไว้ด้วยค่ะ http://www.arch.tu.ac.th/publication2.php ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อความและสิ่งดีๆ ที่มอบให้ค่ะ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 547 || โพสต์เมื่อ: 14 พ.ค. 2554 เวลา 16:41 น.

นั่นซินะผมถึงว่าคุณearthworld เขียนหนังสือได้ดีจัง เรื่องการสื่อสารผ่านคำพูดหรือตัวอักษรนี่ในแวดวงการศึกษาน่าจะให้ความสำคัญมากๆ คนเก่งหรือมีความรู้มากๆอาจส่งผ่านหรือถ่ายโอนความรู้ความสามารถออกมาได้ไม่เท่ากัน  ผมเคยมีอาจารย์จบด๊อกเตอร์ต่อเรือ Naval Architecture จากมหาวิทยลัยในสวีเดน ท่านเก่งมากๆ เป็นทั้งอาจารย์และที่ปรึกษาของบริษัทฯชั้นนำทั้งไทยและต่างประเทศ แต่เชื่อหรือไม่ผมเรียนวิชาของท่านไม่รู้เรื่องเอาจริงๆ พยายามตั้งใจฟังแล้วก็ไม่เข้าใจ หรือท่านใช้ศัพท์แสงสูงเกินไปก็อาจเป็นได้ทำให้เราลำดับภาพในใจไม่ได้ ผิดกับท่านเจ้าคุณปัญญาลิบลับ ท่านเองมีความรู้แค่ป.4เท่านั้น แต่สอนเรื่องยากๆให้เป็นเรื่องง่ายได้  ผมว่านะวิธีสื่อสารในระหว่างกันที่ดีที่สุดคือพูดหรือเขียนออกมาจากภาพหรือความรู้สึกที่เกิดขึ้นในใจ เหมือนอย่างที่คุณearthworld ส่งผ่านมาให้เพื่อนๆได้รับรู้บนกระทู้สิกขิมนั่นแหละครับ

ต้องยอมรับเลยว่าคุณearthworld เป็นผู้หญิงเก่งคนหนึ่งของบอร์ดสีชมพูซึ่งสามารถเดินทางเองเพียงลำพังได้ ส่วนเรื่องความเชื่อ(เฉพาะตัว)นั้น ผมว่าอะไรก็ได้ถ้าทำแล้วสบายใจ ทำแล้วมีความสุขไม่ก่อความเดือดร้อนให้ไคร ผมว่าทำไปได้เลยครับ เรื่องความกลัวนี่มีกันอยู่ทุกคนแหละไม่เว้นแม้แต่ตัวผมเอง ซึ่งเป็นโรคไม่ชอบความสูง ตอนไปบินเครื่องบินเล็กกับแฟนในAlaska ผมน่ะไม่ชอบเลยต้องคอยเอามือจับหลวงพ่อทวดที่คล้องคออยู่ตลอด ผิดกับแฟน ดูเขามีความสุขมากที่ได้บิน แถมยังคุยให้เราได้ยินอีกนะว่า เพิ่งรู้แฮะว่าทำไมคนถึงชอบบินเครื่องบินเล็กกัน ก้อแหมข้างบนมันสวยอย่างนี้นี่เอง  อะไรก็ตามที่เป็นที่ยึดเหนี่ยวหรือทำแล้วสบายใจทำได้เลย ไม่ต้องกลัวไครจะว่าเลยนะครับ ก็เราทั้งหลายยังเป็นปุถุชนกันอยู่นี่นะ จะห้ามไม่ให้เรากลัวได้อย่างไร   ขอให้มีความสุขในวันหยุดยาวสุดสัปดาห์นี้นะครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 15 พ.ค. 2554 เวลา 18:07 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 548 || โพสต์เมื่อ: 15 พ.ค. 2554 เวลา 14:53 น.

มีบทเพลงความหมายดีๆเพื่อเป็นกำลังใจแก่คุณearthworld ครับ 

บทเพลงใต้แสงดาว 

ผ่านไปคล้ายดั่งสายน้ำไหล

จากไกลแล้วไม่ลืมคำ สัญญา  สัญญา

ฝากดวงดาว ส่องแสง ส่องนำชีวา

แผ่นดินกว้างกว่า พาเราห่างกันแสนไกล

ให้เป็นเหมือนดังตะวัน

จากกันแล้วยังหมุนเวียน กลับมา กลับมา

หากชีวิตเผชิญกับโชคชะตา

ให้วันเวลาบ่มเธอขึ้นมา สู้มัน

อาจมีเมฆมาบดบัง

แต่เราก็ยังเฝ้ารอ เฝ้ารอ

ค่ำคืนหนาวที่แสงแห่งดาว ถักทอ

ขอเธออย่าท้อ ฝากความห่วงใย ส่งไปถึงกัน

ขอเธออย่าท้อ ฝากความห่วงใย ส่งไปถึงกัน

เพลงนี้ความหมายดีมากๆครับ โดยเฉพาะท่อนสุดท้าย ส่งความหมายได้ดีเหลือเกิน ขอเป็นกำลังใจให้กับคุณearthworld ได้ค้นพบเส้นทางในฝันของตนเองนะครับ

ด้วยความปราถนาดี........................จิตเดินทาง

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 16 พ.ค. 2554 เวลา 10:39 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

10แรงม้า
จำนวนโพสต์: 26
Rank:

ความคิดเห็นที่ 549 || โพสต์เมื่อ: 19 พ.ค. 2554 เวลา 13:26 น.

ขอขอบคุณคุณจิตเดินทางมากคร๊าบที่รับม้าตัวนี้เป็นเพื่อน..ซักวันคุณจะได้ชมความทะยานอยากของผม
ถ้ามีใครสักคนควบอาชาไนยตัวนี้ออกชมโลกกว้างใบนี้ ขอบคุณสำหรับบทกวี..ช่างแสดความเป็นคนมีสุนทรีย์ยิ่ง
นัก..วันไหนหยุดพักเชิญท่าน..มาร่ำสุราร่ายบทกวีกันนะ(แต่ผมขอร่ำน้ำเปล่าแทนนะคร๊าบ..บอยไม่ดื่มอ่ะ)

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 550 || โพสต์เมื่อ: 21 พ.ค. 2554 เวลา 08:44 น.

อ้างถึงความเห็น 549 : 10แรงม้า @ 19 พ.ค. 2554 เวลา 13:26 น.
ขอขอบคุณคุณจิตเดินทางมากคร๊าบที่รับม้าตัวนี้เป็นเพื่อน..ซักวันคุณจะได้ชมความทะยานอยากของผม
ถ้ามีใครสักคนควบอาชาไนยตัวนี้ออกชมโลกกว้างใบนี้ ขอบคุณสำหรับบทกวี..ช่างแสดความเป็นคนมีสุนทรีย์ยิ่ง
นัก..วันไหนหยุดพักเชิญท่าน..มาร่ำสุราร่ายบทกวีกันนะ(แต่ผมขอร่ำน้ำเปล่าแทนนะคร๊าบ..บอยไม่ดื่มอ่ะ)
ยินดียิ่งเลยครับคุณบอยที่มีม้าที่แสนรู้ใจมาเป็นเพื่อน  ผมก็ดื่มแต่น้ำเปล่าบริสุทธิ์จากธรรมชาติเหมือนกันครับ อิอิ! ไว้จะติดตามคอยชมซีรี่ย์ยาวเรื่องยิ่งใหญ่ 10กำลังม้า ชาติอาชาไนย ด้วยคนนะครับ ขอให้มีความสุขกับวันหยุดสุดสัปดาห์นี้นะครับคุณบอย

Back to Top

icenum
Rank:

ความคิดเห็นที่ 551 || โพสต์เมื่อ: 23 พ.ค. 2554 เวลา 22:30 น.

=ชื่นชมคุณจิตเดินทางมากเลยคะ..จากใจ...ตีความได้.เข้าใจ.,,.ลึกซึ้ง .....ตอบทุกกระทู้ ...แถมแอบเติมฝัน..มีกำลังใจให้ทุกคนอีก...อ่านสนุก..แบบอ่านไปยิ้มไป  ..จริงๆๆ ค่ะ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 552 || โพสต์เมื่อ: 24 พ.ค. 2554 เวลา 13:33 น.

อ้างถึงความเห็น 551 : icenum @ 23 พ.ค. 2554 เวลา 22:30 น.
 =ชื่นชมคุณจิตเดินทางมากเลยคะ..จากใจ...ตีความได้.เข้าใจ.,,.ลึกซึ้ง .....ตอบทุกกระทู้ ...แถมแอบเติมฝัน..มีกำลังใจให้ทุกคนอีก...อ่านสนุก..แบบอ่านไปยิ้มไป  ..จริงๆๆ ค่ะ
   ด้วยความยินดีเลยครับคุณไอน้ำ ผมก็พยายามเติมฝันให้เพื่อนๆ พร้อมกับแนบส่งฝากกำลังใจไปให้เท่าที่จะทำได้ครับ อยากจะบอกคุณไอน้ำกับเพื่อนๆว่า กำลังใจคือสิ่งที่เราทุกคนมี แต่ในบางครั้งโชคชะตามันก็เล่นตลกกับเรา แม้แต่ตัวผมเองก็เคยท้อแท้หมดกำลังใจไป แบบไม่เคยคิดเลยว่าเราจะตกต่ำได้ขนาดนั้น ตอนนั้นเหมือนเราคลำทางอยู่ในความมืดแล้วเห็นแสงสว่างเท่าปลายเข็ม จากที่เคยใกล้จะสิ้นหวังก็มีแรงใจพร้อมที่จะเผชิญกับมัน เมื่อผ่านมาได้แล้วก็คงได้แต่ยิ้มกับตัวเอง สรรพสิ่งล้วนเปลี่ยนแปลง เกิดขึ้นตั้งอยู่แล้วก็ดับไป อย่างที่คุณไอน้ำว่าไว้จริงๆ เมื่อมาถึงจุดนี้แล้วผมก็เลยอยากจะแบ่งปันและเป็นกำลังใจให้กับเพื่อนๆทุกคนครับ  ตราบใดที่เราไม่สิ้นเสียซึ่งกำลังใจ ความสำเร็จทุกเรื่องราวในชีวิตย่อมอยู่ไม่ไกลเกินเอื้อมครับ

Back to Top

kontammadaa
จำนวนโพสต์: 1,126
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 553 || โพสต์เมื่อ: 28 พ.ค. 2554 เวลา 19:36 น.

แหะ แหะ รูปกระเป๋าเป้...เพราะว่าชอบแบกเป้เที่ยวค่ะ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 28 พ.ค. 2554 เวลา 19:37 น. โดย kontammadaa

http://kontammadaa.multiply.com

* * *  ก็เป็นแค่คนธรรมดา ไม่พิเศษ   * *  

Back to Top
backpack_girl@hotmail.com backpack_girl@hotmail.com mybackpackgirl

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 554 || โพสต์เมื่อ: 29 พ.ค. 2554 เวลา 06:57 น.

อ้างถึงความเห็น 553 : kontammadaa @ 28 พ.ค. 2554 เวลา 19:36 น.
แหะ แหะ รูปกระเป๋าเป้...เพราะว่าชอบแบกเป้เที่ยวค่ะ
     อรุณสวัสดิ์เช้าวันหยุดสุดสดใสครับคุณkontammadaa  อิอิ!  ความธรรมดาที่ไม่ธรรมดา  คล้ายดั่งเพลงดังของไชยา มิตรชัย (จำชื่อไม่ได้ครับ) ที่ร้องว่า ไม่ทำมะดา ไม่ทำมะดา ทำนองนั้นเลย  ส่งตัวอักษรเข้ามาน้อยมาก แต่รายละเอียดมากมาย สมแล้วที่เป็นสาวขี้อาย คนธรรมดาที่ไม่ธรรมดา   ขออนุญาตคุณคนธรรมดาวิเคราะห์ สักนิดนึง (ตามประสาคนชอบเดาของจิตเดินทาง)  นามแฝงนั่นก็ตรงตัวอยู่แล้ว คนธรรมดาสามัญ ไม่มีอะไรเป็นพิเศษ เป็นสาวติดดิน กินอาหารข้างทาง แบกเป้เที่ยว เป็นสาวนักเดินทางที่ใช้ Budget Accommodation เป็นที่แรมคืน ไม่รู้ว่าตรงตัว ตรงใจคุณคนธรรมดาหรือเปล่า? ถ้าไม่ตรงคงต้องรบกวนเข้ามาดัดให้ตรงด้วยก็ดีครับ ทั้งผมและเพื่อนๆจะได้ไม่เขวไปจากแนว  ส่วนภาพใต้นามแฝงนั่น บอกอะไรบางอย่างบนภาษากายที่ส่งออกมาจากภาพในสไตล์คนธรรมดาๆ ขี้อาย กระตือรือร้น อยากรู้อยากเห็นไปเสียทุกเรื่องบนทุกๆเส้นทางที่ผ่านไป เพราะเป็นคนไฝ่รู้รักการเดินทางนี่เองจึงเลือกเป้สุดสวยมาเป็นโลโก้คู่ใจ  เรียนตามตรงผมเองก็เพิ่งเห็นนามแฝงนี้เข้ามาเปิดตัวได้ไม่นานบนบอร์ดสีชมพู ส่วนตัวเลขจำนวนโพสนั่นเลยหลักพันแล้วดูแล้วไม่น้อยเลย น่าจะเป็นเพื่อนสมาชิกจากบอร์ดข้างเคียงเข้ามาทักทายเป็นแน่ ส่วนใหญ่เพื่อนๆที่มาจากบอร์ดอื่นมักจะเข้ามาหาข้อมูลเพื่อเตรียมตัวออกต่างประเทศกัน ก็ขอต้อนรับด้วยความยินดีนะครับ เพื่อนๆบนบอร์ดสีชมพูก็พร้อมและยินดีที่จะแบ่งปันข้อมูลให้เพื่อนสมาชิกจากบอร์ดอื่นเสมอนะครับ ขอให้มีความสุขกับวันหยุดสุดสัปดาห์นี้ด้วยครับคุณkontammadaa

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 29 พ.ค. 2554 เวลา 19:29 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

ตุ๊ โต้รุ่ง
จำนวนโพสต์: 856
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 555 || โพสต์เมื่อ: 25 ก.ค. 2554 เวลา 11:32 น.

ผมตุ๊ โต้รุ้งครับ เวปนี้ทำให้ผมมีแรงเที่ยวขึ้นอีกยั้งมีทั้งสาระและความบรรเทิงอยู่ในที่เดียวกัน ขอบคุณเพื่อนๆทุกๆท่านมากเลยน่ะครับ

ไปเที่ยวไหนชวนกันบ้างน่ะ 089-4506459 ตุ๊ โต้รุ่งครั

ยุโรปตะวันออก นอร์เวย์ สวีเดน ฟีนแลนด์ โขงเจียม

ภูเก็ต พังงา ระนอง หัวหิน ตลุยหิมะที่ฮอกไกโด เซนต์ปีเตอร์เบิรก์สู่มอสโคร เยอร์มัน,เนอร์เธอร์แลนด์,เบลเยียม,ฝรั่งเศษ นครพนมเลยไปเที่ยวต่อที่มุกดาหาร  The Scenry สวนผึ้ง ราชบุรี หนาวสุดขั่วที่เกาะนามิ ปักกิ่ง  เกาหลี  ลาวเหนือ โพนสวรรค์ ซัมเหนือ พงสาลี ขับรถไปเที่ยว คุนหมิง ต้าลี่ ลีเจียง แชงกี่ลา เต๋อชิง  คุนหมิง ตาลี้ ลี้เจียง แชงกี่ลา เกาะล้าน ดอยอ่างขาง ดอยแม่สลอง ดอยตุง  เที่ยว วังเวียง หลวงพระบาง เมืองงอย หลวงน้ำทา  ภูหินร่องกล้า  ภูหลวง จ.เลย ผาตั้ง แก่งผาได เชียงแสน วัดร่องขุน  แม่ฮ่องสอน  เที่ยวเกาะช้าง  คลองมะเดือ นครนายก หาดทรายรี ชุมพร เชียงคานริมโขง เลย    ช่องเย็น กำแพงเพชร

Back to Top
http://www.thailandroverclub.com/tlrc-forum/forum_

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 556 || โพสต์เมื่อ: 26 ก.ค. 2554 เวลา 17:55 น.

อ้างถึงความเห็น 555 : ตุ๊ โต้รุ่ง @ 25 ก.ค. 2554 เวลา 11:32 น.
ผมตุ๊ โต้รุ้งครับ เวปนี้ทำให้ผมมีแรงเที่ยวขึ้นอีกยั้งมีทั้งสาระและความบรรเทิงอยู่ในที่เดียวกัน ขอบคุณเพื่อนๆทุกๆท่านมากเลยน่ะครับ
     ผมจะขออนุญาตเพื่อนๆทุกคน ตอบรับความรู้สึกดีๆจากคุณตุ๊ โต้รุ่ง ที่ส่งผ่านมาให้กับเพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่านนะครับ  ถูกต้อง ถูกตรง ตามนั้นเลยครับคุณตุ๊ ฯ  ข้อมูลกับความเห็นดีๆจากเพื่อนๆของเรา เป็นทั้งความเห็นและแรงใจที่มีมาให้กันเสมอมา บางครั้งอาจไม่ใช่เรื่องท่องเที่ยวเดินทางเพียงอย่างเดียว แต่พวกเราได้สอดแทรกแง่มุมของความคิด คติธรรมประจำใจ ควบคู่ไปกับการเดินทางของพวกเราด้วย ทำให้การท่องเทียวเดินทางของพวกเราสมบูรณ์แบบ ถึงพร้อมทั้งรูปธรรม นามธรรม และจิตวิญญาณ ผสมผสานรวมๆกันไป ยินดีและดีใจที่มีเพื่อนสมาชิกแวะมาให้ความเห็นดีๆแบบนี้ ผมเชื่อว่าเพื่อนเราหลายๆคน เมื่อได้เข้ามาอ่านแล้ว คงจะได้มีทั้งแรงกายแรงใจ ที่จะส่งผ่าน นำเสนอ ให้ความเห็น ในเรื่องราวดีๆของแต่ละคนที่ได้มีโอกาสได้ไปสัมผัสกันมาครับ

Back to Top

Sukyko
จำนวนโพสต์: 30
Rank:

ความคิดเห็นที่ 557 || โพสต์เมื่อ: 15 ส.ค. 2554 เวลา 14:12 น.

ชื่อ Sukyko มีที่มาจากชื่อจริงว่า สุกานดา ค่ะ เพื่อนต่างชาติเป็นคนตั้งให้ว่า Suky พอสมัครบอร์ดนี้เขาขอ 6 อักษร ก็เลยเพิ่ม ko ไปด้วยเพื่อความน่ารัก :-P ส่วน สุกานดา แปลว่า หญิงที่ดี หรือ สุ แปลว่า ดี กานดา แปลว่าหญิง หรือสาวน้อย หรืออาจแปลว่า คนรักก็ได้ คนรักที่ดี หรือ คนรักดี (วันนี้มีคนอธิบายความหมายชื่อให้ฟังพอดี ก็เลยแม่นนินุง ฮิฮิ) รูปยังไม่อธิบายนะคะ ยังหารูปแทนตัวที่ใช่ไม่ได้เลย แล้วเจอกันใหม่ค่ะคุณจิตเดินทาง...

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 558 || โพสต์เมื่อ: 17 ส.ค. 2554 เวลา 13:52 น.

อ้างถึงความเห็น 557 : Sukyko @ 15 ส.ค. 2554 เวลา 14:12 น.
ชื่อ Sukyko มีที่มาจากชื่อจริงว่า สุกานดา ค่ะ เพื่อนต่างชาติเป็นคนตั้งให้ว่า Suky พอสมัครบอร์ดนี้เขาขอ 6 อักษร ก็เลยเพิ่ม ko ไปด้วยเพื่อความน่ารัก :-P ส่วน สุกานดา แปลว่า หญิงที่ดี หรือ สุ แปลว่า ดี กานดา แปลว่าหญิง หรือสาวน้อย หรืออาจแปลว่า คนรักก็ได้ คนรักที่ดี หรือ คนรักดี (วันนี้มีคนอธิบายความหมายชื่อให้ฟังพอดี ก็เลยแม่นนินุง ฮิฮิ) รูปยังไม่อธิบายนะคะ ยังหารูปแทนตัวที่ใช่ไม่ได้เลย แล้วเจอกันใหม่ค่ะคุณจิตเดินทาง...
      สวัสดีครับคุณSukyko  พอเข้ามาอ่านดูแล้วต้องบอกกับเพื่อนๆ เลยว่าท่านเจ้าของนามแฝงเป็นคนเปิดเผยตรงไปตรงมามากเลยนะครับ  คำว่าSuky นี่ ผมว่าคงจะมาจากภาษาญี่ปุ่น แต่เคยได้ยินนักจัดรายการวิทยุพูดถึงเพลงดังมากๆของประเทศญี่ปุ่น ที่จัดว่าเป็นเพลงคลาสิกตลอดกาล นั่นคือเพลงสุกียากี้ ร้องโดย เคียว สะคาโมโต้  มาถึงตรงนี้เพื่อนๆหลายคนคงนึกออก เพลงนี้ทำนองเพราะมาก แม้จะฟังได้ไม่รู้เรื่อง แต่ฟังแล้วก็เพลินดีจริงๆ  จำได้ว่านักจัดรายการท่านนั้นพูดถึงความหมายของชื่อเพลง เพลงนี้ แต่ไม่ใช่ชื่อของอาหารอย่างที่พวกเราเข้าใจกัน แต่ความหมายดีมากๆ ต้องขออภัยคุณสุกานดา ที่ผมจำความหมายของคำว่าSuky นี้ไม่ได้จริงๆ  ถ้าคุณสุกานดาทราบความหมายแวะกลับมาบอกให้กันฟังหน่อยก็ดีนะครับ  คุยมาเสียยาวสรุปว่าผู้ตั้งชื่อคุณสุกานดาว่าSuky นี่คงเป็นชาวญี่ปุ่นค่อนข้างแน่(ใช่ไหมครับ?)  สุกานดาคือชื่อจริง ความหมายดีมากเลยครับ แถมเจ้าของชื่อเองก็ภาคภูมิใจในชื่อและความหมายนี้มาก ก็เลยมาเล่าสู่กันฟัง ขอบคุณคุณสุกานดามากนะครับที่แวะมาเล่า มาคุย มาทักทาย  จำนวนโพสต์1 บ่งความหมายถึงสมาชิกภาพใหม่สุด  งั้นคงต้องบอกแทนเพื่อนๆทุกคนในห้องสีชมพูนี้ว่า ยินดีต้อนรับคุณสุกานดาด้วยความยินดียิ่งนะครับ ห้องนี้เปิดกว้างสู่การท่องเที่ยวเดินทางในทุกๆมุมมอง ถ้ามีอะไรที่อยากจะร่วมแจมบนบอร์ด เพื่อนๆทุกคนคงยินดีเช่นเดียวกันกับผมครับ  เช่นกัน แล้วเจอกันใหม่นะครับคุณสุกานดา

Back to Top

Sukyko
Rank:

ความคิดเห็นที่ 559 || โพสต์เมื่อ: 29 ส.ค. 2554 เวลา 16:44 น.

อ้างถึงความเห็น 558 : จิตเดินทาง @ 17 ส.ค. 2554 เวลา 13:52 น.
      สวัสดีครับคุณSukyko  พอเข้ามาอ่านดูแล้วต้องบอกกับเพื่อนๆ เลยว่าท่านเจ้าของนามแฝงเป็นคนเปิดเผยตรงไปตรงมามากเลยนะครับ  คำว่าSuky นี่ ผมว่าคงจะมาจากภาษาญี่ปุ่น แต่เคยได้ยินนักจัดรายการวิทยุพูดถึงเพลงดังมากๆของประเทศญี่ปุ่น ที่จัดว่าเป็นเพลงคลาสิกตลอดกาล นั่นคือเพลงสุกียากี้ ร้องโดย เคียว สะคาโมโต้  มาถึงตรงนี้เพื่อนๆหลายคนคงนึกออก เพลงนี้ทำนองเพราะมาก แม้จะฟังได้ไม่รู้เรื่อง แต่ฟังแล้วก็เพลินดีจริงๆ  จำได้ว่านักจัดรายการท่านนั้นพูดถึงความหมายของชื่อเพลง เพลงนี้ แต่ไม่ใช่ชื่อของอาหารอย่างที่พวกเราเข้าใจกัน แต่ความหมายดีมากๆ ต้องขออภัยคุณสุกานดา ที่ผมจำความหมายของคำว่าSuky นี้ไม่ได้จริงๆ  ถ้าคุณสุกานดาทราบความหมายแวะกลับมาบอกให้กันฟังหน่อยก็ดีนะครับ  คุยมาเสียยาวสรุปว่าผู้ตั้งชื่อคุณสุกานดาว่าSuky นี่คงเป็นชาวญี่ปุ่นค่อนข้างแน่(ใช่ไหมครับ?)  สุกานดาคือชื่อจริง ความหมายดีมากเลยครับ แถมเจ้าของชื่อเองก็ภาคภูมิใจในชื่อและความหมายนี้มาก ก็เลยมาเล่าสู่กันฟัง ขอบคุณคุณสุกานดามากนะครับที่แวะมาเล่า มาคุย มาทักทาย  จำนวนโพสต์1 บ่งความหมายถึงสมาชิกภาพใหม่สุด  งั้นคงต้องบอกแทนเพื่อนๆทุกคนในห้องสีชมพูนี้ว่า ยินดีต้อนรับคุณสุกานดาด้วยความยินดียิ่งนะครับ ห้องนี้เปิดกว้างสู่การท่องเที่ยวเดินทางในทุกๆมุมมอง ถ้ามีอะไรที่อยากจะร่วมแจมบนบอร์ด เพื่อนๆทุกคนคงยินดีเช่นเดียวกันกับผมครับ  เช่นกัน แล้วเจอกันใหม่นะครับคุณสุกานดา

สวัสดีค่ะ คุณจิตเดินทาง ตอบเร็วกว่าที่คิดไว้เลยนะคะ สมแล้วใช้จิตเดินทางได้  เก่งจังๆ  
หนูหายไปโรงเรียนซะหลายวันเพิ่งกลับมาเมื่อวันอาทิตย์นี้เองค่ะ บ้านคือสถานที่ทำให้เราง่วงได้ตลอดจริงๆ 

อ๋อ เพลงสุกี้ยากี้ รู้จักเพลงนี้เหมือนกันค่ะ ให้อารมณ์สไตล์ญี่ปุ่นจริงๆ แต่ก็ฟังไม่รู้เรื่องเช่นกัน

ส่วนเพื่อนที่ตั้งให้ใช่แล้วค่ะเป็นคนญี่ปุ่นแต่ทะลึ่งไปอยู่สวีเดนเสียแล้ว ตัวหนูพอหลังจากได้ชื่อนี้มาก็ว่าน่ารักดี เลยใช้เป็นทางการซะเลย

ส่วนตัวก็ชอบกีวยเตี๋ยว สุกี้ อาหารมีเส้นทั้งหลายอยู่แล้วด้วย...  แหม๊ ทายนิสัยซะถูกหมดเลย ไม่เหลืออะไรในกอไผ่ซะแล้วเรา 555+

Back to Top

Sukyko
Rank:

ความคิดเห็นที่ 560 || โพสต์เมื่อ: 29 ส.ค. 2554 เวลา 16:51 น.

อุ้ย.. ลืม

ขอบพระคุณอีกครั้งสำหรับการต้อนรับอย่างอบอุ่นนะคะ คุณจิตเดินทาง ประทับใจจัง

เดี๋ยวหลังอาทิตย์หน้ามีเวลาว่างจะส่งจิต(ซึ่งฝึกปรือมาแล้วได้ Level 1 อยู่ขณะนี้) เดินทางไปเยี่ยมคุณจิตเดินทางบ้างนะคะ กระแสจิตหนูจะเดินทาง
พ้นประตูบ้านตัวเองได้รึเปล่าก็ไม่รู้จิ๊

Back to Top

icenum
Rank:

ความคิดเห็นที่ 561 || โพสต์เมื่อ: 4 ก.ย. 2554 เวลา 08:48 น.

สวัสดีคะ คุณจิตเดินทางไม่ได้เข้ามาเยี่ยมชมเกือบสี่เดือนเต็ม..คิดถึง...อยากอ่าน...อยากติดตามเรื่องราวดีๆๆ งานเยอะ..มากี่ครั้งอ่านสนุก ไม่เบื่อ.. แถมได้ข้อมูลเพื่อน ๆ และความจริงใจเก็บๆๆไว้ในความรู้สึก..  วันนี้วันอาทิตย์ว่าง ก็เลยแวะมากราบสวัสดี อยากขอคำอวยพรดีๆๆ วันคล้ายวันเกิด 6 กันยายนที่จะถึงคะ 

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 562 || โพสต์เมื่อ: 4 ก.ย. 2554 เวลา 21:12 น.

อ้างถึงความเห็น 560 : Sukyko @ 29 ส.ค. 2554 เวลา 16:51 น.

อุ้ย.. ลืม

ขอบพระคุณอีกครั้งสำหรับการต้อนรับอย่างอบอุ่นนะคะ คุณจิตเดินทาง ประทับใจจัง

เดี๋ยวหลังอาทิตย์หน้ามีเวลาว่างจะส่งจิต(ซึ่งฝึกปรือมาแล้วได้ Level 1 อยู่ขณะนี้) เดินทางไปเยี่ยมคุณจิตเดินทางบ้างนะคะ กระแสจิตหนูจะเดินทาง
พ้นประตูบ้านตัวเองได้รึเปล่าก็ไม่รู้จิ๊

สวัสดีคุณSukyko อีกหน  ด้วยความยินดีครับ   จิตที่ฝึกดีแล้ว ขัดเกลาดีแล้ว ย่อมนิ่งอยู่กับที่ไม่ไหลเวียนว่ายตามกระแสไปไหนต่อไหนได้ง่ายๆ  แม้แต่รถเข็นสุกี้ของโปรด ผ่านมาหน้าบ้าน ก็ไม่มีเสียศูนย์ชำเลืองตามไปได้แม้แต่น้อย  อิอิ! จิตที่หนีออกจากบ้านไปเที่ยวนอกบ้าน จะเสียศูนย์ คุมได้ยาก อยู่กับบ้านได้ถือว่ายอดเยี่ยมมั่นคงดีแล้วนะครับ เค้าเรียกว่าจิตไม่แกว่ง ฟุ้งกระจายไหลไปตามลม ทุกอย่างล้วนอยู่ที่ใจของเราเองโดยแท้น่ะครับคุณSukyko

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 570
กำลังแสดงหน้าที่ 11 / 12 หน้า
9 7 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [ 11 ] 12 8 :