ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ขออนุญาตคุณจิตเดินทาง นำกระทู้นี้มาปักหมุดอีกครั้งครับ

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 570
กำลังแสดงหน้าที่ 10 / 12 หน้า
9 7 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [ 10 ] 11 12 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 4,320
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

เมื่อ: 4 เม.ย. 2551 เวลา 16:18 น.

วันนี้ 4 เมย.51 ครบรอบ 2 ปีพอดีที่โพสกระทู้แรก The Golden Route in Norway บนบอร์ดสีชมพูนี้ วันนี้ผมตั้งใจจะตั้งกระทู้

ที่มีความสนใจมานาน เรื่องนั้นก็คือ โลโก้ ภาพหรือภาพถ่ายรวมทั้งนามแฝงของเพื่อนๆ ที่เห็นเป็นไตเติ้ลกันจนชินตาเสมอมาว่า

ทำไมเพื่อนๆถึงเลือกมา หรือตั้งใจจะสื่อความหมายใดๆผ่านหน้าจอนี้มาบ้าง ผมเห็นมาก็เยอะมาก บางอันก็พอเดาได้ บางอันก็

เดาไม่ออก แต่รู้ว่ามีความหมายอยู่เหมือนกัน  ถ้าเผื่อไม่เป็นความลับ ลองเล่าสู่กันฟังบ้างก็ดีครับ สำหรับผมขอไขปริศนานี้ก่อนเป็น

คนแรกนะครับ

นามแฝง จิตเดินทาง นี่ผมสื่อความหมายถึงความฝันและจินตนาการที่จะเดินทางไปยังสถานที่ที่ไฝ่ฝันและอยากจะไปครับ

โลโก้ รูปรองเท้าบูต มีความหมายถึงการเดินทางไปสู่ดินแดนไกลโพ้น

รูปเด็กลากระเป๋า ผมกำลังสื่อความหมายถึงความกระตือรือร้นแบบเด็กๆที่มีความอยากรู้อยากเห็นไปเสียทุกๆเรื่องที่เกี่ยวกับ

การเดินทาง

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆบนบอร์ดกำลังสื่อความหมายเหมือนผมหรือเปล่าครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 4 ส.ค. 2553 เวลา 20:11 น. โดย จิตเดินทาง

อลาสก้า  ตอนที่ 1 Bear fishing at Brooks Lodge, Katmai, Alaska

อลาสก้า ตอนที่ 2 ไปดูเถ้าภูเขาไฟที่ Valley  of  10,000 smokes ,Katmai,Alaska 

วนอุทยานเดนาลี เพชรน้ำงามแห่งอลาสก้า

........ตื่นตาตื่นใจกับ Alaska Glaciers.........

นั่งรถไฟชั้น First Class ไปร่วมฉลองวันชาติที่ Seward.........Alaska

อลาสก้า ดินแดนแห่งฝัน.....ตอนจบ

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

เอ้
จำนวนโพสต์: 2,454
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 458 || โพสต์เมื่อ: 26 เม.ย 2553 เวลา 16:42 น.

ตามมาอ่านคุณ kux ค่ะ เพราะตามอ่านคำตอบกระทู้เยอรมัน มาตลอด

แวะมาสวัสดีพี่จิตด้วยค่ะ

Back to Top

kux
จำนวนโพสต์: 732
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 459 || โพสต์เมื่อ: 27 เม.ย 2553 เวลา 11:10 น.

- คุณเอ้ครับ  

ขอบคุณครับที่ติดตามการตอบกระทู้เยอรมัน...... 

ส่วนกระทู้เยอรมัน  ไว้พร้อมก็จะนำเสนอนะครับ........  

ขอออกตัวเลยว่าพิมพ์ภาษาไทยได้ช้า    ....เคยเรียนแต่แป้นปัตตะโชติ
 ไม่ถนัดแป้นเกษมณีเลย   และไม่ค่อยได้พิมพ์ภาษาไทยมานานพอดู   การ
 โพสต์กระทู้หรือการตอบกระทู้ อาจใช้เวลามากหน่อยนะครับ...............
 ที่ผ่านๆมา ก็อาศัยเพื่อนๆช่วยพิมพ์ให้ ........ อิ อิ

ขอบคุณมากๆอีกครั้ง   คุณ จิตท่องเที่ยว ที่ให้โอกาสโพสต์พ่วงกระทู้นะครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 27 เม.ย 2553 เวลา 11:24 น. โดย kux

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 460 || โพสต์เมื่อ: 27 เม.ย 2553 เวลา 21:07 น.

สวัสดีตอนค่ำครับคุณkux  ก่อนอื่นคงต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสำหรับคำชมการตั้งกระทู้ได้ดี เรื่องนี้คงต้องยกให้เป็นเครดิตของเพื่อนสมาชิกทุกๆท่านที่เข้ามาครับ เพราะกระทู้นี้เดินมาได้ถึง10หน้าก็เป็นเพราะเพื่อนสมาชิกนี่แหละครับที่เป็นแรงหนุนเนื่องเข้ามาบอกมาเล่าให้ฟังได้แบบไม่ขาดสาย ครังนี้นับเป็นครั้งแรกสุดจริงๆที่จิตเดินทางได้มีโอกาศดีๆได้มาคุยกับคุณkuxตรงตัวแบบนี้ อดีตนักศึกษาจากภาคพื้นยุโรป(เยอร์มัน) สุภาพ อ่อนน้อม ถ่อมตัว นี่เป็นคุณสมบัติพิเศษของเพื่อนสมาชิกท่านนี้ที่ผมเห็นวิ่งผ่านความหมายที่สื่อออกมา จริงๆก็คงอย่างที่คุณเอ้เธอว่าไว้ ผมว่าคุณkux คงเขียนและถ่ายทอดการตอบกระทู้ออกมาได้ดี ไม่งั้นคุณเอ้เธอคงไม่เผยโฉมออกมาทักทายอย่างนี้แน่นอนครับ ผมเองก็ยังไม่เคยมีโอกาศดีๆได้ไปเยือนเยอร์มันกับเขาสักที ไม่แน่นะครับถ้ามีโอกาศเหมาะๆเมื่อใดจิตเดินทางอาจแว่บไปขอคำแนะนำจากคุณkuxเรื่องเยอร์มันด้วยอีกคนนะครับ  หนนี้ผมคงไม่ต้องเล่นบทเดาเรื่องที่มาของชื่อkux กับภาพรูปปั้นLudwig van Beethoven แล้วนะครับ ท่านเจ้าของนามแฝงบอกมาอย่างแจ่มชัดแล้ว เพียงแต่ติดใจอยู่นิดในถ้อยคำที่ว่า ปฎิมากรรมที่ชอบมาก เปลี่ยนความรู้สึกทุกครั้งที่แสงเปลี่ยน  ต้องบอกกล่าวออกมาตรงๆเลยว่า ในหมู่ผู้คนที่หลากหลาย ผู้ที่ก้าวผ่านความรู้สึกเปลี่ยนแปลงนี้ไป และลงลึกถึงความเปลี่ยนแปลงนี้ได้ไม่ธรรมดาเลยจริงๆ  ผมอาจส่งความหมายตอบกลับนี้กำกวมไปหน่อย แต่เป็นความชื่นชมในอารมณ์ที่ละเอียดอ่อน นุ่มนวล ซึ่งนานๆจะได้เห็นกันสักคน  สุภาพ อ่อนน้อม อ่อนโยน ถ่อมตนและมีความรู้ดีเป็นคุณสมบัติเฉพาะของท่านเจ้าของนามแฝงท่านนี้ คุณkux ครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 27 เม.ย 2553 เวลา 21:10 น. โดย จิตเดินทาง

อลาสก้า  ตอนที่ 1 Bear fishing at Brooks Lodge, Katmai, Alaska

อลาสก้า ตอนที่ 2 ไปดูเถ้าภูเขาไฟที่ Valley  of  10,000 smokes ,Katmai,Alaska 

วนอุทยานเดนาลี เพชรน้ำงามแห่งอลาสก้า

........ตื่นตาตื่นใจกับ Alaska Glaciers.........

นั่งรถไฟชั้น First Class ไปร่วมฉลองวันชาติที่ Seward.........Alaska

อลาสก้า ดินแดนแห่งฝัน.....ตอนจบ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 461 || โพสต์เมื่อ: 27 เม.ย 2553 เวลา 21:17 น.

แวะมาสวัสดีคุณเอ้ด้วยเช่นกัน ไหนๆก็มาเยี่ยมผมถึงถิ่นแล้ว งั้นก็ขอส่งความปราถนาดีให้อีกรอบ ขอให้การเดินทางไปอังกฤษ และสก๊อตแลนด์ในอีกไม่กีชั่วโมงข้างหน้า เป็นความสดชื่น แจ่มใส มีความสุข สนุกสนานกันทั้งครอบครัว ที่สำคัญขอให้ฟ้าดินเป็นใจ อากาศปลอดโปร่งสดใส บันทึกภาพแห่งความทรงจำดีๆกลับมาสู่ห้องสีชมพูนะครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 27 เม.ย 2553 เวลา 21:20 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

kux
จำนวนโพสต์: 732
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 462 || โพสต์เมื่อ: 27 เม.ย 2553 เวลา 23:12 น.

สวัสดีครับ คุณ จิตเดินทาง

ขอบคุณมากครับสำหรับคำชม และการวิเคราะห์ข้อมูล  

คุณ จิตเดินทาง น่าจะเป็นผู้วิเคราะห์พฤติกรรมมนุษย์ได้ยอดเยี่ยมมาก... หรือเป็นหมอดูที่เก่งทีเดียว
และเป็นผู้ที่ใช้ภาษาที่ดีเยี่ยมมากๆ     ขอชมด้วยความจริงใจ
ฝากภาพผลทับทิม สีสดใส มาให้ คุณ จิตเดินทาง  - ทราบว่าเป็นคนระวังเรื่องสุขภาพ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 27 เม.ย 2553 เวลา 23:29 น. โดย kux

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 464 || โพสต์เมื่อ: 28 เม.ย 2553 เวลา 04:30 น.

คงต้องขออนุญาตเข้ามาขอบคุณคุณkux อีกรอบสำหรับความชื่นชมที่มีมาพร้อม ผลไม้โปรดของบ้าน ทับทิม เช่นกัน ผมก็ว่าคุณkux คงเป็นได้ทั้งนักพยากรณ์หรือนักคาดการณ์ ที่เก่งมากๆ แม่นยำมากครับ ภรรยาผมเธอจะโปรดปรานทับทิมสเปนเป็นที่สุด พอถึงฤดูกาลที่ผลไม้ชนิดนี้วางตลาด ไม่เคยเลยที่บ้านของเราจะขาดทับทิมสเปนไปแม้แต่วันเดียว คนที่แนะนำเราเกี่ยวกับคุณประโยชน์ผลไม้ชนิดนี้เป็นหมอครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 28 เม.ย 2553 เวลา 04:49 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

jinx
จำนวนโพสต์: 565
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 465 || โพสต์เมื่อ: 2 พ.ค. 2553 เวลา 16:18 น.

ชื่อ login นี่  ก็เป็นชื่อเล่นจริงๆน่ะค่ะ  ไม่มีการครีเอท อะไรทั้งนั้น ขี้เกียจคิดมากด้วย

ส่วนรูป ก็ไม่มีความหมายอะไรลึกซึ้งอีก  เป็นรูปปราสาทสัจธรรม ที่พัทยา
เป็นที่ที่เราประทับใจในความสวยงามของสถาปัตยกรรมมากๆ
(ที่นี่สวยมากจริงๆนะ  ใครยังไม่ได้ไป ขอแนะนำให้ไปเลยค่ะ ค่าเข้าชมอาจจะโหดไปหน่อย แต่คุ้มมาก)
รูปนี้เป็นรูปที่ชอบที่สุดในทริป  (ปกติเราถ่ายรูปเน้นปริมาณ คุณภาพไว้ว่ากันทีหลัง)  สีสันมันตัดกันดีค่ะ ทั้งสีฟ้าของท้องฟ้า สีส้มของดอกหางนกยูง และตัวปราสาท   ชอบๆๆ

โลโก้ รูปวัว เพราะชอบกินเนื้อย่าง (ฮา...)

Back to Top

อู๊ดทัวร์
จำนวนโพสต์: 1,232
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 466 || โพสต์เมื่อ: 2 พ.ค. 2553 เวลา 22:09 น.

อืม มีกระทู้นี้ด้วยแฮะ ที่มานั่นเอง "อู๊ดทัวร์ กับ หมูสีชมพู ความหมาย เกิดปีกุน ไปเที่ยว และหมูก็กุน ง่ายๆ" โลโก้ รูป ข้อความ ของแต่ละคน มีความหมายดีๆ ทั้งนั้นเลยนะครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 467 || โพสต์เมื่อ: 3 พ.ค. 2553 เวลา 19:17 น.

สวัสดีตอนค่ำครับคุณjinx   ตรงไปตรงมาไม่มีอ้อมค้อมให้เสียเวลา นามนี้ท่านได้แต่ใดมาวานบอก ก็ชื่อเล่นฉันแน่นอนไซร้ ไม่มีครีเอท  ทักทายล้อเล่นบ้างนิดหน่อย อย่าถือสานะครับ กำลังนั่งนึกอยู่เหมือนกันถ้าออกเสียงที่ดูดีในภาษาของเราคงจะเป็นจุ๋งจิ๋ง เพื่อให้สั้นและเรียกง่ายตามสไตล์ของชื่อเล่นก็คือจิ๋ง ถ้าเป็นอย่างที่คิดหรือเดาอย่างนี้แล้วชื่อนี้คงน่าจะไล่เรียงไปได้ว่า น่ารัก จุ๋มจิ๋ม จุ๋งจิ๋ง เชื่อว่าตัวตนท่านเจ้าของชื่อคงไม่ผิดฝาผิดตัวไปจากนี้สักเท่าไหร่ นี่คือที่มาของนามแฝงjinx นี้ครับเพื่อนๆ ทีนี้ตามมาดูโลโก้น้องวัวเต้นแร๊ป กับรูปปราสาทสัจธรรมนั่น จริงๆด้วยภาพนี้พิศกันดีๆแล้วจะเห็นว่าท่านเจ้าของเข้าใจวางสมดุลย์ของภาพ ต้นหางนกยูงดอกสีส้มสดตัดกับสีท้องฟ้าทางซ้ายกับตัวปราสาทสัจธรรมทางด้านขวา ภาพนี้เหมือนกำลังอธิบายถึง ความรู้สึกสงบสวยงามที่พร้อมจะก้าวผ่านทางสายกลางในความสมดุลย์ไปสู่การเห็นปรมัตถะสภาวะธรรม ภาพนี้บอกความเป็นอะไรๆในตัวตนคุณจิ๋งอยู่ในทีครับ ความละเอียดอ่อนที่หยั่งลึกในงานสถาปัตยกรรม ความมีใจฝักไฝ่ในบวรพุทธศาสนา อิอิ แต่แหม! เกิดมีคอนทราสอยู่หน่อยก็ตรงชอบบริโภคน้องวัวนี่แหละ แต่เรื่องของชอบนี้ว่าไปแล้วก็คงห้ามใจกันลำบาก ถ้าเข้าใจกฎแห่งการพึ่งพา ไม่มีเขา ก็ไม่มีเรา เราคงทำใจกันได้ทุกเรื่องราว เพราะท้ายที่สุดแล้ว ขอเพียงเราเข้าใจถึงเหต ถึงผล ถึงความจำเป็น คุณจิ๋งคงสบายใจได้ในทุกๆเรื่องราว มีความสุขกับชีวิตครับคุณจิ๋ง

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 3 พ.ค. 2553 เวลา 19:26 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 468 || โพสต์เมื่อ: 3 พ.ค. 2553 เวลา 20:06 น.

สวัสดีครับคุณอู๊ดทัวร์ ใช่เลยครับคุณอู๊ดฯ มีกระทู้นี้วิ่งมาถึง10หน้าโดยไม่คาดฝัน ตอนแรกสุดที่ตั้งกระทู้ก็เพียงแค่อยากรู้แนวคิดกับคาแร๊คเตอร์บางอย่างของเพื่อนๆเท่านั้นเองครับ ทุกวันนี้ผมยังนึกไม่ออกเหมือนกัน ไม่คิดและไม่คาดฝันว่าเพื่อนๆจะชอบและให้การตอบรับมากถึงเพียงนี้ อิอิ ไๆหนๆคุณอู๊ดก็แวะเข้ามาแล้ว มาให้ผมจับยามสามตาดูเสียหน่อยนะครับ  อู๊ดทัวร์ คำว่าอู๊ด ทีแรกก็คิดว่าคงมาจากชื่อเล่น ผมไม่เคยนึกเลยไปถึงปีหมูเลยด้วยซ้ำ เพียงแต่เอะใจอยู่นิดๆตอนเห็นโลโก้หมูเท่านั้น แต่ก็ไม่ได้นึกไปใกลกว่านั้น พูดถึงคนเกิดปีหมูนี่ ผมไปได้อะไรบางอย่างมาจากร้านอาหารจีนแถวNiangara Fall ที่แคนาดาเมื่อเกือบ20ปีก่อน สิ่งนั้นเป็นกระดาษรองจานอาหาร ที่เขียนเป็นภาษาอังกฤษว่า Chinese Zodiac  คือ12จักราศีของชาวจีนนั่นเอง  ผมชอบมากเลยขอเขามาเป็นที่ระลึกไว้1แผ่น สำหรับราศีหมูBoar เขาว่าไว้อย่างนี้ครับ 1923,1935,1947,1959,1971,1983,1995,2007 Gallant and noble your friends will remain at your side. Compatible with the Rabbit and Sheep,your opposite is the Snake.  อ่ะไม่ต้องตกใจนะครับ คุณอู๊ดฯ จะไม่ใช่คู่ปรปักษ์กับผมแน่นอน เพราะผมเป็นDragon ไม่ใช่Snake ครับ  อ่านดูแล้วภาพรวมคงดูดี คือเป็นคนเก่งทั้งบุ๋นและบู๊ อ่านดูแล้วมีความสุขก็ถือว่าเป็นของฝากจากจิตเดินทางก็แล้วกันนะครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 3 พ.ค. 2553 เวลา 20:30 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

jinx
จำนวนโพสต์: 565
Rank:

ความคิดเห็นที่ 471 || โพสต์เมื่อ: 3 พ.ค. 2553 เวลา 23:09 น.

สวัสดี คุณจิตเดินทาง เช่นกันนะคะ  อ่าน reply แล้วแอบขำ "ก็ชื่อเล่นฉันแน่นอนไซร้ ไม่มีครีเอท" 

(ก็คนมันขี้เกียจนึกชื่ออ้ะ) 

ชื่อเล่นเราจริงๆ ชื่อ จิ้งกุ่ง น่ะค่ะ เป็นคำเมือง (ภาษาเหนือ) หมายถึงจิ้งหรีด ค่ะ

ถ้าจะให้ออกเลือกแบบถูกต้องจริงๆ ก็คงต้องเป็น จิ๊กกุ่ง มั้ง  แต่ก็เรียกเพี้ยนกันไปเรื่อย (เพราะเจ้าตัวก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่าจริงๆเอาไงแน่)   ทั้ง จิ้ง , จิ๊ง   ไม่ค่อยมีคนเรียกเต็มยศหรอก    ---- login จึงเป็น jinx ด้วยประการฉะนี้ แล 

ขอบคุณสำหรับคำอวยพร " มีความสุขกับชีวิต" นะคะ   และขออวยพรกลับคุณจิตเดินทางด้วยค่ะ

ถึงช่วงนี้เราจะเหนื่อยกับการทำงาน (คนไข้มากมาย -- รักษาสุขภาพกันด้วยนะคะทุกคน)  แต่พอได้คิดทริปเที่ยวแล้ว ก็รู้สึกสนุกทุกครั้ง  

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 474 || โพสต์เมื่อ: 4 พ.ค. 2553 เวลา 04:36 น.

ขอบคุณคุณjinx ครับที่แวะมาขำและไขปริศนาให้กระจ่างชัด อิอิ คราวนี้ไม่มีเพี้ยนไปไกล คุณจิ้ง คือคำตอบสุดท้ายถูกต้องที่สุด และสุดท้ายคงต้องขอบคุณสำหรับความปราถนาดีที่ตอบกลับมาด้วยเช่นกัน มีความสุขกับชีวิต มีความสุขกับคนไข้ และมีความสุขกับการท่องเที่ยวเดินทางครับคุณจิ้ง

Back to Top

pam5a36u7f
จำนวนโพสต์: 215
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 475 || โพสต์เมื่อ: 4 พ.ค. 2553 เวลา 21:12 น.

สวัสดีค่ะคุณจิตเดินทาง ชอบอ่านกระทู้นี้ เวียนเข้ามาอ่านเรื่อย ๆ ตั้งแต่เริ่มตั้งกระทู้
และก็ชอบอ่านสำนวนของคุณจิตเดินทางด้วยค่ะ ใช้ภาษาได้เพราะมาก อ่านแล้วเพลินดี
สำหรับuser name ของแพม ก็มากจากชื่อภาษาอังกฤษที่คุณครูตั้งให้ตอนที่เรียนที่โรงเรียนสมัยเด็ก ๆ
ย่อมาจาก Pamela เพราะต้องใช้ชื่อนี้ในชั่วโมงภาษาอังกฤษตั้งแต่ ป. 1 - จบ ก้อ 12 ปีพอดี
ส่วน 5a36u7f เป็น รหัส computer ของแผนกฯ ซึ่งเมื่อก่อน แพมต้องดูแลคอมพิวเตอร์ของแผนกฯ
ครึ่งหนึ่งจะเป็น code นี้ ก้อเลยจำได้ขึ้นใจ เลยเอามาใช้รวมกัน เป็น user name ค่ะ
เพราะเวลาเล่นใน web board มักจะมีหลายแพม เพื่อน ๆ จะได้ไม่สับสน
แต่อาจจะจำยากไปสักหน่อยสำหรับคนอื่น ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

สำหรับโลโก้เป็น ตุ๊กตาหมี อืมม ก้อเป็นคนชอบอะไรที่เงียบ ๆ สงบ ๆ นุ่ม ๆ เย็น ๆ
แล้วก้อแอบซ่อนตัวเวลาที่เขามีอะไรกัน ก็จะหายไปสักระยะ แล้วก็กลับมาเที่ยวต่อค่ะ 

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 4 พ.ค. 2553 เวลา 21:22 น. โดย pam5a36u7f

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 476 || โพสต์เมื่อ: 5 พ.ค. 2553 เวลา 21:28 น.

สวัสดีครับตอนค่ำๆครับคุณpam5a36u7f  คงต้องเรียนตามตรงเลยว่า วันนี้ เดี๋ยวนี้ พรุ่งนี้ มะรืนนี้ และวันต่อๆๆไป จิตเดินทาง คงมีทั้งกำลังใจและความรู้สึกดีๆที่จะสานความสัมพันธ์ที่ดีๆแบบนี้ต่อไปอีก ไม่แต่เฉพาะแต่กับคุณแพม แต่ตั้งใจที่จะเป็นตัวกลางสานสัมพันธ์ดีๆให้กับมิตรสหายคนชอบเที่ยว ชอบเดินทางกันทุกๆคนเลยครับ อธิบายกันไม่ถูกเลยครับว่าดีใจยังไง เพราะเพื่อนสมาชิกที่ตามดูกระทู้นี้เงียบๆมาตลอด2ปีกับนิดๆ  เผยตัวออกมาทักทาย มาชื่นชม  ในใจลึกๆคงอดปิติยินดีไม่ได้เลยจริงๆ ขอบคุณสำหรับความรู้สึกดีๆที่มีมาให้จิตเดินทางเสมอมา แม้ไม่เคยเปิดเผยความในใจกันมาก่อนเลย วันนี้ จิตเดินทางขอน้อมรับความชื่นชมที่มีมาให้ด้วยความขอบคุณจากใจครับ  วกกลับมาคุยกับคุณแพมกันหน่อยครับเพื่อนๆ  นามแฝง มาจากPamela ที่ครูภาษาอังกฤษเป็นผู้ตั้งให้ตั้งแต่คุณแพมเธอยังเยาว์วัย สุดท้ายpam อักษรสามตัวแรกเลยกลายมาเป็นตัวนำ ติดตามด้วยระหัสลับ Pamela Code  โอ้โห! เหมือนหนังสือลึกลับซ่อนเงื่อนเล่มนึงที่เพื่อนสมาชิกเรา เขียนไปวางตลาดเมื่อไม่นานนี้เลยครับ อะไรน๊า เกเก้ เกเก๊  อิอิ พูดมากไม่ได้ครับเดี๋ยวเจ้าหนี้เธอโผล่มา คุณแพมความจำเธอดีมากเลยครับเพื่อนๆ ถ้าเป็นผมนะครับ 5a36u7f  นี่แค่ไม่เกิน2วัน ก้อคงหายไปจากเมมโมรี่จนหมดเกลี้ยงแล้ว  แล้วทีนี้ก็มาถึงโลโก้น้องหมี คุณแพมบอกมาเลยว่า เป็นคนที่ชอบอะไรที่เงียบๆ สงบ นุ่มๆเย็นๆ เป็นคนเก็บตัวเล็กน้อย ไม่อยากเห็นเพื่อนๆทะเลาะหรือผิดใจกัน น่าจะเป็นทำนองนั้น คงไม่มีรายการเดาเลยครับวันนี้มั่นใจเลยว่าไม่มีผิด ไม่มีเพี้ยน คุณแพม เพื่อนสมาชิกผู้น่ารักของเรา เป็นผู้ที่มีทั้งความรู้ความสามารถ(เฉพาะด้าน)เป็นอย่างดี เป็นคนสุภาพเรียบร้อย น่ารัก รักความสงบ มีอารมณ์เยือกเย็น สุขุม เฉลียวฉลาด ที่สำคัญสุดๆคือรู้จังหวะเข้า ออกห้องสีชมพูได้อย่างเหมาะสม ถูกจังหวะและถูกเวลา นั่นคือเวลาที่เพื่อนๆเราทุกๆคนกำลังมีความสุขกับผลงานการเดินทางครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 5 พ.ค. 2553 เวลา 21:36 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

tassie_me
จำนวนโพสต์: 74
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 477 || โพสต์เมื่อ: 20 พ.ค. 2553 เวลา 17:54 น.

มาติดตามอ่านค่ะ ช่วงนี้แอบยุ่งๆเพราะงานเยอะมากๆเลย ทำบัญชีจนหัวฟูไปหมด ฮ่าๆ ก็คนไม่ได้เรียนเลขมาตั้ง 8-9 ปีนี่นะ (เรียนศิลป์ฝรั่งเศส ต่อด้วยโฆษณา จบมาทำเอเจนซี่ ต่อด้วยค่ายเพลง) มาเจอ finance เข้าเล่นเอาตาตั้งไปเลยค่ะ

มาอัพเดทชีวิตที่แทสมาเนีย ดินแดนอันแสนสุขใจค่ะ เมื่อสองวีคก่อนกลุ่มเพื่อนๆชาวต่างชาติของหนูได้นัดรวมตัวกัน มีปาร์ตี้ แต่ปรากฎว่ามีเซอร์ไพรส์ค่ะ ตัวเจ้าของปาร์ตี้คุกเข่าขอแฟนแต่งงาน คบกันมาหกปีแล้ว หนูรีบคว้ากล้องมาแชะๆๆ เก็บบรรยากาศความประทับใจไว้เรียบร้อยค่ะ (เห็นแล้วก็อิจฉา อิอิ แฟนเราอยู่ตั้งไกล กว่าจะได้กลับไป อิอิ)

Carpe Diem!
Back to Top
many_fiat@hotmail.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 478 || โพสต์เมื่อ: 20 พ.ค. 2553 เวลา 20:54 น.

สวัสดีตอนหัวค่ำเมืองไทยครับน้องลูกหนู  ยินดีและดีใจที่จัดเวลากลับมาเล่าเรื่องดีๆบนเกาะTasmania ให้เพื่อนๆได้ฟังกันอีก เผื่อเพื่อนๆเปิดกระทู้นี้เข้ามาดู อิอิ! อาจมีคนอยากไปกินหนมถ้วยฟูที่Hobart บ้างก็ได้ ไม่แน่นะครับ นี่ตอนสมัยจิตเดินทางเรียน คณิตศาสตร์ สถิติ ความน่าจะเป็น ก้อคาบลูกคาบดอก เจียนอยู่เจียนไปอยู่บ่อยครั้ง กว่าจะฝ่าด่านไปได้แต่ละด่านก็หืดขึ้นคอ แต่พอจบออกมาทำงานแล้วถึงได้รู้ว่า จริงๆ ชีวิตการเรียนในห้องช่างแตกต่างไปจากชีวิตจริงในการทำงานมากมาย  มีน้อยมากที่หยิบจับมาใช้งานอย่างเป็นจริงเป็นจัง แต่ว่า คณิตศาสตร์สอนให้เรามีเหตมีผลซึมลึกเข้ามาในใจแบบไม่รู้ตัวนะครับ เมื่อเราเป็นผู้บริหาร การตัดสินใจสำคัญๆของเราในบางครั้ง ขึ้นอยู่กับสมมุติฐานของตัวเลข สถิติและความน่าจะเป็น เป็นองค์ประกอบที่สำคัญครับ  อิอิ! คุยเรื่องหนักๆเรื่องตัวเลขกันแล้ว ตอนนี้หันกลับมาดูเรื่องหวานๆน่าประทับใจของน้องลูกหนูกันดีกว่า พวกฝรั่งนี่บางทีเขาก้อมีอะไรๆน่ารักๆอย่างที่เห็น อย่างการที่ชายหนุ่มคุกเข่า ยื่นแหวน แล้วขอแต่งงานกับสาวๆ แบบนี้สาวๆไม่ใจอ่อนก็แย่แล้ว แล้วเวลาเขาจีบกันก็มักจะมีช่อดอกไม้(โดยเฉพาะกุหลาบ)กับช๊อคโกแลตแวะมาเป็นของกำนัลให้สาวเจ้าเสมอ หวานๆๆแบบนี้ ผมเลยไม่ค่อยแปลกใจที่เพื่อนร่วมรุ่นที่เป็นผู้หญิงสมัยเรียนมัธยมแต่งงานกับหนุ่มต่างชาติไปใช้ชีวิตในต่างแดนกันก็หลายต่อหลายคน แล้วทุกคนก็ไปได้ดิบได้ดีมีความสุขกันทุกคน อ่ะ! ที่บอกนี่ไม่ใช่หนุ่มไทยจะสู้เขาไม่ได้นะครับ จิตเดินทางเองทั้งสองคนกว่าจะลงเอยก้อคบกันมาแบบไม่น้อยหน้าร่วม7ปีเหมือนกัน แต่ไม่อยากเล่าเลย ว่าไปหากันแต่ละครั้งก็ไม่เคยมีดอกไม้ไปให้กันแม้แต่ครั้งเดียว มีแต่ว่า นี่เธอวันนี้ฉันมีขนมจีบมาฝากนะ แต่เราก้อมาลงเอยด้วยกันได้ เพราะเรามีเราที่เป็นคนรู้ใจกัน จึงอยู่กันมาได้ก้อจะครบ25ปี ในปีนี้แล้วครับ คู่แล้วไม่แคล้วกันครับน้องลูกหนู ต่อให้อยู่ไกลแสนไกลเพียงใด ขอเพียงเรามีวาสนาและใจที่มั่นคงต่อกัน เท่านั้นก็พอแล้วครับ  โม้มาให้ฟังซะยาวเลย กลัวน้องลูกหนูจะเบื่อกันไปเสียก่อน ถ้าไปเห็นเรื่องราวน่าประทับใจอย่างนี้ที่นั่น แล้วอยากคุยอยากเล่า ว่างๆแวะมาได้เลยนะครับ ด้วยความยินดีที่จะได้รับฟังข่าวสารดีๆที่ส่งตรงมาให้จากHobart Tasmania  ขอให้ผ่านการเรียนการสอบไปด้วยดีนะครับ

Back to Top

tassie_me
จำนวนโพสต์: 74
Rank:

ความคิดเห็นที่ 479 || โพสต์เมื่อ: 3 มิ.ย. 2553 เวลา 10:15 น.

สวัสดีค่ะพี่จิต ช่วงนี้หนูงานเยอะเหมือนกัน แถมหนาวก็หนาว ต้องคอยระวังสุขภาพเป็นอย่างดีเลย พยายามจะไม่หักโหมงานมาก กลัวป่วยไปขึ้นมาแล้วจะยุ่ง (หนูเป็นทั้งหืดทั้งแพ้อากาศเลย) วันนี้พอจะมีเวลาหน่อยก็แวะเข้ามาหย่อนใจที่บอร์ดชมพูค่ะ ดูรีวิวที่ท่องเที่ยวสวยๆจากเพื่อนๆพี่ๆสมาชิก เป็นแรงบันดาลใจว่าสักวันเราจะได้ไปเที่ยวกับเค้ามั่ง

มาคราวนี้ก็มีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยมาเล่าสู่กันฟังค่ะ ช่วงนี้เป็นสัปดาห์เตรียมสอบ และส่งงานต่างๆ ด้วยความที่อยู่บ้านอยู่ห้องสมุดจนเบื่อเต็มที หนูกับเพื่อนสนิทเลยชวนกันไปปิคนิคนอกเมืองค่ะ พกหนังสือไปอ่านด้วย เพื่อนหนูกำลังเตรียมสอบไอเอลท์ ส่วนหนูก็มีสอบเหมือนกัน ไปอ่านกันนอกสถานที่ ลดความง่วงไปได้เยอะเลยค่ะ แถมได้เจอ farmer market อีก ที่ชาวบ้านเอาของที่ปลูกเองมาขายเอง ถูกๆสดๆทั้งนั้น ก็เลยได้ liquorice รสมะม่วงมาค่ะ เค้าชั่งขายกันเป็นกิโลๆ ถูกกว่าตามร้านในเมืองอีก แต่กินแล้วติดฟันชะมัด ฮิฮิ แถมได้ชีสเค้กมาบำรุงความอ้วนอีกชุดค่ะ เท่านี้ก็พร้อมกลับมาลุยงานหนักต่อแล้วล่ะค่ะ

ปล. liquorice มะม่วง หน้าตาประมาณในรูปนี่เลยค่ะ

Carpe Diem!
Back to Top
many_fiat@hotmail.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 480 || โพสต์เมื่อ: 4 มิ.ย. 2553 เวลา 17:44 น.

สวัสดีตอนเย็น(เมืองไทย)ครับน้องลูกหนู ดีใจที่แวะมาคุยนะครับ สมัยนี้คนที่มาจากเมืองกรุง โดยเฉพาะคนกรุงเทพฯมักจะป่วยเป็นหืดและภูมิแพ้กันมาก เพื่อนๆที่มาวิ่งออกกำลังกับพี่จิตในตอนเช้า เท่าที่มาวิ่งตีคู่คุยด้วยกับเรา ราวๆครึ่งนึงป่วยเป็นโรคภูมิแพ้ครับ อิอิ! พี่จิตเองก็ไม่มีความรู้ในเรื่องนี้มาก รู้แค่ว่าออกกำลังกายสม่ำเสมอแล้วดีกับตัวเองเท่านั้นครับ นี่นะถ้าพี่จิตโชคดีได้ไปใช้ชีวิตดีๆอย่างน้องลูกหนูที่Hobart นะ พี่จิตคงกลายเป็นมิตรสหายสนิทกับMount Wellington ด้วยแน่นอน จำได้ว่าเส้นทางขึ้นไปข้างบนสวยมาก ถึงจะวิ่งบ้างเดินบ้างขึ้นไป คงมีความสุขน่าดู เพราะข้างบนวิวสวยเหลือกำลัง อิอิ! ออกนอกเส้นทางหืดกับหอบไปเยอะเลย แนะนำน้องลูกหนูขึ้นไปคุยกับคุณหมอหวงหลง(คุณbaddog*)ที่กระทู้เหนือขึ้นไปนะครับ  คุณbaddog* เป็นexpertist ผู้เชี่ยวชาญชำนาญการ เรื่องระบบทางเดินหายใจ คงมีคำตอบดีๆให้น้องลูกหนูไว้ใช้งานได้ทั้งก่อนและระหว่างสอบครับ

Liquorice รสมะม่วงท่าทางน่ากินมาก สงสัยติดฟันเหมือนตังเมเลยนิ แต่ชีสเค๊กนี่พี่จิตว่าอยู่Hobart ทานที่นั่นน่าจะให้แคลอรี่สูงให้ความอบอุ่นกับร่างกายได้ดี อิอิ! แต่ถ้ามาอยู่เมืองไทยทานมากๆคงร้อนจนเหงื่อตกเลยนะครับ พูดถึงเส้นทางนอกเมืองHobart พี่จิตยังคิดถึงเส้นทางที่ผ่านเข้าไปในHuron Valley มากมาย ที่นั่นเป็นแหล่งผลิตพืชผลทางการเกษตรของTasmania นอกจากเส้นทางจะโรแมนติกแล้ว ยังมีสวนผลไม้ให้แวะเวียนเยี่ยมชมไปได้ตลอดเส้นทาง ไปคราวหน้าพี่จิตจะเอาจักรยานคันเก่งลงเครื่องไปปั่นเลียบแม่น้ำHuron ด้วยอีกรายการ ตั้งใจว่าจะขอเก็บความทรงจำดีๆเกี่ยวกับHobart ไว้ในใจอีกสักครั้ง รักษาสุขภาพ มีความสุขกับชีวิต มีความสุขกับการเรียนการสอบนะครับน้องลูกหนู

Back to Top

tharap
จำนวนโพสต์: 1,461
Rank:

ความคิดเห็นที่ 481 || โพสต์เมื่อ: 22 ส.ค. 2553 เวลา 00:32 น.

สวัสดีครับ คุณจิตเดินทาง

ผมเพิ่งเป็นสมาชิกได้ไม่นาน น่าจะยังไม่ถึงครึ่งปีนะครับ ช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา ก็ได้อาศัยบอร์ดสีชมพูแห่งนี้ ในการหา

ข้อมูลเกี่ยวกับประเทศจอร์แดน ก่อนที่จะเดินทางไปลุยเดี่ยวเองเป็นเวลา 17 วัน

ชื่อ login เป็น ชื่อจริง + ตัวหน้าของนามสกุล ใช้นามแฝงนี้มาตลอด แทบจะทุกเวปที่เป็นสมาชิก

ส่วนโลโก้ ผมเลือกไว้แทนหน้าตัวเองน่ะครับ เพราะค่อนข้างขี้ลืม ซุ่มซ่าม แต่เป็นคนอารมณ์ดี

รูปภาพที่ใส่ไว้ เป็นมุมมองจากด้านบนของ the Treasury ที่เพตรา ที่ผมชอบมาก เพราะได้ความรู้สึกเหมือนกับว่า the

Treasury เป็นของผม ณ เวลานั้น เพราะไม่มีนักท่องเที่ยวคนอื่นอยู่ใกล้ ๆ บริเวณที่ผมอยู่เลย แถมวิวอันนี้ถ้าไม่ได้มี

เวลาอยู่ที่เพตราซัก 2-3 วัน คงหาไม่เจอเป็นแน่ครับ

เพิ่งอ่านกระทู้นี้จบ ใช้เวลานานพอดูครับผม

Jordan    Russia    Mexico    South America

Back to Top

Boobanik
จำนวนโพสต์: 514
Rank:

ความคิดเห็นที่ 482 || โพสต์เมื่อ: 23 ส.ค. 2553 เวลา 12:40 น.

สวัสดีทุกคนนะครับ เพี่งเป็นสมาชิกใหม่เหมือนกัน พอดีกำลังหาข้อมูลทริป แชงกรีล่าอยู่ ของผม มาจาก ชื่อเล่นบวกชื่อจริง แต่ว่าพิมพ์ผิดไปตัวนึง ก็เลยกลายเป็นอย่างนั้น แต่ด้วยตอนสมัครรีบๆมาก เพราะว่าต้องการเข้าไปให้ข้อมูลให้ได้เร็วๆ ส่วนรูปเป็นรูปตัวเอง แต่ใส่เอฟเฟคนิดหน่อย ส่วนรูปโลโก้ ก็ไม่มีอะไรนอกเหนือจากชอบดำน้ำครับ

Back to Top
asnov@yahoo.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 483 || โพสต์เมื่อ: 24 ส.ค. 2553 เวลา 14:14 น.

สวัสดีคุณtharap ด้วยเช่นกัน ต้องขออภัยซักนิ๊ด พร้อมกับยิ้มตามอีกหน่อย ที่เข้ามาตอบช้าและที่ยิ้มตามน่ะไม่ใช่อะไร เพราะกระทู้นี้นิ่งไปนานราวๆ2เดือนเกือบ3เห็นจะได้ คุณtharap เป็นคนแรกในรอบนี้ที่กล้าหาญไม่กลัวผมเอาปืนจี้อย่างรูปเปิดกระทู้นั่น(รูปนั้นภรรยาผมเธอลบออกไปแล้ว) อิอิ! นั่นปืนปลอมเราล้อกันเล่นน่ะครับ นามแฝงtharap นี้ผมก้อว่าผมเห็นมาหลายเดือนอยู่เหมือนกัน พักหลังๆผมไม่ค่อยได้เข้าบอร์ด เลยอาจจะตามการเคลื่อนไหวของเพื่อนๆไม่ค่อยทัน เห็นครั้งแรกๆยังนึกอยู่ในใจถ้าจะเป็นชื่อเล่นแน่ๆ คงน่าจะมาจากตลับเล็กๆที่มีไว้ใส่ของ เวลาออกเสียงเรียกในภาษาไทยฟังแล้วจะดูดีทีเดียว แต่มาถึงตรงนี้ชัวร์แล้วว่าผิดเต็มประตู  ชื่อนี้คือจริงแท้ บ่เสแสร้ง แล้งน้ำใจ  อืม! ต้องชื่นชมกันเลยว่าตรงไปตรงมา ไม่มีอ้อมค้อม ขอแค่ทิ้ง p ตัวท้ายนั่นไว้เป็นปริศนา ให้ระลึกถึงตัวตนของคุณ ในความคิดคำนึงของเพื่อนๆเท่านั้นก็พอ ส่วนโลโก้หนูน้อยอารมณ์ดีนั่น ก็คงตั้งใจมาเต็มเปี่ยมที่จะบอกคาแร๊คเตอร์ส่วนตัว ที่เป็นตัวตน ของตน เฉพาะตนให้เพื่อนๆได้รับรู้ถึงความเป็นคนร่าเริง อารมณ์ดี แล้วก็มองโลกในแง่ดี เหมือนอย่างเด็กๆอย่างนั้นเลย  อ่ะ! แล้วทีนี้ก็มาถึงช๊อตเด็ด ภาพหนุ่มน้อย เอนหลัง ตะแคงกาย อย่างมีความสุขนั่น บอกเล่า ไล่เรียงความในใจ ของเจ้าของออกมาเต็มเปี่ยม ความเป็นคนมีโลกส่วนตัว มีทัศนะคติเป็นของตัวเอง เชื่อมั่นในตนเอง สันโดษ สุภาพอ่อนน้อมแต่ก็มีความสุขกับชีวิต  ผมน่าจะให้คำจำกัดความได้อย่างนี้ครับ ยามใดที่เราก้าวข้ามพันธนาการของโลก ไปสู่จุดอิ่มตัว อิ่มใจ สมบุรณ์แบบในอุดมคติแบบนี้ได้แล้ว สุขสุดท้ายที่เป็นที่สุดของความเป็นมนุษย์ก็อยู่ไม่ไกลเกินเอื้อม  คงไม่สายเกินไปที่ผมกับเพื่อนๆจะบอกว่า ขอต้อนรับคุณtharap เข้าสู่ห้องสีชมพูของพวกเราด้วยความยินดียิ่งครับ 

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 24 ส.ค. 2553 เวลา 16:14 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 484 || โพสต์เมื่อ: 24 ส.ค. 2553 เวลา 16:12 น.

สวัสดีครับคุณBoobanik ขอต้อนรับเพื่อนสมาชิกใหม่เอี่ยมอ่อง แบบถอดด้าม เข้าสู่สมรภูมิการท่องเที่ยวต่างประเทศแบบสะพายเป้ ด้วยความยินดียิ่งครับ  ชื่อเล่น+ชื่อจริง มีผิดไปนิดหน่อยด้วย อิอิ! ยอมรับครับเดาไม่ออกเลยจริงๆ ถึงที่มาที่ไป แต่เดาว่าชื่อเล่นน่าจะใช่ โบ หรือเปล่าครับ ถ้าผิดช่วยกลับมาแก้ไขหน่อยก้อดีครับ ส่วนชื่อจริงทิ้งไว้แบบนั้นก็ได้ครับ ในโลกไซเบอร์เราจะเลือกเป็นไครเป็นอะไร ก็คงได้ทั้งนั้นครับ สุดแท้แต่ไครจะเลือกมาใช้ เลือกมาเป็น รูปหนุ่มน้อยหน้ามนต์ ใต้นามแฝงนั่น ต้องบอกว่าเป็นคนเปิดเผย กล้าหาญ และจริงใจ ยิ่งรอยยิ้มนั้นที่ส่งผ่านออกมาให้เพื่อนๆ บอกอะไรหลายต่อหลายอย่างในตัวคุณ ไมตรีจิต และมิตรภาพช่างดูดีมีมากมายจริงๆ ขอบคุณสำหรับรอยยิ้มพิมพ์ใจที่มอบมาให้ผมกับเพื่อนๆด้วยครับ  ส่วนโลโก้นักดำน้ำนั่น คือความชอบส่วนตัว ก็เลยติดสอยห้อยตามกระบวนความมาบอกกับเพื่อนๆด้วย พูดถึงเรื่องชอบดำน้ำนี่บนบอร์ดนี่ก็มีเพื่อนสมาชิกหลายต่อหลายท่านแอบไปดำน้ำอยู่บ่อยๆ แต่ที่เป็นเรื่องราวที่ดูดีน่าจะเป็นกระทู้ของ คุณหมูอึ๋ม ที่ไปดำน้ำที่มัลดีฟนั่นแหละครับ ว่างๆลองเซิร์ชเข้าไปดูก็ได้นะครับ หรือถ้ามีโอกาศผ่านไปแถวตลาดคลองเตย ลองแวะไปชิมราดหน้าร้านดัง โย่งราดหน้าหมูอึ๋ม ดูบ้างก็ได้ครับ เจ้าของร้านเธอเป็นสุภาพสตรีสาว สวย ที่เป็นหนึ่งในสมาชิกที่เห็นกันมานานบนบอร์ดนี่ เธอบอกมาเลยว่ายินดีต้อนรับเพื่อนๆที่มาจากบอร์ดTKT ทุกท่านครับ ทานราดหน้าไปคุยเรื่องดำน้ำไป สุขใจหาใดปาน  ขอให้มีความสุขกับการท่องเที่ยว ดำน้ำ และเดินทาง ร่วมกันกับเพื่อนๆบนความฝันผ่านบอร์ดสีชมพูนี้ด้วยครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 24 ส.ค. 2553 เวลา 16:35 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

tharap
Rank:

ความคิดเห็นที่ 485 || โพสต์เมื่อ: 24 ส.ค. 2553 เวลา 22:00 น.

หวัดดีครับ พี่จิตเดินทาง

นิสัยที่บอกมา ตรงกับผมเปี๊ยบเลยล่ะครับ

แต่ผมชอบรูปเด็กลากกระเป๋ามากเลยครับ ถ้าเป็นตัวเองเห็น อาจจะไม่ได้เก็บภาพแบบนี้ไว้ด้วยซ้ำ

หมวกแผนที่ของพี่ ผมก็ปิ๊งมากเลยนะครับ ไม่รู้จะยังหาซื้อได้ที่ไหนอีกหรือเปล่า

Jordan    Russia    Mexico    South America

Back to Top

Boobanik
จำนวนโพสต์: 514
Rank:

ความคิดเห็นที่ 486 || โพสต์เมื่อ: 24 ส.ค. 2553 เวลา 23:45 น.

สวัสดีทุกท่านอีกครั้งนะครับ ขอบคุณๆจิตเดินทางมาก สำหรับการต้อนรับที่อบอุ่นเป็นกันเอง คือจริงๆแล้ว ชื่อเล่นชื่อบุ๊บครับ ส่วนชื่อจริง อาณิก สะกดอังกฤษจะต้องเป็น Arnik แต่อย่างที่บอกคือตอนลงทะเบียนรีบๆมากๆ ก็เลยกลายเป็นอย่างที่เห็นแหล่ะครับ ส่วนเรื่องราดหน้าร้านคุณหมูอึ๋ม ถ้ามีโอกาสได้ผ่านไปทางนั้นก็คงได้ไปลองครับ..ส่วนรูปนั้น หุหุหุ รูปผมเองแหล่ะครับ เพียงแต่ใส่เอฟเฟคนิดหน่อย เลือกรูปนี้เพราะว่าเพื่อนๆบอกว่ารูปนี้ดูดีครับ 

Back to Top
asnov@yahoo.com

sumitraP
จำนวนโพสต์: 1,198
Rank:

ความคิดเห็นที่ 487 || โพสต์เมื่อ: 26 ส.ค. 2553 เวลา 12:35 น.

สวัสดีค่ะพี่จิตฯ พี่จิตฯบายดีนะคะ แวะมาทักทาย เล่น fb แล้วติด หมู่นี้ก็เลยมะด้ายเข้ามาใน บอร์ดเลย ยังตามเดิมอยู่ใช่ไม๊ค่ะ 2014 อย่าลืมหนู น้าค้า

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 26 ส.ค. 2553 เวลา 12:36 น. โดย sumitraP

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 488 || โพสต์เมื่อ: 26 ส.ค. 2553 เวลา 18:20 น.

คุณtharap  :  สวัสดีอีกรอบด้วยเช่นกันครับ  รูปเด็กลากกระเป๋านั่นผมถ่ายได้โดยบังเอิญที่ท่าเรือเฟอรี่Volda ในNorway ครับ ถ้ามองดูดีๆจะเห็นภาษากายจากเด็กน้อยได้ชัดเจน ความภาคภูมิใจที่ได้ทำอะไรได้ด้วยตัวเอง ก็เหมือนการท่องเที่ยวเดินทางของพวกเรานั่นแหละครับ นั่นก็คือความภูมิใจของพวกเราด้วยเหมือนกันที่ไปได้ด้วยความสามารถของตัวพวกเราเอง มาถึงตรงนี้คงไม่ต้องแปลกใจที่ผมจะบอกว่า รูปแสดงตนของคุณtharap ก็ไม่ต่างไปจากรูปเด็กลากกระเป๋าของผมซักเท่าไหร่  รูปนั่นส่งความหมาย ความรู้สึกนึกคิดของเจ้าของออกมาให้เห็นตรงๆ อิอิ! ผมแค่พายตามน้ำมาเท่านั้นเองครับ ว่าแต่ว่าหมวกแผนที่ของผมนั่นเขาคงปิดLine การผลิตไปแล้ว ไว้ถ้าผมเกิดไปเห็นที่ไหนอีกจะรีบกลับมาบอก ขอบคุณคุณtharap นะครับ ที่ช่วยกลับมายืนยันอีกครั้งว่าผมพายตามน้ำมาถูกทาง

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 489 || โพสต์เมื่อ: 26 ส.ค. 2553 เวลา 18:32 น.

คุณBoobanik   :   คนรุ่นใหม่เดี๋ยวนี้มีทั้งชื่อเล่นที่เก๋ และชื่อจริงที่เพราะๆแบบนี้กันหลายๆคนเลยครับ  จริงๆคุณบุ๊บกลับมายืนยันแค่ชื่อเล่นก็พอครับ ที่เหลือทิ้งไว้ให้ผมกับเพื่อนๆปวดหัวเล่นกันต่อไปพลางๆก็น่าจะดีอยู่เหมือนกันนะครับ ขอบคุณคุณบุ๊บนะครับ ที่ช่วยเข้ามาแก้ไขให้ จนถูกต้องเรียบร้อยทั้งหมด

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 490 || โพสต์เมื่อ: 26 ส.ค. 2553 เวลา 18:48 น.

คุณsumitraP  :   หวัดดีคุณแจ๋ด้วยเช่นกัน กำลังนึกอยู่เหมือนกันว่า sumitraP ไปซื้ออาหารเลี้ยงช้างอยู่ที่ไหนหนอ อิอิ! ก้อที่แท้ไปติดfb กับเขาด้วยอีกคน ระวังนา หายไปนานเดี๋ยวผมเลยนึกว่าคุณแจ๋ สละสิทธิ์ไม่ไปดูหมีขาวด้วยกันซะแล้ว ล้อเล่นนะครับ ยังไงก็จะมีที่ว่างให้คุณแจ๋ไปสานฝันด้วยแน่นอน ว่าแต่ว่าเวลาที่เหลืออีก3-4ปีนี่ นอกจากต้องเร่งระดมทุนเพื่อการนี้แล้ว คุณแจ๋อย่าลืมฝึกปรือฝีมือการถ่ายภาพสัตว์จากระยะไกลด้วยนะครับ คงเป็นโอกาศเดียวในชีวิตที่เราจะได้เห็นสัตว์ที่สวยงามชนิดนี้ในธรรมชาติ ดังนั้นซักซ้อมให้มั่นใจ ไว้กลับมาแล้วคุณแจ๋จะต้องเป็นคนนำภาพประวัติศาสตร์แห่งความประทับใจมาให้เพื่อนๆได้ชมกัน ยืนยันนัดหมายตามเวลาเดิมครับ July 2014 

Back to Top

Shaula
จำนวนโพสต์: 1,402
Rank:

ความคิดเห็นที่ 491 || โพสต์เมื่อ: 29 ส.ค. 2553 เวลา 17:09 น.

สวัสดีค่ะ

ติดตามอ่านและหาข้อมูลมาเรื่อยๆ ชอบอ่านเรื่องราวจากชื่อของเพื่อนๆ มากเลย  จนกระทั่งได้ login เป็นของตัวเองก็ยังคงตามอ่านและหาข้อมูลต่อไป จนกระทู้เริ่มเดินต่อไป ดีใจมากเลยมีเรื่องให้อ่านอีกแล้ว

อย่ากระนั้นเลย อ่านของคนอื่นเค้ามาก เดี๋ยวเค้าจะเหล่ว่าเราเอาเปรียบ เอา login ตัวเองแนะนำตัวบ้างดีกว่า

Shaula มาจากชื่อของกลุ่มดาวแมงป่องค่ะ หมายถึงเหล็กไนของแมงป่อง ตอนที่เริ่มใช้ login นี้กำลังสนใจเรื่องของดวงดาว แรกเริ่มเลยตั้งใจจะใช้ Antares ซึ่งหมายถึงหัวใจแมงป่อง แต่หมายมีคนอื่นใช้แล้ว จึงใช้ Shaula เรื่อยมาในหลายเวป

Logo อยากได้รูปที่มีการเคลื่อนไหว และพอดีมีรูปหมูซึ่งเป็นชื่อเล่นจึงใช้ logo นี้ค่ะ

Display เปลี่ยนไปตามสถานที่ไป และประทับใจค่ะ เปลี่ยนไปเรื่อย แต่ส่วนใหญ่จะใช้หน้าตัวเองค่ะ

มีโอกาสเดินทางต่างประเทศไม่มากค่ะ แต่ก็ชอบเข้ามาอ่านข้อมูลในนี้เสมอ

ขอบคุณค่ะ

+++ มิตรภาพสร้างได้ง่าย แต่..การรักษาไว้ยากยิ่งกว่ +++
Back to Top
k.manida@hotmail.com k.manida@hotmail.com

rook
จำนวนโพสต์: 7,097
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 492 || โพสต์เมื่อ: 29 ส.ค. 2553 เวลา 20:54 น.

Shaula มาจากชื่อดาวดวงหนึ่งของกลุ่มดาวแมงป่องค่ะ ตรงตำแหน่งที่เป็นเหล็กไนของแมงป่อง ตอนที่เริ่มใช้ login นี้กำลังสนใจเรื่องของดวงดาว แรกเริ่มเลยตั้งใจจะใช้ Antares ซึ่งหมายถึงหัวใจแมงป่อง

Antares ไม่ได้หมายถึง หัวใจแมงป่องนะคะ
ความหมายจริงๆ ชื่อ คู่แข่งของ Ares(Aresเป็นภาษากรีก โรมันก็คือ Mars)  เหตุเพราะ แอนทาเรส มีสีแดงเหมือนดาวอังคาร
ตำแหน่งของ แอนทาเรส ในกลุ่มดาวแมงป่อง(Scorpius) อยู่ที่ หัวใจแมงป่อง

Dont be so sure that the world is wide until you check it out by yourself

ปักกิ่ง-ต้าถง-ลั่วหยาง-ซีอาน     คัมอัมโด(ทิเบตนอกทิเบต)

ลาดักห์ปลายฤดูหนาว(สงกรานต์    มินิรีวิวอิตาลีใต้  มินิรีวิว Larung Gar-Yilhun Lhatso(ทิเบตนอกทิเบต episode2) 

Back to Top

Shaula
Rank:

ความคิดเห็นที่ 493 || โพสต์เมื่อ: 29 ส.ค. 2553 เวลา 21:03 น.

อ้างถึงความเห็น 492 : rook @ 29 ส.ค. 2553 เวลา 20:54 น.
Shaula มาจากชื่อดาวดวงหนึ่งของกลุ่มดาวแมงป่องค่ะ ตรงตำแหน่งที่เป็นเหล็กไนของแมงป่อง ตอนที่เริ่มใช้ login นี้กำลังสนใจเรื่องของดวงดาว แรกเริ่มเลยตั้งใจจะใช้ Antares ซึ่งหมายถึงหัวใจแมงป่อง

Antares ไม่ได้หมายถึง หัวใจแมงป่องนะคะ
ความหมายจริงๆ ชื่อ คู่แข่งของ Ares(Aresเป็นภาษากรีก โรมันก็คือ Mars)  เหตุเพราะ แอนทาเรส มีสีแดงเหมือนดาวอังคาร
ตำแหน่งของ แอนทาเรส ในกลุ่มดาวแมงป่อง(Scorpius) อยู่ที่ หัวใจแมงป่อง
ขอบคุณในรายละเอียดค่ะ 

+++ มิตรภาพสร้างได้ง่าย แต่..การรักษาไว้ยากยิ่งกว่ +++
Back to Top
k.manida@hotmail.com k.manida@hotmail.com

tharap
Rank:

ความคิดเห็นที่ 494 || โพสต์เมื่อ: 30 ส.ค. 2553 เวลา 16:37 น.

หวัดดีครับ พี่จิต ฯ

เรื่องหมวกคงต้องทำใจไปก่อนครับ ไว้ถ้าหาแบบใหม่ ๆ ด้วย จะซื้อมาอวดให้พี่ดูเป็นคนแรกเลย เอ เห็นคุยกันกับคุณ

sumitraP เรื่องไปเที่ยวกันในปี 2014!!! แพลนกันนานถึงขนาดนั้นเลยเหรอครับ ชักสนใจรายละเอียดแล้วสิครับ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 495 || โพสต์เมื่อ: 30 ส.ค. 2553 เวลา 18:42 น.

สวัสดีครับคุณShaula วันนี้ได้รับเกียรติ์จากเพื่อนสมาชิกที่น่ารักอีกท่าน เข้ามาบอกกล่าวให้ทราบว่าชอบอ่านเรื่องราวที่มาของชื่อเพื่อนๆในกระทู้นี้มาก สุดท้ายก็อดใจไม่ไหว เลยเปิดใจเข้ามาเล่าที่มาที่ไปกันด้วยอีกคน จริงๆผมว่าShaula เวลาออกเสียงน่าจะเหมาะจะใช้กับผู้หญิงมากกว่าAntares นะครับ(ความเห็นส่วนตัวครับ) อิอิ! เรื่องของดวงดาวนี่ จิตเดินทางนี้มีความรู้เรื่องนี้ไม่มาก แต่บอกได้อย่าง คราใดที่ได้แหงนหน้ามองท้องฟ้าในคืนเดือนมืด ท่ามกลางแสงดาวระยิบระยับ ความสุขนั้นช่างเปี่ยมล้นเต็มหัวใจดีเหลือเกิน  ไครก็ตามที่รักและหลงไหลในหมู่ดาวและดวงดาว ไครคนนั้นก็เหมือนกับถอดจิต และวิญญาณล่องลอยไปสู่แดนสวรรค์ที่ไร้ขอบเขตได้  คำจำกัดความนี้อาจจะดูเว่อไปหน่อย แต่จริงๆแล้วช่วงเวลาของความสุขนั้น เราได้รวมเป็นหนึ่งเดียวกับสรรพสิ่งในจักรวาลรอบตัวเราแล้วอย่างสมบูรณ์   ผมว่านะ คนที่รักการดูดาวบนท้องฟ้ายามค่ำคืน เป็นคนมีความละเอียดอ่อนลึกซึ้งอยู่ในใจ เป็นตัวของตัวเองที่จะรักและทำในสิ่งที่ตัวเองชอบอย่างเสมอต้นเสมอปลาย พูดง่ายๆ เป็นคนรักเดียว ใจเดียวแบบนั้นเลยครับ  ส่วนโลโก้หมูกระโดดนั่น เป็นตัวแทนของชื่อเล่นเท่านั้น ส่วนชื่อเล่นจริงเป็นอะไรเพื่อนๆต้องไปเดาดูเอาเองนะครับ แล้วสุดท้ายก็มาถึงภาพสาวน้อยแสนสวยใต้ชื่อShaula นั่น ต้องบอกเลยว่า เปิดเผย ชัดเจน ตรงไปตรงมา และมีความภาคภูมิใจในตัวเอง  นี่คงเป็นที่มาของเพื่อนสมาชิกที่คงตามติดบอร์ดนี้มานาน แต่เพิ่งมาได้ล๊อคอินภายใต้ชื่อที่น่ารักว่าShaula มาเมื่อไม่นานนี้เอง สุดท้ายก็อยากจะบอกแทนเพื่อนทุกๆคนว่า ขอเป็นกำลังใจให้ กับการเดินทางที่วาดฝันไว้ในอนาคตด้วยนะครับ 

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 30 ส.ค. 2553 เวลา 19:04 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 496 || โพสต์เมื่อ: 30 ส.ค. 2553 เวลา 19:22 น.

คุณtharap  เรื่องนี้ไม่มีอะไรมากหรอกครับ ผมมีแพลนล่วงหน้ากับการเดินทางสำคัญครั้งหนึ่งในชีวิตอยู่แล้วในปี2014 คือการไปล่องเรือ7วันที่Svalbard เพื่อไปดูแผ่นน้ำแข็งขั้วโลกกับชีวิตสัตว์ขั้วโลกเหนือ โดยเฉพาะหมีขาว การไปสู่สถานที่แบบนี้ต้องลงทุนสูงมากทั้งทุนทรัพย์และความตั้งใจครับ สถานที่ไกลสุดๆเกือบถึงขั้วโลกเหนือแบบนี้ คนที่จะไปต้องมีใจรักในธรรมชาติจริงๆน่ะครับ การเดินทางน่ะไม่ยุ่งยากเลยครับ พอเลือกเรือที่จะไปได้ ต่างคนต่างจ่าย ต่างคนต่างบินลงที่Svalbard ไปพบกันบนเรือตามนัดหมาย แล้วร่วมเดินทางรอนแรมไปในทะเลเขตอาร์คติกเป็นเวลา1 สัปดาห์ จากนั้นก็แยกย้ายกันกลับตามเส้นทางของแต่ละคน ที่ต้องแพลนไว้นานเพราะค่าเรือนี่แพงสุดๆ แต่ถ้าไครจะถอนตัวก่อนเดินทางก็ทำได้ง่ายดายครับ เพราะเราไม่มีเงื่อนไขใดๆผูกพันธ์กันไว้เลย นอกจากความเป็นคนรักและชื่นชมในธรรมชาติเหมือนๆกันเท่านั้นเองครับ

Back to Top

Shaula
Rank:

ความคิดเห็นที่ 497 || โพสต์เมื่อ: 31 ส.ค. 2553 เวลา 10:31 น.

ขอบคุณพี่จิต สำหรับกำลังใจที่มอบให้กับทุกคน 

ยังติดตามเรื่อยๆ นะคะ

Back to Top

Shaula
Rank:

ความคิดเห็นที่ 498 || โพสต์เมื่อ: 17 ก.ย. 2553 เวลา 00:54 น.

สวัสดีค่ะ พี่จิต (ขอเรียกตามคนอื่นๆ นะคะ)

เข้ามาแวะเวียนเป็นประจำค่ะ พอดีเพิ่งเปลี่ยนภาพ Display ใหม่ เลยใช้โอกาสนี้ทักทายพี่

สบายดี ไม่เจ็บ ไม่ไข้นะคะ

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 499 || โพสต์เมื่อ: 17 ก.ย. 2553 เวลา 17:44 น.

สวัสดีน้องShaula ด้วยเช่นกัน ช่วงนี้มีธุระทางบ้านที่ต้องสะสางหลายเรื่องครับ ไม่ได้เจ็บได้ไข้ ยังอยู่ดีมีสุขเหมือนเดิม ต้องขอบคุณที่แวะเข้ามาทักทาย แล้วมาต่อแถวเข้าคิวเป็นน้องสาวจิตเดินทางนี้ด้วยอีกคน ช่วงนี้ใกล้จะหมดวัตถุดิบในการโพสน่ะครับ เพราะทริปหน้าที่ต่อคิวรออยู่ยาวออกไปถึงปี2014 โน่นแน่ะครับ ต้องนั่งลงเก็บตังลงกระปุกหมูไปเรื่อยๆ เพราะค่าใช้จ่ายสูงมากเป็นประวัติการณ์ จิตเดินทางนี่ก็มักจะวางเป้าหมายล่วงหน้าไปนานหลายปีแบบนี้ล่ะครับ เราไม่ได้ออกต่างประเทศบ่อย แต่ถ้าไปแล้วก็มักจะไปนาน ไปแบบเต็มเหนี่ยว โดยส่วนตัวมักมีคติประจำใจอยู่อย่าง ถ้าพร้อมแล้วโอกาศเปิด ฟ้าดินเป็นใจ ทุนทรัพย์พอ อยากจะทำอะไรก็จงทำเลย เพราะโอกาศที่เปิดนี้อาจไม่หวนคืนกลับมาหาเราอีกเลยก็เป็นได้   ภาพDisplay ครั้งนี้มาในมาดใหม่ มีแว่นดำด้วย อาจดูลึกลับขึ้นมาอีกนิดคล้ายๆนางเอก เอม่า พีล จากหนังเรื่องขวัญใจสายลับ นางเองเรื่องนั้นผอมบางทรงสเน่ห์แบบนี้แหละ อิอิ! แต่พี่จิตว่ารูปเดิมครั้งที่แล้วก็มีสเน่ห์ดีตรงสีสัน แล้วสาวในภาพก็ดูbright เป็นธรรมชาติดี แต่ไม่ว่ากัน เปลี่ยนแล้วเปลี่ยนเลย เปลี่ยนบ้างก็ดีเหมือนกัน จะได้มองเห็นนางเอกของเพื่อนๆอีกในหลายๆมุมมอง ขอบคุณที่ติดตามกันมาตลอด ขอให้มีความสุขในวันหยุดสุดสัปดาห์นี้นะครับ น้องShaula

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 17 ก.ย. 2553 เวลา 17:46 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

Loongduang
จำนวนโพสต์: 112
Rank:

ความคิดเห็นที่ 500 || โพสต์เมื่อ: 19 ก.ย. 2553 เวลา 11:34 น.

สวัสดีครับ เป็นสมาชิกTrekking อาทิตย์กว่าเอ็งครับพอหลงเข้ามาเว็ปนี้ก็ริบสมัครเลยเพราะชอบน่ะ จะว่าใจง่ายก็ได้นะ ใช้ชื่อloginชื่อจริงตัวจริงไม่ทันได้คิดอะไร "ลุงดวง"คิดว่าสมกับอายุตัวเอ็งแล้ว ส่วนlogo ก็ของชอบครับ.

Back to Top
pduang_01@sanppk.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 501 || โพสต์เมื่อ: 21 ก.ย. 2553 เวลา 08:23 น.

สวัสดีครับคุณLoongduang  ฮู้ ! นั่นไง ว่าแล้วเพื่อนสมาชิกใหม่เอี่ยมถอดด้ามของเราชาวห้องสีชมพู ที่หลงเข้ามาแบบไม่ตั้งใจ แถมติดใจสเน่ห์ใน แสง สี เสียงของห้องนี้แบบว่า ฝุ่นตลบไม่ทันหายจาง ก็คว้าชื่อ ลุงดวง ที่มีที่มาจากชื่อจริงมาเป็นชื่อล๊อกอินเสียเลย อิอิ! แต่แหม แต่ดูตามเนื้อผ้า จิตเดินทาง อยากจะบอกว่า ภาพข้างบนใต้ชื่อLoongduang นั่นทั้งหนุ่ม ทั้งแน่น มาดเข้มเท่ห์ระเบิดดีเหลือเกิน ไม่น่าจะไต่ระดับขึ้นไปเป็นลุงได้เลย แต่ถ้าจะต้องเป็นคุณลุงดวงจริงๆ ต้องบอกเลยว่าคุณลุงดวงคงต้องแอบเอาอายุจริงไปฝากธนาคารไว้เป็นแน่ เห็นภาพลุงดวงข้างบนทำให้นึกถึงไครบางคนที่ดังมาจากหนังคาวบอยรุ่นเก๋า The Magnificent Seven(7สิงห์แดนเสือ) กับ Once Upon a Time in The West ดารานำที่มาจากทั้งสองเรื่องนั้น มีมาดเท่ห์ๆกินใจแบบ พูดน้อย เคร่งขรึม จริงจัง จริงใจ ไม่อ้อมค้อม แล้วก็ชอบเป่าหีบเพลงปากทำสมาธิ ก่อนดวลปืน ดาราคนนั้นคือ ชาร์ล บรอนสัน ที่คนไทยมาตั้งฉายาให้แกว่า คุณหนวดหิน ผมดูหนังของแกเกือบทุกเรื่อง เพราะชอบแววตา กับบุคลิกภาพเฉพาะตัวของแก ร่ายมายาวเพียงแต่อยากจะบอกว่า ผมชอบมาดเท่ห์ๆจริงจังของรูปนี้มาก ไม่ต่างไปจากความชื่นชมในดาราคนโปรดในภาพยนต์คนนั้นสักเท่าไหร่ นานๆจะได้เห็นเพื่อนสมาชิกที่มีบุคลิกภาพโดดเด่นเฉพาะตัวแบบนี้ผ่านมาให้เห็นสักคน  ต้องขอบคุณที่แวะเข้ามาทักทายผมกับเพื่อนๆโดยไม่รีรอ ขอต้อนรับเข้าสู่ห้องสีชมพู มีความสุขกับการท่องเที่ยวเดินทางร่วมไปกับเพื่อนๆสมาชิกนะครับคุณลุงดวง

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 21 ก.ย. 2553 เวลา 08:25 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

Loongduang
จำนวนโพสต์: 112
Rank:

ความคิดเห็นที่ 502 || โพสต์เมื่อ: 23 ก.ย. 2553 เวลา 12:41 น.

ขอบคุณครับ แต่ลุงดวงชอบชาญ เย็นแข มากกว่านะ..

Back to Top
pduang_01@sanppk.com

lamoonlamai
จำนวนโพสต์: 64
Rank:

ความคิดเห็นที่ 503 || โพสต์เมื่อ: 24 ก.ย. 2553 เวลา 08:59 น.

สวัสดีค่ะ คุณจิตเดินทางเจ้าของกระทู้และสมาชิกทุกๆท่าน แอบอ่านกระทู้นี้อยู่สักพักแล้ว รู้สึกทึ่งๆกับที่มาของชื่อ,ภาพและไอคอนที่แต่ละท่านเลือกใช้แทนตัว ต่างคนก็มีความคิดจินตนาการแตกต่างกันไป รู้สึกว่าเป็นการเปิดโลกความคิดของเราได้อีกทางหนึ่งเช่นกัน เลยนึกอยากแบ่งปันที่มาของตัวเองบ้าง เลือกชื่อล็อกอิน ละมุนละไม เพราะเป็นคนรักความสละสลวยของภาษาไทยเรา วลีนี้ออกเสียงก็รื่นๆ ความหมายก็รื่นๆเช่นกัน อีกอย่างก็ง่ายสำหรับชาวต่างชาติจะอ่านและออกเสียงด้วย ใช้ไอคอนนก เพราะเป็นคนรักอิสระ ชอบเดินทางศึกษาโลกกว้าง ส่วนภาพดอกไม้แทนตัว ก็ไม่มีอะไรพิเศษนอกไปจากธรรมชาติของความเป็นผู้หญิง ชอบดอกไม้สวยๆหวานๆค่ะ ยินดีที่ได้แบ่งปันค่ะ

Back to Top
kniramon@yahoo.com

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 504 || โพสต์เมื่อ: 25 ก.ย. 2553 เวลา 05:46 น.

สวัสดีคุณlamoonlamai ในยามเช้าตรู่เวลาเมืองไทยด้วยเช่นกันนะครับ  พอเห็นนามแฝงนี้ทำให้นึกย้อนกลับไปที่กระทู้บ้านหลังน้อยในแดนไกล โฮมสเตย์ออสเตรเลีย ณ.เกาะแทสแมเนีย  Guest_นิรมล ได้ดีเลยครับ คงไม่ต้องวิเคราะห์ แจกแจง คาดเดา เรื่องราวที่มา ที่ไปของนามแฝงนี้อีกแล้ว ท่านเจ้าของเล่าความเป็นมา ด้วยข้อความสละสลวย นุ่มนวล สมงามนาม ละมุนละไมจริงๆ  ภาษาไทยเราเป็นภาษาที่สวย ออกเสียงได้ไพเราะ เพราะภาษาเราเต็มเปี่ยมไปด้วย พยัญชนะ สระ และวรรณยุกต์ จำได้ว่าครั้งหนึ่งตอนไปยืนอยู่บนฝั่งตรงข้ามถนนหน้าอาคารQueen Victoria Building ที่ซิดนีย์ เห็นผู้หญิงสาวเอเซีย2คน ยืนคุยกันอยู่ในระยะไกล ผมไม่ได้ยินเสียงเขาคุยกันหรอกนะครับ ผมแค่มองดูจังหวะพูดที่ริมฝีปาก กับท่าทางท่วงทำนอง เพียงเท่านี้ผมก็บอกกับตัวเองได้เลยว่า2 สาวนั่นเป็นคนไทยแน่นอน เพราะอะไรน่ะหรือครับ เพราะจังหวะจะโคน ท่าทางที่นุ่มนวลของภาษาที่ถูกส่งผ่านออกมานั่นเอง เคยมีฝรั่งที่ได้ยินผมกับภรรยาคุยภาษาไทยกันที่ประเทศอังกฤษ อดรนทนไม่ได้ ถึงกับเดินเข้ามาถามผมเลยว่า นี่คือภาษาอะไร ทำไมจึงออกเสียงได้ไพเราะเสนาะหูดีจัง ผมตอบออกไปเลยด้วยความภูมิใจเลยว่า ภาษาไทยครับ  ภรรยาผมแอบไปชื่นชมโฮมสเตย์หลังน้อยที่เมืองDevonport บนเกาะTasmania นั่นด้วยอีกคน เธอเป็นคนรักดอกไม้ ชื่นชมธรรมชาติ ชมชอบอิสระเสรี ที่มีอยู่บนเส้นทางในทุกๆที่ที่เราผ่านไป เราสองคนหวังไว้ว่าสักวัน(คงไม่ช้า) เราคงจะได้มีโอกาศดีๆได้ไปเยือนกระท่อมหลังน้อยที่นั่นด้วยคน เมื่อวันนั้นมาถึง เราคงมีเรื่องเสวนาถึงการเดินทางกันได้อย่างไม่รู้จักเบื่อ  ขอต้อนรับคุณlamoonlamai เข้าสู่การเดินทาง วันแรมคืนอันแสนสุข บนเส้นทางแห่งมิตรภาพและความฝันของห้องสีชมพูครับ

เพื่อนๆเข้าชมบ้านหลังน้อยในแดนไกลตามลิ๊งค์นี้ได้เลยครับ  http://board.trekkingthai.com/board/show.php? forum_id=2&topic_no=220123&topic_id=223027 

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 26 ก.ย. 2553 เวลา 08:02 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

lamoonlamai
จำนวนโพสต์: 64
Rank:

ความคิดเห็นที่ 505 || โพสต์เมื่อ: 26 ก.ย. 2553 เวลา 18:25 น.

ขอบคุณสำหรับคำตอบต้อนรับที่อบอุ่นเต็มไปด้วยมิตรภาพค่ะ แถมจำกระทู้โฮมเสตย์แทสแมเนียของเราได้ซะด้วย (คิดว่าถูกลืมไปแล้วเสียอีกค่ะ) ก็ต้องบอกอีกครั้งว่ายินดีต้อนรับนะคะ เมื่อไหร่พร้อมจะไปเยือนก็ติดต่อได้เลย หวังว่าจะได้พบและพูดคุยกับคุณจิดเดินทางและภรรยาแบบตัวเป็นๆในไม่ช้านะคะ

Back to Top
kniramon@yahoo.com

Tfamily
จำนวนโพสต์: 279
Rank:

ความคิดเห็นที่ 506 || โพสต์เมื่อ: 12 ต.ค. 2553 เวลา 12:46 น.

สวัสดีค่ะ...เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่หมาดๆเมื่อสัปดาห์ก่อน...ก่อนหน้านี้เคยแต่เข้ามาเก็บข้อมูลสำหรับทริปที่จะไป (แต่เพิ่งจะเห็นกระทู้นี้วันนี้เองค่ะ..) ก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยโพสท์ในบอร์ดต่างๆมาก่อน... พอกลับมาจากยุโรปคราวนี้ เลยอยากเล่าประสบการณ์ที่พบเจอมา เผื่ออาจเป็นประโยชน์แก่คนอื่นบ้างเล็กๆน้อยๆ (หลังจากที่เราได้ประโยชน์มาเยอะแล้ว..)...แต่เป็นคนที่เขียนไม่ค่อยเก่งค่ะ...บวกกับตอนแรก resized รูปไม่เป็น..แหะๆ..แถมเวลาใช้เน็ทที่บ้าน พอโพสท์เสร็จมัน Disconnect ให้ทุกครั้ง...จึงไม่ทันเห็นกระทู้ทักทายของเพื่อนๆก็มี..(ขออภัย...!!!) ....อ้อ...ที่มาของชื่อ Tfamily คือ..ตอนแรกเราเรียกครอบครัวเราว่า "ครอบครัวตัวตะกละ" เพราะความที่เป็นคนช่างกินช่างชิมกันทั้งบ้าน... เวลาเดินทาง มักจะต้องหาชิมอาหารพื้นเมืองอยู่เสมอ... ครั้นเวลามาเรียกข้างนอก...มันดู...ยังไงก็ไม่รู้!!... จึงย่อเป็น Tfamily ค่ะ...สำหรับไอคอน อาจเป็นเพราะเป็นคุณแม่ลูกสองแล้ว...จึงดูให้ความรู้สึกประมาณนั้นดี....ส่วนภาพดอกไม้ ก็ไม่มีอะไรพิเศษ พอดีเพิ่งถ่ายมาจากทริปนี้ค่ะ...ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ...

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 12 ต.ค. 2553 เวลา 16:29 น. โดย Tfamily

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 507 || โพสต์เมื่อ: 12 ต.ค. 2553 เวลา 18:22 น.

เบอร์หนึ่งเข้ามาตอบก่อนค่ะ งงหรือเปล่า คงต้องรอเบอร์สองเจ้าของกระทู้ตัวจริงกลับมาจากไปชมดอกไม้บานที่นิวซีแลนด์ก่อน คงจะมาคุยด้วยอีกที ยินดีที่ได้รู้จักสมาชิกใหม่ค้า

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 508 || โพสต์เมื่อ: 29 ต.ค. 2553 เวลา 08:43 น.

สวัสดีคุณTfamily ด้วยเช่นกันครับ เบอร์หนึ่งหนึ่งเดียวในดวงใจคงบอกกล่าวเล่าขานเป็นเชิงขออภัยให้ผมอยู่ในทีที่ไม่ได้ตอบรับได้อย่างทันท่วงทีเนื่องจากไปตามล่าหาดอกไม้บานอยู่ที่NZ โน่นแน่ะครับ ตอนขากลับก่อนออกจากCHC แผ่นดินไหวกลางเมืองไล่ตามหลังมาแบบไม่รู้ตัวว่า นี่คือแผ่นดินไหวของจริง แถมมีแรงส่งภูเขาไฟที่เกาะชวาระเบิดไล่หลังมาอีกระลอก ทำให้รู้สึกว่าทริปนี้แปลกๆ แปร่งๆอยู่พิกลแม้จะถึงบ้านเร็วขึ้น แต่สงสัยฟ้าดินคงพิโรธ ที่หนีเบอร์หนึ่งไปเที่ยวคนเดียว ขออภัยที่โม้มากไปหน่อย ไม่ว่ากันนะครับ  เท่าที่อ่านสำนวนคุณTfamily ที่เข้ามาทักทายผมกับเพื่อนๆแล้ว ผมว่าคุณTfamily ถ่อมตัวเสียมากกว่า ข้อเขียนที่มีจังหวะจะโคนดี เป็นธรรมชาติ สื่อความหมายความรู้สึกผ่านตัวอักษรมาได้ดี แบบนี้ต้องบอกกันตรงๆว่านอกจากจะเป็นคนมีความรู้ดีแล้ว ยังถ่ายทอดความรู้สึกนึกคิดผ่านนามแฝงออกมาได้อย่างน่ารักน่าชื่นชมปนขำขัน ภายใต้MOTTO ประจำครอบครัวว่า ครอบครัวตะกละ แต่พอผันผ่านไปเป็นภาษาอังกฤษแล้ว ก็คือTfamily  เท่ห์มากเลยครับ ส่วนไอคอนกับภาพดอกไม้โปรดที่เพิ่งได้มาหมาดๆ บอกถึงความภาคภูมิของความเป็นแม่+กับความอ่อนหวานของความเป็นหญิงผสมผสานกันได้อย่างเหมาะเจาะลงตัว สำหรับเพศแม่แล้วไม่มีอะไรน่าภาคภูมิใจมากไปกว่านี้อีกแล้ว  ผมและเพื่อนๆขอต้อนรับเพื่อนสมาชิกใหม่คุณTfamily สุภาพสตรีผู้น่ารักด้วยความยินดียิ่งครับ ขอให้มีความสุขกับการท่องเที่ยวเดินทาง ได้ลิ้มชิมรสในอาหารจานโปรดบนเส้นทางที่ผ่านไป พร้อมตามติดมาด้วยรอยยิ้มที่เปี่ยมสุขของทุกๆคนในครอบครัวนะครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 30 ต.ค. 2553 เวลา 06:24 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

Shaula
Rank:

ความคิดเห็นที่ 509 || โพสต์เมื่อ: 1 พ.ย. 2553 เวลา 10:37 น.

สวัสดีค่ะ พี่จิตและคุณเบอร์หนึ่ง ไม่แน่ใจว่าตอนนี้พี่อยู่ที่ไหน

แต่กรุงเทพอากาศเริ่มเย็นแล้ว ดีจัง อยากให้เย็นแบบนี้ไปนานๆ (ฝันอีกแล้ว )

แวะมาทักทายให้รู้ว่ายังระลึกถึงอยู่ค่ะ ขอให้พี่สุขภาพแข็งแรงนะคะ

ไว้คุยกันค่ะ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 1 พ.ย. 2553 เวลา 12:38 น. โดย Shaula

Back to Top

จิตเดินทาง
Rank:

ความคิดเห็นที่ 510 || โพสต์เมื่อ: 1 พ.ย. 2553 เวลา 18:02 น.

สวัสดีน้องShaula ด้วยเช่นกัน  อ้าวว !..นางเอกขวัญใจสายลับ The Ventures ถอดแว่นดำซะแล้ว  ตอนนี้ทั้งเบอร์หนึ่งและเบอร์สองอยู่รับไอเย็นที่กรุงเทพฯด้วยเหมือนกัน แต่เบอร์สองเพิ่งกลับจากไปผจญภัยที่เกาะใต้NZ เป็นครั้งที่3 (คาดว่าคงเป็นครั้งสุดท้าย) ไปครั้งนี้กะไปเก็บตกสิ่งละอันพันละน้อยที่ยังไม่ได้ทำ อย่างเช่น ไปนอนค้างคืนบนเรือ Milford Wanderer ในMilford Sound ซึ่งไปคราวนี้ก้อสมใจอยาก เนื่องจากเป็นต้นฤดูการท่องเที่ยวและต้นฤดูใบไม้ผลิหมาดๆ ห้องบนเรือซึ่งเป็นห้อง4 เตียงเลยว่าง ผมเลยได้นอนคนเดียวแบบสบายสุดๆไปเลย แล้วที่น่าตื่นเต้นยิ่งกว่านั้น คือคืนนั้นในMilford Sound มีหิมะตก พอตื่นเช้าขึ้นมาความอลังการก็เลยปรากฎแก่สายตา ถึงขนาดเจ้าหน้าที่ของเรือบอกกับผมว่า คุณโชคดีมาก นอกจากจะได้ถูกจัดให้นอนคนเดียวแล้ว เช้าวันนี้เป็นวันที่สดใสมากในSound หลังหิมะตกเมื่อคืน เช้าวันนั้นก็เลยตัดใจคว้าเสื้อกันหนาวขนห่านไปยืนรับลมอยู่หัวเรือในตอนเช้าตรู่ เพื่อสัมผัสกับทิวเมฆยาวสีขาวที่ลอยต่ำ สมนามAuteroua(ดินแดนแห่งเมฆยาวสีขาว)จริงๆ  อิอิ! วันนั้นเป็นอะไรที่สมหวัง สมใจอยาก หลังจากที่พลาดไม่ได้ตัดสินใจลงไปนอนในเรือตั้งแต่17 ปีที่แล้ว วันนี้เลยกลับมาทวงความฝันคืนน่ะครับ น้องShaula

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 2 พ.ย. 2553 เวลา 19:32 น. โดย จิตเดินทาง

Back to Top

Shaula
Rank:

ความคิดเห็นที่ 511 || โพสต์เมื่อ: 1 พ.ย. 2553 เวลา 20:11 น.

Display เปลี่ยนตามจังหวะของชีวิตค่ะพี่

ฟังแล้วจับความรู้สึกได้เลยว่าพี่ตื่นเต้นกับเหตุการณ์ และเก็บความสุขมาถึงทุกวันนี้

ดีใจด้วยจริงๆ ที่เห็นพี่มีความสุขกับทุกวันของชีวิตแบบนี้

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 1 พ.ย. 2553 เวลา 20:15 น. โดย Shaula

Back to Top

ลุงวัช
จำนวนโพสต์: 3
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 512 || โพสต์เมื่อ: 9 พ.ย. 2553 เวลา 11:04 น.

ผมเพิ่งรู้จักเวปนี้เลยสมัคร แก่แล้วกลัว ไม่มีใครคบเลยตั้งชื่อจากชื่อจริงมาใส่ รูปที่จะใส่ก็ยังทำไม่เป็นดูตัวอย่างคนอื่นก่อนครับ โลโก้ก็ใช้คล้ายตัวเองมากกว่า

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 570
กำลังแสดงหน้าที่ 10 / 12 หน้า
9 7 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [ 10 ] 11 12 8 :