ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

หาเพื่อนเที่ยว อิตาลี ฝรั่งเศส เน้นประหยัด Backpack ใจเย็น ๆ เพราะท่องเที่ยวคือการค้นหา

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 27
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 1,734
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

เมื่อ: 5 มี.ค. 2551 เวลา 10:14 น.

20 พค ถึง 1 มิย. 51   รวม 13 วัน

20 BKK => FUC Rome ออกกลางคืน
21 ถึง Fiumicino Rome เที่ยวใน Rome นอน Rome
22 เที่ยวใน Rome นอน Rome
23 Firenze เที่ยวภายในเมือง Firenze นอน Firenze
24 Firenze เที่ยวชม Museum ใน Firenze นอน Firenze
25 เที่ยวรอบๆ Firenze ,Pisa, Siena นอน Firenze
26 Venezia นอน Venezia
27 Verona   แล้วกลับไปสัมผัส Venezia  นอน Venezia
     (ไม่นอนที่มิลานเพราะไม่อยากย้ายที่นอนบ่อย และมิลานไม่เหมาะกับชีวิต Backpack)
28 Milano เช้าเที่ยว Duomo บ่าย 1 Check in บ่าย 3 ขึ้นเครื่อง Easyjet ไปปารีส นอน Paris
29 Paris Sacre Arc de Triomphe, Tour eiffel, Notedame นอน Paris 
30 Musee Louvre, Centre Pompidou นอน Paris 
31 Versailles เก็บตก Paris Shopping ซื้อของฝาก นอน Paris
1   เที่ยง เดินทางกลับ CDG => BKK

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 8 มี.ค. 2551 เวลา 13:06 น. โดย OnEarth

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete
ThaiWBI

OnEarth
Rank:

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2551 เวลา 10:15 น.

ที่พัก
ในโรม beehive http://www.the-beehive.com
ในฟรอเรนซ์ hostel archi rossi http://www.hostelarchirossi.com/
ในเวนีช Hotel airone http://www.aironehotel.com หรือ www.alcampaniel.com
ในมิลาน (ไม่นอนข้อมูลเตรียมไว้อาจใช้)
YHA จาก Central Station นั่งรถไฟใต้ดิน Metro line 1 ขึ้นที่สถานี Piero Rotta
ในปารีส www.youngandhappy.fr หรือ www.mije.com

ตั๋วรถไฟ point to point
Rome to Firenza รถ ER ราคา 33 Euro รถ IC  27.5 Euro ใช้เวลา 2.30
Firenze to Pisa รถ R ราคา  5.4 Euro ใช้เวลา 1.30
Pisa to Siena รถ R ราคา  6.9 Euro ใช้เวลา 1.30
Siena to Firenze รถ R ราคา 5.9 Euro ใช้เวลา 1.30
Firenze to Venezia รถ ER ราคา 30 Euro ,รถ IC  ราคา 23.5 Euro ใช้เวลา 2.30
Venezia to Milano รถ CIS ราคา 22 Euro ,รถ IC  ราคา 24 Euro ใช้เวลา 2.30
รวมราคา ตั๋ว point to point 91.5 Euro * 50.01฿ = 4576 ฿

Back to Top
ThaiWBI

OnEarth
Rank:

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2551 เวลา 10:16 น.

ค่าเครื่องบิน 32000
ค่ารถไฟในอิตาลีประมาณ 5500
ค่าเครื่อง Lowcost Easyjet 2500 บาท
ค่าที่พัก Hostel ประมาณ 1200 บาทต่อคืน 10 คืน 12000
ค่าอาหารวันละ 500 บาท (เช้าที่ไปถึงทานมาม่า) เช้าทานกับ Hostel เที่ยง fastfood Mc Donald's
เย็นพื้นเมืองแบบประหยัดหรืออาหารที่เตรียมไปเอง 5000
ค่าโรมpass 1200
ค่า Carnet MRT 700 (เน้นเดิน)

รวมประมาณ 49900 บาท
(+- อีก 15000 บาท ค่าอื่นๆที่มิได้ระบุ
รถไฟไป Versailles ,Musee Card 2 วัน
Lionado Express และอื่นๆ ตามอัธยาศัย)
รวมทั้งสิ้นประมาณ 64900 บาท

หมายเหตุ
ไม่ใช้ Eurail Pass เป็น First Class แพง
ไม่เข้าสวิสเพราะงบไม่พอ ต้องใช้เวลามาก 7 วันขึ้นค่อยไปเจาะลึกสวิสปีต่อไป

อ้างอิง
ยูเรลกล้า
Trekking Board
http://www.trenitalia.it/en/index.htm

Back to Top
ThaiWBI

OnEarth
Rank:

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2551 เวลา 10:17 น.

ต้องรีบ เวลาเหลือน้อย

สนใจ Mail มาคุย ccpasskn@hotmail.com

Back to Top
ThaiWBI

Guest_งุงิ
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2551 เวลา 14:17 น.

ขอโทษครับพี่ คือเห็นพี่กำลังจะไปเหมือนกัน อยากถามหน่อยครับเกี่ยวกับวีซ่าเชงเก้น ว่าถ้าเราไม่ได้จองที่พักไปเนี่ย จะมีปัญหาเวลาขอไหมคับ คือกำลังจะไปเหมือนกันเลย แต่กะว่าจะไปหาที่พักเอาข้างหน้าครับ ของผมไปขอเชงเก้นของเยอรมันอ่ะคับ  ขอบคุณครับบบ

Back to Top

kitkat2
จำนวนโพสต์: 11,620
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2551 เวลา 16:11 น.

เปลี่ยนเป็น อังกฤษ-ฝรั่งเศส-ฮอลแลนด์ ได้ไหมเอ่ย......

Asia นครวัต-ธม บาหลี ปีนัง-คาเมรอน-กัวลา เวียงจัน-วีงเวียง-หลวงพระบาง มาเก๊า-ฮ่องกง เสิ่นเจิ้น  แชงกรีร่า ฮานอย        โฮจิมินห์-มุยเน่-ดาลัท   พม่า     สิงคโปร์-มะละกา   ซีอาน-ลั่วหยาง-ปักกิ่ง-เซี่ยงไฮ้    จิ่วจ้ายโกว-เฉิงตู-เฟิ่งหวง    JAPAN    Korea       Egypt   INDIA   

Oceania  New Zealand    Sydney      Melbourne

Europe    Italy-Swiss    Vienna-Krumlov-Prag-Dresden-Berlin    London    Amsterdam    Paris  Barcelona    Nimes&Arles    Avignon & Cannes  Nice, Monaco, Genua,Milan,Como   Swiss-Titlis-Lucern   Lucern-Schaffhausen-Zurich St. Petersberg   Estonia  Finland Sweden Norway  Denmark

North America   Las Vegas  Grand Canyon  San Francisco  Yosemite, Los Angeles

Back to Top

Guest_แสงไทย OR 13
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2551 เวลา 20:49 น.

โปรแกรมเยี่ยมเลยครับ.....อยากไปด้วย  แต่กลัวเดินตามไม่ทันครับ (สมัยยังทำงาน  ลูกน้องบ่นว่าผมเดินเร็ว) เดี๋ยวผมจะกลายเป็นตัวถ่วงไป....

ตอนนี้ ตั้งใจว่าจะทำให้ได้ โดยจะไปเดินเข้าหนองอีเฒ่า เขาใหญ่ ๒-๓ ชั่วโมง เพื่อทดสอบร่างกายดู....

Back to Top

OnEarth
Rank:

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2551 เวลา 22:32 น.

วีซ่าเชงเก้น ต้องมีหลักฐานการจองที่พัก

เทคนิคให้จองไปที่ hostelworld.com หรือที่อื่นๆ ยอมเสียมัดจำ
เพื่อนำ Mail Confirm Reservation ไปเป็นหลักฐานขอ Visa ต่อไป

หรือ ให้ Agency สร้างหลักฐานจองที่พักก็ได้

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 5 มี.ค. 2551 เวลา 22:34 น. โดย OnEarth

Back to Top
ThaiWBI

OnEarth
Rank:

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2551 เวลา 22:39 น.

ตอบคุณ kitkat2

เปลี่ยนเป็น อังกฤษ-ฝรั่งเศส-ฮอลแลนด์ ได้ไหม

จริงแล้วสำคัญที่งบ ผมมีงบน้อย
และตั้งใจกับประเทศอิตาลีมากๆ ที่เป็นแหล่งวิทยาการศิลปะของยุโรป

ขอโทษด้วยครับเปลี่ยนไม่ได้จริง ๆ

Back to Top
ThaiWBI

OnEarth
Rank:

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2551 เวลา 22:45 น.

ตอบคุณ Guest_แสงไทย OR 13

ผมเดินช้าครับเน้นชมและถ่ายภาพศิลปะ
ในบางครั้งอาจใช้เวลาชมศิลปะจนนานเกินไป (แฟนเคยว่ามา)

อย่างกังวลเลยครับ เราจะไม่เป็น windows sight seeing

Back to Top
ThaiWBI

Teruteruboozu
จำนวนโพสต์: 12
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2551 เวลา 00:47 น.

นึกถึงตอนBackpack ไปที่ฟรอเรนซ์ เมื่อห้าปีที่แล้ว มีประสบการณ์ดีๆคือได้เพื่อนใหม่ที่สถานีรถไฟ Firenze S.M.N.เนื่องจากเข้าไปสอบถามข้อมูลเส้นทางไป YH ที่ได้จองทางอินเทอร์เน็ตไว้ แต่หลังจากที่ดูแผนที่ในห้อง Information แล้วต้องเดินทางอีกไกลมาก เผอิญมีหนุ่มชาวเม็กซิกันก็เข้ามาดูเส้นทางเหมือนกัน ปรากฎว่าเป็น YH เดียวกัน คุยไปคุยมาเลยตกลงกันว่าจะหาHostel อื่นที่อยู่ใกล้ๆ เลยได้เพื่อนใหม่ร่วมทาง จนได้เจอที่ Ostello Archi Rossi หลังจากเช็คอินเสร็จ เจ้าหน้าที่ที่โต๊ะเช็คอิน ได้ชวนพวกเราไปเล่นฟุตบอลกัน ที่อิตาลีเขาชอบเล่นฟุตบอลกันมาก แต่ผมขอปฏิเสธที่จะเล่น ขอไปนั่งดูแทน เพราะว่าวันรุ่งขึ้น ต้องเดินทางต่อไปเวนิส (เสียดายเหมือนกัน ถ้าไม่เหนื่อยมาก ก็อยากจะลงไปแจมด้วย) และอากาศก็หนาวเย็นมากด้วย หลังจากแข่งเสร็จ แม้ว่าทีมจะแพ้ แต่เราก็ไปดื่มฉลองกันต่อ พากันไปประมาณเกือบสิบคน จำได้ว่าดื่มเบียร์กัน สนุกสนานมาก สถานที่เขาพาไปเป็นแบบบาร์ ที่มีอะโกโก้โชว์ด้วย เบียร์ที่ดื่มนี้ แอลกอฮอล์สูงมาก จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ แต่ดื่มไป สามแก้ว (ขนาดประมาณน้องๆเหยือก) รู้ตัวอีกทีเมาแล้ว โชคดีมากที่มีลุงคนที่มาด้วยกัน เรียกแท๊กซี่มาส่งให้ที่โรงแรม รวมทั้งจ่ายค่ารถให้ผมด้วย (อยากจะขอบคุณจริงๆ แต่ไม่มีโอกาส) โชคดีที่ผมยังมีรูปถ่ายเก็บไว้อยู่ จากนั้นผมรู้สึกตัวอีกที นอนหลับอยู่ในห้องน้ำจนเช้า ต้องเรียกว่าโชคดีมากจริงๆที่ได้เจอคนดีๆ เพราะว่าอิตาลีขึ้นชื่ออยู่แล้วเรื่องขโมย แต่ทริปนี้ของผม โชคดีมากจริงๆที่ไม่เจอ จากนั้นผมก็ต้องลากสังขาลที่ยังมึนๆอยู่ขึ้นรถไฟต่อไปเวนิส นับเป็นประสบการณ์ดีๆที่ไม่เคยลืมเลย หลงรักฟรอเรนซ์เข้าแล้วจริงๆ

Back to Top

Guest_หมอ-เออ-ยอ
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2551 เวลา 11:41 น.

สนใจอิตาลีอย่างเดียว ยังไงก็ขอให้ได้เพื่อนร่วมทางสมความตั้งใจเร็ววันนะคะ ขอให้สนุกปลอดภัยและกลับมาเล่าสู่กันฟังนะคะ (รออ่าน )

Back to Top

Guest_นานา
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2551 เวลา 15:50 น.

อยากไปด้วยคนค่ะมีเพื่อนอยากไปอีก4 คน เคยไปมาแล้วที่ฝรั่งเศส,สวิส,อิตาลี ที่เวนีเซีย  มีญาติที่ผรั่งเศส จังหหวัด  นองซี่  ขับรถไปเที่ยวกันสนุกมากแต่อยากไปอีกเหมือนกัน ทำไมไม่ไปต้นเดือนพ.ค วันหยุดเยอะไม่ต้องลางานมาก

Back to Top

Guest_OOichi
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 7 มี.ค. 2551 เวลา 16:38 น.

สนใจอยากไปด้วยจัง แต่ไม่เคย backpack ยุโรป ค่าใช้จ่ายต่ำสุดแล้วหรือค่ะ ว่าจะเมลไปคุยก่อน ตัดสินใจวันไหนสุดท้ายเอ่ย

Back to Top

OnEarth
Rank:

ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 8 มี.ค. 2551 เวลา 12:10 น.

ตอบ คุณGuest_นานา

ด้วยผมมีภาระกิจการสอน Summer ครับ ต้องรอปิด  Summer คือสัปดาห์ที่ 3 พค. จึงจะไปได้ ขอบคุณที่สนใจร่วมเดินทางครับ

ตอบ คุณ Guest_OOichi

ค่าใช้จ่ายจะเป็นเงาตามตัวครับ หากเคย Backpack มาแล้วจะรู้ว่าควรติด Brake การใช้จ่ายอะไรบ้าง นั้นหมายถึง งบประมาณการเดินทางข้างหน้าที่รออยู่ข้างหน้าครับ แต่หากประหยัดได้นั้นหมายถึงชัยชนะที่รอเราอยู่ครับ

จากราคาข้างต้น เตรียมค่าใช้จ่ายอื่น ๆ +- ของเราเองให้ดี

ตอบคุณ Guest_หมอ-เออ-ยอ

หากสนใจอิตาลี ก็ไปแจมกันที่อิตาลีก็ได้

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 8 มี.ค. 2551 เวลา 12:17 น. โดย OnEarth

Back to Top
ThaiWBI

OnEarth
Rank:

ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 8 มี.ค. 2551 เวลา 12:19 น.

ตอบคุณ  Teruteruboozu
เป็นประสบการณ์ที่ดีมากครับ เพราะการท่องเที่ยวคือการค้นหา 

Back to Top
ThaiWBI

Guest_นานา
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 10 มี.ค. 2551 เวลา 21:04 น.

ขอไปเที่ยวได้ไหมคะเพราะตอนแรกอยากไปเที่ยวนิวซีแลน์กัน แต่ญาติไม่ว่างก็อยากไปเที่ยวที่อื่น มีสมาชิก 4 คนผู้หญิง 3 คนผู้ชาย1คนเพิงจบปริญญา ผู้หญิงทำงานที่บริษัท  ทีโ อทีจะขอเบอร์มือถือติดต่อได้ไหมคะเพราะทุกคนไม่มีปัญหาเคยไปมาแล้วแต่ก็อยากไปอีกเพื่อนไม่เคยไป

Back to Top

Guest_Shimedoko
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 11 มี.ค. 2551 เวลา 07:03 น.

สนใจอยากจะไปด้วยคะ

ขอรายละเอียดแล้วส่งมาที่ e-mail : thipparat.p@thaiairways.com

ขอบคุณมากคะ

Back to Top

OnEarth
Rank:

ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 11 มี.ค. 2551 เวลา 13:28 น.

เรียน คุณ Guest_นานา และ Guest_Shimedoko

ยินดีครับ หากสามารถรับเงื่อนไข ประหยัด เน้น เดิน นอน dorm กินอยู่อย่างที่กล่าวข้างต้นได้

และสามารถจองตั๋วเครื่องและที่พักได้ หากไม่ได้ก็ค่อยนัดไปพบกันที่อิตาลี ปารีส อีกครั้งหนึ่งครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 12 มี.ค. 2551 เวลา 09:47 น. โดย OnEarth

Back to Top
ThaiWBI

Guest_bask
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 19 || โพสต์เมื่อ: 11 มี.ค. 2551 เวลา 14:10 น.

น่าสนใจครับ ทริปเหมือนกันเลยครับ แต่ของผมเป็น กค อะครับ สนใจมาแจมด้วยกันเดือน กค ไหมครับ

Back to Top

Chu
จำนวนโพสต์: 72
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 20 || โพสต์เมื่อ: 12 มี.ค. 2551 เวลา 09:07 น.

ว้าว น่าสนจังเยย คะ ขอรายละเอียดด้วยคนคะ daychawan@hotmail.com

Back to Top

Guest_นานา
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 21 || โพสต์เมื่อ: 12 มี.ค. 2551 เวลา 12:21 น.

ขอไปพร้อมกันได้ไหมคะเพราะพูดภาษาไม่ค่อยเป็นแต่สนใจมากขอจอง 4 ที่  ช่วยติดต่อมาหน่อยค่ะ086-775-8801 ธนวรรณ  ถ้าอยากประหยัดทำไมไม่ไป  สายการบิน อิมิเรสต์ถูกกว่าสายการบินไทยประมาณ 1,000  บาท     เพราะเคยไปมาแล้ว

Back to Top

Guest_jeab
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 22 || โพสต์เมื่อ: 12 มี.ค. 2551 เวลา 15:31 น.

สนใจคะ ขอโปรแกรมด้วยคะ mkjeab@yahoo.com

Back to Top

OnEarth
Rank:

ความคิดเห็นที่ 23 || โพสต์เมื่อ: 14 มี.ค. 2551 เวลา 10:54 น.

ตอบคุณ Guest_bask

เป็น กค.ไม่ได้ครับเพราะเปิดเทอมแล้ว ต้องทำงาน

ตอบคุณ Chu และ Guest_jeab

รายละเอียดตามที่ post ครับ
ท่องเที่ยวในโรมตามหนังสือยูเรลกล้า
ในปารีสใช้ตีตั๋วตะลุยปารีส + ยูเรลกล้า ครับ

Back to Top
ThaiWBI

Guest_Arare
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 24 || โพสต์เมื่อ: 23 มี.ค. 2551 เวลา 05:52 น.

คุณOnEarth ค่ะ สนใจร่วมเดินทางด้วยบางช่วงค่ะ คือตอนนี้อยู่ที่อังกฤษค่ะ สะดวกร่วมเดินทางด้วยวันที่ 24 - 26 ค่ะ คืนวันที่ 23 หรือ เช้า 24 ไปเจอที่  ฟรอเรนซ์ hostel archi rossi ได้ไหมคะ ส่งเมล์ไปหาแล้วนะค่ะ เผื่อไงไว้ติดต่อกันอีกที  

คุณGuest _bask ค่ะ สนใจร่วมเดินทางด้วยค่ะ ช่วงเดือน ก.ค. ว่างทั้งเดือนเลยค่ะ หากต้องการเพื่อนร่วมเดินทาง เมล์หาได้ที่ arare2007@gmail.com นะค่ะ คือตอนนี้อยู่ที่อังกฤษนะค่ะ  ขอบคุณค่ะ

Back to Top

Guest_bum
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 25 || โพสต์เมื่อ: 25 มี.ค. 2551 เวลา 22:39 น.

สนในคะขอรายละเอียดด้วยคนคะ bumsirima@hotmail.com

Back to Top

Guest_nubae
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 26 || โพสต์เมื่อ: 17 เม.ย. 2551 เวลา 13:38 น.

น่าสนใจค่ะ ไม่ทราบมีผู้ร่วมครบหรือยังค่ะ

Back to Top

Guest_Sornoh
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 27 || โพสต์เมื่อ: 14 พ.ค. 2551 เวลา 20:44 น.

ผมกำลังคิดจะไปยุโรปเดือนกรกฏาเหมือนกันครับ คุณGuest_bask คุณมีโปรแกรมยังบ้างล่ะครับ ผมคิดว่าจะเก็บที่หลักๆของSpain France Italy Switzerlandน่ะครับ (น่าจะสองถึงสามอาทิตย์ได้) คุยกันได้นะครับ sornoh@yahoo.com ไม่เน้นช็อปปิ้งนะครับ

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 27
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :