ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ขอคำแนะนำแบกเป้ เที่ยวยุโรป 5 ประเทศครับ

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 14
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 1,618
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

เมื่อ: 15 ก.พ. 2551 เวลา 08:25 น.

กำหนดการเดินทาง  โดยประมาณ

THU 08/05/08    BKK  -  ROME

FRI  09/05/08    ROME - AREZZO    พักกับญาติ (นั่งรถยนต์เที่ยว)

SAT 10/05. 08  AREZZO – FLORANCE- AREZZO   พักกับญาติ (นั่งรถยนต์เที่ยว)

SUN   11/05/08    AREZZO -  PISA - VENICE       นอนบนรถไฟ  12.2  ชม. ออกตอนเย็น

* ชม. คือระยะเวลาสถานีต้นทาง-ปลายทาง

MON 12/05/08    VENICE - VIENNA -VIENNA   12.2  ชม  *  HOSTEL 1  คืน

TUE   13/05/08    VIENNA – SOLZBURG  BY TRAIN     2.47 ชม *   HOSTEL  1  คืน

WED  14/05/08   SOLZBURG – MUNICH  BY TRAIN     1.41 ชม *  HOSTEL  1  คืน

THU  15/05/08    MUNICH - ZURICH   BY TRAIN    4.10 ชม *   HOSTEL  1  คืน

FRI   16/05/08    ZURICH   -  INTERLAKEN  BY TRAIN  1.57 ชม * HOSTEL 1  คืน

SAT     17/05/08    INTERLAKEN – LAUSANNE   TRAIN   2.11 ชม * HOSTEL 1 คืน

SUN    18/05/08    LAUSANNE  - PARIS    BY TRAIN      3.52 ชม *

MON   19/05/08   PARIS  -  PARIS       HOSTEL 2  คืน (18-19/05/08)

TUE     20/05/08   PARIS  - ZERMATT   BY TRAIN     6.37 ชม *  HOSTEL 1 คืน

WED    21/05/08   ZERMATT – MILAN   BY TRAIN   3.36 ชม   *   HOSTEL 1  คืน

THU    22/05/08   MILAN - FLORANCE – AREZZO    3.27 ชม  *   พักกับญาติ

FRI      23/05/08   AREZZO - ROME    BY TRIAN   1.16 ชม  *  HOSTEL 1 คืน  

SAT     24/05/08   ROME – BKK

SUN     25/05/08   BKK

อิตาลี  6 คืน ( 9,10,11,22,23,24 )
ออสเตรีย   1 คืน(13)
เยอรมัน 1 คืน ( 14)
สวิสเซอร์แลนด์ 4 คืน  ( 15,16,17,20)
ฝรั่งเศส     2 คืน  ( 18,19)

ยินดีรับเพื่อนร่วมทางไปด้วยกันได้ พักกับญาติ ที่ Arezzo อิตาลี และนอนโฮสเตล @ คืน 1,000 บาท
งบ 70,000-75000 ครับ (รวมตั๋วเครื่องบินไปกลับแบบโปรโมชั่น)

เดินทางโดยรถไฟยุโรปเป็นหลัก /อยากได้เบอร์ติดต่อของเอเยนต์ขายตั๋วในไทยนะครับ

ซื้อแบบ Point to Point ที่สถานีถูกว่า Euro Rail Pass มั้ยครับ

และจะซื้อตั๋วแบบใดครับ:ต้องการเดินทางเที่ยวเส้นทาง  Golden Pass ที่ สวิสฯ

เดินทางเที่ยวระหว่างเมืองใช้รถไฟเป็นหลักครับ เช้า บ่าย เย็น (แล้วแต่สะดวก) ที่นั่งนาน4-6 ชม.มี 3,4 ครั้งครับส่วนมากใช้เวลา  1-3 ชม.

สวิสพาส,โรมพาส,ไปเที่ยวตามโปรแกรมนี้ ต้องซื้อแบบไหนครับ ?

สถานที่เที่ยวแต่ละเมืองคงปรับเปลี่ยนตามเวลากับสถานการณ์

(จะเลือกเดินทางรถไฟ เช้า  บ่าย เย็น และรายการแน่นหรือเยอะไปไหมครับ)

ตั้งใจเที่ยวเป็นวงกลมเริ่มจากโรมอิตาลี ไปด้านบนทางซ้ายเข้าเวียนนา เยอรมัน สวิส ฝรั่งเศส กลับเข้าสวิสเมือง Zermitt (ดูแล้วน่าเที่ยว) กลับมามิลานพักกับญาติ แล้วมาค้างที่โรมก่อนกลับ (อยากได้บรรยากาศกลางวันและกลางคืนในโรมและปารีส)

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำหรือเสนอแนะ ครับ

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete
Sheraer@yahoo.co.th

kajarP
จำนวนโพสต์: 242
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 15 ก.พ. 2551 เวลา 16:06 น.

จากปารีส มีรถไฟ ไปมิลานก็มีนะครับ

ไหง จากสวิส ไปปารีส แล้วกลับสวิสอีกหนอ?

นั่งรถไฟ กันนานมากเลยครับ

.
อีเมลชวนคุยชวนเที่ยวได้ที่ kobbaka (at) gmail (dot) com
blog: http://bit.ly/drGFP6

Back to Top

Guest_dejchy
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 15 ก.พ. 2551 เวลา 16:11 น.

เสียดายมากครับมาโพ้ดช่าไป ผมหาเพื่อนเที่ยวอิตาลีตั้งนาน แต่วันนี้ออกตั๋วเครืองบินไปแล้วด้วย วันที่ 30 mar-22apr

สนใจเปลี่ยนแผนไปด้วยกันไมครับ

Back to Top

kajarP
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 15 ก.พ. 2551 เวลา 16:38 น.

มีรูป กับเรื่องนิดหน่อย

http://www.dvddiary.com/web/index.php?name=Forums&file=viewtopic&t=3438

http://www.plan4swiss.com/webboard/view.php?qNo=2584&Start=200
http://www.plan4swiss.com/webboard/before_view.php?qNo=2592&Start=400

.
อีเมลชวนคุยชวนเที่ยวได้ที่ kobbaka (at) gmail (dot) com

Back to Top

sheraer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 15 ก.พ. 2551 เวลา 16:47 น.

ขอบคุณ คุณ Guest_dejchy  ครับที่ชวน  แต่มีปัญหาเรื่องวันลาหยุดงาน และคงลาได้ช่วงพฤษภาคมนะครับ 

ที่วาง Plan จากปารีสไป Zermatt ที่สวิส เพราะรู้สึกว่าเมืองนี้ Zermatt น่าไปเยือนสักครั้งหากมีโอกาสนะครับ 

(คือวาง Plan เที่ยวเป็นวงกลมวนขวานะครับ ทำให้เมืองนี้ไม่อยู่ในเส้นทางช่วงแรกๆ  อีกอย่างคือยังใกล้กับทางมิ

ลาน    ซึ่งใช้เวลาเดินรถไฟประมาณ 3.30 ชม. ซึ่งอาจเดินทางเที่ยวเย็นมาถึงมิลานได้ไม่มืดนะครับ หากนั่งรถไฟจาก

ปารีสถึงมิลาน  คงใช้เวลานานที่อยู่บนรถไฟครับผม

Back to Top

sheraer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 15 ก.พ. 2551 เวลา 18:14 น.

ขอบคุณคุณนก  kajarP สำหรับข้อมูลในสวิสฯ ช่วยได้มากเลยครับ เรื่องสนุกด้วย

Back to Top

nath
จำนวนโพสต์: 12,558
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 15 ก.พ. 2551 เวลา 19:35 น.

เดินทางเกือบทุกวันเลย จะมีเวลาเที่ยวในแต่ละมืองที่แวะเหรอครับ เพราะบางวันแค่นั่งรถไปก็ค่อนวันไปแล้วนะครับ...

ชิวิตคือการเดินทาง    การเดินทางคือชีวิต

การเดินทางครั้งล่าสุด  JORDAN    SWITZERLAND
Back to Top
nathmph@hotmail.com Nostalgia

sheraer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 16 ก.พ. 2551 เวลา 00:04 น.

เป็นการวางทริปคร่าวๆ นะครับ  คงดูเวลาที่ใช้เดินทางในรถไฟมีเที่ยวเช้ากับเย็นนะครับ ถ้าใช้เวลาเดินทางสั้นไม่เกิน 2-3 ชม.ก้ออาจอยู่เมืองนั้นได้นานขึ้นและตามสถานการณ์แต่ละวันครับ

Back to Top

kajarP
Rank:

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 17 ก.พ. 2551 เวลา 14:44 น.

เผื่ออาจจะอยากแวะชมเมือง เวโรน่า ครับ

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=2&No=116386

116386 วันนี้มีฝนปรอยเหมือนวันนั้น วันที่ได้เจอ สาวน้อย ใต้ร่มดาว ที่เวโรน่า

.

Back to Top

sheraer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 17 ก.พ. 2551 เวลา 17:31 น.

เมืองนี้โรแมนติกดีครับ คงอาศัยญาติที่ Arezzo พาเที่ยวทางรถยนต์ครับ

Back to Top

kritteew
จำนวนโพสต์: 6
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 17 ก.พ. 2551 เวลา 20:34 น.

ผมก็กำลังวางแผนไปยุโรปกับน้องชายพอดีเลย ไม่ทราบคุณsheraerกำหนดวันเดินทางตามนี้

เลยเหรอครับ ยังไงแอดมาคุยกันได้นะครับ สนใจหาเพื่อร่วมเดินทางเหมือนกัน

iam_krittee@hotmail.com

Back to Top

sheraer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 18 ก.พ. 2551 เวลา 09:40 น.

คุณ iam_krittee ผมส่งเมล์ไปแล้วนะครับ ส่วน Mail ผม Sheraer@yahoo.co.th ครับ

Back to Top

Guest_eve
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 19 ก.พ. 2551 เวลา 10:24 น.

อยากจะบอกแค่ว่า เที่ยวตามนี้จะเหนื่อยมากๆค่ะ แล้วมันจะเหมือนชะโงกทัวร์อะค่ะ เหมือนยืนถ่ายรูปแล้วก็กลับ ไม่ค่อยได้สัมผัสบรรยากาศเท่าไหร่นะ อย่าง zermatt เนี่ยะ ไม่ทราบว่าอยากเที่ยวแบบไหน ถ้าแค่ไปถ่ายรูปกับยอด matternhorn มันก็โอเคค่ะ แต่เราว่าน่าจะลองขึ้นไปบนยอดเขาด้วย ลองไปเล่นเลื่อนหิมะดูก็สนุกนะคะ ซึ่งถ้าทำตามนี้เกรงว่าเวลาที่จัดไว้อาจจะไม่ทัน

แล้วอย่าง Rome นะคะ ถ้าจะเดินให้ทั่วแบบชะโงกๆแล้วนะ เราว่าอย่างน้อยก็ต้อง 3 วันอะค่ะ เพราะที่เที่ยวมันเยอะมากๆแล้วส่วนใหญ่มันต้องใช้การเดิน ประกอบกับคนจะเยอะ ทำให้เดินทางเร็วไม่ค่อยได้ แล้วอย่างถ้าอยากขึ้นวาติกัน อันนี้ก็ต่อคิวนานมากแล้ว  แล้วเดิน 3 วันติด เช้าจรดเย็น ก็ปวดขามากๆแล้วค่ะ

Paris เนี่ยะ ต้องถามว่าอยากไปทำอะไรบ้าง ถ้าจะเข้าชมลูฟ ก็กินเวลาไปอย่างน้อยสุดๆก็ 2-3 ชม.แล้วค่ะ อันนี้แบบแค่เดินดู hilight แล้วออกเลยแล้วนะคะ แล้วถ้าไปถึง Paris ก็น่าจะลองแวะไปแวร์ซายนะ ซึ่งถ้าไปแวร์ซายด้วย ก็เสียเวลาอีก 1 วันเต็มๆ

ไป Munich แล้วก็น่าแวะไปดูปราสาท Neuschwanstein เหมือนกันนะคะ ถ้าจะไปก็บวกอีก 1 วัน รอบๆมิวนิคก็มีที่น่าสนใจให้เที่ยวอีกหลายจุดเหมือนกันด้วยค่ะ

เวนิสเนี่ยะ มันต้องเดินทางด้วยเท้า ไม่ก็เรือเท่านั้น เพราะงั้นจะไม่เร็วมากนะคะ แต่ว่าถ้ากะเก็บแค่จุดเด่นมัน วันเดียวก็อาจจะทันอยู่ แต่ถ้าอยากชื่นชมจริงๆ วันเดียวไม่พอค่ะ

สวิสเราว่าแต่ละเมืองไม่ค่อยมีอะไร เมืองเล็กมากๆด้วย อย่าง Interlaken เนี่ยะ ถ้าไม่ขึ้นยอด jungfrau เราว่าตัวเมืองมันก็ไม่มีอะไรเลยค่ะซึ่งถ้าจะขึ้นตามแผนคุณก็อาจจะไม่ทัน เพราะมันแล้วแต่อากาศด้วย ถ้าอากาศไม่ดีก็ขึ้นไม่ได้ค่ะ  Luzern ที่คนไทยฮิตกันสุดๆ ก็เล็กนิดเดียว เดินแป๊ปเดียวก็ทั่วแล้ว สำหรับสวิสเราคิดว่า ถ้าอยากดูบ้านเมืองก็น่าจะไป Bern เพราะสวยสุดละเท่าที่เห็น แต่ถ้าไม่งั้นน่าจะเที่ยวแบบธรรมชาติไปเลย จะประทับใจกว่า คือขึ้นไปบนยอดเขาหิมะเลยอะค่ะ จะสวยกว่าเยอะเลย ไปเล่นสกีไปเลยก็ได้ค่ะ

ส่วนตัวคิดว่าเที่ยวทีละประเทศจะดีกว่านะคะ ไม่น่าย้อนกลับไปกลับ ใจอยากแนะนำให้ลดจำนวนประเทศแล้วเพิ่มเวลาแต่ละจุดมากกว่านะคะนี่

Back to Top

sheraer
Rank:

ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 19 ก.พ. 2551 เวลา 16:53 น.

ขอบคุณคุณ Guest_eve    อาจจำเป็นต้องเพิ่มวันลาไปอีกนะครับ  แต่ที่กลัวคือร่างกายไม่คุ้นสภาพอากาศนะครับเที่ยวมาก คงต้องดูสภาพร่างกายด้วยครับ  ขอวางแผนก่อนดีกว่า  ขอบคุณอีกครั้งครับ

Back to Top

Guest_Linny loo
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 16 เม.ย. 2551 เวลา 00:16 น.

ขอถามคุณ guest eve ค่ะว่า ไปสวิสช่วง สิงหา มีอะไรให้เที่ยวไหมค่ะช่วยแนะนำที

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 14
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :