ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ใครอยู่ตุรกี/อิสตันบูลหรือคนเคยผ่านมาอยากรู้ความปลอดภัยครับ

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 4
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
แขกรับเชิญ
เมื่อ: 25 ก.ค. 2548 เวลา 22:37 น.

พอดีกะจะไปแบกเป้เที่ยวเดือนต.ค. แต่เห็นมีข่าวระเบิดที่ภัตตาคารที่อิสตันบูล และไม่นับระเบิดที่เมืองรีสอร์ทอีกเลยอยากรู้ว่ามีความปลอดภัยไหมครับที่จะไปเที่ยวครับ หรือมีอะไรแนะนำได้ครับ

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

T_T_T
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 26 ก.ค. 2548 เวลา 12:40 น.

ผมไปมาแล้วแค่สี่วันนะครับ
พอดีไปช่วงเดือนพฤศจิกายน 2004 หนาว มากๆๆ ขอบอก
พอดีไปเรื่องเกี่ยวกับการเรียนนะครับ ไม่ได้ คิดไปเที่ยวนะครับ ก็เลยได้ไปเที่ยวแค่ บ้างที่
อาศัย นั่งรถเมล์ในอิสตันบูลไปเอา พอดีไปแค่ในอิสตันบูลนะครับ ก็อาศัยเดินๆๆ ดูเอาบ้างรอบๆๆเมือง ได้ไปแค่ บูลมอส กับ เซนโซเฟีย ครับ
พอดีผมพักที่ Taksim square ค่าพักแพงเหมือนกัน คืนละสองพัน
พยายามหาที่ถูกว่านั้นแต่พอดีมันเต็มนะครับ
หาข้อมูลเรื่องการเดินทางยากมากครับ ไม่ค่อยมีข้อมูลเรื่องการท่องเที่ยวหรือเดินทางมากเหมือนกับญี่ปุ่น
ก่อนไปผมก็เมล์ไปติดต่อทางราชการไทยที่อิสตันบูลไว้ก่อนแล้วครับ
ท่านก็ให้ความช่วยเหลือดีมากครับ ให้เบอร์โทรส่วนตัวท่านมาด้วย
ผมก็ไม่ได้โทรหรอกครับ ตอนแรก เพราะไม่ได้มีปัญหาอะไร
พอดีผมพึ่งจะเคยเดินทางไปนอกกับเค้าครั้งแรก(จำเป็นต้องไป)
ตอนแรกคิดว่ากลางคืนจะออกมาเดินเที่ยว หนาวมากครับ
มันหนาวไปสุดขั้วเลยครับ เลยนอนดีก่า
ขากลับเดินเล่นอยู่หน้ากงศุลไทย ดีใจเจอกงศุลไทย
เลยโดนตำรวจนอกเครื่องแบบ เรียกไปดู พาสปอร์ด
แล้วก็เอกสารในกระเป๋า ผมก็อารามตกใจ เลยเอาให้ดูทีละอย่างๆๆ
แล้วเค้าก็ปล่อยมา แล้วก็ขับรถไป
มารู้ตัวอีกทีตอนกำลังจะจ่ายค่ารถแท็กซี่ ไม่มีเงิน
โดนตำรวจนอกเครื่องแบบปล้นเงินไป 200 US
ครับ แสบมากสุดๆๆ
เลยโทรไปหาท่านที่ให้เบอร์มานะครับ
ผมก็เรียนท่านให้ทราบ ท่านก้บอกว่ามีบ่อย
ห่อยๆๆๆๆๆๆ
แต่น่าไปเที่ยวครับ
สถานที่สวย ผู้คนน่ารัก ยกเว้นพวกที่จ้องจะหากินกับนักท่องเที่ยวนะ
อย่างตอนไปบูลมอส ก็มีพวกมาขายการ์ด บอกใบละสองล้าน
บอกไม่เอากลายเป็น 12 ใบ ขายสองล้าน
พอบอกเอาแต่ไม่มีแบงค์ย่อย กระชากเงิน ยี่สิบล้านไปแล้วบอกสองล้าน
บอกเราดูผิดจะไม่ทอน พอดีผมไปคนเดียว แต่พอผมทำท่าไม่ยอม ถึงได้คืนมา แสบมาก ก้มีทัวร์มาลงบ้าง
มีประเภทแต่งตัวขายน้ำบอกถ่ายรูปฟรีบ้างแต่ถ่ายเสร็จเก็บเงิน สองล้าน โอก็อด แต่ผมไม่จ่ายๆๆๆ 555
แต่ผู้คนทั่วไปอาธยาศัยดี
เวลาขึ้นรถเมล์ก็จ่ายบนรถเอา ก็มีคนใจดีบางคนมาบอกเราว่าค่ารถเท่าไร อย่างนี้
มีคนมาบอกทางว่าเราเดินผิด บ้าง เด็กๆๆก็ดีตามประสา
นับว่าผมเจอทั้งดีและไม่ดี
ถ้าเจรจาอังกฤษษได้บ้างก้ไม่น่ามีปัญหาอะไร เพราะผมก้ใช้ชี้ๆๆเอา
มีคนมาทักนึกว่าเป้นคนญี่ปุ่นบ่อยๆๆ

ตอนผมไปก้ให้ตำรวจถ่ายรูปให้บ้างครับ
ตำรวจที่นี้ ถือปืนแบบทหารครับ
น่ากลัวเหมือนกัน
พอดีผมจำเป็นต้องไปนะครับ เลยระวังตัวตลอด
ค่าครองชีพไม่แพงมากพอๆๆกับเมืองไทยนะครับผมว่า
ตอนผมไปนั่น ค่าเงินยังใช้หน่วยล้านลีล่าอยู่ ตอนนี้น่าจะเปลี่ยนแล้วนะครับ
ยังคงอยากไปอีกสักรอบ

Back to Top

T_T_T
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 26 ก.ค. 2548 เวลา 12:44 น.

ผู้หญิงก็น่ารักครับ สวยๆๆกันทุกคน ตามประสาแขกขาว

Back to Top

T_T_T
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 26 ก.ค. 2548 เวลา 12:46 น.

-

Back to Top

AP
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 26 ก.ค. 2548 เวลา 21:40 น.

เคยไปมาเมื่อปีที่แล้วค่ะ ช่วงเดือน พ.ค.กำลังอยู่ในช่วงฤดูใบไม้ผลิ ก้อมีฝนตกบ้าง อากาศก้อยังเย็นอยู่เลย แต่ชอบบรรยากาศมากเพราะเต็มไปด้วยโบราณสถานที่สวยๆ อย่าลืมไปดู เซนโซเพีย บลูมอส อ่างเก็บนำโรมันที่คุณจะเห็นเสาเมดูซ่ากลับหัว แล้วจัสแกนมานำเสนอคราวหน้านะคะ

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 4
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :