ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ใช้เวลา 2 อาทิตย์เพื่อขอวีซ่าออสเตรีย - เชคจะทันไหมค่ะ

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 11
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
Im not DB Cooper
แขกรับเชิญ
เมื่อ: 24 ก.ย. 2549 เวลา 11:46 น.

คือว่ามีโปรแกรมที่จะไปเที่ยวออสเตียกับเชคอย่างกะทันหันโดยจะออกเดินทางวันที่ 20 ตุลาคมนี้ค่ะ จะไปกัน 6 คน โดยส่วนตัวของDB กับครอบครัวนั้นไม่มีปัญหาเอกสารทุกอย่างครบหมดแล้ว แต่น้อง (ลูกพี่ลูกน้อง)ของDBอีกสองคนเอกสารยังไม่พร้อมเพราะเขาต้องไปทำpassportกันก่อน คือเอกสารทุกอย่างของเขาจะพร้อมทั้งหมดก็ต้องเป็นวันที่ 9 ต.ค. นี้ค่ะ เราทั้ง 6 คนเลยตัดสินใจจะไปทำวีซ่ากันในวันที่ 9ต.ค.นี้ อยากทราบจริงๆ ค่ะว่าภายในสองอาทิตย์จะขอเวลาทั้งสองประเทศทันไหมค่ะ ตอนนี้กลุ้มใจมากจริงๆ ค่ะ

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

iQ
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 24 ก.ย. 2549 เวลา 12:15 น.

เท่าที่อ่านข้อมูล เดาว่าไปแค่ 2 ประเทศจริงๆ เพราะฉะนั้น

คงต้องทำวีซ่าของประเทศเชค นะค่ะ......สถานฑูตเขาเปิดรับเอกสารเฉพาะ จันทร์ พุธ และศุกร์ เท่านั้น ...และใช้เวลาทำ 7 วันค่ะ เช่นทำพุธ อีกพุธนึงค่อยมารับค่ะ

ส่วนออสเตรีย กำลังจะไปทำเหมือนกันค่ะ....อ่านจากข้อมูลเพื่อนๆในนี้แล้ว ทราบว่า ถ้าเอกสารครบถ้วนแล้ว ใช้เวลาประมาณ 3 วันค่ะ

ลองคำนวณจำนวนวันดูนะค่ะว่าเพียงพอหรือปล่าว...โชคดีค่ะ

Back to Top

I'm not DB Cooper
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 24 ก.ย. 2549 เวลา 14:03 น.

มีคนบอกว่าถ้าจะเข้าประเทศไหนก่อนก็ให้ไปขอที่สถานทูตนั้นก่อน จำเป็นหรือเปล่าค่ะ คือว่าDB จะนั่งเครื่องไปลงและเที่ยวที่เวียนนาก่อนแล้วค่อยไปปราก อย่างนี้จำเป็นต้องทำวีซ่าออสเตรียก่อนหรือเปล่าค่ะ ถ้าไม่จำเป็นจะได้ไปขอวีซ่าของเชคก่อนเลยเพราะดูแล้วจะใช้เวลานานกว่าของออสเตรีย ใครที่ทราบข้อมูลกรุณาช่วยบอกด้วยค่ะ แล้วก็ขอบคุณความเห็นจากคุณ IQ มากนะค่ะ

Back to Top

Guest_Rin ka
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 25 ก.ย. 2549 เวลา 10:18 น.

ต้องดูว่าคุณ DB ใช้เวลาเที่ยวประเทศไหนมากกว่ากัน ก้อควรวีซ่าประเทศนั้นก่อนค่ะ แต่ถ้าระยะเวลาเที่ยวเท่ากัน ขอวีซ่าประเทศไหนก่อนก้อได้ค่ะ เที่ยวให้สนุกนะคะ

Back to Top

give759
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 1,091
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 25 ก.ย. 2549 เวลา 12:53 น.

ทุกอย่างต้องผ่านไปด้วยดีคะ

เที่ยวบนโลกใบกว้าง..ย่างไปด้วยสองขา..คือปราถนาสูงสุดของชีวิต

Back to Top
kipling2you@hotmail.com kipling2you@hotmail.com www.kipling2you.com

แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 25 ก.ย. 2549 เวลา 19:16 น.

ขอบคุณมากค่ะทุกๆคนเลย ค่อยสบายใจขึ้นหน่อยบางที DB อาจยื่นขอได้ในวันที่ 5 นี้แล้วก็ได้ค่ะ วันนี้โทรไปที่สถานทูตเชคมาเพื่อสอบถามหลักฐานเอกสารต่างๆ พี่เจ้าหน้าที่แกก็แบบว่าน่ารักม๊ากมาก...(ประชด) ก่อนพูดจบแกลาได้ประทับใจDB เหลือเกินค่ะ กระแทกหูวางสายไปซะอย่างนั้น นี่ DB โชคร้ายเจอคนเดียวหรือเปล่าค่ะ?

Back to Top

OAD
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 25 ก.ย. 2549 เวลา 22:09 น.

ตอนนี้ถ้ามี เชงเก้น ก็เข้าเชคได้เลยนี่ครับ อยู่ได้ 5 วัน

From September 1st, all persons who have valid Schengen Visa or valid visa of any of the new members of EU may enter the Czech Republic for the reason of transfer up to 5 days without the valid Czech visa

ดูรายละเอียดได้ที่นี่ครับ
http://www.mzv.cz/wwwo/default.asp?NoObl=1&ParentIDO=16735&ido=16735&amb=13&idj=2

รู้สึกว่าจะมีคนมาโพสไว้แล้วนะครับ

Back to Top

กะ-หนก
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกเงินสกาว ]
จำนวนโพสต์: 324
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 26 ก.ย. 2549 เวลา 13:02 น.

ถ้าจะไปทั้ง เช็ก และ ออสเตรีย ควรไปทำวีซ่าที่เช็กมาก่อน นะครับ
เพราะถ้าไปยื่นที่สถานฑูตออสเตรียเลย เค้าจะบอกให้ไปทำวีซ่าเช็กมาก่อน ...เคยมีคนแนะนำไว้ครับ
ตอนผมทำเค้าก็ถามเหมือนกัน ว่าได้วีซ่าเช็กมาแล้วหรือยัง? ...โชคดีที่ผมไปทำมาแล้ว

แต่ถ้าจะเข้าเช็กไม่เกิน 5 วัน ก็ขอเฉพาะวีซ่าเช็งเก็น ที่ออสเตรียอย่างเดียวก็ได้ครับ

ขอให้โชคดีนะครับ

Back to Top

nnn
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 27 ก.ย. 2549 เวลา 14:15 น.

ได้สอบถาม Czech embassy เกี่ยวกับการอยู่ได้ไม่เกิน 5 วันในเชค หากมีเช็งเก้นวีซ่าแล้ว ก็เป็นตามนั้น แต่ทั้งนี้ด่านที่เข้าเชคและออกจากเชคต้องเป็นคนละด่านกัน (สถานฑูตฮังการีก็ confirm แบบนี้) เพราะเป็น transit purpose เช่นถ้าเดินทางจากออสเตรียไปยังเชค และอยู่ไม่เกิน 5 วัน แล้วออกจากเชคไปฮังการีต่อ ถือว่าไม่ต้องขอวีซ่าเชคแต่วีซ่าเช็งเก้นต้องครอบคลุมระยะเวลาที่อยู่ในเชคด้วย แต่ถ้าออกจาออสเตรียไปเชคและกลับเข้าออสเตรียจะไม่ถือว่าเป็น transit purpose

Back to Top

iQ
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 27 ก.ย. 2549 เวลา 20:54 น.

มายืนยันว่า case ของคุณ Im not DB Cooper ต้องทำ Visa Czech นะค่ะ

เพราะไปแค่ 2 ประเทศ ออสเตรีย-เชค-ออสเตรีย

อย่างนี้ไม่ถือว่าเปน transit ที่เชคน่ะค่ะ.............

ปล. วีซ่าเชคขอไม่ยากนะค่ะ แต่ใช้เวลา 7 วัน
แต่ ที่ออสเตรียเนี่ยเจ้าหน้าที่เขี้ยวนะค่ะ....เอกสารต้องสมบูรณ์มากๆ ตอนไปขออย่าลืมเอาสมุดธนาคาร เอกสารประกันสุขภาพ และเอกสารยืนยันการทำงาน ตัวจริง ไปด้วยน่ะค่ะ ไม่งั้นโดนเด้งต้องกลับไปยื่นอีกรอบแน่ๆ (เสียเวลาค่ะ)

อีกอย่าง ลางานอย่างน้อยครึ่งวันไปเลยนะค่ะ เพราะยื่นเอกสารที่สถานฑูตออสเตรียใช้เวลาเข้าแถวเกือบครึ่งวัน!!!!!

Back to Top

พี่จอย
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 3 ต.ค. 2549 เวลา 11:47 น.

ขอเพิ่มเติมนิดนึงนะคะว่าต้องประกันสุขภาพกับบริษัทฯ ที่สถานฑูตเชคกำหนดเท่านั้น  ถ้าไปทำที่อื่นเขาไม่ยอม

Back to Top

แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 4 ต.ค. 2549 เวลา 19:03 น.

วันนี้ DB. ไปยื่นวีซ่ามาแล้วค่ะ อยากจะบอกว่าโหด มัน ฮา มากๆ คือ DB อ่านจากความคิดเห็นที่ส่งเข้ามาว่าให้ไปยื่นที่เชคก่อน DB ก็รีบไปอย่างที่บอก พอไปถึงเอกสารของ DB (ซึ่งคิดว่าถูกต้องแล้ว) ไม่มีใบจองห้องพัก(แบบที่เขาต้องการ) เอกสารที่DB ให้เจ้าหน้าที่เป็นใบยืนยันทีได้รับมาทาง email ปรากฎว่าใช้ไม่ได้ เขาต้องการเอกสารที่fax มาจากที่เชค แล้วประทับตราของโรงแรมด้วยค่ะ พอเห็นเจ้าหน้าที่เก็บเอกสารส่งคืนเนี่ย DB แทบอยากจะเป็นลมต่อหน้าเลยค่ะ ตอนนั้นเครียดก็เครียด แทบยังโดนแม่ด่าอีก มึนไปเลยค่ะ เพราะDB เป็นคนรับผิดชอบเรื่องตรงนี้พลอยทำให้พี่ๆน้องๆเดือดร้อนไปด้วย อย่างที่ทุกท่านว่านะค่ะว่าต้องยื่นเชคก่อนแล้วค่อยยื่นออสเตรียแถมเป็นที่กล่าวขวัญกันว่าสถานทูตออสเตรียเคี่ยวกว่าเชคเยอะ  ก็เลยเตรียมจะกลับบ้านแบบคนสิ้นหวัง(ที่จะไปเหยียบยุโรปสักครั้ง) แต่เมื่อหมดหนทางแสงสว่างช่องน้อยๆ ก็ลอดส่องมาให้ DB ลองโทรไปสอบถามสถานทูตออสเตรียว่าจะขอยื่นเอกสารได้ไหม แล้วใบจองห้องพักที่ print มาจากemail ใช้ได้ไหม คุณพี่ที่รับสายบอกว่าใช้ได้และให้มายื่นได้เลย DB จึงเปลี่ยนเส้นทางด่วนจี๋มุ่งสู่ถนนสาทรทันที แถมสถานทูตออสเตรียก็ยังมีคนมาของวีซ่าน้อยอีกด้วย รออยู่ชั่วโมงกว่าๆ วีซ่าของทั้ง 6 คนก็ผ่าน รอมารับได้ในวันจันทร์นี้แล้วค่ะ

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 11
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :