ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

Hong Kong & Macau ตอนที่ 1 ....++ ลายแทงของอร่อย...ที่ฮ่องกง ++

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 60
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 2 หน้า
9 7 [ 1 ] 2 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 12,558
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

เมื่อ: 5 มี.ค. 2549 เวลา 21:29 น.

เพิ่งกลับมาจาก Hong Kong & Macau โดย AA 0 บาทครับ ต้องขอขอบคุณข้อมูลการท่องเที่ยวจาก พี่ ๆ เพื่อน ๆ หลายท่านในบอร์ดนะครับ ได้นำไปใช้ให้เกิดประโยชน์กับการเดินทางมากแม้ว่าจะเคยไปมาแล้วเมื่อ 2 ปีก่อนก็ตาม

ขอเริ่มกระทู้แรกด้วยเรื่องของกินก่อนก็แล้วกันนะครับ ....ยั่วน้ำลายกันก่อนเลย..อิ อิ กระทู้แรกก็อาจหาญแนะนำของอร่อยซะแล้ว ...อร่อยจริงหรือเปล่าต้องหาโอกาสไปลองเองนะครับ โดยส่วนตัวผมว่าอร่อยเชียวละครับ

เราเดินทางวันแรกด้วย AA ครับ วันสุดท้ายของเดือนแห่งความรัก แต่วันนี้ฟ้าฝนช่างไม่รักเราเลยครับ ท้องฟ้าที่ Macau ครึ้มด้วยเมฆฝน ทำให้การเดินทางวันนี้ช้ากว่ากำหนดไปมาก (รายละเอียดจะเล่าในตอนต่อไปนะครับ)

หลังเข้าที่พักเราทานอาหารเย็นเป็นข้าวหน้าเป็นร้านใกล้ ๆ ที่พัก อร่อยครับ แต่ด้วยความหิวเลยลลืมเก็บภาพมาฝาก คืนนี้ฝนตกทั้งคืน ก่อนเข้านอนเราแวมาทานของร้อน ๆ กันที่ร้านขนมหวานใกล้ที่พัก ไม่ไกลจากประตูอาคาร sincere ด้านถนน Sai Yeung Choi ครับ

ในภาพบัวลอยน้ำขิงครับ อร่อยครับแต่รสชาดน้ำขิงอ่อนไปหน่อย ส่วนถ้วยสีดำเป็นซุปงาดำ หอม อร่อยครับ และถ้วยสุดท้ายเป็นซุ)ถั่วรสชาดคล้ายนมถั่วเหลืองข้น ๆ ครับ ....ทำให้คลายหนาวจากลมฝนได้ดีเชียวครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 6 มี.ค. 2549 เวลา 16:25 น. โดย nath

ชิวิตคือการเดินทาง    การเดินทางคือชีวิต

การเดินทางครั้งล่าสุด  JORDAN    SWITZERLAND
Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete
nathmph@hotmail.com Nostalgia

SpacePig
จำนวนโพสต์: 3,083
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2549 เวลา 21:38 น.

หิวข้าวครับ คุณ nath

Back to Top
tony_3917

nath
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2549 เวลา 21:47 น.

เช้าวันใหม่ สดใสกว่าเมื่อวาน วันนี้เราไปทานโจ๊กเจ้าอร่อยกันที่หน้าโรงแรม Majestic บนถนน Saigon St. โดยลงที่สถานี Jordan ออกทาง Exit B1

ภาพหน้าร้านและเมนูที่เป็นภาษาไทยด้วยครับ

ชิวิตคือการเดินทาง    การเดินทางคือชีวิต

การเดินทางครั้งล่าสุด  JORDAN    SWITZERLAND
Back to Top

Patches
จำนวนโพสต์: 2,951
Rank:

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2549 เวลา 21:50 น.

สวัสดีค่ะ คุณ nath สบายดีมั้ยคะ พึ่งไปฮ่องกง มาเหรอคะ สนุกมั้ยคะ ไม่ได้เจอกันตั้งนาน พอเห็นกระทู้รีบคลิ๊กเลย หิวจังอ่ะ อุอุ

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2549 เวลา 21:51 น.

สวัสดีครับ คุณ SpacePig ทานตอนดึกระวังน้ำหนักจะเกินครับ

โจ๊กหมูสับไข่เยี่ยวม้าครับ

Back to Top

SpacePig
จำนวนโพสต์: 3,083
Rank:

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2549 เวลา 21:59 น.

ไม่เป็นปัญหาครับ จบมาสิบกว่าปี ขึ้นมาสามกิโลกรัม

Back to Top
tony_3917

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2549 เวลา 22:09 น.

สวัสดีครับคุณ Patches ผมบายดีครับ...แอบโดดงานไป HK มา 5 วันครับ ดีใจที่ยังระลึกถึงนะครับ อย่าลืมตามชมของอร่อยต่อนะครับ

โอ..ผมแพ้ครับ คุณ SpacePig จบมาหย่อน 10 ปี แต่น้ำหนักเพิ่มไป 6 โลแล้วละครับ

มาทานกันต่อดีกว่านะครับ มีโจ๊กแล้วที่ขาดไม่ได้ก็ต้องนี่ครับ ...ปลาท่องโก๋ตัวย๊าว ยาว

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 5 มี.ค. 2549 เวลา 22:12 น. โดย nath

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2549 เวลา 22:15 น.

พร้อมแล้วครับ ครบชุด ...โจ๊ก ปาท่องโก๋ และน้ำชา

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2549 เวลา 22:28 น.

มื้อบ่ายวันนี้เราตั้งใจไปทานติ่มซำกันครับ ....ไปถึงที่ร้านแล้วคนเยอะมาก ๆ เลยเปลี่ยนในกลับมาที่ร้านบะหมี่ร้านี้ที่อยู่ไม่ไกลกันนัก ตอนแรกเดินผ่านเลยไปก็ว่าจะแวะแล้วละครับ เพราะคนต่อแถวยาวมากยังกะร้านฟูจิที่บ้านเรา

ภาพหน้าร้านครับ ชื่อร้าน Tsim Chai Kee ครับ ร้านนี้ตั้งอยู่บนถนน Wellington St ย่าน Central ครับ โดยออกที่ MTR Central Exit D 2 Pedder St. แล้วข้ามถนน Queen Rd. ไปทาง Central-mid level พอถึงแล้วให้เลียวซ้ายเดินตามถนน Cochrane St. ที่อยู่ใต้Central-mid level จนถึงแยกที่ตัดกับถนน Wellington St ร้านอยู่ใกล้สี่แยกนี้ทางซ้ายมือเห็นชื่อตามป้ายครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 15 มี.ค. 2549 เวลา 15:32 น. โดย nath

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2549 เวลา 22:32 น.

แม้แถวจะยาวถ้าเราไม่เลือกที่นั่งว่าจะต้องนั่งรวมกลุ่มกันจะได้คิวเร็วครับเพราะเป็น ร้านขายบะหมี่ คนที่นี่ทานกันเร็วด้วยครับ

บะหมี่เส้นเล็กปลาครับ เป็นเนื้อปลาสับ สด อร่อยครับ เติมพริกเผาลงไปด้วย....อร่อย น้ำลายหกเลยครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 5 มี.ค. 2549 เวลา 22:38 น. โดย nath

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2549 เวลา 22:35 น.

ต้องสั่งชามที่สองครับ เกี๊ยวน้ำ กุ้งตัวโต ๆ สองตัวในห่อบาง ๆ

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2549 เวลา 22:48 น.

อิ่มของคาวแล้วมาต่อของหวานกันเลยนะครับ ร้านนี้ไม่ไกลจากร้านบะหมี่ครับ ตั้งต้นจกสี่แยกเดิมเดินตามถนนใต้ Central-mid level ไปที่ถนน Lyndhurst Terrace ถึงทางแยกแล้วเลี้ยวขวานะครับ เดินไปไม่ไกลร้านอยู่ทางขวามือครับ ....ของหวานที่ว่าก็คือ ทาร์ดไข่ ขนมขึ้นชื่อของ HK ครับ ชื่อร้าน Tai Cheong Bakery เป็นร้านดั้งเดิมครับ

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2549 เวลา 22:57 น.

ครั้งแรกความพยายามของเราไม่สำเร็จ เช้าวันใหม่เราไปลองกันอีกครั้งครับ ที่ร้านติ่มซำเจ้าอร่อย ( การท่องเที่ยว HK แนะนำไว้ในคู่มือ Dicovery HK) ต้องลองให้ได้ว่าอร่อยจริงหรือเปล่า ....แล้วความพยายามของเราก็สำเร็จครับ ( Trip นี้ทุกคนตั้งใจลดน้ำหนักกันล่วงหน้าครับ เพราะตั้งใจว่าจะเป็น Trip กินของอร่อย)

ทางไปร้าน Lin Heung Tee House  เป็นทางเดียวกับที่ไปร้าน Tsim Chai Kee ครับ แต่พอถึงสี่แยกให้เลี้ยวไปทางขวามือเดินไปพอสมควรครับ ร้านจะอยู่มุมตึกพอดี ร้านเลขที่ 160-164 Wellington St ครับ ในภาพเป็นหน้าร้านและบันไดทางขึ้นไปชั้นสองครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 5 มี.ค. 2549 เวลา 23:01 น. โดย nath

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2549 เวลา 23:07 น.

บรรยากาศในร้านครับ ส่วนใหญ่เป็นคนจีนวัยกลางคนขึ้นไปมาพบปะ พูดคุยกันยามสาย ๆ เพราะจากการสังเกตส่วนใหญ่จะทักทายกัน สั่งชามาดื่ม คุยกัน อ่านหนังสือพิมพ์ ไม่ค่อยสั่งอาหารมาทานหลายอย่าง  เป็นการทานแบบเบา ๆ ครับ รู้สึกว่ากลุ่มเราเป็นกระเหรี่ยงไทยที่กล้าหาญชาญชัยมากทั้งที่ไม่มีใครพูดจีนได้เลย สั่งไม่เป็น เรียกชื่อไม่ถูกก็ชี้เอาเลยครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 5 มี.ค. 2549 เวลา 23:19 น. โดย nath

Back to Top

ZigmAnia
จำนวนโพสต์: 3,615
Rank:

ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2549 เวลา 23:07 น.

ตั้งชื่อกระทู้ได้เร้าใจมากเลยครับ

เชิญชมรูปถ่ายจากทริปต่าง ๆ ได้ที่นี่ครับ

การขับรถ ทำให้ประสิทธิภาพในการดื่มสุราลดลง

Back to Top
12328606 keng_zigmania@yahoo.com

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2549 เวลา 23:12 น.

จริง ๆ อย่างแรกที่สั่งคือ ก๋วยเตี๋ยวหลอดครับ เส้นนุ่มมาก อร่อยอย่างที่แนะนำไว้ครับ หมดไปอย่างรวดเร็วไม่ทันได้เก็บภาพเลยครับ (เป็นอย่างนี้ทุกทีเลยเรา...) ส่วนในภาพเป็นอะเก๋ากุ้งแสนอร่อยแป้งนุ่ม ๆ ห่อกุ้งตัวโต ๆ ไว้ข้างใน ...อร่อยอย่าบอกใครเลยครับ ต้องสั่งเข่งที่สองในทันที

ไว้มาต่อพรุ่งนี้นะครับ

Back to Top

jitty12
[ สมาชิกรุ่นก่อตั้งเว็บ ]
จำนวนโพสต์: 877
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 00:10 น.

สวัสดีค่ะ คุณ nath อยู่ที่นี่ได้ทานแต่โจ๊กคนอร์ซอง ๆ ค่ะ เห็นโจ๊กแล้วหิวเลยค่ะ นี่ก็เที่ยงครึ่งแล้วอ่ะ พอดูลงมาเรื่อย ๆ เห็นฮะเก๋าแล้วยิ่งอยากทานติ่มซ่ำมาก ๆ เลยค่ะ ที่เมืองนี้มีแต่ร้านจีน Buffet ค่ะ ไม่มีติ่มซ่าำให้ทานอะ ฮู้...น้ำลายไหลลลลลล

ขอบคุณเพื่อน ๆ ที่นำมาแบ่งปันค่ะ

Back to Top

innovation
จำนวนโพสต์: 3,191
Rank:

ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 04:21 น.

คุณ nath ครับ คราวหน้าคราวหลัง ผมขอไปด้วยคนได้ไหมครับ จำไม่ได้ว่าต้องขอวีซ่าเข้าฮ่องกงหรือเปล่าสำหรับคนที่ไปจากอเมริกานี่หนะ? เคยแวะที่ฮ่องกงแต่ไม่ถึงฮ่องกงเลยครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 6 มี.ค. 2549 เวลา 04:24 น. โดย innovation

Back to Top
sanvanah@cox.net

ชาลีคนหลังกล้อง
[ นักสะพายเป้ท่องโลก ]
จำนวนโพสต์: 2,179
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 07:19 น.

Truth prevails

ชีวิตนี้สั้นนัก ใช้ให้คุ้มค่า สละสิ่งดีๆใว้ให้คนระลึกถึง

Back to Top
chirdchais@gmail.com

*pingpong*
จำนวนโพสต์: 187
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 19 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 07:37 น.

เห็นแว้ววว หิวมากคับ อยากกินอยากกิน อยากกินด้วย

**Anyone can have real friend but only you know  what is real**

Back to Top

kosamer
[ นักโพสประจำบอร์ดสะพายเป้ ]
จำนวนโพสต์: 18,209
Rank:
เย้..จบแล้วการเดินทางอันยาวไกล

ความคิดเห็นที่ 20 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 07:48 น.

ยังเหลือเมนูอีกเยอะใช่มั้ยค่ะคุณ nath .... .... Please eeeeeeeeeeeeeeeeeee na ka

.. .. .. Joyful Life & Peaceful Death .. .. ..   เรื่องเล่าจากการเดินทาง

บ้านสวนราชาวดี  อ.เมือง  จ.ศรีสะเกษ
Back to Top
kosamer@yahoo.com

sugarcane
จำนวนโพสต์: 4,703
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

ความคิดเห็นที่ 21 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 09:13 น.

ตามมารับประทานด้วยคนค่ะ

มาช้าไปหน่อย หมดหรืยังคะ

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 22 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 11:26 น.

ขอบคุณครับ คุณ ZigmAnia , พี่ชาลี , คุณ*pingpong*

คุณ jitty12 ครับ สงสัยต้องรีบปฏิบัติภาระกิจที่โน่นให้เสร็จเร็ว ๆ แล้วละครับ จะได้มาทานที่บ้านเรา....

คุณ innovation ยินดีครับ ...ที่ HK เป็น visa on arrival อยู่ได้ 30 วันครับ

พี่เม๋อครับ...ยังครับ ยังไม่หมดครับ....เดี๋ยวมีของอร่อยต่อนะครับ ร้านนี้ recommend สุด ๆ ครับ ราคาไม่แพงด้วยครับ

พี่ sugarcane ครับ ยังไม่หมดครับ...ตามชิมต่อเลยนะครับ

เมนูต่อไปขนมจีบกุ้งครับ....

Back to Top

nujoom
จำนวนโพสต์: 1,159
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 23 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 11:30 น.

โอ๋ย..ย..ย หิว
ดันมาดูกระทู้ตอนใกล้เที่ยงซะนี่

น่าอิจฉาคุณ spacepig จังเลยเนอะ
จบมา 10 กว่าปี น้ำหนักขึ้น 3 โล
น้ำหนักหนูขึ้นมา 3 โลเหมือนกัน ...แต่เพิ่งจบมาแค่ 3 ปี
ตกปีละ 1 กิโล

อ้วนชะมัด

Back to Top
pretty_joom@hotmail.com

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 24 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 11:40 น.

สวัสดีครับคุณ nujoom....ตอนเที่ยงจะได้ทานเยอะๆ ครับ

เมนูต่อไป...ตีนไก่ ครับ เมนูนี้ไม่ได้ทานเองนะครับ เชลล์ประจำกลุ่มเหมาคนเดียวทั้งสามชิ้นเลยครับ เธอยกนิ้วให้ว่าเด็ดครับ

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 25 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 11:45 น.

สั่งกันเรื่อย ๆ เลยครัย หยุดไม่ได้ซะแล้ว....ซาลาเปาไส้ถั่วและไข่เค็มครับ

Back to Top

Boris
จำนวนโพสต์: 1,054
Rank:

ความคิดเห็นที่ 26 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 12:27 น.

ร้านตรงโรงแรม Majestic ร้านเดียวกับที่เคยกินเลย คนไทยเยอะมากๆๆ
จะหาโอกาสไปอีกครับ

Back to Top

Pine Tree
จำนวนโพสต์: 5,977
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

ความคิดเห็นที่ 27 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 12:39 น.

ทำไมต้องทรมารกันแบบนี้ ละครับ หิวจนตาลาย แล้ว

แนวการดำเนินชีวิตจาก "ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน"

การคงอารมณ์โกรธไว้ ก็เหมือนกับการฉวยจับถ่านร้อนไว้ในมือ ด้วยความตั้งใจที่จะขว้างใส่คนอื่น แต่เธอคือคนที่จะถูกลวกเสียเอง.

Holding on to anger is like grasping a hot coal with the intent of throwing it at someone else; you are the one who gets burned.

การเอาชนะใจตนนั้นยิ่งใหญ่กว่าการมีชัยเหนือสงครามนับพัน ชนะที่ยิ่งใหญ่นี้ จะคงอยู่กับตนตลอดไม่ ไม่อาจมีใครช่วงชิงไปได้ ไม่ว่าจะเทพหรือมาร สวรรค์หรือนรก

It is better to conquer yourself than to win a thousand battles. Then the victory is yours. It cannot be taken from you, not by angels or by demons, heaven or hell.

อย่ายึดติดกับอดีต อย่ามัวฝันถึงอนาคต จงตั้งจิตให้มั่นอยู่กับปัจจุบัน

Do not dwell in the past, do not dream of the future, concentrate the mind on the present moment.

Back to Top

Mr.Korto
จำนวนโพสต์: 222
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 28 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 14:25 น.

ลังเลอยู่ครับว่าจะไปไม่ไปดีHKนี่ แต่อ่านกระทู้นี้แล้วตัดสินใจง่ายขึ้นครับ

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 29 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 14:26 น.

สวัสดีครับคุณ Boris ....ครั้งแรกที่ไปทานที่นี่ไม่ทราบหรอกครับว่าอร่อย ตอนนั้นซื้อ package ไปแล้วพักที่ โรงแรม Majestic เลยได้ลองชิมนะครับ....ชักติดใจเลยต้องไปทานอีกครั้งครับ

สวัสดีครับคุณ Pine Tree ...ที่เมืองไทยเที่ยงวันที่โน่นคงเที่ยงคืนนะครับ ..หิวแล้วก็หาอะไรทานก่อนนะครับ จะได้มีแรงทำ Thesis เร็ว ๆ จะได้มีเวลาว่างเก็บภาพสวย ๆ มาฝากเพื่อน ๆ ที่เมืองไทย

ตอนนี้เกือบบ่ายสามโมงแล้ว...ซาลาเปาไส้หมูแดงซักลูกนะครับ

Back to Top

ไ_อ้คล้าว
จำนวนโพสต์: 12,491
Rank:

ความคิดเห็นที่ 30 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 14:27 น.

อิ่มพอดีเลย ขอบคุณครับ

ติดตามการเดินทางของไอ้คล้าวได้ที่
 facebook   ไอ้คล้าวผจญภัย

ผมไม่ได้ทำงานที่ TKT ตั้งแต่ มีค 2553 แล้วนะครับ มีอะไรติดต่อที่ สำนักงานได้เลยครับ
เพราะผมไม่รู้เรื่อง
ตอนนี้ผมอยู่อุบล แวะมาทักทายได้ครับ ผมอยู่แถวๆ ตลาดวารินชำราบ
Back to Top
liverpool_0503@hotmail.com liverpool_0503@hotmail.com

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 31 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 14:33 น.

สวัสดีครับคุณ Mr.Korto...สรุปว่าตัดสินใจไปหรือไม่ไปครับ.... แต่ก็ดีใจที่ช่วยให้คุณตัดสินใจได้ง่ายขึ้น ...ถ้าไปอย่าลืมไปชิมนะครับ จะรอชมภาพและเรื่องราวในมุมมองของคุณด้วยครับ

เปลี่ยนบรรยากาศนิดนะครับ คุณลุงบริกรที่เห้นในภาพช่วยเหลือเราได้มากครับในการสั่งอาหาร แค่มองหน้า ส่งภาษากายก็ได้ของที่ต้องการ...เพิ่มความประทับใจขึ้นอีกขั้นครับ

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 32 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 14:39 น.

ว้า..คุณไ_อ้คล้าว อิ่มแล้วเหรอครับ ...อย่าเพิ่งครับ ได้ครึ่งทางเอง...อย่าเพิ่งอิ่มนะครับ

นอกจากนี้คุณป้าท่านนี้ที่นั่งร่วมโต๊ะเดียวกันก็ให้ความช่วยเหลือแนะนำเมนูอร่อยให้ด้วยครับ....ด้วยภาษากายและภาษาใบ้เช่นเดิม

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 6 มี.ค. 2549 เวลา 14:43 น. โดย nath

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 33 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 14:47 น.

เข่งนี้เลยครับ ที่คุณป้าแนะนำพร้อมกับยกนิ้วโป้งเชียร์....เราไม่ขัดอยู่แล้วครับ

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 34 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 14:58 น.

มาที่ของหนักท้องกันบ้างนะครับ...บะจ่างห่อใบบัวครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 8 ต.ค. 2549 เวลา 19:00 น. โดย nath

Back to Top

Guest_shishin
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 35 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 15:03 น.

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 36 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 15:04 น.

เมนูสุดท้ายของร้านนี้ครับ...ไม่ทราบว่าเรียกว่าอะไรครับ ข้างในเป็นหมูสับ เผือก พันด้วยฟองเต้าหู้....อื้อ ฮือ ...

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 37 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 15:15 น.

สวัสดีครับคุณ shishin

ก่อนออกจาร้านนี้ผมมีเกร็ความรู้เล็กน้อยมาฝากครับ ด้วยผมเองไม่มีความรู้เรื่องธรรมเนียมจีนเลย....ตอนที่น้ำชาหมดกา ผมยกมือเรียกให้บริกรมาเติม แต่บรรดาคุณลุง คุณป้าที่นั่งด้วยต่างช่วยกันสาธิตให้ดูว่าต้องทำอย่างไรไม่ต้องเรียกเดี๋ยวเขาทราบได้เองครับ

เปิดฝากา(หรือถ้วยกรณีที่เป็นถ้วยชา) ทิ้งไว้ดังภาพครับ จากนั้นเขาจะมาเติมชาให้ครับ

อีกอย่างตอนที่ไปนั่งครั้งแรกก็มีถ้วยน้ำร้อนมาให้เราลวกชาม ตะเกียบ ถ้วยชา ด้วยครับ

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 38 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 15:22 น.

ปิดท้ายร้านนี้ด้วยใบนี้ครับ ทุกครั้งที่สั่งถ้าของราคาเท่ากันก็จะวงในช่องแถบเดียวกัน อิ่มแล้วเราถือไปจ่ายที่เคาร์เตอร์ทางออกได้เลยครับ

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 39 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 15:37 น.

มื้อเย็นหลังจากเหน็ดเหนื่อยกับการเที่ยวและการ Shopping มาทั้งวันเรามาเติมความอร่อยกันที่นี่ครับ...ร้าน Hing Kee ที่ Temple St. เดินทางด้วย MTR สถานี Yau Ma Tei ออกทาง Exit C ครับ เดินตามถนนMan Ming L ผ่านแยกที่ตัดกับ Arther St ไปที่ Temple St. เลี้ยวขวาเดินไปประมาณ 50 เมตร ร้านอยูทางขวามือ เปิดไปสว่างครับ ร้านมีสามห้องอยู่แยกกันนะครับ

ในภาพเป็นหน้าร้านครับ

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 40 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 15:46 น.

เมนูแรกที่สั่งมารองท้องก่อนก็หอยทอดครับ...ขอบอก..กรอบมากครับ มีจานเล็กและจานใหญ่ครับ ในภาพเป้นจานเล็กครับ

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 41 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 15:52 น.

ที่ขาดไม่ได้ก็จานผักครับ คล้าย ๆ กับผัดผักบุ้งไฟแดงที่บ้านเราแต่รสชาดจืด ๆ จานนี้ธรรมดามากครับ บ้านเราอร่อยกว่า

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 42 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 15:59 น.

จานที่เด็ดที่สุดของร้านก็คือข้าวอบบหน้าต่าง ๆ ครับ วันนั้นเราสั่งหน้าหมูครับ ....ลองทานครั้งแรก..งธรรมดามากครับ แต่พอเดิมซอสที่มีไว้สำหรับเติมข้าวอบนี้ รสชาดที่ได้อร่อยอย่าบอกใครเชียวครับ

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 43 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 16:05 น.

มื้อสุดท้ายที่ HK ทานที่ร้าน Maxim ที่ท่าเรือ Ferry ครับ

รสชาดทั่ว ๆ ไปครับ ไม่ได้อร่อยเป็นพิเศษครับ

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 44 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 16:09 น.

ผัดหมี่ครับ

จากนี้เราจะข้ามฝั่งไปชิมกันที่ Macau ต่อครับ

Back to Top

nath
Rank:

ความคิดเห็นที่ 45 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 16:22 น.

เกือบลืมครับมีร้านลูกชิ้นแงกระหรี่เจ้าอร่อยที่อยู่ตรงมุมตึก ตรงข้ามกับตึก Sogo ที่ย่าน Causeway Bay เดินทางด้วย MTR สถานี Causeway Bay ออกทาง Exit F Jardine's Creasent แล้วเดินไปตามถนนสายหลัก Yee Woo Road จะ มองเห็นตึกSogo ตรงหน้า ร้านอยู่มุมตึกทางขวามือครับ สังเกตจากคนมุงเยอะ ๆ ครับ ....ไม่มีภาพมาฝากนะครับ ...สำหรับผมร้านขายลูกชิ้นแบบเดียวกันนี้ที่ Macau อร่อยกว่าและถูกกว่าครับ ...

Back to Top

kosamer
[ นักโพสประจำบอร์ดสะพายเป้ ]
จำนวนโพสต์: 18,209
Rank:
เย้..จบแล้วการเดินทางอันยาวไกล

ความคิดเห็นที่ 46 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 16:50 น.

คุณ nath ไปกันกี่คนค่ะรอบนี้ ดูแล้วน่าจะเป็นการเดินทางที่ชาวคณะ enjoy eatting มาก ๆ เลยค่ะ คงต้องเก็บข้อมูลไว้รอบหน้าค่ะ ไปคนเดียวทานไม่อร่อยค่ะ

.. .. .. Joyful Life & Peaceful Death .. .. ..   เรื่องเล่าจากการเดินทาง

บ้านสวนราชาวดี  อ.เมือง  จ.ศรีสะเกษ
Back to Top
kosamer@yahoo.com

choke81
จำนวนโพสต์: 1,145
Rank:

ความคิดเห็นที่ 47 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 17:49 น.

เห็นแล้วอยากกินทุกอันเลยอ่ะครับ แต่รูปผัดหมี่เนี่ยเหมือนหนอนเลยนะครับ แล้วเวลาคุณnathสั่งเนี่ยใช้ภาษาจีนเหรอครับ

Back to Top
choke81@hotmail.com

เอ้
จำนวนโพสต์: 2,454
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 48 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 18:00 น.

คุณ nath ดุตอนเย็นค่ะ รูปคห.9 กับมาม่า จะแทนกันได้ไหมค่ะ
แหมคุณ nath ขึ้นมา 6 กิโล ดูตัวจริงแล้วยังผอมอยู่เลยค่ะ

Back to Top

ป้าวาว่า
จำนวนโพสต์: 284
Rank:

ความคิดเห็นที่ 49 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 18:14 น.

อิจฉาจังค่ะคราวที่แล้วไม่ได้กินของอร่อยซักอย่างเลยค่ะคราวนี้จะไปอีกค่ะได้คุณnath ช่วยไว้จะแกะรอยตามไปกินเลยค่ะแต่ปัญหาอยู่ที่พูดจีนไม่ได้เลยนะซิคะเฮ้อ

Back to Top

Patches
จำนวนโพสต์: 2,951
Rank:

ความคิดเห็นที่ 50 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2549 เวลา 21:37 น.

อาหารน่ากินทุกอย่างเลย เหอ เหอ เหอ เนี่ยแหละที่ทำให้เราอ้วน อิอิ น้ำหนักเวลามันขึ้นนะง๊าย ง่าย เวลาจะลงมันไม่ยอมลงเลยอ่า..ทำไงดีมีคนเอาของกินมาล่อ ผัดหมี่จานใหญ่ได้เยอะจังเลยนะคะ

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 60
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 2 หน้า
9 7 [ 1 ] 2 8 :