ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ข้อมูลต่อจากกระทู้ที่ 47296 จากแม่สอดไปย่างกุ้งโดยรถประจำทาง ...

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 15
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 380
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

เมื่อ: 19 ธ.ค. 2548 เวลา 04:20 น.

เห็นมีหลายท่านสนใจเส้นทาง แม่สอด-ย่างกุ้ง ค่ะ  ชุนเลยเอาข้อมูลมาฝาก เล็กๆน้อยๆค่ะ ...

จากแม่สอด ด่านสะพานมิตรภาพไทย-พม่า เปิด 6.30 - 18.30 น. ข้ามไปเมืองเมียวดี  จากเมียวดี มีรถวิ่งย่างกุ้งโดยตรงวันเว้นวันค่ะ มีทั้งรถบัสและสองแถว แต่สภาพถนนจากเมียวดีไป เมืองกุกกริก ไม่ดีมากๆ นักท่องเที่ยว(ต่างชาติ ไม่รวมคนไทยเพราะคนไทยนั่งเครื่องไปลงย่างกุ้งเลย) มักจะต่อรถ จากเมียวดีไปกุกกริกก่อน เพื่อต่อรถไป รถเมียวดี -กุกกริก มีวันเว้นวันค่ะ  เมืองกุกกริก เป็นจังหวัดของชนชาติกระเหรี่ยงค่ะ จะมีกองกำลัง(ติดอาวุธ)ของกระเหรี่ยงอยู่ ถ้าเป็นนักท่องเที่ยวหัวดำ อาจจะไม่ปลอดภัย แต่ถ้าหัวแดงๆ เขาไม่กล้ามายุ่งด้วยค่ะ พ่อชุนแนะนำให้หนีบเพื่อนๆหัวแดงไปหลายๆคน แล้วเรานั่งหัวดำคนเดียวกลางกลุ่ม จะช่วยได้ (พ่อบอกอย่างนี้จริงๆค่ะ 555+) เมืองกุกกริกก็มีรถวิ่งตรงย่างกุ้งเหมือนกันค่ะ ทั้งรถบัส และรถสองแถว  แต่ต่อจากเมืองนี้จะผ่านเมืองเมาะละแหมง เป็นจังหวัดของชนชาติมอญ ทีนี้กองกำลังก็เป็นชาวมอญค่ะ ก็เสี่ยงนั่งหัวดำกลางหัวแดงผ่านไปอีกรอบ  ผ่านจากเมืองนี้ไปแล้ว จะเจอกองทหารพม่าตรวจอยู่บ้าง เอาเพื่อนๆเป็นโล่บังแล้วกันนะค่ะ

ตามที่พ่อชุนบอก ก็ นักท่องเที่ยวหัวดำ ไม่ควรไปเส้นทางนี้ แม้จะพูดพม่า +กระเหรี่ยง ได้หรือไม่ เพราะมีการตั้งด่านกรองทรัพย์ กันเยอะ แล้วก็มีกองกำลังติดอาวุธหลายชนชาติเหลือเกิน  แล้วทหารกระเหรี่ยง กับทหารพม่านี่ก็ไม่ถูกกันนะค่ะ  โดยมากก็กลัวทหารพม่ามากกว่า  แต่ต่างชาติหัวทองๆแดงๆ นี่ผ่านได้สบายค่ะ

ถ้าไม่ไปย่างกุ้ง อยากเที่ยวแต่เมียวดี แบบไม่ต้องขอวีซ่า ก็ขอ border pass ได้ค่ะ โดยใช้แค่บัตร ปชช. ทำเรื่องได้กับเจ้าหน้าที่ ที่ศูนย์การค้าแม่เมยซิตี้  และข้ามไปได้ 1 วันเท่านั้นค่ะ(กระทู้ที่แล้วยังเข้าใจ ว่า 3 วัน ขอโทษด้วยค่ะ) จากนั้นก็เอาใบที่ทำมาให้เจ้าที่ตรงหน้าด่านค่ะ  เอารถข้ามไปขับเที่ยวก็ได้ค่ะ ต้องนำคู่มือรถพร้อมสำเนา 2 ฉบับมาทำเรื่องค่ะ  เมื่อถึงด่าน พม่า จะมีเก็บค่าธรรมเนียม(เอารถมาวิ่ง) รถไม่เกิน 4 ล้อก็ 250 บาท รถ มากกว่า 4 ล้อก็ 500 บาท  ค่าใช้ถนน(ของเขา) อีก รถ 4 ล้อก็ 50 บาท มากกว่า 4 ล้อ ก็100 บาทค่ะ ค่าภาษีเทศบาล อีกคันละ 50 บาท และสุดท้ายก็ค่าหัว(ในรถ) คนละ 10 บาทค่ะ

เมืองเมียวดี เป็นเมืองเล็กๆค่ะ รัศมีเมืองแค่ 2 -3 กิโลเมตร เที่ยววันเดียวก็ทั่วแล้วค่ะ ชุนว่า ถ้าไปทีลอซูกลับมาแล้วแวะนี่เข้าท่าค่ะ แต่ถ้าตั้งใจไปเมียวดีตรงๆ อาจจะรู้สึกไม่เต็มอิ่ม 

สุดท้ายก็ฝากเตือนค่ะ ว่า เที่ยวพม่า **ห้ามถ่ายรูป ถ่ายวีดีโอ ส่วนราชการของพม่าโดยเด็ดขาด**   (ชุนไม่รู้ว่านี่เป็นกระทู้ชวนเที่ยวหรือ ชวนให้ไม่เที่ยวอ่ะค่ะ 555+)

Never  A  Day  Without  A  Line

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

ผ่านมาเยี่ยมเยือน
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 19 ธ.ค. 2548 เวลา 06:09 น.

เป็นกระทู้ชวนให้ไม่กล้าไปเที่ยวมากกว่า อ้อ จากรู้ว่าจากแม่สอดไปย่างก้ง พม่าเรียกว่าย่างก้ง ครับ ตามชื่อแม่น้ำที่ไหลผ่าน ใช้เวลานานเท่าไหร่ครับ และมีที่ไหนที่น่าเที่ยวบ้าง อยากไปเยี่ยมยาม ดอออง ซาน ซู จี จะได้หรือเปล่าครับ

Back to Top

cHun
Rank:

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 19 ธ.ค. 2548 เวลา 06:23 น.

ระยะทาง แม่สอด-ย่างกุ้ง จริงๆ ก็ 300 กว่ากิโลเท่านั้นค่ะ แต่อาจจะต้องทนหลังแข็ง 1 วัน 1 คืน กับการเดินทางไป เพราะ สภาพถนนหนทางยังสุดยอด(?)อยู่มาก ..... ส่วนตรงไหนน่าแวะ อันนี้ไม่รู้หรอกค่ะ ยังไม่เคยไปเลย ที่เอามาบอกกล่าวคือ ขุดมาจากท่านพ่อทั้งน่าน

คำว่า ย่างก้ง ...ถูกจริงๆด้วยแหล่ะค่ะ แต่คนไทยก็เรียกย่างกุ้งตลอด (คาดว่า เรียกไปแล้วน้ำลายจะสอ 555+) แล้วก็มีอีกคำค่ะ ชาวพม่าเรียกคนไทย ว่า .... คนอโยธยา ค่ะ (แต่ออกเสียงยังไงน่อ ..ลืมๆๆๆ แต่จำได้ราวๆนี้แหล่ะค่ะ)

ถ้ามีโอกาส จะนำเสนอ ศัพท์พม่า แล้วกันนะค่ะ (โอกาส คือ คุณพ่อว่างๆ อยู่บ้าน และอารมณ์ดี น่ะค่ะ)

Never  A  Day  Without  A  Line

Back to Top

Q
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 19 ธ.ค. 2548 เวลา 07:02 น.

thanks...............

Back to Top

ผ่านมาเยี่ยมเยือน
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 19 ธ.ค. 2548 เวลา 07:17 น.

คนพม่าเรียกไทยแลนด์ว่า โยเดีย ครับ เท่าที่ได้ยินคนพม่าเรียกนะ เพราะที่ผมทำงานอยู่มีหลายแผนกแบบว่าทุกชาติในเอเชีย ตะวันออกเฉียงใต้เลย มีพม่า ด้วย แต่ไม่ค่อยได้พูดได้คุยกัน

Back to Top

ผ่านมาครับ
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 19 ธ.ค. 2548 เวลา 08:11 น.

เอ้ คุณ ชุน นี่เป็นคนเดียวกับคนที่เคยช่วยทำลิ้งค์ให้ผมเมื่อก่อนหรือเปล่าครับ คุณไปเที่ยวที่ไหนมาหรือครับ หากเป็นไปได้ก็อยากให้มาเล่าสู่กันฟังด้วยครับ อยากได้ข้อมูลเกี่ยวกกับที่ๆทีคุณไปเที่ยวมามากๆครับ จริงๆแล้วก็อยากเห็นรูปด้วยครับ

Back to Top

ม้าแก้ว
[ นักสะพายเป้ท่องโลก ]
จำนวนโพสต์: 5,217
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 19 ธ.ค. 2548 เวลา 10:04 น.

คุณcHun น่ารักมาก ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูลที่เพิ่งเคยได้ทราบครั้งแรก

Back to Top
non non สะพายเป้ท่องโลก

แคน
จำนวนโพสต์: 6,901
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 19 ธ.ค. 2548 เวลา 11:43 น.

คนพม่ารุ่นพ่อ รุ่นปู่ เรียกคนไทยว่าโยเดีย ถูกต้องแล้วครับ
แต่เราอย่าแทนตัวเองว่า โยเดีย เด็ดขาด
เพราะ คำว่าอยุธยา มีความหมายว่า ไม่เคยพ่ายแพ้
แต่เมื่อพม่าชนะสงครามได้เราเป็นเมืองขึ้น (ซึ่งผิดกับความเป็นจริงที่ว่าเราไม่เคยเป็นเมืองขึ้นของใคร)
เขาก็เรียกเราว่า "โยเดีย" มาตลอด
คงไม่ต้องแปลนะครับ ว่าโยเดีย หมายความว่าอย่างไร

แต่ถ้าคนพม่ารุ่นปัจจุบัน เขาเรียกเราว่า โยเดียก็ไม่ต้องโกรธนะครับ
ผมว่า 70-80% เขาไม่รู้ความหมายที่แท้จริงหรอก จะเรียกต่อ ๆ กันมามากกว่า
เพราะถ้าเขารู้ก็คงไม่กล้าเรียกแน่นอน

- - - ขอสนับสนุนการใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องครับ - - -

Back to Top
smartcan@hotmail.com

คนโยเดีย
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 19 ธ.ค. 2548 เวลา 12:24 น.

อ่านแล้ว อดคันมือไม่ได้ พออ่านกระทู้ "คุณแคน" ผมว่าคุณแคนนี่คงต้องไปศึกษา ประวัติศาสตร์ไทยมากๆนะครับ อาจจะโตในต่างประเทศ ?? (ประเทศ...) แล้วเพิ่งกลับมาเมืองไทย
พูดให้รวบรัด ก็คือ กรุงศรีอยุธยา แตก 2 ครั้ง แต่ไม่มีครั้งไหน ที่เราแตกราบคาบ ถึงขั้นที่ใช้คำว่า "เมืองขึ้น" หรือ "เสียเอกราช" แต่อยู่ในสภาพที่บ้านเมือง ระส่ำระสาย มีกลุ่ม ก๊ก เกิดขึ้นมาก เมื่อถึงจังหวะ ถึงเวลา ก็สามารถเอากรุงศรีฯ
กลับคืนมาได้อีกครั้ง
คุณพูดเหมือน รู้ประวัติศาสตร์แท้ๆอยู่คนเดียว

ผมสังเกตุดูหลายครั้ง คุณแคนมักจะแสดงความคิดสวนกระแส หลายครั้ง แต่มักไม่ค่อยรู้จริงสักอย่าง ทำให้กระทู้ที่ตามมาๆ ต้องแก้ให้อยู่เรื่อย
ที่ผมประทับใจมากๆ ก็มีอยู่ครั้งหนึ่ง โพสต์ถามว่าไปญี่ปุ่น โอซาก้า กับเกียวโตพักที่ไหนดี คุณก็มาตอบผิดๆว่า ให้พักโอซาก้าดีสุด จนมีผู้รู้ท่านๆอื่นๆมาแก้
http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=2&No=40372

Back to Top

cHun
Rank:

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 19 ธ.ค. 2548 เวลา 13:49 น.

เออ เกิดอะไรขึ้นเหรอค่ะ

พี่ ม้าแก้ว .. บอกตรงๆนะค่ะ ว่าชุนน่ะไม่เคยรู้เลย ว่า พ่อชุนจะมีข้อมูลพวกนี้ เรียกว่า ใกล้เกลือกินด่างได้ล่ะมั้งค่ะ

คุณ ผ่านมาครับ ... จำไม่ได้ค่ะ ขอโทษนะค่ะ แต่เคย บ้าเห่อทำลิ้งอยู่พักหนึ่งค่ะ แบบว่าช่วงนั้นเพิ่งทำเป็น ตอนนี้เพิ่งโพสต์รูปเป็น ก็บ้าโพสต์ไปพอควรค่ะ

คุณ ผ่านมาเยี่ยมเยือน ... คุณ แคน ..... ขอบคุณค่ะที่มาแก้ข้อมูลให้ถูกต้อง ... ขอบคุณค่ะ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 19 ธ.ค. 2548 เวลา 13:50 น. โดย cHun

Back to Top

แคน
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 19 ธ.ค. 2548 เวลา 17:16 น.

ถ้าคำตอบผมกระทบความรู้สึกของใครก็ขออภัยด้วยครับ
และขอโทษที่ลงความเห็นในเรื่องละเอียดอ่อน ซึ่งถือว่าไม่เป็นการสมควร
ก็ถือว่าให้จบกันไป
web master ลบข้อความในกระทู้ข้างบนนี้ของผมออกไปได้เลยครับ

พอกลับไปดูกระทู้เรื่องที่พักที่เกียวโตหรือโอซาก้า เป็นการถามความเห็นไม่ใช่หรือครับ
แล้วคุณโยเดียมาประทับใจผมทำไม?
ผมตอบจากประสบการณ์ที่ผมทำ ฮิโรชิมา เดย์ทริป ในวันสุดท้ายของการเดินทางในญี่ปุ่น
ขนาดผมพักที่โอซาก้า และโดยสารชิงคันเซ็นเที่ยวแรกสุดคือเที่ยว 6.00 ซึ่งจะไปถึงฮิโรชิมาประมาณ 8-8.30 น.
ผมยังเที่ยวได้ไม่ทั่วเลย เพราะผมควบไปเกาะมิยาจิมาที่เป็นมรดกโลกด้วย
ที่แนะนำไปอย่างนั้น ผมเห็นด้วยกับท่านอื่นๆ ที่ลงความเห็นให้เลือกเกียวโตทุกอย่าง ยกเว้นเรื่องเวลาเที่ยวที่อาจไม่เพียงพอ
ก็เท่านั้นเอง

ท่าทางคุณโยเดีย คงอยากรู้จักผมมากกว่านี้ เลยถือโอกาสชวนไปคินาบาลูซะเลย
ไปคินาบาลูกันมั้ยครับ ผมไปช่วงเข้าพรรษาปีหน้า รายละเอียดใน กระทู้ 47536

- - - ขอสนับสนุนการใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องครับ - - -

Back to Top

แคน
Rank:

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 19 ธ.ค. 2548 เวลา 18:09 น.

อนึ่ง สำหรับความหมายของคำว่าโยเดีย ไม่ได้อ่านจากหนังสือเล่มไหนหรอกครับ แต่ชมรายการแฟนพันธุ์แท้ ตอนประวัติศาสตร์กรุงศรีฯหรือชิงสุดยอดแฟนฯเมื่อปีที่แล้ว ก็ไม่แน่ใจ
ที่จำความหมายได้แม่น เพราะเป็นเรื่องเล่าที่กระทบความรู้สึกผมเหมือนกัน

Back to Top

Patches
จำนวนโพสต์: 2,951
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 19 ธ.ค. 2548 เวลา 19:03 น.

สวัสดีค่ะคุณ cHun ถ้าคิดจะไปย่างกุ้งนะคะ จะนั่งเครื่องไปค่ะอิอิ ยอมจ่ายแพงกว่า ดีกว่าไปเกิดใหม่ แต่ว่าดิฉันว่าคนไทยหัวดำจะไปท่ามกลางหัวทองหัวแดงแนะนำค่ะ ย้อมสีผมไปเลยนะคะ ล้อเล่นค่ะ

ขอบคุณค่ะคุณ cHun สำหรับข้อมูล รอติดตามกระทู้ใหม่ๆนะคะ...

Back to Top

เปิดโลกทัศน์ใหม่
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 20 ธ.ค. 2548 เวลา 03:54 น.

การศึกษาประวัติศาสตร์เนี่ยต้องศึกษาจากหลายตำราและจากบันทึกจากหลายผู้เขียนผู้แต่งผู้จดบันทึกทั้งชาวไทยและต่างประเทศครับขอ อย่าอ่านแต่ตำราของเราเองแล้วเชื่อตามนั้น

Back to Top

Guest_sailor
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 20 ธ.ค. 2548 เวลา 18:39 น.

ประวัติศาสตร์ นั้นเกิดขึ้นอย่างไรไม่มีใครรู้ สิ่งที่เรารู้ก็ตามที่คนที่บันทึกบันทึกไว้เท่านั้นแหละครับ คนญี่ปุ่นเองก็ไม่รู้ว่าตัวเองก่อสงครามโลก และ ข่มเหงชาวโลกเพียงใด เพราะเค้าบิดเบือนประวัติศาสตร์

Back to Top

Guest_ตี๋
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 21 ธ.ค. 2548 เวลา 09:11 น.

เรียนประวัติศาสตร์ตอนเด็กเค้าก็บอกว่าไทยเสียกรุง (เสียเอกราช) และก็บอกด้วยว่าใครเป็นผู้กอบกู้เอกราชในแต่ละครั้ง ซึ่งก็ได้เป็นกษัตริย์ต่อมา แต่พอโตมาได้เรียนไกด์ฟังเยอะขึ้นบางคนที่เป็นอาจารย์ก็บอก เฮ้ย อย่างนั้นอย่าเรียกว่าเราเสียกรุงเลย แค่ช่วงสั้น ๆ ไม่กี่เดือน พยายามพูดให้ดีขึ้นว่าเราไม่เคยเสียเอกราชให้ใครแค่พ่ายแพ้ช่วงสั้น ๆ แล้วกู้คืน หรือพยายามพูดว่าเสียกรุงเหมือนเดิมก็แล้วแต่ ก็แล้วแต่มุมมอง แล้วแต่ความคิด แต่ความเป็นจริงของสิ่งที่ผ่านมาเป็นอย่างนั้น แล้วแต่คนอยากจะพูดอย่างไร ไม่ใช่คนฟังทุกคนจะเชื่อเหมือนกัน หนังสือประวัติศาสตร์เปลี่ยนแปลงได้แต่ความจริงเปลี่ยนแปลงไม่ได้

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 15
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :