ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ขอคำแนะนำ เรื่องเที่ยวพม่าครับ

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 8
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
แขกรับเชิญ
เมื่อ: 6 ส.ค. 2555 เวลา 16:55 น.

มีเวลา ประมาณ 8-9 วัน ช่วงกลางเดือนกันยายน อยากไปพระธาตุอินทร์แขวน / อินเล / มัณฑเลย์/พุกาม อยากได้คำแนะนำครับ

1.ควรจัดลำดับเมืองแต่ละเมืองยังไงถึงจะเหมาะครับ
ระหว่าง พุกาม-มัณฑเลย์-อินเล
2.ถนนระหว่างเมือง สภาพดีไหมครับ
3.กลางคืนที่หงสา วังบุเรงนองเค้าเปิดไฟเหมือนที่เจดีย์ชเวดากองไหมครับ
4.จากพุกาม-มัณฑเลย์ ล่องเรือตามแม่น้ำไปได้ไหมครับ ช่วงกลางกันยายนและพอมีข้อมูลส่วนนี้ไหมครับ
5.ระหว่างนั่งรถไฟ จากย่างกุ้ง-พุกาม/ย่างกุ้ง-มัณฑเลย์ และนั่งรถประจำทาง แบบไหนใช้เวลานานกว่ากันครับ
6.ถ้าเลือกนั่งรถไฟ เส้นไหนวิวสวยกว่ากัน

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

KOMMRID
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 15
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 6 ส.ค. 2555 เวลา 19:10 น.

เข้ามาเก็บข้อมูลไว้ สักวันคงได้ไป

Back to Top

batulake
จำนวนโพสต์: 299
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 6 ส.ค. 2555 เวลา 22:10 น.

1.จากประสพการณ์นะคะ Bagoมีบัสไปอินเล จากอินเลนั่งเครื่องไปมัณฑะเลย์ จากที่นี่มีทั้งบัสและเรือมาพุกาม 2. ถนนระหว่างเมืองว่าแย่แล้วสภาพรถแย่กว่าอีก ถนนยังไม่ดีค่ะ 3. ไฟตามถนนยังไม่มีเลยค่ะ อย่าลืมไฟฉายนะคะ 4. เรือมีเป็นบางวันค่ะ แต่Slow boat มีมากเที่ยวกว่า 5. อันนี้ไม่ได้ลองค่ะเพราะรู้สึกจะช้ากว่านะคะ

Back to Top

Smile Life
จำนวนโพสต์: 1,964
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 7 ส.ค. 2555 เวลา 09:37 น.

ขออนุญาตให้ข้อมูลจากประสบการณ์หลายปีก่อน (เดี๋ยวนี้ พม่าเนื้อหอม อะไรๆ อาจเปลี่ยนไปมากแล้ว)

1.ควรจัดลำดับเมืองแต่ละเมืองยังไงถึงจะเหมาะครับ ระหว่าง พุกาม-มัณฑเลย์-อินเล ....จริงๆ แล้ว 3 จุดนี้ อยู่บนเส้นทางที่เดินทางได้สะดวก เรียงกันตามลำดับที่ว่า ซึ่งแน่นอนว่า ถ้าออกจะย่างกุ้ง จะเลือกไปเริ่มที่อินเล หรือ พุกาม ก่อนก้อได้ เพราะมีรถจากย่างกุ้งไปได้ทั้งสองเส้นทาง แต่อาจพิจารณาจากเงื่อนไขอื่นประกอบ เช่น ถ้าจะล่องเรือระหว่างพุกาม - มัณฑะเลย์ ด้วย แนะว่า ควร ใช้เส้นทาง มัณฑะเลย์ก่อนพุกาม เพราะจะเป็นการล่องเรือลงตามสายน้ำ ใช้เวลาน้อยกว่า ทวนน้ำ (พุกาม ขึ้น มัณฑะเลย์) หรือ จะแวะที่ไหนก่อนอีกหรือไม่ เช่น มีหงสาฯ อินทร์แขวน แบบนี้ ก้อไป หงสาฯ / อินทร์แขวนก่อนขึ้นไป 3 แห่งที่ว่า ก้อสะดวก เพราะเสร็จจากหงสาฯ / อินทร์แขวน ก้อหารถต่อไปอินเล หรือพุกามได้เช่นกัน หรือจะเก็บหงสาฯ / อินทร์แขวน ไว้ทีหลัง ก้อได้เช่นกันครับ

2.ถนนระหว่างเมือง สภาพดีไหมครับ ....สมัยที่ไป ก้อโอเคนะครับ ยิ่งสมัยนี้ คงโอเคมากขึ้น

3.กลางคืนที่หงสา วังบุเรงนองเค้าเปิดไฟเหมือนที่เจดีย์ชเวดากองไหมครับ ....อันนี้ รอท่านอื่นให้ข้อมูลนะครับ เพราะไม่เคยค้างคืนที่หงสาฯ

4.จากพุกาม-มัณฑเลย์ ล่องเรือตามแม่น้ำไปได้ไหมครับ ช่วงกลางกันยายนและพอมีข้อมูลส่วนนี้ไหมครับ ....อยู่ในคำตอบข้อ 1 แล้ว เพิ่มเติมว่า การเดินเรือโดยสารในอิรวดี มีช่วงหน้าแล้ง ที่งดให้บริการ เพราะน้ำแห้ง กันยายน น่าจะให้บริการนะครับ ตอนล่องจากมัณฑะเลย์ เป็นช่วงปีใหม่ ประสบการณ์การล่องอิรวดี เยี่ยมมากครับ อยากให้ลอง

5.ระหว่างนั่งรถไฟ จากย่างกุ้ง-พุกาม/ย่างกุ้ง-มัณฑเลย์ และนั่งรถประจำทาง แบบไหนใช้เวลานานกว่ากันครับ ....เท่าที่ทราบรถไฟ ในพม่า ไม่เป็นที่นิยม น่าจะเพราะใช้เวลามาก ไม่สะดวก แต่ถ้าจะหาประสบการณ์นั่งรถไฟ เส้นทางสวยๆ ทราบว่าจากมัณฑะเลย์ไปปินอูลวิน เป็นเส้นทางยอดยิยมครับ ผมเองเคยวางแผนจะไป แต่มีเหตุให้ต้องปรับแผน และต้องงด

6.ถ้าเลือกนั่งรถไฟ เส้นไหนวิวสวยกว่ากัน ...ตามข้างบนครับผม ไม่ทราบว่าช่วยไรได้ป่าวนะครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 7 ส.ค. 2555 เวลา 09:39 น. โดย Smile Life

เวียตนามกลาง  เมืองงอย ลาวเหนือ  Broken Hill AUS   Key West ฟลอริด้า   พม่า ตอน 1  ตอน 2     อินโด

Smile Trip with Smile Life by … sanritti@hotmail.com

Back to Top
sanritti@hotmail.com

น้องณัฏ
จำนวนโพสต์: 335
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 7 ส.ค. 2555 เวลา 16:46 น.

ขอบคุณคับ

ขอบคุณข้อมูลทุกๆๆท่าน ที่มอบให้ด้วยไมตรี.......... เป็นหนทางในการก้าวเดินต่อไป
Back to Top

Golf_crimson
จำนวนโพสต์: 3,867
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 8 ส.ค. 2555 เวลา 10:18 น.

เพิ่งไปกลับมา 7 วัน ตอบให้ดังนี้นะครับ 1.ควรจัดลำดับเมืองแต่ละเมืองยังไงถึงจะเหมาะครับ ระหว่าง พุกาม-มัณฑเลย์-อินเล ควรจัดลำดับ วิธีการเดินทางก่อน by air or by overnight bus ครับ สำหรับสามที่นี้ ส่วนใหญ่ที่ดีที่สุดไม่กลับไปกลับมาเป็น พุกาม-มัณฑะเลย์- อินเล โอเคแล้ว 2.ถนนระหว่างเมือง สภาพดีไหมครับ ถ้าให้เทียบกับไทย มอเตอร์เวย์ ก้อยังไม่ดีเท่าไหร่ มีไฮเวย์ ย่างก้ง-มัณฑะเลย อันนี้โอเคเหมือนบางนา-ตราด แต่ถ้าเข้าเมืองก้อจะเปนแค่ประมาณ สองเลน สะดุดหน่อยๆ แต่ไม่ค่อยมีรถ วิ่งฉิวกันเลย 3.กลางคืนที่หงสา วังบุเรงนองเค้าเปิดไฟเหมือนที่เจดีย์ชเวดากองไหมครับ ช่วงนี้คงไม่เปิด ธรรมดา ก้อไฟตามถนนไม่ค่อยดีครับ แนะนำเที่ยวที่นี่ วันเดียวก้อจบ มีไม่กี่ที่ ตักบาตรพระ-วัดพระนอน-วังบุเรงนอง-มุเตา-พระสี่หน้า ใกล้ๆกันหมด ไปได้ครับวันเดียวจบ 4.จากพุกาม-มัณฑเลย์ ล่องเรือตามแม่น้ำไปได้ไหมครับ ช่วงกลางกันยายนและพอมีข้อมูลส่วนนี้ไหมครับ ไปได้ครับ แต่ยาวนานน่ะ ออก ตี5 จาก พุกาม ถึง มัณฑะเลย์ ประมาณ 6 โมงเย็น บนเรือก้อยังไม่สะดวกข้าวผัดแพงอยู่ เนื้อไม่มี แต่ถ้าอยากชมความสมบูรณ์ของแม่น้ำอิรวะดี แนะนำครับ 5.ระหว่างนั่งรถไฟ จากย่างกุ้ง-พุกาม/ย่างกุ้ง-มัณฑเลย์ และนั่งรถประจำทาง แบบไหนใช้เวลานานกว่ากันครับ รถไฟเยอะกว่าครับ รถบัสอย่างที่บอก มีไฮเวย์เรียบร้อย รถวิ่งดี 6.ถ้าเลือกนั่งรถไฟ เส้นไหนวิวสวยกว่ากัน แนะนำ ต้องเริ่มที่จาก มัณฑะเลย์ - ปิน อูละวิน - ลาโช่ว สวยกว่า ได้เห็น สะพาน Goktiek ด้วยครับ http://www.youtube.com/watch?v=8jiaJ-sQjwc

Back to Top

สวัสดี
จำนวนโพสต์: 32
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 10 ส.ค. 2555 เวลา 09:44 น.

เพิ่มเติมเรื่องรถทัวร์อีกนิดค่ะ...
ถ้าคุณเริ่มเดินทางไปอินแขวนก่อน ต่อจากอินแขวนจะไปที่ อินเล หรือ พุกาม ก็ตาม ให้นั่งรถทัวร์(Direct BUS)
แบบวิ่งตรงไปเมืองนั้นเลยนะคะ ถ้าไม่ทัน Direct BUS ให้รอวันถัดไปดีกว่า
อย่าพยายามคิดเดินทางต่อ แล้วค่อยไปหารถต่อระหว่างเมืองเพราะจะทำให้เสียเงิน+เวลามากขึ้น

((อิอิ..มีประสบการณ์มากแล้วค่ะ เช่น
จากอินแขวนจะไปอินเล ไม่ทันรถที่ตรงไปนองชเว คนขายว่าให้ไปที่เมือง ไมทิลา แล้วต่อรถไปนองชเวอีกที
พวกเราก็ไปกันตามที่เขาบอก เสียเวลาเพิ่มอีก 1 วัน
โดยที่นั่งรถอ้อมเกือบจะถึงพุกาม แล้วต่อรถกลับมานองชเวอีกที ))

เราแนะนำว่าไปวนลูปนี้แบบนี้ (เลือกเอาแบบหนึ่ง)
ย่างกุ้ง -> อินเล -> มัณฑะเลย์ -> พุกาม ->......
ย่างกุ้ง -> พุกาม-> มัณฑะเลย์ -> อินเล ->......
รถทัวร์จากอินเลหรือพุกามที่ตรงเข้าย่างกุ้ง จะจอดส่งคนให้ลงที่พะโค ประมาณตี3-4 ก็ค่อยเที่ยวพะโคต่อไปอินแขวนก็ได้ค่ะ

สำหรับเรือก็ตามที่คุณ Smile Life ว่า มัณฑะเลย์มาพุกาม เร็วกว่าเพราะตามน้ำ (เรือวิ่งออกตี 5.30น.- ประมาณ 3-4 โมงเย็น)
และจากที่เคยเดินทางโดยเรือมา เรือจะวิ่งวันเว้นวัน..อันนี้ข้อมูลเมื่อ JAN 2011 นะค่ะ
ถ้าจะไปทางเรือก็เตรียมแผน 2 ไว้ด้วยค่ะ

แต่ว่าไป 8-9 วัน ครบหมดทุกเมือง นี่เหนื่อยมากๆๆ เลยค่ะ ต้องอาศัยนอนบนรถเอาอย่างเดียวเลย
เที่ยวให้สนุกค่ะ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 10 ส.ค. 2555 เวลา 09:46 น. โดย สวัสดี

Back to Top

pykypaare
จำนวนโพสต์: 373
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 5 ก.ย. 2555 เวลา 18:32 น.

ผมก็ไปช่วง11กันยากลับ18 ของผมตัดมัณฑะเลย์  ผมเลือกกะลอ อินเล พุกาม ย่างกุ้ง

Back to Top

pisawate
จำนวนโพสต์: 30
Rank:

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 10 ก.ย. 2555 เวลา 14:29 น.

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 8
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :