ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

+ + + E G Y P T + + + : อียิปต์ ดินแดนไอยคุปต์ [ ภาค 2 ปี 2012 ] .....แบบตอนเดียวจบ

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 270
กำลังแสดงหน้าที่ 6 / 6 หน้า
9 7 1 2 3 4 5 [ 6 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 6,991
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

เมื่อ: 13 ก.พ. 2555 เวลา 16:41 น.

สวัสดีครับเพื่อนๆชาว TKT ทุกท่าน

หลังจากที่ผมไปเยือนอียิปต์ ดินแดนไอยคุปต์เมื่อช่วงปีใหม่ปี 2011 และได้นำเสนอรีวิวผ่านตาเพื่อนๆไปแล้ว

ปีนี้ 2012 ผมกลับไปเยือนอียิปต์อีกครั้งหนึ่งครับ โดยที่ครั้งนี้ขึ้นไปสำรวจอียิปต์บริเวณตอนเหนือของลุ่มแม่น้ำไนล์มา ซึ่งถือว่าเป็นการเดินทางไปยังดินแดนแห่งอารยธรรมที่ยิ่งใหญ่ยาวนานหลายพันปีของอียิปต์โบราณ แหล่งกำเนิดมหาวิหาร สุสาน พีระมิด และขุมสมบัติมิอาจประเมินค่า เรื่องราวเบื้องหลังที่เต็มไปด้วยความเชื่อ การค้นพบทางโบราณคดีครั้งยิ่งใหญ่ ตลอดจนขนบธรรมเนียมที่สืบทอดกันมาริมฝั่งแม่น้ำที่ยาวที่สุดในโลก

ผมขอนำเสนอรีวิวด้วยรูปภาพแบบตอนเดียวจบ เรื่องราวความเล้นลับแห่งลุ่มแม่น้ำไนล์ของทริปนี้จะเป็นอย่างไร เพื่อนๆถ้าพร้อมแล้วตามผมมาเลยครับ 

เพื่อนๆสามารถติดตามรีวิวอียิปต์ ทั้งสองภาคได้ตามลิ้งค์ด้านล่างครับ

เปิดกระทู้ ..... ภาพวิหาร The Great Temple แห่งอะบูซิมเบล เทวรูปฟาโรห์รามเสสที่ 2 สี่องค์ประทับนั่งหันพระพักต์สู่ทะเลสาบนัสเซอร์ a1

Credit ข้อมูลอ้างอิงจาก ................ Wikipedia และ หนังสือความลับแห่งลุ่มน้ำไนล์ โดย ธรณ์ ธำรงนาวาสวัสดิ์

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 13 ก.พ. 2555 เวลา 19:36 น. โดย jirobkk

jirobkk 
Jiro's tennis homepage : www.jirobkk.com 
Jiro's Facebookpage : http://www.facebook.com/jirobkk