ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

+ + + E G Y P T + + + : อียิปต์ ดินแดนไอยคุปต์ [ ภาค 2 ปี 2012 ] .....แบบตอนเดียวจบ

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 270
กำลังแสดงหน้าที่ 6 / 6 หน้า
9 7 1 2 3 4 5 [ 6 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 6,991
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

เมื่อ: 13 ก.พ. 2555 เวลา 16:41 น.

สวัสดีครับเพื่อนๆชาว TKT ทุกท่าน

หลังจากที่ผมไปเยือนอียิปต์ ดินแดนไอยคุปต์เมื่อช่วงปีใหม่ปี 2011 และได้นำเสนอรีวิวผ่านตาเพื่อนๆไปแล้ว

ปีนี้ 2012 ผมกลับไปเยือนอียิปต์อีกครั้งหนึ่งครับ โดยที่ครั้งนี้ขึ้นไปสำรวจอียิปต์บริเวณตอนเหนือของลุ่มแม่น้ำไนล์มา ซึ่งถือว่าเป็นการเดินทางไปยังดินแดนแห่งอารยธรรมที่ยิ่งใหญ่ยาวนานหลายพันปีของอียิปต์โบราณ แหล่งกำเนิดมหาวิหาร สุสาน พีระมิด และขุมสมบัติมิอาจประเมินค่า เรื่องราวเบื้องหลังที่เต็มไปด้วยความเชื่อ การค้นพบทางโบราณคดีครั้งยิ่งใหญ่ ตลอดจนขนบธรรมเนียมที่สืบทอดกันมาริมฝั่งแม่น้ำที่ยาวที่สุดในโลก

ผมขอนำเสนอรีวิวด้วยรูปภาพแบบตอนเดียวจบ เรื่องราวความเล้นลับแห่งลุ่มแม่น้ำไนล์ของทริปนี้จะเป็นอย่างไร เพื่อนๆถ้าพร้อมแล้วตามผมมาเลยครับ 

เพื่อนๆสามารถติดตามรีวิวอียิปต์ ทั้งสองภาคได้ตามลิ้งค์ด้านล่างครับ

เปิดกระทู้ ..... ภาพวิหาร The Great Temple แห่งอะบูซิมเบล เทวรูปฟาโรห์รามเสสที่ 2 สี่องค์ประทับนั่งหันพระพักต์สู่ทะเลสาบนัสเซอร์ a1

Credit ข้อมูลอ้างอิงจาก ................ Wikipedia และ หนังสือความลับแห่งลุ่มน้ำไนล์ โดย ธรณ์ ธำรงนาวาสวัสดิ์

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 13 ก.พ. 2555 เวลา 19:36 น. โดย jirobkk

jirobkk 
Jiro's tennis homepage : www.jirobkk.com 
Jiro's Facebookpage : http://www.facebook.com/jirobkk
Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete
jirobkk@hotmail.com Jiro Facebook

สาวน้อยตัวนิด
จำนวนโพสต์: 2,727
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 254 || โพสต์เมื่อ: 26 ก.พ. 2555 เวลา 14:23 น.

มาเก็บตก 5 หน้ารวดเลยค่ะ สวยงามมากๆตั้งแต่ใน FB จนมาถึงในบอร์ดค่ะ 

ดูทริปของพี่แล้ว แสดงว่าจะมีรูปสวยๆมาฝากจากทั้งยุโรปและรัสเซียอีกมากมาย รอชมเลยค่ะ

Back to Top
sirisamer@hotmail.com http://blog.trekkingthai.com/avey/

jirobkk
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 255 || โพสต์เมื่อ: 27 ก.พ. 2555 เวลา 08:28 น.

คุณ เคพีตรัง
สวัสดีครับ ............ ขอบคุณมากครับที่ให้กำลังใจ ....... รีวิวนี้เป็นรีวิวที่ยาวที่สุดเท่าที่เคยโพสมาเลยครับ ....... ขอบคุณในความพยายามที่อ่านจนจบครับ

น้องสาวน้อย .......... ขอบคุณมากครับที่แวะมาเที่ยว .......... ดูรูปในบอร์ดที่นี่ใหญ่สะใจกว่าดูในเฟซบุ๊คน่ะครับ แต่ว่าระยะหลังสมาชิกเก่าหายหน้าหายตาไปมากทีเดียว .......... ทริปใบไม้เปลี่ยนสีที่เยอรมันผมยังรีวิวไม่จบเลยครับ ยังเหลืออีกหลายตอนเลย

คุณ takoon2551 .............. ผมขออนุญาตตอบคำถามที่นี่น่ะครับ เผื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆคนอื่นด้วย เกี่ยวกับเรื่องความปลอดภัยในอียิปต์

ผมขอตัดประเด็นเรื่องการเมืองที่มีการประท้วงหรือเดินขบวนออกไปน่ะครับ เพราะถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้มันไม่ปลอดภัยต่อนักท่องเที่ยวอย่างแน่นอน

ถ้าไปเที่ยวอียิปต์ ความเห็นส่วนตัวผมอยากแนะนำให้ไปกับทัวร์น่ะครับ แน่นอนเรื่องการเดินทางในอียิปต์ก็ไม่ได้ยากลำบากอะไร มีทั้งบินภายในประเทศ รถไฟ รถแท็กซี่ให้บริการนักท่องเที่ยวอย่างมากมายสะดวกสบาย

แต่การที่เราไปเที่ยวเองส่วนใหญ่แล้วนักท่องเที่ยวจะหงุดหงิดกับความเจ้าเล่ห์แกมโกงของคนท้องถิ่นน่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการขึ้นรถลงเรือ การซื้อตั๋ว การเช่าห้องพัก การให้บริการตามสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆ นักท่องเที่ยวจะเจอความเจ้าเล่ห์กันแทบทุกคน มากบ้างน้อยบ้างแล้วแต่สถานะการณ์น่ะครับ สิ่งต่างๆเหล่านี้ถ้าเกิดขึ้นกับเราจะทำให้เราอารมณ์เสียเที่ยวไม่สนุกน่ะครับ

ถ้าเราไปกับทัวร์ เค้าจะมีไกด์ท้องถิ่นเป็นคนรับหน้าให้เราน่ะครับ รับผิดชอบจัดการให้เราทุกอย่างโดยที่เราไม่ต้องไปข้องเกี่ยวโดยตรงกับคนท้องถิ่นมากนัก เรามีหน้าที่เที่ยวอย่างเดียวสบายใจกว่ากันน่ะครับ แต่ก็ต้องเลือกบริษัททัวร์ที่มีคุณภาพด้วยน่ะครับ

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวหลังจากที่ได้ไปเที่ยวอียิปต์มาแล้วสองครั้งครับ

jirobkk 
Jiro's tennis homepage : www.jirobkk.com 
Jiro's Facebookpage : http://www.facebook.com/jirobkk
Back to Top
jirobkk@hotmail.com Jiro Facebook

rainny
จำนวนโพสต์: 2,737
Rank:

ความคิดเห็นที่ 256 || โพสต์เมื่อ: 28 ก.พ. 2555 เวลา 00:34 น.

เข้ามาชมอีกรอบค่ะ พี่จิโร่ ขอชมด้วยใจจริงว่าพี่เป็นสุดยอดของนักรีวิวเลยค่ะ ถึงแม้ไปเที่ยวทัวร์ก็หาข้อมูลได้ลึกยิ่งกว่าคนไปเองอีกค่ะ

เพราะชอบไปเที่ยวก็เลยต้องถ่ายรูป เพราะชอบถ่ายรูปก็เลยต้องไปเที่ยว

แอบมีกะเค้าเหมือนกัน            http://rainnyfoto.multiply.com/photos

Back to Top

jirobkk
Rank:

ความคิดเห็นที่ 257 || โพสต์เมื่อ: 29 ก.พ. 2555 เวลา 07:57 น.

อ้างถึงความเห็น 256 : rainny @ 28 ก.พ. 2555 เวลา 00:34 น.
เข้ามาชมอีกรอบค่ะ พี่จิโร่ ขอชมด้วยใจจริงว่าพี่เป็นสุดยอดของนักรีวิวเลยค่ะ ถึงแม้ไปเที่ยวทัวร์ก็หาข้อมูลได้ลึกยิ่งกว่าคนไปเองอีกค่ะ
 คุณฝน

สวัสดีตอนเช้าครับ ขอบคุณมากครับที่ให้กำลังใจ เนื้อหารีวิวส่วนใหญ่ได้มาจากหนังสือครับ รีวิวนี้ค่อนข้างยาว ก่อนไปเที่ยวก็ได้อ่านหนังสือทำการบ้านค่อนข้างมาก เวลาไปเที่ยวจริงไปเห็นของจริงทำให้รู้สึกสนุกน่ะครับ

ผมมีโปรแกรมจะไป ซาลส์บูร์ก เดือน ตค น่ะครับ เห็นรีวิวของคุณฝนแล้วน่าไปมากๆครับ ทริปยุโรปครั้งที่แล้วว่าจะแวะไปแต่เวลาไม่พอน่ะครับ แล้วจะรบกวนเรื่องข้อมูลเที่ยวเมืองนี้อีกทีน่ะครับ

jirobkk 
Back to Top

peter11
จำนวนโพสต์: 7,954
Rank:

ความคิดเห็นที่ 258 || โพสต์เมื่อ: 1 มี.ค. 2555 เวลา 11:05 น.

ภายสวยงามมากครับ สักวันคงจะได้เดินรอยตามครับ

Back to Top

rainny
จำนวนโพสต์: 2,737
Rank:

ความคิดเห็นที่ 259 || โพสต์เมื่อ: 1 มี.ค. 2555 เวลา 15:39 น.

อ้างถึงความเห็น 257 : jirobkk @ 29 ก.พ. 2555 เวลา 07:57 น.
 คุณฝน

สวัสดีตอนเช้าครับ ขอบคุณมากครับที่ให้กำลังใจ เนื้อหารีวิวส่วนใหญ่ได้มาจากหนังสือครับ รีวิวนี้ค่อนข้างยาว ก่อนไปเที่ยวก็ได้อ่านหนังสือทำการบ้านค่อนข้างมาก เวลาไปเที่ยวจริงไปเห็นของจริงทำให้รู้สึกสนุกน่ะครับ

ผมมีโปรแกรมจะไป ซาลส์บูร์ก เดือน ตค น่ะครับ เห็นรีวิวของคุณฝนแล้วน่าไปมากๆครับ ทริปยุโรปครั้งที่แล้วว่าจะแวะไปแต่เวลาไม่พอน่ะครับ แล้วจะรบกวนเรื่องข้อมูลเที่ยวเมืองนี้อีกทีน่ะครับ

พี่จิโร่ข้อมูล ซาลส์บูร์ก  ข้อมูลลอกมาจากกระทู้ของคุณสาวน้อยตัวนิดทำไว้ละเอียดมาก เมืองนี้เที่ยวง่ายมากค่ะแค่ซื้อ Salzbrug Card ก็ใช้ได้ทั้งเมืองแต่ละที่ก็เที่ยวได้ติดๆ กันค่ะ พอดีฝนดองเรื่องที่นี้ไว้ความจำค่อนข้างลางเลือน และบางที่ก็ปิดเพราะเป็นช่วงซ่อมบำรุง

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=2&topic_no=125199&topic_id=126707

ส่วนที่พักพักที่   Hotel-Pension Adlerhof:: Elisabethstrasse 25:: 5020 Salzburg:: Austria
Phone:: +43/662/875 236 Fax::+43/662/873 663

Mail:: adlerhof@pension-adlerh

สะดวกดีค่ะใกล้สถานีรถไฟ สามารถขึ้นรถเมล์ที่อยู่หน้าสถานีรถไฟไปเที่ยวตามจุดต่างๆ ได้เลย  แต่อาจจะไม่ได้บรรยากาศแบบชนบทของออสเตรีย ถ้าอยากได้บรรยากาศน่ารัก อาจจะไปพักนอกเมืองแบบคุณสาวน้อยตัวนิดก็ได้ค่ะ

เหมือนคราวที่แล้วเหมือนพี่จิโร่จะไม่ได้แวะที่ Innsbruck หรือเปล่าคะ ถ้ามีเวลาเหลือเยอะหน่อยลองไปเมืองนี้ก็สวยค่ะ 

เพราะชอบไปเที่ยวก็เลยต้องถ่ายรูป เพราะชอบถ่ายรูปก็เลยต้องไปเที่ยว

แอบมีกะเค้าเหมือนกัน            http://rainnyfoto.multiply.com/photos

Back to Top

baddog*
จำนวนโพสต์: 8,745
Rank:

ความคิดเห็นที่ 260 || โพสต์เมื่อ: 1 มี.ค. 2555 เวลา 19:13 น.

น่าทึ่งกับศิลปะสถาปัตยกรรมเมื่อสามพันกว่าปีก่อน คำบรรยายประกอบทำให้ผมอ่านอย่างไม่ละสายตาอยู่เป็นชม.เลยครับ จริงๆเคยดูสารคดีมาบ่อยมาก แต่จับต้นชนปลายไม่ค่อยถูก มาดูกระทู้นี้ของพี่จิโร่ที่เล่าได้อย่างละเอียด และมีเวลาอ่านไม่ใช่ดูผ่านๆเหมือนในสารคดีแล้วสนุกมากครับ เรื่องของพระนางฮัตเซฟซุตนี่ ที่ผมเคยดูในสารคดีเค้าว่ารูปใบหน้าของพระนางถูกทำลายไปหมดเลยหรือเปล่าครับ พอดีเห็นพี่เขีียนไว้ว่ามีรูปพระนางอยู่หน้าวิหารเลยไม่ค่อยแน่ใจว่าผมจำมาถูกหรือเปล่า ภาพกระทู้นี้สวยมากๆครับ แต่เห็นแล้วเครียด อยากพาแม่ไปแต่ดูระยะทางเดินไปยังสถานที่แต่ละแห่งเมื่อคาดคะเนจากในภาพแล้วน่าจะไกลโข คุณแม่คงไม่ปลื้มแน่ๆเลย ตัวหนังสือติดกันเป็นพรืดหน่อยนะครับ....รู้สึกจะยังแก้ไม่ตก อิอิ

Walking on the Wave 

Scotland & Isle of Skye เสฉวน-ชวนฝัน (2553) Sichuan 2009 (เสฉวน - ชวนฝัน) เส้นทางฝันวันซากุระบาน Autumn in Germnay แบกเป้เที่ยวญี่ปุ่น 7 วันหรรษา 

จับฉ่ายทัวร์ Austrailia    ดอกไม้บานที่เหอหนานและส่านซี  Canada (Niagara to Quebec)  จูงแม่ - ลากกระเป๋าจากกวางเจาถึงปักกิ่ง 

Wonderful เมืองจันท์ : One-Day Tour   นมัสการรอยพระพุทธบาทพลวง  พระจันทร์อมยิ้ม

สร้างฝันให้เป็นตำนาน กล่าวขานเหนือกาลเวลา จะไขว่คว้าให้ได้มาซึ่ง "วันของเรา"
>>> 
www.baddoguy.multiply.com <<<

Back to Top
drsae@hotmail.com drsae@hotmail.com

jirobkk
Rank:

ความคิดเห็นที่ 261 || โพสต์เมื่อ: 2 มี.ค. 2555 เวลา 08:50 น.

คุณ peter11................  ขอบคุณมากครับ ......... รอชมภาพอียิปต์สวยๆเวอร์ชั่นคุณ peter11 ครับ

คุณฝน  ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ ว่าจะตามรอยคุณฝนไปเที่ยว ซาลส์บูร์ก เดือน ตค นี้ครับ

jirobkk 
Back to Top

jirobkk
Rank:

ความคิดเห็นที่ 262 || โพสต์เมื่อ: 2 มี.ค. 2555 เวลา 09:21 น.

อ้างถึงความเห็น 260 : baddog* @ 1 มี.ค. 2555 เวลา 19:13 น.
น่าทึ่งกับศิลปะสถาปัตยกรรมเมื่อสามพันกว่าปีก่อน คำบรรยายประกอบทำให้ผมอ่านอย่างไม่ละสายตาอยู่เป็นชม.เลยครับ จริงๆเคยดูสารคดีมาบ่อยมาก แต่จับต้นชนปลายไม่ค่อยถูก มาดูกระทู้นี้ของพี่จิโร่ที่เล่าได้อย่างละเอียด และมีเวลาอ่านไม่ใช่ดูผ่านๆเหมือนในสารคดีแล้วสนุกมากครับ เรื่องของพระนางฮัตเซฟซุตนี่ ที่ผมเคยดูในสารคดีเค้าว่ารูปใบหน้าของพระนางถูกทำลายไปหมดเลยหรือเปล่าครับ พอดีเห็นพี่เขีียนไว้ว่ามีรูปพระนางอยู่หน้าวิหารเลยไม่ค่อยแน่ใจว่าผมจำมาถูกหรือเปล่า ภาพกระทู้นี้สวยมากๆครับ แต่เห็นแล้วเครียด อยากพาแม่ไปแต่ดูระยะทางเดินไปยังสถานที่แต่ละแห่งเมื่อคาดคะเนจากในภาพแล้วน่าจะไกลโข คุณแม่คงไม่ปลื้มแน่ๆเลย ตัวหนังสือติดกันเป็นพรืดหน่อยนะครับ....รู้สึกจะยังแก้ไม่ตก อิอิ

หมอม๊ะม๋า .......... สวัสดีครับ

ขอบคุณมากๆครับที่อดทนอ่านจนจบ รีวิวนี้เป็นรีวิวที่เนื้อหาเยอะมากเท่าที่เคยโพสมาเลยครับ ...... คนอ่านถ้ามีเวลาอ่านและทำความเข้าใจตามไปช้าๆอย่างไม่เร่งรีบก็จะเห็นภาพอารยธรรมโบราณอียิปต์ได้ดีขึ้นน่ะครับ ผมเองไปเที่ยวครั้งแรกก็ว่าสนุกแล้ว แต่ครั้งที่สองได้ไปเที่ยวในส่วนตอนบนของแม่น้ำไนล์ทำให้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้เข้าใจมากขึ้นกว่าเดิมมากๆเลยครับ

ใช่ครับพระนางฮัตเซปซุต ส่วนใหญ่แล้วไม่ค่อยเห็นรูปสลักพระนางครับ เป็นเพราะว่าถูกฟาโรห์ทุตโมสที่ 3 ซึ่งมีศักดิ์เป็นลูกเลี้ยงทำลายหมดสิ้น จะมีเหลือให้เห็นรูปสลักที่สมบูรณ์ก็ที่วิหารฮัตเซปซุตที่หุบเขากษัตริย์ นี่แหละครับ โดยที่ชั้นบนสุดของวิหารจะพบรูปสลักพระนางยืนเรียงรายหน้าเสาหิน 22 ต้น ทั้งหมด 22 รูป แต่ส่วนใหญ่ก็ถูกฟาโรห์ทุตโมสที่ 3 ทำลายไปเกือบหมดครับ จะมีให้เห็นใบหน้าพระนางแบบสมบูรณ์สวยสุดประมาณสี่ห้าองค์ครับ ตรงบริเวณประตูทางเข้าตามรูปที่แปะให้ชมน่ะครับ

พระพักติ์ของพระนางแม้จะมองว่าเป็นผู้หญิงแต่ก็มีเครา เพราะพระนางจะปรากฏกายต่อหน้าประชาชนด้วยการแต่งตัวเป็นชาย เหตุผลเพื่อให้ประชาชนยอมรับในตัวพระนางนั่นเอง 
เรื่องพาคุณแม่ไปเที่ยว ผมว่าระดับม๊ะม๋าแล้วไม่น่ามีปัญหาครับ ถ้าสามารถตัดความรำคราญเรื่องความเจ้าเล่ห์ของคนอียิปต์ออกไป ทุกอย่างสะดวกปลอดภัยครับ ถ้าจะพาแม่ไปด้วยแนะนำให้ใช้บริการบินภายในประเทศครับ หลีกเลี่ยงการนั่งรถไฟที่ใช้เวลานาน บินไปลงอะบูซิมเบล(แนะนำให้ไปค้างหนึ่งคืน เพื่อว่าคุณแม่จะได้ไม่เหนื่อย) หลังจากนั้นบินกลับมาอัสวานลงล่องเรือจากอัสวานมาลุกซอร์ครับ จากลุกซอร์ก็บินกลับไคโร โปรแกรมแบบนี้ท่านต้องชอบแน่ๆ โดยเฉพาะนอนค้างบนเรือสะดดวกสบายทุกอย่างเหมือนโรงแรมลอยน้ำ เรือจะจอดแวะตามจุดให้เราขึ้นไปเที่ยวชมโบราณสถานน่ะครับ ไม่เหนื่อสำหรับคนมีอายุครับ

jirobkk 
Back to Top

baddog*
จำนวนโพสต์: 8,745
Rank:

ความคิดเห็นที่ 263 || โพสต์เมื่อ: 2 มี.ค. 2555 เวลา 15:24 น.

น่าสนใจมากครับ ขอบคุณครับ

พี่เดินทางสายการบินไหนครับ ไม่อยากใช้อีหยิบ อีชอบฉวยโอกาสทิ้งลูกค้า

Walking on the Wave 

Scotland & Isle of Skye เสฉวน-ชวนฝัน (2553) Sichuan 2009 (เสฉวน - ชวนฝัน) เส้นทางฝันวันซากุระบาน Autumn in Germnay แบกเป้เที่ยวญี่ปุ่น 7 วันหรรษา 

จับฉ่ายทัวร์ Austrailia    ดอกไม้บานที่เหอหนานและส่านซี  Canada (Niagara to Quebec)  จูงแม่ - ลากกระเป๋าจากกวางเจาถึงปักกิ่ง 

Wonderful เมืองจันท์ : One-Day Tour   นมัสการรอยพระพุทธบาทพลวง  พระจันทร์อมยิ้ม

สร้างฝันให้เป็นตำนาน กล่าวขานเหนือกาลเวลา จะไขว่คว้าให้ได้มาซึ่ง "วันของเรา"
>>> 
www.baddoguy.multiply.com <<<

Back to Top
drsae@hotmail.com drsae@hotmail.com

jirobkk
Rank:

ความคิดเห็นที่ 264 || โพสต์เมื่อ: 2 มี.ค. 2555 เวลา 15:47 น.

อ้างถึงความเห็น 263 : baddog* @ 2 มี.ค. 2555 เวลา 15:24 น.

น่าสนใจมากครับ ขอบคุณครับ

พี่เดินทางสายการบินไหนครับ ไม่อยากใช้อีหยิบ อีชอบฉวยโอกาสทิ้งลูกค้า

อุ๋ย... กำลังจะบอกว่าผมบินอียิปต์แอร์ครับ สะดวกสบายบริการดี อาหารใช้ได้ไม่มีปัญหาเลยครับ ก่อนบินก็กลัวอยู่เหมือนกันครับ ....... บินภายใน ปท ก็ใช้ได้ เครื่องบินก็ใหญ่โตดีครับ ....... ตรงเวลาไม่มีดีเลย์ ........ เอ........ หรือว่าผมโชคดี

jirobkk 
Back to Top

จ้ำม่ำย่ำต๊อก
จำนวนโพสต์: 270
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 265 || โพสต์เมื่อ: 10 มี.ค. 2555 เวลา 18:47 น.

อ่านจบทั้ง2ภาคแล้ว ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆค่ะ เห็นรูปสวยๆ รายละเอียดครบก็ยิ่งเกิดอาการอยากเที่ยวและก็ไม่ไว้ใจคนอียิปต์ วางแผนจะไปเหมือนกันค่ะ แต่ตารางทัวร์ที่แต่ละบริษัทจัดไม่ตรงกับวันที่พวกเราหยุดได้ เลยคิดว่าจะให้บริษัททัวร์จัดกรุ๊ปเล็กๆ4 คน แล้วไปเจอไกด์ท้องถิ่นที่โน่นน่าจะโอเคมั้ยคะ

Back to Top
ri4y8@hotmail.com

jirobkk
Rank:

ความคิดเห็นที่ 266 || โพสต์เมื่อ: 12 มี.ค. 2555 เวลา 08:21 น.

อ้างถึงความเห็น 265 : จ้ำม่ำย่ำต๊อก @ 10 มี.ค. 2555 เวลา 18:47 น.
อ่านจบทั้ง2ภาคแล้ว ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆค่ะ เห็นรูปสวยๆ รายละเอียดครบก็ยิ่งเกิดอาการอยากเที่ยวและก็ไม่ไว้ใจคนอียิปต์ วางแผนจะไปเหมือนกันค่ะ แต่ตารางทัวร์ที่แต่ละบริษัทจัดไม่ตรงกับวันที่พวกเราหยุดได้ เลยคิดว่าจะให้บริษัททัวร์จัดกรุ๊ปเล็กๆ4 คน แล้วไปเจอไกด์ท้องถิ่นที่โน่นน่าจะโอเคมั้ยคะ
สวัสดีครับคุณ จ้ำม่ำย่ำต๊อก

ขอบคุณครับที่อ่านจนจบทั้งสองภาคครับ

ตามความเข้าใจของผม คิดว่าบริษัททัวร์จะทำทริปออกทัวร์ได้เค้าต้องรวบรวมสมาชิกให้ได้อย่างน้อย 16 คนน่ะครับ ทริปที่ผ่านมาทั้งสองครั้งพวกเรากำหนดแผนการเที่ยวเองตามความต้องการเราให้บริษัททัวร์พาเที่ยวน่ะครับ สมาชิกพวกเรากันเองทั้งหมด 16 คนครับ

แต่ถ้าคุณ จ้ำม่ำย่ำต๊อก บอกว่ามีสมาชิกเพียง 4 คน แล้วให้เค้าจัดกรุ๊ปเล็กๆผมว่าเค้าไม่น่าจะจัดให้น่ะครับ ลองรวบรวมจำนวนสมาชิกให้ได้มากกว่านี้หน่อยแล้วลองคุยกับทัวร์ดูน่ะครับ (พวกเราใช้บริษัท แพนด้าทัวร์ครับ)

jirobkk 
Back to Top

swanna
จำนวนโพสต์: 1,317
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 267 || โพสต์เมื่อ: 13 มี.ค. 2555 เวลา 15:14 น.

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดด อลังการ สุดยอด

ซินจ่าวเวียดนาม    โปแลนด์   แคชเมียร์สวรรค์บนดิน  ญี่ปุ่นยามซากุระบาน   หมู่บ้านแสนสวยในอังกฤษ
Back to Top

jirobkk
Rank:

ความคิดเห็นที่ 268 || โพสต์เมื่อ: 15 มี.ค. 2555 เวลา 07:59 น.

อ้างถึงความเห็น 267 : swanna @ 13 มี.ค. 2555 เวลา 15:14 น.
กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดด อลังการ สุดยอด
 คุณ swanna

ขอบคุณมากครับที่แวะมาเที่ยวอียิปต์

ระยะหลังไม่ค่อยได้คุยกันเลย สบายดีอยู่ไหมครับ

jirobkk 
Back to Top

swanna
จำนวนโพสต์: 1,317
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 269 || โพสต์เมื่อ: 15 มี.ค. 2555 เวลา 13:47 น.

สบายดีค่ะ  เดือนหน้าจะไปสวิสกะอิตาลี ส่วนอียิปต์นี่เล็งมากตลอด ยังไม่ได้ไปสักทีค่ะ ยิ่งดูกระทู้นี้ยิ่งอยากไปมากกกกกกกกกกกกก

ซินจ่าวเวียดนาม    โปแลนด์   แคชเมียร์สวรรค์บนดิน  ญี่ปุ่นยามซากุระบาน   หมู่บ้านแสนสวยในอังกฤษ
Back to Top

น้องบุ้งกี๋
จำนวนโพสต์: 4,657
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

ความคิดเห็นที่ 270 || โพสต์เมื่อ: 27 มี.ค. 2555 เวลา 21:29 น.

ยิ่งใหญ่อลังการมากเลยครับพี่จิโร่  อยากไปสัมผัสบ้างจังเลย

รีวิวทริปที่ผ่านมา  

Karakoram      Leh - Ladakh     Valley of flower    จิ่วไจ้โกว    จางเจียเจี้ย    แชงกรีล่า     เขาสก   

Back to Top

jirobkk
Rank:

ความคิดเห็นที่ 271 || โพสต์เมื่อ: 25 เม.ย 2555 เวลา 13:30 น.

สวัสดีครับ น้องบุ้งกี๋

อีอิปต์ น่าหลงไหลจริงๆครับ ถ้าชอบอารยะธรรมโบราณต้องไม่พลาดน่ะครับ แลวจะรอชมรูปสวยๆจาก น้องบุ้งกี๋ น่ะครับ

jirobkk 
Back to Top

ปิยะชาติ
จำนวนโพสต์: 118
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 272 || โพสต์เมื่อ: 28 พ.ค. 2555 เวลา 19:12 น.

ข้อมูลแน่นจริงๆคะ  รูปสวยสุดยอดเลย

ถ้ามีโอกาสได้ไป.....รบกวนขอคำปรึกษาบ้างนะคะ...

ทำงานหล่ะปวดหัววววว...ออกทัวร์ซิสู้ตายยยยย.....

Back to Top
bundarika39@hotmail.com bundarika39@hotmail.com

maminoi
จำนวนโพสต์: 1,796
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 273 || โพสต์เมื่อ: 4 ต.ค. 2555 เวลา 14:08 น.

กรี๊ดดดดดดดดสลบกันเลยทีเดียว เต็มตา จุใจ มากๆค่ะ หน่อยไปสองปีก่อนแต่ไปไม่ถึงอาบูซิมเบล แบบนี้ต้องซ่อม สวยงาม อลังงานดีแท้ ขอบคุณภาพสวยๆค่ะพี่จิโร่

(((((((((ไม่มี ไม่หาย)))))))))

Back to Top
noies15@hotmail.com noies15@hotmail.com

ความเห็นทั้งหมด: 270
กำลังแสดงหน้าที่ 6 / 6 หน้า
9 7 1 2 3 4 5 [ 6 ] 8 :