ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ท่านมีข้อคิดเห็นอย่างไร เกี่ยวกับประเด็นนี้(บัตรนักศึกษาปลอม)

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 118
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 3 หน้า
9 7 [ 1 ] 2 3 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 4,387
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 10:40 น.

กระทู้นี้  ผมอาจจะต้องเปลืองตัวอีกแล้ว

สืบเนื่องจากหลายปีที่ผ่านมานี้

เมืองจีนเป็นประเทศที่นิยมท่องเที่ยวของเพื่อน ๆ กลุ่มสะพายเป้ท่องโลกมากขึ้น

ทุก ๆ ท่านทราบดีว่า  การท่องเที่ยวเมืองจีน ในระยะที่ผ่านมา

ค่าใช้จ่ายค่าครองชีพไม่แพง  เมื่อเปรียบเทียบกับการท่องเที่ยวประเทศอื่น ๆ ในระดับเดียวกัน

แต่มีสิ่งหนึ่งที่เกิดขึ้นและผมคิดว่ากำลังจะพัฒนากลายเป็นวัฒนธรรมของการแสวงหา

คือการไปทำบัตรนักเรียนหรือนักศึกษาปลอม  ที่ถนนข้าวสาร

เพื่อนำไปใช้หลอกลวงอ้างสิทธิ์ ขอลดราคา ค่าผ่านประตู หรืออื่น ๆ

หลาย ๆ ท่านก็รังเกียจไม่ใส่ใจที่จะทำอย่างที่ว่า

แต่ก็มีหลาย ๆ ท่านแสวงหา ทำในสิ่งที่ว่า ไม่ว่าจะเป็นสาเหตุใด ๆ

ทีนี้ เมื่อ ท่านทำแล้ว ท่านนำไปใช้ และจะเกิดผล(หรือถูกจับได้ ท่านคงไม่มาเล่า)

กลับมาท่านก็มาโพส ในลักษณะ ภาคภูมิใจ

จนน่าจะเป็นกระแส ที่สังคมจะนำพาไป อย่างผิด ๆ

สิ่งที่เกิดขึ้น เกี่ยวกับกระแส

การทำบัตรนักเรียนหรือนักศึกษาปลอม

ท่านมีข้อคิดเห็นประการใด

ไม่ว่าท่านจะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยประการใด

กรุณาล๊อกอินและใชภาษาสุภาพ ด้วยน่ะครับ

สำหรับผมเอง โดยส่วนตัว ต้องบอกด้วยความเป็นจริงว่า

ผมรังเกียจเรื่องประเภทที่ได้กล่าวมาครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 10 พ.ย. 2553 เวลา 10:42 น. โดย SBP

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

chalita
จำนวนโพสต์: 1,190
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 11:05 น.

ผมเห็นด้วยนะครับ ประเด็นนี้ ไม่ควรทำ (น่าจะดูอายุตัวเองด้วยนะครับ อายเขาแก่แล้วยังเป็นนักเรียนอยู่) จ่ายได้ก้อก้อจ่ายไป หลบเลี่ยงโดยใช้วิธีนี้มันโกงกันแบบชัดๆเลยครับ เลิกทำเถอะครับวิธีนี้

Back to Top
9chalit@outlook.com 18622233 chalit_pong@hotmail.com

pranpri
จำนวนโพสต์: 612
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 12:13 น.

ชาติเราสมัยก่อน ใช้ศีลธรรมจรรยาเข้าควบคุมคน ไม่ว่าจะอยู่ในที่ลับแค่ไหน จะมีช่องโหวหรือไม่ ก็ไม่ทำสิ่งชั่ว ........ สมัยนี้คนส่วนใหญ่นิยมวัตถุกันมาก เข้าใจว่าเอาอย่างตะวันตก สังเกตุดู อเมริกาจะใช้วิธีตั้งกฎมาควบคุมคน แต่คนของเค้า ก็พยายามหาช่องโหว่เพื่อแหกกฎอยู่เรื่อย ๆ ประเทศมันก็เลยเป็นอย่างที่เห็นนั่นแหละ ...... บ้านเราไม่ส่งเสริม ไม่ให้ความสำคัญกับ วิชาศีลธรรมจรรยา มาหลายปีแล้ว จะเห็นว่าหลักสูตรสมัยใหม่แข่งกันแต่วิชาการ เด็กที่โตมาในรุ่นหลัง ๆ จึงเป็นอย่างที่เห็น มีช่องทางให้ฉันโกงได้.....โกง...ถึงจับได้ก็ไม่เห็นถูกประนามอะไร ที่ไม่ถูกจับได้ กลับแลดูดีด้วย เห็นเป็นข่าวทีวีก็มีทุกวัน ............ที่น่าสนใจและยังเห็นอยู่ก็คือรถโดยสารภายใน ม.เกษตร ยังใช้ระบบขึ้นแล้วหยอดเหรียญอยู่...แต่ก็ยังใช้ได้จนถึงทุกวันนี้ ......แต่รถเมล์ ...นอกมหาลัยกลับใช้ระบบนี้ไม่ได้ ...... มันน่าคิดว่าทำไม....

อย่าหวลอดีต อย่ายึดติดกับปัจจุบัน อย่าเฝ้าฝันอนาคต สรรพสิ่ง ล้วนเกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป จิตที่ฝึกดีแล้ว ย่อมละเสียได้

Back to Top
pranpri@yahoo.com

pranpri
จำนวนโพสต์: 612
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 12:23 น.

อีกระบบหนึ่งที่ยังเห็นอยู่ตั้งแต่ในอดีตจนถึงปัจุบัน และเป็นตัวอย่างที่ชัดเจน ในเรื่องศีลธรรมจรรยาก็คือ ระบบแชร์ลูกโซ่  ที่แฝงมาในระบบขายตรง  .........เมื่อยี่สิบปีก่อน ใครไม่รู้จัก  ....แชร์ แม่ชม้อย.....ก็คงอยู่ในป่า หลังเขา ไฟฟ้าเข้าไม่ถึงแน่ ..... ปัจจุบันเป็นไง ....มันก็ยังเห็นอยู่ .....ไม่ใช่ว่าทุกคนไม่รู้นะ...ว่าเป็นแชร์ลูกโซ่.......แต่เค้ารู้ไงว่า ถ้าเป็นลูกข่ายมือต้น ๆ รับรองรวย.........แล้วมันเป็นระบบที่หาช่องโหว่ของกฎหมายหากินได้มาตลอด ........เอาหัวเป็นประกันเลยว่าอีกไม่นาน เดียวก็เป็นข่าวแชร์ล้ม..... มีคนมาร้องให้ออกทีวี.....ฉันหมดตัวแล้ว.....ขอโทษจบปริญาโท รายได้หลักหลาย ๆ หมื่นต่อเดือน  ..โดนโกงแชร์ ......อยากจะสมน้ำหน้า .......ออกทีวี .....

อย่าหวลอดีต อย่ายึดติดกับปัจจุบัน อย่าเฝ้าฝันอนาคต สรรพสิ่ง ล้วนเกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป จิตที่ฝึกดีแล้ว ย่อมละเสียได้

Back to Top
pranpri@yahoo.com

ติง ซ่าน เปิ่น
จำนวนโพสต์: 2,519
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 12:49 น.

ส่วนตัวผมแล้ว การทำบัตรนักศึกษาปลอม มันก็ใช่ว่าจะไม่มีข้อดี ซะทีเดียว เนื่องจากค่าเข้าชมสถานที่ท่องเที่ยวในเมืองจีน แพงมาก ๆ แทบจะสูบเลือดสูบเนื้อจากนักท่องเที่ยวกระเป๋า ไม่หนาแบบเรา ๆ กันเลยครับ (อันนี้ ก็น่าเห็นใจสำหรับการวางแผนทางการเงิน ที่ต้องประหยัดเมื่อเดินทางท่องเที่ยวต่างประเทศ)

ซึ่งเดิมทีตัวผมก็มีความคิดที่จะทำเหมือนกันและขอคำแนะนำจากเพื่อน ๆ เรื่องบัตรปลอมในห้องนี้ ... เพราะคิดว่าอย่างน้อย รัฐบาลจีน ก็เรียกได้ว่ารวยที่สุดในโลก แค่นี้ ขนหน้าแข้งก็ไม่ร่วงหรอกครับ เพราะเขายังหากำไร ได้จากการลงทุนในโครงการอื่น ๆ ได้อีก และเขาก็มีเงินที่จะลงทุน สร้างและปรับปรุงสถานที่ท่องเที่ยวและสร้างภาพพจน์ให้กับตัวประเทศเขาอยู่แล้ว ซึ่งต่างจากประเทศไทยครับ ...

และเมื่อคิด ๆ ดูแล้วก็รู้สึก ละอายใจตัวเองครับ อายุก็ไม่น้อยแล้ว ผมเองก็จบการศึกษาระดับ บัณฑิตศึกษา และละอายต่อจิตสำนึกของตัวเองครับ ดังนั้น จึงตัดสินใจไม่ทำบัตรนักศึกษาปลอม ... ทั้ง ๆ ที่ผ่านไปถนนข้าวสารบ่อย และผ่านแผงหรือโต๊ะที่เขารับทำบัตรปลอมครับ

แต่กรณีของน้องสาวซึ่งเดินทางไปเที่ยวกับผมบ่อย ทำได้ครับ เพราะว่า ยังศึกษาอยู่ ดังนั้นจึงไม่ละอายใจ "ก็เรานักศึกษาจริง ๆ" ยังไงเสีย ก็ถือว่าเฉลี่ยกันไปครับ แต่ตัวเรารู้อยู่แก่ใจครับ ว่าอะไรคือสิ่งที่ควรทำและไม่ควรทำ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 8 พ.ย. 2553 เวลา 12:51 น. โดย ติง ซ่าน เปิ่น

บทเรียนแห่งการเติบโต ..... ประสบการณ์ ชีวิต ช่วยเสริมสร้างอุดมคติ!

Back to Top
aroondetch1@hotmail.com

taekomkrit
จำนวนโพสต์: 5,363
Rank:

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 13:01 น.

ไม่เห็นด้วยครับ ตามกฎกติกาดีกว่า

ซากุระอินเจแปน  ชวนเพื่อนหนีเที่ยวบาหลีกับหางแดง  Autumn in Australia & New Zealand  ชวนเพื่อนหนีเที่ยวอินโดกับหางแดง ปี 2  Spring in UK & Switzerland    ปลายฝนต้นหนาวที่เนปาล  Sea, sand & sun in Maldives      รัสเซียใครๆ ก็ไปได้      Autumn in East Europe    ทริปตามหาทิวลิป   Tasmania trip

Back to Top
taekomkrit@yahoo.com

cobain
จำนวนโพสต์: 4,543
Rank:

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 13:10 น.

ตัวผมเองก็เคยใช้ครับ โดยเฉพาะปีที่แล้วนี่(เที่ยวนานๆก็อยากจะลดค่าใช้จ่ายบ้าง ) ถ้าเค้าลดให้ก็เอาประมาณนั้น ถ้าบางที่ไม่ลดให้ก็ไม่ว่าอะไร เพราะช่วยประหยัดไปได้เยอะจริงๆ เพราะค่าเข้าแพงมากๆ ครับ บางที่ก็งั้นๆไม่ได้สวยอะไรมากราคาก็แพงเวอร์ไม่ค่อยคุ้มเท่าไร(แบบนี้ก็ไม่เข้าเหมือนกัน)

แต่ปีนี้ทริปที่ผ่านมาไม่ได้ใช้เลย เพราะฐานะการเงินของผมเริ่มดีขึ้น ฮ่าๆ อีกอย่างนึงทุกครั้งที่ผมใช้มันจะรู้สึกกระอักกระอ่วนใจยังไงไม่รู้  

มีอีกวิธีนึงครับที่ไม่ต้องทำบัตรปลอม ก็ให้ไปทำบัตรจริงไปเลยครับ ไปลงเรียนแล้วได้บัตรนักศึกษามาก็เอาไปลดได้ แต่ก็ลดได้นิดหน่อยเท่านั้น เดี๋ยวนี้บางที่เค้าจะไม่รับแล้วครับ (ร้อยละ90 ไม่รับแล้วครับ) บางที่ก็รับเฉพาะบัตรนักศึกษาจีนอย่างเดียว บางที่ก็รับแต่อายุห้ามเกินประมาณนั้น

อีกหน่อยค่าครองชีพสูงขึ้นคงจะแพงกว่านี้ ผมว่าเดี๋ยวนี้โดยเฉพาะทริปล่าสุดผมใช้เฉลี่ยเกือบเท่ากับตอนที่ไปเที่ยวยุโรปเลยครับ (ถูกกว่านิดหน่อย)ขนาดค่าเงินบาทแข็งมากแล้วนะครับ อีกหน่อยผมว่าคงแพงกว่านี้อีกมาก(ตามค่าครองชีพ เศรษฐกิจที่กำลังบูม) คนไทยคงไปเที่ยวกันน้อยลง

ถ้าถามความรู้สึก ว่ารู้สึกอย่างไรกับคนที่ใช้ ผมไม่มีความเห็นครับ เนื่องด้วยปัจจัยอะไรหลายๆอย่าง แต่ถามว่าผิดไหม ก็คงผิด แต่รุนแรงมากไหมผมว่าไม่ถึงกับเป็นเรื่องคอขาดบาดตายหรือเรื่องใหญ่อะไรมาก

มรณํ เม ภวิสฺสติ ความตายจักมีแก่เรา

หัวใจของการภาวนาคือการมีสติในชีวิตประจำวัน

ฟังธรรมหลวงพ่อปราโมทย์ อยากพ้นทุกข์คลิ๊กให้ไว http://wimutti.net/pramote/ 

facebook.com/Tony.Adisorn

Back to Top
nongcolorlab@hotmail.com

Ma Ma LEENA
จำนวนโพสต์: 58
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 14:00 น.

ดีใจที่มีกระทู้นี้ค่ะ ขอสารภาพ ล่าสุดทริปเมืองจีนที่ เราไม่เคยไปเที่ยวแบบนี้ ma ma leena เอากับเขาด้วย แต่ถ้าตรงไหนไม่ได้ก็ไม่เคยไม่ยืนตื้อหรือถามเขาว่าทำไม รีบๆ เอาเงินให้เขาไป แค่เราจ่ายเงินค่าเข้าเท่ากันกับคนในประเทศเขาก็รู้สึกดีแล้ว รู้สึกแพงก็อย่าไปดีกว่า กลัวเขารู้ว่าเป็นคนไทยเหมือนกัน อาย........มาก งวดหน้าไม่เอาแล้ว เดี๋ยวนี้ไม่ง่ายค่ะ เขาจะบอกว่าสิทธิเฉพาะคนในประเทศ บัตรอะไรก็เถียงไม่ออก

Back to Top

Smile Life
จำนวนโพสต์: 1,964
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 14:48 น.

คำเรียก ก้อบอกอยู่ชัดแล้วว่า "ปลอม"
อะไรที่ไม่ใช่ของจริง ไม่ใช่ตัวจริง เป็นสิ่งที่ทำขึ้น เพื่อหลอกลวงเขา
ไม่ว่าเพื่อประโยชน์เล็กน้อยหรือใหญ่โตแค่ไหน นั่นก้อย่อมชี้อยู่แล้วว่า มันไม่ถูกต้อง
พื้นๆ ที่สุด ก้อละเมิดศีล หนักขึ้นไปอีก ก้อขัดกฎหมาย แต่ที่สำคัญคือ ทำลายมโนสำนึกแห่งความถูกต้องดีงามของผู้ประพฤติปฏิบัติ
..... ยิ่งทำบ่อย ยิ่งสะสมความเสื่อมให้เกิดกับตัว
เห็นด้วยว่าเป็นสิ่งน่ารังเกียจ ละเว้นได้....ย่อมพบแต่ความเจริญ
ง่ายๆ แค่นึกถึง ใจเขา ใจเรา..... ถ้าเป็นเราถูกหลอกบ้างเล่า ?....แค่นี้ก้อน่าจะพอเตือนสติกันได้บ้างแล้วครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 8 พ.ย. 2553 เวลา 14:50 น. โดย Smile Life

เวียตนามกลาง  เมืองงอย ลาวเหนือ  Broken Hill AUS   Key West ฟลอริด้า   พม่า ตอน 1  ตอน 2     อินโด

Smile Trip with Smile Life by … sanritti@hotmail.com

Back to Top
sanritti@hotmail.com

SBP
Rank:

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 14:51 น.

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแสดงข้อคิดเห็น

ฟรีบอร์ด ฟรีความคิด และฟรีจินตนาการ

ไม่ก้าวก่ายในข้อคิดเห็นของทุกท่าน

เราคนใจถึง(แหวะ)กล้าแสดงตัวอยู่แล้ว

ขอบคุณสำหรับความเป็นสุภาพชนในกระทู้นี้ครับ

Back to Top

greatymail
จำนวนโพสต์: 22
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 15:30 น.

ประเด็นที่ตั้งขึ้นมาเป็นประเด็นที่ดีในแง่ของจริยธรรม  แต่เป็นประเด็นที่ผู้ตั้งมีคำตอบอยู่ในในใจ  อยู่แล้วว่า  ผมรังเกียจเรื่องประเภทที่ได้กล่าวมาครับ  ตามทัศนคติของผม  ผมคิดว่าไม่น่าจะมีคำกล่าวที่เป็นการชี้นำ  เพราะจะได้คำตอบที่ใกล้เคียงคำผู้ตั้งกระทู้   สำหรับผมแล้วได้ไปเมืองจีนเมื่อเมษายนที่ผ่านมา  และไม่ได้ทำบัตรนักศึกษาอะไรทั้งสิ้น  สถานที่ใดแพงและไม่น่าสนใจเท่าที่ควรก็จะละเว้นที่จะเยี่ยมชมข้างใน  แต่จะชื่นชมอยู่ด้านนอกเท่านั้น  ส่วนสถานที่ใดที่แม้จะแพงไปหน่อย  แต่มีสิ่งที่น่าสนใจก็จะยอมจ่ายไปเต็ม ๆ  ดังนั้น  ผมคิดว่าเหตุผลที่บางท่านต้องใช้บัตรนักศึกษาเทียม  น่าจะมีเหตุผลอื่นที่พอจะยอมรับได้  อาจเป็นเพราะท่านเหล่านั้นสนใจจริง ๆ ที่จะเยี่ยมชมสถานที่นั้น ๆ  รวมถึงสถานที่อื่น ๆ อีกมากมาย  หลากต้องจ่ายเต็ม ๆ  เสียทุกครั้งก็คงเหมาะสมกับเงินในกระเป๋า  การได้ช่วยประหยัดบ้างเป็นชั่วครั้งชั่วคราว  ก็น่าจะยอมรับได้  แต่ถ้าทำไปเพื่อกล่าวบอกว่า  ตนเองเจ๋งกว่าคนอื่น ๆ  ที่ต้องจ่ายเต็ม  อย่างนี้ก็ไม่น่าจะยอมรับได้ขอบคุณครับกระทู้ให้ได้แสดงความคิดเห็นกัน

Back to Top

SBP
Rank:

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 16:15 น.

อ้างถึงความเห็น 11 : greatymail @ 8 พ.ย. 2553 เวลา 15:30 น.

ประเด็นที่ตั้งขึ้นมาเป็นประเด็นที่ดีในแง่ของจริยธรรม  แต่เป็นประเด็นที่ผู้ตั้งมีคำตอบอยู่ในในใจ  อยู่แล้วว่า  ผมรังเกียจเรื่องประเภทที่ได้กล่าวมาครับ  ตามทัศนคติของผม  ผมคิดว่าไม่น่าจะมีคำกล่าวที่เป็นการชี้นำ  เพราะจะได้คำตอบที่ใกล้เคียงคำผู้ตั้งกระทู้   สำหรับผมแล้วได้ไปเมืองจีนเมื่อเมษายนที่ผ่านมา  และไม่ได้ทำบัตรนักศึกษาอะไรทั้งสิ้น  สถานที่ใดแพงและไม่น่าสนใจเท่าที่ควรก็จะละเว้นที่จะเยี่ยมชมข้างใน  แต่จะชื่นชมอยู่ด้านนอกเท่านั้น  ส่วนสถานที่ใดที่แม้จะแพงไปหน่อย  แต่มีสิ่งที่น่าสนใจก็จะยอมจ่ายไปเต็ม ๆ  ดังนั้น  ผมคิดว่าเหตุผลที่บางท่านต้องใช้บัตรนักศึกษาเทียม  น่าจะมีเหตุผลอื่นที่พอจะยอมรับได้  อาจเป็นเพราะท่านเหล่านั้นสนใจจริง ๆ ที่จะเยี่ยมชมสถานที่นั้น ๆ  รวมถึงสถานที่อื่น ๆ อีกมากมาย  หลากต้องจ่ายเต็ม ๆ  เสียทุกครั้งก็คงเหมาะสมกับเงินในกระเป๋า  การได้ช่วยประหยัดบ้างเป็นชั่วครั้งชั่วคราว  ก็น่าจะยอมรับได้  แต่ถ้าทำไปเพื่อกล่าวบอกว่า  ตนเองเจ๋งกว่าคนอื่น ๆ  ที่ต้องจ่ายเต็ม  อย่างนี้ก็ไม่น่าจะยอมรับได้ขอบคุณครับกระทู้ให้ได้แสดงความคิดเห็นกัน

ขออนุญาติตอบบางข้อความน่ะครับ

กระทู้ถามข้อคิดเห็นคำวิจารณ์ของคนทั่ว ๆ ไป

คุณจะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย

ก็ด้วยเหตุผลที่คุณแสดง

ซึ่งผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่มีสิทธิ์ที่จะแสดงข้อคิดเห็นเหมือนกัน

ในกรณีนี้  ตัวผมเองต้องการแสดงข้อคิดเห็นของตัวผมเอง

สำหรับ การตั้งกระทู้แล้วตนเองงดออกเสียง

น่าจะใช้สำหรับกรณีอื่น ที่จำเป็นต้องมีสปิริต

ส่วนเรื่องที่คิดว่าผมอวดตัวนั้น

คงเข้าใจไม่ถูกต้อง

ในกระทู้ของผมที่ตั้งไม่มีตอนไหนที่ผมอวดวิเศษไปจากมนุษย์ ปุถุชน คนธรรมดา ๆ คนหนึ่ง

ก็แค่ปุจฉา วิสัชณา เท่านั้นเอง

Back to Top

msirimas
จำนวนโพสต์: 408
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 16:23 น.

ปกติการเที่ยวของผม... เมื่อสถานที่ใดเก็บค่าผ่านประตูหรือค่ากล้องถ่ายรูป จะใช้ความรู้สึก"ชั่งใจ"คุ้มกับเงินจะที่เสียเข้าไปมั๊ย ? ถ้าคุ้ม ดูแล้วชื่นชอบ... ถ่ายรูปแล้วถูกใจ !! จะไม่เก็บอะไรเหลือไว้เป็นข้อกังวลในหัว เพราะเงินทองได้มาแล้วก็ต้องจ่ายบ้างในบางคราว... คือจะใช้ดุลยพินิจพิจารณาก่อนเข้าไป เสียเงินแล้วคุ้มก็เข้า หากเสียเงินแต่ไม่คุ้ม.. ก็ผ่านและไม่เข้า ! เรื่องบัตรยังไม่เคยทำ เพราะหนังหน้าขนาดผมคงหมดโอกาส และละอายใจมากกว่าจะทำครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 8 พ.ย. 2553 เวลา 16:27 น. โดย msirimas

Back to Top

greatymail
จำนวนโพสต์: 22
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 19:02 น.

ครับก็เป็นข้อคิดเห็น อย่างที่คุณบอกนั่นแหละครับตามสิทธิ  ผมก็ขอตอบข้อกังขาของคุณ  ที่ดูเหมือนว่าคุณคิดว่าผมกำลังกล่าวว่าคุณ  "อวดตัว"  นั้น  มันไม่ได้อย่างนั้น  หากคุณอ่านและทำความเข้าใจอีกนิดอย่างไม่ใจร้อน  คุณก็จะพบว่า  คำว่า "ท่านเหล่านั้น"  น่าจะหมายถึงบุคคลกลุ่มใด  ซึ่งก็คือกลุ่มบุคคลที่ใช้บัตรอย่างเกินความจำเป็น  ไม่ใช่ตัวคุณ  SBP  อย่างแน่นอน  เพราะผมเองก็ชื่นชมในตัวคุณอย่างเป็นเหตุเป็นผล  จากการที่ได้อ่านบรรยายการท่องเที่ยวของคุณ

Back to Top

SBP
Rank:

ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 19:55 น.

อ้างถึงความเห็น 14 : greatymail @ 8 พ.ย. 2553 เวลา 19:02 น.

ครับก็เป็นข้อคิดเห็น อย่างที่คุณบอกนั่นแหละครับตามสิทธิ  ผมก็ขอตอบข้อกังขาของคุณ  ที่ดูเหมือนว่าคุณคิดว่าผมกำลังกล่าวว่าคุณ  "อวดตัว"  นั้น  มันไม่ได้อย่างนั้น  หากคุณอ่านและทำความเข้าใจอีกนิดอย่างไม่ใจร้อน  คุณก็จะพบว่า  คำว่า "ท่านเหล่านั้น"  น่าจะหมายถึงบุคคลกลุ่มใด  ซึ่งก็คือกลุ่มบุคคลที่ใช้บัตรอย่างเกินความจำเป็น  ไม่ใช่ตัวคุณ  SBP  อย่างแน่นอน  เพราะผมเองก็ชื่นชมในตัวคุณอย่างเป็นเหตุเป็นผล  จากการที่ได้อ่านบรรยายการท่องเที่ยวของคุณ

ขอบคุณครับ ช่ายเลย ผมใจร้อนสัพเพร่าไปหน่อย

ไม่ได้ดูในรายละเอียด อย่างเพียงพอ

โดยข้อเท็จจริง ตรรกของหลาย ๆ ท่าน น่าสนใจ

ผิดเป็นผิด ถูกเป็นถูก  น่าจะเป็นพื้นฐานง่าย ๆ

อะไรควรทำ  อะไรไม่ควรทำ

อาจจะมีความหมายไม่เหมือนกันก็  สามารถเป็นไปได้หลายรูปแบบ

ผมมีความสับสนในสังคมปัจจุบัน  ค่อนข้างมาก

จนบางครั้ง เกือบโดนกระแสสังคมพัดตามไปด้วย

แต่ก็พยายามฝืน ยืนเป็นตัวตนของตนเอง  ไม่ว่าจะถูกหรือผิด

แรก ๆ ก็ไม่ค่อยใส่ใจซักเท่าไหร่ กับเรื่อง บัตรนักศึกษาปลอม

แต่ระยะหลังมันแปรเปลี่ยนกลายเป็น ค่านิยม

ผมว่ามันไม่ถูก  และละอายมากที่ถูกใช้เป็นเครื่องมือของมัน

ลำพังแค่ คอรับชั่น ภายในประเทส  ก็ไม่รู้จะตอบเพื่อนต่างชาติ ยังงัยแล้ว

หลาย ๆ ครั้งบอกว่า เฮ้ย  เปลี่ยนเรื่อง  ไม่พูดเรื่องเหล่านี้

แต่นี่ แม้กระทั่งบอร์ดท่องเที่ยว  ก็ยังถูกกระแสสังคมที่ไม่ถูกต้องชักจูง

ให้เห็นดีเห็นงาม  กับการกระทำอันผิด ๆ แบบนี้  ไปด้วย

อายภายในประเทศยังไม่พอ  ถือพาสปอร์ทไทย ไปเที่ยวนอก

ยังอาจเสี่ยงต่อการต้องถูกดูถูกจากต่างชาติอีก

เรื่องดี ๆ ต่าง ๆ มีมากมายในบอร์ดนี้

ทำไมต้องให้ สิ่งที่ไม่ดีมันกลบหายไปด้วย

หากเราไม่กล้าสู้ความจริง

ก็ 2012 วันโลกาวินาศ

เฮ้อออออออ

Back to Top

สาวน้อยตัวนิด
จำนวนโพสต์: 2,728
Rank:

ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 20:37 น.

โดยส่วนตัวไม่คิดที่จะไปทำค่ะ แต่จะใช้วิธีหาส่วนลดที่ถูกกฏกติกามากกว่าเช่นซื้อ 2 ถูกกว่า 1 หรือเปล่า วันไหนถูกกว่าวันไหน แต่ถ้าไม่มีเงื่อนไขพิเศษพวกนี้ก็ชั่งใจเอาเลยค่ะว่าตนเองคิดว่าคุ้มหรือไม่กับการเสียเงินเข้าชม ถ้าคิดว่าคุ้มและมีความสุขที่จะจ่ายถึงแพงก็เข้าค่ะ แต่ถ้าดูแล้วไม่น่าจะดีก็ขอผ่านๆชม

แต่ถ้าคนอื่นจะทำก็เป็นสิทธิค่ะ เค้าอาจจะมีความจำเป็น

แต่ที่ไม่ค่อยชอบคือบางคนมาโพสเป็นทำนองภาคภูมิใจที่ได้ทำ เคยคิดเหมือนกันว่า ถ้าพวกเค้าโดนจับได้แล้วเค้ารู้ว่าเป็นคนไทยคงจะไม่ดีแน่ๆค่ะ

กระทู้นี้ก็ดีนะคะ ช่วยรณรงค์ให้ทำตามกฏที่ถูกต้องค่ะ 

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 8 พ.ย. 2553 เวลา 22:28 น. โดย สาวน้อยตัวนิด

Back to Top
sirisamer@hotmail.com http://blog.trekkingthai.com/avey/

กระเทยแบกเป้
[ Backpacker ตัวจริง ]
จำนวนโพสต์: 6,188
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 22:11 น.

ส่วนตัวผมแล้ว การทำบัตรนักศึกษาปลอม มันก็ใช่ว่าจะไม่มีข้อดี ซะทีเดียว เนื่องจากค่าเข้าชมสถานที่ท่องเที่ยวในเมืองจีน แพงมาก ๆ แทบจะสูบเลือดสูบเนื้อจากนักท่องเที่ยวกระเป๋า ไม่หนาแบบเรา ๆ กันเลยครับ (อันนี้ ก็น่าเห็นใจสำหรับการวางแผนทางการเงิน ที่ต้องประหยัดเมื่อเดินทางท่องเที่ยวต่างประเทศ)

ประหยัดด้วยการกระทำที่เรียกว่า เป็นการทุจริตหรือคะ การศึกษาไม่ได้ช่วยให้มีวุฒิภาวะทางความคิดขึ้นมาบ้างเลยหรือ ถ้าเป็นนักศึกษาจริง อิฉันเห็นด้วยว่าคุณควรจะใช้สิทธินั้น หรือ อย่างอินเดีย เค้ามีข้อตกลงกับประเทสไทยว่าหากโชว์พาสปอร์ตไทยจ่ายราคาเท่าคนอินเดีย ข้อนี้ อิฉันเห็นสมควรว่าเราต้องใช้สิทธินั้น

แล้วรุ้ไหมคะ ว่าตอนนี้ หลายประเทศตัดสิทธิการลดราคาสำหรับนักศึกษาไปมากแล้ว เพราะมีการจับได้เรื่องการปลอมแปลงเอกสาร

มีเด็กรุ่นน้องที่ฝรั่งเศสเล่าให้ฟังว่า เมื่อประมาณสองปีที่แล้ว คนไทยกลุ่มหนึ่งโดนจับที่พิพิธภัณฑ์แห่งหนึ่ง เพราะใช้บัตรนักศึกษาปลอมจากถนนข้าวสาร   

คุณรู้ไหมว่าเกิดอะไรขึ้น คุกค่ะ ข้อหาปลอมแปลงเอกสารของทางราชการ พึงระวังเรื่องนี้ให้ดี

แล้วคุณๆที่คิดจะทำ รู้อะไรอีกไหมคะ ว่าแต่ละประเทศมีค่าใช้จ่ายในการบูรณะโบราณสถาน สถานที่ท่องเที่ยวเป็นเงินมากมายมหาศาลขนาดไหน ดังนั้น ค่าใช้จ่ายส่วนนี้ เราผู้เป็นนักท่องเที่ยว หากอยากชม ก็ต้องพร้อมจ่าย

วิธีการประหยัดยังมีอีกหลายวิธี เช่น กินให้น้อยลง นอนโรงแรมที่ถูกลง หรือ ใช้วิธีการเดินแทนนั่งรถประจำทาง แท๊กซี่ ฯลฯ

สำหรับกรณีที่คนท้องถิ่นจ่ายค่าเข้าชมถูกกว่านักท่องเที่ยวต่างชาติ เป็นการขูดรีดนักท่องเที่ยว

เรื่องนี้อิฉันมองต่างค่ะ เพราะคนท้องถิ่นเค้าจ่ายภาษีเงินได้ให้กับรัฐบาลของเค้า ดังนั้น เค้าก็มีสิทธิตรงส่วนนี้มากกว่าเรา ซึ่งไม่ได้จ่ายภาษีเช่นเดียวกับเค้า ดังนั้น เมื่อคุณต้องการเข้าชม คุณย่อมต้องจ่ายแพงกว่าคนท้องถิ่น ไม่ถูกต้องหรือคะ

ดังนั้น หากจะกล่าวหาว่า ประเทศนั้น ประเทศนี้ ขูดรีดนักท่องเที่ยว อิฉันว่าออกจะเป็นความคิดที่อยุติธรรมนะคะ

ปล. อิฉันหายไปนาน สรุปว่ายังไม่มีการปรับปรุงอะไรอีกเหรอคะเนี่ย อิฉันอีดิตซะเมื่อยสมองไปหมดเลยค่ะ

ปล.อีกที พี่บัติขา หนูขอยาดลากลิงค์นี้ไปที่เฟะบุ๊กนะคะ เป็นหัวข้อกระทู้ที่ดีมากๆเลยค่ะ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 8 พ.ย. 2553 เวลา 22:17 น. โดย กระเทยแบกเป้

เพราะโลกนี้คือ แคทวอล์ก ฉันจึงต้องเดิน เดิน และเดิน ไปกับมัน

O pieds voyageurs, retrouverai-je vos empreintes dans le sable ou sur la pierre ?
Isabelle Rimbaud

โอ ผู้ย่ำเท้าสัญจร ข้าจะพบรอยจารของเจ้า ณ แห่งหนใด บนผืนทราย ฤา พื้นศิลา

อิซาแบลล์ แร็งโบด์

Back to Top
tikyothin67@hotmail.com

patanasaks
จำนวนโพสต์: 31
Rank:

ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 23:03 น.

ยังไงผมก็ยังเชื่อว่าการทำตามกฏกติกาเป็นสิ่งที่ทุกคนต้องทำครับ จะมาอ้างว่าค่าเข้าชมแพงเกินเหตุก็ไม่ใช่ เค้าก็ไม่ได้บังคับให้คุณเข้าไปชมหากว่าคุณคิดว่ามันแพงเกินจริงนะครับ

Back to Top

ติง ซ่าน เปิ่น
จำนวนโพสต์: 2,519
Rank:

ความคิดเห็นที่ 19 || โพสต์เมื่อ: 8 พ.ย. 2553 เวลา 23:53 น.

แหม๋ พี่ กระเทยแบกเป้ ผมละเจ็บจี๊ด ๆ จริง ๆ นะเนี่ย ... ว่าใครรึเปล่าไม่รู้ แต่ข้อความที่ตัดมาโพสในกระทู้ของพี่มันของผมชัด ๆ 

แต่เจ็บจริงครับ เจอประโยคนี้เข้าไป

"ประหยัดด้วยการกระทำที่เรียกว่า เป็นการทุจริตหรือคะ การศึกษาไม่ได้ช่วยให้มีวุฒิภาวะทางความคิดขึ้นมาบ้างเลยหรือ"

แต่ถ้าอ่านประโยคนี้ของผมละครับ อยู่ใน คห.4 ข้างล่างประโยคที่พี่ copy มาแปะในคห.ของพี่ ละครับ

และเมื่อคิด ๆ ดูแล้วก็รู้สึก ละอายใจตัวเองครับ อายุก็ไม่น้อยแล้ว ผมเองก็จบการศึกษาระดับ บัณฑิตศึกษา และละอายต่อจิตสำนึกของตัวเองครับ ดังนั้น จึงตัดสินใจไม่ทำบัตรนักศึกษาปลอม ... ทั้ง ๆ ที่ผ่านไปถนนข้าวสารบ่อย และผ่านแผงหรือโต๊ะที่เขารับทำบัตรปลอมครับ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

แต่ในส่วนของน้องสาว ก็มีบัตรจริงจากทางมหาวิทยาลัยอยู่แล้ว แต่มันเป็นภาษาไทย ก็ทำภาษาอังกฤษปลอมไป(น้องมันไปทำมาเองไปทำกับเพื่อนมัน) แล้วก็แนบไปด้วยกัน เวลาไปซื้อตั๋ว แต่ก็ได้ลดบ้างไม่ได้ลดบ้าง ใช้สิทธิ์ให้คุ้ม เฉลี่ยกันไป

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 9 พ.ย. 2553 เวลา 00:43 น. โดย ติง ซ่าน เปิ่น

บทเรียนแห่งการเติบโต ..... ประสบการณ์ ชีวิต ช่วยเสริมสร้างอุดมคติ!

Back to Top
aroondetch1@hotmail.com

หมูอึ๋ม
จำนวนโพสต์: 4,654
Rank:

ความคิดเห็นที่ 20 || โพสต์เมื่อ: 9 พ.ย. 2553 เวลา 00:07 น.

ยอมรับว่าเคยคิดจะทำคะ ถึงขนาดได้เข้ามาอ่านกระทู้ศึกษาจากคนที่เคยทำมาก่อน แต่เห็นว่ามีข้อเสียมากกว่าข้อดี เช่น บางที่เค้าจะขอดูพาสปอร์ตควบคู่ หรือบางที่ใช้การคะเนหน้าตา เป็นต้น เราจึงคิดว่าถ้าเราเป็นคนที่ต้องไปยืนอยู่หน้าเคาน์เตอร์ขายตั๋ว ละอายใจ รู้ดีอยู่แก่ใจ นั่นเรื่องหนึ่ง แต่จะมาให้เจ้าหน้าที่ยืนพิจารณาพาสปอร์ตที่มีอายุระบุไว้ชัดเจนก็ดี หรือใบหน้าที่ตีนกาเริ่มมาเกาะแกะแล้วก็ดี ณ อารมณืนั้นมันคงจะเสียวๆ ใจคงจะตุ๊มๆ ต่อมๆ เหมือนจะตกไปอยู่ที่ตาตุ่ม อารมณ์ประมาณกำลังถูกจับผิด แล้วเรามีส่วนร่วมในความผิดนั้นๆ ต้องยืนหลบสายตา หน้าตากระอักกระอ่วน ท้องไส้มันจะปั่นป่วน มวนๆ พิกล สถานที่เดียวไม่ว่า แต่ต้องทุกวัน  วันละหลายสถานที่ เกรงว่าระบบท้องไส้มันจะทำงานไม่เป็นปกติสุขคะ  คิดแล้วก็ไม่เอาดีกว่าคะ เพราะเที่ยวแบบนี้แล้วเครียดซะเปล่าๆ ปลี้ๆ สู้เข้าตามตรอก ออกตามประตูก็ไม่ได้ ทำอะไรที่ถูกต้อง แล้วสบายใจที่ซู๊ดดดดดดดคะ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 9 พ.ย. 2553 เวลา 07:55 น. โดย หมูอึ๋ม

ลาวใต้   เชค & ออสเตรีย   ฮ่องกง & มาเก๊า    พม่   ฮานอย-ซาปา    เว้-ฮอยอัน    ฝรั่งเศส & สวิสเซอร์แลนด์    เซี่ยงไฮ้-โจวจวง-ซูโจว-อู๋ซี-หังโจว-หวงซาน   ญี่ปุ่น    สิงคโปร์   มัลดีฟส์    ราชาสถาน+อักรา    ต้าถง-ปักกิ่ง-เฉิงเต๋อ  จิ่วจ้ายโกว-หวงหลง   ชวา-บาหลี   อียิปต์    

Back to Top
mooumm@hotmail.com

มะแหง่วน้อยลอยลม
[ สมาชิกตลอดชีพTKT ]
จำนวนโพสต์: 21,501
Rank:
เย้..จบแล้วการเดินทางอันยาวไกล

ความคิดเห็นที่ 21 || โพสต์เมื่อ: 9 พ.ย. 2553 เวลา 07:39 น.

......

..  อดใจไม่ไหว อยากเที่ยวได้หลายที่อย่างประหยัดงบ โดยยอมทำบัตรปลอม

ควร ไม่ควร อายุไม่น้อยก็รู้อยู่แล้วครับ ...

... บัตรนักศึกษาปลอม  บัตรประชาชนปลอม  แต่งบัญชีปลอม 55+ เอามาเกี่ยวกันได้ ..

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 9 พ.ย. 2553 เวลา 07:51 น. โดย มะแหง่วน้อยลอยลม

ทางท้าทาย..  http://www.youtube.com/watch?v=xea5lmCYzkE&feature=related

++ อนาถาทัวร์ ..ไปแบบครอบครัว ทัวร์แบบเพื่อนฝูง ++

Back to Top

chaethaema
จำนวนโพสต์: 243
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 22 || โพสต์เมื่อ: 9 พ.ย. 2553 เวลา 09:03 น.

สังคมของเราที่มันวุ่นวายอยู่ทุกวันนี้ เพราะเราขาดคุณธรรม จริยะธรรม คิดแต่จะเอาเปรียบสังคมเอาเปรียบคนอื่น แยกไม่ออกอะไรถูกอะไรผิด สิ่งไหนควรทำ สิ่งไหนไม่ควรทำ เห็นผิดเป็นชอบคิดเข้าข้างตนเองและพรรคพวก ยิ่งคนรุ่นหลัง 14 ตุลา ส่วนมากเป็นประเภทพวกมากลากไป ขาดการไตร่ตรองไม่มีเหตุ ไม่มีผล คิดแต่จะกอบโกยลูกเดียว ยึดติดแต่ตัวกูของกูทั้งนั้น

Back to Top

DayLight
จำนวนโพสต์: 233
Rank:

ความคิดเห็นที่ 23 || โพสต์เมื่อ: 9 พ.ย. 2553 เวลา 10:04 น.

บัตรนักศึกษาปลอมไม่เคยทำค่ะ แต่ถ้าถามว่าเคยคิดจะทำมั๊ย ขอตอบว่าเคยคิดค่ะ เพราะเห็นว่าใช้เป็นส่วนลดได้เยอะ โดยเฉพาะที่จีนแต่ก็ไม่ได้ไปทำ ละอายใจที่จะทำหรือเปล่า ไม่หรอกค่ะ แต่กลัวว่าเขาจะจับได้ว่าเป็นของปลอมมากกว่า ก็เลยไม่ทำ ยังไงซะ เราทำตามกฏกติกาเขาดีกว่าค่ะ เที่ยวแบบสบายใจกว่ากันเยอะ

Back to Top
ktumprasit@hotmail.com

suek2k2
จำนวนโพสต์: 1,167
Rank:

ความคิดเห็นที่ 24 || โพสต์เมื่อ: 9 พ.ย. 2553 เวลา 11:42 น.

ถ้าจ่ายค่าเข้า ได้ก็จ่าย เพื่อไปเที่ยวครับ ถ้าจ่ายไม่ได้ ก็ไม่ต้องไปเที่ยว ซะก็หมดเรื่อง ถ้าไปเที่ยวแล้วยังคิดเล็กคิดน้อย คิดเอาแต่ได้แบบนี้ เที่ยวไปกลัวโดนจับได้ไป คงเที่ยวไม่สนุก

ชะโงกทัวร์ อินโดนีเซีย .. Bromo , สูดหายใจเข้าลึกๆ กับภูเขาไฟที่ใครก็เหยียบได้   - Borobudur , ดินแดนศักดิ์สิทธิ์ รวมศรัทธา - Lovina , Bali , The Dolphin Hunting -  และอีกต่อๆ ไป
ฮานอย น๊อย นอยด์ .. Day 1 : The City ..
นาว น่าว น้าว น๊าว หนาววว ที่ ฮาร์บิ้น หนาวแรก...บรึ๋ยส์ส์ส์... หนาวสอง เสียว เสือ หิมะ สวย .. .... หนาว สาม ไปดูน้ำแข็ง ...
มามะ..พาไปแอ๋ว สบ๊ายๆ เนปาล Part 1: Impress Part 2: Excite
ไปทริปผิดคาด Guangzhou - Zhangjiajie ครั้งแรกที่ Zhangjiajie
เหนื่อยสุดชีวิต ที่ The mountain of God , Semeru เหนื่อยๆ Semeru

• ไปเที่ยวสบายๆบ้าง แต่ลำบากก็มากกว่าเยอะ
  • รีวิวไม่เคยจบ ปล่อยไว้ค้างคา มีเวลามาทำต่อ
  • ข้อมูลมีบ้างเล็กน้อย แต่รูปเยอะะะะะ อิอิ..
Back to Top
suek2k2@hotmail.com

Aggie aggie
จำนวนโพสต์: 33
Rank:

ความคิดเห็นที่ 25 || โพสต์เมื่อ: 9 พ.ย. 2553 เวลา 12:44 น.

ให้คนทีเป็น นักเรียน นักศึกษา ทำดีกว่า ครับ   ถ้าอยากเที่ยวให้คุ้ม อยากไปดูอยากไปเห็น  ก็ อดใจรอ เก็บ เงินให้พอ ครับ

ถ้าจะโทษว่าทำไมมีการทำบัตรนักศึกษาปลอม เกิดขึ้นเยอะ มันก็ต้อง โทษ ที่เรา มีเศรษฐกิจที่ ค่อนข้างต่ำ ประชากรวัยกำลังศึกษา เราไม่มี โอกาส ได้เรียนรู้ โลกกว้าง เพราะต้อง แข่งขันกันเรียน เพื่อที่จะได้งาน ดีๆ  เด็กไทย ส่วนมากที่ยังอยู่ในวัยศึกษา เล่าเรียน โดยเฉพาะ เด็กในมหาวิทยาลัย ยัง ต้อง ขอเงิน ผู้ปกครองเรียนอยู่  จนทำ ไม่โอกาสได้ เรียนรู้โลกกว้างอย่างแท้จริง  นึกแล้ว ก็เสียดายแทน เยาวชน บ้านเรา ที่ส่วนใหญ่ไม่มีโอกาส เหมือนกับ วัยรุ่น ฝรั่ง หรือ ญี่ปุ่น ที่เด็ก เค้า ได้มีโอกาส ได้ท่องโลกกว้างมากว่า เรา 

ผมเป็นคนนึง ที่เคยใช้บัตร ISIC   และได้ใช้ประโยชน์ ในการเดินทางท่องเที่ยว ต่างประเทศ ผมอาจโชคดีกว่าคนอื่นที่มีโอกาส ได้ไปเที่ยวต่างประเทศ แบบ แบคแพ็ก ตั้งแต่อายุ 20  เลยมีโอกาสได้ใช้มัน  แม้ ตอนนี้ ผมก็ยังเป็น นักศึกษา บัณฑิตศึกษาอยู่ แต่ ก็ไมได้ใช้ ISIC สำหรับ ท่องเที่ยวอีกแล้ว แม้อายุยังไม่เกิน ที ISIC กำหนด เพราะ ถือว่า เราจบปริญญาตรี แล้ว  ทำงาน และหาเงินได้เอง  เพราะ ต้องมีจิตสำนึกได้เอง  เพราะ ถ้าไม่มี เงิน แต่เราอยากไป ก็ต้องเตรียมเงินให้พอดี กะเรา  ยังมีหลายช่องทางที่ให้เราประหยัดได้ อีกเยอะ ครับ

Back to Top

น้องณัฏ
จำนวนโพสต์: 335
Rank:

ความคิดเห็นที่ 27 || โพสต์เมื่อ: 9 พ.ย. 2553 เวลา 14:27 น.

จิตสำนึก ความรับผิดชอบของแต่ละบุคคล แล้วก็สมองของผู้ใช้สั่งการ

ขอบคุณข้อมูลทุกๆๆท่าน ที่มอบให้ด้วยไมตรี.......... เป็นหนทางในการก้าวเดินต่อไป
Back to Top

SBP
Rank:

ความคิดเห็นที่ 29 || โพสต์เมื่อ: 9 พ.ย. 2553 เวลา 16:03 น.

อ้างถึงความเห็น 26 : earthworld @ 9 พ.ย. 2553 เวลา 14:03 น.

ขออนุญาตเข้ามาตอบ น่าจะเป็นกระทู้ที่ได้เข้าไปตอบของคุณติง ซ่าน เปิ่น ในกระทู้ 241029 "แจ้งข่าว ... กระเช้าใหญ่ขึ้นภูเขาหิมะมังกรหยก คาดว่าจะเปิดใช้กลางเดือนธันวาคมครับ! แล้วจะเที่ยวยังไงดี?" ที่ได้โพสต์ว่า "ใช้บัตรนักศึกษานานาชาติ ทำที่ ถนนข้าวสาร ลดครึ่งราคา คุ้มมาก ทางไกด์บนรถจะถามหาบัตรนี้ แล้วยื่นบัตรให้หลังจากเที่ยวเสร็จ เขาจะคืนบัตรพร้อมเงินให้ค่ะ" คิดว่า น่าจะเป็นประเด็นนี้หรือเปล่าที่ทำให้เกิดการโพสต์กระทู้นี้ขึ้น ยังไงต้องขอโทษกับสิ่งที่ได้โพสต์ในนั้นไป จนทำให้เกิดการตีค่าของคุณธรรม ศีลธรรม การศึกษา หรืออะไรหลายๆ อย่าง

พอเห็นกระทู้นี้ตั้งขึ้นมา ทำให้เราทบทวนกับการกระทำนั้นทั้งคืน หากสิ่งใดที่เกิดขึ้นแล้วทำให้ทุกคนในบอร์ดสีชมพูรู้สึกไม่ดี สามารถ pm แนะนำได้ค่ะ (ตอนนี้ ได้เข้าไปลบข้อความที่แสดงความเห็นในกระทู้นั้นหมดแล้ว ขอบคุณค่ะ)

ขออนุญาติ ตอบกระทู้นี้ครับ

ประการแรก  กระทู้ที่ตั้งนี้ ไม่ได้เจาะจงโดยเฉพาะถึงตัวท่าน

เพราะ กระทู้ตอบคุณติง ของท่าน เกี่ยวกับกระเช้าขึ้นมังกรหยก

ผมไม่ได้ติดตามในรายละเอียด  จึงไม่ทราบเนื้อหาสาระโดยรวม

แต่ กระทู้นี้ มุ่งหมายเจาะจงไปถึงการมีพฤติกรรมแบบนี้และชักนำสังคมโดยตรง

ว่าเพื่อน ๆ ชาวสีชมพู มีข้อคิดเห็น ว่ายังไง

เพื่อจะได้เป็นพื้นฐานบรรทัดฐาน ในการเข้าใจ  สังคมชาวสีชมพูแห่งนี้

หากชาวสีชมพูส่วนใหญ่มีความเห็นเกี่ยวกับเนื้อหาของกระทู้นี้

ว่าเป็นการ พฤติกรรมกระทำที่ถูกต้อง

ไม่เป็นที่เสียหาย (ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่) ใด ๆ หรือ อื่น ๆ

คนที่มีความเห็นต่าง  เช่นผม ก็คงต้องพิจารณาตัวเอง

ว่าเป็นตนเองนั่นแหละ น่าจะเป็นสิ่งแปลกปลอมของสังคมสมัยนี้

และคงจะต้องเลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่ง

ว่าจะกลมกลืนไปกับยุคสมัยแบบที่ว่านี้

หรือจะแยกตัวออกไป 

เพราะรับไม่ได้กับกระแสพฤติกรรมดังกล่าว

สังคมชาวสีชมพู ได้นำมาซึ่งมิตรภาพของต่างเพศ ต่างวัย ที่สดชื่น

แต่ในขณะเดียวกัน ก็นำมาซึ่ง ความขัดแย้ง มาด้วย

เพราะ  นานาจิตตัง อย่างที่ว่า

ฉนั้นสังคมของการอยู่ร่วม  ไม่ว่าจะเป็นตัวอักษร หรือ วิถีพฤติกรรม

ก็น่าจะมีพื้นฐานความคิด หรือพฤติกรรม ที่ใกล้เคียงกัน

ภาษาต่างชาติที่น่าจะเข้าใจได้ง่ายที่สุด

Some thing in common

ก็น่าชื่นใจ ที่ท่านเข้าใจ น่ะครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 9 พ.ย. 2553 เวลา 16:10 น. โดย SBP

Back to Top

หลิวลู่ลม
จำนวนโพสต์: 308
Rank:

ความคิดเห็นที่ 30 || โพสต์เมื่อ: 9 พ.ย. 2553 เวลา 21:53 น.

บางคนคิดว่าเป็นการโกงเล็กๆน้อยๆ ไม่กระทบกับใคร แต่ผมว่ามันก็เหมือนคำที่ว่า เด็ดดอกไม้สะเทือนถึงดวงดาว ถ้าเด็ดคนละดอกคงจะสะเทีอนถึงทั้งจักรวาลเลยแหละ

บางคนทำผิดแล้วไม่คิดว่าได้ทำผิดแต่กลับคิดว่าเป็นเรื่องปกติที่ใครๆก็ทำกัน ผมว่ามีคนไม่น้อยที่คิดแบบนี้ 

Back to Top

SBP
Rank:

ความคิดเห็นที่ 31 || โพสต์เมื่อ: 10 พ.ย. 2553 เวลา 09:51 น.

อ้างถึงความเห็น 30 : หลิวลู่ลม @ 9 พ.ย. 2553 เวลา 21:53 น.

บางคนคิดว่าเป็นการโกงเล็กๆน้อยๆ ไม่กระทบกับใคร แต่ผมว่ามันก็เหมือนคำที่ว่า เด็ดดอกไม้สะเทือนถึงดวงดาว ถ้าเด็ดคนละดอกคงจะสะเทีอนถึงทั้งจักรวาลเลยแหละ

บางคนทำผิดแล้วไม่คิดว่าได้ทำผิดแต่กลับคิดว่าเป็นเรื่องปกติที่ใครๆก็ทำกัน ผมว่ามีคนไม่น้อยที่คิดแบบนี้ 

คุณหลิวครับ  ณ ตอนนี้

คาดว่าผู้ที่เตรียมตัวจะไปเที่ยวเมืองจีนส่วนใหญ่

จะคิดถึงเรื่องการทำบัตรนักเรียนปลอมกันที่ถนนข้าวสาร

เป็นอันดับแรกของสิ่งที่ต้องเตรียมการ

เพราะ มีการโพสเกี่ยวกับความสำเร็จที่ผ่านมาในอดีต

อย่างงี้ จะเรียกว่าเด็ดดอกไม้  หรือโค่นต้นไม้ หรือทำลายป่า ดีครับ

ส่วนสะเทือน ก็ คงเป็นคนที่ทำในสิ่งที่ควรทำ ทั่ว ๆ ไป

ที่ต้องคอยไปตอบปัญหา หรือ ถูกกล่าวหาด้วยสายตา อย่างเรา ๆ ท่าน ๆ

Back to Top

swanna
จำนวนโพสต์: 1,317
Rank:

ความคิดเห็นที่ 32 || โพสต์เมื่อ: 10 พ.ย. 2553 เวลา 09:54 น.

ขอบคุณ คุณ SBP ที่เปิดกระทู้นี้ค่ะ จะได้เป็นข้อมูลให้กับคนคิดจะทำว่าควรหรือไม่

อันที่จริง ถ้าเป็นนักศึกษา เราก็สามารถใช้บัตรนักศึกษาที่มีอยู่ได้เลยไม่จำเป็นต้องไปทำบัตรประเภทนี้อีก บัตรนี้จึงมีไว้เพื่อการหลอกลวงโดยเฉพาะ หลอกทั้งตัวเองและผู้อื่น  หลายคนคิดว่าเป็นเรื่องเล็กน้อยแต่คนที่สามารถทำเรื่องเหล่านี้ได้ ย่อมมีโอกาสทำสิ่งอื่นที่ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ เพื่อประโยชน์ของตน   หากสังคมรอบข้างช่วยกันเตือนสติ  สิ่งเหล่านี้ก็จะค่อยๆ หายไปจากสังคมเรา และเป็นประโยชน์กับผู้ที่ได้กระทำไปโดยอาจไม่ได้คิดให้รอบคอบ

ซินจ่าวเวียดนาม    โปแลนด์   แคชเมียร์สวรรค์บนดิน  ญี่ปุ่นยามซากุระบาน   หมู่บ้านแสนสวยในอังกฤษ
Back to Top

Ma Ma LEENA
Rank:

ความคิดเห็นที่ 33 || โพสต์เมื่อ: 10 พ.ย. 2553 เวลา 10:57 น.

กระทู้นี้ น่าจะรวมบัตรปลอมทุกชนิดนะคะ  นอกจากบัตรนักศึกษาปลอม  สูงอายุปลอม

ไกด์ปลอม    เห็นที่ถนนข้าวสารมีใบขับขี่สาธารณะปลอมด้วยนะ

Back to Top

Himmanista
จำนวนโพสต์: 2,769
Rank:

ความคิดเห็นที่ 34 || โพสต์เมื่อ: 10 พ.ย. 2553 เวลา 13:20 น.

น้องฮิมเป็นนักศึกษาในขณะนี้ ตั้งแต่เที่ยวมา ยังไม่เคยใช้สิทธิ์นักศึกษาเลยคับ เพราะฮิมคิดว่า เงินที่จ่ายไป เค้าคงเอาไปบูรณะ และยิ่งกับจีน ที่ทำไมใครๆก็บ่นว่าแพงนักแพงหนา ล่าสุดฮิมไปจีนมา 10 กว่าวันก็พอเข้าใจคับว่าทำไมถึงแพง ด้วยอายุอานามพันๆปี ผุพังก็เยอะนะคับ ดังนั้น ผมว่าใครคิดจะทำ หรือไม่ทำบัตรปลอมนะคับ ผมว่ามันเป็นสิทธิส่วนบุคคลเนาะ ถ้าเค้าพอใจที่จะยืนอยู่บนเส้นด้ายแห่งความเสี่ยง ก็เอา ถ้าโดนจับขึ้นมา ก็แค่เพิ่มชื่อเสีย ย้ำ ชื่อเสีย ให้กับคนไทยอีกเรื่อง ก็เท่านั้นเอง ไหนๆ คนไทยเรา****เรื่องเสียๆก็เยอะอยู่แล้วนี่ ปล** ด้วยอีกคน การพิมพ์ข้อความในบอร์ดยังคงเฮงซ_ย เหมือนเดิมคับ เฮ้ออออ

TURKEY        NETHERLANDS         SRI LANKA

CUBA       SOUTHERN + CENTRAL VIETNAM

Back to Top
genefwu@gmail.com genefwu@hotmail.com

SBP
Rank:

ความคิดเห็นที่ 35 || โพสต์เมื่อ: 10 พ.ย. 2553 เวลา 14:55 น.

อ้างถึงความเห็น 33 : Ma Ma LEENA @ 10 พ.ย. 2553 เวลา 10:57 น.

กระทู้นี้ น่าจะรวมบัตรปลอมทุกชนิดนะคะ  นอกจากบัตรนักศึกษาปลอม  สูงอายุปลอม

ไกด์ปลอม    เห็นที่ถนนข้าวสารมีใบขับขี่สาธารณะปลอมด้วยนะ

ต้องขอแทรก คคห.นี้หน่อยครับ

บัตรสูงอายุปลอม  เป็นยังไงหรือครับ

แสดงว่ายังแก่ไม่ได้ขนาด

ควรจะต้องแก่ขนาดไหน ถึงคิดจะไปทำบัตรสูงอายุปลอม

เขาดูพาสปอร์ทกันไม่ใช่หรือครับ

ผมอีกสองปีก็เข้าข่ายสูงอายุ ได้ 500บาท/เดือน ถูกกฎหมายแล้ว

ตั้งใจอย่างแน่วแน่ ว่าจะลุยเมืองจีน ย้อนรอยเดิมแน่ ๆ

แล้วบัตรไกด์ ปลอม ล่ะครับ  เป็นหยั๋งใด

(ไก๊ดเมืองจีน เข้าฟรี นั่งรถฟรี ขึ้นกระเช้าฟรี )

เป็นความรู้ใหม่ทีเดียว

ส่วนใบขับขี่ปลอม ๆ ไปเถอะครับ  ถ้าคิดว่าฉลาด 

เพราะทำใบจริงแค่ 500เอง

ใช่หรือเปล่า ไม่ค่อยแน่ใจ รู้แต่ว่าถูกไม่แพง

เชิญคุณ Ma ma ช่วยต่อยอดได้เลยครับ

Back to Top

SBP
Rank:

ความคิดเห็นที่ 36 || โพสต์เมื่อ: 10 พ.ย. 2553 เวลา 15:23 น.

ผมลืมตอบ กัลยาณมิตร ของผมอีกท่านหนึ่ง

คุณเทย

ว่ายินดีเป็นอย่างยิ่ง ที่จะนำเรื่องราว ต่าง ๆ เหล่านี้

เผยแพร่ออกไป  เพื่อเป็นภูมิคุ้มกัน

ให้กับนักแบกเป้ ที่มี จริยธรรม ทั้งหลาย

อย่าได้หลงผิดกับเรื่องเหล่านี้เลย

โดยเฉพาะ ท่านที่มีความรู้ การศึกษาสูง ๆ รายได้ดี ๆ

อย่าไปเบียดบัง กระทำในเรื่องที่ไม่ควรทำ

ควรนำพาความรู้ แนะนำสั่งสอนสิ่งที่ดีงามแด่คนอื่น

แต่ ว่าก็ว่า เถอะ

พวกที่ทำความชั่วเก่ง ๆ ส่วนใหญ่ก็พวกเรียนเก่ง ๆ ความรู้สูง ๆ แทบทั้งนั้น

แต่นำความฉลาดไปใช้อย่างผิด ๆ เพื่อรับผลตอบแทนที่ไม่ควรได้เป็นทวี ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆคูณ

ผมก็รังเกียจบุคคลเช่นที่ว่านี่เหมือนกัน

Back to Top

Ma Ma LEENA
Rank:

ความคิดเห็นที่ 37 || โพสต์เมื่อ: 10 พ.ย. 2553 เวลา 15:42 น.

ไปเมืองจีนเที่ยวนี้ เดินทางเป็นสิบหัวเมือง   สถานที่ท่องเที่ยวนับไม่ถ้วน การใช้บัตร

สูงอายุถ้าเขาเชื่อก็ จะได้ลดราคาเลย น้อยครั้งมากๆที่ขอดูพาสปอร์ต

แต่ส่วนใหญ่จะบอกว่าสิทธิเฉพาะคนในประเทศ  ไม่ว่าจะเป็นนักศึกษาหรือ

ผู้สูงอายุใช้ไม่ได้ค่ะ มีที่หนึ่งที่เขาไม่ยอมให้สิทธิผู้สูงอายุแม้แต่ชาวไต้หวัน

เห็นมีเถียงกันไม่รู้ว่าชาวไต้หวันได้สิทธิหรือเปล่า

กรณีเรื่องไก๊ด์  ดิฉันเห็นคนอื่นทำ เป็นความสามารถเฉพาะตัวนะคะ

คุณ SBP  เป็นผู้สูงอายุเมื่อไหร่ ไปเที่ยวมาช่วยบอกด้วยว่าใช้ได้ทุกครั้งจริงหรือไม่

การที่ออกมากล่าวในนี้ ได้สารภาพความผิดพลาดไปแล้วและทุกครั้งที่ได้สิทธิก็

รู้สึกไม่ดีเลยการที่มีกระทู้นี้ทำให้ดิฉันได้ระบายออกมาบ้าง

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 10 พ.ย. 2553 เวลา 15:57 น. โดย Ma Ma LEENA

Back to Top

wittynakhon
จำนวนโพสต์: 736
Rank:

ความคิดเห็นที่ 38 || โพสต์เมื่อ: 10 พ.ย. 2553 เวลา 16:42 น.

ผมคิดว่าการตั้งราคาสูงๆ บางทีก็เป็นการรักษาสถานที่ท่องเที่ยวของของเขานะครับ ที่ตั้งราคาแพงๆเพื่อลดจำนวนนักท่องเที่ยว และให้โอกาสคนชาติเดียวกันผู้เป็นเจ้าของประเทศ(เหมือนค่าเข้าวัดพระแก้วที่คนไทยเข้าฟรี) ราคาที่ตั้งมีการประกาศชัดเจนก่อนเข้า(หรือเปล่านะ) ถ้าเราคิดว่ามันแพงเราก็ไม่เข้า สถานที่ท่องเที่ยวมีทั้งที่เสียเงินมาก-น้อย-ฟรี เราก็เลือกที่เหมาะกับกระเป๋าเรา.. ถ้าเป็นที่ๆอยากไป ค่าเข้าแพงสักนิดแต่เราก็ไม่ได้เข้าทุกวัน อาจจะแค่ครั้งเดียวในชีวิตก็ได้ (ส่วนถ้าเข้าไปเห็นแล้ว มันไม่ยักกะสวยเหมือนที่คิดก็เป็นอีกเรื่องนึง...มันเป็นเรื่องของการโฆษณา) บัตรปลอม...ไม่เอาละครับ อายตัวเอง เวลาใช้แล้วใจมันสั่น... อาจจะไม่โดนจับได้แต่เรารู้..

"ไปไหนมา...สามวาสองศอก"
Back to Top
jimmykatti@yahoo.com

pom_iti
จำนวนโพสต์: 122
Rank:

ความคิดเห็นที่ 39 || โพสต์เมื่อ: 10 พ.ย. 2553 เวลา 17:10 น.

ผมว่าทุกคนควรมีความซื่อสัตย์ อันเป็นคุณสมบัติที่ดีของมนุษย์ ถึงแม้ว่าจะเป็นเรื่องเล็กน้อยก็ตามครับ อิๆ

http://mysecondhandbook.lnwshop.com

Back to Top

สาวเชียงคาน
จำนวนโพสต์: 864
Rank:

ความคิดเห็นที่ 40 || โพสต์เมื่อ: 10 พ.ย. 2553 เวลา 18:15 น.

ไม่สนับสนุนให้ทำปลอมค่ะ ทำให้ถูกต้องสบายใจกว่านะ
อ้างอิงถึงความเห็นของคุณ Ma Ma LEENA

" เห็นที่ถนนข้าวสารมีใบขับขี่สาธารณะปลอมด้วยนะ"

โห ใบขับขี่ปลอม น่ากลัวมาก นี่ถ้าเอาไปใช้แล้วเกิดอุบัติเหตุอะไรขึ้นมานี่ไม่เรื่องใหญ่เลยเหรอคะ

Back to Top

SBP
Rank:

ความคิดเห็นที่ 41 || โพสต์เมื่อ: 10 พ.ย. 2553 เวลา 19:48 น.

อ้างถึงความเห็น 38 : wittynakhon @ 10 พ.ย. 2553 เวลา 16:42 น.
ผมคิดว่าการตั้งราคาสูงๆ บางทีก็เป็นการรักษาสถานที่ท่องเที่ยวของของเขานะครับ ที่ตั้งราคาแพงๆเพื่อลดจำนวนนักท่องเที่ยว และให้โอกาสคนชาติเดียวกันผู้เป็นเจ้าของประเทศ(เหมือนค่าเข้าวัดพระแก้วที่คนไทยเข้าฟรี) ราคาที่ตั้งมีการประกาศชัดเจนก่อนเข้า(หรือเปล่านะ) ถ้าเราคิดว่ามันแพงเราก็ไม่เข้า สถานที่ท่องเที่ยวมีทั้งที่เสียเงินมาก-น้อย-ฟรี เราก็เลือกที่เหมาะกับกระเป๋าเรา.. ถ้าเป็นที่ๆอยากไป ค่าเข้าแพงสักนิดแต่เราก็ไม่ได้เข้าทุกวัน อาจจะแค่ครั้งเดียวในชีวิตก็ได้ (ส่วนถ้าเข้าไปเห็นแล้ว มันไม่ยักกะสวยเหมือนที่คิดก็เป็นอีกเรื่องนึง...มันเป็นเรื่องของการโฆษณา) บัตรปลอม...ไม่เอาละครับ อายตัวเอง เวลาใช้แล้วใจมันสั่น... อาจจะไม่โดนจับได้แต่เรารู้..

ขอให้ความคิดเห็นเพิ่มเติมน่ะครับ  ก่อนจะเข้าใจผิด

เรื่องราคาตั๋วเป็นราคาเดียวใช้กันหมดไม่ว่าหัวดำหัวขาว

คือคนของเขาก็ใช้ราคานี้

ทีนี้ เขาให้สิทธิ์ในการลดราคาสำหรับ

นักเรียน,นักศึกษา,ผู้สูงอายุเกิน 60

ส่วน ข้าราชการพลเรือน,ทหาร,ตำรวจ,ผู้สูงอายุ(เกิน70)ฟรี

รวมทั้งการเดินทางเกือบทุกประเภทที่เป็นของรัฐ

แสดงบัตรก่อนเข้าครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 11 พ.ย. 2553 เวลา 07:15 น. โดย SBP

Back to Top

SBP
Rank:

ความคิดเห็นที่ 42 || โพสต์เมื่อ: 11 พ.ย. 2553 เวลา 07:30 น.

อ้างถึงความเห็น 37 : Ma Ma LEENA @ 10 พ.ย. 2553 เวลา 15:42 น.

ไปเมืองจีนเที่ยวนี้ เดินทางเป็นสิบหัวเมือง   สถานที่ท่องเที่ยวนับไม่ถ้วน การใช้บัตร

สูงอายุถ้าเขาเชื่อก็ จะได้ลดราคาเลย น้อยครั้งมากๆที่ขอดูพาสปอร์ต

แต่ส่วนใหญ่จะบอกว่าสิทธิเฉพาะคนในประเทศ  ไม่ว่าจะเป็นนักศึกษาหรือ

ผู้สูงอายุใช้ไม่ได้ค่ะ มีที่หนึ่งที่เขาไม่ยอมให้สิทธิผู้สูงอายุแม้แต่ชาวไต้หวัน

เห็นมีเถียงกันไม่รู้ว่าชาวไต้หวันได้สิทธิหรือเปล่า

กรณีเรื่องไก๊ด์  ดิฉันเห็นคนอื่นทำ เป็นความสามารถเฉพาะตัวนะคะ

คุณ SBP  เป็นผู้สูงอายุเมื่อไหร่ ไปเที่ยวมาช่วยบอกด้วยว่าใช้ได้ทุกครั้งจริงหรือไม่

การที่ออกมากล่าวในนี้ ได้สารภาพความผิดพลาดไปแล้วและทุกครั้งที่ได้สิทธิก็

รู้สึกไม่ดีเลยการที่มีกระทู้นี้ทำให้ดิฉันได้ระบายออกมาบ้าง

ไม่ต้องรอจนอายุผมถึงหรอกครับ

ในทริปที่ผ่านมา มีสมาชิกท่านหนึ่งในกลุ่มผม อายุ 64ปี

เป็นอายุจริง ตามที่ระบุในพาสปอร์ทจริง ที่ไม่ได้ปลอม

ผมก็ยื่นขอใช้สิทธิ์ตลอดการเดินทาง ทุก ๆ ที่ที่เขาอนุญาติให้ใช้

ไม่เคยมีปัญหาใด ๆ

เพราะผมโชว์พาสปอร์ท และวีซ่าขาเข้าที่เป็นของจริง ทุกครั้ง

โดยที่เจ้าหน้าที่ไม่จำเป็นต้องเอ่ยปากสอบถาม แม้แต่ครั้งเดียว

จึงเป็นการแสดงว่า

ไม่จำเป็นที่ต้องเป็นคนในหรือคนนอกหรอกครับ

แต่อยู่ที่ความจริงเสียมากกว่า

แต่

หน้ายังอายุไม่ถึง แต่แกล้งแก่

หรือหน้าอายุเลย แต่แกล้งเป็นเด็ก

เหล่านี้ จับได้ไม่ยากหรอกครับ

หากโดนซักครั้งหนึ่ง  พวกที่เดินตามรอยก็จะพากันซวยไปหมด

อาจจะมีโอกาศโดนกักเพื่อสอบสวน ส่งตำรวจ

หรืออย่างเบา ก็โดนยึดบัตร/ซื้อบัตรราคาเต็มแถมโดนด่าประจานให้คนอื่น ๆ รู้

อยากรู้ว่าคนจีนเขาด่าประจานกันยังงัย ต้องไปโดนด้วยคัวเองจึงจะเข้าใจ

ประเภทขีปนาวุธ ถล่มข้ามทวีป อย่างไรอย่างนั้น

Back to Top

SBP
Rank:

ความคิดเห็นที่ 43 || โพสต์เมื่อ: 12 พ.ย. 2553 เวลา 07:35 น.

เช้านี้งัวเงียเข้ามาดู  อ้าว กระทู้หายไปไหน อ่ะ

กระทู้ผมถูกอุ้ม

ดูซักพัก หนึ่งขึ้นไปดูบนเหล่าเต้ง ก็เจอกระทู้ไปอยู่บนหลังคา

ก็ขอขอบคุณ ท่านที่เกี่ยวข้อง

ที่เห็นคุณค่าความสำคัญของการ จรรโลง จริยธรรมอันดีงาม

ได้กรุณาบรรจุไว้ ด้านบน เพื่อเป็นที่ พิจารณากันอย่างกว้างขวาง

ขอบคุณคร๊าบบบบบ

Back to Top

progolf
จำนวนโพสต์: 523
Rank:

ความคิดเห็นที่ 44 || โพสต์เมื่อ: 12 พ.ย. 2553 เวลา 09:13 น.

ส่วนตัวไม่ทำครับ และก็ไม่ประสงค์ที่จะใช้

นิยมแบบตรงไปตรงมา ใช้สิทธิเท่าที่ตัวเองพึงมีพึงได้โดยชอบครับ

แต่ก็ไม่ขัดคอ ใครที่อยากจะทำ อยากจะใช้ครับ

ถ้าจะทำ เกล้ากระผมอยากทำใบหย่าปลอมมากกว่า

จะเอาไปหลอกสาว ๆ จีน

แถบถนนข้าวสารรับทำมั่งหรือเปล่าครับ อิอิ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 12 พ.ย. 2553 เวลา 09:14 น. โดย progolf

Back to Top
progolf@hotmail.co.jp

มิ-มู่
จำนวนโพสต์: 6,885
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 45 || โพสต์เมื่อ: 12 พ.ย. 2553 เวลา 10:02 น.

...ที่ผ่านมาไม่เคยคิดจะทำ เพราะไม่รู้ว่ามีแบบนี้ด้วย ที่รู้เพราะอ่านเจอในบอร์ดสีชมพูของเรานี่หล่ะครับ...

ตอนนี้รู้แล้ว ต่อไปก็คงไม่คิดจะทำอยู่ดี เพราะอุ้มลูกไปด้วยแสดงบัตรนักศึกษาไปด้วยคงดูขัดกัน 5555...

อีกอย่างเวลาไปใหนถ้าแพงมากเกินที่เราสามารถจะจ่าย ก็ไม่ไป (อย่างยุโรป อเมริกา นี่ยังไม่เคยคิดไปซักที เพราะคิดว่ามันเกินตัวไปหน่อย) 

หรือแม้แต่บางที่ในเอเชียที่เคยไป ก็ไม่เข้าทุกที่ บางที่ที่คาดว่าเราไม่สนใจก็อาจจะข้ามๆไปบ้าง... นั่งดูข้างนอกตาละห้อยบ้าง แต่มันก็เป็นอีกรสนึงของการเดินทางแบบจนๆ ไว้วันหน้าถ้ามีตังค์เมื่อไหร่ โดนแน่ ฮึ้มมมมม...

สรุปว่าถ้าเป็นผม คงไม่ทำบัตรนักศึกษาปลอม เพื่อประโยชน์ในการลดราคา แต่จะเที่ยวเท่าที่ตัวเองพอจะจ่ายได้ ที่คิดว่าจ่ายไม่ไหวจริงๆก็ไม่ไปครับ

Back to Top

chaethaema
จำนวนโพสต์: 243
Rank:

ความคิดเห็นที่ 46 || โพสต์เมื่อ: 12 พ.ย. 2553 เวลา 14:41 น.

การท่องเที่ยวในจีนคนสูงอายุ 60 ชึ้นไป จะมีการลดค่าเข้าไม่ทุกแห่งแล้วแต่กฏระเบียบของแต่ละสถานที่

บางแห่งลดครึ่งบางแห่งลด 25% บางแห่งก็ไม่ลดเลยก็มี ไปแต่ละแห่งต้องสอบถามให้ดีก่อนซื้อบัตรเข้าชม

Back to Top

hypnoticchic
จำนวนโพสต์: 285
Rank:

ความคิดเห็นที่ 47 || โพสต์เมื่อ: 13 พ.ย. 2553 เวลา 00:36 น.

เท่าที่อ่านๆ มา ส่วนใหญ่มีแต่คนที่ไม่เห็นด้วยกับการใช้บัตรนักศีกษาปลอม โดยส่วนตัวแล้ว ไม่ได้เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยแต่ประการใดค่ะ ขอออกตัวยอมรับเลยว่ามีบัตรนักศีกษาปลอมอยู่ในครอบครองค่ะ ก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยใช้ แต่ได้ยินเพื่อนบอกมาว่า ถ้าทำแล้วใช้ลดได้ ก็เลยฝากเค้าทำมาให้จากที่ไทย ตอนใช้ครั้งแรกก็ไม่แน่ใจว่าจะลดได้จริงรึเปล่า แต่พอใช้ดูก็ได้ลดจริงๆ ที่จีนนี่ได้ลดประมาณ 50 หยวนเป็นอย่างต่ำ ก็เลยใช้มาเรื่อยๆ ค่ะเมื่อมีโอกาสใช้ได้ แต่ถ้าใช้ไม่ได้ ก็ยินดีจ่ายเต็มถ้าเห็นว่าสมควร น่าเข้าไปเที่ยว ซึ่งจะคุ้มหรือไม่คุ้มกับราคาที่เสียไปนั้นก็อีกเรื่องนึง จะไม่นำมากล่าวถึงค่ะ ความรู้สึกที่ได้ส่วนลด ไม่ได้คิดว่าตัวเองแน่หรือเจ๋งกว่าคนอื่นแต่อย่างใดค่ะ แค่รู้สึกว่าดีจัง ลดได้ด้วย ไม่ได้คิดถึงขนาดว่าเราไปหลอกเค้า แต่จริงๆ แล้วจะเรียกว่าหลอกก็ไม่น่าจะผิดซักเท่าไหร่

ถ้าถามว่ารู้มั้ยว่ามันไม่ถูก ก็ทราบดีค่ะ แต่ทำไมยังใช้ ก็เพราะว่ามันใช้ลดค่าเข้ามหาโหดได้เยอะ ซึ่งทางการเค้าจะเก็บค่าเข้าแพงๆ ไปเพื่อการนู่นนี่ ก็จะไม่ขอกล่าวถึงค่ะ เพราะว่าไม่ใช่ของฟรีอยู่แล้ว ตรงจุดนี้เข้าใจค่ะ ไม่ได้ขัดสนทางการเงินแต่อย่างใดนะคะ แต่ถ้าสามารถลดได้ก็คิดว่าดี อาจจะคิดว่าขาดจริยธรรมหรือไร้สำนึก แต่ที่ไม่ได้รู้สึกว่ามันเป็นเรื่องคอขาดบาดตายมากก็เพราะเห็นว่าใครๆ เค้าก็ทำกันล่ะมั้งคะ

อาจจะคนละเรื่องเดียวกัน แต่ส่วนตัวแล้วรู้สึกว่ามันก็คล้ายๆ กับการโหลด mp3 โหลดหนัง ซื้อแผ่นหนังก็อบตามตลาดนัด ซื้อแผ่นโปรแกรมปลอมมาใช้ แต่สิ่งเหล่านี้ที่กล่าวมาข้างต้นมันกลายเป็นเรื่องสามัญในชีวิตประจำวันไปแล้วรึเปล่า เราเลยไม่เห็นว่ามันเป็นเรื่องผิด เพราะว่าใครๆ เค้าก็ทำกัน ไม่ได้อยากจะกลับผิดให้เป็นถูกนะคะ แต่เคยเจอกรณีที่หนักกว่านี้ คือมีคนไปแอบหลบอยู่หลังรถ เพื่อจะได้ไม่ต้องเสียค่าเข้า แต่ไปจ่ายเงินใต้โต๊ะให้คนขับรถพาเข้าอุทยานแทน ไม่ใช่ว่าจะเอาความผิดคนอื่นมาลบล้างหรืออย่างไร เพียงแต่ว่าถ้ามันร้ายแรงถึงขนาดกรณีหลังนี่ก็คงไม่ทำเหมือนกันอ่ะค่ะ แต่เรื่องบัตรปลอมนี่ ถ้าจะให้สรุปสั้นๆ คือ รู้สึกเฉยๆ ค่ะ ก็จะยังใช้ต่อไปถ้าใช้ได้ แต่ถ้าใช้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 13 พ.ย. 2553 เวลา 01:01 น. โดย hypnoticchic

My Blog: http://stagnatedsoul.blogspot.com/

My CouchSurfing Profile: https://www.couchsurfing.org/people/hypnoticchic/
Back to Top
http://www.couchsurfing.org/people/hypnoticchic/

Supra
จำนวนโพสต์: 14,917
Rank:

ความคิดเห็นที่ 48 || โพสต์เมื่อ: 13 พ.ย. 2553 เวลา 08:58 น.

ผมอยู่ไกลปืนเที่ยง เลยไม่รู้ว่าเขามีการทำบัตรนักศึกษาปลอมที่ถนนข้าวสารด้วย .... แต่ถึงรู้ก็ไม่คิดจะทำครับ เพราะละอายใบหน้าตัวเองที่จะไปยื่นบัตรนักศึกษาครับ ... 555 .......

NZ : Dunedin, Tekapo, Mt. Cook, Christchurch >>> NZ : Te Anau, Milford Sound >>> NZ : Queenstown >>> NZ : Wanaka, Cromwell >>> NZ : Pancake Rock, Glacier >>> Pakistan : Kalash, Lahore >>> Pakistan : Ghizer >>> Pakistan : Passu >>> Pakistan : Hunza - Nagar >>> Pakistan : Fairy Meadow >>> Pangong Lake & Ladakh >>> Nubra Valley >>> Gulmarg,Sonamarg,Kargil >>> Srinagar,Pahalgam >>> Mongolia >>> Alishan >>> Sun Moon Lake >>> Huashan west peak & Xian Night >>> Chamonix Mont-Blanc, Swiss Riviera >>> Gruyeres Rheinfall Schaffhausen SteinAmRheine >>> Basel & Solothurn >>> Arosa Chur Appenzell St.Motiz >>> Locarno Lugano Ascona Bellinzona >>> Matterhorn >>> Pretrip Unseen Swiss >>> Furano >>> Asahikawa & Biei >>> Toya Lake & Sounkyo >>> Shirakawa-go Takayama & Kanazawa >>> Japan Alps Nagano & Matsumoto >>> Toronto & Niagara >>> Canadian Rockies >>> Vancouver >>> Pre-trip Japan 2011 >>> Macau >>>  H.K. City Tour >>> H.K.Disney & Ngong Ping >>> Shangri-La & Dali >>> Lijiang >>> Jiuzhaigou >>> Oxford & Cambridge & York >>> Northern Wales & Rose Garden >>> Southern Wales >>> Northern Ireland >>> Florida >>> WashingtonDC >>> New York >>> Niagara Falls >>> China : Zhangjiajie  >>> Fenghuang >>> Bali : Uluwatu,Tanah Lot >>> Burobudur&Prambanan >>> Bromo&KawahIjen >>> Surakarta(Solo) >>> Bali Return  >>> Turkey Highlight >>> Pamukkale >>> Cappadocia >>> London & Kensington  >>> Loch Lomond & Luss Village >>> Isle of Skye & Eilean Donan >>> Inverness & Loch Ness  >>> Stirling & Blair Castle >>> Land's End & Stonehenge & Bath >>> Lake District >>> Edinburgh >>> Chester & Stratford & Warwick  >>>   Cotswolds & Blenheim  >>>  Wright & Hampton Court >>> PreTrip England & Scotland >>>  Karlstejn & Kutna Hora  >>> Norway >>> Melbourne & Great Ocean Road  >>>  Germany (Dresden) >>> Hungary >>> Otaru  >>> Noboribetsu >>> Drift Ice (Ryuhyo) >>>Juhyo Snow Monster  >>> Kushiro &Hakodate >>> Matsushima & Nikko  >>>  Hanoi, Sapa  >>>  Halong Bay,Tam Coc >>> Pretrip North Japan & Hokkaido
Back to Top

ฮูกน้อย
จำนวนโพสต์: 416
Rank:

ความคิดเห็นที่ 49 || โพสต์เมื่อ: 13 พ.ย. 2553 เวลา 12:30 น.

ไม่เคยใช้แล้วก็ไม่เคยคิดจะทำครับ เพราะคิดว่ากฎก็คือกฎ เพราะถ้าทำไป ถึงแม้เจ้าหน้าที่จะจับไม่ได้ แต่ก็รู้อยู่แก่ใจตัวเองว่ามันผิด ถ้าจะต้องมานั่งหลอกกัน สู้ไม่เข้าดีกว่า สบายใจกว่า เพราะถ้าคิดจะไปเที่ยวก็ต้องถือว่าสิ่งนี้เป็นค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่าย ต้องมีการคำนวนเอาไว้อยู่แล้ว

http://www.oknation.net/blog/hooknoi

Back to Top

หลิวลู่ลม
จำนวนโพสต์: 308
Rank:

ความคิดเห็นที่ 50 || โพสต์เมื่อ: 13 พ.ย. 2553 เวลา 19:05 น.

การที่ทำผิดแล้วคิดว่าเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ อ้างอิงว่ามีคนอื่นทำผิดอีกมากมาย ผมว่าเป็นความคิดที่ผิดมาก

และที่ผิดขึ้นไปอีกก็คือทำผิดแล้วยังมาบอกเล่ากัีนอย่างเปิดเผย ชี้ช่องให้คนอื่นร่วมทำผิดด้วย แบบนี้ถ้าไม่มีคนท้วง ผมว่ามาตรฐานสังคมเราคงจะตกต่ำไปเรื่อยๆ เพราะก็จะมีคนที่คิดทำผิดเล็กๆน้อยๆ แล้วก็อ้างว่าทีคนอื่นเค้าก็ทำผิดกันทั้งบ้านทั้งเมือง

ตอนนี้ประเทศไทยติดอันดับต้นๆในเรื่องการทุจริตคอรัปชั่้น ขณะที่สิงคโปร์ครองอันดับความโปร่งใสสุจริต แล้วมองดูซิว่าใครเจริญกว่ากันทั้งๆที่เค้าเป็นแค่เกาะเล็กๆ ผมว่าเราควรเริ่มสละตำแหน่งด้านลบแล้วไต่อันดับด้านบวกได้แล้ว โดยเริ่มจากทัศนคติที่จะไม่ทำผิดแม้รู้ว่าผิดถึงแม้มันจะเป็นเรื่องเล็กๆก็ตาม 

Back to Top

SBP
Rank:

ความคิดเห็นที่ 51 || โพสต์เมื่อ: 13 พ.ย. 2553 เวลา 20:47 น.

คิดว่าพวกเราจะสามารถ

ปลุก พลังบวก ช่วยเหลือสังคม

ได้มากน้อยแค่ไหนครับ

เอาแค่ใน บอร์ดสีชมพู แค่นี้ก็พอ

ใน Pantip ห้อง Blueplanet ผมว่าเขาเข้มแข็งดีน่ะครับ

Back to Top

Dek_Kan
จำนวนโพสต์: 521
Rank:

ความคิดเห็นที่ 52 || โพสต์เมื่อ: 13 พ.ย. 2553 เวลา 22:05 น.

รู้มานานว่ามีสถานที่รับทำบัตร นศ.ปลอม  แต่ไม่เคยคิดจะไปทำ  เพราะคิดเหมือนกับอีกหลายๆท่านที่โพสไปก่อนหน้านั้นแล้วว่า เราจะออกไปท่องเที่ยวเก็บเกี่ยวประสบการณ์ เราก็ควรมีความพร้อมในระดับหนึ่ง รวมถึงค่าใช้จ่ายต่างๆด้วย ถ้าจะประหยัดก็ควรทำให้เหมือนกับคนอื่นๆในสังคม เช่น ที่พัก  อาหาร  แต่การทำบัตรปลอมคิดว่าคงเป็นคนส่วนน้อยเมื่อเทียบกับมาตรฐานคนในสังคมทั่วๆไป  ดังนั้นเราไม่สามารถอ้างได้ว่า "ใครๆก็ทำกัน" เพราะคนส่วนใหญ่ของสังคมไม่ได้ทำ

โดยส่วนตัวแล้วมีความเชื่อว่าการที่เราทำอะไรลงไปแล้วมันจะมีผลกระทบเกิดขึ้น  ไม่ว่าทางใดก็ทางหนึ่ง เคยคุยกับแฟนว่า ถ้าอะไรที่เรารู้ตัว เราจะไม่เอาเปรียบเขา  เพราะกลัวว่าจะต้องไปใช้เขาในชาติหน้า  แต่บางทีเราอาจเบียดบังเขาโดยไม่ตั้งใจ หรือลืมตัว ถ้าพอรู้สึกตัวก็จะขออโหสิกรรม  แต่ถ้ามารู้ตัวภายหลังยังคุยกับแฟนว่า อ้าว! เพิ่มเจ้าหนี้ชาติหน้าขึ้นมาอีกเจ้าแล้ว (อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวจริงๆค่ะ)

แต่ปัจจุบันนี้เวลาไปเดินเล่นใน กทม. จะสังเกตเห็นว่าคนไม่ค่อยใส่ใจคนอื่นๆ(ไม่ค่อยมีน้ำใจ) ผลประโยชน์ของตัวเองมาก่อน  เช่นเบียดแย่งขึ้นรถ  แซงคิว เฮ้อออออ!

เลยกลายเป็นบ่นไป สงสัยอายุจะเข้าใกล้เจ้าของกระทู้  กลับมาที่หัวข้อกระทู้  ไม่เห็นด้วยค่ะกับการทำบัตร นศ.ปลอม

Back to Top

Pine Tree
จำนวนโพสต์: 5,977
Rank:

ความคิดเห็นที่ 53 || โพสต์เมื่อ: 14 พ.ย. 2553 เวลา 00:13 น.

ผมคิดเห็นตรงกับท่านเจ้าของกระทู้ และเพื่อนๆหลายท่าน ว่าไม่ควรซื้อหาและสนับสนุนธุรกิจบัตรนักศึกษาปลอม

เราควรที่จะพึงพอใจในขอบเขตสิทธิที่เรามี  
ในปัจจุบัน นิสิตนักศีกษา (ขออนุญาตยกตัวอย่างใกล้ตัว) รู้สิทธิ์ของตนเอง พยายามใช้สิทธิ์ที่มีนั้น เพื่อให้เกิดผลประโยชน์ต่อตนเองสูงสุด  แต่บางครั้งเพลิดเพลินต่อการใช้สิทธิ์ จนเผลอใช้หรือเรียกร้องเกินสิทธิ์ที่เรามี ผ่านทางวิธีที่ไม่ค่อยน่าชื่นชมนัก

แต่มี สิ่งหนึ่งที่ควรคู่กับสิทธิ์ แต่นิสิตนักศึกษาหลายคนหลงลืมไป ก็คือ หน้าที่  เรามีหน้าที่อะไรบ้างที่จะทำให้เกิดประโยชน์ต่อตนเอง ผู้อื่น และ สังคม

อย่าเผลอใช้สิทธิ์จนเกินพอดี แต่ลืม ทำหน้าที่ เป็นคนดี เพื่อนที่ดี และ พลเมืองที่ดี ต่อสังคมไม่ว่าเล็กหรือใหญ่

ปล. ผมเคยใช้ ISIC ของแท้ มาหลายปี ตั้งแต่วัยละอ่อน จนถึง วัยละเหี่ยเพลียแรง (เริ่มรู้สีกแก่เหมือน คุณ Dek Kan) เพราะว่าเรียนนานไปหน่อย แม้ว่าจะชอบใจเพลิดเพลินกับสิทธิ์ประโยชน์ ที่ได้รับจากบัตร แต่เมื่อมิได้อยู่ในสถานะนักเรียนอีกต่อไป ก็ไม่เคยคิดว่าจะสนุกเพลินเกินสิทธิ์ที่มี จนเผลอไปทำบัตรปลอมใช้ต่อ

แต่หากใครก็ตาม ประกอบอาชีพเป็น คุณครูอาจารย์ ก็สามารถที่จะสมัครทำบัตร ITIC หรือ International Teacher Identification Card ได้นะครับ อยู่ในเครือ เดียวกับ ISIC นั้นละครับ ได้ส่วนลดได้หลายที่เลยละครับ สนใจก็ไปดูรายละเอียดได้ที่เวป ISIC  หรือ ลองติดต่อที่ STA Travel เลยครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 14 พ.ย. 2553 เวลา 00:14 น. โดย Pine Tree

แนวการดำเนินชีวิตจาก "ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน"

การคงอารมณ์โกรธไว้ ก็เหมือนกับการฉวยจับถ่านร้อนไว้ในมือ ด้วยความตั้งใจที่จะขว้างใส่คนอื่น แต่เธอคือคนที่จะถูกลวกเสียเอง.

Holding on to anger is like grasping a hot coal with the intent of throwing it at someone else; you are the one who gets burned.

การเอาชนะใจตนนั้นยิ่งใหญ่กว่าการมีชัยเหนือสงครามนับพัน ชนะที่ยิ่งใหญ่นี้ จะคงอยู่กับตนตลอดไม่ ไม่อาจมีใครช่วงชิงไปได้ ไม่ว่าจะเทพหรือมาร สวรรค์หรือนรก

It is better to conquer yourself than to win a thousand battles. Then the victory is yours. It cannot be taken from you, not by angels or by demons, heaven or hell.

อย่ายึดติดกับอดีต อย่ามัวฝันถึงอนาคต จงตั้งจิตให้มั่นอยู่กับปัจจุบัน

Do not dwell in the past, do not dream of the future, concentrate the mind on the present moment.

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 118
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 3 หน้า
9 7 [ 1 ] 2 3 8 :