ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ขอคำแนะนำหรือวิธีการ "ย่อรูปจำนวนมากในครั้งเดียว" เพื่อประหยัดเวลารีวิวกระทู้ด้วยครับ

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 18
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกตลอดชีพ TKT ]
จำนวนโพสต์: 3,338
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

เมื่อ: 1 ก.ย. 2553 เวลา 09:46 น.

เวลาจะรีวิวกระทู้แต่ละครั้ง การย่อรูปภาพจำนวนเป็นร้อยๆ รูป ต้องคลิกไปมาหลายร้อยครั้งเช่นกัน ทำให้เหนื่อยเมื่อยมือและเสียเวลามาก

หากผู้ใดมีวิธีการย่อรูปได้ในการกดไม่กี่คลิก กรุณาช่วยแนะนำวิธีหน่อยซิครับ จะได้ประหยัดเวลาและเป็นประโยชน์ต่อพวกเราทุกๆ คนในบอร์ดนี้

ส่วนการพิมพ์ข้อความคงไม่สามารถทำอะไรมากได้เนื่องจากแต่ละรูปก็จะลงข้อความที่แตกต่างกันไปตามเนื้อหา ข้อมูล สิ่งบอกเล่าและอารมณ์ของรูปนั้นๆ

ซึ่งใช้เวลามากเช่นกัน

ตอนนี้ผมมีทริปการเดินทางจะลงราว 3 กระทู้ ประมาณ 450-500 ภาพ เลยเนือยๆ เฉื่อยแฉะ ไม่มีแรงกระตุ้นเท่าไหร่เลยเมื่อนึกถึงตอนย่อรูป โอ้ยยย...

ถ้าไม่ได้ คงต้องตัดภาพออกเหลือไม่เกิน 250-300 ภาพแน่ๆ เลยครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยเลยครับ

ท่องโลกสุขกาย ท่องใจสุขธรรม

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete
surat3000@hotmail.com surat3000@hotmail.com

ยอดชาย
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 871
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 1 ก.ย. 2553 เวลา 10:03 น.

อยากทราบเหมือนกันครับ เพราะเหนื่อยและเมื่อยมาก พาลเบื่อด้วย แต่คิดว่าคงยากน่ะครับ ไม่งั้นน่าจะมีคนแนะนำกันมาบ้างแล้ว

ทริปโหดมันส์ฮาอินเดียภาคแรก     ภาคสอง    

ภาคสาม     ภาคสี่     ทริปโหดมันส์ฮาเนปาล

ภาคห้า http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=2&topic_no=338838&topic_id=343857

Back to Top
i_yodchai@hotmail.com

ตนไทยในชนบท
จำนวนโพสต์: 227
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 1 ก.ย. 2553 เวลา 10:13 น.

มารอด้วยครับ

Back to Top

แอล
จำนวนโพสต์: 4,517
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 1 ก.ย. 2553 เวลา 10:28 น.

ใช้ Photoscape ดิคะ โปรแกรมฟรี download ได้ที่ www.photoscape.org resize ใส่กรอบ ใส่ลายน้ำ หรือใส่การ์ตูน ทำในครั้งเดียว สะดวกดี

http://ellepanta.multiply.com เป็นเพียงบันทึกการเดินทางเล็ก ๆ ของคนชอบเดินทาง

Back to Top

หนอนน้อยท่องโลก
จำนวนโพสต์: 9,086
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 1 ก.ย. 2553 เวลา 10:30 น.

ไม่แน่ใจว่าพี่ Marco Polo เคยอ่านกระทู้นี้ของคุณ Lucky in Life หรือยัง โปรแกรมนี้ใช้ง่ายมากๆ เลยค่ะ 

มาลองใส่กรอบภาพให้สวยงาม โดยใช้โปรแกรม Photoscape กันไหมครับ 

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=2&topic_no=134707&topic_id=136385

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 1 ก.ย. 2553 เวลา 10:31 น. โดย หนอนน้อยท่องโลก

Germany     Taipei (Taiwan)     Japan Koyo         Egypt        USA (San Francisco, Houston)     Nepal Poonhill  Shangri-la  Italy  Japan Hanami     Indonesia  South Korea  Czech Austria Hungary     Greece       South Vietnam    Japan Winter      South Africa and Zambia       Ladakh, India

Back to Top

kosamer
[ นักโพสประจำบอร์ดสะพายเป้ ]
จำนวนโพสต์: 18,234
Rank:
เย้..จบแล้วการเดินทางอันยาวไกล

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 1 ก.ย. 2553 เวลา 10:33 น.

ที่เพื่อนๆ เคยโพสต์ไว้ค่ะ 

ย่อภาพให้สวยโดยคุณooh

กับอีกกระทู้

ย่อรูปสำหรับโพส

ปกติเม๋อใช้ ACDC ค่ะ 

.. .. .. Joyful Life & Peaceful Death .. .. ..   เรื่องเล่าจากการเดินทาง

บ้านสวนราชาวดี  อ.เมือง  จ.ศรีสะเกษ
Back to Top
kosamer@yahoo.com

lara13
จำนวนโพสต์: 332
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 1 ก.ย. 2553 เวลา 10:36 น.

ปกติใช้โปรแกรม pixresize ค่ะ หาใน google หรือเข้านี่ก็ได้

http://bluefive.pair.com/pixresizer.htm

เวลาลดรูป ให้เอารูปที่ต้องการลดขนาดทั้งหมดมาไว้ในไฟล์เดียวก่อน

แล้วเลือก work with multi file > source เลือกไฟล์ที่เราเตรียมไว้ > destination เลือกว่าให้ไฟล์รูปที่ย่อไปเก็บไว้ตรงไหน > select new size เลือกขนาดไซด์ที่ต้องการ > นามสกุลไฟล์ ส่วนใหญ่ใช้ Jpeg > กดsave pic

รูปสองสามร้อยรูป ใช้เวลาไม่กี่นาทีค่ะ

Back to Top
lararan@yahoo.com

soyu
จำนวนโพสต์: 5,269
Rank:

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 1 ก.ย. 2553 เวลา 10:52 น.

ย่อด้วย Photoshop  ตามนี้ค่ะ

หลักการ คือ ทำ Action ไว้ก่อน

แล้วต่อมา ค่อยเลือกคำสั่ง  File > Automate > Batch

http://www.batgirlmusic.com/smf/graphics/action-resize-folder-photoshop/?PHPSESSID=2dd240749a5bf10a13a875dc3034ccd5

อาจเป็นการเดินทาง ที่ไม่มีปลายทางให้เจอซักที และฉันยังเดินทางต่อไป  

Back to Top

THE ท้วง
จำนวนโพสต์: 2,226
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 1 ก.ย. 2553 เวลา 12:14 น.

ยืนยันตามวิธีของ Soyu ว่าจะได้คุณภาพของภาพที่ยังคงคุณภาพเหลือไว้ได้ดีที่สุดครับ ส่วนการใช้โปรแกรมอื่นๆ เช่น photoscape ใช้ง่ายจริง แต่คุณภาพของภาพที่ออกมา จะด้อยลงมากๆ ครับ

แม่ฮ่องสอน   หลวงพระบาง ขุนแม่ยะ  NewZealand10part1  เกาหลี เกาะลันตา   ซีอาน  HARBIN  นิวซีแลนด์2010
Back to Top
mahannopw@hotmail.com

abcenter
จำนวนโพสต์: 2,316
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 1 ก.ย. 2553 เวลา 12:39 น.

ตามมาเพิ่มความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ...

Back to Top

nath
จำนวนโพสต์: 12,563
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 1 ก.ย. 2553 เวลา 17:26 น.

ผมใช้ ACDSee ครับ ย่อทีละหลาย ๆ รูป โดยเลือกรูป > Tool > resize image

จากนั้นนำมาใส่กรอบ ตัวหนังสือด้วย Photoscape เหมือนที่พี่ ๆ น้อง ๆ ข้างบนแนะนำครับ

ย่อแบบนี้คุณภาพของภาพอาจจะไม่คมเท่าไหร่ แต่ผมรับได้ครับ ขอแค่บอกเรื่องราวพร้อมเรื่องเล่าที่เรารีวิวได้
ก็เพียงพอครับ

ชิวิตคือการเดินทาง    การเดินทางคือชีวิต

การเดินทางครั้งล่าสุด  JORDAN    SWITZERLAND
Back to Top
nathmph@hotmail.com Nostalgia

ningnaja
จำนวนโพสต์: 2,640
Rank:

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 1 ก.ย. 2553 เวลา 18:27 น.

ตามมาเก็บข้อมูล ขอบคุณค่ะ

"Everything is mind made...ทุกสิ่งสำเร็จได้ด้วยใจทำ"

My reviews..  มาเก๊า    จิ่วไจ้โกว-ซีอาน เวียดนามใต้Berlin-Dresden-Prague-Cesky Krumlov-Hallstatt-Grossglockner- Zell am See & Salzburg-Vienna เฟิ่งหวง-จางเจียเจี้ย-กว่างโจว มะละกา-ปุตราจายา-กัวลาฯ

Back to Top
ning_sr@hotmail.com

หนูนา
จำนวนโพสต์: 1,125
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 1 ก.ย. 2553 เวลา 20:56 น.

เมื่อก่อนชอบใช้ ACDsee สะดวกอย่างคุณ nath ว่า โดยเฉพาะการใส่เครดิตรูป แต่ปกติชอบโพสรูปโดยไม่ใส่เครดิตเพราะยินดีเผยแพร่อยู่แล้ว ปัจจุบันใช้กล้องค่ายนึงที่มีโปรแกรมย่อรูปได้จำนวนมากๆ เป็น 1,000 ภาพก็ได้ อยากได้ภาพขนาดไหนก็กำหนดค่า pixel ไป ชื่อย่อว่า DPP ค่ะ แล้วก็นำรูปที่ย่อไว้ไปฝากไว้ที่เว็บฝากภาพ Photobucket.com เพื่อจะได้โพสภาพหน้าต่างเดียวหลายๆ ภาพได้ค่ะ

ท่องเที่ยวไปในทุกที่ที่สามารถไปได้  เพราะการท่องเที่ยวคือการเดินทางที่ทำให้เกิดมิตรภาพและสันติภาพ   

Back to Top

Marco Polo
Rank:

ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 1 ก.ย. 2553 เวลา 22:47 น.

เน็ตล่มตลอดเลยครับ

ขอขอบคุณทุกๆ เทคนิกและวิธีการของทุกคนด้วยครับ

ผมจะลองดูทุกวิธี ก่อนจะได้วิธีที่เหมาะสมสำหรับผมครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 2 ก.ย. 2553 เวลา 17:09 น. โดย Marco Polo

Back to Top
surat3000@hotmail.com surat3000@hotmail.com

cobain
จำนวนโพสต์: 4,543
Rank:

ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 2 ก.ย. 2553 เวลา 10:37 น.

ปัญหาใหญ่ของผมเหมือนกันครับ

มรณํ เม ภวิสฺสติ ความตายจักมีแก่เรา

หัวใจของการภาวนาคือการมีสติในชีวิตประจำวัน

ฟังธรรมหลวงพ่อปราโมทย์ อยากพ้นทุกข์คลิ๊กให้ไว http://wimutti.net/pramote/ 

facebook.com/Tony.Adisorn

Back to Top
nongcolorlab@hotmail.com

ZigmAnia
จำนวนโพสต์: 3,615
Rank:

ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 2 ก.ย. 2553 เวลา 15:22 น.

ถ้าใช้ photoshop ผมมีทำ action ย่อรูปไว้เผื่อใครจะสนใจนำไปใช้ก็ไปโหลดได้ตามลิงก์ข้างล่าง

http://www.upload-thai.com/download.php?id=461db8393a3888fae051e0f376f0d7b8

Action นี้จะมีชื่อ 800 x 533 สำหรับย่อรูปที่ถ่ายจากกล้อง DSLR (3:2)

Hoz 4:3 สำหรับรูปที่ถ่ายจากกล้อง Compact

วิธีการโหลด action มาใช้ ดูตามลิงก์นี้เลย http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=13933

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 2 ก.ย. 2553 เวลา 15:23 น. โดย ZigmAnia

เชิญชมรูปถ่ายจากทริปต่าง ๆ ได้ที่นี่ครับ

การขับรถ ทำให้ประสิทธิภาพในการดื่มสุราลดลง

Back to Top
12328606 keng_zigmania@yahoo.com

Marco Polo
Rank:

ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 2 ก.ย. 2553 เวลา 17:08 น.

ขอขอบคุณ คุณ ZigmAnia ที่เคยลงกระทู้แนะนำเรื่องนี้ไว้ด้วยเช่นกันครับ ผมอาจดูไม่ละเอียด

แต่ก่อนย่อครั้งละ 1 รูปครับ คราวนี้สบายขึ้นแน่ครับ รวดเดียวเป็นร้อยๆ รูปเลย

มีแรงจูงใจในการโพสต์กระทู้มากขึ้นครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 2 ก.ย. 2553 เวลา 17:08 น. โดย Marco Polo

Back to Top

โนริสีเทา
จำนวนโพสต์: 1,041
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 3 ก.ย. 2553 เวลา 21:58 น.

แล้วทำอย่างไรถึงจะลงรูปภาพใหญ่ ๆ ได้ค่ะ

Back to Top

Marco Polo
Rank:

ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 4 ก.ย. 2553 เวลา 00:31 น.

คุณ โนริสีเทา ผมตอบเท่าที่ทราบนะครับ ผู้อื่นที่รู้ลึกซึ้งดีกว่าผมช่วยเสริมได้เต็มที่เลยครับ

ตอนย่อรูปบางโปรแกรมเช่น Photoscape จะมีให้เลือกขนาดกว้าง * สูง ว่าต้องการให้เป็นเท่าไรได้ครับ แล้วเลือกเซ็ตคุณภาพของรูปต่อไปว่าต้องการกี่เปอร์เซ็นต์ซึ่งจะมีผลต่อขนาดของภาพเช่นกันว่าจะได้กี่ KB

ตอนโพสต์ เวบนี้มีข้อจำกัดเหมือนกันครับว่าแปะภาพได้ขนาดไม่เกินกี่ KB แต่บางคนมีวิธีพิเศษไปฝากไว้ที่เวบอื่นๆ แล้วลิ้งค์มาลงอีกทีนึง เช่น กระทู้ของคุณ KhunWasut ที่ตระเวนในสวิส+รัสเซีย 35 วัน เขาฝากเวบแล้วลงภาพได้ 400+ KB ภาพคมชัด ใหญ่ และสวยงามเลยครับ ลองอ่านวิธีในกระทู้ของเขาดูครับ นอกจากนี้ยังมีของคนอื่นอีกหลายคนที่ใช้เวบอื่นๆ เป็นตัวช่วยครับ ลองพีเอ็มหลังไมค์ไปสอบถามคนที่คุณสนใจดูนะครับ  

ของผมเท่าที่ผ่านมา ผมย่อเหลือ 700-800 เป็นส่วนใหญ่ครับ เทคนิกบางอย่างผมก็เรียนรู้จากกระทู้ที่ถามตอบกัน และ/หรือสอบถามหลังไมค์ไปหาคนในบอร์ดเช่นกัน แต่วิธีย่อเป็นร้อยๆ รูปนี่ ผมคงอ่านข้ามไป ไม่เห็น หรือ ฯลฯ จนต้องมาตั้งกระทู้นี้ครับ ยังโชคดีที่ไม่ถูกต่อว่าเอาว่าไม่ใช้ตัวค้นหาก่อน  

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 18
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :