ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

ขอถามผู้รู้ เรื่องวีซ่าท่องเที่ยวออสเตรเลีย งงกับเรื่องเอกสาร??

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 7
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 158
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

เมื่อ: 11 ม.ค. 2553 เวลา 22:04 น.

คือว่าอยากไปเที่ยว ออสเตรเลีย ประมานปลายเดือน มิย-กค ประมาน 9 วัน
- ผมเป็นนักศึกษาอยู่จีน (เรียนปริญญาโท) มีเอกสารเป็นภาษาอังกฤษ เรียบร้อย
- มีเงินในบัญชีที่ไทย มีเงินประมาน 1 แสนบาทนิดๆ ๆ (พ่อเพิ่งใส่ให้เดือนนี้) บัญชีมีเงินทุกเดือนละ 1 หมื่น สลับ 2 หมื่น ทุกๆ 2 เดือน ยอดเงินพอสำหรับขอไหม
- สำบัตรประชาชนของตัวเอง สำเนาใบสูติบัตร สำเนาใบข้าราชการของพ่อและแม่ เป็นภาษาไทยได้ไหม เพื่อแสดงหลักฐานความผูกผันกับประเทศ
- ใบจองตั๋วเครื่องบินไปกลับ เซี่ยงไฮ้ - เมลเบิร์น (อันนี้ยังไม่จอง)
- ผมจะไปแบบ Backpack เลยไม่จองที่พักไว้จะต่อการพิจารณาวีซ่าไหม
*** ว่าจะไปขอตอนเดือนกุมภา ที่ขอล่วงหน้าก่อนนานๆ ๆ เพราะต้องกลับมาเรียนที่จีนประมาน ปลายเดือนกุมภา จะขอล่วงหน้านานๆ ได้ไหม ***

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

Vee1
จำนวนโพสต์: 832
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 12 ม.ค. 2553 เวลา 02:44 น.

ถึงแม้ว่าจะไป Backpack ควรมีการจอง รร. หรือ Hostel ทางอินเตอร์เน็ต พร้อมทั้งเรื่องเงินควรครอบคลุมค่าใช้จ่ายตลอดการเดินทาง  โปรดระวังเรื่องเพิ่งโอนเงินใส่ 100000 นิด ๆ เพราะเจ้าหน้าที่สถานทูตอาจจะมองว่าเงินมาจากไหน

ให้แนบหลักฐานการจองตั๋วเครื่องบิน และที่พักด้วย  ขอล่วงหน้าได้เลย แต่ไปเตรียมหลักฐานให้แน่นกว่านี้หน่อยครับโดยเฉพาะด้านการเงิน

Back to Top

Mr_BackPacker
จำนวนโพสต์: 799
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 12 ม.ค. 2553 เวลา 13:33 น.

ผมว่าขอล่วงหน้านานเกินไปครับ เพราะวีซ่าออสเตรเลียถ้าขอครั้งแรกจะได้แค่ สามเดือนเองครับ และนับจากวันที่เขาออกให้นะครับ เพราะฉนั้นผมว่าใกล้ๆสักสองเดือนหรือ เดือนหนึ่งแล้วค่อยขอก็ได้ครับ วีซ่าออสเตรเลียสามารถขอทางไปรษณีย์ได้นะครับ ไม่ต้องไปเองก้ได้

ซิดนีย์ เมล์เบริน บริสเบรน (ออสเตรเลีย)  ลอนดอน และรอบๆ (สโตนเฮนจ์ ไบรท์ตัน ซาลิสเบอรี่)   โรม ฟลอเรนซ์ เวนิส มิลาน (อิตาลี)   ปารีส (ฝรั่งเศส ดีสนีย์แลนด์)   อ็อคแลนด์ และรอบๆ(เกาะไวกิกิ) น้ำพุร้อนโรโตรัว ฮ่องกง สิงค์โปร์ ปราก ceskykumlov  (Checz)   เวียนนา Hallstatt (Austria)  ซูริค แบร์น(เบิร์น) อินเตอร์ลาเค้น OST เจนีวา ลูเซิร์น กรินเดิ้ลวาล์ว บาเซิล ขึ้นยุงเฟรา และ พิลาทุส (Switzerland)

Back to Top
sos_bask@yahoo.com sos_bask@yahoo.com

Mozartsociety
จำนวนโพสต์: 104
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 12 ม.ค. 2553 เวลา 22:39 น.

เราขอวีซ่าครั้งแรกได้ 1 ปี multiple
 ใบจองที่พักและหลักฐานการจองตั๋วเครื่องบิน จำเป็นค่ะ ที่พักจองไว้ซักที่หนึ่งก็ได้

วีซ่าออสเตรเลียไม่ง่ายเหมือนวีซ่าจีน นะจ้ะ วีซ่าจีนแทบไม่ต้องมีเอกสารอะไรเยอะแยะ แถมเงินในบัญชีมีเท่าไรก็ได้
แต่วีซ่าออสเตรเลียก็ไม่ได้ยาก ถ้าเอกสารครบตามที่เค้าบอกก็ไม่น่ามีปัญหา ก่อนจะยื่นให้เอกสารครบก่อนแล้วกัน
อย่ายื่นไปก่อนเพราะคิดว่าเค้าจะเรียกเพิ่ม เพราะถ้าหากถูกปฏิเสธ จะยื่นได้อีกทีรู้สึกว่าจะประมาณ 6 เดือนนะ

ว่าแต่เจ้าของกระทู้จะขอวีซ่าที่ไทย แต่ใช้วีซ่านี้เดินทางจากจีนไปออสเตรเลียเหรอคะ  ใช้ได้รึเปล่าลองเช็คดูก่อนนะคะ
บางที่เดินทางจากประเทศไหนขอประเทศนั้นนะคะ เนื่องจากเงื่อนไขการเข้าออกประเทศหนึ่งไปยังประเทศหนึ่งของ
แต่ละประเทศไม่เหมือนกัน ยกตัวอย่างเช่น ถ้าคุณมาจากประเทศ A คุณต้องมีใบตรวจโรค...แต่ประเทศ B อาจไม่ต้องมี
หรือ อาจเป็นใบตรวจโรคชนิดอื่น

ปล. ตม.ออสเตรเลียเคี่ยวมากๆ สุนัขดมกลิ่นเยอะที่สุดเท่าที่เคยเจอมา  อะไรที่ห้ามนำเข้าอย่านำไปเด็ดขาด

Back to Top

Mr_BackPacker
จำนวนโพสต์: 799
Rank:

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 13 ม.ค. 2553 เวลา 11:42 น.

เราขอวีซ่าครั้งแรกได้ 1 ปี multiple

แสดงว่าไปมาเยอะแล้วค่อยมาขอหรือเปล่าครับ ผมครั้งแรกก็ที่นี่เลย ให้มาแค่สามเองครับ แต่พอครั้งต่อไป ก็ 1 ปี มัลติเหมือนกันครับ

ซิดนีย์ เมล์เบริน บริสเบรน (ออสเตรเลีย)  ลอนดอน และรอบๆ (สโตนเฮนจ์ ไบรท์ตัน ซาลิสเบอรี่)   โรม ฟลอเรนซ์ เวนิส มิลาน (อิตาลี)   ปารีส (ฝรั่งเศส ดีสนีย์แลนด์)   อ็อคแลนด์ และรอบๆ(เกาะไวกิกิ) น้ำพุร้อนโรโตรัว ฮ่องกง สิงค์โปร์ ปราก ceskykumlov  (Checz)   เวียนนา Hallstatt (Austria)  ซูริค แบร์น(เบิร์น) อินเตอร์ลาเค้น OST เจนีวา ลูเซิร์น กรินเดิ้ลวาล์ว บาเซิล ขึ้นยุงเฟรา และ พิลาทุส (Switzerland)

Back to Top
sos_bask@yahoo.com sos_bask@yahoo.com

Vee1
จำนวนโพสต์: 832
Rank:

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 13 ม.ค. 2553 เวลา 12:46 น.

ผมก็ได้ Multiple 1 ปี มาสามรอบแล้ว เหมือนกัน

Back to Top

พิชิตมังกร
จำนวนโพสต์: 158
Rank:

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 16 ม.ค. 2553 เวลา 09:35 น.

ก่อนอื่นต้องขอบคุณ ทุกที่ช่วยเข้ามาตอบข้อสงสัย 

ขอโทษด้วยเข้ามาขอบคุณช้า 

งั้นแสดงว่าถ้าขอที่ไทย  บินไป-กลับ จากไทยจะสะดวกกว่าใช้ไหม

ผมนึกว่าไม่ต่างคนที่เดินจากมาเลย์ไปออสเตรเลีย เดี๋ยวจะตรวจสอบดู

เรื่องที่ขอก่อน 1-2 เดือน ผมก็ทำแบบนั้นแต่ว่า ช่วงเวลาดันอยู่ที่จีน ซึ่งหลักฐานทางการเงินอยู่ที่ไทย มันทำให้เรื่องขอได้ยากง่ะ

แถมถ้าขอทางไปรษณีย์ ก้อส่งไปที่ไทยไม่ได้(คิดเอาเองนะ)

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 16 ม.ค. 2553 เวลา 23:15 น. โดย พิชิตมังกร

Back to Top

dryice
จำนวนโพสต์: 287
Rank:

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 19 ม.ค. 2553 เวลา 21:29 น.

ขอวีซ่าออสเตรเลียเอกสารพร้อมและครบก็ไม่ยากค่ะ คอนเฟริม์ ขอครั้งแรกก็ได้valid 1 ปี multiple entry, 3 mths stay each entry เรายื่นผ่าน vfs 3 วันได้ ยื่นให้พี่ทางไปรษณีย์อาจนานหน่อยเผื่อๆ ไว้สองสัปดาห์ค่ะ กรณีติดวันหยุดหลายวัน ของคุณคาดว่าน่ากังวลเรื่องเอกสารการเงินค่ะ คือน่าจะดูสวยกว่านี้สักหน่อย อย่างความเห็นด้านบนว่า เงินแสนมาแต่ไหนและเพิ่งใส่ให้ด้วย คุณคิดช้าไปไหมคะ น่าจะใส่ทิ้งไว้สักหกเดือนก่อนยื่นวีซ่าปลอดภัยกว่า แต่เวลาคงไม่พอแล้ว คุณคงต้องหาวิธีแสดงหลักฐานทางการเงินด้านอื่นๆ เพิ่มที่ดูรัดกุมมากกว่านี้นะคะ เอาแบบให้คิดง่ายๆ เลยว่า หลักฐานอะไรที่จะแสดงเจตนารมณ์ว่าไปเที่ยวจริงๆ ไม่ได้คิดไปเป็นโรบินฮู้ดหรือหลบเข้ามาหางานทำในประเทศเขาน่ะค่ะ ดังนั้นตั๋วไปเขาอาจไม่สนใจนักว่าจะบินจากไหน(ของเราก็บินจากประเทศอื่น) แต่ตั๋วกลับน่ะต้องมีนะคะ

เอกสารที่ใช้ยื่นต้องแปลเป็นภาษาอังกฤษก่อน เว้นเอกสารราชการ เช่น สำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน ไม่ต้องแปลค่ะ

ใบจองที่พัก อาจไม่จำเป็นต้องมี เราก็ไม่มี เพียงแต่ทำแผนการท่องเที่ยว พริ้นตั๋วเดินทางยื่นไปด้วย ว่าเราเตรียมข้อมูลและเตรียมพร้อมแค่ไหนค่ะ อย่างเมล์เบริน์นี่ ก็ใส่ชื่อโรงแรมที่คาดว่าจะไปพักไว้ในแผนการท่องเที่ยวก็ได้ เช่น YHA Melbourne, Greenhouse Backpacker แค่นี้เขาก็ทราบแล้วค่ะว่าเราจะไป walk-in hostel เอาค่ะ

ปล. ไปมาหลายประเทศมั๊ย พี่เราไปน้อยมาก แค่ฮ่องกงกะมาเลย์ สิงค์โปร์ แต่เอกสารการเงินดี ก็ผ่านฉลุยค่ะ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 19 ม.ค. 2553 เวลา 21:34 น. โดย dryice

ความสุข คือ การท่องเที่ยวและได้เรียนรู้โลกกว้างงงง

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 7
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :