ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

35 วัน 10,000 กม. ตอนที่ 6: Russia km by km (km 192 จาก 9975) Novgorod เมืองหลวงเก่า เพชรเม็ดงามแห่งรัสเซีย

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 40
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 819
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 12:25 น.

ติดตามชมตอนเก่าๆ ได้ที่

ตอนที่ 1: รักแรกพบที่สวิสเซอร์แลนด์ Zurich - Zermatt - Sion - Montreux
ตอนที่ 2: ไปชมภูเขาและเมืองเก่าที่ Bernese Oberland - Bern - Neuchatel - Geneva
ตอนที่ 3: ชิวๆ สบายๆ ปล่อยเวลาไปกับทิวทัศน์งามๆ ที่ Italian Switzerland - St. Gallen - Lucerne
ตอนที่ 4: เปิดหน้าต่างตะวันตกของรัสเซียที่ St. Petersburg

ตอนที่ 5: ย้อนยุคไปยังสมัยพระเจ้าซาร์ที่พระราชวัง Peterhof และ Caterine Palace

เป็นเรื่องน่าเสียดายครับที่ตอนที่แล้ว วันสุดท้ายใน St. Petersburg ของผมเจอกับอากาศไม่ดีเป็นครั้งแรกของทริป ทำให้ไม่สามารถออกไปไหนได้เลย ต้องแกร่วอยู่แถวๆ Hostel อย่างเดียว แต่เพราะเป็นวันสุดท้ายก่อนออกเดินทางไปยัง Novgorod อ่านจาก LP คู่ใจของผมทำให้ทราบว่าทุกเช้าจะมีรถไฟชานเมืองออกจากสถานี Moskovsky Vokzal ไปยัง Novgorod ใช้เวลาเดินทางประมาณ 3 ชั่วโมง ผมเลยไปเช็คตารางเวลาที่สถานีซึ่งอยู่ใกล้กับ Hostel ของผมให้แน่ใจ จะได้ตื่นนอนเก็บของเตรียมตัวออกเดินทางทันครับ

และคืนวันนั้นซึ่งเป็นคืนวันสุดท้ายใน St. Petersburg ของผม ผมก็ไปถามทาง Hostel เกี่ยวกับรถไฟขบวนนี้ และเมื่อไหร่ถึงจะสามารถจองตั๋วได้ ทราบความว่ารถไฟชานเมืองทุกๆ ขบวน ต้องซื้อตั๋ววันเดินทางเลย (เหมือนครั้งที่ผมไป Tsarskoye Selo ในกระทู้ที่แล้วครับ) มีหนุ่มรัสเซียคนหนึ่งซึ่งพักที่ Hostel เดียวกันเข้ามาถามผมเป็นภาษาอังกฤษที่ฟังชัดว่า "พรุ่งนี้คุณจะไป Novgorod หรือ?" ผมก็ตอบว่าใช่ครับ แล้วเราก็แนะนำตัวกันตามธรรมเนียม พร้อมกับพูดคุยกันพอสมควร ได้ความว่าเขาชื่อ Sergei ทำงานที่ Moscow ที่ตอนนี้เขามาที่ St. Petersburg เพราะมีงานที่ต้องทำจากบริษัท แล้วก็คุยกันถึงเรื่องเมืองต่างๆ พอพูดถึงกรุง Moscow เขาบอกด้วยว่าเขาสามารถอาสาพาเที่ยวบางที่ได้หากเขาไม่ติดงาน และให้เจอกันที่สถานีรถไฟ Leningrad ในกรุง Moscow เมื่อเดินทางถึงแล้ว ผมเองก็ไม่แน่ใจจะปฏิเสธอย่างไร ก็รับปากเขาไปก่อน คงหาโอกาสปฎิเสธภายหลังได้น่า ฝากไว้กับนักเดินทางแบกเป้สักนิดครับว่า สิ่งที่ต้องเตือนสติอยู่เสมอเวลาเดินทางไปไหนมาไหนคนเดียวก็คือ อย่าได้ไว้ใจคนที่เราเพิ่งรู้จักอย่างสนิทใจ ให้ระวังตัวไว้ก่อน ถึงแม้เขาจะเชื่อใจได้จริงๆ ก็ตาม แต่เราต้องตั้งอยู่ในความไม่ประมาทครับ เพราะหนทางของผมยังอีกยาวไกลนัก คืนนั้นเขาเองก็แบ่งของกินให้ผมหลายอย่างเหลือเกิน ทั้งบูเตอร์บรอด (ภาษารัสเซีย แปลว่าแซนด์วิชขนมปังแผ่นเดียว วางแปะด้วยอะไรก็สุดแล้วแต่ครับ ไม่มีขนมปังอีกแผ่นมาปิดทับ) ช็อกโกแลตแท่งใหญ่ และผลไม้อีกสองสามลูก นี่ละมั้งครับ ครั้งแรกที่ผมสัมผัสกับ Russian Hospitability บนแผ่นดินรัสเซียที่ใครๆ ก็คิดกันว่าผู้คนเย็นชาไม่เป็นมิตร

คืนก่อนหน้านี้ก็มีชาวสเปนมาพักอยู่กับห้องผมเช่นเดียวกัน เราก็คุยกันเรื่องแผนการเที่ยว สถานที่ที่เคยไปเที่ยวกันมา ฯลฯ เขาบอกว่าเขาฝันอยากมาแถวๆ เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ (อยากมามาเลเซียมากกว่าไทย แต่สาเหตุที่เป็นอย่างงั้นก็เพราะว่า เขาคิดว่าคนมาเลย์คงพูดอังกฤษได้ดีกว่าและสื่อสารได้รู้เรื่องกว่าคนไทย ผมเลยบอกเขาไปว่าอุตสาหกรรมการท่องเที่ยวของไทยก็พัฒนามาก คนไทยที่ทำงานเกี่ยวข้องกับอุตสาหกรรมนี้ก็พูดภาษาอังกฤษได้ดีกันเยอะเช่นกัน สาเหตุที่เขาเป็นห่วงเรื่องกำแพงภาษาก็พอเข้าใจได้ครับ เพราะเขาเองก็ป่วยเป็นเบาหวาน ต้องพึ่งอินซูลินเป็นเวลา หากสื่อสารกันไม่รู้เรื่อง อินซูลินสำรองของเขาที่ควรจะต้องแช่แข็งตลอดอาจเสียหายได้ครับ คนป่วยเป็นโรคเรื้อรังบางทีก็ทรมาน น่าเห็นใจเขามากเลยครับ แต่เขายังบอกต่ออีกว่า คิดว่าซักซัมเมอร์คงมีโอกาสได้ไปแถบนั้น ถ้าตั๋วเครื่องบินราคาต่ำกว่าพันยูโร เท่านั้นแหละผมตาลุกโพลงเลย บอกว่าตั๋วเครื่องบินไปเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ถูกกว่าพันยูโรหาได้ง่ายจะตาย เพราะปกติราคาเครื่องบินไปกลับไทย - อเมริกาช่วงนี้ก็ยังต่ำกว่าพันดอลลาร์สหรัฐเลยครับ ผมเลยแนะนำให้เขารู้จักกับ "AirAsia X" ซะเลย หรือบอกว่าหากเขาไม่ชอบแบบนี้ก็ลองหา deal สายการบินใหญ่ๆ ดูก็ได้ ผมเชื่อว่ามันต้องมีถูกกว่าพันยูโรอย่างแน่นอน

ทั้งสองอย่างนี้ก็นับเป็นประสบการณ์เล็กๆ แต่ก็ดีๆ น่าจดจำก่อนที่ผมจะเดินทางออกจากเมืองอันแสนงดงามแห่งนี้ วันถัดมาผมก็ได้เวลาร่ำลา St. Petersburg อย่างเป็นทางการ ลาก่อนนะ แล้วจะกลับมาใหม่เช้าวันที่ 16 กันยายน ก่อนขึ้นเครื่องกลับมายังอเมริกาครับ

(ระหว่างนี้หาก review ยังไม่เสร็จใครอยากปาดก็เชิญได้ตามสบายนะครับ เพราะที่นี่ก็เที่ยงคืนนิดๆ แล้ว หากผมนอนหลับไปเลยไม่บอกกล่าวก็หมายความว่าผมคงจะตื่นมาทำต่อสักเวลาพรุ่งนี้เช้าตามเวลาของผมครับ )

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 22 ก.ย. 2552 เวลา 12:32 น. โดย KhunWasut

หากไม่เริ่มออกค้นหา ก็ย่อมไม่มีวันค้นพบ
ครว่าคนไทยเที่ยวคนเดียวเป็นเดือนไม่ได้??
2009: Trans-Siberian Railway, 2012: Chile/Bolivia/Peru, 2013: Mongolia, Northeastern China, North Korea, 2014 (planned): Patagonia

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

KhunWasut
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 12:46 น.

พอได้เวลาแล้วก็ออกจาก Hostel เดิน 3 นาทีไปยังสถานี Moskovsky Vokzal ที่เป็นสถานีต้นทางของรถไฟที่ลงไปทางใต้ของเมืองนี้แทบทั้งหมด ไปดูตารางรถพบว่ารถเราออก 8:20 ตามเวลาท้องถิ่น ก็ไปซื้อตั๋วที่ห้องขายตั๋วรถชานเมือง (แนะนำวิธีหาแล้วในกระทู้ตอนที่ 5 นะครับ) ครับ บอกเขาว่า "อะดีน บีเลียท นา นอฟโกโร่ด"

สำหรับไวยากรณ์รัสเซียอาจสับสนได้นิดหนึ่งสำหรับท่านที่ยังไม่มีพื้นฐานภาษารัสเซีย หากไปกันมากกว่า 1 คนคำว่า บีเลียท (ตั๋ว) จะเปลี่ยนรูปดังนี้ครับ

สำหรับ 1 คน: один билет (อะดีน บีเลียท)
สำหรับ 2-4 คน: два билета   три билета    четыре билета  (ดวา(สอง) บิเลียทต้า   ตรี(สาม) บิเลียทต้า  เชตีรเย(สี่) บิเลียทต้า
สำหรับ 5-10 คน: (пять шесть семь восемь девять десять) билетов   (พย๊าท เชสท์ เซม โวเซม เดวย็าท เดซย๊าท) (ห้า หก เจ็ด แปด เก้า สิบ) บิเลียตอฟ

นี่เป็นกฏของไวยากรณ์รัสเซียที่จำเป็นสำหรับการซื้อตั๋วครับ กรณีมากกว่าสิบคนหากเป็นตั้งแต่ 11-20 ให้ใช้รูปคำว่า บีเลียท เหมือนกรณี 5-10 คนครับ หากมากกว่า 20 ก็ใช้ตามหลักข้างต้น ดูตามเลขหลักหน่วยเลยครับ

สำหรับค่าตั๋วจาก St. Petersburg ไป Novgorod เที่ยวเดียวสำหรับเวลา 3 ชั่วโมงหน่อยๆ หมดไป 294 รูเบิลครับ และเพราะเป็นตั๋วรถชานเมือง ก็จะได้รับตั๋วคล้ายๆ ใบเสร็จเซเว่นฯ มีบาร์โค้ดใช้สอดเข้าเครื่องอ่าน เหมือนเมื่อวานนี้ทุกประการครับ และอย่าลืมเก็บตั๋วนี้ไว้กับตัว แม้ว่าที่สถานี Novgorod จะไม่ต้องสอดตั๋วเข้าเครื่องอ่านก็ตาม เพราะพนักงานตรวจตั๋วจะเดินมาขอตรวจเรื่อยๆ ครับ

บรรยากาศที่ชานชลาสถานี Novgorod ครับ

หากไม่เริ่มออกค้นหา ก็ย่อมไม่มีวันค้นพบ
ครว่าคนไทยเที่ยวคนเดียวเป็นเดือนไม่ได้??
2009: Trans-Siberian Railway, 2012: Chile/Bolivia/Peru, 2013: Mongolia, Northeastern China, North Korea, 2014 (planned): Patagonia

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 12:49 น.

นี่คือตัวอาคารสถานีครับ กำลังปรับปรุงใหญ่เลยเพื่อรับการฉลอง 950 ปีการก่อตั้งเมืองครับ

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 12:59 น.

และสถานที่ท่องเที่ยวหลักของเมืองนี้คงจะเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้เลยนอกจาก Kremlin ครับ คำว่า kremlin (รัสเซีย: Кремль kreml') แปลว่าป้อมปราการครับ และ Novgorod Kremlin ก็เป็นหนึ่งในป้อมปราการที่เก่าแก่ที่สุดของรัสเซีย ตามประวัติศาสตร์ของรัสเซีย ชนชาติรัสเซียก่อร่างสร้างอาณาจักรขึ้นเป็นครั้งแรกบริเวณกรุง Kiev ของยูเครนในปัจจุบันครับ และพอมีการขยายอาณาจักรก็ได้มีการสร้างเมือง Novgorod (แปลว่าเมืองใหม่) ขึ้นมาทางตอนเหนือของอาณาจักร และเมืองนี้ก็ได้เจริญเติบโตขึ้นมาจนมีความสำคัญเป็นรองเพียงแค่ Kiev ในสมัยนั้นครับ พอ Kievan Rus' ล่มสลาย Novgorod ก็กลายเป็นรัฐที่แข็งแกร่งที่สุดในยุคกลางตอนต้น และขยายอาณาเขตไปอย่างกว้างขวาง แต่ต่อมาภายหลังเมื่อ Vladimir-Suzdal และต่อมา Muscovy (Moscow) ขึ้นมามีบทบาทมากขึ้นเพราะมีภาษีดีกว่าทางด้านเศรษฐกิจ บทบาทของ Novgorod ก็ต้องลดน้อยถอยลงไปเช่นกันครับ

แต่สำหรับชาวรัสเซียแล้ว ที่แห่งนี้เปรียบเสมือนเมืองหลวงแห่งแรกๆ เลยก็ว่าได้ครับ และด้วยความเก่าแก่และสำคัญทางประวัติศาสตร์ ที่นี่จึงได้รับการคัดเลือกจาก UNESCO ให้เป็นมรดกโลกอีกแห่งของรัสเซียครับ และนี่เรากำลังเดินตามถนนสายหลักจากสถานีรถไฟ มุ่งหน้าสู่ Kremlin ครับ

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 13:04 น.

ผ่านอนุสาวรีย์ทหารหาญครับ

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 13:08 น.

น่าจะเป็นศาลาว่าการเมืองหรือสภาดูมาประจำเมืองผมก็ไม่แน่ใจเช่นกันครับ แต่ตึกนี้อยู่ตรงข้ามกับจัตุรัสหน้า Kremlin เลยครับ

Back to Top

Ano
จำนวนโพสต์: 4,585
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 13:14 น.

เพิ่งรู้ว่ามีเมืองหลวงเก่าด้วย รอดูค่ะ

-----   some of my posted   -----

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 13:15 น.

ก่อนจะเข้าไปยังเครมลินก็มา say hi กับเลนินกันก่อนครับ หากไปเมืองไหนแล้วไม่เจอเลนินผมว่านั่นคงไม่ใช่เมืองของรัสเซียแล้วละครับ 

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 13:21 น.

อ้างถึงความเห็น 6 : Ano @ 22 ก.ย. 2552 เวลา 13:14 น.
เพิ่งรู้ว่ามีเมืองหลวงเก่าด้วย รอดูค่ะ

คุณอโณชิงปาดมาสองกระทู้ซ้อนแล้ว ไม่กลัวคุณอุทัยแลนด์เซ็งแย่เหรอครับ

กำแพงเครมลินในวันฟ้าใส (อีกครั้ง) ครับ เมื่อวันเวลาที่ฝนจาง ฟ้าก็คงสว่างและทำให้เราได้เข้าใจ ว่ามันคุ้มค่าแค่ไหนที่เฝ้ารออ..ออ

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 13:28 น.

อาณาบริเวณภายใน Novgorod Kremlin เข้าชมฟรีครับ หากอยากชมพิพิธภัณฑ์เล็กๆ บริเวณนั้นจะต้องเสียค่าผ่านประตูนะครับ

ระฆังนี้หล่อขึ้นเพื่อเฉลิมฉลองโอกาส 1,000 ปีรัสเซียครับ สวยงามเลยทีเดียว หากใครมีโอกาสได้ใช้ธนบัตรใบละ 5 รูเบิล (ตอนผมไปผมไม่เห็นเลยแม้แต่ใบเดียว) ด้านหน้าจะเป็นรูประฆังนี้แหละครับ

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 13:37 น.

ลวดลายดูละเอียดลออครับ

Back to Top

hmoosri
จำนวนโพสต์: 2,039
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 13:37 น.

แวะมาเป็นปาดด้วยคน....   รอชมต่อค่ะ  

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 13:48 น.

ใกล้ๆ กันนั้นก็เป็นมหาวิหาร St. Sophia ครับ นับว่าเป็นโบสถ์ออร์โทดอกซ์แห่งแรกๆ ของรัสเซียเลยก็ว่าได้ สร้างมาเกือบพันปีที่แล้วครับ ตอนที่รัสเซียรับเอาศาสนาคริสต์นิกายออร์โทดอกซ์มาเป็นศาสนาประจำชาติเป็นครั้งแรก

พูดถึงเรื่องศาสนาในรัสเซีย มีตำนานเล่าด้วยนะครับว่ากษัตริย์รัสเซียสมัยนั้นมีตัวเลือกอยู่เยอะพอสมควร ได้แก่อิสลาม ยูดาย และคริสต์ อิสลามเป็นตัวเลือกแรกที่ถูกตัดทิ้ง เพราะไม่เหมาะกับสังคมรัสเซียที่เป็นเมืองหนาว คนดื่มเหล้ากันมาก (เพราะคำสอนของอิสลามห้ามดื่มแอลกอฮอล์ และคงด้วยเหตุผลเดียวกันหากพระพุทธศาสนาไปถึงที่นั่นคงไม่มีวันได้เป็นศาสนาประจำชาติของรัสเซียเช่นกันครับ) ส่วนยูดายเป็นตัวเลือกถัดมาที่ถูกตัดออกรู้สึกจะเป็นเพราะกฎข้อบังคับต่างๆ นี่แหละครับ (หากผิดก็ขออภัยนะครับ) สุดท้ายก็มาลงเอยที่คริสต์นิกายออร์โทด็อกซ์นี่แหละครับ

ดูรูปทรงธรรมดามากๆ ใช่ไหมครับ แต่หากพูดถึงความเก่าแก่วิหารแห่งนี้กิน St. Basil ที่มอสโคว์ขาดลอยแน่นอนครับ

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 13:55 น.

อ้างถึงความเห็น 11 : hmoosri @ 22 ก.ย. 2552 เวลา 13:37 น.

แวะมาเป็นปาดด้วยคน....   รอชมต่อค่ะ  

รอชมกันต่อไปนะครับ รับรองตอนต่อๆ ไปเด็ดกว่านี้แน่นอนครับ ฟันธง!

หากได้ไป Novgorod ช่วงนี้อาจผิดหวังเล็กน้อย เพราะทุกหนทุกแห่งภายใน Kremlin กำลังถูกปรับปรุงแบบขนานใหญ่ให้แล้วเสร็จภายในงานเฉลิมฉลองปลายปีนี้ครับ เลยหามุมถ่ายรูปได้ค่อนข้างยาก แต่แค่นี้ก็สวยแล้วละครับ

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 14:03 น.

สวยในความเรียบง่ายครับ นี่แหละสไตล์ของเมืองนี้ 

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 14:10 น.

ข้างในโบสถ์ครับ

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 14:12 น.

และหอระฆังของที่นี่ รูปทรงดูแปลกตาดีครับ

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 14:17 น.

พ้นจากอีกฝั่งหนึ่งของ Kremlin ก็มาถึงฝั่งแม่น้ำ Volkhov แม่น้ำสายหลักที่ไหลผ่านกลางเมืองนี้ มีสะพานคนเดินข้ามตรงทางออก kremlin ของอีกฝั่งด้วยครับ เห็นเรือลำนี้แล้วอยากล่องเรือกลางแม่น้ำจริงๆ ท่าทางจะโรแมนติกน่าดู 

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 14:20 น.

อีกฝั่งหนึ่งของแม่น้ำ Volkhov เป็นย่านตลาดเก่าครับ (ตอนนี้ไม่ใช่แล้วครับ) มีอาคารรูปโดมหัวหอมเยอะแยะเหมือนกันครับ

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 19 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 14:22 น.

อนุสาวรีย์ทหารหาญอีกแห่งครับ

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 20 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 14:26 น.

มองกลับไปยังฝั่ง kremlin จากริมแม่น้ำ Volkhov ครับ 

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 21 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 14:28 น.

และมองจากฝั่ง kremlin กลับมายังอีกฝั่งครับ 

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 22 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 14:30 น.

เครมลินที่นี่ก็สวยใช้ได้นะครับ ลาก่อน หวังว่าโอกาสหน้าคงจะมีคนไทยมาเยือนอีกมากๆ นะคร้าบบ 

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 23 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 14:34 น.

เนื่องจากว่าที่นี่เป็นเมืองเล็กๆ ผมมาถึงที่นี่ประมาณ 11 โมงครึ่ง บ่ายสามบ่ายสี่ก็เที่ยวทั่วแล้วละครับ จริงๆ ที่นี่ยังมีโบสถ์เล็กๆ อีกมาก แต่ว่าด้วยความที่ไม่รู้ทาง พูดรัสเซียแทบไม่ได้ และไม่อยากเดินวนรอบเมืองมากเกินไปเพื่อถนอมพลังขา ก็กลับไปรอรถไฟสู่กรุง Moscow ที่สถานีก็แล้วกันนะครับ

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 24 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 14:43 น.

วันนี้จะเป็นครั้งแรกที่ผมจะได้นั่งรถไฟนอนของรัสเซีย ผมเองก็ตื่นเต้นมาก จะเป็นอย่างไรกันหนอ ที่ผมพะวงมากที่สุดเพราะผมมีเป้ 60 ลิตรสะพายหลัง 1 ใบ มีเป้อันเล็ก 1 ใบ แต่หนักมาก เพราะมีทั้ง laptop และหนังสือที่ผมต้องเอามาอ่านเตรียมสอบด้วย สิ่งที่ผมกลัวที่สุดคือ Cabin เปิดแบบ platskart จะทำ laptop ของผมหายหรือไม่ ถ้า laptop ผมหายนี่ผมคงร้องไห้ไปสามวันเจ็ดวันแน่ๆ เพราะเป็นของใช้ที่จำเป็นมากๆ สำหรับชีวิตผมครับ 

และแล้วตั๋วที่ผมแลกมาจาก St. Petersburg ก็จะได้ฤกษ์ถูกใช้ที่นี่เป็นครั้งแรกครับ ประสบการณ์กับ platskart ครั้งแรกจะเป็นอย่างไรหนอ ผมจะรับมันได้ไหม เพราะผมต้องทนกับมันแบบนี้ตลอดไปจนกระทั่งถึง Vladivostok ครับ

ขบวนรถที่จะพาผมสู่กรุง Moscow วันนี้เป็นขบวนที่ 42 ออกเวลาสามทุ่มยี่สิบ ถึงกรุงมอสโคว์เวลาตีห้าสามสิบสองของวันถัดไปครับ สภาพโบกี้ก็... โอ้โหแฮะ ใหม่แบบว่ากลิ่นใหม่เตะจมูกเลยครับ คงเป็นสัญญาณที่ดีสำหรับผมนะครับ

(รถนอนจาก Novgorod ไป Moscow มีเพียงแค่ขบวนนี้ขบวนเดียวต่อวันเท่านั้นครับ)

สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบ รถไฟนอนรัสเซียจะมี 3 ชั้นบริการครับ คือ SV เทียบเท่าชั้นหนึ่ง แบ่งเป็นห้องๆ แต่ละห้องมีสองเตียง บางตู้จะมีห้องอาบน้ำด้วย ส่วนชั้นสองเรียกว่า kupe เป็นห้องขนาดเท่ากับ SV แต่มีสี่เตียงครับ และรถนอนชั้น 3 เรียกว่า platskart ถ้านึกภาพไม่ออกว่าเป็นอย่างไรก็รอชมภาพต่อๆ ไปจะได้เห็นไอเดียครับ และเนื่องจากงบน้อย ผมก็จำเป็นต้องนั่ง platskart นี่แหละครับ ราคาตามตั๋วผมมาจากการรถไฟรัสเซียโดยตรง อยู่ที่ 745.2 รูเบิลครับ รวมค่าผ้าปูต่างๆ ที่ผมสั่งจองล่วงหน้าผ่านทางเว็บไซต์แล้วครับ

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 25 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 14:52 น.

หลังจากที่อ่านหนังสือฆ่าเวลามาสามถึงสี่ชั่วโมง พนักงานประจำตู้ (Provodnik / Providnitsa แล้วแต่เพศครับ) ก็ออกมาเปิดประตูตู้รถไฟ พร้อมกับลงมาเช็คตั๋วผู้โดยสารแต่ละคนอย่างละเอียด อย่าลืมแสดง passport เราก่อนขึ้นรถไฟด้วยนะครับ

นี่แหละครับสภาพภายในรถไฟ ดูใหม่ดีใช่ไหมครับ? สำหรับผู้ที่ยังสงสัยว่า platskart รถนอนชั้นสามเป็นอย่างไร สภาพโดยรวมก็เป็นอย่างที่เห็นนี่แหละครับ ฝั่งหนึ่งมีสี่เตียง อีกฝั่งมีสอง ปรับอากาศหมดทุกตู้แน่นอนครับ

แต่ขอเตือนก่อนนะครับว่า เห็นใหม่ๆ อย่างงี้ อย่าคิดว่าผมจะโชคดีแบบนี้ตลอดทางไปจนถึง Vladivostok นะครับ เพราะผิดถนัดครับ!

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 26 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 14:57 น.

นี่แหละครับวิมานน้อยๆ ของผมในวันนี้

พอสามทุ่มยี่สิบปุ๊บ รถก็เคลื่อนตัวออกอย่างตรงเวลา หากเราอยากจะนอนก็ต้องปูผ้าเองทุกอย่าง ไม่มีพนักงานมาทำให้อย่างบ้านเราครับ พร้อมกับ Provodnik/Provodnitsa จะเดินออกมาเก็บตั๋วเราอีกรอบ โดยจะฉีกส่วนหนึ่งคืนมาให้เราเป็นหลักฐานครับ เฮ้อ! ตั๋วใบที่ 1 จาก 7 ใบก็ถูกใช้ไปเรียบร้อยแล้ว เหลืออีก 6 ใบกับระยะทางเก้าพันกว่ากิโลเมตร! เอาน่า! เราต้องทำมันได้!! หลังจากปูที่นอนและส่งตั๋วเสร็จแล้ว ผมก็คงต้องขอตัวนอนละครับ แล้วเจอกันใหม่ตอนต่อไปที่กรุง Moscow นะครับ!!

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 27 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 14:59 น.

และนับจากวันนี้ยังคงเหลืออีก 22 วันจึงจะสำเร็จภารกิจครับ เอาใจช่วยกันต่อไปนะครับ 

13/8/2552 [START] เริ่มออกเดินทางจากนครชิคาโก สหรัฐอเมริกา
14/8/2552 เดินทางถึง Zurich เที่ยวในเมือง Zurich เอากระเป๋าไปเก็บใน Hostel ที่กรุง Bern
15/8/2552 Zermatt - Sion - Montreux
16/8/2552 Jungfrau Region - Spiez
17/8/2552 Bern - Neuchatel - Geneva

18/8/2552 Ticino (Lugano and Bellinzona)
19/8/2552 St. Gallen - Lucerne
20/8/2552 ออกเดินทางจาก Zurich สู่ St. Petersburg, Russia
21/8/2552 [km 0] เดินชมเมือง

22/8/2552 [km 0] พระราชวัง Peterhof

23/8/2552 [km 0] พระราชวัง Catherine, Pavlovsk
24/8/2552 [km 0] St. Petersburg (ยกเลิกเนื่องจากสภาพอากาศ)

25/8/2552 [km 192] Novgorod
26/8/2552 [km 798] เดินทางโดยรถไฟนอนคืนวันที่ 25 ถึง Moscow ตอนเช้าๆ เก็บกระเป๋า พร้อมลุย
27/8/2552 [km 798] Sergiev Posad
28/8/2552 [km 798] เก็บตกกรุงมอสโคว์ ขึ้นรถนอนคืนวันนั้นเดินทางสู่เมือง Kazan
29/8/2552 [km 1589] Kazan, เช้าวันรุ่งขึ้นนั่งรถไฟต่อไปยัง Yekaterinburg
30/8/2552 [km 2464] ถึง Yekaterinburg ตอนค่ำๆ เข้าที่พัก
31/8/2552 [km 2464] เดินชมเมือง Yekaterinburg
1/9/2552 [km 2464 to 5839] นั่งรถไฟตอนเช้าๆ มุ่งหน้าสู่เมือง Irkutsk
3/9/2552 [km 5839] ถึงเมือง Irkutsk เก็บกระเป๋า เที่ยวชมเมือง
4/9/2552 - 7/9/2552 [km 5839] Olkhon
8/9/2552 [km 5839] Irkutsk
9/9/2552 - 10/9/2552 [km 6295] Ulan-Ude, Ivolginsky Datsan
14/9/2552 [km 9975] Vladivostok
15/9/2552 [km 9975 to 798 to 0] กลับจาก Vladivostok สู่ Moscow ทางเครื่องบิน และนั่งรถไฟต่อไปยัง St. Petersburg
16/9/2552 [GOAL] เดินทางกลับจาก St. Petersburg โดยสวัสดิภาพ

Back to Top

shekawati
จำนวนโพสต์: 701
Rank:

ความคิดเห็นที่ 28 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 15:26 น.

เมืองสวยจังค่ะ  ชอบการผสมผสานศิลปะระหว่างตะวันออกแบบมุสลิมและตะวันตกแบบคริส ดูกลมกลืนดีค่ะ

Back to Top
tal1774@hotmail.com tal1774@hotmail.com

dejchy
จำนวนโพสต์: 559
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 29 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 16:23 น.

ตามต่อไปเรื่อยๆครับ ภาพสวยมากครับฟ้าเป็นใจอีกต่างหากยอดเยี้ยมครับ

http://dejchy.multiply.com
Back to Top
dej20@hotmail.com http://dejchy.multiply.com

maminoi
จำนวนโพสต์: 1,797
Rank:

ความคิดเห็นที่ 30 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 17:08 น.

(((((((((ไม่มี ไม่หาย)))))))))

Back to Top
noies15@hotmail.com noies15@hotmail.com

uthailand
จำนวนโพสต์: 4,937
Rank:

ความคิดเห็นที่ 31 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 17:18 น.

อ้างถึงความเห็น 8 : KhunWasut @ 22 ก.ย. 2552 เวลา 13:21 น.

คุณอโณชิงปาดมาสองกระทู้ซ้อนแล้ว ไม่กลัวคุณอุทัยแลนด์เซ็งแย่เหรอครับ

กำแพงเครมลินในวันฟ้าใส (อีกครั้ง) ครับ เมื่อวันเวลาที่ฝนจาง ฟ้าก็คงสว่างและทำให้เราได้เข้าใจ ว่ามันคุ้มค่าแค่ไหนที่เฝ้ารออ..ออ

ไม่เป็นไรค่ะ.....ปาดก่อนคุณ Ano มา 3-4 กระทู้แล้ว....สบายใจแล้ว 

ใกล้ หรือ ไกล ทุกอย่าง..อยู่ที่ใจ อยากไป.ไปเลย

Back to Top

THE ท้วง
จำนวนโพสต์: 2,226
Rank:

ความคิดเห็นที่ 32 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 19:56 น.

ดูรูปแล้วลงชื่อก่อนเลย ค่อยกลับมาอ่านทีหลัง

แม่ฮ่องสอน   หลวงพระบาง ขุนแม่ยะ  NewZealand10part1  เกาหลี เกาะลันตา   ซีอาน  HARBIN  นิวซีแลนด์2010
Back to Top
mahannopw@hotmail.com

Princess
จำนวนโพสต์: 5,584
Rank:

ความคิดเห็นที่ 33 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 20:43 น.

สวัสดีค่ะ KhunWasut เพิ่งได้เข้ามาชมต่อ Novgorod ดูสวยแบบสงบๆ เสียดายตอนที่ไป St.Petersburg ปีที่แล้ว ไม่มีโอกาสไป คราวหน้าถ้าได้ไปเที่ยวรัสเซียอีก รับรองไม่พลาดค่ะ

Back to Top

Don Rome de Madrid
[ โพสจากสเปนครับ ]
จำนวนโพสต์: 5,634
Rank:

ความคิดเห็นที่ 34 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 21:17 น.

ในที่สุดก็ได้ชมความงามของ Novgorod ผ่านทาง KhunWasut ขอบคุณครับ

พูดถึงตั๋วจากสเปนมาไทยช่วง summer เดือน ส.ค.มันแพงมากจริงๆครับ ถ้าไม่ได้แพลนล่วงหน้าเป็นเวลานาน อยู่ที่ประมาณพันกว่าๆยูโรจริงๆครับ เพราะสายการบินที่บินตรงจากไทยไปสเปนก็มีแค่การบินไทย ส่วนสายการบินอื่นๆที่ต้องไปต่อเครื่องในยุโรปก็แพงเหมือนกัน  เพราะการแข่งขันยังไม่มาก demand ยังสูงกว่า supply ครับ แย่เลย  เวลากลับไทยทีผมก็ต้องจ่ายเกือบๆพันยูโรอยู่เหมือนกัน (พอดีเลือกสายการบินด้วย บินสวิสนี่แหละ )

จริงๆซัมเมอร์นี้เพื่อนผมจากชิคาโก้ก็เดินทางไปเที่ยวเมทืองไทยเหมือนกันเดินทางกลาง ก.ค. กลับ ๓๑ ส.ค. เขาจ่ายไป เกือบ ๑๑๐๐ ดอลลาร์ กับ ANA ครับ ซื้อจากเวบอะไรจำไม่ได้ ถือว่าราคานี้โอเคไหมครับ

ชมกระทู้การเดินทางจากทั่วโลกของ Don Rome de Madrid ได้ที่นี่ครับ => Click & See

Back to Top

baddog*
จำนวนโพสต์: 8,749
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 35 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 22:10 น.

โพสกระทู้ถี่ยิบเลยนะครับ

จะค่อยๆตามเก็บครับ

Walking on the Wave 

Scotland & Isle of Skye เสฉวน-ชวนฝัน (2553) Sichuan 2009 (เสฉวน - ชวนฝัน) เส้นทางฝันวันซากุระบาน Autumn in Germnay แบกเป้เที่ยวญี่ปุ่น 7 วันหรรษา 

จับฉ่ายทัวร์ Austrailia    ดอกไม้บานที่เหอหนานและส่านซี  Canada (Niagara to Quebec)  จูงแม่ - ลากกระเป๋าจากกวางเจาถึงปักกิ่ง 

Wonderful เมืองจันท์ : One-Day Tour   นมัสการรอยพระพุทธบาทพลวง  พระจันทร์อมยิ้ม

สร้างฝันให้เป็นตำนาน กล่าวขานเหนือกาลเวลา จะไขว่คว้าให้ได้มาซึ่ง "วันของเรา"
>>> 
www.baddoguy.multiply.com <<<

Back to Top
drsae@hotmail.com drsae@hotmail.com

คนตรัง
จำนวนโพสต์: 769
Rank:

ความคิดเห็นที่ 36 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 23:24 น.

รถไฟรัสเซียตู้นอนชั้น 3  ดูแล้วเหมือนกับตู้นอนชั้น 2 ของไทยครับ  เพียงแต่ของเขาดูใหม่มาก

ไม่เหมือนของพี่ไทยเก่า  แอร์บางตู้ก็เย็นดี  บางตู้พอเย็น  มีตู้นอนชั้น 2 แจกพรีต้องไปขนเองจากญี่ปุ่นด้วย

เป็นแบบห้อง 4 เตียงนะครับ

Back to Top

Guest_หนูน้อย..
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 37 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ย. 2552 เวลา 23:49 น.

ติดตามตั้งแต่ก่อนเดินทางแล้วค่ะ   ถาม khunwasut ค่ะ พอดีมีแผนไปรัสเซียเดือนมีนาค่ะ จะอยู่ที่มอสโคว์ สามวัน คือศุกร์ เสาร์ อาทิตย์  และ อยู่ เซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก สองวันครึ่ง อย่างนี้ต้องทำ Register ที่เมืองไหนคะ หรือว่าไม่ต้องทำเลย เพราะว่าอยู่เมืองละไม่เกินสามวันทำการ

อีกเรื่องนึงคือ ต้องการนั่งเครื่องบินในประเทศ  ไปลงเซนต์ ปีเตอร์สเบิร์ก สี่ทุ่ม ยังมีรถตู้และเมโทรเข้าเมืองอยู่หรือเปล่า และใช้เวลาเดินทางกี่นาทีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Back to Top

KhunWasut
Rank:

ความคิดเห็นที่ 38 || โพสต์เมื่อ: 23 ก.ย. 2552 เวลา 05:16 น.

คุณ shekawati ครับ นี่แหละครับทำไมผมถึงเลือกมารัสเซีย 
คุณ dejchy, คุณ maminoi ขอบคุณครับที่ติดตามกันมาตลอด 
คุณ uthailand ปาดไม่ทันไม่เป็นไรครับ แค่ติดตามกันต่อไปเรื่อยๆ ผมก็ดีใจแล้วครับ 
คุณ THE ท้วง รีบๆ กลับมาอ่านต่อทั้งตอนนี้และตอนต่อๆ ไปนะครับ 
คุณ Princess ผมว่า Novgorod เป็นเป้าหมายที่ใครๆ มักมองข้ามเมื่อมีโอกาสได้มาเยือน St. Petersburg ที่จริงการเดินทางไป Novgorod สามารถทำเป็น One-day trip จาก St. Petersburg ได้สบายๆ เลยครับ นั่งรถไฟเที่ยวเช้าถึงประมาณสิบเอ็ดโมงครึ่ง เที่ยวสักสี่ห้าชั่วโมง แวะทานข้าวเย็นนิดหน่อย แล้วก็นั่งรถบัสที่มีค่อนข้างถี่กลับไปยัง St. Petersburg ก็ยังได้เลยครับ ถ้ามีโอกาสได้มาครั้งหน้าอย่าพลาดเมืองหลวงเก่าแห่งนี้นะครับ 
คุณ Rome นอกจาก Novgorod ยังมีของแปลกอย่าง Kazan มาให้ชมอีกด้วยครับ (ตามคำแนะนำคุณโรมในกระทู้เมื่อหลายเดือนก่อนโน้นเลยนะครับเนี่ย) และก็ไม่ผิดหวังครับ อย่าลืมติดตามชม Kazan และประสบการณ์บนรถไฟสายยาวนี้ในตอนต่อๆ ไปนะครับ 
ส่วนเรื่องตั๋วเครื่องบิน ถ้าถูกกว่าพันยูโรแน่ๆ ก็แอร์เอเชียเอ็กซ์บินจากลอนดอนมากัวลาฯ โลด (หนุ่มสเปนคนนั้นไม่รู้จักแอร์เอเชีย พอผมเปิดเว็บไซต์ให้ดูพร้อมกับบอกว่านี่เป็นไรอันแอร์เวอร์ชั่นเอเชียนะ แกก็รีบมาขอจดเว็บไซต์แอร์เอเชียกับผมทันที บอกว่าไปเอเชียเมื่อไหร่คงได้ใช้บริการแน่นอน) สำหรับของเพื่อนคุณโรม ถ้าออกจากชิคาโก้ช่วง peak อย่างสิงหา ผมว่า USD1,100 ไม่แพงนะครับ
คุณ baddog* ผมเองไปแต่ประเทศไกลๆ ประเทศใกล้บ้านอย่างจีนยัังไม่มีโอกาสเก็บได้มากเท่าคุณเลยเช่นกันครับ ว่างๆ คงได้ตามรอยคุณไปเที่ยวตามมณฑลต่างๆ ของจีนเช่นกันครับ เซี่ยเสี่ยหนี่ครับ 
คุณ คนตรัง ผมบอกแล้วไงครับว่าถ้าคิดว่ารถไฟรัสเซียที่ผมนั่งดีแบบนี้ตลอดเส้นทาง ขอเตือนไว้ก่อนว่าคุณกำลังคิดผิดครับ  ไม่อยากเฉลยว่าผมจะเจออะไรต่อไปบ้างตอนนี้เลย เดี๋ยวจืดหมด เอาเป็นว่าติดตามต่อไปก็แล้วกันนะครับ (แต่ผมว่ารถไฟปรับอากาศชั้น 2 ของบ้านเราแอร์เย็นกว่าเยอะนะครับ ถ้าแอร์ไม่เสียนะครับ  ส่วนเรื่อง blue train นั่น ผมไม่มีโอกาสได้นั่งเลย เพราะ รฟท. ไม่ได้เอามาวิ่งสายหนองคาย (หรือเอามาวิ่งแล้วแต่ผมจากบ้านไปนานเลยไม่รู้เรื่องก็ไม่ทราบได้เช่นกันครับ))
คุณ หนูน้อย ครับ ไม่ว่าเราจะอยู่เมืองไหนกี่วันก็ตาม การ register ครั้งแรกหลังจากถึงรัสเซียเป็นสิ่งที่ต้องทำครับ นี่เป็นกฎหมายเข้าเมืองของรัสเซีย ไม่งั้นเวลาตำรวจเรียกตรวจจะซวยเอาได้ แต่หากมีเมืองที่เราอยู่เกิน 3 วันระหว่างทางด้วย เราต้อง register ซ้ำเช่นกันในเมืองนั้นๆ ครับ
ส่วนเรื่องที่คุณนั่งเครื่องบินไปลงสี่ทุ่มนั้น ไม่แน่ใจว่าคุณจองตั๋วไปหรือยัง ถ้ายังผมแนะนำว่าอย่าเด็ดขาดครับ ถึงผมจะค่อนข้างมั่นใจว่ามีรถและ metro วิ่งอยู่อย่างแน่นอน แต่กว่าคุณจะรับกระเป๋าเสร็จก็ปาเข้าไปสี่ทุ่มครึ่งห้าทุ่มแล้ว และผมเตือนว่าการใช้ metro ในเวลาดึกๆ สำหรับคนเอเชียอย่างเราๆ ที่รัสเซีย เป็นเรื่องอันตรายครับ เพราะพวกเหยียดผิวจะออกหากินช่วงดึกๆ นี่แหละครับ ยิ่ง St. Petersburg มีสถิติการก่ออาชญากรรมจากกลุ่มเหยียดผิวสูงที่สุดในรัสเซียด้วย ผมเตือนว่าอย่าเสี่ยงจะดีกว่านะครับ
ผมแนะนำให้จองตั๋วรถไฟดีกว่า จะสะดวกที่สุด เป็นการเซฟค่าโรงแรมไปในตัวด้วยครับ ออกสามสี่ทุ่มจากมอสโคว์ (ไปรอก่อนก็ได้ถ้าไม่มั่นใจเรื่องความปลอดภัย) นอนยาวๆ รวดเดียว ตื่นมาก็ถึง St. Petersburg ตอนหกโมงเจ็ดโมงเช้า เอากระเป๋าไปเก็บแล้วก็เตรียมเที่ยวได้เลยครับ  ยิ่งจองได้ platskart ยิ่งถูก และ platskart ก็สะอาด ปลอดภัย เชื่อถือได้ครับ คอนเฟิร์ม! หรืออาจเลื่อนตั๋วมาให้ถึงที่นั่นบ่ายๆ เย็นๆ ก็ยังดีกว่าเยอะครับ สองสามทุ่มยังค่อนข้างปลอดภัย เพราะผู้คนทั่วไปยังใช้บริการ metro กันหนาตาครับ
สำหรับเวลาเดินทางจากสนามบิน Pulkovo ไปยัง Moskovsky Vokzal (ถือว่าเป็นใจกลางเมืองสำหรับผม) ถ้านั่งรถบัสหรือรถตู้บวกกับ metro คิดว่ากินเวลาประมาณ 40 - 50 นาทีครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 23 ก.ย. 2552 เวลา 05:29 น. โดย KhunWasut

Back to Top

book_krabi
จำนวนโพสต์: 1,269
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 39 || โพสต์เมื่อ: 23 ก.ย. 2552 เวลา 10:36 น.

คอยตามลุ้นต่อว่าเจออะไรในรถไฟครับ...

Back to Top
machree_01@hotmail.com machree_01@hotmail.com

kosamer
[ นักโพสประจำบอร์ดสะพายเป้ ]
จำนวนโพสต์: 18,189
Rank:
เย้..จบแล้วการเดินทางอันยาวไกล

ความคิดเห็นที่ 40 || โพสต์เมื่อ: 23 ก.ย. 2552 เวลา 10:43 น.

Novgorod น่าสนใจเชียวค่ะ  ไปเช้า เย็นกลับ จากเซนต์ปีเตอร์เบิร์ก ได้ด้วย     ระฆังใบใหญ่

ที่มีลวดลายก็สวยค่ะ  วิวสองฝั่งแม่น้ำในวันอากาศดี ๆ เห็นแล้วเกิดอาการฯ อีกแล้วค่ะ   

.. .. .. Joyful Life & Peaceful Death .. .. ..   เรื่องเล่าจากการเดินทาง

บ้านสวนราชาวดี  อ.เมือง  จ.ศรีสะเกษ
Back to Top
kosamer@yahoo.com

ความเห็นทั้งหมด: 40
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :