ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

รบกวนพี่ๆ ช่วยตรวจทริปนี้ด้วยครับ "นั่งรถไฟไปลอนดอน" ลาว-เวียดนาม-จีน-มองโกเลีย-รัสเซีย-เบลารุส-โปแลนด์-เยอรมัน-เนเธอแลนด์-เบลเยียม-ฝรั่งเศส-อังกฤษ

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 30
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 2
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 01:01 น.

ผมจะไปเรียนต่อที่ London ต้นปี 2010 นี้ คิดว่าจะออกเดินทางประมาณช่วงมีนาคม

เริ่มต้นจากหนองคายข้ามไปเวียงจันทน์ ต่อรถบัสไปฮานอย แล้วต่อรถไฟไปปักกิ่ง และ Hilight อยู่ที่รถไฟสาย Trans-Mongolian นั่งไปมอสโคว หลังจากนั้นก็ว่าจะต่อรถบัสเข้ายุโรปตะลอนไปตามเส้นทาง เบลารุส-โปแลนด์-เยอรมัน-เนเธอแลนด์-เบลเยียม-ฝรั่งเศส-UK

ส่วนเรื่องวีซ่า ก็เช็คดูคร่าวๆ ก็พบว่า ลาว เวียดนาม รัสเซีย มองโกเลีย ไม่ต้องขอวีซ่า สำหรับคนที่ถือพาสปอร์ตไทย
แต่ไม่แน่ใจว่ามีค่าธรรมเนียมเข้าประเทศเค้ารึเปล่า

ที่ต้องขอคือ จีน เบลารุส โปแลนด์ เยอรมัน เนเธอแลนด์ เบลเยียม ฝรั่งเศส
ซึ่งคงจะขอจากไทยไปทั้งหมดครับ

วีซ่าจีน 1,000 บาท
วีซ่าเบลารุส รู้สึกจะแพงสุด ไม่ต่ำกว่า 5,000 บาท ขอที่สถานทูตรัสเซีย
ส่วนที่ยังไม่เข้าใจคือ กลุ่มเชงเก้นครับ โปแลนด์ เยอรมัน เนเธอแลนด์ เบลเยียม ฝรั่งเศสเนี่ย ขอยังไง เชงเก้น
สมมุติผมแวะเที่ยวที่ 5 ประเทศนี้ 3 วันเท่ากันหมด ผมต้องขอกับโปแลนด์ใช่มั้ยครับ
หรือถ้าผมจะเที่ยวเนเธอแลนด์นานสุด ก็ต้องขอกับเนเธอแลนด์
เท่าที่เช็คของโปแลนด์ก็ประมาณ 3,000 บาท  หรือขอผ่านประเทศไหนก็เท่ากันหมดครับ

สรุปค่าใช้จ่ายคร่าวๆ (ตามความเข้าใจของผม)
1.ค่าวีซ่าทั้งหมดน่าจะ 10,000 บาท ? ยังไม่แน่ใจเชงเก้น (ไม่รวม UK เพราะพ่อแม่ออกให้ :-)
2.ค่ารถบัสจากเวียงจันทน์ไปฮานอย ไม่เกิน 1,000 บาท
3.ค่ารถไฟจากฮานอยไปปักกิ่ง ไม่เกิน 8,000 บาท
4.ค่ารถไฟสาย Trans-Mongolian จากปักกิ่งไปมอสโคว ไม่เกิน 25,000 บาท (อาจจะแวะทะเลสาบ Baikal ค่าใช้จ่ายอาจมากขึ้น)
5.ค่าที่พัก Youth Hostel ก็พักแบบ Dorm ไม่เกินคืนละ 800 ตีไปซะ 20 คืน ก็ไม่เกิน 20,000 บาท
6.ค่าอาหารการกิน คงต้องประหยัดสุดๆ หาซื้อมาม่ากินเอาตาม Minimart ไม่เกินวันละ 300 ตีไปซะ 30 วัน ก็ไม่เกิน 10,000 บาท ????? (หอบมาม่าไปกินได้มั้ยเอ่ยในแถบยุโรป เค้าห้ามเอาเข้าประเทศมั้ยครับ จะได้หาซื้อตุนไว้ตั้งแต่จีน)
7.ที่เหลือค่ารถบัส+รถไฟ สลับกันไป จากมอสโควเข้ายุโรปจนถึง UK อันนี้ยังไม่ทราบราคาแน่นอน แต่เท่าที่เช็คคร่าวๆ รถบัสถูกกว่าเยอะเลย หรือ Eurail Global Pass คุ้มกว่าครับ

ผมมีงบ 1 แสน หักค่าใช้จ่าย 1-6 ก็จะเหลือสำหรับค่าเดินทางในช่วงยุโรปแค่ 20,000-25,000 บาท เป็นไปได้มั้ยครับ เงินจำนวนนี้ นั่งรถบัสสลับรถไฟไปเรื่อย

ที่เป็นห่วงคือค่ากิน ค่าเดินทาง ค่าที่พัก ในแถบยุโรปน่ะครับ เพราะไม่เคยมีประสบการณ์เลย

ขอบคุณครับ

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

Guest_ซะไม่มี
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 09:14 น.

ไปเรียนหรือไปเที่ยวคับท่าน

Back to Top

ฮาโร่
จำนวนโพสต์: 4,931
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 09:41 น.

สุดยอดแผนเดินทางครับ

เคยเดินทางในยุโรปเหมือนกัน  เริ่มต้นประเทศไหนก็ขอวีซ่าเชงเก้นที่ประเทศนั้นเลย
ไม่สนใจว่าอยู่ประเทศไหนนานกว่ากัน อย่างของคุณต้องขอที่โปแลนด์

อาหาร ถ้าจะเอาบะหมี่กึ่งสำเร็จ ที่เมืองจีนมีเยอะและอร่อยกว่าบ้านเรา ผมเอาอาหาร
ทั้งแห้งและสดเข้าฝรั่งเศส ไม่มีปัญหา  เจอค้นกระเป๋า  จนท. เห็นอาหารก็ไม่ว่าอะไร

ที่พักลองหาดูตาม www.hostelworld.com  เป็นไอเดีย สำรวจราคาก่อนก็ได้ครับ หาดู
ที่ใกล้รถใต้ดิน หรือป้ายรถเมล์ไว้ก่อน

ชอบไอเดียสำรวจโลกของคุณจัง  และชื่นชมคุณพ่อคุณแม่ที่มีวิสัยทัศน์กว้างไกล ยอมให้
ลูกได้หาประสบการณ์จริงในโลกกว้าง ซึ่งมีค่ายิ่งกว่าตำราเรียนเล่มใด  โอกาสอย่างนี้หา
ไม่ได้เมื่อเริ่มทำงาน  เพราะคุณจะมีแต่คำว่า งาน งาน งาน แล้วก็งาน ตลอดไป

โชคดีครับ  ถึงอังกฤษแล้วรีวิวให้พวกเราในบอร์ดนี้ทราบเรื่องราวบ้างนะ

ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา   จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ 
Back to Top
harotkt@hotmail.com

Guest_nongpump
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 09:53 น.

จะรออ่านรีวิวนะค่ะ  

Back to Top

Guest_lara13
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 11:33 น.

มาส่งกำลังใจค่ะ

ค่าใช้จ่ายตั้งแต่ลาวถึงมองโกเลีย จะพอๆกะบ้านเรา

คงไปหนักที่พัก ที่กิน ทางยุโรป

มาม่าไปซื้อทางจีนอย่างที่คุณฮาโร่แนะนำก็ดีค่ะ จะได้ไม่ต้องแบกไปตั้งกะเมืองไทย

ระวังสุขภาพด้วยนะคะ

Back to Top

zine
จำนวนโพสต์: 1,379
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 12:08 น.

เป็นทริปที่น่าสนใจมากครับ

คิดว่าจะไปเหมือนกันที่ทะเลสาปไบคาล  เอียร์คุสต์

แต่ผมคิดว่างบประมาณน่าจะเกินนะครับ เพราะมันเป็นทริปที่ยาวนานเหลือเกิน......

Back to Top

tuman47
จำนวนโพสต์: 3,214
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 12:54 น.

สุดยอด ไม้สอย...

เดินทางราบรื่น จะรอชม เน้อ...

หน่วยดูแลหัวใจ No.47           TKt FC No.47        SARABURI FC #47

พี่น้องมาร่วมกัน ทำลายล้างสิ่งไม่ดีทั้งหลาย

เพื่อมวลมนุษย์ชาติ ป่ะล่ะ......

www.tuman47.multiply.com

Back to Top
tuman5@hotmail.com tuman5@hotmail.com www.tuman47.multiply.com

9walk
จำนวนโพสต์: 389
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 13:13 น.

แจ่ม......

Back to Top
ume-us@hotmail.com

takoon2551
จำนวนโพสต์: 1,119
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 13:17 น.

ให้กำลังใจคุณ คิดอยู่เหมือนกันแต่กลับทางลงลอนดอนแล้วนั่งรถและรถไฟกลับบ้าน โชคดี

http://board.trekkingthai.com/board/search.php?search=takoon2551&search_opt=3&forum_id=2
Back to Top

than
จำนวนโพสต์: 479
Rank:

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 13:48 น.

ขอให้เดินทางสำเร็จไปด้วยดี และปลอดภัยครับ...เอาใจช่วยครับ

เอาประสบการณ์ การเดินทางมาแบ่งที่นี่บ้างนะครับ อยากอ่าน อยากเห็นรูป

Back to Top

satit_th
จำนวนโพสต์: 349
Rank:

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 14:01 น.

แนะนำหม้อต้มต้มน้ำร้อนของเยอรมันสำหรับเดินทางคนเดียวหม้อทำหน้าที่เป็นชามในตัว ที่ร้านวีรสุ   ราคาจำ
ไม่ได้ครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 18 ส.ค. 2552 เวลา 14:06 น. โดย satit_th

Back to Top
satit_th@hotmail.com

จอห์นมหาชัย
จำนวนโพสต์: 4,132
Rank:

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 16:14 น.

เยี่ยมครับ มีโอกาสอยากทำบ้างเหมือนกัน

ขอให้เดินทางปลอดภัย และเรียนจบไวๆ นะครับ อยู่ทางโน่นก็เอาสถานที่สวยๆ มายั่วน้ำลายกันบ้างเด้อ

...ไม่ชอบตามใคร   ชอบตามแต่ใจตัวเอง...
Back to Top
kamjohn_samati@hotmail.com

ningnaja
จำนวนโพสต์: 2,640
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 17:00 น.

ตามมาส่งน้องนะ (จริงๆเข้ามาอิจฉา อิอิ)

ขอให้เดินทางปลอดภัยนะคะ

แต่ว่าดูงบแล้ว เผื่อเหลือเผื่อขาดบ้างก็ดีนะคะ

"Everything is mind made...ทุกสิ่งสำเร็จได้ด้วยใจทำ"

My reviews..  มาเก๊า    จิ่วไจ้โกว-ซีอาน เวียดนามใต้Berlin-Dresden-Prague-Cesky Krumlov-Hallstatt-Grossglockner- Zell am See & Salzburg-Vienna เฟิ่งหวง-จางเจียเจี้ย-กว่างโจว มะละกา-ปุตราจายา-กัวลาฯ

Back to Top
ning_sr@hotmail.com

baddog*
จำนวนโพสต์: 8,745
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 18:48 น.

เป็นการเดินทางไปเรียนต่อที่แหวกแนวและน่าชื่นชมมาก

เรื่องค่าใช้จ่ายเห็นด้วยกับคุณ ningnaja ว่าควรเผื่อเหลือเผื่นขาดไว้บ้าง ถ้าให้ดีทำแผนให้ละเอียดอีกนิดก็จะประมาณค่าใช้จ่ายแม่นยำขึ้นนะครับ

ส่วนเรื่องบะหมี่กึ่งสำเร็จรูป เห็นด้วยกับพี่ฮาโร่ว่าของเมืองจีนอร่อยกว่า และปริมาณมากกว่าในราคาเท่ากัน

Walking on the Wave 

Scotland & Isle of Skye เสฉวน-ชวนฝัน (2553) Sichuan 2009 (เสฉวน - ชวนฝัน) เส้นทางฝันวันซากุระบาน Autumn in Germnay แบกเป้เที่ยวญี่ปุ่น 7 วันหรรษา 

จับฉ่ายทัวร์ Austrailia    ดอกไม้บานที่เหอหนานและส่านซี  Canada (Niagara to Quebec)  จูงแม่ - ลากกระเป๋าจากกวางเจาถึงปักกิ่ง 

Wonderful เมืองจันท์ : One-Day Tour   นมัสการรอยพระพุทธบาทพลวง  พระจันทร์อมยิ้ม

สร้างฝันให้เป็นตำนาน กล่าวขานเหนือกาลเวลา จะไขว่คว้าให้ได้มาซึ่ง "วันของเรา"
>>> 
www.baddoguy.multiply.com <<<

Back to Top
drsae@hotmail.com drsae@hotmail.com

Guest_an
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 18:55 น.

ตามข้อ  2.  ค่ารถบัสจากเวียงจันทน์ ไป ฮานอย  ไม่เกิน  1000  บาท

ผมเคยเดินทางจากเวียงจันทน์ ไป ฮานอย เมื่อปลายเดือน ธันวาคม  2551  โดยรถบัส เสียค่ารถเป็นเงินไทย  300  บาท เท่านั้น  โดยเดินทางไปกัน  สอง คน  กับคุณห้าสิบกะรัต  ลองเปิดดูกระทู้ที่คุณห้าสิบกะรัตลงไว้ใน สะพายเป้ท่องโลกนี่แหละ  หมายเลข กระทู้   152020   POST  เมื่อวันที่   11  มกราคม  2552  ครับ  ลองเปิดดูนะครับ

Back to Top

pop art
[ สมาชิกตลอดชีพ TKT ]
จำนวนโพสต์: 5,913
Rank:

ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 19:37 น.

เยี่ยมเลยครับ

กลัวแต่จะติดลม ใจแตกเพราะการท่องเที่ยว ไม่เป็นอันเรียนนะซี 

ยุโรปค่าใช้จ่ายแพงมากเผื่อไปหน่อย 

และเตรียมแผน 2 ให้ทางบ้านส่งเงินไปเสริมด้วย 

ให้ข้อคิดว่า อย่านำตนเองไปอยู่ในความเสี่ยง 

ขออวยพรให้่น้องเดินทางสนุก เก็บเกี่ยวประสบการณ์ชีวิต

และเรียนจบดังหวังครับ

...........................................................................................................................

W h a t     a      W o n d e r f u l       W o r l d

>>ชม Review  >> "South Africa, Victoria Falls : Zambia"28 วัน โปรตุเกส สเปน โปรวองซ์" "หยวนหยาง-ซาปา" "มรัคอู" "เจซูปา...พม่า" "Touch&Trekking สุดฟากฟ้าแชงกรีล่า" "หลงตุรกี"  "ไปชวา มาบาหลี"  "เยือนเบลเยี่ยม" "เนเธอร์แลนด์แดนเสรี" "แวนโก๊ะห์ มิวเซียม" "ละเลียดเวียดนามใต้"  Face Book/Pipop Pop Art

Back to Top
http://pipopb.multiply.com/

BlackRabbit
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 20:52 น.

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

Back to Top

Patszac
จำนวนโพสต์: 1,988
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 23:44 น.

เป็นทริปที่น่าสนใจมากเลยครับ
แต่ผมอยากจะแนะนำว่า จริงๆแล้ว ถ้าจะ จำกัด ให้มันอยู่ใน Budget ก็ทำได้อยู่นะครับ แต่ว่ามันอาจจะเที่ยวไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่  ถ้าจะไป รวดเดียว โดยไม่แวะเที่ยวที่ไหนมากมาย ก็ประหยัดได้ดีครับ....
ลองเช็คดูการเดินทางด้วยรถไฟคราวๆ จาก seat61 ดูนะครับ รถไฟในประเทศจีน ก็ไม่ได้ถูกเสมอไป อาจจะแพงกว่ารถบัสนอนด้วยซ่ำครับ ส่วนการเดินโดยรถไฟ ในรัสเซีย นั้น ผมสอบถามมาจากเพื่อนๆ backpacker เค้าบอกว่า ซื้อที่สถานีแล้วแวะๆ ไปตามเมืองต่าง โดยนั่งรถไฟ ชั้น 3 จะประหยัดมากกว่าครับ แต่ถ้าตอนการความสะดวกและปลอดภัยก็นั้งยาวไปเลยก็ดีครับ....
ได้ข่าวมาว่า... ค่าครองชีพใน Moscow นั้นค่อนข้างสูงนะครับ เพราะอย่างไรก็ขอให้เผื่อๆ  budget เพิ่มอีกซักหน่อยก็ดีครับ คือ ว่า ในทางปฏิบัติ แล้ว ค่ากิน อาจจะมากกว่า 300 บาทต่อวัน หรือ ค่าที่พักอาจจะมากกว่านั้น อย่าลืมว่าเราต้องมีค่าเที่ยวชม ไม่ว่าจะเป็นการนั้งรถบัส ค่าเข้าสถานที่ต่างๆ ซึ่งผมคิดว่า วันหนึ่งก็คงจะใช้เกิน 1 พัน บาทแล้วครับ โดยเฉพาะค่าใช้จ่ายต่างๆในยุโรป ครับ...
จริงๆแล้ว ถ้าเราคิดว่า ค่า Visa ของ Belarus แพงไป (ผมรู้สึกว่ามันใช้ Transit visa ได้นะครับ ราคา ประมาณ 60$ หรือเปล่าครับไม่แน่ใจ) เราก็สามารถนั้งรถไฟ หรือ รถบัส จาก Moscow ไปยังกรุง Riga หรือ Talinn ก็ได้ครับ ซึ่งจะสะดวกกว่า เพราะว่าใช้ schengen visa ได้ การขอ Schengen ก็ให้เราขอไปยังประเทศที่เราจะอยู่นานสุดครับ หรือถ้าอยู่เท่าๆ ก็ขอที่ สถานทูตที่เราจะไปถึงก่อน(ตามที่คุณเข้าใจครับ)...
คือถ้า สมมุติว่า เราตัด Belarus ออกก็จะได้เที่ยวเพิ่มอีก 2 ประเทศครับ คือ Latvia กับ Lithuania หรือ อาจจะเป็น 3 ถ้าเข้าที่ Talinn การเดินทางระหว่างกลุ่มประเทศ บอลติกนี้ สะดวกมากครับ ผู้คนเข้าใจ ภาษาอังกฤษ เป็นอย่างดี  แนะนำให้ ซื้อตั้ว รถ coach ของ euroline จาก Riga - Vilnius ราคาประมาณไม่เกิน 800 บาทครับ และจาก Vilnius ก็สามารถนั้งรถไฟเข้าไป Warsaw ได้เช่นกัน (อันนี้ผมไม่แน่ใจว่ามันมีรอบไหนบ้าง แต่ผมนั้งรถไฟใน route ที่สวนทาง คือ จาก Warsaw ไป Vilnius ครับ และมันมีแต่รอบเช้าเท่านั้น คือ รอบ 7 โมง ใช้เวลาเดินทางประมาณ 8 ชั่วโมงครับ) ในยุโรป ถ้าคุณไม่คิดจะเที่ยวในแต่ละประเทศ เป็นระยะเวลานานๆ อาจจะซื้อตั๋วรถไฟ ที่สถานีรถไฟเลยก็ได้ครับ รอดูช่วงที่มี Promotion จะถูกมากๆครับ หรืออาจจะใช้บริการ low cost airline ก็ได้ครับ ยกตัวอย่างนะครับ จาก Warsaw - Berline ราคา ประมาณ 30 ยูโร ครับ แต่ โปแลนด์ ก็มีสถานที่ น่าสนใจเยอะครับ ไม่ว่าจะเป็น เมืองหลวงเอง หรือ เมือง Krakow ซึ่งก็ทำให้เราลังเลในการเลือกเส้นทางที่จะเดินทางต่อ เพราะ Krakow จะอยู่ใกล้กับเมืองใหญ่อย่าง Munich หรือ Prague ครับ การเดินทางโดยรถไฟ ในเยอรมัน แนะนำเวบ www.bahn.de ครับ ตอนนั้นผมเคยเห็น promotion ตั๋วจาก Paris - Berlin ราคาเพียง 27 ยูโรเองครับ แต่ผมซื้อไม่ทัน เลยได้ไป 80 กว่า ยูโร เหอะๆ เพราะว่า ถ้าเราจะเที่ยวรอบๆ ยุโรป โดยใช้ rail pass แต่ไม่กี่ที่ ไม่กี่วัน มันก็ไม่ค่อยคุมเท่าไหร่ครับ (ตามความคิดส่วนตัวนะครับ) ผมว่า ถ้าเกิดจะเดินทางเข้า London จาก Paris โดย ยูโร สตาร์ นั้น ผมว่า ไปกับ low cost ถูกกว่าเยอะครับ ก็แนะนำประมาณเท่านี้นะครับ ขอให้เดินทางโดยปลอดภัยนะครับ

ระลึกความหลังที่...เปรู  พิชิตภเขาไฟ Chachani ที่อะเรกีป้า ท่องยุโรปไปตามสายลม สเปน โปรตุเกส Algrave ปอร์โต Shangri-la อวี่เปิง (Yubeng)

Russian Altai  Namibia  Zambia (Yellow Fever)

** Make a big dream....One day, you'll pursue it!.....Life is Short and Free!....What do you want to do in your life?....Just live it and make the most valuable of the time of your life **

Back to Top
patriots_zac@yahoo.com

idkarn
จำนวนโพสต์: 6
Rank:

ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 19 ส.ค. 2552 เวลา 04:37 น.

ดูเส้นทางน่าไปมากครับ แต่เวลา 20 วัน ดูแล้วน่าจะอยู่บนรถซะส่วนใหญ่ เสียดายครับ ถ้ามีเวลาเที่ยวแต่ละที่ที่ผ่านน่าจะสนุกนะ แต่งบไม่พอแน่ๆเลย ยิ่งเหลือที่ยุโรปแค่ 20,000-25,000 อาจจะลำบากหน่อย

Back to Top
idkarn@yahoo.com

ชบา
จำนวนโพสต์: 1,993
Rank:

ความคิดเห็นที่ 19 || โพสต์เมื่อ: 19 ส.ค. 2552 เวลา 08:58 น.

สัญญานะว่าไปถึงแล้วจะไม่ลืมรีวิวให้พวกเราชมกัน 

คุณพ่อคุณแม่น้องใจดีจัง  ถ้าลูกชายพี่มาขอเดินทางอย่างน้อง....รับรอง

พี่ขอตามไปส่งด้วยแน่

Back to Top
aekkanek1@hotmail.com

kosamer
[ นักโพสประจำบอร์ดสะพายเป้ ]
จำนวนโพสต์: 18,241
Rank:
เย้..จบแล้วการเดินทางอันยาวไกล

ความคิดเห็นที่ 20 || โพสต์เมื่อ: 19 ส.ค. 2552 เวลา 14:52 น.

แค่เห็นแผนก็สุดยอดแล้วค่ะ  ยังไงก็ขอให้เดินทางถึงลอนดอนโดยสวัสดิภาพนะคะ

เรื่องวีซ่าเชงเก้น  เพื่อป้องกันการเกี่ยงกันของสถานทูต  แผนการเดินทางที่น้องจะแนบไป

ควรระบุจำนวนวันในประเทศใดประเทศหนึ่งให้มากที่สุด  แล้วเลือกไปทำวีซ่าที่สถานทูตนั้น

เพราะถ้าเฉลี่ยให้จำนวนเท่ากันทุกประเทศ  อาจจะเจอคนชอบเกี่ยงค่ะ 

.. .. .. Joyful Life & Peaceful Death .. .. ..   เรื่องเล่าจากการเดินทาง

บ้านสวนราชาวดี  อ.เมือง  จ.ศรีสะเกษ
Back to Top
kosamer@yahoo.com

bottle
จำนวนโพสต์: 1,947
Rank:

ความคิดเห็นที่ 21 || โพสต์เมื่อ: 19 ส.ค. 2552 เวลา 14:54 น.

-ผมว่า น่าจะเผื่อเวลาเดินทางไว้อย่างน้อย 30 วัน
-เสนอแนะวิธีคำนวณค่าใช้จ่าย  เอาค่าใช้จ่ายทุกอย่างที่คำนวณไว้มารวมกัน ดูว่าเป็นเงินเท่าไหร่ แล้วเอาจำนวนวันหาร จะได้เป็นเงินที่สามารถใช้ได้ต่อวัน เช่น

งบ 1 แสน เดินทาง 30 วัน  คุณจะใช้เงินได้วันละ  สามพันกว่าบาท ก็ราวๆวันละ 100$+
ในประเทศที่ค่าครองชีพไม่แพง คุณก็จะเหลือไว้ไปสมทบในวันหลังได้อีก แบบนี้การจัดการเงินก็จะง่ายกว่าที่จะไปจดจำว่าประเทศไหนกินเท่าไหร่ พักเท่าไหร่ ฯลฯ ......เหมาเป็นรายวันไปเลยดีกว่าครับ

ที่สำคัญ  รีวิวมาให้ชมกันบ้างนะ จะได้เป็นประโยชน์ให้กับคนที่อยากจะตามรอยบ้าง

http://jimchaisawang.spaces.live.com/
Back to Top
jim_chaisawang@hotmail.com

GreatRabbit
จำนวนโพสต์: 4
Rank:

ความคิดเห็นที่ 22 || โพสต์เมื่อ: 19 ส.ค. 2552 เวลา 15:10 น.

เดี๋ยวถึง London แล้วจะรีวิวแน่นอนครับ คงเป็นทริปที่ทรหดน่าดู ตอนนี้ก็กังวลแต่ช่วงรัสเซีย เพราะใน Lonely Planet บอกว่าคนที่นั่นไม่ค่อยใช้ภาษาอังกฤษกัน แถมยังอารมณ์บูด

สงสัยจะต้องได้เพิ่มงบอีกซัก 1-2 หมื่นแน่ๆ เลย ไม่ก็อาจจะนั่งรถไฟหวานเย็นชั้น 3 ในช่วง Trans-Mongolian เมืองต่อเมืองไปเรื่อยๆ น่าจะประหยัดอีกไม่ต่ำกว่า 5,000 บาท

และก็อีกไอเดียประหยัดค่าที่พัก-ค่าโง่ ที่ Blue Planet แนะนำมาคือพวกเครือข่ายแลกเปลี่ยนวัฒนธรรม ที่จะเสนอที่พักหรือพาเที่ยว อย่าง http://www.hospitalityclub.org  http://www.couchsurfing.com

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

Back to Top

x-o-x-o
จำนวนโพสต์: 25
Rank:

ความคิดเห็นที่ 23 || โพสต์เมื่อ: 19 ส.ค. 2552 เวลา 21:31 น.

ไปแค่เดือนเดียวตารางรัดแน่นไปรึเปล่าคะ คงได้นั่งรถไฟอย่างเดียวอ่ะ

Back to Top

GreatRabbit
จำนวนโพสต์: 4
Rank:

ความคิดเห็นที่ 24 || โพสต์เมื่อ: 19 ส.ค. 2552 เวลา 21:54 น.

จริงๆ Hilight คือช่วง Trans-Mongolian น่ะครับ ว่าจะนั่งรถไฟหวานเย็นเมืองต่อเมืองไปเรื่อยๆ

ส่วนช่วงยุโรป คงแวะเที่ยวแค่จุดสำคัญๆ ในเมืองหลวงของแต่ละประเทศน่ะครับ

กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะไปเจาะลึกประเทศไหนดี ซักประเทศของยุโรป ซึ่งคงจะเป็นแถบยุโรปตะวันออกแหละครับ ยังไม่แพงมาก

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 19 ส.ค. 2552 เวลา 21:56 น. โดย GreatRabbit

Back to Top

ยินริน
จำนวนโพสต์: 366
Rank:

ความคิดเห็นที่ 25 || โพสต์เมื่อ: 20 ส.ค. 2552 เวลา 09:35 น.

ถ้าสำเร็จลุล่วงได้นี่นับว่าสุดยอดมาก เป็นประสบการณ์สำคัญในชีวิตเลยค่ะ 

โชคดีนะคะ

"To awaken quite alone in a strange town is one of the pleasantest sensations in the world.” - Freya Stark (1893-1993, a British travel writer)

...

http://yinrin.multiply.com

Back to Top

noiris
จำนวนโพสต์: 2,178
Rank:

ความคิดเห็นที่ 26 || โพสต์เมื่อ: 20 ส.ค. 2552 เวลา 15:28 น.

ผมคงไม่เม้นท์ในเรื่องแผนเที่ยว แค่อยากมาช่วยแนะนำน้องเรื่องป้องกันมิจฉาชีพและข้อควรระวังกันหน่อยครับ

เช่น

- สตางค์ต้องไม่อยู่รวมกันในที่เดียว

- คนหวังดีประสงค์ร้ายมีอยู่จริง บางครั้งลวงเป็นเจ้าหน้าที่ มาแชร์เทีี่ยวด้วย หาของถูกให้ สารพัด คงต้องใช้วิธีวัดใจให้น้อย หาเหตุผลประกอบให้มาก

- อย่ามีปัญหากับคนในเครื่องแบบในลาวและจีน

- ยาที่ต้องมีไว้ แก้ไข้่ แก้ท้องเสีย แก้แพ้ ไปนึกดูครับ

- เมืองนอกบางแห่ง จะมีย่านน่ากลัว ต้องสังเกตให้เป็น และพยายามหลีกเลี่ยง

มาช่วยเสริมด้วยครับ

Back to Top

kitkat2
จำนวนโพสต์: 11,620
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 27 || โพสต์เมื่อ: 22 ส.ค. 2552 เวลา 14:40 น.

Have a nice trip นะคะ   อยากมีเวลาไปอย่างนี้บ้างจังเลย......

Asia นครวัต-ธม บาหลี ปีนัง-คาเมรอน-กัวลา เวียงจัน-วีงเวียง-หลวงพระบาง มาเก๊า-ฮ่องกง เสิ่นเจิ้น  แชงกรีร่า ฮานอย        โฮจิมินห์-มุยเน่-ดาลัท   พม่า     สิงคโปร์-มะละกา   ซีอาน-ลั่วหยาง-ปักกิ่ง-เซี่ยงไฮ้    จิ่วจ้ายโกว-เฉิงตู-เฟิ่งหวง    JAPAN    Korea       Egypt   INDIA   

Oceania  New Zealand    Sydney      Melbourne

Europe    Italy-Swiss    Vienna-Krumlov-Prag-Dresden-Berlin    London    Amsterdam    Paris  Barcelona    Nimes&Arles    Avignon & Cannes  Nice, Monaco, Genua,Milan,Como   Swiss-Titlis-Lucern   Lucern-Schaffhausen-Zurich St. Petersberg   Estonia  Finland Sweden Norway  Denmark

North America   Las Vegas  Grand Canyon  San Francisco  Yosemite, Los Angeles

Back to Top

aomy
จำนวนโพสต์: 111
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 28 || โพสต์เมื่อ: 23 ส.ค. 2552 เวลา 01:58 น.

ขอเพิ่มเติม เห็นมีรถบัสของ birlin linien มีเส้นทางจาก มอสโควไปเบอลิน ราคาไม่แพงประมาณ 2000กว่าๆลองเช็คดูอีกทีคะ แต่ต้องจองonline เป็นราคาโปรโมชั่นอยู่บนรถประมาณ 2 วันนะคะ เพื่อสนใจคะ

นิตยสารเพื่อการท่องเที่ยว เดินป่า บทกวี ในมุมมองของคนที่ ไม่คาดหวัง 
Back to Top

ipreedee
จำนวนโพสต์: 615
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 29 || โพสต์เมื่อ: 4 ก.ย. 2552 เวลา 16:43 น.

เห็นแผนการเดินทางแล้วสุดยอดเลยครับ น่าชื่นชมมากๆ แต่อย่างที่หลายๆคนบอกว่า น่าจะใช้เวลาส่วนใหญ่อยู่กับการเดินทางรึป่าวครับเนี่ย จะรออ่านการเดินทางนะค้าบว่าทรหดแค่ไหน

เปิดประสบการณ์ท่องโลกไปกับตี๋ตีนซน ทั้งแบบแบกเป้เที่ยวเอง หรือแวะไปชมประเทศต่างๆพร้อมกับทัวร์ ทิปสำหรับการท่องเที่ยวได้เลยครับ 

www.facebook.com/teeteenzone

Back to Top
teeteenzone@gmail.com www.facebook.com/teeteenzone

K_PONGSAN
Rank:

ความคิดเห็นที่ 30 || โพสต์เมื่อ: 8 ก.ย. 2552 เวลา 15:36 น.

ผมกำลังจะไปเรียน พ.ย.นี้อ่ะครับ ขอข้อมูลหน่อยนะครับ อยากลองดู

เพราะค่าตั๋วก็ 2 หมื่นกว่าแล้วอ่ะ

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 30
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :