ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

รบกวนพี่ๆ ช่วยตรวจทริปนี้ด้วยครับ "นั่งรถไฟไปลอนดอน" ลาว-เวียดนาม-จีน-มองโกเลีย-รัสเซีย-เบลารุส-โปแลนด์-เยอรมัน-เนเธอแลนด์-เบลเยียม-ฝรั่งเศส-อังกฤษ

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 30
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 2
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 01:01 น.

ผมจะไปเรียนต่อที่ London ต้นปี 2010 นี้ คิดว่าจะออกเดินทางประมาณช่วงมีนาคม

เริ่มต้นจากหนองคายข้ามไปเวียงจันทน์ ต่อรถบัสไปฮานอย แล้วต่อรถไฟไปปักกิ่ง และ Hilight อยู่ที่รถไฟสาย Trans-Mongolian นั่งไปมอสโคว หลังจากนั้นก็ว่าจะต่อรถบัสเข้ายุโรปตะลอนไปตามเส้นทาง เบลารุส-โปแลนด์-เยอรมัน-เนเธอแลนด์-เบลเยียม-ฝรั่งเศส-UK

ส่วนเรื่องวีซ่า ก็เช็คดูคร่าวๆ ก็พบว่า ลาว เวียดนาม รัสเซีย มองโกเลีย ไม่ต้องขอวีซ่า สำหรับคนที่ถือพาสปอร์ตไทย
แต่ไม่แน่ใจว่ามีค่าธรรมเนียมเข้าประเทศเค้ารึเปล่า

ที่ต้องขอคือ จีน เบลารุส โปแลนด์ เยอรมัน เนเธอแลนด์ เบลเยียม ฝรั่งเศส
ซึ่งคงจะขอจากไทยไปทั้งหมดครับ

วีซ่าจีน 1,000 บาท
วีซ่าเบลารุส รู้สึกจะแพงสุด ไม่ต่ำกว่า 5,000 บาท ขอที่สถานทูตรัสเซีย
ส่วนที่ยังไม่เข้าใจคือ กลุ่มเชงเก้นครับ โปแลนด์ เยอรมัน เนเธอแลนด์ เบลเยียม ฝรั่งเศสเนี่ย ขอยังไง เชงเก้น
สมมุติผมแวะเที่ยวที่ 5 ประเทศนี้ 3 วันเท่ากันหมด ผมต้องขอกับโปแลนด์ใช่มั้ยครับ
หรือถ้าผมจะเที่ยวเนเธอแลนด์นานสุด ก็ต้องขอกับเนเธอแลนด์
เท่าที่เช็คของโปแลนด์ก็ประมาณ 3,000 บาท  หรือขอผ่านประเทศไหนก็เท่ากันหมดครับ

สรุปค่าใช้จ่ายคร่าวๆ (ตามความเข้าใจของผม)
1.ค่าวีซ่าทั้งหมดน่าจะ 10,000 บาท ? ยังไม่แน่ใจเชงเก้น (ไม่รวม UK เพราะพ่อแม่ออกให้ :-)
2.ค่ารถบัสจากเวียงจันทน์ไปฮานอย ไม่เกิน 1,000 บาท
3.ค่ารถไฟจากฮานอยไปปักกิ่ง ไม่เกิน 8,000 บาท
4.ค่ารถไฟสาย Trans-Mongolian จากปักกิ่งไปมอสโคว ไม่เกิน 25,000 บาท (อาจจะแวะทะเลสาบ Baikal ค่าใช้จ่ายอาจมากขึ้น)
5.ค่าที่พัก Youth Hostel ก็พักแบบ Dorm ไม่เกินคืนละ 800 ตีไปซะ 20 คืน ก็ไม่เกิน 20,000 บาท
6.ค่าอาหารการกิน คงต้องประหยัดสุดๆ หาซื้อมาม่ากินเอาตาม Minimart ไม่เกินวันละ 300 ตีไปซะ 30 วัน ก็ไม่เกิน 10,000 บาท ????? (หอบมาม่าไปกินได้มั้ยเอ่ยในแถบยุโรป เค้าห้ามเอาเข้าประเทศมั้ยครับ จะได้หาซื้อตุนไว้ตั้งแต่จีน)
7.ที่เหลือค่ารถบัส+รถไฟ สลับกันไป จากมอสโควเข้ายุโรปจนถึง UK อันนี้ยังไม่ทราบราคาแน่นอน แต่เท่าที่เช็คคร่าวๆ รถบัสถูกกว่าเยอะเลย หรือ Eurail Global Pass คุ้มกว่าครับ

ผมมีงบ 1 แสน หักค่าใช้จ่าย 1-6 ก็จะเหลือสำหรับค่าเดินทางในช่วงยุโรปแค่ 20,000-25,000 บาท เป็นไปได้มั้ยครับ เงินจำนวนนี้ นั่งรถบัสสลับรถไฟไปเรื่อย

ที่เป็นห่วงคือค่ากิน ค่าเดินทาง ค่าที่พัก ในแถบยุโรปน่ะครับ เพราะไม่เคยมีประสบการณ์เลย

ขอบคุณครับ

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

Guest_ซะไม่มี
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 09:14 น.

ไปเรียนหรือไปเที่ยวคับท่าน

Back to Top

ฮาโร่
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 4,931
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 09:41 น.

สุดยอดแผนเดินทางครับ

เคยเดินทางในยุโรปเหมือนกัน  เริ่มต้นประเทศไหนก็ขอวีซ่าเชงเก้นที่ประเทศนั้นเลย
ไม่สนใจว่าอยู่ประเทศไหนนานกว่ากัน อย่างของคุณต้องขอที่โปแลนด์

อาหาร ถ้าจะเอาบะหมี่กึ่งสำเร็จ ที่เมืองจีนมีเยอะและอร่อยกว่าบ้านเรา ผมเอาอาหาร
ทั้งแห้งและสดเข้าฝรั่งเศส ไม่มีปัญหา  เจอค้นกระเป๋า  จนท. เห็นอาหารก็ไม่ว่าอะไร

ที่พักลองหาดูตาม www.hostelworld.com  เป็นไอเดีย สำรวจราคาก่อนก็ได้ครับ หาดู
ที่ใกล้รถใต้ดิน หรือป้ายรถเมล์ไว้ก่อน

ชอบไอเดียสำรวจโลกของคุณจัง  และชื่นชมคุณพ่อคุณแม่ที่มีวิสัยทัศน์กว้างไกล ยอมให้
ลูกได้หาประสบการณ์จริงในโลกกว้าง ซึ่งมีค่ายิ่งกว่าตำราเรียนเล่มใด  โอกาสอย่างนี้หา
ไม่ได้เมื่อเริ่มทำงาน  เพราะคุณจะมีแต่คำว่า งาน งาน งาน แล้วก็งาน ตลอดไป

โชคดีครับ  ถึงอังกฤษแล้วรีวิวให้พวกเราในบอร์ดนี้ทราบเรื่องราวบ้างนะ

ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา   จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ 
Back to Top
harotkt@hotmail.com

Guest_nongpump
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 09:53 น.

จะรออ่านรีวิวนะค่ะ  

Back to Top

Guest_lara13
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 18 ส.ค. 2552 เวลา 11:33 น.

มาส่