ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

เดินทางจากหาดใหญ่ ไปปีนัง เก็นติ้ง(ไม่นอน) กัวลา มะละกา สิงคโปร์ ควรจัดโปรแกรมก่อนหลังยังไงคะ รบกวนด้วยน๊า

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 7
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 620
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

เมื่อ: 2 มี.ค. 2552 เวลา 06:31 น.

เดินทางจากหาดใหญ่ค่ะ เดินทางโดยรถตู้จากหาดใหญ่

อยากไป ปีนัง, เก็นติ้ง(ไปเช้าเย็นกลับ) ,กัวลา,มะละกา,แล้วก็ต่อไปสิงคโปร์

ขอความเห็นเรื่องการจัดสำดับก่อนหลัง แล้วก็ที่ไหนควรพักกี่คืน แล้วก็การเดินทางด้วย

นะคะ ขอบคุณมากกกกกกกกค่า

nickyyui@hotmail.com ka

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete
nickyyui@hotmail.com

mooอบเชย
จำนวนโพสต์: 585
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 2 มี.ค. 2552 เวลา 08:52 น.

ไม่เข้าใจคำถามค่ะ ว่าเช้าเย็นกลับเนี่ยจะกลับไหนค่ะกลับหาดใหญ่หรือว่า KL  ถ้าเป็นปีนังแล้วกลับมานอนหาดใหญ่ก็พอเป็นไปได้เพราะอยู่ใกล้

ลองเข้าปีนังตอน 16.30 แล้วนอนคืนหนึงเที่ยวเล่นแล้วก็ไปมะละกาเนี่ยนอนในรถได้นะค่ะ เที่ยวมะละกากลางวันแล้วก็ไปสิงค์โปร์ ต่อนอนในรถต่อได้ รถออก(7 PM) แล้วเที่ยวสิงค์โปร์กลางวันขึ้นรถกลับเคแอลตอนกลางคืน ถึงตอนเช้า เที่ยว KL ช่วงกลางวันแล้วค่อยกลับรถตอน 10 PM ถึงหาดใหญ่ 8.30 AM แต่ถ้าทำแบบนี้คงจะเหนื่อยน่าดูเลยอ่ะแถมยังไงก็คงต้องหาที่อาบน้ำแหละค่ะ ขอให้สนุกนะค่ะ อิอิ

Back to Top

nickyyui
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 2 มี.ค. 2552 เวลา 11:50 น.

อ่า ไม่ใช่ค่ะ ไปเช้า เย็นกลับในที่นี้ คือ ไม่นอนเก็นติ้ง กลับลงมานอนที่ เคแอล น่ะค่ะ

ส่วนทริป ที่วางแผนไวว้คือ

เดินทางออกจากหาดใหญ่ ไปปีนัง(นอน1) เช้าเที่ยวปีนัง  ------บ่ายไปเคแอล(นอน2)---------- (เช้า)ไปเกนติ้ง(ไปเช้า เย็นกลับมานอนเคแอล)(นอนเคแอล3) ------------ต่อด้วย เที่ยวเคแอล ตึกแฝด และอื่นๆ --------------บ่ายไปมะละกา (เที่ยวมะละกา)------------กลางคืนเดินทางไปต่อไปสิงคโปร์  อยู่เที่ยวสิงคโปร์ ประมาณ 2-3 คืน กลับกทม โดยเครื่องบิน

ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

Back to Top

Himmanista
จำนวนโพสต์: 2,769
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 2 มี.ค. 2552 เวลา 15:43 น.

ตามความเห็นที่ 2 ที่คุณจัดมาก็ลงตัวแล้วนะ ในเรื่องของ ลำดับ เมือง ที่จะไปเที่ยว

แต่ มะละกา อยากแนะนำให้ลอง พักที่ มะละกา 1 คืน

เพราะมะละกา ตอนกลางคืน น่าเดินเล่น ถ่ายรูปมากๆ

ดังนั้น แพลนที่จะออกมา (ถ้าให้ผมแนะนำนะ) น่าจะออกมาประมาณนี้

วันที่ 1 : ขึ้นรถตู้จากหาดใหญ่ ( รอบ 10 โมงเช้า ดีที่สุด ) ใช้เวลาในการเดินทางจากหาดใหญ่ไปปีนัง ประมาณ 3 -4 ชม  แล้วแต่ว่าแวะบ่อยมั้ย เสียเวลาตรงด่านมากน้อยแค่ไหน ค่ารถตู้ถ้าผมจำไม่ผิด น่าจะราวๆ 250 - 300 บาท ถึงปีนัง น่าจะบ่ายๆ เที่ยวปีนัง มีเวลาตลอดทั้งบ่าย จนถึงเย็นๆ ผมว่าก็น่าจะพอไหวอยู่ อย่างน้อยก็เก็บปีนังฮิลล์ เที่ยวตึก komtar  วัดแขก วัดจีน อะไรต่อมิอะไร ยิบย่อย น่าจะครบ แนะนำขึ้นปีนังฮิลล์ตอนเย็นๆ จะสวยมาก นอนปีนัง คืนแรก

วันที่ 2 :  ตื่นเช้าหน่อย วันที่สองนี้ ผมแนะนำว่า จากปีนัง คุณน่าจะตรงไปเกนติ้งเลย (จะได้ไม่ต้องวนไป วนมา จากกัวลาลัมเปอร์ ไปเกนติ้ง และกลับมากัวลาลัมเปอร์อีก) สอบถามหารถบัสจากปีนัง ไปเกนติ้งได้ ที่ตึก komtar คับ  มีให้บริการรถบัสไปหลายเมืองเลย เลือกรอบที่ออกประมาณ สิบโมง สิบเอ็ดโมง จะดีมากๆ เพื่อจะได้ไปถึง genting บ่ายๆ และเที่ยวตลอดบ่าย เย็นๆ ก็ลงจากเขามา และนั่งรถกลับเข้า กัวลาลัมเปอร์ ตอนเย็นๆ มีรถบัสออกทุกชั่วโมง ไม่ต้องกลัวคับ แต่ว่าจองไว้ตั้งแต่ตอนที่คุณไปถึงเกนติ้ง ก่อน ก็ดีนะ  จะได้ชัวร์ๆ  รถบัสจะพาไปถึง KL Sentral  หาที่พักย่านนั้น หรือแถวไชน่าทาวน์ ก็เลือกเอาตามสะดวกเลยคับ

วันที่ 3 คุณก็เที่ยวกัวลาลัมเปอร์ทั้งวัน และซักบ่ายสาม บ่ายสี่ ก็ขึ้นรถบัสไปยังมะละกา คืนที่ สาม นี้ ก็นอนมะละกา

วันที่ 4 ออกมาเที่ยวมะละกาอีกซักหน่อยในช่วงเช้า และบ่ายๆ ซัก สี่โมงเย็น นั่งรถบัสเข้ากัวลาลัมเปอร์ มีทุกชั่วโมงคับ ราคาประมาณ 11 RM และถึงกัวลาลัมเปอร์แล้วให้รีบจองรถไฟไปยังสิงคโปร์ (เลือกตู้นอนนะคับ รอบ 21.30 จะดีมาก) อันที่จริง จองตั้งแต่เนิ่นๆก็ดีนะคับ เพราะตู้นอน เข้าใจว่าเต็มเร็ว นอนที่รถไฟ

วันที่ 5 ถึงสิงคโปร์ไม่เกิน 9 โมงเช้า  ทีนี้ คุณจะอยู่สิงคโปร์ กี่วัน ก็แล้วแต่ใจปรารถนา และก็กลับกรุงเทพ ด้วยเครื่องบิน ที่ ชางฮี อินเตอร์เนชั่นแนล แอร์พอร์ท

ตามนี้นะคับ ที่ผมลองเสนอให้ ดีไม่ดีอย่างไร ลองปรับเอาเองละกัน

ส่วนข้อมูลที่พัก หาดูเอาในนี้ละคับ มีคนไปมาเยอะแยะ มาคอมเมนท์ให้ดูหลายกระทู้เลย

ดูกระทู้ของพี่ kitkat2 ก็ได้นะคับ อัพเดทหน่อย เพราะพี่เค้าเพิ่งไปมา

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 2 มี.ค. 2552 เวลา 16:11 น. โดย Himmanista

TURKEY        NETHERLANDS         SRI LANKA

CUBA       SOUTHERN + CENTRAL VIETNAM

Back to Top
genefwu@gmail.com genefwu@hotmail.com

Guest_pas
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 2 มี.ค. 2552 เวลา 21:51 น.

มีที่พักที่มะละกาแนะนำไหมคะ ราคาไม่แพง อยู่ใกล้สถานที่ท่องเที่ยว เช่นตลาดกลางคืน

ขอบคุณค่ะ

Back to Top

takoon2551
จำนวนโพสต์: 1,079
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 4 มี.ค. 2552 เวลา 22:13 น.

;วันอาทิตย์ที่ Kl  แถวๆมัสยิดจาเมดมีตลาดนัดเดินสนุกมาก  มะละ กา ต้องนอนเพราะเป็นเมืองสวยรุ่มรวยมรดกวัฒนธรรม ขาดไม่ได้เด็ดขาด กลางคืนจะมีตลาดนัดเฉพาะ เสาร์และอาทติย์ที่ไชนาทาวน์ ตรงข้ามวิหารแขกฮินดู มีโรงแรมเล็กของคนจีน สะอาดไม่แพงประมาณ 500 บาทจำชื่อโรงแรมไม่ได้แล้วขออภัยด้วย ถ้าคุณนั่งรถ บขส.มาเลย์ระวังตกรถให้ดูที่บอร์ดเดินรถ และควรพักแถวๆนั้นหรือไม่ก็ไชนาทาวน์เวลาไปมะละกาจะได้ไม่ยุ่ง นอน kl central    ไม่สะดวกต่อรถ นอกนั้น คห. 3 แนะนำดีมาก

http://board.trekkingthai.com/board/search.php?search=takoon2551&search_opt=3&forum_id=2
Back to Top

nickyyui
Rank:

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2552 เวลา 16:01 น.

อ่า ขอบคุณอีกครั้งค่ะ เหอๆ เดินทางคนเดียวอีกแล้วทริปนี้ คนมาเลย์พูดภาษาอังกฤษ โอเค มั้ยคะ ฟังง่ายมั้ย?? กลัวสื่อสารไม่รู้เรื่อง

Back to Top

northpole
จำนวนโพสต์: 19
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 22 ต.ค. 2552 เวลา 16:05 น.

คนมาเลย์ก็พูดได้โอเคนะครับ แต่ไม่ทุกคนหรอกที่พูดได้ ไม่ต้องกลัวครับไม่หลงแน่นอน

อีกอย่างคนมาเลย์อัธยาสัยดี ใจดี คล้ายๆคนไทยแหละผมว่า

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 7
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :