ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

*****ท่องป่าซาฟารี ชมสิงโตล่าเหยื่อที่"มาไซมารา" ก่อนมาจูบยีราฟที่ชานกรุงไนโรบี เคนยา...... Masai Mara, and Nairobi, Kenya ****

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 108
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 3 หน้า
9 7 [ 1 ] 2 3 8 :
ผู้โพสต์
Don Rome de Madrid
ระดับสมาชิก:
[ โพสจากสเปนครับ ]
จำนวนโพสต์: 5,636
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 04:15 น.

สวัสดีชาว TKT ทุกท่านครับ หายไปนานพอสมควรครับ พราะตอนนี้กำลังพยายามเขียนพ็อกเก็ตบุ๊คเล่มที่ ๒ อยู่ นั่นคือเรื่อง "เปลือยท่อนขวา อเมริกาใต้"ครับ 

วันนี้กลับมาแล้ว เพราะว่ามีเรื่องโพสต์ที่ยังค้างคาอยู่ นั่นคือรูปจากทริปแอฟริกาตะวันออกครับ  

ผมได้โพสต์รูปจากประเทศแทนซาเนียไปแล้วในกระทู้นี้ครับ

******จาก"แซนซิบาร์"ถึง"คิลิมันจาโร"สู่"โกรงโกโร" ประเทศแทนซาเนีย......From Zanzibar and Kilimanjaro to Ngorongoro, TANZANIA********

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=2&topic_no=138584&topic_id=140309 

วันนี้มาต่อที่การเดินทางในประเทศเคนยาครับ

Thailand Web Stat

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 7 ธ.ค. 2551 เวลา 10:14 น. โดย Don Rome de Madrid

IG: drdonrome  ชมกระทู้การเดินทางจากทั่วโลกของ Don Rome de Madrid ได้ที่นี่ครับ => Click & See 

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

Rank:

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 04:36 น.

ผมเดินทางมายังเคนยาจากเมืองโมชิ (Moshi) ด้วยรถมินิบัสของบริษัทอิมพาลา (Impala Shuttle Bus) ซึ่งมีบริการเดินรถจากโมชิ และอะรูชาไปยังกรุงไนโรบี ประเทศเคนยาครับ  (อีกบริษัทคือ Riverside Shuttle Bus ราคาพอๆกัน) ปกติแล้วจะสามารถติดต่อทางโรงแรมเพื่อซื้อตั๋วได้ แต่ถ้ามาซื้อเองที่ออฟฟิศซึ่งอยู่บริเวณถนนแถวหอนาฬิกาจะถูกกว่าครับ ตก ๓๐๐๐๐ แทนซาเนียน ชิลลิงหรือประมาณไม่ถึง ๓๐ ดอลลาร์ (ถ้าซื้อผ่านโรงแรมเขาคิด ๓๕๐๐๐ ชิลลิง)

รถมินิบัสมี ๒ รอบรอบ ๖ โมงเช้า และรอบ ๑๑ โมง ใช้เวลาเดินทางจากโมชิ (แวะเปลี่ยนรถที่อะรูชา) ประมาณ ๗ ชั่วโมงครับ ระหว่างทางมีจอดแวะพักที่ด่านตรวจคนเข้าเมืองของแทนซาเนียและเคนยาด้วย  คนไทยสามารถขอ visa on arrival ของทั้งเคนยา และแทนซาเนียได้ที่ด่านเลยครับ เสียค่าวีซ่า ๕๐ ดอลลาร์ ไม่ต้องใช้หลักฐานอะไรเลย  

การนั่งรถมินิบัสนี่ดีอยู่อย่างคือเขาจะไปส่งให้ที่หน้าโรงแรมที่เราต้องการไปพักเลย (ต้องตกลงกับ จนท.ในออฟฟิศให้ดีก่อนซื้อ)  อย่างของผม เขาพาไปส่งให้ที่หน้า International Youth Hostel เลยครับ แม้ว่าจะดึกดื่นมากก็ตาม

รูปนี้คือรูปของรถมินิบิสที่ใช้เดินทางไปไนโรบี  มันก็คือรถตู้ดีๆนี่แหละ นั่งเบียดเป็นปลากระป๋องไป

IG: drdonrome  ชมกระทู้การเดินทางจากทั่วโลกของ Don Rome de Madrid ได้ที่นี่ครับ => Click & See 

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 04:54 น.

กว่ารถมินิบัสจะมาถึงไนโรบีก็เกือบสามทุ่ม ฝนก็ตกแล้วไหนจะไปส่งคนตามจุดต่างๆอีก    คนขับรถส่งผมเป็นคนสุดท้ายเลย (จริงๆผมควรได้ลงก่อนหน้านั้นเพราะอยู่ใกล้ทางผ่าน แต่คนขับเห็นว่าวันนี้ฝนตกแถมถนนเปลี่ยวเขากลัวโดนจี้ เลยไปส่งผู้โดยสารคนอื่นก่อน แล้วมาส่งผมหน้าประตูยูธโฮสเตลเลย

มาถึงที่  Nairobi  International Youth Hostel ( ของ HI) ทั้งที่ยังไม่ได้จองเตียงไว้ แต่ว่าเตียงไม่เต็มหรอก   คนเฝ้าประตูชื่อ Johnson อัธยาศัยดีมากๆครับ  พาผมไปเช็คอินพร้อมกับเดินไปเป็นเพื่อนพาไปซื้อของที่แผงขายของชำตรงข้ามร้านอาหารจีนแถวนั้นด้วย เพราะวันอาทิตย์กลางคืน ถนนแถวนี้เปลี่ยวมากๆ  สรุปคือผมฝากท้องไว้ที่ร้านอาหารจีนสุดหรูที่ดูคล้ายสวนอาหารบ้านเราตรงนั้นแหละ (ตอนที่ไปผมเป็นลูกค้าคนเดียว)   จากนั้นเดินกลับยูธโฮสเตลคนเดียว

โดยส่วนตัวผมชอบที่นี่มาก เพราะมันคือบ้านพักเยาวชนอย่างแท้จริง  ห้อง ๑๖ เตียงของที่นี่เป็นคล้ายกับหอพักนักศึกษา หากใครต้องการที่พักราคาไม่แพง และได้รู้จักกับนักศึกษาพื้นเมือง ขอแนะนำเลยครับ  เพราะอยู่ในย่านปลอดภัย มีรถบัสไปถึงและแท็กซี่ทุกคันรู้จักที่นี่ครับ    ราคาที่พัก ห้องดอร์ม ๑๖ เตียง ๗๐๐ ชิลลิ่งต่อคืน (ประมาณ ๓๕๐ บาท) 

http://www.hihostels.com/dba/hostels-Nairobi---Nairobi-International-Youth-Hostel-033001.en.htm

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 7 ธ.ค. 2551 เวลา 22:23 น. โดย Don Rome de Madrid

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 05:14 น.

วันนี้เราจะไปท่องซาฟารีที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าแห่งชาติมาไซมาราครับ 

ผมติดต่อกับบริษัท Saferide Tours & Safari (http://www.saferidesafaris.com/ )ซึ่งเป็นบริษัทที่เป็นพันธมิตรกับบริษัทซาฟารีที่ผมใช้ในแทนซาเนีย (คุณคริส  เป็นคนแนะนำมา บริษัทนี้มีอยู่ในโลนฉบับแอฟริกาตะวันออกด้วย)  ติดต่อกันทางอีเมลอยู่หลายวัน  ผมได้ราคาทัวร์ซาฟารี ๓ วัน ๒ คืนในมาไซมารา วันละ ๙๕ ดอลลาร์  ๓ วันก็ ๒๘๕ ดอลลาร์ (ถูกกว่าที่แทนซาเนียอีก)...... ถามคนที่มาร่วมกรุ๊ปด้วย บางคนจ่ายไป ๓๖๐ ดอลาร์ก็มี   

หากติดต่อกับโรงแรมที่พักจะต้องเสียค่านายหน้าเยอะมากๆ   ส่วนราคาที่บอกมาทางอินเตอร์เนททั้งหลายนั้นก็แพงโอเวอร์ไปเช่นกัน   ดังนั้นวิธีที่จะจ่ายน้อยที่สุดสำหรับการไปซาฟารีนั่นคือการคุยกับออฟฟิศบริษัททัวร์ต่างๆในไนโรบีโดยตรงครับ   และจะเป็นการดีมากหากติดต่อกับบริษัทที่มีที่พักเป็นของตัวเองเลย เพราะจะได้ไม่ต้องเสียค่านายหน้าหลายต่อ   ผมทราบมาทีหลังว่า Saferide ใช้บริการของ Bigtime Safaris ครับ  ( http://www.bigtimeholidays.com/ )

รูปนี้เป็นรูปของหุบเขาริฟท์ (Rift Valley) ระหว่างทางไปมาไซมารา

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 9 ธ.ค. 2551 เวลา 02:42 น. โดย Don Rome de Madrid

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 05:20 น.

อาคารบ้านเรือนในชนบทของเคนยา  ทาสีสันแสบตาแสบทรวง  

การเดินทางจากกรุงไนโรบีไปยังมาไซมาราใช้เวลาเดินทางเกือบ ๖ ชั่วโมงครับ เพราะสภาพถนนบางช่วงไม่สู้ดีนัก

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 05:24 น.

ระหว่างการเดินทางแวะพักรับประทานอาหารกันที่เมือง นาร็อค (Narok ผมอ่านว่า นรก อ่ะ  ) เมืองนี้ประชากรส่วนใหญ่เป็นชาวมาไซ

Back to Top

baddog*
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 8,749
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 05:28 น.

ตื่นมาปาดดดด

ขนาดย่านที่พักที่บอกว่าปลอดภัย เจ้าหน้าที่ยังต้องอารักขาน้องโรมอย่างดีเลยนะครับ

Walking on the Wave 

Scotland & Isle of Skye เสฉวน-ชวนฝัน (2553) Sichuan 2009 (เสฉวน - ชวนฝัน) เส้นทางฝันวันซากุระบาน Autumn in Germnay แบกเป้เที่ยวญี่ปุ่น 7 วันหรรษา 

จับฉ่ายทัวร์ Austrailia    ดอกไม้บานที่เหอหนานและส่านซี  Canada (Niagara to Quebec)  จูงแม่ - ลากกระเป๋าจากกวางเจาถึงปักกิ่ง 

Wonderful เมืองจันท์ : One-Day Tour   นมัสการรอยพระพุทธบาทพลวง  พระจันทร์อมยิ้ม

สร้างฝันให้เป็นตำนาน กล่าวขานเหนือกาลเวลา จะไขว่คว้าให้ได้มาซึ่ง "วันของเรา"
>>> 
www.baddoguy.multiply.com <<<

Back to Top
drsae@hotmail.com drsae@hotmail.com

Rank:

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 05:31 น.

ชาวมาไซดำรงชีพด้วยเกษตรกรรม เลี้ยววัว เลี้ยงแกะ

เชื่อไหมครับ  ระหว่างเดินทางไปมาไซมารา นอกจากจะเห็นพวกพวกฝูงแกะแล้ว ผมเห็นยีราฟอีกเป็น ๑๐ ตัว แถมยังมีอิมพาลา กาเซล เดินเล่นอยู่ในทุ่งอย่างนี้แหละ  ..... ไม่พอนะ ขากลับยังเห็นมีตัวอีแลน แอนทีโลปที่ใหญ่ที่สุดปะปนอยู่ในฝูงวัวของชาวมาไซด้วย  

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 05:40 น.

หวัดดีครับพี่ baddog กรุงไนโรบีเป็นเมืองที่อันตรายมากที่สุดแห่งหนึ่งในแอฟริกาครับ บริษัทห้างร้านในย่านใจกลางเมืองต้องจ้าง รปภ.กันตอนกลางคืนเลย

แล้วเราก็มาถึงที่พักสำหรับการซาฟารีครับ  เป็นแคมป์ที่หรูมากๆ ดูรูปสิครับ ต่างกับที่แทนซาเนียลิบลับเลย  มีห้องน้ำในตัวด้วยนะ (ในกรุ๊ปมีคนเสียวันละ ๙๐ ดอลลาร์ แต่เขาได้ห้องน้ำรวม)  แคมป์นี้เป็นของ Bigtime Safari อยู่ติดกะหมู่บ้านมาไซ ไม่ไกลจากปากประตูทางเข้าอุทยานมาไซมารา

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 05:46 น.

เพื่อนร่วมซาฟารีในทริปครับ คนซ้ายเป็นสาวแคนาเดียนจากแคว้นควิเบคชื่อมารี คนถัดไปเป็นหนุ่มจากแคลิฟอร์เนียชื่อคริสเตียน ส่วนคนกลางเป็นคนศรีลังกาชื่อชมินทรา คู่ถัดไปเป็นคู่รักชาวเวียตนามสัญชาติอังกฤษและชาวอังกฤษเชื้อสายจีน ชื่อเคนและเจนนิเฟอร์   ส่วนคนขับหน้าเหมือนโน๊ต เชิญยิ้มชื่อแจ็คสัน

รถที่ใช้เป็นรถตู้ขับเคลื่อนสี่ล้อ สามารถไปได้ทุกที่ที่เราต้องการครับ แม้ว่าจะไม่มีถนนก็ตาม

เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าแห่งชาติมาไซมารา (Masai Mara National Reserve) ตั้งอยู่ทางตะวันตกเฉียงใต้ของประเทศเคนยา (กรุณาดูแผนที่ในรูปเปิดกระทู้เพื่อความเข้าใจ) เป็นส่วนต่อทางตอนเหนือของอุทยานแห่งชาติเซเรงเกติ (Serengeti National Park) ของประเทศแทนซาเนีย  ถึงแม้ว่าจะเป็นคนละประเทศ แต่ก็ไม่มีการกั้นรั้วระหว่างอุทยานทั้งสองนี้  ดังนั้นสัตว์ป่าจึงสามารถใช้ชีวิตได้อย่างเสรีครับ 

ช่วงเดือน ก.ค. ถึง ต.ค. บริเวณมาไซมาราจะมีฝูงวีลเดอร์บีสอพยพมาจากเซเรงเกติกว่า ๑ ล้านตัว   ทำให้ในช่วงนี้ที่นี่เป็นสวรรค์ของนักซาฟารีครับ  เพราะเมื่อมีผู้ถูกล่ามากมาย ผู้ล่าก็ย่อมต้องอพยพตามมาด้วย

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 7 ธ.ค. 2551 เวลา 05:59 น. โดย Don Rome de Madrid

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 06:06 น.

หลังจากเอาของไปเก็บในที่พักแล้ว เราก็เริ่มเข้าไปซาฟารีช่วงเย็นในอุทยานมาไซมารากัน สัตว์ตัวแรกที่เห็นคือเจ้าม้าลายหื่นกามตัวนี้

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 06:08 น.

ฝูงฮาร์ทเดอบีส (Hartebeest) 

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 06:13 น.

จากนั้นเจอยีราฟ ม้าลาย และพวกแอนทีโลปอีกมากมาย แต่ไฮไลท์ของวันนี้อยู่ที่นี่ ฝูงสิงโตกำลังแทะเล็มลูกม้าลาย    เราสามารถเข้าไปชมได้อย่างใกล้ชิดมากครับ อยู่ห่างไม่ถึง ๒ เมตร  

ที่มาไซมารานี้ไม่เหมือนกับที่แทนซาเนีย เพราะที่นี่รถซาฟารีสามารถเข้าไปได้ใกล้ชิดถึงตัวสัตว์เลย แล้วพวกสัตว์เองก็ไม่ได้แตกตื่นเวลารถมาเลย ยังคงนอนแทะเหยื่ออย่างสบายอารมณ์เหมือนรถพวกนี้เป็นอากาศเลย (สิงโตบางตัวขนาดเร่งเครื่องยนต์ให้เสียงดังแล้วมันยังไม่ตื่นเลย)  ยิ่งกว่าสิงโตในสวนสัตว์อีก

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 06:16 น.

เราซาฟารีกันจนถึงเย็นพระอาทิตย์ตก  ก่อนจะกลับแคมป์

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 06:20 น.

ตกกลางคืนที่แคมป์มีโชว์กระโดดของชาวมาไซ โชว์ประมาณ ๒๐ นาที เสียคนละ ๔๐๐ ชิลลิง เกือบๆ ๒๐๐ บาท แพงหน่อยแต่สนุกดีครับ ได้เต้นกับชาวมาไซด้วย 

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 06:25 น.

วันรุ่งขึ้นเป็นวันที่เราจะซาฟารีกันในมาไซมาราทั้งวัน (ลืมบอกไปว่าคำว่า "ซาฟารี " ในภาษาสวาฮิลีแปลว่าการเดินทางครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นการเดินทางชมสัตว์ แต่ในภาษาอังกฤษมาใช้กันในความหมายว่าไปส่องสัตว์)

สองตัวนี้คือตัวอีแลนด์ (Eland) สัตว์ในตระกูลแอนทีโลป (พวกกวางเขาไม่แตกแขนง) ที่ใหญ่ที่สุดในแอฟริกา

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 06:32 น.

ระหว่างขับรถวนหาสัตว์อยู่นั้น คุณแจ็คสันก็ได้รับแจ้งจากวิทยุสื่อสารในรถว่ามีรถคันหนึ่งพบเสือดาว เขาจึงรีบบึ่งไปทันที  

แล้วเราก็ไม่ผิดหวัง ได้เห็นเสือดาวตัวนั้นอย่างชัดเจน

เสือดาว (Leopard) เป็นหนึ่งในสัตว์ใหญ่ ๕ ชนิดของแอฟริกา ที่เรียกว่า BIG 5  ซึ่งประกอบไปด้วย ช้าง แรด สิงโต ควายป่า และเสือดาว โดยเสือดาวนั้นจัดเป็นสัตว์ใหญ่ที่หายากที่สุด เพราะอุปนิสัยสันโดษ ชอบหลบคน แต่วันนี้เราโชคดีมากๆครับที่ได้เห็นมัน   (แต่พูดถึงก็สงสารมันนะ มันนอนบนต้นไม้อยู่ดีๆ พอรถมาปุ๊บมันวิ่งหนีลงมา พวกรถก็ตามไล่ล่ามัน มันกลัวหนีหายไปเลย เกิดเป็นสัตว์ป่าในมาไซมาราต้องทำใจ )

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 06:35 น.

จากนั้นเราได้เห็นฝูงควายป่า (African Buffalo) หนึ่งในบิ๊กไฟว์

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 06:37 น.

แม่ควายป่าให้นมลูกน้อย น่ารักมากๆ

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 19 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 06:48 น.

แล้วไฮไลท์ของวันก็มาถึง เมื่อแจ๊คสันได้รับแจ้งว่าพวกเราอาจได้เห็นสิงโตล่าเหยื่อ.... เขารีบบึ่งรถอย่างไม่คิดชีวิตจนผมว่าใช้ความเร็วเกิน ๔๐ กม.ต่อชม. ซึ่งเป็นความเร็วขั้นสูงสุดของการขับรถในมาไซมาราแห่งนี้ แต่สิ่งที่เห็นก็คุ้มครับ

ผมได้เห็นนางสิงโตไล่กวดแล้วล้มวีลเดอร์บัสจากระยะไกล ประมาณ ๒๐๐ เมตร (แต่ไม่ได้ถ่ายรูปมาเพราะมัวแต่อึ้งกับภาพที่ได้เห็น และความไกลทำให้ เกินกำลังกล้องปัญญาอ่อนจะซูมมาได้)

ทันทีที่นางสิงโตตัวนี้ล้มวีลเดอบีสลงกับพื้น แจ็คสันรีบบึ่งรถเข้าไปเป็นคันแรกสุด อยู่ในจุดที่สามารถเห็นและถ่ายภาพได้อย่างชัดเจน   เราได้เห็นภาพนางสิงโตงับคอเจ้าวีลเดอบีสเคราะห์ร้ายเพื่อตัดเส้นเลือดใหญ่บริเวณลำคออย่างนี้   

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 20 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 06:52 น.

จากนั้นเหล่านางสิงโตและลูกน้อยที่รออยู่ก็เริ่มกรูเข้ามายังอาหารอันโอชะ พร้อมช่วยรุมสกรัมเจ้าวีลเดอร์บีสเคราะห์ร้ายตัวนี้  

ขอบอกว่าของจริงน่าสยดสยองมาก เพราะเจ้าวีลเดอร์บีสมันยังไม่ตายสนิทตอนที่ฝูงสิงโตมารุมสกรัมฉีกเนื้อมัน มันพยายามดิ้นยกเท้าไปมาน่าสงสารมาก

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 21 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 06:57 น.

ถึงแม้จะสงสารเจ้าวีลเดอร์บีสเคราะห์ร้ายตัวนี้ แต่พวกเราไม่สามารถทำอะไรได้ เพราะนี่คือห่วงโซ่อาหารในระบบนิเวศน์ครับ

สำหรับผม ได้เห็นแค่นี้ก็ถือว่าคุ้มแล้วกับการมาซาฟารีในแอฟริกา เพราะเป็นภาพที่ไม่สามารถเห็นได้ในสวนสัตว์อย่างแน่นอนครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 7 ธ.ค. 2551 เวลา 07:02 น. โดย Don Rome de Madrid

Back to Top

กระเทยแบกเป้
[ Backpacker ตัวจริง ]
จำนวนโพสต์: 6,188
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 22 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 07:04 น.

อ้างถึงความเห็น 12 : Don Rome de Madrid @ 7 ธ.ค. 2551 เวลา 06:13 น.

จากนั้นเจอยีราฟ ม้าลาย และพวกแอนทีโลปอีกมากมาย แต่ไฮไลท์ของวันนี้อยู่ที่นี่ ฝูงสิงโตกำลังแทะเล็มลูกม้าลาย    เราสามารถเข้าไปชมได้อย่างใกล้ชิดมากครับ อยู่ห่างไม่ถึง ๒ เมตร  

ที่มาไซมารานี้ไม่เหมือนกับที่แทนซาเนีย เพราะที่นี่รถซาฟารีสามารถเข้าไปได้ใกล้ชิดถึงตัวสัตว์เลย แล้วพวกสัตว์เองก็ไม่ได้แตกตื่นเวลารถมาเลย ยังคงนอนแทะเหยื่ออย่างสบายอารมณ์เหมือนรถพวกนี้เป็นอากาศเลย (สิงโตบางตัวขนาดเร่งเครื่องยนต์ให้เสียงดังแล้วมันยังไม่ตื่นเลย)  ยิ่งกว่าสิงโตในสวนสัตว์อีก

อยากเห็นน้องโรมไปยืนถ่ายรูปโดยมีสิงห์โตล่าเหยื่อพวกนี้เป็นฉากหลัง

เห็นว่าเชื่องชิมิคะ

ชอบรูป แสงยามเย็นกับยีร๊าฟจังเลย

เพราะโลกนี้คือ แคทวอล์ก ฉันจึงต้องเดิน เดิน และเดิน ไปกับมัน

O pieds voyageurs, retrouverai-je vos empreintes dans le sable ou sur la pierre ?
Isabelle Rimbaud

โอ ผู้ย่ำเท้าสัญจร ข้าจะพบรอยจารของเจ้า ณ แห่งหนใด บนผืนทราย ฤา พื้นศิลา

อิซาแบลล์ แร็งโบด์

Back to Top
tikyothin67@hotmail.com

Rank:

ความคิดเห็นที่ 23 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 07:06 น.

ฝูงวีลเดอร์บีสในมาไซมารา เป็นสิ่งที่หาดูได้ง่ายที่สุดในช่วงฤดูอพยพอย่างนี้  

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 24 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 07:15 น.

หวัดดีครับเจ๊ติ๊ก  รูปนั้นเดี๋ยวจัดให้ครับ ขอเป็นรูปสุดท้ายนะ

พวกวีลเดอร์บีสอพยพมาจากเซเรงเกติในแทนซาเนีย เพราะช่วงนี้แถวเซเรงเกติเป็นช่วงฤดูแล้ง อาหารไม่อุดมสมบูรณ์จึงต้องอพยพมาที่นี่  อยู่ที่นี่ ๓ เดือนก็กลับไปใหม่  การข้ามมายังเขตมาไซมารา ต้องข้ามแม่น้ำมารา (Mara River) บางตัวข้ามไม่ผ่านเป็นเหยื่อของจระเข้ไปเสียก่อน บางตัวก็ขาหักหรือจมน้ำตายไปก็มี

การอพยพของวีลเดอร์บีสของเซเรงเกติและมาไซมาราเป็นการย้ายถิ่นฐานของสัตว์ที่ใหญ่ที่สุดในโลก เพราะมีสัตว์อพยพถึง ๑ ล้านตัว

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 25 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 07:18 น.

ฝูงฮิปโปในแม่น้ำมารา (Mara River)

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 26 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 07:22 น.

ระหว่างทางแวะทานอาหารกลางวันใกล้ๆแม่น้ำมารา  ฝูงลิงเวอร์เวท (Vervet Monkey) พยายามจะมาร่วมกิน(แย่ง)อาหารกะพวกเราด้วย  ต้องระวังให้ดี

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 27 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 07:24 น.

มาซาฟารีกันต่อช่วงบ่าย เจอฝูงม้าลาย

Back to Top

นกยูงรำแพน
จำนวนโพสต์: 3,543
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 28 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 07:27 น.

..มุมมองของ..ชาย..หญิง  อาจแตกต่างกัน??..

นกยูง  สงสารลูม้าลายจัง..

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 29 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 07:27 น.

โขลงช้างแอฟริกา

ใครบอกว่าช้างแอฟริกาตัวใหญ่กว่าช้างเอเชีย ผมว่าไม่จริงอ่ะ ตัวพอๆกันนั่นแหละ บางตัวเล็กกว่าซะด้วยซ้ำ

Back to Top

trirath1234
จำนวนโพสต์: 3,947
Rank:

ความคิดเห็นที่ 30 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 07:33 น.

มาท่องซาฟารีด้วยครับคุณโรม

Back to Top
isuzu_493@hotmail.com

Rank:

ความคิดเห็นที่ 31 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 07:36 น.

สวัสดีครับคุณนกยูงรำแพน ผมเองก็สงสารลูกม้าลายเหมือนกัน แต่ว่านี่คือระบบนิเวศน์ครับ สิงโตมีชีวิตอยู่ได้ด้วยการล่าเนื้อ ถ้าสิงโตไม่ฆ่าลูกม้าลาย พวกมันก็ต้องอดตายครับ  การได้ไปมาไซมารานี้ทำให้ผมได้เข้าใจวัฏจักรของห่วงโซ่อาหารมากขึ้นเยอะเลยครับ

ฝูงวีลเดอร์บีสครับ  มีหลายฝูงทั่วมาไซมาราเลย แต่ละฝูงมีไม่ต่ำกว่าพันตัว

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 32 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 07:47 น.

สวัสดีคุณ thirath1234 ครับ มาซาฟารีกันต่อนะครับ

หลังจากซาฟารีมาเกือบทั้งวัน เราจะกลับแคมป์กันแล้ว แจ็คสันก็ได้รับวิทยุมาอีกว่ามีสิงโตเพิ่งล่าเหยื่อเสร็จ เราเลยไดไปชมกันอีก  

คราวนี้เป็นนางสิงโตสองนางกำลังแทะวีลเดอร์บีสเคราะห์ร้ายอยู่ครับ

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 33 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 07:50 น.

จากรูปนี้คงจะพอเห็นว่าเราเข้าไปใกล้มากขนาดไหนนะครับ ดูสิ ห่างไม่ถึง ๒ เมตรเลย

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 34 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 07:54 น.

ซาฟารีเสร็จตอนสี่โมงกว่าๆ หากใครจะชมหมู่บ้านมาไซต้องเสีย ๑๐ ดอลลาร์ และจะมีไกด์พาชมด้วย พูดถึงหมู่บ้านก็ไม่มีอะไรมากมาย ไม่ค่อยคุ้มค่าเงินหรอกครับ

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 35 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 07:59 น.

รุ่งเช้าตื่นมาซาฟารีครั้งสุดท้ายก่อนกลับกรุงไนโรบี โชคดีเจอสิงโตกินเหยื่ออีกแล้ว คราวนี้เจอสิงโตตัวผู้กำลังแทะอยู่อยู่ด้วย โดยปกติแล้วสิงโตตัวผู้จะไม่ล่าเหยื่อเอง แต่จะทำตัวเป็นแมงดาให้บรรดาศรีภรรยาลงมือฆ่า จากนั้นตัวเองค่อยมากินทีหลัง

ตั้งแต่ซาฟารีมาผมเห็นสิงโตตัวผู้ไม่เห็นทำอะไรนอกจากเกี้ยวพาราสี(และผสมพันธุ์)  กิน และนอน  

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 36 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 08:03 น.

ลูกสิงโตฝูงนี้น่ารักมากๆ  เห็นแล้วไม่สงสัยเลยว่าทำไมพวกสิงโตเหล่านี้ถึงไม่กลัวเสียงรถ เพราะคงได้ยินกันมาตั้งแต่สมัยบรรพบุรุษรุ่นปู่ทวดของพวกมัน

Back to Top

J-R-J-J
จำนวนโพสต์: 1,021
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 37 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 08:10 น.

ตามมาชม ท่องป่าซาฟารี อย่างเงียบๆ กลัวสิงโตเห็น เดี๋ยวจะละทิ้งเหยื่อในปาก มาขย้ำจี๊ปแทน  

ว่าแต่ในคคห.ที่ 34 นั่นไกด์หมดเลยเหรอ

One’s destination is never a place, but a new way of seeing things. - Henry Miller

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 38 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 08:11 น.

หลังจากซาฟารีเสร็จ คณะก็กลับไนโรบี ไปถึงช่วงเย็น ผมเข้าพักที่ Nairobi International Youth Hostel เช่นเดิม (รถซาฟารีไปส่งถึงที่อีกเช่นเคย)

วันรุ่งขึ้นเป็นวันสุดท้ายที่อยู่ในเคนยา แต่เครื่องออกตอนห้าทุ่ม ผมเลยมีเวลาชมเมืองอีกเต็มวัน  

ผมเดินจากที่พักลงเนิน ผ่าน สวนธารณะอูฮูรู (Urhuru Park) เพื่อไปยังใจกลางกรุงไนโรบี รูปนี้ถ่ายจากสวนสาธารณะแห่งนี้

Back to Top

abcenter
จำนวนโพสต์: 2,318
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 39 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 08:17 น.

เหมือนดูหนังสารคดีเลย

มาตามไปเที่ยวด้วยคนครับ

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 40 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 08:18 น.

ระหว่างทางผ่าน สุสานของโจโม เคนยัตตา (Jomo Kenyatta Mausoleum) สุสานของประธานาธิบดีคนแรกของเคนยา ผู้ถือว่าเป็น "บิดาแห่งเคนยา" 

จริงๆแล้วเขาห้ามถ่ายรูป แต่ผมไม่ทราบ ตอนถ่ายรูปเสร็จตำรวจนอกเครื่องแบบรีบมาสัมภาษณ์ด้วยสีหน้าเคร่งเครียดใหญ่เลยว่าผมมาทำอะไรที่นี่ ผมเลยตอบไปว่าเป็นนักท่องเที่ยวกำลังจะไปดูสวนยีราฟ   ขอโทษด้วยที่ถ่ายรูปไปโดยไม่ได้รับอนุญาต  เขาก็ใจดีปล่อยตัวผมมา เกือบติดคุกเคนยาแล้วไหมเรา

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 41 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 08:29 น.

ผมเดินมาเรื่อยๆจนถึงหน้าโรงแรมฮิลตันซึ่งเป็นศูนย์กลางรถประจำทางของกรุงไนโรบี เพื่อขึ้นรถประจำทางซึ่งชาวเคนยาเรียกว่า มาทาทู (Matatu) รถประจำทางนี้มีหลายรูปแบบมากทั้งเป็นบัสคันใหญ่ มินิแวน มินิบัส แต่ละคันจะบอกสยด้วยแผ่นกระดาษ A4 ยื่นจากในรถอย่างที่เห็นนี้  

ผมเองเรียกหาสาย ๒๔ ไปยังเมือง Karen ชานกรุงไนโรบี ห่างจากไนโรบีไป ๑๔ กิโลเมตร  แต่รอตั้งนานก็ยังไม่มา เลยไปถามเจ้าหน้าที่ที่อยู่แถวนั้น เขาก็ใจดีมาก พาไปขึ้นถึงที่เลย สรุปคือสาย ๒๔ มันจอดที่ถนนอีกสาย ต้องเดินเลี้ยวขวาไปอีกสัก ๓๐ เมตร มิน่าไม่มีนักท่องเที่ยวเลยสักคน

Back to Top

นกยูงรำแพน
จำนวนโพสต์: 3,543
Rank:

ความคิดเห็นที่ 42 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 08:38 น.

จริงของคุณโรมค่ะ..แต่แหม..มันยังเด็กอยู่เลยคงป้องกันตัวเองไม่ได้เท่าไร

ภาพนางสิงห์โตล่าวีลเดอบีสลง..ยังไม่เท่าไร..เพราะมันคงสู้เต็มที่แล้ว

แต่ลูกม้าลาย??..เหมือนผู้ใหญ่รังแกเด็ก...งัยม่ายรู้..

ถ้า..ถ้า..จะให้สมศักดิ์ศรีจ้าวป่า..

ต้องน่านน..นั่นเลย  เนื้อ...ที่มีเหล็กหุ้มอยู่...ค่อยเป็นคู่ต่อสู้ที่สูสีกันหน่อย..

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 7 ธ.ค. 2551 เวลา 09:48 น. โดย นกยูงรำแพน

Back to Top

suruchs
จำนวนโพสต์: 2,005
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 43 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 08:39 น.

โชคดีจริงๆ วันนี้ผมได้ไปเที่ยว ซาฟารี บรรยายได้อรรถรสมากครับ ขอบคุณครับ

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 44 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 08:46 น.

สวัสดีจี๊ปและคุณ abcenter ครับ ในรูปนั้นไม่ใช่ไกด์ทั้งหมดหรอก พวกนั้นแค่มาโพสต์ถ่ายรูปเฉยๆ

รถบัสใช้เวลาเดินทางอืดอาดกว่า ๑ ชั่วโมงจึงมาถึงทางแยกไปยังศูนย์ยีราฟ ซึ่งต้องเดินต่อไปอีกประมาณเกือบกิโลได้   โชคดีที่มีว่าที่คุณหมอสาวออสเตรเลียเดินมาเป็นเพื่อนด้วย เธอบอกว่าคืนนี้เธอจะไปเมืองไทย ก่อนไปฝึกงานต่อที่ยะโฮบารูห์   ผมได้ยินดังนั้นเลยเล่าเรื่องเมืองไทยไปซะเยอะเลย แถมยังตกลงกันว่าเราจะแชร์แท็กซี่ไปสนามบินด้วยกันอีก  

ศูนย์ยีราฟแห่งนี้ชื่อว่า ศูนย์ยีราฟลังกาตา (Langata Giraffe Center) เป็นสถานที่อนุรักษ์ยีราฟพันธุ์รอทไชลด์ (Rothschild Giraffe) ซึ่งเป็นยีราฟที่ใกล้สูญพันธุ์  ที่นี่เราจะสามารถเข้าไปชมยีราฟ ให้อาหารพร้อมสัมผัสมันได้อย่างใกล้ชิดมากๆครับ  สำหรับค่าเข้าชมถ้าเป้นนักเรียน ๒๕๐ ชิลลิง (ประมาณ ๑๐๐ บาท) และคนทั่วไป ๗๕๐ ชิลลิง (ประมาณ ๔๐๐ บาท)  รายละเอียดชมได้ที่เวบนี้ www.giraffecenter.org

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 7 ธ.ค. 2551 เวลา 09:01 น. โดย Don Rome de Madrid

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 45 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 09:16 น.

สวัสดีอีกครั้งครับคุณนกยูง และคุณ suruchs โดยปกติแล้วพวกสิงโตมักจะเล็งเหยื่อที่ตัวเล็กหรือพวกที่บาดเจ็บ เพราะพวกนี้ล่าง่ายกว่าครับ ส่วนเนื้อที่อยู่ในเหล็กหุ้มนั่น สิงโตเมินแบบไม่ใยดีเลยครับ ขนาดพยายามยั่วก็แล้ว อะไรก็แล้วมันยังไม่วิ่งมาเลยอ่ะครับ

แล้วอย่างที่เกริ่นไปบนชื่อกระทู้ครับว่างานนี้ได้จูบยีราฟด้วย  ก็เป็นอย่างที่เห็นนี่แหละ จริงๆเรียกว่ายีราฟเลียปากน่าจะดีกว่า เพราะเราต้องคาบอาหารเม็ดแล้วรอให้ยีราฟมารับไป  แต่ยีราฟส่วนใหญ่จะไม่ยื่นปากมาใกล้เรา มันใช้ลิ้นแสนยาวของมันให้เป็นประโยชน์ ด้วยการเลียแผล็บๆ จากนั้นอาศัยช่วงที่เราแหวะจนทำอาหารหล่นจากปาก เอาอาหารไปเลย

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 46 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 09:19 น.

เราสามารถขึ้นไปบนชั้นสองเพื่อชมยีราฟในระดับสายตาของมันได้ด้วย

Back to Top

Rimowa
จำนวนโพสต์: 213
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 47 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 09:26 น.

ขอบคุณครับ คุณโรม   ผมอยากไปแอฟริกาตั้งนานแล้ว  เพราะเมื่อก่อนมีหนังสือที่อ่านแล้วติดมากๆ คือเรื่อง พรานผิวขาวผู้นำซาฟารี ( คนเขียนคือ J.A Hunter ) และได้อ่านเรื่องล่าบิ๊กไฟว์จากนิตยสารชีวิตกลางแจ้งบ่อยๆ  ได้ตามคุณโรมเที่ยวก็สุขใจและได้อรรถรสมากมายเลยล่ะครับ

อ้อ! วันก่อนเพิ่งซื้อหนังสือ The End of the Game เป็นหนังสือเก่าที่มาพิมพ์ใหม่  จัดอาร์ตสวยดี  เนื้อหาและรูปภาพเกี่ยวกับการออกซาฟารีในยุคคลาสสิค  ผมชอบมากๆ มาเจอกระทู้คุณโรมยิ่งอินเข้าไปใหญ่ครับ

http://www.flickr.com/photos/buttertea/

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 48 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 09:28 น.

แกล้งลูกยีราฟให้แลบลิ้น

Back to Top

Rank:

ความคิดเห็นที่ 49 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 09:42 น.

หวัดดีครับคุณ Rimowa (ezzilla) ว่างๆลองซื้อหนังสือ "ซานา อัญมณีแห่งอาหรับ"มาอ่านด้วยก็ดีนะครับ รับรองสนุกไม่แพ้สองเล่มนั้นครับ  

รูปสุดท้ายแล้วครับ ตามที่สัญญาไว้กับเจ๊ติ๊ก ผมกำลังยืน(ในรถ)โดยมีเจ้าสิงโตพวกนี้เป็นฉากหลัง  ดูสิครับ ยื่นมือก็แล้ว โผล่หน้าก็แล้ว มันยังไม่อยากกินอาหารไทยเลย  

หลังจากเที่ยวแถวนี้เสร็จแล้ว ผมและสาวออสก็นั่งรถเมล์กลับไปเก็บข้าวเก็บของกันที่ที่พักของตัว  จากนั้นนัดเจอกันอีกทีเพื่อแชร์รถแท็กซี่ไปสนามบินครับ 

สุดท้ายนี้หวังว่าทุกท่านคงจะพอเห็นภาพของแอฟริกาตะวันออกนะครับ สวัสดีครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 7 ธ.ค. 2551 เวลา 09:57 น. โดย Don Rome de Madrid

Back to Top

book_krabi
จำนวนโพสต์: 1,262
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 50 || โพสต์เมื่อ: 7 ธ.ค. 2551 เวลา 09:46 น.

ได้ท่องซาฟารีคุ่มค่ามากเลย......แค่เห็นจากภาพยังตื่นเต้นเลย

Back to Top
machree_01@hotmail.com machree_01@hotmail.com

ความเห็นทั้งหมด: 108
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 3 หน้า
9 7 [ 1 ] 2 3 8 :