ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

การขับรถเที่ยวเองในอิตาลี

หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> ท่องเที่ยวต่างประเทศ ศูนย์รวม Backpacker ชาวไทย ที่รักการท่องโลกกว้าง
ความเห็นทั้งหมด: 5
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
แขกรับเชิญ
เมื่อ: 22 ก.ค. 2551 เวลา 15:12 น.

วางแผนจะไปอิตาลีเดือนตุลา ประมาณ 2 สัปดาห์ค่ะ ตอนนี้ราคาตั๋วที่จองได้ 28,400 รวมภาษีแล้ว แต่ต้องไป-กลับที่เดิม คือ โรม  จึงอยากขอคำแนะนำจากพี่น้องที่มีประสบการณ์หน่อยค่ะ ว่า ถ้าเรา plot เมืองหลัก ๆ ที่จะพัก คือ โรม  ฟลอเรนซ์
เวนิส  โดยใช้รถไฟเป็นหลักในการเที่ยวเมืองรอบ ๆ ใกล้เคียง มีท่านใดพอจะให้คำแนะนำเส้นทางที่ควรจะเช่ารถขับได้บ้างค่ะ เพราะเคยมีประสบการณืเช่ารถขับเที่ยวเองใน เยอรมัน เนเธอร์แลนด์ เบลเยี่ยม ออสเตรีย เชค จะสะดวกไม่ต้องแบกสัมภาระและแวะจอดรายทางได้ แต่ไม่แน่ใจเรื่องภูมิประเทศค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ  และมีท่านใดมีโปรโมชั่นตั๋วราคาถูกกว่านี้มั๊ยค่ะ จะได้ประหยัดอีกหน่อย ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete

คนชอบเที่ยว-kris
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 3,553
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ค. 2551 เวลา 16:02 น.

ถ้าคุณ song เคยมีประสบการณ์ขับรถในยุโรปมาแล้วเนี่ย เชื่อว่าการขับรถในอิตาลีคงไม่ใช่เรื่องยาก ลองศึกษาเส้นทางเหมือนเช่นที่เคยทำ และคราวนี้ลองใช้ GPS เป็นตัวช่วยก็น่าจะทำให้มั่นใจมากขึ้นค่ะ

ส่วนตั๋วเครื่องบินหากได้ราคาไม่ถึง 30,000 บาทสำหรับไปยุโรปเนี่ย ตามความเห็นส่วนตัวก็คิดว่าถูกมากแล้วนะคะ

Back to Top

ooh
[ นักถ่ายภาพชอบท่องโลก ]
จำนวนโพสต์: 1,158
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 22 ก.ค. 2551 เวลา 16:39 น.

ขับระหว่างเมืองไม่ยากหรอกครับ เปิดแผนที่ไปขับไป ไม่ต้องพึ่งเนวิเกเตอร์ยังได้เลย แต่พอเข้าเมืองแล้วมีปัญหาพอสมควร เพราะป้ายบอกทางอาจจะไม่ได้มาตรฐานเหมือนประเทศที่คุณเคยขับ (สงสัยเคยมาศึกษาดูงานที่เมืองไทย) อีกอย่างคนอิตาลีขับรถกันน่ากลัวเหมือนกัน กรณีการทุบรถขโมยของก็สูง ได้ยินว่าขนาดที่ปัดน้ำฝนยังต้องดึงออกเก็บขึ้นบ้าน เรื่องที่ผมห่วงคือเรื่องโจรกรรมนี่ล่ะ ถ้ารถเสียหาย เราต้องจ่ายบ.เช่ารถอีก จะทำให้การเที่ยวกร่อยไปเยอะ ส่วนเรื่องนิสัยการขับรถแบบอิตาลี ผมว่าคนไทยเราน่าจะชิน 55

ดูเส้นทางแล้ว แนะนำว่าคุณอาจจะเช่ารถที่ฟลอเรนซ์ และคืนที่นั่น (เฉพาะวันที่ต้องการขับรถเที่ยวทัสคานี) ที่เหลือแนะนำว่าเดินทางโดยรถไฟ ถูกดีครับและไม่ต้องมีห่วงด้วย ค่าจอดรถที่เวนิซแพงใช้ได้เลยครับ

Back to Top
My Blog

AM
[ นักสะพายเป้ท่องโลก ]
จำนวนโพสต์: 1,455
Rank:
ดื่มกาแฟดี ๆ ที่ ปาย

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 23 ก.ค. 2551 เวลา 09:06 น.

มาย้ำเรื่องทุบกระจกรถในอิตาลีว่า ดิฉันเองก็ได้รับคำเตือนและคำแนะนำในเรื่องนี้ว่า อย่าเอาของวางไว้ในรถให้เห็น แม้น้อยนิด  ดิฉันเคยนั่งรถคนที่นั่นในโรม จะลงจากรถเธอยังถอดวิทยุเก็บให้พ้นสายตาเลยค่ะ

east usa    spain    britain    mongolia    usa   lisbon 

iceland 

Back to Top

แพท
จำนวนโพสต์: 3,970
Rank:
ค้นหาสวรรค์....ที่แชงกรีล่า

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 24 ก.ค. 2551 เวลา 10:51 น.

เคยขับรถเที่ยวในอิตาลี แต่ก็นานแล้ว ประมาณ 6-7 ปีที่แล้ว ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนแปลงไปมากหรือเป  ล่านะคะ (โรม - ปิซ่า - ฟลอร์เร้นส์ - เวนิส)

ตอนนั้น เราเริ่มที่โรม เที่ยวในโรม 4 วัน โดยรถบัส และเดิน

จากนั้น ก็เช่ารถจากโรม ขับขึ้นไปฟลอเร้นส์ แล้วฉีกซ้าย แวะเที่ยวหอเอนปิซ่า จากนั้น ค้างที่ฟลอเร้นส์ 1 -2 คืนนี่แหละ

จากฟลอเร้นส์ ก็ขับไปเวนิส แล้วก็คืนรถค่ะ เพราะว่าเที่ยวเวนิส ก็ใช้เรืออย่างเดียว

ก่อนไป ก็ศึกษาแผนที่ระหว่างเมือง และในเมืองต่างๆ โดย print จากเน็ตนี่แหละค่ะ ตอนนั้นใช้ mapquest แผนที่ก็ดี ละเอียดใช้ได้ ขับระหว่างเมือง ไม่หลง แต่ในเมืองก็หลงเป็นปกติ

ตอนนั้น ป้ายบอกทางเป็นภาษาอิตาเลี่ยน ทั้งหมด คนที่เป็นเนฯ ต้องดูป้ายดีๆ นะคะ

ตอนนั้นไป โชคดี ไม่มีขโมย, ยิปซี ใดๆ ทั้งสิ้น เที่ยวสบายเลยค่ะ

ยังไง ก็รอข้อมูลที่อัปเดท จากเพื่อนๆ ก็แล้วกันนะคะ

อ่อนน้อม ถ่อมตน คือวิถีของผู้ทรงปัญญา

Boracay Island  Cebu & Bohol  Sapporo - Drift Ice - Ice Monster - Snow Monkey  Wales  UK  Indonesia  Nepal  Egypt - Turkey

Japan Alps ; Tateyama Kurobe Alpine Route  Philippines  Jordan   Myanmar  Southern Vietnam   Shangri-la  Hanoi 

Others in http://www.facebook.com/pat.chayabutra

Back to Top
pattarimartc@hotmail.com pattarimartc@hotmail.com

pearl360
จำนวนโพสต์: 7
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 1 ส.ค. 2551 เวลา 16:21 น.

Trip คล้ายกับที่เคยไปค่ะ ระวังคนล้วงกระเป๋าหน่อยนะคะ ยิ่งถ้าเป็นผู้หญิงตัวเล็ก ๆ ยิ่งมีโอกาสโดนรุมมากค่ะ แค่ระวังแต่อย่าให้มากไปจะหมดสนุกค่ะ แยกเงินไว้หลาย ๆ ที่ และเก็บกล้องไว้ใกล้ตัวเสมอนะคะ ถ้าอยากดูรูปถ่ายแบบมือสมัครเล่นไปเยี่ยมบ้านที่ multiply ได้ตาม link ค่ะ

http://pearl360.multiply.com/photos/album/13/Italy_September_2003

Enjoy!

Back to Top
www.pearl360.multiply.com

ความเห็นทั้งหมด: 5
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :