ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

อบรมเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อกล้วยไม้
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> รวมข้อมูลของ กล้วยไม้ ดอกไม้ สัตว์ป่า สัตว์ป่าสงวน ดอกกล้วยไม้ ต้นไม้ แมลง ที่เราพบเจอในป่า
ความเห็นทั้งหมด: 14
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 64
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

เมื่อ: 25 มี.ค. 2551 เวลา 18:55 น.

ขออนุญาตประชาสัมพันธ์ค่ะโครงการบริการวิชาการ

อบรมเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อกล้วยไม้ค่ะ จัดอบรมฟรีค่ะ

สนใจตามรายละเอียดข้างล่างเลยค่ะ เน้นการเพาะเมล็ดกล้วยไม้ค่ะ

http://www.pyo.nu.ac.th/science2/news/Plant_tissue_project.pdf

http://www.pyo.nu.ac.th/science2/news/Plant_tissue_schedule.pdf

http://www.pyo.nu.ac.th/science2/news/Plant_tissue_acception.pdf

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete
niramolr@hotmail.com

ประพนธ์
[ ผู้ดูแลบอร์ดTWS ]
จำนวนโพสต์: 9,129
Rank:
ผู้อาสาดูแลบอร์ด

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 25 มี.ค. 2551 เวลา 23:08 น.

.... พลาดอีกแล้วครับผม.. ต้องไปทริป กลับเย็นวันที่ 6 พค.พอดี

เสียดายจังครับ ต้องขอบคุณ คุณ dogong มากๆที่นำมาเผยแพร่

เป็นประโยชน์มาก มีอีกก็รบกวนมาบอกอีกนะครับ

อีกนิดนะครับ ถ้ามีอบรมแถว ม.นเรศวร พิษณุโลก รบกวนมาบอกด้วยนะครับ  มันใกล้เข้ามาหน่อย

www.thailandwilderness.com

Thailand Wilderness Study. on Facebook

Hoopoeman

Thailand Wilderness Study. เพื่อธรรมชาติ ด้วยรักและเข้าใจ
Permalink : http://www.oknation.net/blog/Hoopoeman

Back to Top

dogong
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 26 มี.ค. 2551 เวลา 19:39 น.

เดี๋ยวถาม ที่ พล ให้ค่ะ

Back to Top

Color
จำนวนโพสต์: 5,440
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 27 มี.ค. 2551 เวลา 09:05 น.

ไปด้วยกันมั้ยเธอจ๋า                  ไปเที่ยวป่า เที่ยวทะเล
เราเฮ เราฮา เราเฮ                        เที่ยวทะเล แสนสุขใจ๊
ชีวิตในเมืองนั้นเงียบเหงา              ป่าเขา เป็นเพื่อนเราได้
พื้นดิน แผ่นหิน และต้นไม้              สุขใจเมื่อฉันมีเธ๊อ...

* เพื่อนจ๋า เหนื่อยบ้างไหม              เร็วไว เราไปกัน 
ช่วยเหลือ เกื้อกูลกัน                       จับมือมั่น พร้อมกันก้าวไป๊..

.......ลั๊น ลั๊น ลัน ลา........

Back to Top

ประพนธ์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 27 มี.ค. 2551 เวลา 09:43 น.

เอ่อ คุณ dugong ครับ ขอความรู้อีกนิดนะครับ

ผมเคยได้ยินมานานแล้วว่า เทคโนโลยีเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อเป็นเรื่องของ นักวิทยาศาสตร์ หรือ เกษตรกรที่ค่อนข้างมีเงินลงทุน (หลักแสน)

และ ก็เคยได้ยินคำแย้งจากหลายคนว่า เดี๋ยวนี้มันไม่ต้องแพงอย่างนั้นแล้ว เกษตรกรทั่วไปก็เข้าถึงได้แล้ว

และ ผมก็เอนเอียงไปทางนั้น

แต่ เพื่อนบางคนที่เป็นนัก tissue ก็บอกกลับมาอีกว่า มันก็ยังแพงแบบหลายแสนอยู่ดี กว่าจะไปอบรมจนรู้เรื่อง รวมไปถึงต้นทุนอุปกรณ์ก็ยังแพง

ตกลงมันประมาณไหนแน่ครับ วานคุณ dugong หรือ ท่านอื่นๆที่ให้ข้อมูลได้ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

Thailand Wilderness Study. on Facebook

Hoopoeman

Thailand Wilderness Study. เพื่อธรรมชาติ ด้วยรักและเข้าใจ
Permalink : http://www.oknation.net/blog/Hoopoeman

Back to Top

singhneeb
จำนวนโพสต์: 25
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 27 มี.ค. 2551 เวลา 17:16 น.

สวัสดีครับ ผมก็สนใจการเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อมาหลายปีแล้วครับ ถ้าลงทุนทำส่วนตัวจริงๆ ก็ใช้งบหลักแสนอยู่เช่นกันครับ
แต่อยู่ที่ว่าเราจะประยุกต์อย่างไรให้ประหยัดและคุ้มค่าที่สุดครับ
เพราะของบางอย่างเราไม่จำเป็นต้องใช้เหมือนในห้องแล็ปแบบนักวิทยาศาสตร์ก็ได้ครับ

ก่อนอื่น ก็ลองพิจารณาดูว่ามีอะไรที่จำเป็นหลักๆ ต้องมีบ้าง

- ตู้ปลอดเชื้อ (Lamina air flow) อันนี้จำเป็นต้องมีครับ ใช้ในเกือบทุกขั้นตอนของการเพราะเลี้ยงเนื้อเยื่อ
ในแล็ปราคาหลักแสนถึงล้านครับ แต่เราสามารถประดิษฐ์ได้ด้วยตัวเอง เป็นตู้ไม้ มี แผ่นฟิลเตอร์ ขนาด 0.45 ไมโครเมตร
1 แผ่น พัดลมดูดอากาศ หลอด UV กระจกใสสักแผ่น อันนี้ตั้งงบให้ไม่เกิน 5000 - 10000 ครับ แล้วแต่ดัดแปลง
หลายคนบอกว่าตู้ไม้แบบนี้มันจะปลอดเชื้อได้จริงเหรอ .... อันนี้ยืนยันจากประสบการณ์จริงครับว่า อยู่ที่ฝีมือ
และความละเอียดในการใช้มากกว่า ผมเคยทำในตู้ไม้ไม่เกิดการปนเปื้อน (contaminate) เชื้อ
แต่ไปปนเปื้อนเชื้อในตู้ราคาแพงก็ตั้งหลายครั้ง (ไม่ใช่ตู้ราคาแพงไม่ดีน่ะครับ) ถึงบอกว่าอยู่ที่เทคนิคและการใส่ใจมากกว่า
(ตามมหาวิทยาลัยหลายแห่ง ก็มักจะมีตู้ไม้เก็บไว้เป็นอนุสรณ์ครับ )

- หม้อนึ่งฆ่าเชื้อ ถ้าเป็นในแล็ป มันมักจะอัตโนมัติ เรียก auto clave แต่ถ้าประหยัดและใช้ได้ดีไม่แตกต่าง
ใช้เป็นแบบหม้อต้มด้วยแก๊สครับ อันนี้ราคาประมาณ 20000 กว่าครับ แต่ต้องใช้ความชำนาญนิดนึง
เคยไปดูที่ฟาร์มเพาะกล้วยไม้ขนาดใหญ่พอสมควร ที่หาดใหญ่ สงขลา เค้าก็ใช้แบบนี้ วันนึงตั้ง 3-4 รอบ
ไม่เห็นมีปัญหาอะไรครับ มีคนแนะนำว่าสามารถใช้ซึ้งนึ่งได้ ให้นึ่ง 3 ครั้ง แต่ละครั้งให้วางให้อุ่นๆ ก่อน
ก่อนที่จะนำไปนึ่งครั้งต่อไปห่างกันประมาณ 15 นาที สามารถกำจัดเชื้อได้ แต่สารอาหารบางตัวอาจสลายไปได้
ยิ่งเป็นฮอร์โมนนี่ไม่เหลือเลย

- อันนี้สำคัญ เครื่องชั่ง ถ้าทำแรกๆ อย่าเพิ่งซื้อเลยครับ ราคามันหลายหมื่นอยู่ อันนี้ใครเส้น สถาบันไหนได้ก็ไปขอใช้
แล้วเตรียมธาตุอาหารไว้เป็น stock ธาตุอาหาร ก่อนเลยครับ แล้วค่อยมาเจือจางแบ่งใช้ในภายหลัง

- เครื่องแก้ว forcept (แหนบใช้คีบตัวอย่าง) petri dish อุปกรณ์จุกจิกที่ต้องใช้ อันนี้ดัดแปลงเอาเลยครับ
ที่ในฟาร์มไม่เห็นต้องใช้ของราคาแพงเลยครับ ขวดเหล้าเนี่ย ทั้งเหลี่ยมทั้งกลมทั้งแบน กินแล้วอย่าทิ้งครับ
ขวดเบียร์ ขวดเอ็มร้อยครับ หากต้องการใช้ขวดสีชาเพื่อป้องกันธาตุอาหาร oxidize ใช้ได้ทั้งนั้น

อีกอย่างก็คงเป็นพวกขวดวัดปริมาตรครับ อันนี้คงต้องซื้อบ้างหากสนใจจะทำจริงๆ มันใช้ได้ตลอดครับ ไม่มีหมดเหมือนธาตุอาหาร

- ธาตุอาหารครับ อันนี้ต้องใช้อยู่แล้ว เพียงแต่เราจะเน้นปลูกอะไรเป็นหลักครับ สูตรทั่วไปก็ MS (Murashige and Skoog, 1962)
แต่มันต้องใช้ธาตุอาหารหลายตัว (ถ้าจำไม่ผิดก็ 15 ตัวครับ) แต่ถ้าเน้นกล้วยไม้ทั้งหลาย เค้าก็นิยม VW (vacin and Went, จำปีไม่ได้ครับ)
ใช้ธาตุอาหาร 7 ตัว อันนี้ต้องลงทุนซื้อหล่ะ ส่วนฮอร์โมนทั้งหลายแหล่อย่าเพิ่งมองแต่สารสังเคราะห์ครับ งานวิจัยเยอะแยะที่ได้มาจากพืช ผลไม้ (น้ำมะพร้าวนี่ให้ผลแทบจะไม่ต่างจากฮอร์โมนสังเคราะห์ เลย)

- อะไรอีกหว่า ... การวัดค่า pH นี่ใช้ มิเตอร์แบบ mobile probe ได้ครับ ตัวนึงไม่กี่บาท และอีกเรื่องหากใส่ใจก็จะเอามันไปไว้ในห้อง
ที่มีการควบคุมความเข้มแสง ชนิดของแสง และช่วงเวลาของแสง รวมถึงอุณหภูมิที่นิยมกันมาก ( 25 องศาเซลเซียส ต้องติดแอร์ให้มัน)
แต่จริงๆ แล้วหากยังไม่มี อุณหภูมิห้องนี่ก็โตได้ครับ เคยลองแล้วเช่นกัน แต่การเติบโตช้ากว่า มันคงร้อนๆ เย็นๆมั๊งครับ (กลางวัน-กลางคืน)
ต้องปรับตัวไปมา แต่ต้นที่อยู่ในห้องแอร์อุณหภูมิคงที่ (25) มีการเติบโตดีกว่า ลองคิดดูครับว่า ในธรรมชาติพืชต้องมีการปรับเปลี่ยนอุณหภูมิตัวเองไปๆ มาๆ ดังนั้นต้นที่ไม่ได้ปลูกในห้องแอร์ น่าจะมีการย้ายปลูกออกจากขวดแล้วมีโอกาสรอดมากกว่า รึเปล่า ??? (อันนี้ยังไม่เคยลองครับ คิดไปเอง แต่น่าสนใจมาก)

ผมมองว่าอุปสรรคที่สำคัญในการเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อ ไม่ได้อยู่ที่การเลี้ยงในขวดอย่างเดียวครับ แต่การย้ายออกมาจากขวดอย่างไร แล้วให้มันโตในธรรมชาติได้ อันนี้มีหลักการสามารถหาอ่านได้ตามหนังสือและเวปทั่วไป แต่ถ้าลองทำจริงๆ จะทราบว่า ในพืชบางชนิด (ไม้ยืนต้น) รอดค่อนข้างน้อย

--- เขียนมาเยอะ ไม่ทราบจะมีใครอ่านบ้าง หรือเขารู้กันหมดแล้วก็ขออภัยด้วยครับ และหากผิดพลาดตรงไหน
 ก็ขออีกอภัยนึงครับ มันเป็นเพียงแนวคิดของผม คิดว่าเราน่าจะทำได้ โดยไม่จำเป็นต้องพึ่งแบบ lab ราคาแพงเสมอไป
อันนี้อยู่ที่ว่าเราจะดัดแปลงอย่างไร อย่าลืมครับว่า สารเคมีที่เอาไปสังเคราะห์นั้น ก็เลียนแบบสารที่มีอยู่ในธรรมชาติครับ หากเราปลูกแล้วโตช้ากว่าแต่ไม่ต้องลงทุนซื้อสารราคาแพง และไม่ถึงกับขาดทุน ท่านมีความเห็นอย่างไรครับ .....

------------ เป็นโครงการที่ดีครับ ถ้าใกล้กรุงเทพฯ หน่อย แบบ ไปเช้าเย็นกลับได้นี่ อยากไปร่วมด้วยจังครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 9 เม.ย. 2551 เวลา 16:59 น. โดย singhneeb

Back to Top

กระต่ายป่าไทย
[ ผู้ดูแลบอร์ด TWS ]
จำนวนโพสต์: 21,033
Rank:

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 27 มี.ค. 2551 เวลา 18:31 น.

คุณสิงห์หนีบไม่ต้องกลัวไม่มีคนอ่านค่ะ  เพราะบอร์ดนี้เป็นนักอ่านกันทุกคนอยู่แล้วค่ะ
อีกอย่าง คนที่ยังไม่รู้วิธีการเพาะเนื้อเยื่อและอยากรู้ก็ยังมีค่ะ  ต่ายก็อ่านประดับความรู้
เหมือนกัน แต่ไม่คิดจะทำ เพราะรายได้กระจิ๊ดเดียวค่ะ

Back to Top

dogong
Rank:

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 27 มี.ค. 2551 เวลา 20:14 น.

เรื่องเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อที่บ้านนี่ทำได้แน่นอนค่ะแต่ต้องประยุกต์และฝึกฝีมือหน่อย

จะตอบเฉพาะเรื่องกล้วยไม้ก็แล้วกัน

เรื่องแรกตู้ปลอดเชื้อ ต้องมีไหม บอกได้เลยต่อเองก็ได้ ถ้าไม่มีก็มีวิธี เคยฝึกให้เด็กเพาะบนโต๊ะกลางห้อง ไม่มีตู้อะไรเลยเค้าก็ทำได้ไม่ติดเชื้อค่ะ มีเทคนิคและวิธีการอยู่

หม้อนึ่งความดันเดี๋ยวนี้ถูกแล้ว ไม่มีก็ใช้ ไมโครเวฟ ก็ได้ลองทำแล้วคะ ผลวิจัยอยู่ระหว่างรอตีพิมพ์ ไมโครเวฟบ้านเรานี่แหละ

เรื่องอาหาร ใช้สูตรง่าย ๆ ไม่ต้องใช้ MS สารมีแค่ 7 ตัวบวก น้ำมะพร้าว มันฝรั่งหรือ อื่น ๆ  ไม่แพง ไม่ต้องใช้ ฮอร์โมนค่ะ ยกเว้น จะนำเนื้อเยื่อจากต้นที่ต้องการ เช่น ต้นช้างแดง ที่คัดแล้ว อยากได้ต้นนี้ ถ้าผสมฝัก ลักษณะจะเปลี่ยนแน่นอน กรณีนี้ต้องใช้เนื้อเยื่อ และต้องอาศัยฮอร์โมนเลี่ยงไม่ได้ค่ะ

การวัด pH ใช้ปากการวัด อันละไม่เกินสามพัน มีหลายราคา ที่ห้องก็ใช้แบบนี้

เวลาเพาะเมล็ดแล้วไม่จำเป็นต้องไว้ในห้องแอร์ก็โตได้ ถ้าไว้ในห้องแอร์ ไม้ขวดปัจจุบันคงไม่ถูกแบบนี้ค่ะ  เอาไว้ข้างนอกแสงธรรมชาติโตเร็วกว่าไว้ในชั้นเพาะเลี้ยงเสียอีก

เมื่อต้นเอาออกจากขวดถ้าไม่โตพอ รอดยาก  ต้องประคบประหงมพอสมควร แต่ไปอยู่ตามธรรมชาติ นี่ไม่แข็งแรงเหมือนมันงอกเองหรอกค่ะ  เวลามันงอกเองในธรรมชาติมีปัจจัยต่าง ๆ มากมายและยังมี จุลินทรีย์บางตัวมาเกี่ยวข้องอีก ก็เป็นเหตุว่าการคืนกล้วยไม้สู่ธรรมชาตินั้นค่อนข้างยาก  และส่วนใหญ่ยังไม่ทันได้โต เพราะมีคนแอบสอยไปขาย 555 คนทำเรื่องนี้เค้าเล่าให้ฟังค่ะ ไปแขวนไว้เป็นพันต้น อาทิตย์เดียวเท่านั้นหายเรียบบบบบบบ

และในปัจจุบันนักวิจัยเริ่มสนใจการเพาะเมล็ดในสภาพปลอดเชื้อร่วมกับเชื้อราที่เป็น เชื้อราที่พบในรากกล้วยไม้

มีอะไรอีกเยอะค่ะบอกไม่หมด ขอโทษที

จะบอกว่าที่ห้องแลป ที่ทำอยู่แทบไม่ได้มีเครือ่งมือราคาแพงเลยค่ะ บางอย่างก็อาศัยห้องอื่น ฮี่ๆๆ ส่วนตัวก็ประยุกต์เอาเพราะทุนน้อยไม่ได้เยอะมากมายค่ะ แต่ที่ทำเพราะชอบ

Back to Top

dogong
Rank:

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 27 มี.ค. 2551 เวลา 20:22 น.

อีกนิดค่ะเรื่องเตรียมอาหาร

ใช้เครื่องชั่งขนมค่ะเพราะถ้าทำกันจริง ใช้อาหารเยอะมาก ทำกันทีหลายสิบลิตร นี่ไม่ต้องเตรียมสารละลายเข้มข้นค่ะ แต่ถ้าต้องใช้ก็ไปขอความอนุเคราะห์ที่ไหนก็ได้ค่ะชั่งแบ่งใส่ขวดไว้แล้วเอามาผสม

สารซื้อแบบ commercail grade กระปุกไม่เท่าไหร่ใช้ได้ข้ามปี หรือเอาแม่ปุ๋ยมาผสมกับน้ำมะพร้าว มันฝรั่ง ก็ได้ค่ะ ยิ่งแม่ปุ๋ยคุณภาพดี ก็ใช้ได้เหมือนกัน

Back to Top

Color
จำนวนโพสต์: 5,440
Rank:
ค้นหาตนเองที่..เกียวโต

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 27 มี.ค. 2551 เวลา 22:26 น.

ว๊าว ๆ ๆๆ ๆ ๆ .....เปิดหูเปิดตา เปิดโลกทัศน์ใหม่ ขอบคุณค่ะ

ไปด้วยกันมั้ยเธอจ๋า                  ไปเที่ยวป่า เที่ยวทะเล
เราเฮ เราฮา เราเฮ                        เที่ยวทะเล แสนสุขใจ๊
ชีวิตในเมืองนั้นเงียบเหงา              ป่าเขา เป็นเพื่อนเราได้
พื้นดิน แผ่นหิน และต้นไม้              สุขใจเมื่อฉันมีเธ๊อ...

* เพื่อนจ๋า เหนื่อยบ้างไหม              เร็วไว เราไปกัน 
ช่วยเหลือ เกื้อกูลกัน                       จับมือมั่น พร้อมกันก้าวไป๊..

.......ลั๊น ลั๊น ลัน ลา........

Back to Top

ประพนธ์
Rank:

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 2 เม.ย. 2551 เวลา 11:35 น.

..

น่าสนุกมากๆเลยครับ 555 มีหวังได้เล่นกับเขาบ้างละ ถ้าประยุกต์กันได้แบบนี้ บ้านผมก็มีไมโครเวฟนะ ตู้กับข้าวก็มี

ขอบคุณครับ

Hoopoeman

Back to Top

singhneeb
จำนวนโพสต์: 25
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 9 เม.ย. 2551 เวลา 16:56 น.

ไม่ได้แวะมาหลายวันเลยครับ น่าสนใจเรื่องไมโครเวฟจัง แต่เค้าว่าสายละลายอาหารจะสลายมากกว่านึ่งนี่ไม่แน่ใจว่าจริงรึเปล่า
(ไม่มีข้อมูลยืนยันครับ ได้ยินเขาว่ามา ) แล้วจะไปติดตามเรื่องที่จะตีพิมพ์ครับ ส่วนเรื่อง Mycorrhiza นี่เคยเสนอไปว่าจะทำวิจัย
แต่ติดขัดปัญหาบางประการ เลยคิดว่าจะเอามาทำเล่นๆ เองครับ สนใจใน terrestrial orchid กะว่าจะหาวิธีการส่งเสริมประสิทธิภาพ
การงอกของเมล็ดในสภาพแวดล้อมครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 9 เม.ย. 2551 เวลา 16:57 น. โดย singhneeb

Back to Top

Guest_redqools
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 21 เม.ย. 2551 เวลา 12:52 น.

กลัวสมัครไม่ทันจัง  เข้าไปในรายละเอียดไม่ได้ค่ะทำไงดี

Back to Top

Guest_1234556789
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 30 ก.ค. 2551 เวลา 09:24 น.

Back to Top

Guest_xx
แขกรับเชิญ
ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 5 ส.ค. 2551 เวลา 21:42 น.

จากความคิดเห็นที่  7   เพาะเมล็ดโดยไม่มีตู้ปลอดเชื้อและเพาะกลางห้องโดยไม่ติดเชื้อมีเทคนิคอย่างไรคับ......ขอทราบรายละเอียด.....เด็กซน

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 14
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 1 หน้า
9 7 [ 1 ] 8 :

จองโรงแรมทั่วไทยกับ Hotel2Thailand คลิกได้ที่นี่เลย

จองโรงแรมทั่วไทยกับ Agoda คลิกได้ที่นี่เลย