ยินดีต้อนรับ ผู้มาเยือน [ Login สมัครสมาชิกบอร์ดคลิกที่นี่ ]

หนทางก็ตั้งไกล...แต่อยากไป....กับจักรยาน....
หน้ารวมทุกกระดานข่าว -> กิจกรรมปั่นจักรยานเสือภูเขา เน้นการปั่นแบบทัวร์ริ่ง ไปแค้มป์ระหว่างทาง
ความเห็นทั้งหมด: 57
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 2 หน้า
9 7 [ 1 ] 2 8 :
Bookmark this page !!
ผู้โพสต์
ระดับสมาชิก:
[ สมาชิกบอร์ด ]
จำนวนโพสต์: 146
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

เมื่อ: 5 มี.ค. 2553 เวลา 12:31 น.

เอาลิ้งค์เส้นทางมาฝากครับ...

แล้วจะรีบกลับมาเล่าเรื่องราว ครับ

http://www.everytrail.com/view_trip.php?trip_id=509489

ความฝัน ไม่มีวันหมดอายุ
มาเลย์..มาเลย์
เชียงใหม่-ปาย-แม่ฮ่องสอน
กระทิง-จงอาง-กวางป่า

Tell a Friend Print Print Lite Add Favorite Delete
siwat_in@hotmail.com

foresthang
Rank:
แวะพักโฮมสเตย์ ชมหิ่งห้อยที่อัมพวา

ความคิดเห็นที่ 1 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2553 เวลา 12:33 น.

ไร่ชาบนคาเมร่อนครับ

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 2 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2553 เวลา 12:35 น.

ลงภาพผิด...ซะงั้น  ขอแก้ตัวครับ  นี่ครับไร่ชาบนคาเมร่อนไฮแลนด์

Back to Top

เสือสามสี
จำนวนโพสต์: 515
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 3 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2553 เวลา 13:17 น.

สวยครับ...รอชมอยู่นะครับ

Back to Top
dr_paul@hotmail.com

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 4 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2553 เวลา 13:59 น.

การท่องเที่ยว แบบช้าๆ...เหงาๆ.... ของผม...โดดเดี่ยว แต่ไม่เดียวดาย... ทริปนี้ ผมคิดวางแผนประมาณครึ่งปีเหมือนกัน หาข้อมูลเส้นทาง..ระยะทาง จากเมืองสู่เมือง ความเป็นไปได้ของการปั่นจักรยานแบบโดดเดี่ยว จากหาดใหญ่-สตูล-ปีนัง-กัวลาลัมเปอร์ ทบทวนอยู่หลายรอบ ตัดสินใจเอาแน่ ลาพักผ่อนล่วงหน้า กันพลาดราวครึ่งเดือน...ไม่ได้บอกใครล่วงหน้า....ก่อนหน้าเดินทาง ทำประกันอุบัติเหตุซะหน่อย.....จะได้ไม่ตายฟรี...หึ...หึ...

ทริปนี้ เริ่มที่ควนเนียง

เช้าของวันที่ ๑๐ ธันวาคม ๒๕๕๒ วันหยุด วันรัฐธรรมนูญ( แห่งประเทศไทย) ผมนั่งรถไฟฟรีเพื่อประชาชน (แต่จักรยานต้องเสียค่าโดยสารตั้ง ๑๓๐ บาทแน่ะ)นครศรีธรรมราช-หาดใหญ่ เพื่อลดระยะทางและเวลาในประเทศไทยลง ๑ วัน

ตั้งใจจะปั่นจากหาดใหญ่-รัตภูมิ-สตูล ในวันแรกของการปั่น แต่นั่งทบทวนผมควรลงรถที่สถานีควนเนียง(ก่อนถึงหาดใหญ่)เพื่อลดระยะไม่ต้องปั่นย้อนกลับมาทางรัตภูมิลงรถไฟสถานีควนเนียงราว ๑๐ โมงกว่าปั่นไปเรื่อยๆ จากควนเนียงถึง อช.ทะเลบันก่อนถึงด่านชายแดน วังประจันประมาณ ๒ กม.ผมแวะนอนตั้งหลักที่นี่ ซะคืนนึง พรุ่งนี้ค่อยว่ากัน

วันที่ ๑๑ ธันวาคม ๒๕๕๒ วันศุกร์ ผมตื่นแต่เช้าเพราะบรรยากาศของ อช.ทะเลบันทำให้อดใจไม่ไหวที่จะต้องออกไปเดินสูดอากาศยามเช้า อากาศเย็นนิดๆ เสียงชะนีร้องให้ได้ยินอยู่ไกลๆ ....... กลับมาเก็บเต้นท์ จัดสัมภาระขึ้นจักยาน ร้านอาหารในอุทยานยังไม่เปิดเลย ...ผมไม่รอหล่ะ วันแรกของการออกนอกประเทศแบบเป็นเรื่องเป็นราวโดยการใช้พาสปอร์ต และผมต้องออกไปคนเดียว... โดยจักรยาน..ผมปั่นออกจาก อช.ทะเลบัน แว๊บนึงในความคิด ..เอาแน่เหรอวะ... ในหัวว่างไปแป๊บนึง ในขณะที่ผมเห็นป้ายบอกทาง ด่านวังประจัน....เออ....เอา แน่....

ผมหาข้าวแกงกินบริเวณตลาดฝั่งไทย เช้า.....ยังเงียบเชียบ  ไม่ค่อยมีความวุ่นวายอะไรมากมาย มีรถยนต์เข้าออก พอสมควร  พาสปอร์ต ผมโดน ประทับ... ปัง .... ครั้งแรกหลังจากมันมีอายุถึง ๒ ปี ถ้าเทียบกับอายุของคน นั่นมันเกือบครึ่งชีวิตแล้วนะ  (เฮ้อ....ลงจากคานซะที(ผมหมายถึงพาสปอร์ตของผมนะ)) ผมดำเนินการจัดการเอกสารผ่านแดนจนเสร็จ มันไม่ยากอย่างที่ใจผมหวั่น (ครั้งแรกในชีวิต....ก็หวั่นๆเป็นธรรมดาครับ) .... ผมเหยียบมาเลเซียแค่ก้าวแรกก็ใจหายวาบ.... ตายละวา...ผมไม่มีเงินมาเลเซียเลย แม้แต่ ๑ ริงกิต  กลับไปถามตำรวจตรวจคนเข้าเมือง ที่ด่านมาเลย์ถึงสถานที่แลกเงิน เขาบอกให้ผมแลกที่ร้านขายของที่ยังไม่เปิดเลยสักร้าน...และบอกให้รอ....ผมบอกผมรอไม่ได้... ผมต้องไปให้ถึง อลอร์สตาร์ ซึ่งห่างออกไป ๘๐ กว่า กม. ตำรวจนายนั้นมองมาที่จักยานของผมแล้วยิ้ม...ผมขอข้ามกลับไปฝั่งไทย.....และแลกเงินสำเร็จตามความต้องการแล้วก็........เริ่มเดินทาง.......

เหตุผลของการเดินทางเส้นทางนี้เพื่อหลีกเลี่ยงการปั่นจักยานผ่านพื้นที่สามจังหวัดชายแดนที่มีปัญหาอยู่ขณะนี้...ทั้งๆที่ในใจผมมีความอยากที่จะสัมผัสผ่าน..เบตง..ตามทางหลวง ๔๑๐ ซึ่งเส้นทางนี้ต้องผ่าน ยะรัง-บันนังสตา และเบตง แต่มันคงไม่เป็นสุขนักกับเส้นทางนั้น  ..ผมเลยเลือกที่จะเลี่ยง........

ประมาณเที่ยงผมปั่นมาถึงเมือง Kangar  (กังการ์ ไม่แน่ใจว่าอ่านถูก) เมืองหลวงของรัฐปะลิสรัสที่เล็กที่สุดของมาเลย์เซีย หาซื้อ ซิมโทรศัพท์มือถือแบบเติมเงินเพื่อโทรติดต่อรับ-ส่งข่าวกับเมืองไทยอันเป็นที่รักว่าผมยังมีชีวิตอยู่ (ตายผมคงไม่ได้บอก)  แล้วก็เดินทางต่อ ถึงเมือง Alor Setar ตอนเย็นๆ ถามหาโรงแรม ก็ได้รับความเอื้อเฟื้อจากคนมาเลย์แนะนำโรงแรม Comfort Motel ราคา ๓๕ ริงกิต (ประมาณ ๓๕๐ บาท) แอร์ ทีวี ห้องน้ำรวม ก็โอเคครับ ผมคุยกับเขาอยู่นานเพราะเขาเคยมาเป็นนักดนตรีเล่นอยู่แถวๆ ภูเก็ต และ สมุย ผมบอกลาด้วยคำ Good Bye เขาบอกลาผมด้วยคำ “สวัสดีครับ”

๑๒ ธันวาคม ๒๕๕๒  วันเสาร์   Alor Setar (บางครั้งเขียน Alor Star)-Pulau Pinang  ดูระยะทางจากเครื่อง จีพีเอส บอกไว้ ๑๑๘ กม. ปั่นออกจากเมืองไปเรื่อยๆกะว่าหาร้านอาหารจากสองข้างทางนี่แหล่ะ แต่ที่มาเลย์นี่เขาไม่ค่อยเปิดร้านตอนเช้ากันเลย ปั่นผ่านอาคารแบบเก่า คล้ายๆ ภูเก็ตแต่ที่นี่มีมากกว่าและยังรักษาไว้ ถึงแม้จะทรุดโทรมแต่ไม่รื้อทำลาย หันมาเจอร้านก๋วยเตี๋ยว ก็แวะทันที เขาถามเป็นษามาเลย์ ผมได้แต่ยิ้ม และชี้ไปที่เส้นหมี่สีเหลืองๆในตู้ “หมี่ซู้ป” เขาถามกลับมา ผมรีบพยักหน้า  “หมี่ซู้ป” รสชาดก็โอเค .....ผมปั่นต่อไปตามทางหลวงหมายเลข ๑ รถค่อนข้างเยอะ ถนนบางช่วงกว้าง-เรียบ ไหล่ทางกว้าง แต่มีบางช่วงไหล่ทางแค่ครึ่งเมตร และที่ไม่มีไหล่ทางเอาเลยก็มี ก็ระวังเอาหน่อย...อากาศร้อนมากๆ

.........ประมาณบ่าย สี่โมงครึ่งผมมาถึงสี่แยกไฟแดงตรงไปเป็นสะพานข้ามไปยังท่าเรือเฟอรี่ข้ามฟากไปยังเกาะปีนัง แต่มีป้ายห้าม มอเตอร์ไซด์-จักรยาน  อ้าว....แล้วผมจะไปไงเนี่ย!!!  มีวัยรุ่นมาเลย์ขับมอเตอร์ไซด์จอดไฟแดงข้างๆผม ผมถามว่าผมจะไปลงเรือเฟอรี่ได้ไง ผมถาม....เขารู้ แต่ที่เขาบอก..แห่ะ...แห่ะ...ผมไม่รู้.. เขายิ้มฟันขาว.. Follow Me  แล้วเปิดไฟเลี้ยวขวาขับออกไป..  อิ..อิ..อันนี้ผมรู้   ผมรีบปั่นตามออกไปเขาพาผมเข้าซอยเล็กๆ ..เล็กมากๆ  ออกมาที่คล้ายสถานีขนส่งมีรถเมล์จอดเต็มไปหมด .....อ้อมไปด้านหลังสถานีขนส่ง..เข้าซอยเล็กๆอีกที .. ผมมาโผล่ที่หน้าแถวรถยนต์ที่จอดรอลงเรือ ถัดไปอีกด้านเป็นแถวของมอเตอร์ไซด์เต็มไปหมด ข้างหน้ามีรั้วเหล็กสูงประมาณเข่า หนุ่มมาเลย์หันมายิ้มชี้ให้ผมยกข้ามผมเผลอพูด ”ขอบคุณครับ”  แล้วตามด้วย Thank You เขายื่นมือออกมา...ผมยื่นมือออกไปสัมผัส แล้วเขาดึงมือกลับไปแตะที่หน้าอกแบบอิสลามเขาทำกัน ... ผมทำตาม เขากลับรถขับออกไป ผมปั่นลงเฟอรี่คันสุดท้าย ทั้งๆ ที่ผมอยู่ข้างหน้าสุด เพราะยากที่จะแทรกขบวนมอเตอร์ไซด์เข้าไปได้

....แล้วผมก็ถึงปีนัง ความตั้งใจเดิมจะพักที่วัดดังแห่งหนึ่งที่นี่ ปั่นหาจนพบ เข้าไปในวัดหมาไทยพันทางพิชบูลสองตัวเห่ากรรโชกเสียงดังเข้ามาใกล้น่องผมมากจนหวาดเสียว แต่ผมก็ทักทายมันด้วยคำพูดเรื่อยเปื่อย ... ผมเข้าไปพูดคุยกับพระด้วยภาษาไทยเต็มปากเต็มคำ  ... ขออาศัยนอนสักคืนสองคืนนะครับ ... พระท่านมองผมด้วยสายตา ที่ผมไม่อยากรบกวน แล้วท่านก็บอกผมให้นอนตรงไหนกับใคร ผมจำไม่ได้ แล้วท่านก็หายไปไหนไม่รู้ ผมตั้งใจรอบอกท่านสักคำว่าผมไม่รบกวนหล่ะ ถอดหมวกกันน็อค-ถุงมือ นั่งพัก เจ้าสองตัวที่เห่าผมเสียงดังตอนเข้ามา...ตอนนี้เราเป็นมิตรกันถึงขั้นผมลูบหัวมันได้..ผมนั่งสักพักก็ไม่เห็นพระท่านออกมาผมก็เลยต้องไปโดยไม่ได้บอกลา.....เพราะผมยังไม่มีที่พักเลย....เจ้าสองตัวกระดิกหางมาส่ง...ผมลูบหัวมัน....... ไปหล่ะ......ผมพูดกับมัน..... ผมปั่นออกจากวัด มองหาโรงแรมถามราคาไปเรื่อย  ๕๐ ริงกิต  ๗๐  ริงกิต  ผ่านไปเรื่อย มาเจอที่หนึ่ง  Friendship Motel เข้าไปถาม..... เขาให้เข้าไปดูห้องก่อน ผมเข้าไปดู  เตียงเดี่ยว-แอร์-ทีวี ห้องน้ำรวม แคบขนาดผมกางมือแล้วปลายนิ้วผมสัมผัสฝาผนังทั้งสองข้าง แต่ทุกอย่างดูดี เพดานสูง  ราคา ๒๘ ริงกิต ประมาณ ๒๘๐ บาท ผมโอเค.. แต่ตอนเอาจักรยานเข้าห้องนี่สิ ลำบากน่าดูเปิดประตูแล้วปิดไม่ได้.... ต้องยกล้อจักรยานให้อยู่ในแนวตั้ง....ปิดประตู  แล้วค่อยวางจักยานลง แต่ที่กว้างกว่านี้เขาก็มี..... ราคาก็สูงขึ้นไปตามส่วน

อาบน้ำอาบท่าแล้วคืนนั้นผมเดินหาอะไรกินแถวย่านตลาดกลางคืน ที่นี่หลากหลายวัฒนธรรมมากๆ.....ในเมืองจอร์จทาว ที่เป็นเมืองหลวงของรัฐปีนัง ส่วนใหญ่เป็ชมชนของคนจีน....รองลงมาคือคนมาเลย์และเชื้อสายอินเดีย....แล้วก็กลับเข้านอน.....

๑๓ ธันวาคม ๒๕๕๒  วันอาทิตย์  ตื่นมาวันนี้ตั้งใจปั่นข้ามภูเขาไปด้านหลัง ออกมาหาอะไรกินแถวหน้าโรงแรม...เจอรถจักรยานมากมาย สอบถามดูได้ความว่าวันนี้มีการแข่งขันจักรยาน  เลยรอชม...พบทีมเด็กๆ จากรัฐเคดะห์ เข้าไปพูดคุย อยู่พักใหญ่  และนั่งชมการแข่งขัน

ได้รู้จักกับ Danny นักแข่งที่เคยมาแข่งจักรยานและเที่ยวเมืองไทยหลายครั้ง เขาทำงานที่กัวลาลัมเปอร์ ผมเอารูปถ่ายเมื่อครั้งปั่น กรุงเทพ-สังขละบุรี-ทุ่งใหญ่นเศวรให้เขาดู และพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์ เขาให้เบอร์โทรและบอกว่าเมื่อถึงกัวลาลัมเปอร์ให้ผมโทรหา....  เรานั่งคุยกันจนถึงเวลาเขาแข่งผมรอดูแล้วก็บอกลาแยกย้าย  ผมเปลี่ยนใจไม่ข้ามเขาไปด้านหลังเพราะนี่มันเที่ยงแล้ว...ปั่นเที่ยวซอกแซกรอบเมือง จนค่ำมืด แล้วเข้าที่พัก

๑๔ ธันวาคม ๒๕๕๒     "ไยต้องกล่าวคำลา หากการจากพรากเช่นนี้ มิใช่การลาจาก"   แล้วจะกลับมาทันทีที่มีโอกาส ......ปีนัง........

Back to Top

ธารณาที
[ สมาชิกตลอดชีพ ]
จำนวนโพสต์: 1,621
Rank:
สบายดี..ที่หลวงพระบาง

ความคิดเห็นที่ 5 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2553 เวลา 14:00 น.

เส้นทางน่าไปมากครับ

Back to Top
yiimpaan@hotmail.com yiimpaan@hotmail.com

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 6 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2553 เวลา 14:01 น.

สวัสดีครับเสือสามสี  ขอบคุณครับ

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 7 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2553 เวลา 14:22 น.

สวัสดีครับ คุณธารณาที
ค่อยมาต่อนะครับ อาจจะ สอง-สามวัน

Back to Top

Na na
จำนวนโพสต์: 7,199
Rank:
ไปให้สุดขอบโลก..ถึงพาตาโกเนียเล้ย

ความคิดเห็นที่ 8 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2553 เวลา 18:02 น.

มารออ่านต่อคะ

Back to Top
solucky100@hotmail.com solucky100@hotmail.com

papum
จำนวนโพสต์: 1,933
Rank:

ความคิดเห็นที่ 9 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2553 เวลา 19:47 น.

...Wow อย่าโฆษณานานนักนะครับคนดูจะเหน็บกิน แทนตะคริว...

... ปีนัง ปีนัง เคยไป.......เมื่อกาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว คิดถึงอยากกลับไปอีกจังแต่คงต้องรอ รอ รอ...

Back to Top

เสือรุ่งริ่ง
จำนวนโพสต์: 1
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 10 || โพสต์เมื่อ: 5 มี.ค. 2553 เวลา 21:23 น.

สวัสดีคะ มารอชมภาพสวยๆและคำบรรยายสนุกๆ อยู่ นะคะ.. 

Back to Top
p-meaw@hotmail.com

opamp39
จำนวนโพสต์: 214
Rank:

ความคิดเห็นที่ 11 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2553 เวลา 22:22 น.

สุดยอด เลย ครับพี่

Back to Top
tawee39@hotmail.com

sky line
จำนวนโพสต์: 308
Rank:
ไปแวะนอนอาบแดดที่หัวหิน

ความคิดเห็นที่ 12 || โพสต์เมื่อ: 6 มี.ค. 2553 เวลา 23:17 น.

ภาพสวยมากครับ..รอชมตอนต่อไปด้วยคนนะครับ

Back to Top

khudy
[ ]
จำนวนโพสต์: 1,054
Rank:
ผู้อาสาดูแลบอร์ด

ความคิดเห็นที่ 13 || โพสต์เมื่อ: 7 มี.ค. 2553 เวลา 09:34 น.

อ้างถึงความเห็น 9 : papum @ 5 มี.ค. 2553 เวลา 19:47 น.

...Wow อย่าโฆษณานานนักนะครับคนดูจะเหน็บกิน แทนตะคริว...

... ปีนัง ปีนัง เคยไป.......เมื่อกาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว คิดถึงอยากกลับไปอีกจังแต่คงต้องรอ รอ รอ...

นานแค่ไหน เหรอครับ ป๋า 5555 กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว

จขกท. เดี๋ยวเอาไปแปะไว้ให้ด้านบนนะครับ จะได้หาง่ายหน่อย

ป็นการง่ายยิ้มได้ไม่ต้องฝืน  เมื่อชีพชื่นเหมือนบรรเลงเพลงสวรรค์

แต่คนที่ควรชมนิยมกัน   ต้องใจมั่นยิ้มได้เมื่อภัยมา 

Back to Top
e21xwc@yahoo.com

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 14 || โพสต์เมื่อ: 8 มี.ค. 2553 เวลา 10:02 น.

โห... เอาผมไปไว้ด้านบนเลยเหรอ...  เป็นเกียรติอย่างสูงครับ....

แต่จะมาขอโทษ  .... ต้องไปปฏิบัติงานต่างจังหวัดทั้งสัปดาห์เลย  
แล้วจะรีบมาต่อทันทีที่กลับมาครับ

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 15 || โพสต์เมื่อ: 9 มี.ค. 2553 เวลา 22:35 น.

ผมมีอีเรื่องอยู่ที่นี่ครับ

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=37&topic_no=200909&topic_id=203481

Back to Top

เสือโย
จำนวนโพสต์: 808
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 16 || โพสต์เมื่อ: 12 มี.ค. 2553 เวลา 18:45 น.

Wow.....

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 17 || โพสต์เมื่อ: 15 มี.ค. 2553 เวลา 12:40 น.

สวัสดี..เสือโย...คุณมาว้าวอะไรกะผม..คุณกับอ.สว่าง นั่นแหล่ะ  เปรียบได้ดั่งอาจารย์เลยหล่ะ..ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชม โอกาสต่อไปผมอาจรบกวนขอคำแนะนำและข้อมูล

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 18 || โพสต์เมื่อ: 15 มี.ค. 2553 เวลา 12:43 น.

๑๔ ธันวาคม ๒๕๕๒   วันจันทร์  ปีนัง-อีโปห์  ประมาณ ๑๗๐ กม.หนักเอาการกับระยะทาง  จึงต้องออกเดินทางตั้งแต่เช้ามืด  ข้ามเฟอร์รี่ แล้วปั่นต่อไปตามถนนหมายเลข ๑ ฟ้าใสแจ๋วไร้เมฆขาว นั่นหมายถึงอากาศร้อนมากๆ ประมาณหกโมงก่อนถึงเมือง อีโปห์ ผมเจอกับเหตุการณ์สยอง อุบัตเหตุที่มีคนเสียชีวิตคาที่ถึงสองคน เข้ามาถึงอีโปห์ตอนมืดแล้ว ถามหาโรงแรมกับลงที่เดินข้างทาง ผมเข้าโรงแรมแล้วออกไปหา “หมี่ซู้ป” กินกลับเข้ามาลุงแกมารอ แกบอกแกจะมารับไปกินข้าว แต่ผมออกไปกินซะก่อนซะก่อน ให้นามบัตรผมไว้ และบอกให้ผมไปหาที่ร้านพรุ่งนี้ จะพาไปกินข้าว แกบอกแกเปิดร้าน ๙ โมงแล้วแกก็กลับไป ผมนอนแต่หัวค่ำ มีอาการปวดหลังนิดหน่อย

๑๕ ธันวาคม ๒๕๕๒   วันอังคาร  ผมตื่นเช้ามากๆเพราะวันนี้ผมต้องขึ้นเขาคาเมร่อนไฮแลนด์ไม่รอลงแกหล่ะเพราะวันนี้ผมต้องขึ้นเขาคาเมร่อนไฮแลนด์ไปกินก๋วยเตี๋ยวรานเดิมที่กินเมื่อคืนง่ายและใกล้ เสร็จแล้ว ปั่นหาทางออกจากเมือง เลี้ยวซ้ายขึ้นเขา คาเมร่อน ... ขึ้นดีจริงๆ ไม่ชัน แต่ไม่มีลาดลงให้พักขาเลย ทางกว้างดีมาก  แดดร้อนจ้า....ฟ้าใจแจ๋ว...รถที่แซงขึ้นไปบางคันหันมามอง บางกันกดแตรทักทาย บางคันลงกระจกยกนิ้วโป้ง บางคันที่เป็นวัยรุ่นถึงกับโผล่หน้าออกนอกหน้าต่างตะโกนเสียงดัง ผมไม่อาจแปลความได้ทางภาษา แต่แปลความจากสายตาและรอยยิ้ม....ว่านั่นคือมิตร...ไม่น่ากลัว..สองข้างทางเป็นป่าทึบ มีชาวป่า (ซาไก) ขายผลไม้-ของป่า สองข้างทางประปราย เที่ยงกว่า...ไม่มีร้านขายอาหาร เมื่อเช้าได้มาแค่ก๋วยเตี๋ยวชามเดียว ในกระเป๋ามีขนมหวานๆนิดหน่อย มีอาการปวดหลังเนื่องจากกล้ามเนื้อหลังอักเสบเมื่อหลายวันก่อน คำนวนเวลา จากความเร็ว ๑๐ -๑๒ กม. / ชม. จะถึงที่พักเมืองตะนะห์ราจา ที่ตั้งเป้าไว้คง สี่ทุ่ม มีพาราฯ ๔ เม็ด น้ำหมด ไม่สนแล้วรับน้ำจากหน้าผาข้างทางเต็มขวด กินยา ล้างหน้า รดหัวลดความร้อนจนตัวเปียกโชก  ปั่นต่อไป.....หิว.....ปวด....เริ่มมองหาที่กางเต้นท์นอน แต่ปัญหาไม่มีอะไรจะกินแล้วพรุ่งนี้จะไปไง  ****  โบกรถ ****  ความคิดแว้บ เข้ามา แล้วทำทันที

ผมโบกด้วยท่าที่คิดว่าสวยงามที่สุด กับรถคันที่ ๕ หลังจาก คันที่ ๑-๒-๓-๔ แค่หันมามองแล้วทำหน้าแปลก ๆ มองผมโบกรถเขา  คันที่ ๕ จอดห่างออกไปประมาณ ๕๐ เมตร...ผมจูงจักรยานวิ่งตามไป ..วีโก ๔ ประตู กระบะหลังว่างปล่าว ชายหนุ่ม ขับ หญิงสาว นั่งข้างๆ หน้าตาเหมือนคนดินเดีย อายุไม่น่าจะเกิน ๓๐ ทั้งคู่  กำลังนั่งคุยอะไรกันโดยไม่มองมาทางผม ..ไม่เปิดประตู...ไม่ลดกระจก...ผมเริ่ม....งง....๒-๓ นาที กระจกลดลงมา  ผู้ชายบอกผมว่า ถ้ารับผมไปเขาจะโดนตำรวจจับ ผมอึ้ง....แต่ยังหวัง  ..  รถผมสามารถแยกให้เป็นชิ้นเล็กๆได้นะ ผมบอก...เขาหันไปพูดกันอีก..  แล้วผู้หญิงหน้าอินเดียตาคม ก็หันมาพยักหน้า..ผมไม่รอช้าแยกชิ้นส่วนแบบรวดเร็ว.. แล้วทั้งหมด ก็อยู่ในกระบะ..เขามาจากกัวลาลัมเปอร์เพิ่งขึ้นมาคาเมร่อนเป็นครั้งแรก ยังไม่แต่งงาน เลยหวานอบอวนไปทั้งคัน เขาแวะสวนสตรอเบอรี่แต่ผมเลือกที่จะอยู่ใกล้รถ เขากลับมาพร้อมแป๊บซี่ และ สตรอเบอรี่ส่งให้ผม ผมขอบคุณและปฏิเสธ ทั้งที่หิวใส้จะขาดเพราะเกรงใจ ... เขายืนยันที่จะให้เพราะตั้งใจซื้อมาฝาก งั้นผมไม่เกรงใจ..อิอิ..ขับมาอีกนิดหน่อยก็ถึงที่หมายของเขา ... แต่ไม่ใช่ที่หมายของผม..เขาจอด...ชวนผมไปกินข้าวด้วยกัน ผมขอบคุณและปฏิเสธ ผมจัดการประกอบรถจักรยาน ปั่นหาโรงแรม ....  ไม่มี .... ต้องไปอีก ๑๕ กม. โอเค.ยังดี มีข้าวกิน ผมกินมื้อเที่ยงตอนบ่าย ๓ โมงกว่า .. แล้วปั่นต่ออีก ๑๕ กม. เข้าที่พักมืดพอดี นอนโรงแรมแพงที่สุดของทริปนี้ ๘๐ ริงกิต ถ้าจะเปรียบที่นี่ก็คงเป็นเขาใหญ่หรือดอยอินทนนท์ ของเราแต่ที่นี่ไม่ใช่อุทยาน แต่จะเป็นเมือง เกษตรกรรม จนกลายเป็นแหล่งท่องเที่ยวตากอากาศชั้นดีของมาเลย์เซีย เขาไม่ยอมให้เอาจักรยานเข้าห้องผมจอดหน้าโรงแรมล็อคไว้กับท่อประปา แล้วเดินในเมือง อากาศเย็นพอสมควรนักท่องเที่ยวเยอะมารถติด โรงแรมเต็ม ผมรีบกลับมานอนเพราะปวดหลัง แต่ก็ปาเข้าไปห้าทุ่มโน่น แล้วก็ต้องตื่นทุกครั้งที่ขยับตัว

๑๖ ธันวาคม ๒๕๕๒   วันพุธ  ตีห้า นาฬิกาปลุก(โทรศัพท์) ทำหน้าที่ตรงเวลาเป๊ะ  ขยับตัวลุกขึ้นแต่เจ็บแปล้บที่แผ่นหลังจากอาการกล้ามเนื้ออักเสบ...เลยนอนนิ่งๆ...  คิดถึงเรื่องราวที่ผ่านมาในชีวิต ....เมื่อปี ๒๕๓๖ ผมเริ่มออกกำลังกายด้วยการวิ่ง และเข้าสู่สนามวิ่ง ในฐานะที่นักวิ่งเขาเรียก ไม้ประดับ ในระยะ ๑๐.๕ กม.และ ๒๑ กม. จากนั้นผมผ่าน สนามกรุงเทพมาราธอน ระยะ ๔๒.๑๙๕ กม. ในปี ๒๕๓๖ นั่นเอง หลังจากนั้นเริ่มมองหาจักรยานและ เลิกเหล้าเลิกบุหรี่ ผมซื้อจักรยานเมื่อ ๔ ปีก่อน ลงสนามแข่งในฐานะไม้ประดับ ๒-๓ สนามมันก็  มัน..สะใจดี แต่รู้สึกว่ามันไม่ตรงใจสักเท่าไหร่ เคยคิดฝันทัวร์ทางไกลกับใครซักคนแบบไกล ๆ ...แต่ได้แค่ฝัน ....ผมเริ่มปั่นทัวร์ทางไกลช้าไปรึปล่าว ???....ไม่หรอก...ทุกอย่างมันมีจังหวะก้าวย่างของมันเอง  ...ผมเริ่มทัวร์ทางไกล กรุงเทพ-สังขละ แบบเดี่ยว.ๆ คนเดียว.... และแบบมีเพื่อนสมทบ ที่สังขละ- เขตรักษาพันธ์สัตว์ป่าทุ่งใหญ่นเรศวร ผืนป่ามรดกโลกที่ยิ่งใหญ่ ต่อไป อ.ศรีสวัสดิ์-นครปฐม....เมื่อสำเร็จ ความฮึกเหิมก็ตามมา  แล้วก็คิดการใหญ่ บินเดี่ยวเที่ยวมาเลเซียด้วยจักรยานเสือภูเขา  ครั้งแรกของการออกนอกประเทศ และผมเลือกที่จะนอกมาคนเดียว....ด้วยจักรยานเสือภูเขา...... ๑๖ ธันวาคม ๒๕๕๓  ผมนอนเย็นเฉียบอยู่บนคาเมร่อนไฮแลนด์จุดท่องเที่ยวเลื่องชื่อของประเทศมาเลย์เซีย กับความเจ็บปวดทะลุถึงหัวใจ....คิดถึงเมืองไทยจับจิต...แต่ไม่ว่าจะอยู่ส่วนไหนของโลก มันก็คงเจ็บเหมือนกันแหล่ะ..........

แข็งใจลุกขึ้น มีพาราอีก ๒ เม็ด โจ๊กซองจากเมืองไทย ในห้องมีกาต้มน้ำร้อน กินโจ๊กแล้วกินยาอาบน้ำทั้งที่ไม่อยากอาบ ยังดีที่มีเครื่องทำน้ำอุ่น... เจ็บปวดแค่ไหนก็ต้องไปต่อ ปั่นไป อีก ๑๕ กม.ถึงเมืองตะนะห์ราจา ช่วงนี้ภูเขามีลงบ้าง และหาร้านขายยา เจอร้านก๋วยเตี๋ยว....แวะซะก่อนก็ดีกินเสร็จถามหาร้านขายยาเจออยู่หลังร้านก๋วยเตี๋ยวพอดี .... ได้ยาแก้ปวดกล้ามเนื้ออักเสบและคลายกล้ามเนื้อมา... กินทันทีแล้วปั่นต่อ..ช่วงนี้ถึงขาลงแล้ว....ลงอย่างเดียว..อาการปวดหลังค่อยจางลงไปบ้าง สองข้างทางสวยงามมาก...อากาศเย็น...แวะไร่ชาที่สวยงาม แวะน้ำตกเล็กๆข้างทาง...ผู้คนพลุกพล่านพอสมควร ... ประมาณเที่ยงผมถึงถนนสายหลักที่เมืองตาปาห์ เลี้ยวซ้ายเพื่อไปกัวลาลัมเปอร์...ต้องหาอะไรกินก่อนหล่ะเพราะต้องกินยาแก้ปวด แวะร้านก๋วยเตี๋ยวสั่งหมี่ซุ้ป หลังจากจัดการก๋วยเตี๋ยว ... เหลือบเห็นหลวงพ่อคูณที่ฝาผนัง...โห...หลวงพ่อรับนิมนต์ไกลข้ามประเทศเลยนะ....กินยาแล้วไปต่อ...ถึงเมืองสลิมริเวอร์  ๑๐๐ กม.ก่อนถึงกัวลาลัมเปอร์ ..  เจอโรงแรมที่ผู้หญิงไทยเป็นภรรยาเจ้าของ....... เลยพูดจาภาษาไทย และมีส่วนลด..... นานๆเจอคนไทย.... อาการปวดหลังดีขึ้นบ้างเพราะผมกินยาทุก สี่ชั่วโมง รีบนอนต้องการพักผ่อนให้มาก หวังว่าพรุ่งนี้อาการคงดีกว่าเดิม

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 15 มี.ค. 2553 เวลา 12:52 น. โดย foresthang

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 19 || โพสต์เมื่อ: 15 มี.ค. 2553 เวลา 13:05 น.

๑๗ ธันวาคม ๒๕๕๒   ความเจ็บปวดลดลงบ้าง เหลืออีก ๑๐๐ กม.ก็ถึงจุดหมายปลายทาง กรุงกัวลาลัมเปอร์  ...  ปั่นสบายๆ ไม่ต้องรีบเพราะระยะทางถึงจุดหมายไม่มากแล้ว  เกือบเที่ยงแล้วเหลือระยะทาง ประมาณ ๓๐ กม.แวะพักข้าง ชาเย็น กับขนมพื้นเมือง ร้าน บังมัต เจ้าของร้านหลังจากว่างจากการชงชา-กาแฟ ก็มานั่งพูดคุยสอบถามที่มาที่ไป ก่อนกล่าวลาเพื่อเดินทางต่อ  บังมัตหากระดาษ-ปากกา เขียนเบอร์โทร พร้อมบอกว่า ถ้ามีปัญหาอะไรในกรุงกัวลาลัมเปอร์ ให้โทรหาบังมัต ผมบอก ขอบคุณเป็นภาษามาเลเซีย  Terima Kasih  บังมัต กล่าว “สวัสดีครับ” กับผมเป็นภาษาไทย แปล่งๆ  แล้วผมก็หันหลังให้บังมัต รู้สึกอุ่นใจกับน้ำใจ ที่ได้รับ  ปั่นมาได้ไม่นานฟ้าครึ้มฝนและบางช่วงเริ่มปรายกระปริบประปรอย มองเห็นตึกแฝด รางๆอยู่ไกลๆ จุดหมายอยู่ข้างหน้าแล้ว วางแผนไว้ในใจ  อันดับแรกเลยคือจองตั๋วรถไฟ  แล้วค่อยหาที่พัก เมื่อไปถึงวนหา-ถามหา สถานีรถไฟหลายรอบแต่ก็ไม่เจอ  ตัดสินใจโทรหา Danny

“เพื่อน” ที่พบเจอรู้จักกันที่ปีนัง  ด้วยโชคดีหรือบังเอิญก็ช่างเถอะ จุดที่ผมโทรหา Danny กับที่ทำงานของเขา ผมแค่จูงจักรยานไปตามฟุตปาธ เลี้ยวซ้ายที่มุมตึกแล้วข้ามถนนไปฝั่งตรงข้าม  นั่นคือที่ทำงานของ Danny หลังทักทายกัน ผมถามถึงสถานีรถไฟ และเอาแผนที่มาเลย์ที่ผมนำมาให้เขาดู เขาค่อนข้างสับสนกับแผนที่ที่ไม่ละเอียดของผม เลยออกความเห็นว่าเข้าที่พักก่อนแล้วเขาจะพาไปจองตั๋วหลังจากเลิกงาน แล้วบอกว่าไปพักที่บ้านเขาก็ได้แต่เขาต้องไปทำงานที่กลันตันในวันรุ่งขึ้น หมายถึงผมต้องตื่นเช้าและออกจากบ้านพร้อมเขา ผมเกรงใจและเลือกที่จะพักโรงแรมดีกว่า ลังจากเขาแนะนำเส้นทางที่พักและนัดเวลาที่เขาจะไปรับเขาก็กลับขึ้นไปทำงาน ผมปั่นหาที่พักจนเจอที่แถวย่านคนจีน คืนละ ๓๕ ริงกิต เข้าที่พักอาบน้ำฝนเริ่มตก และตกหนักขึ้น  Danny โทรมาบอกว่าอาจสายหน่อยเพราะรถติดมากเนื่องจากฝนตกหนัก  สองทุ่ม Danny ก็มาถึง เขาพาผมไปจองตั๋วรถไฟ แต่  รถกัวลาลัมเปอร์-หาดใหญ่ เต็ม เขาพาผมไปสถานีขนส่ง Puduraya   รถบัสกัวลาลัมเปอร์-หาดใหญ่ ออกตอนสี่ทุ่ม มีปัญหาเรื่องการนำจักรยานขึ้นรถบัส Danny ช่วยเจรจา ว่าผมสามารถแยกส่วนและทำให้มันเล็กลงได้ คุยอยู่นานจึงยอม ผมโล่งใจที่มีรถกลับบ้าน หลังจากนั้น Danny ก็พาผมไปกินข้าว แล้วขับรถตระเวณกรุงกัวลาลัมเปอร์ และส่งที่พัก   ก่อนเข้าที่พัก ผมเดินเที่ยวย่านคนจีนใกล้ๆที่พัก แล้วก็กลับไปนอน

๑๘ ธันวาคม ๒๕๕๒   ตื่นสายหน่อย  ไม่อยากออกไปไหนรถติดมากมาย ออกไปหาอะไรกินแล้วก็ปั่นเที่ยวไปเรื่อย ได้เวลาค่ำก็จัดการรถจักรยานให้ขึ้นรถบัสได้

สี่ทุ่ม...ฝนที่ตกตั้งแต่ค่ำยังไม่หยุด ผมนั่งตัวชื้นอยู่ในรถเพราะเดินตากฝนตอนค่ำ นั่งคิดถึงเส้นทางที่ผ่านมาในมาเลเซีย ควนเนียง(หาดใหญ่) -- อลอสตาร์ --  ปีนัง --  อีโปห์  -- คาเมร่อนไฮแลนด์-- สลิมริเวอร์  --  กัวลาลัมเปอร์  มันจบแล้วเหรอ ทำไมมันง่ายกว่าที่คิด ทำไมไม่น่ากลัวอย่างที่เรากลัว และทำไมอีกมากมาย ความฮึกเหิมเพิ่มขึ้นในใจ ผมลืมอาการเจ็บปวดที่แผ่นหลังซึ่งปวดต่อเนื่องมา หลายวัน
......ผมลืมเพราะใจไปจดจ่ออยู่กับความสำเร็จ ......
...... แล้วทริปต่อไป.........
......ที่ไหนดี.......

Back to Top

zzziRRR
จำนวนโพสต์: 3
Rank:
เริ่มเดินทางจากถนนข้าวสาร กทม.

ความคิดเห็นที่ 21 || โพสต์เมื่อ: 17 มี.ค. 2553 เวลา 01:45 น.

ยอดมากครับ

มีแรงบันดาลใจเพิ่มขึ้นอีกแล้ว

"อย่ากลัว ความฝันของเรา มันง่ายกว่าที่คิด" (ผมอ่านมาจากwebนี้แหละ)

แสดงว่ามันคงจะจริง คุณก้าวทะลุความกลัวออกไปได้แล้ว,,,,,,,,,,,

บอกTrick หน่อย ผมและหลายๆคนคง-อยาก-ก้าว-ออก-ไปบ้าง.................................

Back to Top

เสือโย
จำนวนโพสต์: 808
Rank:
ช่วงใช้ชีวิตชิว ๆ ที่ เชียงคาน

ความคิดเห็นที่ 22 || โพสต์เมื่อ: 17 มี.ค. 2553 เวลา 14:28 น.

อ้างถึงความเห็น 17 : foresthang @ 15 มี.ค. 2553 เวลา 12:40 น.

สวัสดี..เสือโย...คุณมาว้าวอะไรกะผม..คุณกับอ.สว่าง นั่นแหล่ะ  เปรียบได้ดั่งอาจารย์เลยหล่ะ..ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชม โอกาสต่อไปผมอาจรบกวนขอคำแนะนำและข้อมูล

ขอบคุณครับ แต่เกรงใจจริง ๆ ผมยังแค่นักปั่นฝึกหัด ไม่กล้าเป็นอาจารย์ใคร อาศัยว่าเคยติดตาม อ.สว่าง 2-3 ทริป เลยพอมีคนรู้จักบ้างเท่านั้นเอง
ขอบคุณสำหรับรูป + เรื่องเล่าจากมาเลเซียนะครับ เห็นแล้วคันเท้าจริง ๆ

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 23 || โพสต์เมื่อ: 19 มี.ค. 2553 เวลา 12:31 น.

อ้างถึงความเห็น 22 : เสือโย @ 17 มี.ค. 2553 เวลา 14:28 น.
ขอบคุณครับ แต่เกรงใจจริง ๆ ผมยังแค่นักปั่นฝึกหัด ไม่กล้าเป็นอาจารย์ใคร อาศัยว่าเคยติดตาม อ.สว่าง 2-3 ทริป เลยพอมีคนรู้จักบ้างเท่านั้นเอง
ขอบคุณสำหรับรูป + เรื่องเล่าจากมาเลเซียนะครับ เห็นแล้วคันเท้าจริง ๆ
ผมติดตามคุณอยู่ครับกระทู้ อ.สว่าง ที่คุณไปด้วยทำให้ผมแอบศึกษาข้อมูลพวกคุณอยู่เงียบๆ ตอนนี้เริ่มดูกระทู้น่าน-หลวงพระบาง  โดยละเอียด กะว่า หนองคาย-หลวงพระบาง แล้วลงเรือขึ้นไปเชียงของ คนเดียว พอไหวมั๊ยครับ ดีใจที่คุณโพส เหมือนวัยรุ่นเจอดาราคนโปรดยังไงยังงั้น

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 24 || โพสต์เมื่อ: 19 มี.ค. 2553 เวลา 12:40 น.

อ้างถึงความเห็น 21 : zzziRRR @ 17 มี.ค. 2553 เวลา 01:45 น.

ยอดมากครับ

มีแรงบันดาลใจเพิ่มขึ้นอีกแล้ว

"อย่ากลัว ความฝันของเรา มันง่ายกว่าที่คิด" (ผมอ่านมาจากwebนี้แหละ)

แสดงว่ามันคงจะจริง คุณก้าวทะลุความกลัวออกไปได้แล้ว,,,,,,,,,,,

บอกTrick หน่อย ผมและหลายๆคนคง-อยาก-ก้าว-ออก-ไปบ้าง.................................

คงไม่มีอะมากไปกว่าตัดความกลัวออกไป...

กลัวหลงทาง ก็ พยายามหาข้อมูลแผนที่พกไป

กลัวสื่อสารไม่รู้เรื่อง.... พูดไม่ได้ ภาษากาย พอแก้ได้บ้าง

หรือ ฯลฯ  ความกลัว เอาเข้าจริง มันไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับ

อยากให้ลอง..... อาจติดใจนะ เหมือนคนกลัวความสูง กระโดดหอ ถ้าผ่านครั้งแรก อาจเรียกร้องครั้งต่อไป....และต่อไป

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 19 มี.ค. 2553 เวลา 12:42 น. โดย foresthang

Back to Top

khan13321
จำนวนโพสต์: 105
Rank:

ความคิดเห็นที่ 25 || โพสต์เมื่อ: 25 มี.ค. 2553 เวลา 00:32 น.

Back to Top

lightblue31
จำนวนโพสต์: 1,582
Rank:

ความคิดเห็นที่ 26 || โพสต์เมื่อ: 31 พ.ค. 2553 เวลา 16:39 น.

อ่านแล้วอมยิ้มกับเรื่องที่นำมาแบ่งปันสู่กัน ...จักรยานนี่รุ่นเดียวกับของผมป่าวครับ 

www.bicycleworld.multiply.com
Back to Top
www.bicycleworld.multiply.com

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 27 || โพสต์เมื่อ: 1 มิ.ย. 2553 เวลา 15:27 น.

Lightblue31 คือเฮียปอแห่ง BicycleWorld หรือนี่ 
รถผม ไจแอนท์ อีกัวน่าครับ ห้าปีแล้ว ค่ายเดียวกับรถอาจารย์หว่างนั่นแหล่ะครับ
กระทู้อาจารย์หว่างกับเสือโยคือแรงบันดารใจ อย่างมากของทริปนี้ครับ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 1 มิ.ย. 2553 เวลา 15:35 น. โดย foresthang

Back to Top

au_jet
จำนวนโพสต์: 298
Rank:

ความคิดเห็นที่ 28 || โพสต์เมื่อ: 19 มิ.ย. 2553 เวลา 15:31 น.

ซุดย๋อดครั่บ   

รักษ์น้ำใจ

คมค.๕๙๔

๗๗/๑๕๐

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 29 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 11:52 น.

เงียบจังเลย....เอาเรื่องเก่ารูปเก่ามาบอกเล่าใหม่สักเรื่อง  ไม่ว่ากันนะ ตอนต้นปี 52 ครับ ปั่นเดี่ยวๆจากกรุงเทพ-ทองผาภูมิ-สังขละบุรี แล้วมีเพื่อนนั่งรถทัวร์ไปรออยู่ที่สังขละ แล้วปันเข้าเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าทุ่งใหญ่เนรศวร ....ดูเลยดีกว่า..เริ่มจากแถวๆหน้าสำนักงานใหญ่การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค  ถนนงามวงศ์วาน

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 30 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 11:59 น.

ยามเช้าที่สะพานพระราม 7

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 31 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:01 น.

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 32 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:03 น.

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 33 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:05 น.

ที่พักคืนแรกครับ ริมแม่น้ำแคว ราคาถูกครับ 200 บาทต่อคืน

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 34 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:07 น.

ไม่ต้องบอกก็รู้...
...ว่าเมืองกาญจณ์...

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 35 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:11 น.

กับอดีตที่ยิ่งใหญ่ และเจ็บปวด

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 36 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:13 น.

ออกจากเมืองกาญจณ์ มุ่งหน้า ทองผาภูมิ หนักหนาพอสมควร  เพราะถนน   มีแต่ขึ้น 

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 37 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:14 น.

..........ขึ้น..............

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 38 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:15 น.

...................................แล้วก็..ขึ้น

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 39 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:18 น.

นอนทองผาภูมิหนึ่งคืน หลังจากนั้น ถนน มีขึ้น-มีลง สลับกัน แต่ความสูงชัน สะใจจริงๆ

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 40 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:19 น.

จนถึงสังขละบุรี

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 41 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:23 น.

ขณะที่ผมถ่ายภาพ วิว....

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 42 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:24 น.

.......ทิวทัศน์

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 43 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:26 น.

มีคนแอบใช้จักรยานผม เป็นแบคกราวด์ประกอบฉาก

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 44 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:28 น.

มาจนถึงสังขละบุรี จะไม่ปั่นไปให้ถึงด่านเจดีย์สามองค์ ได้ไง

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 45 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:30 น.

เด็กๆที่โครงการบ้านเด็กป่า

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 46 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:33 น.

เข้าป่ากันเลยดีกว่า

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 47 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:34 น.

อาหารบางมื้อ...........

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 48 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:35 น.

.............บางมื้อ............

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 49 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:36 น.

และบางมื้อ

***แก้ไขล่าสุด: เมื่อ 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:37 น. โดย foresthang

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 50 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:39 น.

เส้นทางกลางป่า

Back to Top

foresthang
Rank:

ความคิดเห็นที่ 51 || โพสต์เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553 เวลา 12:41 น.

ขี้เสือโคร่งที่เราพบ  (เก่าแล้ว )

Back to Top

ความเห็นทั้งหมด: 57
กำลังแสดงหน้าที่ 1 / 2 หน้า
9 7 [ 1 ] 2 8 :