กระทู้ที่ 49955: ใครว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ญี่ปุ่นราคาพอๆกับที่เมืองไทย
โดย: ammy เมื่อ: 14 ม.ค. 2549 เวลา 01:04 น.

เห็นเพื่อนๆบ่นกันหลายคนว่าที่อะคิบาระเนี่ยขายเครื่องใช้ไฟฟ้าไม่เห็นจะถูกตรงไหนเลย เลยอยากจะนำเสนอเพื่อนๆแหล่งซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ราคาถูกกว่าเมืองไทยค่ะ แต่ค่อนข้างจะไกลนิดนึง ห้างนี้มี 7-8 ชั้นค่ะ มีขายเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด มีน้ำหอมและนาฬิกาขายด้วยค่ะ ร้านอยู่ที่ Hachioji ค่ะ การเดินทางจากโตเกียวก็เดินทางไม่ยากเท่าไหร่ค่ะจากสถานี Shijuku แล้วนั่งรถไฟของบริษัท Keio ราคา 360 เยน ใช้เวลาประมาณ 35 นาทีสำหรับขบวน Rapid ค่ะ หรือจะนั่งรถไฟ JR สาย Chuo ก็ได้ค่ะ แต่ราคาจะแพงกว่าค่ะ (แต่เดินจากสถานี JR ไปร้านนี้ใกล้ว่าค่ะ) ออกจากสถานีก็ถามคนแถวนั้นเลยค่ะ ถามหาร้าน MOS Burger ค่ะ ตึกขายเครื่องใช้ไฟฟ้านี้จะอยู่ระหว่างทางจากห้าง Sogo ซึ่งเป็นสถานีรถไฟไปร้าน MOS Burgerค่ะ

ตัวอย่างราคาที่ว่าถูก ถูกกว่าเท่าไหร่ ดิฉันๆไปเล็งๆเครื่องเล่น mp3 Sony ราคา 12000 เยนค่ะ ราคาที่เมืองไทย 6900 บาท ค่ะ

ความเห็นที่: 1 ตอบโดย: innovation เมื่อ: 14 ม.ค. 2549 เวลา 07:27 น.
แล้วบาทหนึ่งตอนนี้เท่ากับกี่เย็นครับ และหากบวกค่าเดินทางไปซื้อด้วยจะเป็นเท่าไหร่กันครับ ที่ถามเพราะสนใจครับว่าหากซื้อมาแต่ญี่ปุ่นจะดีหรือไม่ดีกว่าซื้อที่เมืองไทยหรือยังไง

ความเห็นที่: 2 ตอบโดย: stingray เมื่อ: 14 ม.ค. 2549 เวลา 08:18 น.

เอ... ร้านชื่อว่าอะไรครับ คุณ Ammy ???

แต่ผมเข้าใจว่าเป็น พวก Chained store ที่ขายของถูก โดยมักมีแหล่งอยู่ตามย่านชานเมือง
เพื่อดักลูกค้าก่อนเข้าโตเกียว

ถ้าทราบชื่อ ผมอาจจะพอแนะนำร้านแถวๆ Kawasaki / Yokohama ซึ่งเป็นทางผ่านไปมา
ระหว่างแหล่งท่องเที่ยวสำคัญๆอื่นๆ เช่น Kamakura Hakone ฯลฯ นักเดินทางอาจจะแพลน
ไปเที่ยวเช้า และกลับมาแวะซื้อเย็นๆได้

อันที่จริง Hachioji ก็ไม่ใช่ว่าไม่สำคัญ สำหรับผม ถือว่าเป็น gateway สำคัญด้วยซ้ำไป
สำหรับการไปเที่ยว Tokyo โซนตะวันตก เช่น Chichibu, Okutama, Tanzawa ฯลฯ
ตามที่ได้เคยแนะนำไปในหลายๆกระทู้ แต่ย่านพวกนี้ส่วนใหญ่จะเน้น เดินเที่ยว Trekking
ชมความงามของป่า ทิวทัศน์ ธรรมชาติ จะไม่เหมาะกับนักเดินทางระยะสั้นๆ
ที่เจอๆ ส่วนมากจะเป็นนักเรียน หรือผู้มาอบรมระยะยาว อยู่โตเกียวนานๆ

=============

สำหรับเรื่องราคา ในมุมมองผม ผมฟันธงเห็นด้วยเต็มประตูครับ ว่าถ้าเป็น "กล้องถ่ายรูป"
มือ 1 ราคาพอๆกับเมืองไทย แต่ถ้าเป็นวิทยุ หรือเครื่องเสียง ส่วนมากจะถูกกว่าอย่างเห็นได้ชัด

หรือในรุ่นราคาที่พอๆกันจะมีฟังก์ชันมากกว่า บางอย่างก็ฮิตในญี่ปุ่น แต่ไม่ประสบความสำเร็จในตลาดต่างประเทศ
เช่น เครื่องเสียงที่มี MD (Mini Disc) กล้องแบบใช้ฟิล์ม APS (ลมหายใจเฮือกสุดท้าย ??? ของฟิล์ม ก่อน
จะถูก Digital ตีกระจุย)

=============

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ช่วงที่ผมอยู่ ผมไม่เคยไปซื้อเครื่องไฟฟ้าที่ Akihabara เลย ด้วยความดังของมัน
ผมรู้สึกว่า อาจจะรู้สึกไปเองนะครับ ว่าราคาคงฟันคนซื้อน่าดูเลย เลยไม่ไป

อ้าว... หุหุหุ ว่าจะเขียนสั้นๆแค่ถามชื่อร้าน ทำไมยาวไปได้ จบดีกว่า...

ความเห็นที่: 3 ตอบโดย: ไ_อ้คล้าว เมื่อ: 14 ม.ค. 2549 เวลา 08:21 น.
น่าสน

ความเห็นที่: 4 ตอบโดย: momo เมื่อ: 14 ม.ค. 2549 เวลา 13:05 น.
ที่เราสังเกตนะ กล้องราคาถูกกว่าไทยราวๆ 1000 - 1500 บาท แต่ไม่มี Worldwide Warrantee กลัวซื้อมาแล้วมีปัญหาน่ะค่ะ เลยซื้อที่ประเทศไทย ตรงแถวถนนเสือป่า มีหลายร้าน ราคาถูกดี ต่อได้ด้วย บางทีราคาห่างกับ Japan แค่ 500 - 600 บาทเองด้วยน่ะค่ะ

แต่ MP3 ที่นั่นคงถูกกว่าเยอะเพราะว่าในไทยยังไม่ค่อยมีคน inport มาขายน่ะค่ะ

ความเห็นที่: 5 ตอบโดย: Bz เมื่อ: 14 ม.ค. 2549 เวลา 14:28 น.
อืม กล้องราคาไม่ค่อยต่าง แต่ถ้าลองไป survey ดูดีๆ จะมีบางรุ่นที่ตกรุ่นไปแล้วอาจจะถูกกว่านะ แต่ซื้อที่ญี่ปุ่นเสียตรงที่ไม่มี warranty ส่วนเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆ ถ้าเป็นคนชอบความแตกต่าง หลายๆ อย่างไม่มีในไทย แต่เสียทีก็นะ.. ไม่มีที่ซ่อมอ่ะดิ ส่วนตัวชอบซื้อในร้าน Sakuraya หรือ Yodobashi Camera ยังชอบระบบสะสมพ้อยท์อยู่ เอาไปแลกซื้อของต่อได้ หนุกดี.. จริงๆ หักลบกันแล้วราคาคงไม่ต่างจากไปซื้อร้านถูกๆ หรอกนะ แต่ถ้าจะซื้อของหลายอย่างอยู่แล้ว ก็จะได้ซื้อมันที่เดียวเลย ไม่ต้องไปสรรหามาก สะดวกดี

ความเห็นที่: 6 ตอบโดย: สัญจร เมื่อ: 14 ม.ค. 2549 เวลา 17:03 น.
ที่นั้นถ้าเป็นสินค้าออกมาใหม่จะถูกว่าเมืองไทย
แต่นานๆไปแล้วราคาพอๆกัน

ความเห็นที่: 7 ตอบโดย: ammy เมื่อ: 14 ม.ค. 2549 เวลา 20:43 น.
คุณ stingray คะ ดิฉันกำลังค้นหาชื่อตึกๆนั้นอยู่ค่ะ แต่จริงๆว่ามันหาไม่ยากหากเดินไปจากห้างโซโก้ ส่วนเครื่องใช้ไฟฟ้าสำหรับดิฉันจะซื้อจากเมืองนอกจำพวกเครื่องเล่นเพลงต่างๆอ่ะค่ะ เลยเน้นสืบราคาแต่ของที่เราสน และค้นพบว่าที่ร้านที่ไปพบนั้นถูกกว่าทุกอย่างที่เกี่ยวกับเครื่องเล่นเพลง จริงๆ point ของดิฉันแค่อยากจะมาบอกว่า ที่มาบ่นๆๆๆกันหลายๆคนที่ไปญี่ปุ่นมาว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ญี่ปุ่นแพงเนี่ย หากไปถูกที่ก็หาของถูกใจถูกเงินได้ ก็เท่านั้นเองค่ะ

ความเห็นที่: 8 ตอบโดย: Don Rome de Madrid เมื่อ: 15 ม.ค. 2549 เวลา 10:58 น.
เคยซื้อกล้อง Olympus ตอนไป Fukuoka เมื่อปี 2003 ราคาถูกกว่าเมืองไทยอยุ่หลายพันนะฮะ แต่ประกันเฉพาะในญี่ปุ่น กลับมาใช้ไปได้ปีนึงกล้องพัง เสียตังค์ซ่อมเองไปหลายอยู่ เกือบเท่าส่วนต่างของราคากล้องนั่นแหละ

ความเห็นที่: 9 ตอบโดย: Maeil* เมื่อ: 16 ม.ค. 2549 เวลา 09:56 น.
rไม่เคยเช็คราคาอุปกรณ์ไฟฟ้าอย่างอื่นนะครับ แต่ที่เคยไปดูมาก็ "กล้องดิจิตอลและเลนส์"
หากไปดูตามร้านทั่วๆ ไป ราคาก็ไม่ได้แตกต่างกับไทยเท่าไร แต่...จะมีบางร้านที่ขายให้ในราคาที่ถูกกว่าเมืองไทย ยกตัวอย่างเช่น กล้อง Nikon D200 ที่ญี่ปุ่นขายอยู่ไม่เกิน 70000 บาท แต่ที่เมืองไทยขายที่ 80000 กว่าบาท
เลนส์ Nikkor 85mm f1.4 ญี่ปุ่นขายประมาณ 32000 บาท แต่เมืองไทยขาย 38000 บาท หรืออย่างอุปกรณ์เลนส์และกล้องมือสอง ราคาจะถูกกว่าเมืองไทย...ปัญหาอยู่ที่ว่าจะหาร้านขายมือสองหรือว่าที่ขายถูกๆ เหล่านั้นเจอหรือไม่ เพราะช่วงที่ผมไปนั้่น ขนาดผมมีแผนที่อยู่กับมือ ยังหาร้านไม่เจอ... (ด้วยความที่มีเวลาจำกัด ทำให้ไม่สามารถเดิืนจนกว่าจะหาร้านเจอได้ แต่คิดว่าหากหาดีๆ คงเจอครับ)