กระทู้ที่ 398938: ##### ไปเที่ยว "แม่ฮ่องสอน" กันค่ะ #####
โดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 1 ก.พ. 2556 เวลา 23:07 น.

ดองไว้จนได้ที่ เพิ่งมีโอกาสนำภาพมาให้ชมค่ะ     ช่วงปลายปีมี "เหตุจำเป็น" ต้องไปเที่ยวค่ะ เพราะคนงานหยุดงานกันจนเป็นประเพณี
เราอยากจะเร่งงานแค่ไหนก็ไม่สามารถทำได้ค่ะ เพราะมันเป็นประเพณี ถึงเวลาหยุด ก็ต้องหยุด ไม่งั้นก็คงต้องมานั่งทำงานเองสองคนผัวเมีย

ว่าแต่...จะไปไหนกันดีล่ะ  ส่วนใหญ่พอหน้าหนาวทีไร ก็ขึ้นเหนือ ก็ไม่พ้นเชียงใหม่ เชียงรายอีก ช็อปปิ้งที่แม่สายก็เบื่อ เพราะไปทุกปี๊ทุกปี ในที่สุดก็ตัดสินใจ
ไปแม่ฮ่องสอนกันอีกรอบ (ครั้งนี้เป็นรอบที่ 5 แล้วค่ะ ใบประก่ง ใบประกาศนียบัตรผ่าน 1,864 โค้ง ก็ไม่เคยสนใจจะไปขอกับเค้า) ไม่งั้นใบประกาศคงติดได้เกือบ
รอบบ้านแล้วมั้ง

ครั้งนี้คุยกันว่า เราจะไม่ไปแบบ "ชะโงกทัวร์" นะตัวเอง คือโผล่ไปดูนั่นนิด ดูนี่หน่อย แล้วก็รีบๆกลับแบบนั้นไม่เอานะ เร่งรีบเกินไป เที่ยวไม่หนุกน๊า เอาแบบค่ำไหน นอนนั่นดีกว่า
ปล่อยชีวิตชิวๆ ไปวันวัน  ผลปรากฏว่า..ทริปนี้เป็นทริปที่ดีที่สุดในชีวิตเลยก็ว่าได้ค่ะ คงเป็นเพราะเที่ยวแบบไม่เร่งร้อนนั่นเอง อยากดูอะไรก็ดู อยากนอนที่ไหนก็นอน

โม้มาซะนาน เริ่มเที่ยวกันดีกว่าค่ะ...กว่าจะเคลียร์งานเสร็จ เวลาก็ปาเข้าไปบ่ายสองแล้ว เพิ่งได้ออกเดินทางขึ้นเหนือ   ไม่เป็นไรค่ะ ตกลงกันแล้ว ไปได้ไกลสุดแค่ไหนก็แค่นั้น
ล้อหมุนออกจากบ้านโดยใช้เส้นทางโคราช-วิเชียรบุรี-หนองบัว-พิดโลก-ลำปาง-ลำพูน (ทางหลวงหมายเลข 11 เพื่อเลี่ยงเส้นทางหมายเลข 1 ที่ต้องติดขัดแน่ๆ)

เมื่อมาถึงห้วยบง อ.ด่านขุนทด ..ตื่นเต้นกันมากเลยค่ะเมื่อเจอกับภาพ "กังหันลมผลิตกระแสไฟฟ้า" เกือบหนึ่งร้อยตัว ที่เค้าผลิตกระแสไฟฟ้าด้วยแรงลม แล้วส่งกระแสไฟฟ้า
ไปให้อำเภอชัยบาดาล จ.ลพบุรีโน่นแน่ะ แต่ไม่มีเวลาลงดูมากนัก เพราะอยากจะไปให้ได้ไกลที่สุดในวันนี้ค่ะ

ความเห็นที่: 122 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 19:13 น.
  1095 คืออะหยังก่อน้า มานคือชื่อเหล็กหรือชื่อรถคะ 
..................................

เมนูนี้ไม่มีป้ายชื่อบอก และคนก็เยอะ เลยไม่ได้แทรกเข้าไปถามค่ะ ได้แต่ถ่ายมาแบบงงๆ
แต่มองดูเป็นเมนูไข่แน่ๆค่ะ

ความเห็นที่: 124 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 19:17 น.
มาเจองานไม้ขดๆลงสีแบบจ๊าบๆ แต่เจ้าของร้านกำลังขายของให้ลูกค้าอยู่ เลยอดถาม 

ความเห็นที่: 138 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 20:00 น.
ถามคนถ่อแพว่าลำน้ำปายนี่ไหลไปลงที่ไหน เค้าบอกว่าไหลไปตัวจังหวัดแม่ฮ่องสอน แล้วไปลงแม่น้ำสาละวินค่ะ
ต่อจากนั้นน้ำจากสาละวินก็ไหลย้อนขึ้นเหนือไปลงที่ประเทศพม่า เฮ้อ...เสียดุลย์นะเนี่ย

ความเห็นที่: 101 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:31 น.
ในที่สุดก็มืดค่ำ ได้เวลาออกหากิน(อาหารค่ำ)   ขับรถผ่านร้านรวงในปาย เสื้อผ้าสมัยใหม่มันช่างตัวเล๊กกกก
ซะจริงๆ ดูขากางเกงสิคะ ป้าต่ายใส่แขนข้างนึงได้สบายเลย

ความเห็นที่: 137 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 19:57 น.
ลงแพกันเสร็จ กำลังลอดสะพานไป พ่อหนุ่มคนหนึ่งส่งยิ้มหวานเจี๊ยบแถมโบกมือทักทายมาด้วย ฮ๊า...โลกนี้ช่างสดใส 

ความเห็นที่: 136 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 19:55 น.
ไม่ได้ตามไปถ่ายรูปแจ๊คหรอกค่ะ เพราะนัดดินเนอร์กินทีโบนสเต๊กกันที่โคราชบ่อยแระ ชักจะเบื่อๆ 
รีบกลับมาบอกซะมี บอกลูกให้ไปอาบน้ำเร็วๆ เดี๋ยวเราไปล่องเรือยอร์ชในลำน้ำปายกัน  กว่าจะอาบน้ำกันเสร็จ
เต้นท์ก็แห้งพอดี เก็บข้าวของแพคด้านหลังรถเสร็จ ก็ลงเรือยอร์ชกันค่ะ สนนราคาล่องเรือไม่แพง
คิดเป็นรายหัว หัวละ 300 บาท ไปสามคนก็ 900 บาท เห็นมั้ย ไม่แพ๊งงงงง

ถามคนบังคับเรือยอร์ช บอกว่าลงได้ไม่เกิน 4 ท่านค่ะ อืม..ไว้เที่ยวหน้า พาแม่มาด้วย พอดี 4 คน
อ๊ะ...ไม่ต้องสงสารคนบังคับเรือมากนะคะ เพราะล่องไปตามน้ำค่ะ

ความเห็นที่: 76 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 15:55 น.
หน้าตาเป็นแบบนี้ค่ะ คงจะเป็นพันธุ์ที่เราเรียกว่า กุหลาบหนู นะคะ(เดาเอา) 

ความเห็นที่: 95 ตอบโดย: วชิระปิลันท์ เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:15 น.
แม๋ เป็นสาวแล้วจำไม่ได้เลยแฮะ สวยเหมือนใครเนี่ยๆๆ

ความเห็นที่: 71 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 15:13 น.
อุปกรณ์ที่ใช้เรียงเส้นไหม แต่จะเรียกว่าอะไรก็เรียกไม่ถูกเหมือนกันค่ะ 

ความเห็นที่: 41 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 23:04 น.
นี่ค่ะ ต้นนี้แหละที่อยากเห็นมานาน (บัวสวรรค์ค่ะ) ต้นนี้เป็นไม้พุ่มสูงประมาณ 2 เมตรได้ แฟนเห็นป้ายชื่อก่อน
แล้วมาถามเราว่าต้นบัวสวรรค์นี่ดอกเป็นยังไง เราก็รีบๆหาเพราะดอกมีน้อยมากค่ะ ทั้งต้นเห็นอยู่แค่สองดอกเอง
เราเห็นก่อนก็เลยชี้ให้ดู ดอกเหมือนดอกบัวจริงๆนั่นแหละ แต่เป็นบัวที่อยู่บนบก ไม่ได้อยู่ในน้ำ ไม่รู้ว่าใครเคยเห็น
และรู้ว่ามีขายที่ไหนบ้างคะ เผื่อว่าผ่านไปแถวนั้นจะแวะซื้อมาปลูกสักต้นค่ะ

ความเห็นที่: 94 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:15 น.
เง้อออ..นู๋กะจะอ้างชื่อลุงเล็กสักกะหน่อย   รู้พิกัดที่แน่นอนแบบนี้แล้ว ไปครั้งหน้าไม่พลาดแน่ค่ะลุง ขอบคุณค่ะ
...................................

แม่ๆ มาถ่ายรูปให้นู๋หน่อย มุมนี้อาร์ตดีแม่

ความเห็นที่: 134 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 19:45 น.
กำลังถ่ายรูปดอกไม้เพลินๆ ก็มีเสียง "แง๊กๆๆ" อยู่ด้านหลัง มานตัวรายว้า หันไปมองเจอเจ้านี่
ชื่อ "โซดา"ค่ะ ป้าบอก...เป็นสุนัขคอยต้อนรับแขกของป้า ไม่ถือเนื้อถือตัว ประจบประแจงแม้แต่คนแปลกหน้า
เอาขามาตะกุยใหญ่เลย แป๊บเดียวก็ติดเราซะ จนป้าบอกให้วิ่งกลับไปบ้านซะ เค้าก็ไปค่ะ

ความเห็นที่: 133 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 19:41 น.
อาบน้ำเสร็จแล้ว เจอ "ผักเสี้ยนฝรั่ง" สีจัดจ้านจริงๆ เอามาฝากค่ะ 

ความเห็นที่: 132 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 19:39 น.
คนยังไม่ทันตื่นกันดี เรารีบฉวยโอกาสไปอาบน้ำแร่อุ่นๆก่อนดีกว่า เดินถ่ายรูปดอกไม้ไทยๆ นาม.."หงอนไก่ไทย"
สีจัดจ้านสักหนึ่งดอก  พอดีเจอป้าเจ้าของที่ดิน บอกแกว่าจะไปอาบน้ำ ป้าบอกว่า...พอดีท่อน้ำแร่ที่เอาน้ำอุ่นมาจาก
โป่งเดือดน่ะ ท่อมันแตก   น้ำวันนี้เลยอุ่นแค่นิสเดียว อ้าว...เอาแล้วไงๆ แล้วช้านนจะทำไงเนี่ย รีบไปที่บ่อทันที
เอามือแตะดู อูยยย..มันอุ่นนิดเดียวจริงๆ แต่เย็นซะเยอะ   เลยต้องอาบไป สั่นไป...งั่กๆๆๆ

ความเห็นที่: 131 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 19:33 น.
ดูเต้นท์สิคะ ชุ่มฉ่ำขนาดไหน 

ความเห็นที่: 130 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 19:32 น.
โอ้โห..คนไม่มีที่พักกันเยอะเลย พากันมากางเต้นท์ที่เดียวกับเราเยอะมากส์ ดีนะเมื่อคืนเสียงไม่ดัง ไม่งั้นคง
ไม่ได้นอนแน่ๆ

ความเห็นที่: 129 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 19:30 น.
อรุณสวัสดิ์เช้าวันที่ 30 ธันวาคม ลืมตาตื่นขึ้นมา มองลอดเต้นท์ออกมา มองไม่เห็นอะไรเลยค่ะ(ไม่ใช่รูปนี้นะคะ)
มองไปขาวโพลนไปหมด งั้นนอนต่อดีกว่า เดี๋ยวเดินไปตกหลุมตกร่องตรงไหนจะขึ้นยากส์ค่ะ

ความเห็นที่: 128 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 19:29 น.
อ้อ..ลืมภาพนี้ไป  ต่ายจอดรถไว้ตรงข้ามกับบ้านหลังนี้ค่ะ   บ้านหลังนี้เค้าสร้างแบบนี้จริงๆ ไม่มีใครไปจับคว่ำนะ
และมีคนถ่ายรูปนี้ไปทำโปสการ์ดหลายคนเลยค่ะ แต่เดินกลับมาที่รถ ทั้งหนาวทั้งเหนื่อย ถ่ายรูปออกมาเลยเป็นแบบนี้แหละ

ความเห็นที่: 127 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 19:26 น.
ข้าวของที่ขายมีมากมายค่ะ ถนนคนเดินของเค้ามีลักษณะการเดินเป็นรูปกากบาท (+) ส่วนใหญ่จะเป็นสินค้าสมัยใหม่
มาคิดๆดูน่าเสียดายบรรยากาศแบบเดิมๆ ที่ถนนคนเดินปายสมัยก่อนจะเป็นรูปแบบแบกะดิน พ่อค้าแม่ค้าที่ขายของ
จะเป็นชนเผ่า นั่งขายผ้าพื้นเมือง หรือพวกผ้าปัก  ที่จริงน่าจะมีสักมุมหนึ่งที่รอบรับการค้าขายของพวกเขาไว้บ้างนะคะ

เดินมานานหลายชั่วโมง อากาศเริ่มเย็นลงๆ เสื้อกันหนาวก็ไม่ได้ใส่ เพราะคิดว่าคงไม่เท่าไหร่ เดินไปเดินมาชักจะสั่น
กลับเต้นท์เลยแล้วกัน ยิ่งถึงเต้นท์แล้วยิ่งหนาวค่ะ แถมน้ำค้างแรงอีกต่างหาก เป็นอันว่าเข้าห้องน้ำห้องท่าเรียบร้อยกันแล้ว
รายการอาบน้ำแร่ถูกระงับอย่างกระทันหัน ยกยอดค่ะ....พรุ่งนี้เช้าค่อยอาบแล้วกัน

ความเห็นที่: 75 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 15:53 น.
ที่นี่มีกุหลาบลูกครึ่งจีน+ฝรั่งให้ชมด้วยนะคะ 

ความเห็นที่: 20 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 12:34 น.
เสียดายจริงๆที่ป้าต่ายไม่ได้ถ่ายมุมใกล้มาให้ดู มัวแต่ระวังเรื่องแสงน่ะ แต่เดี๋ยวจะลองคร็อปภาพมาให้ดูนะคะ
คิดว่าคงจะพอดูได้นะ
...................................................

นี่ๆ รูปนี้ล่ะ ป้าต่ายอยากเขก Kabal ตัวเองเหลื๊อเกิน ที่ถ่ายภาพนี้มาให้ดู กะว่าใครไปที่นี่อยากบูชาพระรอดกัน
จะได้มาถูก แต่ป้ากลับมองไม่เห็นตัวราคา 59 บาท ไม่งั้นคงได้เข้าไปเช่ามาบูชาและแจกจ่ายบรรดาญาติและ
มิตรรักแฟนเพลงกันบ้าง แต่ทำไม๊มองไม่เห็น คือในใจน่ะคิดว่าพระดังขนาดนี้ ราคาคงแพงมาก ก็เลยขาดความ
รอบคอบในการพิจารณา ไม่ได้มาสักองค์...เสียดายๆ

ความเห็นที่: 93 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:11 น.
ยังไม่ถึงไหนเล้ยค่ะน้าหมอ กว่าจะถึงแม่ฮ่องสอนก็เกือบวันสุดท้ายแน่ะค่ะ มาเที่ยวครั้งนี้มาแบบ"เก็บตก"ที่ยัง
ไม่เคยเที่ยวน่ะค่ะ เพราะที่เที่ยวดังๆก็กวาดไปหมดแล้ว แต่ที่เหลือเก็บตกนี่ มีทั้งใหม่และเก่าที่หลายๆท่านยัง
ไม่เคยไปนะคะ
.................................................

แม่ๆ นู๋สูงแค่ครึ่งนึงของต้น "ปอเทือง" เองง่ะ

ความเห็นที่: 19 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 12:29 น.
สวัสดีปีใหม่จ้ะน้าปิยะฯ ยังมีสวยๆอีกเยอะนะ นางแบบจ้ะ ไม่ใช่คนถ่ายรูป แฮ่ๆๆ 
.....................................

แถมอีกรูปนึงแล้วกัน ก็เค้าเขียนได้สวยจริงๆนี่คะ

ความเห็นที่: 57 ตอบโดย: banglumdong เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 06:49 น.
บัวสวรรค์ทรงดอกสวยสีสันนวลตาดีครับเจ้

ความเห็นที่: 16 ตอบโดย: ลุงเล็ก เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 10:12 น.
ยังไม่จุใจ...

ความเห็นที่: 119 ตอบโดย: ลุงเล็ก เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 16:51 น.
 มีดม้ง.. ใช้สับ"มู๋ซึม" โดยชาเพาะ...   

ความเห็นที่: 118 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 16:12 น.
ใครอยากกินขนมจีนบ้างงงง ไม่ต้องยกมือค่ะ เข้าไปจับจองที่นั่งกันได้เลย เก้าอี้ต่ำหน่อยนะ

ความเห็นที่: 117 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 16:09 น.
เห็นรถตู้โฟล์คของชอบรีบถ่ายไว้เลย อ้าว..ลูกใครมาเดินตัดหน้าล่ะเนี่ย 

ความเห็นที่: 116 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 16:08 น.
เห็นป้าต่ายเดินด้อมๆมองๆอยู่แถวรถจักรยานโบราณปุ๊บ รีบเอาป้ายมาวางแหมะตรงอาน จยย.
"ห้ามนั่งเฟร้ยยย" เดี๋ยวรถช้านพัง

ความเห็นที่: 115 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 16:06 น.
ขนมแบบนี้เคยเจอแล้วที่แม่สาย เค้าเรียกกันว่า "ข้าวปุก" เป็นขนมไทยใหญ่ค่ะ เป็นการเอาข้าวเหนียวดำนึ่งสุกไปตำ
ให้ละเอียด แล้วนำไปย่างให้หอม เสร็จแล้วมาโรยด้วยน้ำตาลอ้อยที่ทุบๆให้เป็นผง บางเจ้าอาจจะใส่งาขาวงาดำคั่ว
ลงไปด้วยค่ะ

ความเห็นที่: 114 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 16:02 น.
มาถึงร้านเห็นเขียนป้ายไว้ว่า "มันเผา, มันแกวเผา" เราก็ม๊องมองหา ไหนล่ะมันแกวเผา แล้วมันจะอร่อยเหรอ
หามันแกวไม่เจอค่ะ   สอบถามดู คนที่นี่เค้าเรียกมันเทศสีแดงว่า มัน(เฉยๆ) แต่เรียกมันเทศที่เนื้อด้านใน
สีเหลืองว่า มันแกว.....อ๋อออออออออออ

ความเห็นที่: 112 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:58 น.
แล้วตัวดาวินชี่เอง ก็ลงมานั่งผลิต "โคนใส่ไอติม" กรอบๆกันด้านหน้าร้านเองเลยค่ะ ปากก็ตะโกนโว๊กๆ
เรียกลูกค้าให้มาซื้อไอติมด้วยภาษาอิตาเลี่ยน ฟังไม่ออกแฮะ แต่ก็ซื้อ อร่อยดีเหมือนกันค่ะ 

ในรูปนั่น ตาคนนี้กำลังหาวนอนแบบสุดๆเลยล่ะ ก็ "ไอ" เพิ่งมาอยู่ปาย ยังปรับตัวไม่ได้นี่นา ห๊าวววว

ความเห็นที่: 111 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:54 น.
ดาวินชี่มาขายไอติมอยู่ที่ปายนี่เอง 

ความเห็นที่: 110 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:52 น.
วิธีการหากินหาใช้ของแต่ละคนก็ต่างกันไป อากาศเย็นๆแบบนี้ยังมีคนมาเปิดหมวก ใส่เสื้อหนังสีเหลือง
มายืนตัวแข็งโป๊กให้นักท่องเที่ยวได้แอ๊คท่าถ่ายรูปด้วย ในมือถือพู่กันจะจุ่มสีแต่งแต้มบนร่างกายตรงไหนก็ได้
แต่สาวๆเลือกที่จะเอาสีเขียวไปวงๆให้เป็นวงกลมเล่น ดูสิคะ

ความเห็นที่: 109 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:48 น.
เสื้อยืดสีชมพู+ขาวหวานแหวว ราคาไม่แพง เป็นที่ถูกใจของสาวๆ

ความเห็นที่: 107 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:45 น.
จะเรียกว่าไงดีล่ะ เค้าเอาต้นกล้า(ข้าว)ไปปั่นหรือไปบดเป็นเครื่องดื่มบำรุงสุขภาพ อืมมม...หาทางทำมาหากินกันไปเนาะ 

ความเห็นที่: 108 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:47 น.
ได้หมูหันแล้วก็เดินชมสินค้าไปกินไปค่ะ ไม่นานหมูครึ่งตัวหายวับไปไหนไม่รู้ อร่อยมากส์ 

ความเห็นที่: 106 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:43 น.
แสดงว่าอากาศที่นี่คงจะเย็นจัด รองเท้ายังต้องมีขนปุกปุยให้ความอบอุ่นกันด้วย  เอิ๊กกกก 

ความเห็นที่: 105 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:41 น.
มาไกลแค่ไหน ก็มีซีฟู้ดกิน หมึกดอยย่างที่นี่สดๆราคาไม่แพง คนรอตรึมเลย 

ความเห็นที่: 104 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:39 น.
เอา "มีดหั่นหมูหัน" มาฝากด้วยนะ สิบอกไห่ 

ความเห็นที่: 103 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:38 น.
ฮ่าๆๆ เดินทางมาไกล เหนื่อยก็เหนื่อย เจอมู๋น่อยหันรีบบอกเลย "รีบหั่นมากินเดี๋ยวนี้เลย..ครึ่งตัว" 
โฮ๊ยยยย อร่อยเกินคาดค่ะ เข้มข้นกว่าหมูย่างเมืองตรังเป็นไหนๆ ราคาก็ไม่แพงมาก ขีดละ 30 บาทเองค่ะ

ความเห็นที่: 102 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:34 น.
จอดรถทิ้งไว้ข้างทาง เพราะดูท่าแล้วจะหาที่ยอดยากเย็น ไม่เป็นไรเดินเอาหน่อยก็ถึงแล้ว เจอะเข้ากับร้านนี้
แม๋...เข้าใจตั้งชื่อเนาะตัวเอง ขืนควายมาเดินบนถนนคนเดินล่ะก็.....

ความเห็นที่: 99 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:27 น.
พ่อกางเต้นท์เสร็จแล้ว เดี๋ยวรอให้มืดกว่านี้อีกนิด ค่อยหาไรกินและเดินเล่นที่ถนนคนเดินปายกัน 

ความเห็นที่: 98 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:25 น.
ไม่มีใครมารบกวน รีบขึ้นไปถ่ายรูปซะ...พอถ่ายรูปเสร็จเท่านั้นแหละ แม่ค้าวัยรุ่นขายโปสการ์ดปาย
เข้ามารุมพรึ่บสามคน ช่วยซื้อโปสการ์ดหน่อยนะคะ จะได้มีเงินไปสร้างรถแบบนี้อีกค่ะ เอาล่ะสิ...
อุดหนุนกันไป 5 ใบ 100

ความเห็นที่: 97 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:23 น.
หน้าเค้าไปทางพ่อ หุ่นมาทางแม่ แต่ย่อส่วนลงไปอีก 
........................................

เดินขึ้นมาบนสะพานอีกครั้ง เห็นรถคันนี้ คงจะ "โม" มาจากรถไรสักอย่าง

ความเห็นที่: 96 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:18 น.
คันนี้สงสัยจะหาทำเลกางเต้นท์เหมือนกัน แต่มาก่อนเรา พอเลี้ยวออกมาอีกทีไม่พ้นร่องระบายน้ำค่ะ
ชาวบ้านต้องช่วยกัน สักพักก็ขึ้นมาได้

ความเห็นที่: 123 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 19:15 น.
ได้ยินเสียงเพลงจากเครื่องดนตรีพื้นบ้านกะม่วนอ๊กม่วนใจ๋ พ่ออุ้ยพากันบรรเลงด้วยความครึกครื้น
จนอยากจะเต้นไปตามจังหวะจังเยย

ความเห็นที่: 139 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 20:02 น.
วิถีชีวิตของคนริมน้ำที่นี่ ส่วนใหญ่เป็นชาวกระหร่างค่ะ (เหมือนกระเหรี่ยงหรือเปล่าไม่รู้นะ) 
ก็ปลูกบวบ เลี้ยงวัวกันเป็นปกติค่ะ

ความเห็นที่: 18 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 12:26 น.
ไปกันน้าลมฯ ทริปนี้เที่ยวจุใจมากค่ะ อยากเข้าตรงไหนก็เข้า อยากแวะตรงไหนก็แวะ ภาพบานตะไทเลยอ่ะ
จะเบื่อกันก่อนหรือเปล่าไม่รู้นะคะ
......................................................

มองเสาจากภาพบนเข้าไปด้านในก็จะเห็นจิตรกรรมฝาผนังมีเขียนไว้อย่างสวยงาม รอบโบสถ์เลยล่ะ แต่เอามาให้ชมเพียงบางรูปเท่านั้นค่ะ เพราะยังมีอีกเยอะมากส์

ความเห็นที่: 17 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 12:24 น.
ทริปนี้ภาพชัดเพราะปรับแสงสีหน่อยน่ะน้าอ๋อง ไป..ไปเที่ยวกันต่อเลยค่ะ 
.........................................

ตามเสาโบสถ์ก็ไม่ได้ปล่อยว่างเปลือยเปล่า แต่ประดับประดาไปด้วยงานศิลป์อันมีคุณค่าของไทยเข้าไปด้วย น่ามองนัก

ความเห็นที่: 39 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 23:00 น.
ออกจากโบสถ์มาก็เห็นรถนี้ค่ะ 

ความเห็นที่: 121 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 19:09 น.
โห ลุงเล็กเก่งจัง แสดงว่าต้องเป็นรูปแบบเฉพาะของมีดม้งเลยนะคะเนี่ย
...............................

เอ่อ..รูปขาดตอนไปนิดนึง ตอนไปรับลูกค่ะ
มาทานขนมจีนนั่งยองกันต่อได้ตามอัธยาศัยค่ะ แต่ป้าต่ายขอบายนะ นั่งไม่ลง..ติดพุง 555

ความเห็นที่: 100 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:29 น.

ความเห็นที่: 29 ตอบโดย: Tayakorn เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 16:08 น.
มาเกาะขอบจอรอชมครับป้าต่าย วัดวาอารามงามจริงๆ  

ความเห็นที่: 333 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 24 ก.พ. 2556 เวลา 11:21 น.
  สงสัยน้าขวดจะหมดกาแฟมากกว่าราคามีดซะอีกค่ะลุง 

ความเห็นที่: 24 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 12:43 น.
เหลียวซ้ายมองขวา ก็ได้ภาพโคมไฟรูปแบบเก่าๆของชอบมาฝากอีกหนึ่งชิ้นค่ะ นอกนั้นในโบสถ์นี้ก็ไม่มีอะไร
ไปดูอย่างอื่นกันต่อค่ะ

ความเห็นที่: 23 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 12:42 น.
ใกล้ๆกัน เห็นธรรมาส(หรือเปล่าน้อ) เค้าเรียกกันแบบนี้หรือเปล่าคะ 

ความเห็นที่: 22 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 12:41 น.
นี่คะพระประจำวันเกิด แต่สถานที่แคบมาก ไม่สามารถถ่ายเต็มองค์ได้ เลยได้มาแค่นี้ค่ะ 

ความเห็นที่: 21 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 12:39 น.
เมื่อคืนนู๋พยายามเรียกภาพมาโพสต์ค่ะลุง แต่มันวนไปวนมา เรียกได้ช้ามาก คิดว่าเซอฟเวอร์คงยังไม่เข้าที่หรือเปล่า
แต่ภาพน่ะมีเยอะมากค่ะลุง เรียกจากกล้องมาแล้วมีภาพตั้ง 800 กว่ารูปแน่ะค่ะ นี่พยายามตัดๆออกเพื่อลดความ
ซ้ำซาก ยังเหลืออีกตั้ง 400 กว่ารูป นู๋ก็พยายามตัดลงๆ ลุงเล็กได้ดูจุใจแน่ค่ะ
........................................

โบสถ์หลังเล็กด้านหน้านั่น มีพระประจำวันเกิดนู๋ต่ายด้วย ลองดูภาพต่อไปค่ะ

ความเห็นที่: 126 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 19:19 น.
นี่ไง ขายน้ำกระบอกจนร่ำรวย ลำตัวอวบใหญ่ขนาดนี้เลย 

ความเห็นที่: 125 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 19:18 น.
ดูหุ่นพ่อคนนี้ซะก่อน พ่อยักษ์ของเราได้อายม้วนไปข้างหนึ่งเลยแล้วกัน มาดูว่าเค้าขายอะไรค่ะ 

ความเห็นที่: 153 ตอบโดย: วชิระปิลันท์ เมื่อ: 5 ก.พ. 2556 เวลา 09:48 น.
แม๋ลุง 

ความเห็นที่: 156 ตอบโดย: ลุงเล็ก เมื่อ: 5 ก.พ. 2556 เวลา 12:22 น.
พ่อ,แม่,ลูกเที่ยวน่าสนุก.. นอนเต๊นหนาวเยือก, ล่องแพโกยทองโยนโบล์.. "กองแลน"ก็น่าเดินถ่ายมากส์ (ถ่ายรูป)...   

ความเห็นที่: 28 ตอบโดย: eternity3926 เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 13:47 น.
    สวัสดี..........สวัสดู ขอนั่งหลังนะครับเมารถ.....    

ความเห็นที่: 92 ตอบโดย: ลุงเล็ก เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 22:31 น.

ร้านจารย์แดง เป็นบ้านไม้หลังใหญ่หน่อยชื่อ "เชนู"  เป็นภาษาเศษฝรั่งแปลว่า "บ้านของข้า"...    

อยู่ริมถนน แม่แตง -ปาย น่ะแหละ กม.ที่ 8 ละมัง ถ้าเจอก็เข้าไปนอนได้เลย บอกไปว่า"ตังค์ไม่มีเวิ้ย"... 

ความเห็นที่: 90 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 17:06 น.
เดินพ้นสะพานไปอีกนิด (ฝั่งเชียงใหม่) ก็พบกับทางลง เจตนาจะเข้าห้องน้ำซะหน่อยค่ะ พอเข้าห้องน้ำเสร็จสรรพ
ก็เจอกับเจ้าของห้องน้ำ เลยถามป้าแกว่า ตรงที่ดินตรงที่หมายตาไว้น่ะ เราจะกางเต้นท์นอนได้หรือเปล่า เป็นที่ดิน
ของใครเหรอ ต้องติดต่อเจ้าของตรงไหน ราคากางเต้นท์คิดไง มีอาหารเช้าด้วยป่ะ (เยอะๆๆ) อันหลังนี่โม้ค่ะ

ป้าแกบอกว่าที่ดินป้าเองนี่แหละ (อ๊ะ เข้าล็อค) แกบอกว่าราคากางเต้นท์ 100 บาทต่อคืน สบายเลย..เราบอก
จะกางเต้นท์ทิ้งไว้นะ แล้วกลางคืนจะไปเดินเล่นที่ถนนคนเดินที่ปาย ป้า..นู๋ฝากดูเต้นท์อย่าให้ใครยกไปนะ
ป้าบอก..ไปเหอะไม่ต้องห่วง คืนนี้ถ้าไม่กลับมานอน ป้าจะขายเต้นท์ให้คนอื่นนะ....ง่ะ

ใกล้กับที่กางเต้นท์ เห็นมีบ่อน้ำอยู่สี่บ่อ มองดูคงไม่ธรรมดา เลยลองเอามือไปแตะๆน้ำดูเผื่อว่ามีกระแสไฟดูดจี๊ดๆ
อั๊ยยะ เป็นน้ำอุ่นซะด้วย ป้าบอกอาบได้ฟรี ไม่คิดเงิน ถ้าเอาผ้าถุงมาด้วย ก็นุ่งผ้าถุงแล้วตักอาบได้ตามบายเลยนะ

แหะๆๆปร้าขราาา นู๋นุ่งผ้าถุงม่ายเปงค่ะ แต่ในห้องน้ำก็น้ำอุ่นเหมือนกัน เดี๋ยวนู๋แก้ผ้าอาบในห้องน้ำดีกว่าค่ะ
(อยากจะบอกว่า ตอนแรกที่เข้าห้องน้ำ ตักน้ำมาชำระ..ถึงกับสะดุ้งโหยงมาแล้วรอบนึง...หึหึหึ เกือบสุก

ความเห็นที่: 89 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 16:57 น.
ประวัติอีกนิด 

ความเห็นที่: 88 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 16:56 น.
ถ่ายรูปไว้ซะหน่อย เดี๊ยวจะหาว่ามาไม่ถึง 

ความเห็นที่: 135 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 19:49 น.
ไปเห็นซุ้มตรงนี้ สภาพไม่เหมือนบ้านเท่าไหร่ มองลักษณะคล้ายเป็นซุ้มไม้เอาไว้จอดรถ แต่ด้านในมีกั้น
เป็นห้องนอนไม้ไผ่ ท่าทางจะไฮโซไม่เบาเลยนะเนี่ย ป้าบอกว่า...เป็นบ้านเช่าของ "แจ๊ค สแปโร่เมืองไทย"ค่ะ
เค้ามาเช่าอยู่ ขับรถเต่า ยานวิเศษของเค้านั่นแหละ วิ่งมาขายโปสเตอร์ถึงปาย

ว่าแล้วป้าก็ชี้ให้ดูว่านั่นไง รถเค้าจอดอยู่ตรงเนินดินที่มีรถปิ๊คอัพตกร่องน้ำเมื่อวานนี้แหละ แต่เจ้าตัวไม่อยู่ขายของหรอก
กลับขึ้นไปถ่ายรูปเล่นกับนักท่องเที่ยวบนสะพานซะนี่...เอ้อ...ชีวิตของแจ๊ค ช่างมีความสุขจริงๆ

ความเห็นที่: 120 ตอบโดย: หมอทีเอ็น เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 18:54 น.
1095ถ้าเอามาทำรถแล้วขึ้นลายเหมือนไม้เลย ฮิฮิ

ความเห็นที่: 87 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 16:54 น.
ยังไม่ด้ลงจากสะพานค่ะ นางแบบยังถ่ายรูปไม่จุใจ บนสะพานมีรถสามล้ออยู่คันหนึ่งให้นักท่องเที่ยวถ่ายรูปได้
ตามอัธยาศัย กว่าจะได้ถ่ายต้องต่อคิวกันยาวเชียว  แม๋...ที่จริงที่แถวบ้านเราก็ยังมีสามล้ออยู่อีกตั้งหลายคันนะลูก
แต่ไม่ยักจะอยากถ่ายด้วยหรอก 

ความเห็นที่: 86 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 16:52 น.
เจ้าวัวเด็กยกขาตะกุยนักท่องเที่ยว สงสัยคงเลียนแบบพฤติกรรมของเจ้าด่างแถวนั้น แล้วก็วิ่งวนๆๆรอบเต้นท์
เรียกเสียงเฮฮาจากนักท่องเที่ยวได้พอสมควร สักครู่เจ้าของวัววิ่งมาตามแล้วต้อนให้กลับเข้าฝูง เดินหายลับ
ไปในราวป่า....

ความเห็นที่: 85 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 16:48 น.
มองข้ามแม่น้ำไปทางฝั่งขะโน้น เห็นมีรีสอร์ทเล็กๆน่ารัก แถมมีต้นไม้บนหลังคาช่วยลดโลกร้อนด้วยสิ
เข้าท่า..และเป็นอย่างที่คิด ที่พักที่ปายเต็มหมดแล้ว เราต้องหาทำเลกางเต้นท์เสียแล้ว....

หมายตาไว้ก็ตรงที่พ่อหนุ่มเสื้อสีแดงยืนชี้โบ๊ชี้เบ๊อยู่นั่นแหละค่ะ และเห็นตรงด้านซ้ายของภาพมั้ยคะ เจ้าตัวนี้น้ำตาลนั่น ไม่ใช่หมาน่อยนะ
แต่ว่าเป็นเจ้าลูกวัวน้อย เข้ามาหยอกล้อกับนักท่องเที่ยวซะงั้น

ความเห็นที่: 84 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 16:46 น.
แม่น้ำปายวันนี้น้ำค่อนข้างน้อยแล้ว แต่ยังพอเพียงที่จะล่องแพได้ค่ะ 

ความเห็นที่: 83 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 16:45 น.
ปี้สาวคับ ถ่ายรูปกับป๋มมั้ยคับ...แม๋ คิดว่าเจอปี้สาวคนสวย อยากถ่ายรูปด้วย ปี้สาวใจดีก็ได้สิ แล้วให้ก็ตังค์ไปกินหนม 

ความเห็นที่: 81 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 16:38 น.
เด่ะชาขาพากามาถ่ารู่กะนะท่อเที่ยกาหลาโค หาตาไว้ปาโรเรีย 

แปลว่า....เด็กชาวเขาพากันมาถ่ายรูปกับนักท่องเที่ยวกันหลายคน หาตังค์ไว้ไปโรงเรียน get บ่

ความเห็นที่: 80 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 16:35 น.
ได้ที่จอดรถเสร็จสรรพ เราก็เดินข้ามสะพานย้อนเวลากันสักหน่อย (ประวัติศาสตร์..เรียกให้โก้ไปงั้น)

ความเห็นที่: 79 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 16:34 น.
มีรถโบราณจอดอยู่ด้วยคันนึง ไม่รอช้า......

ความเห็นที่: 78 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 16:33 น.
ผ่านเส้นทางขุนเขาและทางคดโค้งมาก็มากมาย ในที่สุดพอเจอ "สะพานประวัติศาสตร์ปาย" มานิดเดียวก็ต้องหลบ
เข้าไปจอดที่รีสอร์ทแห่งหนึ่ง เพราะที่จอดข้างถนนเต็มหมดแล้วค่ะ ขอบคุณสำหรับที่จอดรถชั่วคราวนะคะ รีสอร์ทอะไร
ก็ไม่รู้ลืมชื่อซะแล้ว

ความเห็นที่: 82 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 16:43 น.
เดี๋ยวดูนะ 

ความเห็นที่: 74 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 15:19 น.
ที่ปั่นฝ้ายแบบนี้ เคยเห็นร้านของเก่านำมาขายที่ตลาดเซฟวัน สภาพไม่สมบูรณ์เท่านี้ บอกขายอยู่ที่ราคา 500 บาท
แต่ไม่ได้ซื้อมาค่ะ เอาไว้หาสภาพดีๆกว่านี้ค่อยสอยมาไว้ชื่นชมสักอัน

ความเห็นที่: 73 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 15:16 น.
ผ้าผืนนี้ถูกทอไว้ตั้งแต่เมื่อใดน้อ ยังทอไม่เสร็จเลย 

ความเห็นที่: 72 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 15:15 น.
เครื่องมือทางการเกษตร ยังมีให้เห็นค่ะ 

ความเห็นที่: 154 ตอบโดย: วชิระปิลันท์ เมื่อ: 5 ก.พ. 2556 เวลา 09:53 น.
เที่ยวกันกี่วันนี้ น่าอิต๋าๆๆๆ

ความเห็นที่: 161 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 10:08 น.
หน้าตาดี แต่ซนเหมือนลิงเลยน้าพี ตะกุยตะกายเกาะขาตลอดเวลาเลย จนเจ้าของเค้ากลัวจะตามเราไปด้วย
เลยบอกให้วิ่งกลับบ้าน
...............................................

ต้นบ๊วยคงเพิ่งเอามาลงใหม่ ยังไม่มีใบมีดอกสักเท่าไหร่เลย

ความเห็นที่: 40 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 23:00 น.
พญานาคสวยมั้ยคะ

ความเห็นที่: 56 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 23:23 น.
เมืองลำพูนเป็นเมืองเก่าแก่ ยังมีกำแพงเมือง และคูเมืองให้ดูเป็นระยะๆเหมือนกันนะ

ความเห็นที่: 55 ตอบโดย: ลุงเล็ก เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 23:23 น.
แบบนี้นักประพันธ์จะพูดว่า พุทธศิลป์ งดงาม...   

ความเห็นที่: 54 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 23:22 น.
ได้เวลาไปต่อกันแล้ว ลาลำพูนด้วยภาพสิงห์ที่อยู่ประตู ด้านหน้า แต่เพิ่งจะโดนป้าต่ายถ่ายรูปเป็นรูปหลังสุดของที่นี่ค่ะ 

ความเห็นที่: 52 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 23:20 น.
ด้านข้างมีซุ้มหน้าต่างอยู่ซุ้มหนึ่ง มีพระพุทธรูปยืนอยู่ด้วย สวยเชียวค่ะ

ความเห็นที่: 53 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 23:20 น.

ความเห็นที่: 50 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 23:18 น.
นี่ค่ะหอธรรม เป็นสีแดงสดใสมากๆ

ความเห็นที่: 49 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 23:17 น.
ต่อไปเป็น "หอธรรม" ค่ะ ดูรูปด้านล่างเลยนะคะ

ความเห็นที่: 48 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 23:13 น.
ตรงนี้ไม่ทราบว่าคืออะไร เห็นแปลกเลยถ่ายไว้ก่อนล่ะค่ะ 

ความเห็นที่: 46 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 23:11 น.
ชมแบบใกล้ชิดอีกรูปนึงค่ะ สีขาวนี่ถ่ายยาก จะใช้แฟลชก็จะทำให้รายละเอียดหายไป เลยถ่ายมาแบบนี้ค่ะ 

ความเห็นที่: 47 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 23:12 น.
และพระธาตุองค์นี้แหละค่ะ คือพระธาตุหริภุญชัย ซึ่งเป็นวัดที่โด่งดังที่สุดในจังหวัดลำพูนค่ะ 

ความเห็นที่: 45 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 23:10 น.
ตามริมทางเดินชิดริมรั้วของวัด มักจะสร้างพระพุทธรูปเรียงราย ยาวเป็นแถวและมีบาตรไว้ให้คนบริจาค
แต่มีองค์นี้ค่ะ มีสีขาวสะดุดตาและสวยงามมาก เชิญชมค่ะ

ความเห็นที่: 44 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 23:08 น.
แต่ละมุมของพระธาตุเห็นมีแบบนี้อยู่ค่ะ ไม่รู้ว่าเรียกอะไร แต่ละต้นไม่เหมือนกันค่ะ 

ความเห็นที่: 43 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 23:07 น.
ได้ภาพซุ้มประตูสวยๆมาอีกหนึ่งค่ะ 

ความเห็นที่: 42 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 23:06 น.
ที่นี่มี "พระพุทธบาทสี่รอย" ด้วยนะคะ พระพุทธบาทสี่รอย มีหลายที่ค่ะ ตอนแรกเข้าใจว่ามีที่เดียว แต่เอาเข้าจริง
กลับเห็นหลายแห่งสร้างไว้เพื่อให้คนไปกราบไหว้ค่ะ

ความเห็นที่: 38 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 22:58 น.
ตรงนี้เป็นประตูของโบสถ์ค่ะ 

ความเห็นที่: 37 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 22:56 น.
หรือว่าจะเป็นองค์นี้ ไม่มีใครให้สอบถามอีกแล้ว 

ความเห็นที่: 36 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 22:55 น.
พระพุทธรูปที่อยู่ในโบสถ์มีพุทธลักษณะที่งดงามจริงๆ แต่องค์ไหนน้อที่เป็นพระรอด 

ความเห็นที่: 35 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 22:53 น.
เจอต้นสาละต้นหนึ่งค่ะ เส้นสายเยอะดีจัง

ความเห็นที่: 34 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 22:50 น.
กราบพระกันแล้วก็เดินสำรวจกันต่อ เห็นไม้ครึ่งวงกลมนั่นดูเหมือนจะคล้ายล้อเกวียน แต่ทำไมใหญ่จัง 

ความเห็นที่: 33 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 22:49 น.
ได้เวลาไปกราบพระกันแล้ว ขอพรให้ทุกคนมีความเจริญก้าวหน้า สุขภาพแข็งแรง ประสบความสำเร็จในชีวิต
ส่วนเรื่องโชคลาภไม่ได้ขอค่ะ

ความเห็นที่: 51 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 23:19 น.
ไม่รู้ว่าเขาอนุญาตให้ขึ้นได้หรือเปล่านะคะ แต่ไม่เห็นมีใครขึ้นกัน ก็ชมอยู่ด้านล่างดีกว่าค่ะ

ความเห็นที่: 32 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 22:35 น.
quote เอง ก็ขอตอบเองอีกทีว่า บ่ายสองที่ผ่านมาได้เดินทางไกลจริงด้วยค่ะ ไปปราจีนบุรีมาค่ะ เพิ่งกลับมาเมื่อตอน
สามทุ่มกว่านี่เอง ค่อนข้างผิดหวังกับทริปนี้ เพราะไปไม่ถูกจุด ไปแบบไม่ตั้งใจ เลยต้องเที่ยวแบบ ททท. คือ
"เที่ยวถามทั่วไทย" ค่ะ

ความเห็นที่: 31 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 22:32 น.
ใช่ค่ะน้า วัดพระธาตุนี้ผ่านไปมาหลายครั้งแล้วเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่จะผ่านช่วงกลางคืน เพื่อเดินทางไปเชียงใหม่
หรือไม่งั้นก็ไปอินทนนท์บ่อยๆ  จึงไม่ได้แวะเยี่ยมสักที คราวนี้สบโอกาสเลยไม่พลาดค่ะ
.....................................

นี่ค่ะ ภาษาโบราณซึ่งแปลไม่ออก แต่รู้สึกว่าน้องนนท์จะสามารถไขปัญหานี้ได้ค่ะ

ความเห็นที่: 30 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 22:30 น.
ป้าต่ายก็มักจะเมารถเหมือนกันค่ะ เวลาที่เจอถนนโค้งแบบเลนเล็กๆน่ะ แต่ถ้าเป็นโค้งใหญ่ๆจะแค่เวียนหัวนิดๆ
วิธีแก้...จะต้องจองนั่งหน้าตลอด   ถ้านั่งหลังจะรู้สึกว่ารถมันเหวี่ยงมากกว่าปกตินะคะ ไปเที่ยวกันต่อเลยค่ะ
............................................

นี่ก็เป็นอีกองค์หนึ่งค่ะที่อยู่ด้านหน้าเจดีย์ปทุมวดี และที่ฐานองค์พระจะมีภาษาไทยใหญ่(มั้ง)คะ ตามรูปด้านล่างเลยค่ะ

ความเห็นที่: 61 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 14:43 น.
อ้าว น้าเดฟจะไปหาเจ้าปางไม้เหรอ ไม่รู้ๆ โทษทีจ้า ไป..ไปเที่ยวกันต่อเป็นการปลอบใจเด้อค่ะ 
............................................

นี่ไง สถานที่ที่หมายตาไว้ คือ พระตำหนักดาราภิรมย์ ค่ะ แต่ในภาพนี้เป็นเพียงสวนที่ติดกับพระตำหนักเท่านั้น

ความเห็นที่: 14 ตอบโดย: piyatummo เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 06:52 น.
สวัสดีปีใหม่ครับ..พี่นู๋ต่าย..วิวสวยครับผม

ความเห็นที่: 15 ตอบโดย: อังตวน เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 08:53 น.
ซุ้มประตูโขงลวดลายสวยมั๊ก มีภาพถ่ายใกล้ๆบางป่าวครับ ป้าต่าย

ความเห็นที่: 13 ตอบโดย: ลมล้อกอไผ่ เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 05:41 น.
   ไปด้วยนะ

ความเห็นที่: 60 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 14:40 น.
ใช่ค่ะน้าบางลำดง สวยนวลและคงหอมหวานเหมือนดอกบัวเลยล่ะ จนอยากได้มาปลูกไว้สักต้นเหมือนกันค่ะ 

นั่งมองต้นยางยักษ์ด้วยความชื่นชม ไปจนถึงถนนสายเอเชีย เลี้ยวซ้ายไปเพื่อจะผ่านเชียงใหม่เข้าสู่แม่ฮ่องสอนกันค่ะ
ไปตามถนนสายเลี่ยงเมือง ผ่านหน้าดอยสุเทพ เลียบไปกับคลองชลประทาน ไปจนถึงอำเภอแม่ริม จากนั้นเลี้ยวซ้าย
ไปตามเส้นทางเชียงใหม่-แม่แตง แต่ก่อนจะถึงจุดนั้น มีสถานที่ที่หมายตาไว้เมื่อปีก่อนว่า จะต้องแวะให้ได้

ความเห็นที่: 59 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 14:34 น.

ว้าว เส้นสายคมชัดลึกขึ้นมากเลยค่ะลุง ขอบคุณค่ะ 
...........................................

และที่เมืองลำพูนนี่เอง ที่เป็นเมืองเล็กๆ แต่ประทับอยู่ในใจไม่รู้ลืมก็คือ ต้นยางยักษ์ริมสองข้างทางบนถนนสายเก่า
ลำพูน-เชียงใหม่ แต่ละต้นมีหมายเลขกำกับไว้ บางต้นยืนต้นตายไป แต่ก็ยังมีอีกเกือบหนึ่งพันต้นที่สามารถยืนต้น
อยู่ได้ ขอขอบคุณจากใจ ที่ทางจังหวัดได้อนุรักษ์ความสวยงามนี้ไว้ตลอดกาล....กระต่ายป่าไทย

ความเห็นที่: 58 ตอบโดย: dev-1969 เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 14:33 น.
ป้า ต่ายไปเที่ยว เหนือ  ไม่ชวนเลยอ่ะ!!!  ว่าจะอาศัยเกาะล้อ ไปเยี่ยม เจ้า " ปางไม้ ซะหน่อย"  ฮือ...ฮือ...

ความเห็นที่: 12 ตอบโดย: ...ong... เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 00:31 น.
แจ๋วเลย ทริปนี้ภาพชัดมาก คิดถึงแม่ฮ่องสอนอยู่เหมือนกัน...

ความเห็นที่: 171 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 13:45 น.
สู้หงส์ดำไม่ได้ ไม่กลัวคน ว่ายมาเข้ากล้องตลอด 

ความเห็นที่: 65 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 14:59 น.
มาดูกฎระเบียบการเข้าชมที่นี่บ้างดีกว่า 

ความเห็นที่: 113 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 15:59 น.
เวสป้ามาเป็นแก๊งเลย 

ความเห็นที่: 64 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 14:58 น.
มีนักท่องเที่ยวเข้ามาแวะชม และนำดอกไม้ธูปเทียนมากราบไหว้กันไม่ขาด เพื่อสักการะคุณงามความดีที่ท่าน
ได้ทำไว้แก่ดินแดนล้านนาจนเป็นที่ประจักษ์

ความเห็นที่: 63 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 14:55 น.
อนุสาวรีย์พระชายาเจ้าดารารัศมี ตั้งเด่นเป็นสง่าอยู่ด้านหน้าพระตำหนักสไตล์โคโรเนียล ที่พี่นู๋ต่ายชื่นชอบในรูปแบบ
เป็นอย่างยิ่ง เพราะแทบจะทำจากไม้ล้วนๆ มีหน้าต่างที่รับลมได้จากทุกทิศ เพดานโปร่งสูง อากาศไหลเวียนเข้ามา
ในบ้านได้ทุกทิศทาง ยิ่งเดินเข้าไปภายใน อากาศเย็นโดยไม่ต้องติดตั้งเครื่องปรับอากาศเลยค่ะ

ความเห็นที่: 62 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 14:52 น.
และนี่คือ "พระชายาเจ้าดารารัศมี"ในสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ค่ะ มีประวัติอย่างย่อๆมาฝากด้วยน๊า
(ย่อแล้วนะ ..ลอกเค้ามาค่ะ)

พระตำหนักดาราภิรมย์ สร้างขึ้นหลังจากพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวพระราชทานพระบรมราชา นุญาตให้พระราชชายาเจ้าดารารัศมี ทรงย้ายกลับมาประทับที่เชียงใหม่หลังจากที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้า อยู่หัวเสด็จสวรรคต เจ้าดารารัศมีทรงใช้พระตำหนักหลังนี้ปฏิบัติพระกรณียกิจอันเป็นคุณูปการทั้ง ทางด้านเกษตร และศิลปะวัฒนธรรม อาทิ ทรงทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา ทรงฟื้นฟูศิลปหัตถกรรมล้านนาให้เป็นที่เชิดหน้าชูตาของชาวเหนือ ทรงสร้างสวนทดลองการเกษตรชื่อ “สวนเจ้าสบาย” เนื่องจากทรงสนพระทัยในการเกษตรและทรงหวังที่จะช่วยการกสิกรรมของภาคเหนือ ทรงทดลองปลูกดอกกุหลาบพันธุ์ใหม่ๆ ที่ทรงได้จากสมาคมกุหลาบแห่งอังกฤษที่ทรงเป็นสมาชิกและพันธุ์ที่โปรดที่สุด เป็นกุหลาบดอกใหญ่สีชมพู กลิ่นหอมเย็น จึงทรงตั้งชื่อถวายเป็นพระบรมราชานุสรณ์แต่พระบรมราชสวามีว่า “จุฬาลงกรณ์” และก่อนสินพระชนม์ เจ้าดารารัศมีได้ทรงทำพินัยกรรมประทานที่ดินนี้เป็นมรดกแก่ทายาท ต่อมาจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยได้ซื้อที่ดินต่อจากทายาท โดยมีการมอบโอนกรรมสิทธิ์อย่างถูกต้องในเวลาต่อมา เจ้าดารารัศมีเป็นเจ้าจอมที่เป็นที่โปรดปรานของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้า เจ้าอยู่หัวมากองค์หนึ่ง เพราะนอกจากเจ้าดารารัศมีมีพระอัธยาศัยอันงดงามแล้ว ยังทรงเป็นผู้เสริมสร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่าพระบรมราชวงศ์จักรีกับดิน แดนล้านนา ซึ่งทำให้สถานการณ์ทางการเมืองแปรเปลี่ยนไปในทางที่ดียังประโยชน์แก่ อาณาจักรสยามเป็นอย่างยิ่ง

ขอบคุณข้อมูลจาก http://www.oceansmile.com/N/Chianmai/Darapirom.htm

ถ้าอยากอ่านแบบเต็มๆ ก็ตามไปอ่านต่อได้นะคะ

ความเห็นที่: 66 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 15:03 น.
ดูกันไม่ค่อยชัดใช่มั้ยคะ งั้นพี่นู๋ต่ายเล่าแบบย่อๆแล้วกัน ระเบียบก็คงคล้ายๆกับสถานที่อื่นๆนั่นแหละ คือไม่อนุญาตให้ถ่ายภาพด้านบนพระตำหนัก แต่สามารถถ่ายภาพบริเวณโดยรอบ และบริเวณใต้ถุนซึ่งมีเครื่องมือเครื่องใช้สมัยก่อน
ห้ามส่งเสียงดัง ห้ามแตะต้องข้าวของเครื่องใช้บนพระตำหนัก อะไรประมาณนี้แหละค่ะ

งั้นก็ขอถ่ายรูปตัวพระตำหนักในมุมต่างๆก่อนแล้วกันค่ะ

ความเห็นที่: 69 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 15:08 น.
มีตู้ไม้เก่าอยู่หลังนึง เก็บตัวอย่างเส้นไหมที่ใช้ทอผ้ากันในสมัยก่อนนั้น และมี......เอ่อ...มาเข้าฉากตอนนี้ทำไม๊
คนกำลังถ่ายรูป....โธ่

ความเห็นที่: 68 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 15:07 น.
ที่ใต้ถุนพระตำหนัก มีตุ๊กตาแสดงการฟ้อนรำ ตามภาพค่ะ 

ความเห็นที่: 67 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 15:05 น.
ด้านหน้าและเห็นด้านขวามือนิดนึง (ก็ยังดีเนาะ) เอาแค่สองรูปพอ เดี๋ยวจะเยอะเกิ๊นน 

ความเห็นที่: 27 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 12:54 น.
ยังพอมีเวลา ต่ออีกแป๊บบนึง

ที่ด้านหน้าเจดีย์ปทุมวดีมีพระองค์นี้ด้วย แต่ไม่รู้ชื่อค่ะ

ความเห็นที่: 10 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 1 ก.พ. 2556 เวลา 23:36 น.
ตรงนี้ค่ะ ที่หมายถึงหอกังสดา  แต่ไหนล่ะกระดิ่งลม 

ความเห็นที่: 11 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 1 ก.พ. 2556 เวลา 23:36 น.
ไว้มาต่อพรุ่งนี้นะคะ เรียกภาพได้ช้ามากๆค่ะ 

ความเห็นที่: 5 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 1 ก.พ. 2556 เวลา 23:25 น.
พอเดินเข้าไปปุ๊บ เห็นป้ายนี้ "ข่วงคนเตียว" แม๋..เราเองก็ถนัดภาษาเหนือเป็นอย่างยิ่ง รีบแปลความหมายให้
พ่อกับลูกฟัง อ๋อ..ข่วง แปลว่า เป็นทางแยกน่ะ เหมือนตามสี่แยก สามแยก ไรเงี๊ยะแหละ ส่วนตัวหลัง คนเตียว
น่ะ แปลว่า คนเดียว     อธิบายฉอดๆๆๆ เป็นฉากๆเลย  ที่ไหนได้...แปลผิด  ที่ถูกต้องเป็น แยกคนเที่ยว

มีของขายสารพัด (ตามป้ายค่ะ) อ่านเองเน้อ เสียรู้ไปกินข้าวซอยไม่หร่อยมาแล้ว มีเคืองนะเนี่ย เคืองตัวเอง

ความเห็นที่: 166 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 10:36 น.
กว่าจะถึงปางอุ๋งได้ก็ค่ำพอดี แถมนักท่องเที่ยวยังกะหนอน โดนด่านที่เข้าปางอุ๋งสอบถามว่า ได้จองที่พักหรือที่กางเต้นท์
หรือเปล่า ถ้าจองแล้วก็ขอดูหลักฐานหน่อยครับ ถ้าไม่ได้จอง ก็เข้าไม่ได้นะครับ...ไอ่เรารู้แกวตั้งแต่จะให้หยุดรถแล้วล่ะ
รีบบอกแฟนไว้ก่อนเลย ตั้งแต่เจ้าหน้าที่สอบถามรถคันหน้าแล้วล่ะ ว่า.."ถ้าเค้าถาม..บอกเลยนะว่ามากับรถอแวนซ่า
สีขาวคันหน้า ป้ายทะเบียน xxxx นครราชสีมา"

แน่ะ แล้วก็เป็นไปตามที่คิดค่ะ  เจ้าหน้าที่ถามจริงๆ เมื่อเราบอกไปอย่างนี้ เค้าก็โอเคค่ะ  เข้าไปได้ครับ เย้ๆๆๆ
มีที่นอนแล้วเฟ้ยยยย    ถ้าดูตามภาพด้านบน จะเห็นรถอแวนซ่าสีขาวจริงๆค่ะ ป้ายทะเบียนก็ตามนั้น(รถคันขาว
ที่อยู่ซ้ายมือสุดของภาพด้านบนนั่นแหละค่ะ)   แต่เจ้าของไม่ได้รู้เรื่องเลย

จนกระทั่งรถของน้องคันนั้นเค้าจอดรอเพื่อนอีกคันนึง เราก็เลยจอดมั่งทักทายเค้าอีกที บอกเค้าด้วยว่า น้อง เมื่อตะกี้พี่แอบอ้างน้องด้วยล่ะ
เค้างงค่ะ เลยบอกเค้าไปตามตรงว่า เมื่อกี้ที่ด่านจะไม่ให้พี่เข้า พี่เลยอ้างว่ามากับน้อง น้องลงไปรับที่ปากทาง โฮ๊ยยย..น้องเค้าหัวเราะกลิ้งเลยค่ะ
เค้าบอกว่าเค้าก็กางเต้นท์นอนตรงใกล้อ่างเก็บน้ำนั่นแหละ แต่ตอนนี้ด้านล่างเต็มหมดแล้ว พี่ก็หาที่จอดรถแถวนี้แหละครับ แล้วหาที่กางเต้นท์
ใกล้กับวัดนี่แหละ...แล้วเค้าก็ลงจากรถ โบกไม้โบกมือหาที่จอดรถให้เราเสร็จสรรพก็ร่ำลา...ใจดีจริงๆพ่อคุณเอ๊ย...น้องเค้าชื่อ "เอก" ค่ะ ขอบคุณหลายๆเด้อ

ความเห็นที่: 9 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 1 ก.พ. 2556 เวลา 23:35 น.
แล้วก็หันไปทางขวาไปเจอป้ายนี้ค่ะ หอกังสดา  กังสดาแปลว่า กระดิ่งลมเหรอคะ เห็นในครูเกินบอกไว้อย่างนั้นค่ะ

ความเห็นที่: 167 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 10:46 น.
ลืมบอกไปว่า ภาพด้านบนนั่น...หลังจากกางเต้นท์แล้วไปหาซื้ออาหารมานั่งกินกันอยู่ นักท่องเที่ยวหลายคนก็
เอาโคมลอยมาจุดค่ะ  แต่ลมมันหวนๆไงพิกล ดั๊นมาค้างอยู่บนต้นไม้ใหญ่ที่ด้านล่างเรากางเต้นท์กันอยู่
เต้นท์ข้างๆกันตกใจเตรียมยกเต้นท์หนีกันใหญ่ เราใจเย้นนน ดูสักพักนึงเดี๋ยวไฟก็มอดแล้วล่ะเพราะกิ่งไม้ที่ติดอยู่
ก็ใหญ่พอสมควร คงไม่ตกง่ายๆค่ะ แล้วแป๊บนึงไฟก็ดับ เย้ๆๆ

น้องขายาวในภาพนั่น คงจะหนาวเฉพาะครึ่งบนเนาะ  ความที่ขายาวคงช่วยคลายหนาวได้เยอะนะ พี่นู๋ต่ายว่า

ความเห็นที่: 4 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 1 ก.พ. 2556 เวลา 23:20 น.

ตรงนี้สะดุดตาดีค่ะ กิ่งโพธิ์ปักอยู่ในแจกันใบใหญ่มาก ส่งเสียงกรุ๋งกริ๋งเพราะมากๆ

ความเห็นที่: 3 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 1 ก.พ. 2556 เวลา 23:18 น.
ถ่ายไว้ก่อนกันลืม 

ความเห็นที่: 2 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 1 ก.พ. 2556 เวลา 23:15 น.
เดินทางวันแรกมาได้ไกลสุดก็ถึงลำพูน  ที่จริงจะไปไกลกว่านั้นก็ได้ค่ะ แต่ด้วยความที่รู้ล่วงหน้าว่าถ้าฝืนไปต่อ
โอกาสที่จะหาที่พักยิ่งยากขึ้นทุกที จากลำพูนก็ต้องต่อไปถึงเชียงใหม่ ซึ่งที่จริงก็ไม่ไกลจากลำพูน แต่ด้วยประสบการณ์
ที่ผ่านมาในช่วงเทศกาลนี่ หาที่พักยากจริงๆ ขี้เกียจตะกายขึ้นไปหานอนบนดอยอีกค่ะ ก็เลยได้ที่พักแห่งหนึ่ง
(ลืมชื่อไปแล้ว) ในราคา 600 บาท + ผู้ติดตามหนึ่งท่าน อีก 200 บาท รวม 800 บาทค่ะ ถ้ามีอาหารเช้าเพิ่มอีก
ท่านละ 50 บาท แต่ไม่อยากรอ ให้หารับทานเอาดาบหน้าดีกว่า

เลยมาโผล่อยู่หน้าพระธาตุหริภุญชัย  หาข้าวซอยทานเอาหน้าวัดนั่นแหละ ไม่อร่อยแต่กินๆไปเถอะ เดี๋ยวเข้าไป
ไหว้พระธาตุกัน

ความเห็นที่: 1 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 1 ก.พ. 2556 เวลา 23:10 น.
ช่วงค่ำๆก็ผ่านสี่แยกห้าเชียงค่ะ

ความเห็นที่: 6 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 1 ก.พ. 2556 เวลา 23:27 น.
ไปไหว้พระในโบสถ์ก่อนเลยค่ะ เพื่อความเป็นศิริมงคลแก่ชีวิตในช่วงปีใหม่ 

ความเห็นที่: 157 ตอบโดย: อาจารย์น้อย เมื่อ: 5 ก.พ. 2556 เวลา 15:10 น.
คงเป็นรูปนี้นะครับ ลูกสาวนู๋ต่าย ...

ความเห็นที่: 141 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 20:10 น.
น้าแกบอกว่า นั่งห้อยขาลงไปในน้ำได้นะ รีบเลย รีบแช่ขาในน้ำเย็นกันใหญ่ เลยพลอยได้สังเกตว่าในน้ำน่ะ
มีอะไรสีทองๆ ปลิวว่อนอยู่ในน้ำเยอะแยะเลย ในรูปจะเห็นว่ามีสีทองๆสะท้อนแสงขึ้นมา ยกเว้นตรง
กลุ่มใหญ่ๆนั่นเป็นแสงสะท้อนจริงๆค่ะ นอกนั้น...เป็นทองทั้งนั้น

พากันสงสัย หรือว่าเราจะเจอเหมืองทองคำซะแล้ว รีบคว้ากันขึ้นมาดู จับไม่ทันหรอกค่ะ

ความเห็นที่: 201 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 15:46 น.
มีอาหารพื้นเมือง ชื่อแปลกๆที่ไม่เคยเห็นจากที่ไหนเลยค่ะ ความอร่อยเริ่มต้นที่ 10 บาทเท่านั้น

ความเห็นที่: 26 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 12:51 น.
นี่ค่ะ รายละเอียดของเจดีย์ปทุมวดี

ขอพักสักแว๊บบบบนะคะ  สงสัยว่าดวงจะได้เดินทางไกลอีกแล้ว แต่ยังไม่รู้ว่าเป็นที่ไหน อาจจะไปบ่ายกลับดึกค่ะ  

ความเห็นที่: 194 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 15:31 น.
พระอาทิตย์ลับขอบโลกไปสักพักนึงแล้ว ถ่ายรูปยามเย็นไว้ค่ะ 

ความเห็นที่: 286 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 8 ก.พ. 2556 เวลา 16:05 น.
เพิ่มเติมให้ค่ะลุง   นู๋ไปวันที่  1 มกราคม พอดี ปริมาณน้ำยังเยอะอยู่เลย แต่เมื่อวานไปอ่าน "ท่องไปตามใจฝัน" เห็นน้องคนหนึ่งก็ไปดอยเต่า
มาเหมือนกันเมื่อ 23 มกราคม ห่างกันแค่ไม่กี่วัน ปริมาณน้ำลดลงอย่างมากเลยค่ะ แค่ออกจากฝั่งไปหน่อยเดียวเอง เจอสันดอนกลางน้ำเสียแล้วค่ะ

ความเห็นที่: 200 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 15:44 น.
เดินไปเรื่อยๆจากหน้าไปรษณีย์ จนถึงวัดจองคำ สินค้ามากมายทีเดียวค่ะ พวกเสื้อผ้าประจำสถานที่ท่องเที่ยว
และกิ๊ฟชอปไม่ต้องพูดถึง มีขายเยอะแยะ แต่ที่ชอบที่นี่เพราะเค้ามีสินค้าพื้นเมืองขายด้วยค่ะ

ตรงนี้มุมมหาชนจริงๆ ต้องมาถ่ายรูปไว้ ยิ่งยามค่ำคืนยิ่งสวยค่ะ

ความเห็นที่: 198 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 15:38 น.
เจอร้านขายโปสการ์ด เห็นตู้ ปณ.ที่นี่เค้าเก๋ดี เลยถ่ายรูปมาฝากค่ะ

ความเห็นที่: 199 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 15:41 น.
ผ้าพื้นเมืองก็มีค่ะ

ความเห็นที่: 197 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 15:37 น.
แวะร้านกิ๊ฟชอปให้ลูกได้ซื้อของฝากมาฝากเพื่อนที่โรงเรียนด้วยค่ะ 

ความเห็นที่: 196 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 15:35 น.
ผลิตภัณฑ์จากไม้ของที่นี่สวยอยู่ค่ะ แต่ราคาก็สวยด้วย เล่นเอาตาลายเลย 

ความเห็นที่: 195 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 15:33 น.
ได้เวลาไปถนนคนเดินกันแล้ววว จอดรถไว้แล้วเดินชมกันเลยค่ะ 

ความเห็นที่: 191 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 15:17 น.
ในที่สุดก็นึกขึ้นได้ว่า คราวก่อนไปเที่ยว "น้ำพุร้อนผาบ่อง" ห่างจากตัวเมืองเพียงแค่ 12 กม.(มั้ง)
มีสนามหญ้าสามารถกางเต้นท์ได้ด้วย แถมมีน้ำพุร้อนให้อาบ ไปพักตรงนั้นดีกว่า

ค่ากางเต้นท์ หลังละ 100 บาทค่ะ ค่าอาบน้ำ(ในห้องน้ำมีอ่างอาบน้ำ เปิดก๊อกน้ำร้อนจากน้ำพุ แล้วผสมกับน้ำประปาเย็นๆ)
ท่านละ 50 บาท โอเค.พักที่นี่ นักท่องเที่ยวยังไม่เยอะ เลือกทำเลกางเต้นท์ได้ตามใจชอบเลยค่ะ

ความเห็นที่: 193 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 15:29 น.
ความร้อนจากใต้พิภพ ดันกระแสน้ำที่เปลือกโลกทำให้เกิดเป็นน้ำพุร้อน แต่สำหรับที่นี่อุณหภูมิของน้ำไม่สูงมาก
อยู่ที่ 65 องศาเซลเซียสเท่านั้นเอง ต้มไข่ก็ยังไม่สุกเลยค่ะ กลิ่นกำมะถันก็ไม่แรงมากค่ะ

ความเห็นที่: 192 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 15:26 น.
แต่น้ำร้อนในห้องน้ำจะปิดแค่ประมาณสองทุ่มเท่านั้น เราก็ว่าจะกางเต้นท์ทิ้งไว้ แล้วไปเดินที่ถนนคนเดิน
ตรงวัดจองคำกัน กลับมาไม่ทันอาบน้ำแร่(ในห้องน้ำก็ไม่เป็นไรค่ะ) เรามีวิธี ....

และเห็นตรงรั้วไม้ไผ่ที่กั้นระหว่างสองศาลานั่นมั้ยคะ เดี๋ยวจะเฉลยทีหลังนะคะว่าเค้ากั้นอะไรไว้

ความเห็นที่: 8 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 1 ก.พ. 2556 เวลา 23:31 น.
หมายถึง ซุ้มประตูสวยๆตรงนี้นี่เอง จะถ่ายให้สวยยากค่ะ เพราะไปตอนช่วงเช้า แดดเข้ามาทางหนึ่ง แต่ประตูเปิดเข้ามา
อีกทางหนึ่ง พอเข้ามาถ่ายอีกมุมหนึ่งก็พาลแต่จะย้อนแสง

ความเห็นที่: 7 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 1 ก.พ. 2556 เวลา 23:29 น.
อ่านตอนแรกเล่นเอางงเลย ซุ้มประตูโขง เหมือนเราอยู่ริมน้ำโขงยังไงไม่รู้ค่ะ 

ความเห็นที่: 173 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 13:53 น.
วกกลับเข้ามาทางอ่างเก็บน้ำอีกที เลยตรงที่กางเต้นท์มานิดนึง จะมีท่าเทียบแพให้ไปล่องแพในอ่างฯค่ะ
อัตราค่าล่องแพก็เพียง 150 บาทเท่านั้น ลงแพได้ 3 ท่าน เรามาพอดีเลย แต่..คนพายเห็นหุ่นแม่ลูกแล้ว
บอกว่าลงได้แค่สองคนคร๊าบบบ ผมสู้น้ำหนักไม่ไหว เง้ออออ....

เอ้า เห็นใจๆ งั้นแม่กับลูกลงลำนึงแล้วกัน พ่อไปอีกลำนึง พายตามกันไป คือที่บอกว่าพายเนี่ย เพราะเค้าไม่ใช้
ไม้ไผ่ถ่อเรือค่ะ แต่เค้าจะนั่งท้ายแพ แล้วพายเรือแบบกรรเชียงหันหลังให้คนนั่งหน้า พายไปเรื่อย นานๆก็ชะโงกดู
ว่าตรงทางหรือเปล่า แต่เค้าชำนาญกันมาก แทบไม่ต้องดูเลย อาศัยดูตลิ่งข้างทางเอาค่ะ

ความเห็นที่: 140 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 20:05 น.
นี่ค่ะ โฉมหน้าคนถ่อแพสุดหล่อของเรา อารมณ์ดี คอยชี้ชวนให้ดูตรงนั้นตรงนี้ ระยะเวลาการล่องแพประมาณ
1ชั่วโมงนิดๆ ไม่เบื่อเลยค่ะ

แม๋ ใจร้อนพิมพ์เร็ว ตกตรงนั้นตรงนี้อยู่เรื่อย พิมพ์ล่องแพ เป็น ล่อแพ ซะนี่ จาเปชาขาซะแล้วสิ

ความเห็นที่: 152 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 5 ก.พ. 2556 เวลา 08:54 น.
ด้านล่างนั่นเป็นแปลงสตรอเบอรี่ให้นักท่องเที่ยวเข้าชมได้ แต่ห้ามเก็บนะจ๊ะ 

ความเห็นที่: 186 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 14:45 น.
นี่ค่ะหน้าตาน้ำตกผาเสื่อ เห็นแบบนี้น่ะเป็นน้ำตกที่ใหญ่เหมือนกันนะคะ ต้องเดินลงไปชมค่ะแต่กลัวตอนขึ้น
จะเดี้ยงซะก่อน ดูแค่นี้ดีกว่า อีกอย่างไม่ได้ตั้งใจจะเล่นน้ำด้วย น้ำคงเย็นเจี๊ยบ ไม่เล่นดีกว่า

ความเห็นที่: 77 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 16:00 น.
เที่ยวชมพระตำหนักฯจนจุใจกันแล้ว ก็เดินทางต่อ จุดมุ่งหมายคืนนี้ของเราจะไปพักกันที่ปายค่ะ
ช่วงเทศกาลหยุดยาวอย่างนี้ทำใจไว้ได้เลยว่า "หาพักที่ยากอีกแล้ว" ดังนั้นความไม่ประมาท ก็ต้องเตรียมเต้นท์
พร้อมเครื่องนอนติดท้ายรถมาด้วย ที่นอนสำหรับเราสามคนพ่อแม่ลูกไม่ยากอยู่แล้วค่ะ สำคัญตรงที่หาที่ปลอดภัยหน่อย
เสียงไม่อึกทึกจนนอนไม่ได้ เท่านั้นก็เพียงพอแล้วค่ะ

เส้นทางแม่แตง-ปาย ช่วงแรกผ่านหมู่บ้าน ทางยังไม่ค่อยเท่าไหร่ พยายามหาร้านของอาจารย์แดง แต่ไม่เจอค่ะ
ไม่ทราบว่าอยู่เส้นไหน เพราะทางไปปายมีสองทาง   พอเลยหมู่บ้านไปหน่อยก็เริ่มขึ้นเขากันแล้ว เป็นทางหักศอก
ก็เยอะ แต่ด้วยถนนที่กว้างกว่าเดิม จึงไม่มีอาการเมารถค่ะ

ความเห็นที่: 272 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 17:42 น.
อ่านประวัติวัดนางพญากันสักนิดค่ะ 

ความเห็นที่: 271 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 17:40 น.
ขับรถไปตามลูกศรเรื่อยๆ ก็จะผ่านวัดต่างๆ มีลักษณะเป็นปราสาทหินที่เป็นรูปทรงมั่ง ไม่เป็นรูปทรงมั่ง
แต่มีชื่อบอกทั้งหมดล่ะค่ะ ในที่สุดก็มาถึงวัดชื่อดัง "วัดนางพญา" ค่ะ ไปดูกัน

ความเห็นที่: 304 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:10 น.
มองภาพในปัจจุบันก็ว่าสวยแล้วนะ ย้อนกลับไปในอดีตคงจะสวยกว่านี้มากค่ะ

ความเห็นที่: 91 ตอบโดย: หมอทีเอ็น เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 21:59 น.
งัวเงียหลับอยู่หลังรถ นึกว่าน้ากระต่ายพามาถึงแม่ฮ่องสอนแล้วนะเนี่ยเดี๋ยวแอบไปกินหมี่เกี้ยวหลังวัดพระธาตุก่อนละกัน แล้วค่อยมาเกาะล้อขึ้นดอย 

ความเห็นที่: 204 ตอบโดย: ลุงเล็ก เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 19:20 น.

เที่ยวสนุกดี ลุงเล็กเคยไปกะเจ้านาย โดนแต่พักโรงแรมมีรถตู้พาดูกะเหรี่ยงคอยาว เที่ยวถ้ำปลาอะไรแค่นั้น...     

ดูทริป"ป้าต่าย"แล้วเหมือนเรายังไม่ได้เที่ยวปาย, แม่ฮ่องสอนซักที.. เลี้ยงกันบนโรงแรมถนนคนเดินก็ไม่เห็น..

ความเห็นที่: 25 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 2 ก.พ. 2556 เวลา 12:46 น.
เจดีย์นี้สวยเด่นเหมือนกันค่ะ รายละเอียดอยู่ด้านล่างนะคะ 

จริงสิ พาไปเที่ยวโบราณสถานทั้งที ไม่ค่อยมีรายละเอียดเกี่ยวกับวัดพระธาตุแห่งนี้มาฝากเล้ย ขอติดไว้ก่อนนะคะ

ความเห็นที่: 202 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 15:49 น.
ข้าวกั๊นจิ๊น เป็นอีกหนึ่งของอาหารพื้นเมืองค่ะ เค้าเอาข้าวสวยคลุกกับหมูสับและเลือดหมูสับ คลุกให้เข้ากันแล้วปรุงรส
ลองชิมแล้วค่ะ ห่อละ 10 บาท อร่อยแบบจืดๆค่ะ

ความเห็นที่: 70 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 3 ก.พ. 2556 เวลา 15:10 น.
กี่กระตุกทอผ้า คงจะเก็บมานานหลายปี แต่ด้วยการดูแลรักษาอย่างดี จึงมีสภาพเกือบสมบูรณ์ค่ะ

ความเห็นที่: 142 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 20:14 น.
พอดีถึงสันดอนกลางน้ำ คนถ่อแพจึงนำแพเข้าจอด แล้วให้เราลงไปสำรวจกัน  ซะมีรีบตักทรายที่มีแสงแว๊บๆนั่นขึ้นมาดู
เห็นเป็นแผ่นสีทองบางๆ ด้านหลังกลับไม่สะท้อนแสง คนถ่อแพบอกว่า มานคือชั้นหนึ่งของหินที่กระเทาะออกมาจากหิน
ก้อนใหญ่ค่ะ แหม่...คิดว่าเจอทอง

ความเห็นที่: 145 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 20:50 น.
หลังจากร่อนหินและหาทองได้เต็มแพแล้ว เราก็ล่องแพกันต่อ แต่...เอาล่ะสิ มีสะพานไม้ต่ำๆขวางทางอยู่
นึกในใจแล้วเราจะทำไงนี่ จะหักหลบก็คงไม่พ้น เดี๋ยวทองที่หามาตกลงในน้ำอีก ขรี้เกียจ งม
แล้วก็นึกขึ้นได้ อ๋อ...ต้องทำแบบที่ลุงเล็กไปเที่ยวถ้ำเลเขากอบแน่ๆ คือนอนหงายราบไปกับแพ แล้วลอด
สะพานไม้นั่นไปแง๋ๆเลย

ความเห็นที่: 144 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 20:46 น.
พอทำได้ ก็หันมาแอคชั่นเท่ๆให้ดู...นี่ไง นู๋ทำได้ๆ 

ความเห็นที่: 143 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 20:44 น.
ระหว่างที่คนจากที่ราบสูงกำลังตื่นทองกันอยู่นั้น ก็สังเกตว่าคนถ่อแพแกก้มๆเงยๆเก็บอะไรในน้ำก็ไม่รู้
ช่างแกเหอะ...ปล่อยแกไปก่อน เรากาลังตื่นทอง

สักพักนึง เห็นเดินถืออะไรมาเต็มมือเลย อ๋อ..ก้อนหินแบนๆนี่เอง ว่าแล้วก็สาธิตวิธีการร่อนหินไปบนผิวน้ำ
ให้มันกระเด้งๆๆไปจนหมดแรง  แป๊บเดียวเท่านั้น เด็กสาวจากที่ราบสูงก็ทำได้อย่างไม่ยากเย็น แถมท่าสวยอีกต่างหาก

ความเห็นที่: 146 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 20:53 น.
คนถ่อแพรีบหันมาบอกเลยว่า "โนๆๆ อาคุงกาไต่ ไม่ต้องทำไรพิลึกหนาดน้านนนน" ว่าแล้วก็กระโดดน้ำจ๋อม
ไปยึดหัวแพไว้ให้อยู่กับที่ก่อน แล้วสาธิตให้ดูว่า อาคุงกาไต่เอาหัวมุดเข้าไปตรงช่องนี้นะ แล้วค่อยเอาตัวลอด
ข้ามสะพานไป ธ่อ....ช้าน อุตส่าห์คิดวิธีซะพิดซาดาน ง่ายๆแค่นี้ ทามมายคิดม่ายออกว้า

ความเห็นที่: 147 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 20:59 น.
เลยสะพานนั่นไปได้หน่อยนึง ก็เป็นอันว่าสิ้นสุดการล่องเรือยอร์ชของเรา 
คนถ่อเรือยอร์ชจัดแจง เอาหัวแพทิ่มเข้าไปที่ฝั่งด้านขวาของลำน้ำปาย ที่นั่นมีหนุ่มคนหนึ่งรอรับเราและ
คนถ่อแพ ให้ขึ้นรถปิ๊คอัพผ่านทุ่งนาและไร่มันสำปะหลัง ที่เป็นหลุมเป็นบ่อ จนไส้แทบทะลัก
อ่อ...ทางมันลำบากงี้เอง ถึงคิดเราคนละ 300 บาท อ่ะ...เห็นใจๆ

กลับมาส่งใกล้กับที่จอดรถของเรา สายตาก็เจอคำอะไรแปลกๆ "ซ๊อคติ๋น" อ๋อ..ถุงเท้านี่เอง

ความเห็นที่: 148 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 4 ก.พ. 2556 เวลา 21:03 น.
ล่องแพกันจนอิ่มอกอิ่มใจแล้ว มุ่งหน้าไปทางแม่ฮ่องสอนกันต่อค่ะ ข้าวปลาไม่ต้องกิน เที่ยวอย่างเดี๊ยววว 
ออกจากสะพานประวัติศาสตร์ไปไม่ไกล ก็มาถึงที่นี่ค่ะ "กองแลน" ปรากฎการณ์ธรรมชาติที่มีไม่ที่แห่ง
ในประเทศไทย

ความเห็นที่: 149 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 5 ก.พ. 2556 เวลา 08:49 น.
กองแลนมีลักษณะเป็นดินที่ยุบตัว เนื่องจากชั้นดินและหินบริเวณดังกล่าวมีความหนาแน่นไม่เท่ากัน
ดินและหินที่อ่อนจะยุบตัวลงไปก่อน ส่วนดินหรือหินที่แข็ง จะสามารถตั้งอยู่ได้ จึงเกิดเป็นสันดินสันหิน
เป็นแผ่นตั้งอยู่ได้ค่ะ คล้ายกับ "โป่งยุบ" ที่ราชบุรี และ "แพะเมืองผี" ที่จังหวัดแพร่ นั่นเองค่ะ

ความเห็นที่: 150 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 5 ก.พ. 2556 เวลา 08:52 น.
รวบรัดตัดความ เดินทางกันต่อไปดีกว่า ไปที่สตรอเบอรี่อินเลิฟ กันค่ะ เป็นสถานที่ท่องเที่ยวแห่งใหม่
นักท่องเที่ยวแวะกันเยอะเลย มีการจัดซุ้มต่างๆสวยงาม รอการมาเยือนของนักท่องเที่ยวถ่ายได้รูปกัน
อย่างจุใจ แถมที่นี่ไม่เก็บสตางค์ค่าชมนะคะ แต่มีร้านอาหาร เครื่องดื่มและผลิตภัณฑ์ที่ทำจาก
สตรอเบอรี่เยอะเลยค่ะ

ความเห็นที่: 151 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 5 ก.พ. 2556 เวลา 08:53 น.

ความเห็นที่: 155 ตอบโดย: p69 เมื่อ: 5 ก.พ. 2556 เวลา 10:39 น.
หน้าตาดี นะนี่

ความเห็นที่: 158 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 5 ก.พ. 2556 เวลา 20:07 น.
ออกเดินทาง 28 ธค. กว่าจะกลับถึงบ้านก็อีกปีนึง 2 มค.
6 วัน 5 คืน เพราะลูกต้องไปโรงเรียน แต่ปรากฎว่ากลับถึงบ้าน พากันสลบหมด เบี้ยวโรงเรียนวันนึงซะงั้น

ที่สวนสตรอเบอรี่ เค้ามี "สวนที่ไม่เคยมีใครมาถึงก่อน" ด้วยนะคะ คือ "สวยบ๊วน" = สวนบ๊วย

ความเห็นที่: 159 ตอบโดย: noom@songkhla เมื่อ: 5 ก.พ. 2556 เวลา 21:02 น.
ไปเที่ยวด้วยคนครับ 

ความเห็นที่: 160 ตอบโดย: จันทร์ในบ่อ เมื่อ: 5 ก.พ. 2556 เวลา 21:32 น.
ขอเกาะรถตามไปเที่ยวด้วยคนครับ

ความเห็นที่: 169 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 13:43 น.
ที่ปางอุ๋งมีเส้นทางเดินศึกษาธรรมชาติที่มีกล้วยไม้ป่าด้วยนะคะ ไปดูสักหน่อย แต่ไปเจอป้ายนี้ก่อนเลยค่ะ

ความเห็นที่: 170 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 13:44 น.
หาเขียดแลวไม่เจอสักตัว แต่ไปเห็นหงส์ขาวสองตัวซะก่อน เรียกยังไงก็ไม่ยอมหันมาเข้ากล้อง 

ความเห็นที่: 162 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 10:14 น.
กองแลนน่าเดินถ่ายรูปจริงๆค่ะ เสียแต่ว่าแดดร้อนมาก(ไปตอนเที่ยงค่ะ) และที่จริงน่าเดินไปตามสันดินนะคะ
แต่มันกว้างแค่ประมาณศอกกว่าๆเท่านั้นเองค่ะ ถ้าพลาดตกไปล่ะก็ เหวลึกๆทั้งนั้นเลย
.........................................

อ้อยอิ่งอยู่ที่กองแลนไม่นาน เลยไป "Coffee In Love" สถานที่ยอดหิตอีกแห่งหนึ่ง ที่ใครๆก็มักจะมาถ่ายรูปกันที่นี่
เราก็แวะกินไอติมแมคนั่มเพิ่มพลังกันนิดนึง ถ่ายรูปกันอีกหน่อยนึงค่ะ

ความเห็นที่: 163 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 10:16 น.
ใช่เลยค่ะอาจารย์น้อย ทั้งพ่อแม่ลูกต้องตะลึงเมื่อเห็นรูปนี้ เป็นไปได้ไงที่ในรูปจะเหมือนรูปของลูกสาวเมื่อตอนเด็ก
เลยซื้อมาไว้ใบนึงค่ะ
...........................................................

ถ่ายรูปไม่หมด เลยต้องมาต่อ "เลิฟ" ไว้รูปนี้ค่ะ

ความเห็นที่: 164 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 10:20 น.
ไปกันเลยค่ะน้าหนุ่ม ยังมีอีกหลายที่ ติดตามชมเลยค่ะ 
...........................................

ที่นี่เค้ามีบ้านหลังนี้เป็นแลนมาร์ค ใครมาก็กรี๊ดกร๊าดกับบ้านหลังนี้ อ่ะ..เอากะเค้าหน่อย

ความเห็นที่: 165 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 10:29 น.
อุ๊ย..น้าจันทร์ไม่ต้องเกาะรถหรอกค่ะ เชิญนั่งด้านในเลยค่ะ ยังว่างอีกหนึ่งที่ค่ะ 
.............................................

จุดหมายที่จะไปพักคืนนี้ก็เป็นที่ "ปางอุ๋ง" สวิทเซอร์แลนด์ของเมืองไทยค่ะ ขับรถขึ้นเขาอยู่ดีดี๊ ก็ต้องมีอัน
เบรคพรืดดด รถติดขณะขึ้นเขาตรงทางหักศอกแห่งหนึ่ง ท่าทางจะติดนานเสียด้วย ขยับรถเข้าที่เข้าทาง
เตรียมพร้อมเผื่อว่ารถใครไหลลงมาโดน จะได้มีทางออกได้สะดวก

ท่าทางจะไม่ได้ไปง่ายๆ เลยลงไปถามรถที่จอดข้างหน้า อ้าว..เจอรถโคราชด้วยกัน สอบถามได้ความว่า
มีรถตู้ตกเขาอยู่ด้านหน้า ห่างไปประมาณ 200 เมตรเท่านั้น มีคนตายด้วยนะ รถกู้ภัยกำลังช่วยเคลียร์
พื้นที่และช่วยนำคนเจ็บไปส่ง รพ.กันอยู่  ก็ที่เป็นข่าวในทีวีนั่นแหละค่ะ นู๋ต่ายก็เกร่ๆอยู่แถวนั้นด้วย

ตามรายงานข่าวบอกว่า รถตู้เครื่องดับแล้วไหลลงจนตกเขา บางกระแสก็ว่า รถปิ๊กอัพคันหน้าถอยมาชนรถตู้
แล้วรถตู้ตกเขา  แต่จากภาพที่เห็น ด้านหน้าของรถตู้พังเยอะ(แต่คนขับรอด) แล้วเขาด้านบนที่รถตกลงมา
มีร่องรอยรถแหวกลงมาเป็นทาง นึกถึงว่าคนที่นั่งในรถตู้คันนั้น คงกลัวกันสุดๆเลยค่ะ น่าสงสารมาก

ความเห็นที่: 168 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 11:18 น.
อ่างเก็บน้ำในพระราชดำริค่ะ ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

ความเห็นที่: 172 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 13:46 น.
กล้วยไม้ที่นี่ดูจะ "ยังไม่ติดดี" เลยได้ชมแค่บางชนิด นอกนั้นคงยังไม่ถึงฤดูกาลค่ะ 

ความเห็นที่: 174 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 13:55 น.
ทิวทัศน์จากในแพค่ะ

ความเห็นที่: 175 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 13:58 น.
เห็นตรงที่ไกลลิบๆนั่นมั้ยคะ หงส์รอเราอยู่ที่นั่น เดี๋ยวก็ไปถึงแล้ว รอก่อนนะ 

แต่.....เจอลูกเล่นค่ะ คนพายหักหัวแพกลับซะงั้น เรารีบโวยวายเลยว่า อ้าว ไม่พายไปถึงตรงหงส์นั่นเหรอ
เค้าส่ายหน้า ตอบหน้าตายว่า ไม่ถึง  อ้าว...ไหงงั้นล่ะ เราล่องแพมาก็อยากไปใกล้ๆหงส์ งั้นเพิ่มเงินให้ก็ได้นะ
คิดอีกเท่าไหร่ล่ะ มันใกล้ถึงหงส์แล้วเนี่ย เค้าบอก ขออีก 50 บาทแล้วกัน โอเค..มาแล้วนี่ ไปถึงหงส์เลยนะ

ความเห็นที่: 176 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 14:00 น.
ได้ดูสมใจค่ะ แต่พอแพไปใกล้ หงส์กลับว่ายหนีซะนี่ มันน่า...นัก

ความเห็นที่: 177 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 14:03 น.
เช๊อะ..ไม่ง้อหงส์ก็ได้ คิดซะว่า เราไม่ได้เกิดมาคู่กันแล้วกัน 

เดินทางกันต่อ คราวนี้ไปบ้านรักไทยค่ะ สุดแดนไทยกันเลย เหนื่อยมาหลายวันแล้ว ต้องกินขาหมูบำรุงร่างกายกานโหน่ยย
เดินทางต่อไม่นาน ยังกับหลุดเข้าไปในประเทศจีนโบราณงั้นเลยค่ะ  ที่นี่น่าอยู่มาก มีอ่างเก็บน้ำด้านหน้า ด้านหลังเป็นเขา
ถูกหลักฮวงจุ้ยเสียนี่กระไร  กองทัพต้องเดินด้วยท้อง ใส่อะไรหนักๆใส่ท้องก่อนค่ะ

ความเห็นที่: 178 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 14:05 น.
ร้านที่มากินคือร้านนี้ค่ะ "ลี ไวน์ รัก ไทย" อืมม ชื่อแปลกดี เห็นคนนั่งกินร้านนี้เยอะเลย แสดงว่าต้องอร่อย
เข้าไปจับจองที่นั่งกันเล้ยย แล้วสั่งอาหารแบบคนหิวโซเต็มที่ สั่งมาได้ตั้งห้าอย่าง มากันแค่สามคน ช่างมัน
เหลือก็ห่อไปเป็นเสบียง

ความเห็นที่: 179 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 14:23 น.
รอนานพอสมควร เพราะลูกค้าเยอะ พออาหารมาถึงพากันกินด้วยความเอร็ดอร่อยและความหิว กว่าจะนึกขึ้นได้ ขาหมูหมดไปแล้วครึ่งขา อั๊ยยะ ...ขาหมู+หมั่นโถว ที่นี่คิดเป็นชุดค่ะ ชุดละ 350 บาท รสชาติกำลังดี ไม่หวานไม่เค็ม จนเกินไป อาหารอย่างอื่นถือว่าเกือบแพง แต่เค้าขนส่งมายากเนาะ เห็นใจๆ แล้วก็สั่งกระดูกหมูน้ำแดงมาจานนึง

ที่เห็นน้ำปั่นนั่น เป็นน้ำผึ้งป่า+น้ำมะนาว ปั่นค่ะ รสเข้มข้นมว๊ากกกกจนเกือบจะขม สั่งมาครบคนสามแก้ว
แต่พ่อกับลูกกินไม่ไหวค่ะ บอกว่ารสมันเข้มจัด เลยตกเป็นของแม่หมดทั้งสามแก้ว ต้องค่อยๆกินค่ะไม่งั้นจุกแน่ๆ
ไม่กล้าทิ้ง เสียดายของน่ะ แก้วนึงตั้ง 59 บาทแน่ะ

ความเห็นที่: 180 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 14:27 น.
อาหารที่ตามมาคือ ไข่ยัดไส้ หน้าตาเป็นแบบที่เห็น จิ้มกับน้ำบ๊วย รสชาติพอไปได้ค่ะ สั่งต้มยำปลาด้วย
คิดว่าจะได้กินปลาต่างเทศ ที่ไหนได้ก็ปลาทับทิมบ้านเฮาเอง  

ที่นี่เค้าจะเสริฟน้ำชาอู่หลงอุ่นๆมาให้ด้วยนะคะ มาสามคนเสริฟสามจอก พร้อมบอกวิธีการดื่มชามาให้
พอทานอาหารกันเกือบจะอิ่มแล้ว ก็เสริฟชามาให้อีก 1 กา  แต่ถ้าใครสั่งเพิ่มเกินนี้ เค้าคิดเงินค่ะ

ความเห็นที่: 181 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 14:34 น.
คิดเงินค่าเติมอาหารลงท้องกันไปด้วยราคาหนึ่งพันเศษๆ  คนขายบอกว่าถ้าเอาใบเสร็จที่ให้ไปซื้อสินค้าตรงห้องถัดไปนั่น
ลดราคาให้อีกสิบเปอร์เซ็นต์นะครับ น่าสนใจๆ เราก็ซื้อๆๆผลไม้ดองมั่ง แช่อิ่มมั่ง อย่างละครึ่งโล อย่างละโล
พอไปคิดเงินเราก็เอาใบเสร็จให้บอกได้ลดอีกใช่มั้ย สิบเปอร์เซ็นต์

เจออีกแระ..แม่ค้าบอกว่า ถ้าพี่ซื้อไม่เยอะ (ซื้อเป็นขีด) ก็ลดให้ได้ค่ะสิบเปอร์เซ็นต์ แต่ถ้าซื้อครึ่งโล โลนึง นู๋ขายถูกอยู่แล้ว
ไม่ได้ลดให้ค่ะ.....เฮ้อ...เซ็ง

ความเห็นที่: 182 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 14:36 น.
ขี้เกียจเสียรมณ์ คว้าเสบียงกับน้ำผึ้งปั่นขึ้นรถ เข้าไปชมบ้านรักไทยกันดีกว่า ที่นี่ส่วนใหญ่จะสร้างด้วยดินค่ะ
ส่วนสินค้าที่ขาย เกือบจะเหมือนกันทั้งหมด ก็คือ ชา และผลไม้ดอง+แช่อิ่ม

ความเห็นที่: 183 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 14:39 น.
วนดูสักพักหนึ่ง ขากลับเห็นชิงช้าชาวเขาด้วย หมูเกิดอยากนั่งชิงช้าซะงั้น บอกพี่คนที่นั่งหลังนั่น พี่ๆนู๋ขอเล่นด้วยนะ
พี่ก็ดีใจหาย เล่นเลยๆ เดี๋ยวพี่โล้ให้เอง  พี่แกโล้จนเหนื่อย ที่นั่งหมูก็ไม่ขึ้น เล่นเอาหอบแฮ็กๆๆ เหงื่อตก
เอ่อ..ไม่ไหวคับ พี่ไปก่อนละ

ความเห็นที่: 184 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 14:41 น.
ลงกันหมด ถ่ายรูปเก็บไว้รำลึกถึงว่า ครั้งหนึ่งหมูเคยเล่นชิงช้าชาวเขาด๊วยยย 

ความเห็นที่: 185 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 14:43 น.
ไปกันจนสุดทางแล้ว ขาลงเลยแวะ น้ำตกผาเสื่อค่ะ  คราวก่อนมาภูโคลนก็ป้ายชื่อน้ำตกอยู่ แต่ไม่ได้ไป คราวนี้เก็บซะให้ครบ
เจอต้นไม้ใหญ่มาก นู๋อยากรู้จังว่ากี่คนโอบคะ

ความเห็นที่: 187 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 14:51 น.
ลงมาจากปากทางเข้าปางอุ๋งก็เลี้ยวขวาไปแม่ฮ่องสอน แวะซื้อน้ำที่เซเว่น แล้วถามคนแถวนั้นว่า
ถนนคนเดินน่ะอยู่ตรงไหน เค้าบอกว่าอยู่ตรงหน้าไปรษณีย์นะเจ้า มีร้านค้ายาวไปจนถึงวัดจองคำนั่นแหละเจ้า
อ๊ะ ดีจัง ได้มาเคาน์ดาวน์ที่นี่ด้วย แจ่มม..

แต่ตอนนี้เพิ่งจะเย็น ยังไม่ค่ำ แม่ค้ากำลังตั้งแผงค้าขาย เราก็ขับรถไปเรื่อย หาที่กางเต้นท์กันก่อน แล้วค่ำค่อยแวะมา
ถนนคนเดินแล้วกัน  ขับรถมาเจอที่ทำการอุทยานแห่งชาติน้ำตกแม่สุรินทร์ (อยู่คนละที่กับดอยแม่อูคอ ที่มีดอกบัวตองนะคะ)
แวะเข้าไป ที่นี่เค้ามีสวนสัตว์เล็กๆด้วย เจอกวางผา หรือเลียงผานี่แหละ (แยกกันไม่ค่อยออก) ค่ะ

ความเห็นที่: 188 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 15:10 น.
ไก่ป่ามีหลายตัว แต่ตัวนี้หลุดกรงออกมาได้ไงน้อ

ความเห็นที่: 189 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 15:11 น.
กะว่ามากางเต้นท์นอนในอุทยานสักหน่อย แต่บรรยากาศเงียบเหงามาก ไม่มีใครเลย แถมไม่มีอาหารด้วย
เดินเล่นชมวิวกันนิดนึงดีกว่า เดี๋ยวค่อยหาที่ใหม่

ความเห็นที่: 190 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 15:12 น.
ด้านหลังติดลำน้ำ หรือจะเป็นแม่น้ำปายก็ไม่รู้ค่ะ 

ความเห็นที่: 203 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 19:19 น.
จากวัดจองคำ มองขึ้นภูเขาไปสูงๆนั่นคือวัดพระธาตุดอยกองมูอันเลื่องชื่อของแม่ฮ่องสอนค่ะ ถ่ายภาพมาได้เหมือนกับ
ภาพของอาจารย์น้อยเลยค่ะ

ความเห็นที่: 205 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 19:20 น.
เห็นกระเป๋าแบบนี้ คิดถึงน้องอ้อขึ้นมาทันที ถ่ายรูปมาฝากนะจร๊าาา 

ความเห็นที่: 206 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 19:29 น.
ภาพเยอะ นู๋กลัวว่าลุงเล็กและเพื่อนๆจะเบื่อก่อนค่ะ นี่ก็พยายามตัดออกไปเยอะแล้วค่ะลุง ที่เที่ยวเยอะจริงๆ
นู๋มาเที่ยวที่นี่เป็นรอบที่ห้าแล้ว ยังเที่ยวไม่หมดเลยค่ะ คราวนี้เรียกว่ามาเก็บตกอะไรที่ยังไม่เคยเที่ยว ก็จะเข้าไป
ตรงนั้นค่ะ ที่เที่ยวดังๆของที่นี่นู๋ก็ไปมาหมดแล้ว ถามลูกว่าจะเข้าไปดูนั่นดูนี่อีกมั้ย มีแต่คนส่ายหน้า บอกว่าเบื่อแล้ว
ตกลงว่า ทริปนี้เป็นทริปที่ไม่ซ้ำของเดิมๆเลยค่ะลุง ยกเว้นที่น้ำพุร้อนผาบ่องเท่านั้นที่ไปซ้ำ แต่ก็ซ้ำอย่างมีจุดมุ่งหมาย
ว่าจะไปกางเต้นท์นอนน่ะค่ะ
.........................................................

วัดจองคำ มองมาแต่ไกลก็ชมว่าสวยแล้ว ยิ่งได้มาใกล้ๆ ยิ่งสวยมากๆค่ะ

ความเห็นที่: 207 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 19:31 น.
ศิลปะที่วัดนี้เป็นแบบพม่า ดูแปลกตาและสวยงามมากๆ ในความเห็นส่วนตัวแล้ว พี่นู๋ต่ายคิดว่าศิลปะแบบไทย
จะสวยงามและงานเนี๊ยบกว่าชาติอื่นมาก แต่ของเค้าก็ได้ความแปลกนะคะ

ความเห็นที่: 208 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 19:32 น.
ตรงประตูก็มีเทวาอารักษ์คอยเฝ้ารักษาอยู่ค่ะ 

ความเห็นที่: 209 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 19:37 น.
ที่วัดนี้มี "พระอุปคุต" ด้วยค่ะ แต่น่าอายจังที่ไม่มีข้อมูลของพระองค์นี้เลยค่ะ   เห็นแต่ว่าทางวัดเค้าจัดให้มีการ
ลอยเรือลำน้อย มีการเลือกเทียนประจำวันด้วย   (มองไปเทียนก็เหมือนกันหมดแหละค่ะ) แล้วบูชาด้วยปัจจัย
20 บาท ได้เทียนมาสองเล่ม จุดเสร็จปักลงในเรือแล้วเอาไปลอยในน้ำวนรอบองค์พระค่ะ

ความเห็นที่: 210 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 19:40 น.
ได้มาทำบุญกับเค้าเหมือนกันนะเนี่ย นู๋ไม่ขออะไรมากหรอกค่ะ ขอแต่ให้ได้เข้าเรียนตามที่มุ่งหวังด้วยเถิด 

ความเห็นที่: 211 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 19:46 น.
ตรงนี้ไกลไปสักหน่อย แฟลชตกไม่ถึงค่ะ จะเป็นเทวดาที่ครึ่งล่างเป็นสิงห์ คุณประพนธ์ (ผู้ดูแลบอร์ดกล้วยไม้ตัวจริง)
เคยบอกไว้ว่าเรียกอะไรสักอย่าง แต่ลืมแล้วค่ะ

ความเห็นที่: 212 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 19:48 น.
กุฏิสงฆ์มีป้ายอะไรนะสีน้ำเงิน ต้องมีอะไรน่าสนใจแน่ เข้าไปดูใกล้ๆดีกว่า 

ความเห็นที่: 213 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 19:50 น.
ก็เห็นป้ายนี้ค่ะ เย้ๆๆ ถ้าไม่เดินเข้ามาใกล้ๆ ก็พลาดของดีๆอีกแล้วสิเนี่ย แต่เห็นเวลาเปิดให้ชมแล้วชะงักค่ะ
เกินเวลาแล้วนี่นา จะให้ชมหรือเปล่าน้อ แฟนสิคะ พาเดินขึ้นไปด้านบนเลย อ่ะ..ถ้าพระท่านไม่ให้ชมก็ค่อยลงมาแล้วกัน

ความเห็นที่: 214 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 19:52 น.
ก่อนจะไปถึงห้องแสดงตุ๊กตา ก็เจอกับป้ายนี้ก่อนค่ะ อ๊ะ..มีพระพุทธรูปไม้ไผ่ด้วยเหรอ เป็นไงไม่เคยเห็น..
แล้วก็ได้เห็นเป็นบุญตาค่ะ

ความเห็นที่: 215 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 19:54 น.
นี่ค่ะ พระพุทธรูปที่สานด้วยไม้ไผ่ ไม่แน่ใจว่ามีหนึ่งเดียวในประเทศไทยหรือเปล่านะคะ ได้ทำบุญใส่บาตรไม้ไผ่ด้วยค่ะ

ความเห็นที่: 216 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 20:06 น.
อ่านประวัติหน้าห้องตุ๊กตากันก่อนมั้ยคะ 

ความเห็นที่: 217 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 20:08 น.
ดูจากประวัติแล้ว ตุ๊กตาเหล่านี้มีอายุร้อยกว่าปีกันแล้วนะคะ และหาชมแบบครบเครื่องแบบนี้เป็นเรื่องยาก มาดูกันค่ะ 

ความเห็นที่: 219 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 20:15 น.
นอกจากตุ๊กตาแล้วยังมีรูปภาพด้วยนะคะ ในภาพ "บริจาควันละหกแสนบาท" ว้าววว 

ความเห็นที่: 218 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 20:10 น.
ชอบแอคชั่นนี้จริงๆ 

ความเห็นที่: 220 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 20:17 น.
ตัวซ้ายชี้ไปทางขวา ตัวขวาชี้ไปทางซ้าย ตัวหญิงด้านล่างขวาชี้มาที่ตัวเค้าเองเหรอ ตัวสุดท้าย "สวัสดีค่าาา" 

ความเห็นที่: 222 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 20:21 น.
เครื่องลายครามจากจีนมีแสดงไว้หลายชิ้น

ความเห็นที่: 221 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 20:20 น.
ตุ๊กตาทำจากสำริดก็มีค่ะ

ความเห็นที่: 223 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 20:24 น.
พระพุทธรูปสมัยต่างๆ ล้วนทรงคุณค่า จัดแสดงไว้ที่นี่เช่นกันค่ะ

ความเห็นที่: 224 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 20:25 น.
ตุ๊กตาไม้จำนวนมากมาย นอกจากจัดแสดงไว้ด้านล่างแล้ว ยังมีตุ๊กตาที่แสดงไว้จนชิดฝ้าด้านบนก็มีอีกหลายชิ้นค่ะ

ความเห็นที่: 225 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 20:26 น.
ขอตัดไปภาพสุดท้ายเลยแล้วกัน (ตุ๊กตา) ด้วยภาพ Tongteng ค่ะ 

ความเห็นที่: 226 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 20:28 น.
ออกจากห้องตุ๊กตาเห็นเด็กวัดกำลังทำความสะอาดกลองย๊าววววววว (ยาวมากค่ะ สูงท่วมหัวเลย) 

ความเห็นที่: 227 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 20:31 น.
ได้ทำบุญอีกแระ  ตรงนี้ทางวัดให้ขึ้นไปยืนบนแป้นค่ะ แล้วบาตรในกล่องแก้วนั่นจะหมุนๆๆ กะเล็งไว้ให้ดี
จะมีบาตรประจำวันเกิดค่ะ ลูกสาวเกิดวันเสาร์ พอบาตรวันเสาร์หมุนมาตรงกับช่องใส่เงินก็ปล่อยเหรียญลงไป
ถ้าใครสามารถปล่อยเหรียญให้ตรงกับบาตรวันเกิดได้ ความมุ่งหวังอะไรก็ตามก็จะสำเร็จค่ะ

ลูกสาวปล่อยเหรียญได้ตรงซะด้วย สมหวังแน่ลูกเอ๊ยยย

ความเห็นที่: 228 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 23:15 น.
กว่าจะชมตุ๊กตาเสร็จก็ปาเข้าไปห้าทุ่ม เดินไปขึ้นรถ ผ่านโรตีมุสลิม เห็นคนซื้อเยอะเลย แสดงว่าร้านนี้ต้องอร่อยแน่
อยู่ตรงข้ามกับหอการค้าแม่ฮ่องสอนค่ะ สั่งเสร็จก็รอสักครู่ ก็มีนักท่องเที่ยวใส่เสื้อเหมือนกันทั้งทีมเลย  เค้าพาลูกทัวร์
มาซื้อโรตีเจ้านี้ เสียงคุยกันว่า เจ้านี้แหละเป็นโรตีชื่อดังของจังหวัด โอ้..ไม่ยักรู้

สักพักหนึ่งได้ยินเสียง ครืดๆๆมาตามท้องถนน หันกลับไปมองถึงกับโต๊ะจาย ผีเต็มท้องถนนเลย
พวกเด็กวัยรุ่นค่ะ ใส่เสื้อใส่หน้ากากพากันเล่นบอร์ดมาตามถนน (ไม้แผ่นแบนๆติดล้อ) รีบถ่ายรูปไว้ได้หนึ่งตัวค่ะ

ความเห็นที่: 229 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 23:24 น.
คืนนั้นกลับมาถึงน้ำพุร้อนก็ห้าทุ่มกว่า อากาศเย็นนิดหน่อยเอง แถมห้องอาบน้ำแร่ก็ปิดแล้วด้วย เอาไงดี
แต่อยากอาบน้ำจัง จะเข้าไปอาบน้ำในห้องส้วมก็ใช่ที่ อย่ากระนั้นเลย....

สองคนแม่ลูกเปลี่ยนเสื้อยืด ใส่กางเกงขาสั้น นั่งตักน้ำแร่ตรงตำแหน่งที่ลูกสาวยืนอยู่นี่แหละค่ะอาบกัน
ท่ามกลางพระจันทร์เต็มดวง เวลาประมาณเกือบหกทุ่มของวันสุดท้ายแห่งปี และกำลังจะขึ้นปีใหม่ในอีก
ไม่กี่นาทีข้างหน้านี้แล้ว นั่งอาบกันไปขันแรกๆร้อนจ้ากเลย ขันต่อไปก็อุ่นสบาย อาบๆไปหกทุ่มพอดี
ทาง อบต.ผาบ่อง ซึ่งคงจัดงานอยู่ไม่ไกลก็จุดพลุฉลองปีใหม่

โอ๊ยยย...กระต่ายเอ๊ยยย  ใครจะมีโอกาสดีๆแบบเธอกับลูกมั้ยเนี่ย บอกลูกว่า..
ให้จำวันเวลาดีๆแบบนี้ไว้นะลูก...ครั้งหนึ่งในชีวิตของเรา

ความเห็นที่: 230 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 23:28 น.
คืนนั้นหลับสนิทไปด้วยความสุขอีกหนึ่งวัน  นี่ค่ะที่กางเต้นท์นอนอย่างสบาย หญ้านุ่มๆอากาศเย็นสบายดี

อ้อ..ลืมบอกไปว่าที่น้ำพุร้อนแห่งนี้มีบริการ "นวดแผนไทย" ด้วยนะคะ อยู่ด้านหน้าของทางเข้าเลยค่ะ
ค่าบริการไม่แพง หนึ่งชั่วโมงครึ่ง ค่าบริการ 150 บาทเท่านั้น แฟนก็ใช้บริการตั้งแต่ตอนมาเลยค่ะ นวดดีมาก
หายเหนื่อย หายเมื่อยเลยล่ะค่ะ

ความเห็นที่: 232 ตอบโดย: หมอทีเอ็น เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 23:33 น.
มันใช่ที่เชียงใหม่เรียกว่า ข้าวเงี้ยวไหมหนอ เคยกินที่ข้าวซอยเสมอใจใส่หมูสับและคลุกเลือดหมูด้วยอ่ะ

ความเห็นที่: 234 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 23:38 น.
เอ...ถ้าน้าหมอบอกถูกแบบนี้ก็น่าจะใช่นะคะ เพราะแต่ละพื้นที่ก็อาจจะเรียกต่างกันไปอ่ะค่ะ 

ความเห็นที่: 235 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 23:40 น.
และแล้วก็ถึงเวลาเฉลยภาพแล้วค่ะ  ให้ดูภาพกันอีกทีว่า หลังรั้วไม้ไผ่ที่กั้นระหว่างศาลาทั้งสองนั่นคืออะไร ตามภาพเลยค่ะ

มาดูเฉลยจากภาพด้านล่างนะคะ

ความเห็นที่: 236 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 23:48 น.
ด้านหลังม่านไม้ไผ่นั้น ถูกสร้างขึ้นเป็นสระน้ำอุ่นของชุมชนค่ะ น้ำอุ่นก็มาจากแหล่งเดียวกันนั่นแหละ
แต่เอาไว้ให้ชาวบ้านมานั่งตักอาบกัน ซึ่งเป็นผลเสียไม่น้อยต่อผู้ที่มาเช่าดูแลตรงที่พี่นู๋ต่ายมาพัก เพราะคนที่มา
กางเต้นท์นอนที่นี่บางคน ไม่อยากเสียค่าอาบน้ำแร่คนละ 50 บาท ก็พากันเดินเข้าซอย อ้อมมาด้านหลัง
มานั่งตักอาบกันที่สระแห่งนี้  น่าเห็นใจคนเช่าเค้านะคะ ค่ากางเต้นท์ก็แสนจะถูกอยู่แล้ว

ค่าอาหารก็ไม่ได้แพงกว่าในเมือง จานละ 30 บาทเท่ากัน แถมทำอาหารได้อร่อยเสียด้วย ตอนแรกก็คิดจะไปอาบ
ตรงนั้นเหมือนกันค่ะ แต่เห็นสายตาแล้วก็สงสาร เลยอุดหนุนอาบน้ำแร่กันทั้งสามคนพ่อแม่ลูกเลยค่ะ

ที่เห็นนั่งกระมิดกระเมี้ยนอาบกันอยู่สองหนุ่มนั่น คือชาวบ้านค่ะ คงคิด..อู๊ยยย ป้าจะมาถ่ายอะไรตอนนี้ ผมกำลังอาบน้ำอยู่

ความเห็นที่: 237 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 23:51 น.
บรรยากาศยามเช้าค่ะ หมอกตรึมเลย สมกับฉายาเมืองสามหมอกเลยค่ะ 

ความเห็นที่: 238 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 23:53 น.
ยิ่งตอนเช้า ไอน้ำจากน้ำพุร้อนผสมกับหมอกด้วย ยิ่งเต็มไปด้วยทั้งหมอกและไอน้ำร้อน ผิดกับเมื่อวานมากเลยค่ะ 

ความเห็นที่: 239 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 6 ก.พ. 2556 เวลา 23:58 น.
เดินทางออกจากแม่ฮ่องสอนกันเสียที โดยเดินทางลงมาทางอำเภอขุนยวม ก็พอดีเห็นป้าย "วัดต่อแพ"
เอ๊...ที่นี่เหมือนจะเห็นเค้าโปรโมทอยู่นะว่ามีอะไรดีสักอย่าง นึกไม่ออก แต่ขอเข้าไปดูดีกว่า

ความเห็นที่: 240 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 00:00 น.
ดูบริเวณรอบๆกันค่ะ ยังไม่รู้ว่าที่นี่มีอะไรบ้าง

ความเห็นที่: 241 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 00:02 น.
ก็ไปเจอป้ายขาวๆนี้ ป้ายบอกว่า มีผ้าม่านทับทิมอายุตั้ง 700 ปีแน่ะ ไม่ธรรมดาซะแล้ว เดี๋ยวต้องขึ้นไปดู
ให้เห็นเป็นบุญตาค่ะ

ความเห็นที่: 242 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 13:32 น.
ด้านหลังวัดนี้มีต้นสะบ้าค่ะ เห็นป้ายบอกไว้อย่างนั้นแต่ไม่ได้ไปดู เห็นแต่พระท่านนำฝักสะบ้ามาเขียนข้อเตือนใจไว้
มากมาย ลองอ่านดูค่ะ

ความเห็นที่: 243 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 13:45 น.
ขึ้นไปด้านบน ไปไหว้พระกันก่อน ที่นี่เค้าปัก "เอื้องแซะหอม" ทั้งต้นเลยค่ะไว้ในแก้วน้ำ ดูสดชื่นดีนะคะ 

ความเห็นที่: 244 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 13:46 น.
สวยงามนัก 

ความเห็นที่: 245 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 13:48 น.
นี่แหละค่ะ ผ้าม่านทับทิม 700 ปี ผืนใหญ่สวยงาม มีทับทิมประดับบนผืนผ้าม่านจำนวนมาก เห็นแบบนี้คงมองไม่ออกว่า
ทับทิมอยู่ตรงไหนใช่ป่าวคะ เดี๋ยวคร็อปภาพให้ดูค่ะ

ความเห็นที่: 246 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 13:50 น.
นี่ค่ะ คร็อปมาแล้ว เห็นตรงที่เป็นเม็ดวาวๆสะท้อนแสงนั่นมั้ยคะ ทั้งหมดนั่นเป็นทับทิมทั้งนั้นค่ะ 

ความเห็นที่: 248 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 13:54 น.
ครกตำปุ๊ ชื่อแปลกดี ถ้าเป็นบ้านเราก็คงเรียก  ครกตำหมาก นั่นแหละค่ะ

ความเห็นที่: 247 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 13:52 น.
ที่วัดนี้ยังเป็นพิพิธภัณฑ์เล็กๆ เก็บรวบรวมข้าวของเครื่องใช้ตั้งแต่สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ไว้ด้วยค่ะ
เอามาให้ดูเป็นบางส่วนนะคะ

ความเห็นที่: 249 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 13:55 น.
สงสัยจังว่าอันนี้คืออะไร 

ความเห็นที่: 250 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 13:57 น.
ของเก่าในวัดมีหลายรายการค่ะ เดี๋ยวจะเบื่อซะก่อน เดินลงมาจากวัดเห็นระเบียงไม้สวยดี ถ่ายรูปมาฝากค่ะ 

ความเห็นที่: 251 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 13:59 น.
ภาพสุดท้ายของวัดต่อแพค่ะ เป็นพระธาตุต่อแพเหลืองอร่าม สวยงามนัก

ความเห็นที่: 252 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 14:02 น.
ออกจากวัดต่อแพ มาสักระยะหนึ่งเห็นป้าย "น้ำพุร้อนหนองแห้ง" แวะเข้าไปดูดีกว่า เพราะโอกาสที่จะมาแม่ฮ่องสอนก็
ไม่ค่อยมีนัก ผ่านตรงไหนก็เข้าไปดูเลยดีกว่า เดี๋ยวจะเสียเที่ยวค่ะ

น้ำพุร้อนที่นี่มีกี่บ่อเอ่ย???  ชาเหลย....มี 5 บ่อค่ะ ใครนับได้ครบบ้างคะ

ความเห็นที่: 253 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 14:05 น.
น้ำพุร้อนที่นี่มีอุณหภูมิสูงค่ะ ประมาณ 80 องศาเซลเซียส สามารถต้มไข่ไก่ในสุกได้ภายใน 20 นาที
แต่ไม่สุกทั้งหมดนะ ไข่ขาวจะแข็งหน่อย แต่ด้านในเป็นยางมะตูมค่ะ ถ้าเป็นไข่นกกระทาก็สุกภายใน 10 นาที

น้ำพุร้อนที่นี่ พอต่างบ่อกัน สีจะต่างกัน เอ..ทำไมเป็นงั้นก็ไม่รู้ค่ะ เดี๋ยวลองดูอีกบ่อนึง ว่าสีต่างกันอย่างไร

ความเห็นที่: 254 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 14:07 น.
บ่อแรกนั่นสีออกน้ำเงิน แต่บ่อนี้ทำไมออกสีเขียวๆ

ความเห็นที่: 255 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 14:11 น.
ที่นี่ก็มีห้องสำหรับอาบน้ำแร่เช่นกัน สร้างเป็นทรงโมเดิร์นเสียด้วย แต่ไม่มีอ่างอาบน้ำเหมือนที่น้ำพุร้อนผาบ่องค่ะ
ส่วนราคาค่าอาบน้ำแร่ ไม่ได้ถามมาค่ะ    ตรงกลางที่ว่างๆนั่นเป็นสระน้ำอุ่นไว้ให้เด็กน้อยเด็กโตได้กระโดด
กันตูมตามน่าสนุกค่ะ แต่ไม่ได้ลงสระกับเค้าหรอกค่ะ แต่เจอแดดอย่างเดียวก็ร้อนเปรี้ยงแล้วล่ะ

ความเห็นที่: 256 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 14:16 น.
ออกจากน้ำพุร้อนหนองแห้งก็วิ่งมาตามเส้นแม่สะเรียง เลี้ยวซ้ายเพื่อไปอำเภอจอมทอง แล้วเข้าสู่อำเภอดอยเต่า
เวลาก็เกือบสี่โมงเย็นเข้าไปแล้วค่ะ ถ้าจะวิ่งกลับบ้านเลยก็ได้ แต่คงถึงโคราชเช้า อย่ากระนั้นเลยแวะพักที่
ทะเลสาบดอยเต่าอีกสักคืนนึง อยากมาที่นี่นานแล้ว ดูจากเวปต่างๆว่าที่นี่เค้ามีแพให้เราพัก โดยเช่าแพเสร็จ
สั่งอาหารลงแพเรียบร้อย ก็จะมีเรือลากแพของเราไปไว้กลางน้ำ พักผ่อนให้สบายเสร็จ พอตอนเช้าก็โทรให้เรือ
มาลากกลับขึ้นฝั่งค่ะ

ภาพแรกที่เห็น โอ้..แม่เจ้า ทะเลสาบดอยเต่าสวยจริงๆ ทั้งสีสันและบรรยากาศ 

ความเห็นที่: 257 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 14:24 น.
ตอนนี้ลงแพเรียบร้อยแล้วค่ะ  สำหรับค่าแพ ถ้าเป็นแพเล็กราคาคืนละ 1,000 บาท ค่าอาหารแยกต่างหาก แล้วแต่จะสั่ง
ตกลงสั่งอาหารลงไป 4-5 อย่าง เค้าก็ไล่เราลงแพ มีน้ำดื่มขวดเล็กให้ 10 ขวด (ซึ่งเป็นประโยชน์มหาศาลสำหรับเรา)

ขอบอกว่าลงแพไปนั่งรออาหารนานนนนนมากกกกกก จนเกือบหมดความอดทน เพราะแพของลุงน่ะใหญ่มากกกก
มีคนมานั่งทานอาหาร(ไม่ลงแพ) อยู่อีกสองโต๊ะ แต่พ่อครัวแม่ครัวมีเพียงลูกสาวกับลูกเขยเท่านั้น ช้าไปกันใหญ่
แต่ในที่สุดอาหารก็มา  มืดพอดี ลุงแกก็พายเรือมาลากแพของเราไปไว้โน่น เกือบชิดแพคาราโอเกะ คงหวังดีอยากให้เรา
ได้ฟังเพลงจากนักร้อง(ท่องเที่ยว)อันแสนจะบาดหูบาดใจ ตะโกนบอกลุง..ไม่ไหวๆ นู๋ไม่ชอบเสียงดัง ให้ดึงแพไปห่างๆหน่อย

ไม่ต้องไกลจากฝั่งมากก็ได้ เดี๋ยวก็นอนไม่ได้ทั้งคืน ลุงแกก็ตามใจ ค่อยดีขึ้นหน่อยค่ะ

ความเห็นที่: 258 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 14:31 น.
แพที่ครอบครัวไปพักก็เป็นแบบรูปด้านบนนั่นแหละค่ะ เป็นห้องนั่งเล่นไม่มีผนังลมโกรกเย็นสบาย แล้วก็มีห้องนอน 1ห้อง
กับห้องน้ำที่มีเพียงส้วมนั่งยอง(หย่อนตุ๋มๆ)  มีถังไว้ขังน้ำ 1 ใบ มีถังผูกเชือกไว้ตักน้ำจากอ่างเก็บน้ำอีก 1 ใบเท่านี้แหละ
ถึงบอกว่า น้ำดื่ม 10 ขวดเล็กนั่นมีประโยชน์มหาศาลไงคะ เพราะไม่สามารถตักน้ำจากอ่างมาชำระ "อะไร" ได้เลย
ทำใจไม่ได้ค่ะ มันสะอาดเกิ๊นนนน   นอกจากจะตักขึ้นมาเพื่อราดน้ำที่พื้นไม้ในห้องน้ำให้มันสะอาดขึ้นเท่านั้น

ในรูป...เป็นแพที่พวกเราไปพักค่ะ

ความเห็นที่: 259 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 14:34 น.
หลังจากที่กินข้าวปลาอาหารกันอิ่มหนำสำราญดีแล้ว ก็ได้เวลารีแลคค่ะ บรรยากาศสวยงามมาก
มีเก้าอี้เอนหลังให้หนึ่งตัว แต่โดนจองค่ะ ตอนลงแพก็หอบเอาหมอนและผ้าห่มส่วนตัวลงมาด้วย สบายใจเฉิบ

ความเห็นที่: 261 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 17:08 น.
คืนนั้นไม่มีใครยอมนอนในห้องนอนอันแสนจะอับทึบ ก็เลยลากที่นอนจากในห้องมานอนข้างนอกกันเป็นแถว
ลมเย็นพัดโกรกดีเหลือเกิน แว่วเสียงโอดครวญจากแพคาราโอเกะไกลหน่อย ไม่นานก็พากันหลับไป.....

ลืมตาตื่นขึ้นมามองรอบตัว หมอกเหนือผิวน้ำตรึมเลยค่ะ มองอะไรได้ไม่ไกลนัก อากาศน่าสบายอย่างยิ่ง ก็เลย
พากันนอนต่อ ใครจะพายเรือผ่าน ใครจะลากแพกลับฝั่ง ไม่สนใจเลยค่ะ เด็กที่สุดในกลุ่มตื่นทีหลังเค้าเลย

ความเห็นที่: 260 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 17:04 น.
คืนที่ไปพัก วิวดีมากๆพระจันทร์ยังคงเกือบเต็มดวง สะท้อนกับผิวน้ำ ฉากหลังมีภูเขาซึ่งกล้องไม่สามารถบันทึกได้
อย่างที่ตาเห็นค่ะ เลยต้องมาเพิ่มแสงจึงจะมองเห็นได้

ความเห็นที่: 262 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 17:15 น.
ซึมซับบรรยากาศยามเช้า ด้วยการบีบยาสีฟันมานั่งตรงหัวแพ ใช้น้ำดื่มขวดเล็กในการชำระล้างทุกอย่าง 
ขณะที่บรรยากาศการแปรงฟันเป็นไปได้ด้วยดี สายตาพลันไปเจอสิ่งแปลกปลอมลอยผ่านหน้ามาอย่างช้าๆ.....
ตอปิโดค่ะ????   โอยๆๆ หมดอารมณ์สุนทรีกันพอดี เกือบอ๊อคแน่ะค่ะ  ลากันที ดอยเต่า....

พอเห็นภาพดังกล่าว ทำให้ฉุกคิดอะไรขึ้นบางอย่าง....แล้วๆๆๆ...อาหารที่เรากินกันเมื่อคืน ใช้น้ำจากไหนล่ะ
ยัง..ยังทำใจดีสู้เสือ โทรให้ลุงมาลากแพเข้าฝั่งได้ ชำระเงินค่าที่พัก ค่าอาหารเสร็จสรรพ เราก็ขนของขึ้นไปยัง
ที่จอดรถ สายตากวาดไปทั่วเพื่อหาท่อประปา ที่อาจจะลากมาจากพื้นที่ด้านบน แต่...ว่างเปล่าค่ะ ไม่มีให้เห็น
หรือเค้าซ่อนท่อไว้ใต้ดิน....เป็นปริศนาให้คนรุ่นหลังได้ขบคิดกันต่อไป  สำหรับครอบครัวของเรา ครั้งเดียวก็เกินพอค่ะ

ความเห็นที่: 263 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 17:16 น.
ออกจากทะเลสาบดอยเต่ามาแป๊บเดียว เห็นรูปปั้นน่าวัดแห่งหนึ่ง ถ่ายภาพเก็บไว้ค่ะ แปลกดี 

ความเห็นที่: 264 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 17:24 น.

วันนี้เป็นวันสุดท้ายของทริปนี้ ใช้เส้นทางจากดอยเต่า-ลี้-เถิน-ทุ่งเสลี่ยม-พิษณุโลก-ชัยบาดาล-ด่านขุนทด-โคราช ค่ะ
ช่วงลี้-เถิน สาหัสตรงช่วงทางที่คดเคี้ยวยาว 18 กม.ค่ะ เป็นทางโค้งแคบๆเหมือนงูเลื้อย ทางแบบนี้แหละที่พี่นู๋ต่าย
เมารถมาแล้ว แต่ยังไงก็ใจสู้ ดูสิว่ามันจะเมาอีกสักกี่ครั้ง แต่คราวนี้รอดค่ะ มีอาการเวียนหัวแค่นิดเดียว เย้ๆๆ
ในที่สุดเราก็ชนะเส้นทางนี้จนได้

ช่วงที่ใกล้สุโขทัยหรือศรีสัชนาลัยนี่แหละ มีป้ายบอกว่ามี "เจดีย์ทองคำ 5 ยอด" เอ๊ะ..เป็นไง เลี้ยวเข้าไปดูดีกว่า
เข้าไปแล้วเจอ "พระครูบาศรีวิชัย" ที่ชาวเหนือให้ความเคารพนับถือค่ะ

ความเห็นที่: 265 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 17:25 น.
ใกล้นิดนึง 

ความเห็นที่: 266 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 17:26 น.
และนี่คือ "เจดีย์ทองคำ 5 ยอด" ค่ะ

ความเห็นที่: 267 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 17:28 น.
ที่นี่มีอุโบสถเก่าอยู่หลังนึง เดินไปดูด้านหน้า เห็นประตูไม้บานใหญ่มาก ใหญ่จนเกินกว่าจะใช้บานพับได้ จึงติดลูกล้อเลื่อน
แทนค่ะ

ความเห็นที่: 268 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 17:33 น.
ออกจากเจดีย์ห้ายอด วิ่งมาเห็นป้าย "อุทยานประวัติศาสตร์ศรีสัชนาลัย" ที่นี่ยังไม่เคยมา ต้องแวะๆ
เพราะเราเคยเข้าแต่อุทยานประวัติศาสตร์สุโขทัย แต่....ศรีสัชนาลัย ยังไม่เคยเข้าค่ะ

ถนนเล็กๆพาเราเข้ามาทางด้านหลังของอุทยานฯ   อ่ะ ไม่เป็นไร จอดรถไว้แล้วเดินไปตามเส้นทาง..

ความเห็นที่: 269 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 17:34 น.
ข้ามสะพานนี้ไป ก็พาเราไปทะลุที่.....

ความเห็นที่: 270 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 17:37 น.
.....ประตูรามณรงค์ ค่ะ ซึ่งเป็นประตูหลังสุดของอุทยานฯ อ้าว..เข้ามาแล้วทำไงดีล่ะ เส้นทางที่ต้องเดินไปอีกตั้ง
3.8 กม. เดินไม่ไหวแน่  พ่อของลูกเลยบอกให้รอตรงนี้ เดี๋ยวต้องเดินกลับไปที่รถ เอารถเข้ามารับในนี้
สักพักนึงก็มารับไปกันต่อค่ะ

ความเห็นที่: 290 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 10:45 น.
ขอบคุณน้าจันทร์สำหรับข้อมูลต่างๆค่ะ 
...................

ด้านหลังอุโบสถของวัดเจดีย์ทองคำ 5 ยอด ทำไมดำงั้นก็ไม่รู้ค่ะ

ความเห็นที่: 273 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 20:43 น.
วัดนางพญาเป็นวัดที่สวยที่สุดในอุทยานประวัติศาสตร์แห่งนี้เลยค่ะ 

ความเห็นที่: 274 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 20:44 น.

ความเห็นที่: 275 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 20:46 น.

ความเห็นที่: 276 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 20:47 น.
ตัวอะไรไม่รู้ค่ะมาทำรังอยู่ตรงนี้ มีขนาดใหญ่มาก กว้างประมาณ 2 ฟุตเห็นจะได้ เจ้าของบ้านไม่ยอมโผล่มาทักทายกันเล้ย 

ความเห็นที่: 279 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 20:54 น.
เอาการบ้านมาส่งจ้ะน้าอังตวน  คร็อปภาพซุ้มประตูโขงมาแล้วได้แบบนี้ค่ะ 

ความเห็นที่: 277 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 20:49 น.
ข้ามไปอีกฝั่งหนึ่งของถนน วัดนี้ชื่อ "วัดช้างล้อม"ค่ะ เป็นวัดที่สวยที่สุดอีกวัดหนึ่งของอุทยานฯ

ความเห็นที่: 278 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 20:51 น.
วัดช้างล้อม ภาพเต็มๆค่ะ

ความเห็นที่: 280 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 21:04 น.
และแล้วทริปนี้ก็สิ้นสุดลงด้วยเวลา 6 วัน 5 คืน ถึงโคราชโดยสวัสดิภาพค่ะ  ได้ของที่ระลึกติดไม้ติดมือมานิดหน่อย
ก็เป็นพวกผลไม้ดอง ผลไม้แช่อิ่ม โปสการ์ดและของกระจุ๊กกระจิ๊กของลูกสาว ส่วนแม่ก็ได้ของมีคมมาหนึ่งเล่ม
เป็นมีดม้งอย่างที่ลุงเล็กบอกไว้ ถามคนขายที่วัดจองคำ เค้าบอกว่าเป็นมีดม้งเอาไว้หั่นหมู, ทำลาบ นี่แหละค่ะ
ราคา 350 บาทค่ะ

ขอบคุณลุงเล็ก, อาจารย์น้อย และเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่ติดตามชมค่ะ  ไว้พบกันใหม่ทริปหน้านะคะ

ความเห็นที่: 281 ตอบโดย: ลุงเล็ก เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 21:43 น.

เที่ยวแหลกลาญหนาดนี้ อยากจะตามรอยก็คงจะไม่หวายย...    

สะดุดตรงนอนแพ ทะเลสาปดอยเต่า นั่นละ อยากไปลองมั่งจิงๆเลย...    

รูปภาพแต่ละแห่งน้อยไปหน่อย แยกสัก 3 ทู้ยาวๆแบบบอร์ด สะพายเป้ ฯ.. คงสวย...

ความเห็นที่: 282 ตอบโดย: ลุงเล็ก เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 21:54 น.
ทั้งองค์ประกอบ,ช่องไฟ ได้จังหวะละเอียดแม่นยำ.. ถ่ายทอดงานครูรุ่นเก่าละมัง...   

ความเห็นที่: 283 ตอบโดย: จันทร์ในบ่อ เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 23:23 น.

นรสิงห์ (แบบพม่า) ครับ

ตามเที่ยวต่อด้วยครับ 

ความเห็นที่: 284 ตอบโดย: จันทร์ในบ่อ เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 23:27 น.

เจ้านี่เรียกว่า "กลองแอว" ครับ

ความเห็นที่: 285 ตอบโดย: จันทร์ในบ่อ เมื่อ: 7 ก.พ. 2556 เวลา 23:30 น.
ถ้าชื่อแบบโบราณหน่อยจะเรียกว่า "ตะบันหมาก" ครับ 

ความเห็นที่: 287 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 8 ก.พ. 2556 เวลา 21:25 น.
ไม่แน่ใจว่าพระพุทธรูปที่เห็นอยู่นั่นอยู่กลางน้ำหรือเปล่านะคะ

ความเห็นที่: 288 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 8 ก.พ. 2556 เวลา 21:27 น.
ภาพนี้รีบจับภาพที่นกค่ะ เลยเห็นท้องฟ้าซะเยอะเลย 

ความเห็นที่: 289 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 8 ก.พ. 2556 เวลา 21:29 น.
ค่อยดีขึ้นนิดนึง 

ความเห็นที่: 291 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 10:46 น.
พญานาครูปทรงสวยมากๆ 

ความเห็นที่: 292 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 10:47 น.
น้าจันทร์คะ ต่ายแยกไม่ค่อยออกระหว่าง "โบสถ์" กับ "อุโบสถ" ไม่รู้ต่างกันตรงไหนคะ เรียกไปเรื่อยเปื่อยเลยค่ะ 

ความเห็นที่: 293 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 10:57 น.
ด้วยอาณาเขตอันกว้างขวางภายในอุทยานประวัติศาสตร์ศรีสัชนาลัย มีวัดต่างๆอยู่มาก กระจัดกระจายอยู่ภายใน
กำแพงเมือง ลงเดินชมทุกแห่งคงไม่ไหวค่ะ เลยต้องถ่ายภาพจากในรถบ้าง

ความเห็นที่: 294 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 10:58 น.
ประตูเมืองมีมากถึง 16 ประตู เข้าใจว่าจะตั้งตามทิศนั่นแหละค่ะ 

ความเห็นที่: 295 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:00 น.
วัดนางพญามีลักษณะเป็นแบบ "เจดีย์ 7 แถว" มีข้อมูลมาฝากค่ะ

ความเห็นที่: 296 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:01 น.
รูปแบบค่ะ

ความเห็นที่: 297 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:01 น.

ความเห็นที่: 298 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:03 น.
เริ่มถ่ายรูปด้วยการเวียนขวาเป็นพุทธบูชากันเลยค่ะ 

ความเห็นที่: 299 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:03 น.

ความเห็นที่: 300 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:04 น.

ความเห็นที่: 301 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:06 น.
ตามซุ้มเจดีย์ต่างๆ บ้างก็มีพระพุทธรูปประดิษฐานไว้ บางองค์ค่อนข้างสมบูรณ์ แต่บางองค์พระเศียรหายไป
คงจะกร่อนไปตามกาลเวลานะคะ

ความเห็นที่: 302 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:06 น.

ความเห็นที่: 303 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:08 น.
เป็นแบบไหนบ้าง กลัวจะเรียกไม่ถูกค่ะ แบบย่อมุมไม้อะไรประมาณนี้หรือเปล่าคะ

ความเห็นที่: 305 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:10 น.
ตรงนี้เล็กๆไม่รู้ไว้ทำอะไรค่ะ

ความเห็นที่: 306 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:11 น.
องค์ประธานสวยงามมาก

ความเห็นที่: 307 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:13 น.

ความเห็นที่: 308 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:14 น.
ฟ้าใสๆ อยากได้ภาพสวยๆ

ความเห็นที่: 309 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:17 น.
อยากถ่ายภาพบ้าง

ความเห็นที่: 310 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:18 น.
เสาหินแท่งนี้ไม่รู้ไว้ทำอะไรค่ะ

ความเห็นที่: 311 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:19 น.
เจดีย์นี้ไม่มีพระพุทธรูปเลย

ความเห็นที่: 312 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:20 น.
ภายในวัดนางพญา มีเจดีย์ที่มีช้างอยู่บ้าง แต่ไม่ใช่วัดช้างล้อมฝั่งตรงข้ามนะคะ เดี๋ยวจะให้ดูว่าเจดีย์นี้มีขนาดเท่าไหร่ค่ะ

ความเห็นที่: 313 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:21 น.
เชิญชมค่ะ 

ความเห็นที่: 314 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:21 น.
สภาพกร่อนไปมาก

ความเห็นที่: 315 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:22 น.
ตรงนี้เดิมเคยเป็นอะไรมาก่อนน้อ

ความเห็นที่: 316 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:23 น.
ข้ามฝั่งไปวัดช้างล้อมค่ะ เหลืออีก 1 ภาพ

ความเห็นที่: 317 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 11:25 น.
ภาพสุดท้ายแล้วค่ะ เป็นภาพกำแพงที่ล้อมวัด ทำจากศิลาแลงที่สกัดมาเป็นแท่งสี่เหลี่ยม 

ทำให้นึกถึง "เสาหินมหาราช" ซึ่งอยากไปมากๆ คราวหน้าถ้าผ่าน รับรองจะไม่พลาดค่ะ
ขอบคุณสำหรับการติดตามอีกครั้งค่ะ

ความเห็นที่: 319 ตอบโดย: ลุงเล็ก เมื่อ: 9 ก.พ. 2556 เวลา 22:09 น.
มุมภาพดีๆตามสายตานักท่องเที่ยวซอกซอนไปในท้องถิ่น.. ดูไม่เบื่อหรอกครับ ไม่ใช่มุมโปสการ์ด...   

ความเห็นที่: 320 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 11 ก.พ. 2556 เวลา 10:20 น.
ขอบพระคุณค่ะลุงเล็ก 

ความเห็นที่: 321 ตอบโดย: จันทร์ในบ่อ เมื่อ: 11 ก.พ. 2556 เวลา 21:12 น.
ตามไปเที่ยวต่อครับ ชอบจังวัด วัง กับของเก่าๆ 

อุโบสถ กับ โบสถ์ ความหมายเหมือนกัน ใช้เรียกแทนกันได้ คำว่าอุโบสถ (น่าจะ)มาจากภาษาบาลี แปลว่าสถานที่ (ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นอาคาร) ที่พระสงฆ์ ใช้ทำสังฆกรรมต่างๆ แต่สิ่งสำคัญคือต้องมีนิมิต บอกขอบเขตว่ามีอยู่ตรงไหน ซึ่งปัจจุบันคือก้อนหินลูกกลมๆในพิธีผูกพัทธสีมาฝังลูกนิมิตนั่นเอง 
ส่วนโบสถ์เป็นคำที่กร่อนมาจากอุโบสถ และถูกยืมไปใช้ในศาสนาอื่นด้วย เช่น เราอาจจะเคยได้ยิน โบสถ์พราหมณ์ หรือ โบสถ์คริสต์ แต่จะไม่เคยได้ยิน อุโบสถพราหมณ์ หรืออุโบสถคริสต์ 

ความเห็นที่: 322 ตอบโดย: จันทร์ในบ่อ เมื่อ: 11 ก.พ. 2556 เวลา 21:22 น.

สวยครับ 

เจดีย์ทรงนี้ในป้่ายที่คุณต่ายถ่ายมาบอกแสดงว่าเป็นเจดีย์ทรงดอกบัวตูม ซึ่งตามตำราแล้วมีอีกชื่อนึงว่า "เจดีย์ทรงพุ่มข้าวบิณฑ์" 

ความเห็นที่: 323 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 13 ก.พ. 2556 เวลา 15:47 น.
เฮ้อออ..โล่งอกที่เรียกไม่ผิด ขอบคุณน้าจันทร์มากค่ะที่ให้ความกระจ่าง 

ชอบของเก่าเหมือนกัน ก็ต้องแถมให้สิคะ นี่เป็นกระติกน้ำของทหารญี่ปุ่นที่ใช้ในสงครามโลกครั้งที่ 2 ค่ะ

ความเห็นที่: 324 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 13 ก.พ. 2556 เวลา 15:55 น.
นี่แหละที่นึกไม่ออกล่ะค่ะว่า เจดีย์ทรงพุ่มข้าวบิณฑ์ เป็นรูปทรงยังไง แต่ถ้าบอกว่าเป็นรูปทรงดอกบัวตูมล่ะนึกออกทันที

หมวกทหารญี่ปุ่น อายุ 70 ปี

ความเห็นที่: 325 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 13 ก.พ. 2556 เวลา 15:56 น.
กระดานชนวน คงไม่สมัยสงครามโลกหรอกมั้ง หรือว่าใช่คะ 

ความเห็นที่: 326 ตอบโดย: pachara pluemgitti เมื่อ: 14 ก.พ. 2556 เวลา 21:20 น.
ชมแล้ว  ขอบคุณ น้าต่ายมากครับ

ความเห็นที่: 327 ตอบโดย: yupawat เมื่อ: 17 ก.พ. 2556 เวลา 20:58 น.
แหล่ม

ความเห็นที่: 329 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 18 ก.พ. 2556 เวลา 09:56 น.
ขอบคุณค่ะ คราวหน้าไปเที่ยวผาเสด็จด้วยกันนะคะ 

ความเห็นที่: 328 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 18 ก.พ. 2556 เวลา 09:55 น.
ขอบคุณค่ะน้า ทริปหน้าไปเที่ยวด้วยกันอีกนะคะ 

ความเห็นที่: 330 ตอบโดย: น้าขวด เมื่อ: 21 ก.พ. 2556 เวลา 21:35 น.
มาเที่ยวแม่ฮ่องสอน ไม่แวะชวนเราไป countdown ด้วย ปีหน้ามาใหม่นะครับป้าต่าย 

ความเห็นที่: 331 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 23 ก.พ. 2556 เวลา 14:50 น.
ที่ไหนได้ล่ะน้าขวด เราเจอกันจังเบ้อเริ่ม แต่ไม่รู้จักกันน่ะสิคะ ยังได้อุดหนุน "มีดลาบ" ของน้าขวดมาเล่มนึงด้วยไง
จำได้หรือเปล่าน้อ มีผู้หญิงตัวกลมๆ มาพร้อมกับซะมีและลูกสาวตัวอ้วนกลมไม่แพ้กัน มาจับๆดมๆมีดม้งของน้า
แล้วซื้อไปหนึ่งเล่ม แล้วก่อนจากกันแฟนของน้า(ล่ะมั้ง) ให้นามบัตรไว้ด้วย เพิ่งอ่านเจอทีหลังว่ามาจากร้าน
"กาแฟน้องหญิง" เสียดายๆๆ ไม่งั้นคงได้คุยกันต่ออีกหลายชั่วโมงค่ะ

ความเห็นที่: 332 ตอบโดย: ลุงเล็ก เมื่อ: 23 ก.พ. 2556 เวลา 18:02 น.
ไม่งั้นก็ไม่ต้องจ่ายค่ากาแฟ อะสิ..     ตลกดีไหม...    

ความเห็นที่: 334 ตอบโดย: น้าขวด เมื่อ: 26 ก.พ. 2556 เวลา 19:39 น.

ฮ่าๆ โลกนี้มันช่างกลมจริงๆ   มีวาสนา ย่อมได้พบกันครับ 

มีดที่ป้าต่ายซื้อไป ผมเห็นรูปก็คุ้นๆ กล่องอย่างนี้ในเมืองนี้มีร้านเดียว ฝีมือเมียตรู 

รับประกันมีดตลอดอายุ การใช้งานนะครับ 

น้าขวด คนแม่ฮ่องสอน 

ความเห็นที่: 335 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 1 มี.ค. 2556 เวลา 01:43 น.
ขอบคุณจ้าน้าขวด