กระทู้ที่ 341778: อยากได้ข้อมูลของดาบทรงอาทมาฏอะครับ
โดย: slimshady เมื่อ: 6 มิ.ย. 2555 เวลา 20:03 น.
รบกวนขอผู้รู้ให้ข้อมูลกับดาบทรงอาทมาฏด้วยอะครับ คืออยากจะไปสั่งตี ว่าความยาวดาบ ความกว้างใบ ความหนา และน้ำหนักควรเป็นเท่าไหร่บ้าง รวมถึงความยาวด้ามด้วยครับ ขอบคุณครับ

ความเห็นที่: 4 ตอบโดย: ppa111 เมื่อ: 7 มิ.ย. 2555 เวลา 18:33 น.
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ 

ความเห็นที่: 5 ตอบโดย: dick@konrakmeed.com เมื่อ: 8 มิ.ย. 2555 เวลา 22:45 น.

ดาบอาทมาฎใช้ควงรอบตัว โดยการควงเป็นทั้งรุก และรับ

ตำแหน่งการควงรอบตัวต้องครอบคลุมบน กลาง ล่าง

เวลาเอาดาบควงลงด้านล่าง (ป้องกันช่วงขา) ให้นึกภาพว่าขาจะต้องอนยู่ในท่านย่อลงแบบย่างสามขุม ดังนั้นช่วงบนของลำตัวจึงอยู่ต่ำลงไปด้วย

ในการนี้ จะบอกได้ว่าดาบจะต้องยาวเท่าใด

ดาบยาว-สั้นนั้น ความสูงของคนใช้ดาบมีส่วนกำหนด

เวลายืนในท่าย่อเข่า เเล้วควงดาบลงด้านล่าง (ตามท่าทางของเพลงดาบ) จะ"ต้อง" ไม่ให้ปลายดาบเขี่ยถูกพื้นดินเป็นสำคัญครับ เพราะจำทำให้จังหสวะการควงดาบติดขัด

ความเห็นที่: 1 ตอบโดย: จันทร์ในบ่อ เมื่อ: 7 มิ.ย. 2555 เวลา 02:56 น.
เท่าที่ผมทราบ ดูเหมือนยังไม่ได้ข้อยุติว่ากองดาบอาทมาฏทำหน้าที่อะไร ลองเข้าไปดูในกระทู้ปักหมุดข้างบน หัวข้อ " 203985 ดาบเมือง และห้องพูดคุยเรื่องศัสตราวุธ" มีกูรูเกี่ยวกับดาบหลายท่านเลยครับ

ความเห็นที่: 2 ตอบโดย: Mc. เมื่อ: 7 มิ.ย. 2555 เวลา 10:04 น.

ถามหาดาบรูปทรงอาทมาฏ ใช่ไม๊ครับ ?

เท่าที่ทราบ อาทมาฏ เป็นชื่อวิชาดาบสองมือ เห็นบางทีก็เรียก "อาทมาฏพระนเรศวร"

"อาทมาฏนเรศวร" ...

ลองอ่านอันนี้ดูครับ(ถ้าอ่านมาแล้วต้องขออภัย) 

http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=57089.0

อันนี้คลิป ที่ อ.ชาติชาย เจ้าสำนักอาทมาฏ กับครูมาโนช

ออกรายการคุณพระช่วย

http://www.youtube.com/watch?v=16wW4O2C1QM

ความเห็นที่: 3 ตอบโดย: Guest_อ เมื่อ: 7 มิ.ย. 2555 เวลา 15:52 น.

เป็นดาบที่ อ ชาติชาย ออกแบบเพื่อให้เหมาะสำหรับการฝึกวิชาดาบสายของสำนักครับ

ถ้าท่านฝึกวิชาดาบสายนี้อยู่ สอบถามรายละเอียดต่างๆ จากอาจารย์ชาติชายโดยตรง น่าจะเหมาะที่สุดครับ

ถ้าท่านไม่ได้ฝึกวิชาดาบสายวิชานี้ การใช้ดาบของสายวิชาหนึ่ง ด้วยวิชาสายอื่น อาจจะไม่มีประสิทธิภาพเท่าที่ควรครับ

ความเห็นที่: 6 ตอบโดย: นาราคีรี เมื่อ: 16 มิ.ย. 2555 เวลา 17:45 น.

มีคนมาสั่งทำ, บอกเป็นดาบอาทมาฏ

ผิดถูกขออภัย

ความเห็นที่: 7 ตอบโดย: slimshady เมื่อ: 20 มิ.ย. 2555 เวลา 20:00 น.

ขอบคุณท่านผู้รู้ทั้งหลายครับ ผมพอทราบขั้นต้นจึงรบกวนท่านทั้งหลายครับ