กระทู้ที่ 313034: วีซาจีนเปลี่ยนกฎใหม่ !!! ต้องใช้ใบจองตั๋วเครื่องบินกับที่พักด้วย
โดย: Guest_คนขี้หนาว เมื่อ: 18 ม.ค. 2555 เวลา 10:15 น.

วันนี้มีน้องไปทำวีซาให้  เขาบอกว่าเพิ่งเปลี่ยนกฎเมื่อวาน OMG!  ไปทำเองตุลาที่แล้วไม่ต้องใช้ น้องเขาดูในweb ก็ไม่เห็นบอกว่าต้องใช้เอกสารพวกนี้ด้วย  เตรียมไปให้พร้อมนะคะ

อ้อ ขอบคุณสำหรับคำตอบเรื่องเสื้อนะคะ

ความเห็นที่: 12 ตอบโดย: Ancientcrack เมื่อ: 31 ม.ค. 2555 เวลา 07:23 น.

สรุปว่าไปมาสองครั้งแล้วก็ยังไม่ได้เลยครับ

ได้แล้วครับ มาได้เอาเที่ยวที่สามครับ

ความเห็นที่: 8 ตอบโดย: ลอรี่จัง เมื่อ: 22 ม.ค. 2555 เวลา 10:03 น.
รู้สึกลำบากขึ้นมากมาย แบบนี้ถ้าจะไปทางรถก็ไม่ะดวกน่ะซิ 

ความเห็นที่: 2 ตอบโดย: A Bridge Too Far เมื่อ: 18 ม.ค. 2555 เวลา 13:13 น.

เฉพาะช่วงตรุษจีนรึเปล่าครับ

ความเห็นที่: 16 ตอบโดย: doang เมื่อ: 26 มี.ค. 2555 เวลา 22:39 น.

เหมือน คห13 ครับ

สดสดเมื่อเช้านี้เองครับ  ฝากน้องเขยไปทำวีซ่าไปเมืองจีน  แต่เดิมแค่ใช้แบบฟอร์มของวีซ่าและ passpost ก็ได้แล้ว  เรียกว่าขอวีซ่าง่ายมาก (เคยไปจีนมาแล้ว 3 ครั้ง)  แต่เมื่อต้นปีได้อ่านจากในเวปว่าจะขอวีซ่าต้องมีสำรองตั๋วและการจองตั๋วโรงแรม  ซึ่งผมและลูกทริปก็เตรียมเอกสารครบเรียบร้อย (จ่ายค่าตั๋วและมัดจำค่าโรงแรมแล้ว) และก็ทำเอกสารใบมอบฉันทะเป็นภาษาอังกฤษให้น้องเขยไปยื่น  พอถึงคิวเจ้าหน้าที่แจ้งว่าไม่สามารถมอบฉันทะให้คนอื่นมาทำแทนได้  จะต้องเป็นคนที่จะขอวีซ่าไปขอ (ถ้าไปหลายคนแค่หนึ่งคนที่ไปด้วยไปยื่นได้) หรือไม่ก็ต้องให้บริษัททัวร์ยื่นให้  นอกจากนั้นรูปที่ติดหน้าแบบฟอร์มขอวีซ่าต้องเป็นรูปสีเท่านั้น   ขาวดำไม่ได้  สรุปเดี่ยวต้องให้เพื่อนไปยื่นใหม่  เสียเวลามากๆกับกฎระเบียบใหม่  ถ้ายังไงใครจะไปยื่นขอวีซ่าเมืองจีนก็ระวังและเตรียมตัวให้พร้อมนะครับ 

ความเห็นที่: 1 ตอบโดย: damk05 เมื่อ: 18 ม.ค. 2555 เวลา 11:20 น.
ใช่แล้วครับ เพื่อนผมไปทำสัปดาห์ที่แล้วก็เจอแบบนี้
วุ่นวายมากเลยครับ เพราะไปแบบ backpack ไปหาที่พักเอาข้างหน้า
ตั๋วเครื่องบิน ก็ลงที่ฮานอย (เพราะจะเข้าที่ด่านเหอโข่ว)
ส่วนที่พักจะจองยังไงเล่าครับ เพราะเมืองที่จะไป บางเมืองเป็นชนบท
ไม่สามารถติดต่อจองได้ แล้วจะอยู่กี่วันก็ยังไม่รู้
เจรจากับ จนท.อยู่นาน เขาเลยยกเว้นให้ บอกเป็นกรณีพิเศษ
เพื่อนบ่นกับเขา เขาก็ว่านักท่องเที่ยวส่วนใหญ่ ไม่ใช่ไปแบบนี้
เป็นงั้นไป

ความเห็นที่: 3 ตอบโดย: theKOP เมื่อ: 18 ม.ค. 2555 เวลา 14:02 น.
เริ่มมาตั้งแต่วันที่ 9 ม.ค. 55
เพิ่งไปรับเล่มวีซ่าได้เมื่อวานนี้
จองโรงแรมผ่าน elong ไม่ตัดเงิน

ความเห็นที่: 4 ตอบโดย: _titi_ เมื่อ: 18 ม.ค. 2555 เวลา 14:39 น.
ทราบข่าวเหมือนกันครับ
แต่ก็ไม่น่าจะลำบากมากนัก
เพราะบังเอิญอ่านเจอกระทู้นี้เข้า ลองดูครับ
http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E11593563/E11593563.html

ความเห็นที่: 5 ตอบโดย: cool_412 เมื่อ: 18 ม.ค. 2555 เวลา 14:41 น.

omg กับเค้าด้วยค่ะ

แล้วใช้ใบจองโรงแรมแค่วันแรกที่เข้าได้ไหม

หรือว่าต้องตลอดทั้งทริปที่ตลอนไปทั่ว

อย่างนี้ ว่าไป โรงแรมขนาดเล็กที่เมืองจีนก็เสียเปรียบน่าดูเลยแหละ

ความเห็นที่: 6 ตอบโดย: แคน เมื่อ: 19 ม.ค. 2555 เวลา 01:11 น.
เพิ่มเติม ผู้ที่เป็นข้าราชการ ต้องใช้หนังสือลางานอีกฉบับด้วยครับ ผมไปยื่นให้กับจนท.ของการสื่อสาร เลยแย้งไปว่า กสท. เป็นบริษัทมหาชนแล้ว เจ้าหน้าที่เค้าเลยอนุโลม

ความเห็นที่: 7 ตอบโดย: go3 เมื่อ: 20 ม.ค. 2555 เวลา 10:40 น.

เพิ่มเติมข้อมูลเรื่องวีซาจีน ที่เพิ่งเริ่มเมื่อวานคือถ้าทำแทนต้องมีหนังสือมอบอำนาจค่ะใช้ของ web visa India น่าจะได้

by Guest_คนขี้หนาว

ความเห็นที่: 9 ตอบโดย: kimjor เมื่อ: 23 ม.ค. 2555 เวลา 21:01 น.

ยืนยันว่ายุ่งยากกว่าเดิม ไปรับเล่มมาเมื่อ 19/1/55 ต้องใช้ใบจองโรงแรมและตั๋วเครื่องบินด้วย

เรื่องบินไปฮานอยเข้าจีนทางด่านเหอโขว่ เจ้าหน้าที่สถานทูตแจ้งว่าให้แสดงตั๋วฯฮานอย 

และอธิบายเพิ่มว่าจะเข้าจีนทางไหน อย่างไร(ในเอกสารคำขอ VISA ข้อ 2.5 )

เรื่องยื่นขอ VISA แทนที่ไปทำมาไม่ต้องมอบอำนาจ แต่ให้กรอกเอกสารคำขอ VISA ข้อ

7 ซึ่งเป็นข้อมูลของผู้ยื่นแทนเท่านั้น

ผิด ตก ยกเว้น สมาชิกใหม่

ความเห็นที่: 10 ตอบโดย: นายlซ่oซ่า เมื่อ: 30 ม.ค. 2555 เวลา 11:37 น.
เอาแล้วไง กำลังจะไปเดือนเมษา พอดี เฮ้ยงานเข้าละ

เพิ่มความยุ่งยากขึ้นมาอีกนิดนึง 

ความเห็นที่: 11 ตอบโดย: Ancientcrack เมื่อ: 31 ม.ค. 2555 เวลา 07:07 น.
ขอโวยหน่อยเถอะ เมื่อวานเปิดทำการหลังหยุดยาวตรุษจีนสัปดาห์ที่แล้วทั้งสัปดาห์ รอคิวตั้งแต่มืด5-600คน แต่ตัดคิวให้แค่250 มีคนบ่น โวยวาย ร้องไห้ วุ่นวายไปหมด วันนี้ก็ต้องไปจองคิวแต่มืดอีกวัน ไม่รู้จะได้หรือเปล่า เฮ้อ.... เปิดทำการหลังหยุดยาว9วันแล้วตัดคิวแค่250คิว ไม่เห็นใจคนรอคิวที่หลุดไปเกินครึ่งเลย หรือคิดจะเอาแต่ค่าวีซ่าด่วน  .............. คห2.ที่บอกว่า ยกเว้นให้ บอกเป็นกรณีพิเศษ นั้น คือขอให้เปลี่ยนใบจองโรงแรมที่หาไม่ได้นั้น มาเป็นหนังสือรับรองstatementของธนาคาร(100หยวนต่อวัน) แทนนะไม่ใช่ยกเว้นเฉยๆ 

ความเห็นที่: 13 ตอบโดย: saisai เมื่อ: 15 มี.ค. 2555 เวลา 15:33 น.
วันนี้ให้ messenger ช่วยไปยื่นขอวีซ่าจีน ปรากฎว่าเค้าไม่รับเอกสาร บอกว่าให้เจ้าตัวมายื่นเอง หรือยื่นผ่านบริษัททัวร์เท่านั้น ในเวปสถานทูต บอกให้คนอื่นยื่นแทนได้ จะเขียนประกาศเพื่อให้ผู้ไปยื่นแทนรับทราบก็ไม่มี ทำให้ต้องเสียเวลารอเป็นชั่วโมงๆ เลยไม่รู้ว่าเป็นที่เจ้าหน้าที่ หรือเป็นระเบียบทางสถานทูต กันแน่

ความเห็นที่: 14 ตอบโดย: algolman เมื่อ: 15 มี.ค. 2555 เวลา 21:26 น.
คงต้องใช้ด้านมืดเข้าช่วย...

ความเห็นที่: 15 ตอบโดย: bee211 เมื่อ: 20 มี.ค. 2555 เวลา 22:36 น.
ผมขอที่เชียงใหม่เมื่อวาน (19มีนา) ใช้แค่ passport, ใบคำขอ, รูป 2 นิ้ว 1 ใบ แค่นั้นครับ ส่วนใบจองตั๋วเครื่องบินกับใบจองโรงแรมที่เตรียมไปไม่ต้องใช้ แต่ช่องที่อยู่ที่ติดต่อได้ในจีน ผมก็ใส่ที่อยู่+เบอร์โทรโรงแรมที่กะว่าจะไปพักน่ะครับ ได้ยินเจ้าหน้าที่บอกคนที่มาขออีกคนหนึ่งว่า ถ้ายังไม่ได้จองที่พักก็ให้ใส่เมืองที่จะไปแทนน่ะครับ ^_^

ความเห็นที่: 17 ตอบโดย: แคน เมื่อ: 31 มี.ค. 2555 เวลา 00:06 น.
อ่านของคุณโด่งแล้ว  ผมเข้าใจว่า  ไปยื่นแทนกันได้ใช่หรือเปล่าครับ  แต่ต้องมีคนที่เดินทางไปยื่นขอวีซ่าอย่างน้อย 1 คน