กระทู้ที่ 205922: จะไปเวียงจันทร์ หลวงพระบาง ขอคำแนะนำเรื่องการเดินทางหน่อยค่ะ
โดย: wassana เมื่อ: 16 เม.ย 2553 เวลา 11:50 น.

พอดีจะไปเที่ยวลาวช่วงวันที่ 1-5 พค.นี้อ่ะค่ะ กะว่าจะนั่งรถทัวร์จากขอนแก่นมาเวียงจันทร์ ทีนี้พอมาถึงเวียงจันทร์แล้ว กำลังคิดว่าเราควรจะพักที่นี่ก่อนคืนนึงดี หรือจะไปพักที่วังเวียงดีค่ะ  แล้วจะมีรถจากเวียงจันร์ไปวังเวียงบ้างไหมค่ะ  กี่ชั่วโมง นั่งรถ จากที่ไหนได้ค่ะ อ้อ แล้วถ้าไปหลวงพระบางแล้วไม่อยากนั่งรถย้อนกลับมา มากลับทางเก่าจะกลับเข้ามาจากจังหวัดไหนได้บ้างค่ะ  จากหลวงพระบาง

รบกวนด้วยค่ะ

ความเห็นที่: 2 ตอบโดย: เสือตัวจริง! เมื่อ: 16 เม.ย 2553 เวลา 13:09 น.

จะค้างคืนที่เวียงจันทน์ หรือวังเวียง ก็ต้องดูตามความเหมาะสมเรื่องเวลา  เหมือนที่คุณ คห.1 บอกไว้ล่ะครับ

รถเมล์จากเวียงจันไปวังเวียง สามารถไปขึ้นรถได้ทั้งที่คิวรถตลาดเช้า และคิวรถสายเหนือ  ใช้เวลาเดินทางประมาณ 4 ชม.ครับ  
หรือจะไปกับรถ VIP โดยไปซื้อปี้กับเอเยนซี่แถวย่านแคมของก็ได้เหมือนกันครับ

จากหลวงพะบาง ถ้าไม่อยากจะกลับทางเก่า ก็ขึ้นรถหรือลงเรือไปออกด่าน

ห้วยซาย-เชียงของ หรือด่านเมืองเงิน -ห้วยโก๋น หรือด่านแก่นท้าว -ท่าลี่ ก็ได้ครับ

แต่ดูจากเวลาที่มีแล้ว  คิดว่ากลับทางเก่าน่าจะเวิร์คสุด   อิอิ

ความเห็นที่: 6 ตอบโดย: Hawaiian96 เมื่อ: 16 เม.ย 2553 เวลา 21:51 น.

ความเห็นที่: 11 ตอบโดย: wassana เมื่อ: 19 เม.ย 2553 เวลา 09:09 น.

ขอบคุณมากๆค่ะ ทุกเม้นท์เลย

ตอนนี้กะลังคิดว่าจะนั่งยาวไปเที่ยวหลวงพระบางก่อนเลย ค้างซัก 2 คืน แล้วค่อยนั่งรถย้อนกลับมาเที่ยววังเวียง ค้างอีกคืน ไปต่อที่เวียงจันทร์ แล้วกลับเข้าหนองคายเลยอ่ะค่ะ ไม่ค้างที่เวียงจันทร์ แบบนี้จะเหนื่อยมากรึปล่าวค่ะ หรือควรไปเวียงจันทร์ วังเวียงก่อนดี ค่อยไปหลวงพระบาง  แล้วขากลับก้อยิงยาวมาหนองคายเลย

ความเห็นที่: 1 ตอบโดย: Atamon เมื่อ: 16 เม.ย 2553 เวลา 12:26 น.

1.กะว่าจะนั่งรถทัวร์จากขอนแก่นมาเวียงจันทร์ ทีนี้พอมาถึงเวียงจันทร์แล้ว กำลังคิดว่าเราควรจะพักที่นี่ก่อนคืนนึงดี หรือจะไปพักที่วังเวียงดีค่ะ

ตอบ= ต้องดูว่าเราเดินทางมาถึงเวียงจันทร์ช่วงกี่โมงนะครับ ถ้ามาถีงเวียงจันทร์ช่วงหลัง 13.00 น.แล้วเดินทางต่อไปวังเวียง ก็ประมาณเวลาถึงก็หลัง16.00-17.00.(ช้าสุด) หาที่พักก็ค่ำพอดี ไม่ได้ทำอะไร แต่ถ้าเราไม่ทำกิจกรรมอะไรที่วังเวียง นอนวังเวียงบรรยากาศจะดีกว่าที่เวียงจันทร์นะครับ( ผมคิดเองนะครับ)

2.แล้วจะมีรถจากเวียงจันร์ไปวังเวียงบ้างไหมค่ะ  กี่ชั่วโมง นั่งรถ จากที่ไหนได้ค่ะ

ตอบ= รถบัสโดยสารขึ้นได้ที่ขนส่งสายเหนือนะครับ ปกติตอนนี้น่าจะมีออกทุกชัวโมง( ถ้าจะไปลงที่วังเวียงเท่านั้น เราสามารถขึ้นรถบัสโดยสารที่ผ่านไปหลวงพระบาง หรือถามได้เลยเพราะรถผ่านวังเวียงอยู่แล้ว)

แต่ถ้าจะขึ้นบัส vip ลองถามสามล้อรับจ้างดูนะครับ ว่าสามารถไปซื้อบัตรโดยสารได้ที่ร้านไหน ถ้าผมจำไม่ผิดมีอยู่ 2 รอบต่อวัน ถ้าจำไม่ผิด 10.30 กับ 13.30 น. นะครับ

3.หลวงพระบางแล้วไม่อยากนั่งรถย้อนกลับมา มากลับทางเก่าจะกลับเข้ามาจากจังหวัดไหนได้บ้างค่ะ  จากหลวงพระบาง

ตอบ= ปกติแล้วไม่ค่อยมีใครทำกันนะครับ โดยมากก็นั่งรถย้อนกลับมาทางเดิม เพราะไม่ค่อยมีรถโดยสารวิ่งไปจำปาสักเท่าไร เพราะยังไง ถนนมันก็ไม่ค่อยดีเท่าที่ควร แต่ถ้าไม่อยากนั่งรถย้อนกลับมาทางเดิม ก็นั่งเครื่องบินกลับกรุงเทพได้เลย  หรือ นั่งเรือช้าล่องแม่น้ำโขงกลับมาก็ได้ครับ มาลงที่เชียงของ

แต่ขอตอบว่า ด่านชายแดนที่เราสามารถเข้าออก สปป.ลาว เท่าที่ผมรู้ใหญ่ๆและเป็นที่ข้ามหลักๆก็มีที่ เชียงราย หนองคาย นครพนม อุบลราชธานี

เที่ยวให้สนุกนะครับ เวลาแค่ 4 วัน ไม่น่าพอถ้าจะไปจริงๆๆ นั่งรถ ก็เหนื่อยแล้วครับ5555 อย่าลืมเอารูปมาฝากกันด้วยนะครับ

ความเห็นที่: 3 ตอบโดย: wassana เมื่อ: 16 เม.ย 2553 เวลา 14:41 น.

ขอบคุณมากค่ะ คุณ Atamon และ คุณ เสือตัวจริง! 

แต่อยากรู้อ่ะค่ะ นั่งเรือไปเชียงของ เค้าใช้เวลากี่ชั่งโมงค่ะ

ถ้าเราไม่ได้จองที่พักล่วงหน้าไว้ แล้ว walk in ไปได้รึปล่าวค่ะ

ความเห็นที่: 4 ตอบโดย: bali angel เมื่อ: 16 เม.ย 2553 เวลา 14:54 น.

ผมรู้แต่ว่า นั่งเรือช้าจาก ห้วยทราย(เชียงของ)10.30น เช้า ถึง ปากแบง ก็ 5โมงกว่าแล้ว ตอนเย็นๆ

ยกเว้น สปีดโบ๊ด 3 ชม ครึ่ง มีเกือบตลอด แต่เวลาน้อยไปครับ นั่งรถในลาว แต่ละวัน แต่ละเมืองก็แทบไม่เหลือแล้วครับ ไว้มีเวลาค่อยๆไปจะได้อยู่ครับ

ความเห็นที่: 5 ตอบโดย: เสือตัวจริง! เมื่อ: 16 เม.ย 2553 เวลา 16:04 น.

จากหลวงพะบางไปเมืองห้วยซาย...

เรือช้า หลวงพะบาง - ปากแบง- ห้วยซาย  ใช้เวลาเดินทาง 2 วัน    ไปลงที่ท่าเรือหลวง (หลังวัง)  เรือออก 08:00 น.
เรือไว หลวงพะบาง - ห้วยซาย   ใช้เวลาเดินทาง ~6 ชั่วโมง
รถเมล์หลวงพะบาง - บํ่แก้ว ใช้เวลาเดินทาง ~15 ชั่วโมง  ไปขึ้นที่คิวรถสายเหนือ รถออก 09:00, 17:00 และ 19:00น.

ถ้าเดินทางช่วงนั้น ไม่จำเป็นต้องจองที่พักครับ

ความเห็นที่: 7 ตอบโดย: Guest_tatu เมื่อ: 16 เม.ย 2553 เวลา 22:07 น.

ผมมีแพลน 1-6 ครับ

30/4  ออกจาก กทม.ไปเชียงของ

1/5 ถึงเชียงของเที่ยวปากเบง  นอนปากเบง

2/5 ไปหลวงพระบาง พักหลวงพระบาง

3/5 เที่ยวหลวงพระบาง พักหลวงพระบาง

5/5 ไปวังเวียง พักวังเวียงเที่ยววังเวียง

6/5 ออกจากวังเวียงมาเวียงจันทร์ เทียวเวียงจันทร์ กลับหนองคายก่อน 6 โมงเย็น

แพลนคร่าวๆประมาณนี้ครับ อาจจะไม่นอนปากเบง แล้วเลือกมานอนเวียงจันทร์แทน

ส่วนที่เที่ยวระหว่างวันกำลังหาข้อมูลครับ แชร์ได้ที่ aprils17@hotmail ครับ

ความเห็นที่: 8 ตอบโดย: Guest_tatu เมื่อ: 17 เม.ย 2553 เวลา 07:14 น.

อาจไปทางหนองคายกลับหนองคายครับ เพราะประหยัดกว่า

อาจจะหลวงพระบาง 2 คืน วังเวียง 1 เวียงจันทร์ 1

ประมาณนี้ ก็หาข้อมูลเรื่อยๆ อีก 13 วันจะเดินทาง

ความเห็นที่: 9 ตอบโดย: Atamon เมื่อ: 18 เม.ย 2553 เวลา 16:04 น.
ขอให้เพื่อนๆทุกคนเดินทางโดยปลอดภัย+สนุก+ประทับใจ+ได้มิตรภาพเพื่อนใหม่กลับมานะครับ

ความเห็นที่: 10 ตอบโดย: zodazaazuz เมื่อ: 18 เม.ย 2553 เวลา 21:20 น.

1.กะว่าจะนั่งรถทัวร์จากขอนแก่นมาเวียงจันทร์ ทีนี้พอมาถึงเวียงจันทร์แล้ว กำลังคิดว่าเราควรจะพักที่นี่ก่อนคืนนึงดี หรือจะไปพักที่วังเวียงดีค่ะ

- ถ้าถึงเวียงจันทน์ไม่เย็นมากแนะนำให้ไปนอนวังเวียงเลยค่ะ

2.แล้วจะมีรถจากเวียงจันร์ไปวังเวียงบ้างไหมค่ะ  กี่ชั่วโมง นั่งรถจากที่ไหนได้

- มีรถจากขนส่งที่เราลงเลย แล้วก็มีรถ mini bus คือรถตู้นั่นเอง(วินนี้เค้าไม่อยู่ในขนส่งนะคะ พอดีตอนเราไปเราถามเค้าเกี่ยวกับรถเมล์ไปวังเวียงเค้าบอกมาแต่ก็ถามว่า "ทำไมพี่ไม่ไปรถตู้ บลา บลาๆๆ" เม้าส์กันไปมาเป็นอันว่าเราก็เลยได้ไปรถตู้ 55) แต่รถตู้ที่นู้นเป็นรถยี่ห้อ Hundai ค่ะ(ตามรูปเลย) จอดตรงไหนจำไม่ได้ ลองเดินมาแถวๆด้านหน้าขนส่ง จะมีคนมาถามๆๆๆ ไปไหนครับ ไปไหนครับ ก็ลองบอกเค้าไป ลองถามว่ารถตู้ไปวังเวียงจอดที่ไหนก็ได้ค่ะ รู้สึกจะใกล้ธนาคารไทยพาณิชย์นะ มันต้องเดินข้ามถนนไปอ่ะค่ะจากหน้าขนส่ง อธิบายไม่ถูก แหะๆ ค่ารถ 750000 กีบ หรือ 300 บาท คือค่ารถเมล์มันก็ประมาณ 240 บาทแล้วอ่ะ จากการคำนวนเราว่ามันก็คุ้มค่านะแลกกับการนั่งสบายอีกหน่อยเพราะสภาพทางนี่ค่อนข้างจะทุลักทุเลค่ะ (แนะนำให้ใช้เงินกีบค่ะเพราะเค้าจะคิดเรทให้เราบาทละ 250 กีบ แต่เราแลกธนาคารมาประมาณบาทละ 258 กีบค่ะ) ใช้เวลาเดินทาง 3 ชั่วโมง รถจะแวะพัก 1 ครั้งให้เราเข้าห้องน้ำ แต่ถ้าปวดมากๆเราบอกคนขับได้เลยค่ะ

ช่วยได้มั๊ยเนี่ย เหอๆ หวังว่าจะเป็นประโยชน์มั่งนะ

ความเห็นที่: 12 ตอบโดย: Nobita_2008 เมื่อ: 22 เม.ย 2553 เวลา 11:33 น.

ผมก็กะว่าจะไปเที่ยวเวียงจันทร์ ระหว่างวันที่ 1-4 พ.ค.53 อยู่เหมือนกันครับ แล้วเรื่องที่พักในเวียงจันทร์ พอจะมีราคาไม่แพงมากไหมครับ (แบบสะอาด ปลอดภัยน่ะครับ) กะว่าจะพักที่เวียงจันทร์ซัก 2-3 คืนครับ...เดินทางจากหนองคาย เข้าเวียงจันทร์มีรถออกกี่โมงครับ

ความเห็นที่: 13 ตอบโดย: Guest_jellylolita เมื่อ: 13 พ.ค. 2553 เวลา 06:24 น.

ที่พักที่เวียงจันทร์ถ้าไม่อยากเดินหาแถวริมโขงหรือรู้สึกว่าราคาชวนเป็นลม ลองไปดูแถวตึกtigoที่สีม่วงเลยตลาดเช้าไปหน่อยสิครับมีที่พักด้วยนะไม่แพงครับถึงแม้ราคาจะปรับขึ้นแล้วก็ตาม

ตอบคุณwassanaครับที่ถามว่านอนที่หลวงพระบาง2คืนแล้วลงมาวังเวียงต่อเวียงจันทร์จะเหนื่อยไหม

เราเคยไปค้างที่หลวงพระบางแค่คืนเดียวแล้วลงมาเวียงจันทร์เลยครับ ทางรถนะจะ

ไม่เหนื่อยเท่าไหร่ครับ แต่วิง(เวียนหัว ฮา)

ยังไงก็มาแชร์ประสบการณ์การท่องเที่ยวกันได้ครับทุกคนเลยไม่เกี่ยงเพศ หาคนคุยเรื่องเที่ยวไม่ค่อยมีฮะ ฮา-

necroaroma13@hotmail.com